Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, VOA Express hewani kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa ni Jumatatu, tarehe 7 mwezi Oktoba mwaka 2019 ni saa 3 na nusu hapa Washington DC, sawa na saa 9 na nusu Afrika ya kati, na saa 10 na nusu alasiri Afrika Mashariki. Anayokaribisha Express leo, jina langu ni Patrick Ndwimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa, mzee wa kazi, mzee wa vitu vikali vikali, ajitambulishe mwenyewe hapa. Sawa kabisa, vitu vizito vizito unavyosema Patrick, nimesha jaa tele msikilizaji, kama pishi la mchele katika siku hii ya Jumatatu, jina langu ni Sandey Shomari, moja kwa moja msikilizaji, kutoka hapa studio kuletea vitu moto moto. Ikiwa e, leo ni siku ambayo tutaangalia mambo mengi tu kule nchini Rwanda. Kuna mashambulizi yaliyotokea, e, mwishoni mwa juma mm -hmm. E, tutafuatilia swala hilo zaidi, tutaongea na Karemera. Hali kadhalika umekuwa ukifuatilia kule nchini Kenya. Kenya ni kwamba kuna jamii ya watu wanaitwa Wasengwe Sengwe. Mm -hmm. ambao walifanya maandamano leo jijini Nairobi, kisa na maana tutaungana naye Kennedy Wandera, atatupa mengi zaidi. Sawa kabisa, bila shaka msikilizaji, umekushasikia kuhusu kuchapa viboko au bakora, bakora zilichapa kule nchini Tanzania, lakini vilevile bakora kwa wanafunzi kwa ujumla na kwa wazazi kuzitumia bakora vizuri. Je, ni swala ambalo naliona vipili, nafaa sana kusaidia kupata nidhamu, au ni swala ambalo pengine lina namna nyingine? Kuna upande mbili imezungumza hapa mm -hmm. kwenye barazani, tutaangalia suala hili, sivyo? Naam, bila shaka hizo ni baadhi ya ripoti ambazo tumekuandalia kwenye matangazo ya VOA Express. Moja kwa moja tunaelekea huko mjini Kigali, tunaungana naye mwandishi wetu wa huko Silvanus Karemera. Karemera, uh, shambulizi baya lilotokea mwishoni mwa juma, uh, katika wilaya ya Musanze ni, ni kaskazini mwa Rwanda, nafikiri hapo i yeah. Uh, kuna uh, isababisha maafa kweli, lakini sasa kuna maendeleo ambayo yametokea uh, kuhusu waliofanya shambulizi hilo. Hebu tupe uh, mengi zaidi. Um, kama ulivyosema uh, shambulizi lilifanyika siku ya Jumamosi usiku wa kuamkia Jumamosi na wakati huo, moja kwa moja polisi ikatangaza kwamba wameuawa wananchi wanane na takribani ishirini waka- wakajeruhiwa waka, waka, waka, waka, waka, uh, lakini taarifa za jana usiku zimethibitisha kwamba kwa mujibu kwa wa polisi zimethibitisha kwamba wananchi waliouawa walifikia kumi na wanne na baadhi wakajeruhiwa. Lakini vile vile taarifa hizo zikathibitisha kwamba wale wapiganaji ama hao wavamizi walioingia katika eneo hilo, uh, ngazi za usalama wakiwemo polisi na jeshi waliingilia kati na kuweza kuwaua watu ama wahalifu hao uh, kumi na tisa na kuwashika mateka wanne eh, kati yao no, watano actually watano kati yao kwa hivyo, mm-hmm. uh, msako unaendelea na uh, polisi pamoja na ngazi za usalama zimethibitisha kwamba Uh, idadi kubwa ya watu hawa wamekamatwa na wengine wameuawa, na ikasema kwamba haitalaza damu, lazima awafuatilie mpaka mpaka mtu wa mwisho. Kwa hivyo mm -hmm. uh, kimsingi, baadhi ya waliouawa wananchi wamezikwa hiyo jana katika eneo hilo uh, kwa hivyo hali ndivyo kama unavyosikia Patrick. Na je, yeah, limejulikana ni kundi lipi ambalo lilifanya shambulizi hilo? Sababu nimeona uh, kwenye ripoti kuna mmoja aliyekamatwa, yeye anakiri kwamba ni kutoka kile chama cha waasi cha FDLR. Ndio, hakuna kundi ambalo mpaka sasa hivi, hakuna kundi ambalo limeshajigamba. Lakini kwanza, kabla ya ushuhuda huo, kulikuwa na tetesi kwamba wapiganaji wa FDLR ambao wako katika misitu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakifanya mashambulizi ya chini kwa chini, mara moja moja hivi, na baadhi wanauawa na wanakamatwa mateka. Sasa mpaka jana kulikuwa hakuna kundi ambalo limeshajigamba, na miongoni mwa hao watano walokamatwa kwanza mwingine watano walikamatwa na wananchi uh, wenye silaha wenye hasira kali, na wakamkamata. Lakini bahati nzuri, uh, huku Rwanda wananchi hawaruhusii kuweza kuchukua sheria mkononi, wakamfikisha kwenye ngazi za usalama, na huyo huyo ndiye akathibitisha kwamba uh, baadhi yao wa, walikuwa ni wanachama wa kundi la FDLR, na akasema kwamba baadhi ya, ya, ya, ya, ya wapiganaji hao Uh, walitokea katika nchi za Burundi katika nchi za Uganda na kadhalika na kadhalika, lakini wakiwa ni Wanyarwanda. Uh, kwa hivyo, lakini huyu tunayemzungumzia huyu tunayemzungumzia ni kwamba yeye alikuwa ni Mnyarwanda na amesoma chuo kikuu hapa uh, chuo kikuu cha hapa kimjini Kigali, na baadaye akaenda kuchukua uh, shahada ya tatu, uh, shahada ya uzamili yani masters kule, kule, kule Kampala na huko wakawa wameeleza kwamba huko ambayo mtakutana na, na, na watu waliomshawishi kuweza kuingia kwenye kundi hilo, na akavuka hadi mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na, ba, na baadaye uh, ndo sasa akaja kushambulia na wenzie ambao kwa kweli kimsingi taarifa zinasema kwamba walikuwa hawana ujuzi wowote wa jeshi, lakini walithibitisha kwamba wakuu wao wa jeshi ama wapiganaji waliwaambia kwamba waingie Rwanda na kuweza kuikamata serikali, kitu ambacho uh, baadhi ya watu wanasema kwamba vijana wanazidi kudanganywa na kuweza kuingiza kwenye makundi hayo yenye silaha. <laughs> Labda kwa kumalizia uh, uh, eneo liloshambuliwa lilo ni, ni, ni eneo ambapo kuna hifadhi ya wanyama. Kwa nini walishambulia hapo? Kwanza nijikutane pati kwamba hili ni eneo ambalo kimsingi lina lina lina, lina, lina msitu mkali kwa kweli, msitu mkubwa na lina hifadhi, ni hifadhi ambayo ni ya sokwe adimu, sokwe mtu adimu wa mlimani ambao ndio, katika utalii ndio chanzo kabisa cha pesa za kigeni uh, katika hii nchi ya Rwanda. Kwa hivyo na hii ni mbuga ambayo iko karibu sana na mbuga ya wanyama ya Virunga kule mashariki mwa DRC na eneo la Uganda. Kwa hivyo ni mbuga ambayo kidogo ina, in, in, in, in, inazunganisha nchi tatu, kwa hivyo ni rahisi kuweza kutoka katika mashariki ya Makongo na kuweza kuingia kwenye mbuga hiyo ambayo ina msitu msitu kabisa, ambayo ni mzito kabisa na una, kwa yaani wao wanahisi kama kuingia kuingia katika eneo hilo na kuweza kutia hofu hiyo watalii wa kizungu na watalii wa Kiafrika, wak kuingia pale basi kutakuwa na, na maana mbili. Maana ya kwanza ni kwamba watalii wataogopa kuingia na hivyo serikali ipoteza mapato, lakini sehemu ya pili ni kwamba ni eneo rahisi la kuweza kuingilia katika nchi ya Rwanda kwa sababu ni msitu mkali, kwa hivyo ndio maana hisi kwamba wanapenda kuingilia pale. Asante sana Silvanus Karemera kwa maelezo hayo, uh, kuhusu uh, shambulizi hilo ambalo lilifanyika mwishoni mwa juma huko kaskazini mwa Rwanda. Asante sana basi, moja kwa moja tuelekea hadi kule nchini Kenya. Eh, tuungana naye mwenzetu Kennedi Wandera. Kama tulivyosikia hapo awali, kumetokea eh, kundi hili la kabila la Wasingwe ambao wameandamana na kuelekea jijini Nairobi. Sasa basi, nini kisa na maana cha maandamano hayo? malalamiko ni yapi? Kennedi Wandera, hebu tueleze hapa. Shomari, kisa na maana ni kwamba wamefurushwa jamii hii ya wawindaji imefurushwa kutoka msitu wa Embobut, na huu ni msitu unaopatikana katika jimbo la Elgeyo Marakwet, na sasa wanaeleza kwamba serikali imekuwa ikiwadalilisha uh, iki pasi kufahamu kwamba hii ni jamii hata kama, uh, hata kama katika uchache wake, basi uh, wanaondolewa katika msitu huo, wanakihaki katika sheria ya Kenya wanafaa kutambulika katika sheria za Kenya na hivyo leo kuanzia wame, jana wamekuwa wame, kutembea wame, mwendo wa kilomita mia nne kutoka a, jimbo la mara kuja Nairobi kukutana na Rais Kenyatta. Na kile ambacho wanakieleza ni kwamba wanataka kutambuliwa rasmi jinsi anavyo alivyoanzisha mchakato wa kuzitambua jamii za watu wachache wa vile minority hapa nchini Kenya kama vile uh, Makonde na hivyo basi wanaeleza kwamba iwapo serikali itawatambua basi hawatakuwa wanapitia katika aa, mazila kama haya. Ikumbuke kwa, kwamba mwaka elfu mbili na kumi na nne waliondolewa katika msitu huo, lakini maafisa wa kulinda msitu waliwaondoa kwa, kwa, kwa, kwa fujo, na hivyo basi wengine wao wakapoteza maisha. Kwa hivyo wanahisi kwamba ni muhimu sana serikali kuhakikisha kwamba inatambua jamii hii ya Sengwer kwa sababu wanaeleza kwamba Uh, kuwafurusha katika msitu huo kuna athiri ustawi na vilevile vile pia kuvunja haki za kibinadamu, maanake hii ni jamii ya wafugaji basi, na hivyo basi wanafaa kulindwa na serikali yao, maanake hapa ndipo ambapo wamekaa kwa miongo kadhaa, na hivyo basi kuwaondoka katika msitu huu haileti hai, hai, hai, hai, hai, hai, hai, tija yoyote, na hivyo basi ni muhimu sana kuhakikisha kwamba angalau wanatambulika kisheria na kuishi na kupewa haki za kimsingi kutoka serikali ya Kenya. Sasa, kuna majibu yoyote ambayo yametolewa, Kennedy Wandera? Kwa upande wa serikali, bado serikali haijatoa majibu yoyote kuhusiana na, na, na hiki ambacho wamekitenda leo. Bado hawajakutana na Rais Kenyatta, lakini walikuwa wamebeba nyaraka takriban uh, elfu mia mbili na sabini, elfu mia mbili na sabini hivi wakieleza kwamba hizi ni nyaraka za maelezo kutoka kwa watu kutoka jamii hii ambao wanataka kutambulika uh, na, na wanafaa kutambulika na serikali ya Kenya. Na wakaeleza kwamba watakesha hapa Nairobi mpaka siku ile serikali Rais Kenyatta atazungumza nao na kuwatambua rasmi. Iwapo hilo halitofanyika, basi hawatarejea uh, kule el, el, jimbo la Elgeyo Marakwet. Haya, barabara kabisa. Yes, kwa hiyo yeah. Wameamua kupiga kambi hapo Nairobi. Basi utaendelea kufuatilia habari hii na bila shaka ripoti zaidi ni katika matangazo yetu ya baadaye. E, moja kwa moja Sunday, tuelekee kwenye habari za dunia. Serikali ya Iraki imesema mapema leo kuwa itawajibisha maafisa wa usalama wanaodaiwa kudhulumu waandamanaji waliokuwa wakiipinga jeshi. Pia limetangaza kuondoa vikosi vyake kutoka kitongoji cha kaskazini mashariki mwa Baghdad cha Sadr, ikionekana kama hatua ya kupunguza uhasama. Takriban watu 13 wanasemekana kuuawa usiku kucha wakati wa makabiliano kati ya wa waandamanaji na maafisa wa usalama. Zaidi ya watu mia moja inasemekana wameuawa tangu maandamano hayo yalipozuka karibu wiki moja iliyopita. Mazungumzo kati ya Korea Kaskazini na Marekani yamevunjika tena mwishoni mwa wiki mjini Stockholm, Sweden, baada ya maafisa wa Pyongyang kuondoka hafla, huku akilaumu Washington kwa kutolegeza kamba. Hata hivyo, siyo mara ya kwanza kwa mazungumzo hayo kukwama. Mmoja wa wawakilishi wa Korea Kaskazini Kim Myongili amesema sababu ya kuvunjika kwa mazungumzo hayo ni kwamba Marekani ilikataa kupiga hatua kulegeza kamba ya masharti dhidi ya taifa hilo. Kwenye kikao cha pili cha mazungumzo jijini Hanoi Singapore mwezi Februari, Trump aliondoka kwenye kikao licha ya kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alikuwa amesafiri kwa treni kwa siku tatu ili kuhudhuria kikao hicho. na ongezeko la mashambulizi dhidi ya wagombea wa nyadhifa tofauti za kisiasa pamoja na taharuki miongoni mwa wakazi wa Msumbiji ni maswala yaliyozua wasiwasi kuhusiana na uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Oktoba 15 nchini humo. Kwa mtazamo wa kawaida uchaguzi huo ni ushindani kati ya chama tawala cha Frelimo na kile cha upinzani cha Renamo, lakini wadadisi wanasema kuwa huenda kuna mambo mengine yaliyojificha kwenye siasa za taifa hilo la kusini mwa Afrika. Baadhi wanasema kuwa tayari kuna shaka kwamba zoezi hilo litakuwa huru na lenye haki wanasayansi wawili wa marekani pamoja na mmoja kutoka uingereza wamepewa tuzo ya nobeli ya fiziolojia na dawa kutokana na ufumbuzi wao wa namna seli za mwili wa binadamu zinavyotumia hewa ya oksijen kamati ya kutoa tuzo hiyo imesema mapema leo kuwa tuzo hiyo itagawanywa kati ya william kaelin greg semenza na peter ratcliffe ambao kila mmoja atapokea kiasi cha dola 918,000 kamati hiyo imeongeza kusema kwamba wanasayansi hao waligundua namna viwango vya oksijeni vinavyoathiri namna seli za mwili zinavyofanya kazi. Wamesema kwamba uvumbuzi huo utapelekea njia mpya za kupambana na saratani ya damu pamoja na magonjwa mengine. mambo mazuri kabisa. VO Express kutoka Washington DC. Kidokezo hicho kinaashiria kwamba sasa tunaingia kwenye ile mada yetu ya barazani, na leo Sunday eh, ni baada tu ya kuona uh, ile video ambayo ilitembea kwenye mitandao kijami ya kijamii rc akiwachapa viboko bakora wanafunzi eh, kuwa walifanya makosa uh, na vilevile vile Rais wa Tanzania akaunga mkono, akasema kwanza wangechapwa zaidi na Mata zaidi, zaidi. Mm-hmm. Na tukauliza sasa, je, eh, kuwachapa viboko wanafunzi hii ni njia bora ya kuboresha nidhamu shuleni? Wengi walijibu kupitia mtandao wetu wa Facebook, na vilevile vile kuna wale tunawasubiri ambao watashiriki kupitia njia ya simu eh, tusome moja mawili ya wale walioandika kwenye mtandao wa kijamii. Sawa kabisa Haya, nikianza naye huyu Agata Mbale Ana, anasema yeni aka first lady kutoka Morogoro, Tanzania. Anasema viboko huwa husaidia kuleta nidhamu kwa mwanafunzi. Lazima muda mwingine anapokuwa anapoenda tofauti lazima ashtuliwe astu, japokuwa viboko, a, a, apewe viboko kidogo angalau. Sawa kabisa. Mimi nakuja naye Sabuni j Sabuni yupo Rukwa, Tanzania anasema kwa chape wanafunzi viboko sio njia bora ya kuboresha nidhamu shuleni, bali ni njia mojawapo kati ya nyingi za kuboresha nidhamu kwa wanafunzi. Enos Alo kutoka uh, Oyugis, Kenya, anasema kiboko kwa wanafunzi ndiyo njia mwafaka ili wawe wakati ujao watu wa heshima kwao na jamii nzima. Anapatana e, Nebathi Marekani. Huyu yuko lula, maeneo ya Sumbawanga, Tanzania, anasema kwamba zaidi, mi naona inapunguza nidhamu, maana wanafunzi wanakuwa watoro na wajinga. Kikubwa sio viboko, kuwe na mikakati mizuri. Kuna shule hawapigi viboko kabisa, lakini kuna nidhamu ya hali ya juu sana. Eh, Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salaam anasema nidhamu ya mwanafunzi inaanzia nyumbani kwa wazazi wake au walezi, na wala sio shuleni. Sheria ya kuwachapa wanafunzi viboko ni sheria za kitumwa ambazo zimepitwa na wakati. Kila mzazi au mlezi anapaswa kujua wajibu wake kwa mtoto wake, maana mwalimu ni mzazi wa watu tu. E, Karama Rushobe au Rushobe huyu anasema kutoka Moshi, Tanzania, anasema viboko ndio njia pekee ya kurudisha nidhamu kwa wanafunzi, maana hakuna njia nyingine. Fikiria mwanafunzi umemkanya zaidi ya mara tatu, lakini anarudia kosa. Sasa unategemea nini? ushauri wake anasema ni viboko tu. hiyo sijua kajisahau. Isaka Busagala Lugaila wa Bulega, Ushirombo, Geita, Tanzania, anasema kwa sasa yuko Zanzibar, anasema kwa upande wake binafsi, viboko huwa vinarudisha nidhamu kwa wanafunzi mashuleni, maana wanafunzi bila viboko nidhamu inakuwa asilimia ndogo sana. Haya, asante sana basi. Maoni ni mengi sana, lakini tayari tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu hapa, bwana Masanja. Eh, karibu kwenye VOA Express. Tueleze wewe, kwa upande wako, swala hili liko vipi? Unalipokeaje na unaliona vipi? Viboko ni sawa, vina nidhamu au sivyo? Hmm, hili swala viboko kwangu, kwa yani kwangu mi binafsi naliona liko sawa kwa sababu bila viboko wanafunzi nidhamu haitakuwepo. Nakumbuka hata zamani, enzi wakati tunasoma, tulikuwa tunaogopa sana sana sana, hata kama mtu akikuta, hata mtu baki akikuta labda umepanda juu ya mti, tulikuwa tunaadhibiwa, na hata heshima ilikuwepo, kulikuwa hata lasehevi na ukisema zamani, labda unatupa kimtazamo wako mwaka gani, pengine miaka ipi pengine yani kuanzia miaka ya tisini kuja miaka ya elfu mbili mpaka elfu kumi na tano hivyo, nidhamu ilikuwepo. Sasa leo nini kimebadilika, kaka A? Leo kilichobadilika hawa wanaharakati wa haki za binadamu kwa kuona kwamba wanatetea lakini kumbe wanaangamiza. Kwa hiyo wao, uh, unasema wanafunzi waendelee kuchapwa viboko? Kwa maoni yangu, adhabu uendee kuwepo na, lakini isiwe adhabu ya kali, yaani mfano, kama vile mtu amekosea, ana iwekwe iwe, iwe sheria mfano kuanzia hata viboko saba na, na kuendelea, mfano yaani mwisho hata viboko kumi hivi na kushuka kutu, kushuka chini <laughs> shukrani ah, sana kasi. Masanya Kanone tunaye hapa mwingine anaitwa Jack, karibu View Express <laughs> Kwa haraka haraka, naona nidhamu imeshuka sana lakini, pia ukichunguzwa kwa makini kupitia hivi viboko, tangu viboko asitishe mashuleni, nidhamu imeshuka sana. Na hata kama baadhi ya viboko vikitolewa, pia lazima wanafunzi na walimu pia waangalie baadhi ya hao wanaotoa nidhamu au wanaopewa nidhamu. So lazima pia mikakati yote hiyo iwekwe wazi lakini Pande zote lazima pia ziwekwe mikakati. Kwa hiyo viboko hivi vije na utaratibu maalumu labda, nataka kusema na pengine utaratibu kama upi unaona wewe eh? Naona kuna kelele hapo ulipo, msikilizaji. Kuna kelele hapo ulipo, basi kumradhi Jack, naona Uh, uh, <laughs> sijui anamchapa kiboko huyu mtoto, sababu mtoto nasikia anapiga <laughs> kelele ha, namnyamazisha. Haya, <laughs> tayari tumesikia <laughs> maoni yao uh, moja kwa moja naona tuelekee kwenye wimbo wa leo. Express wanakwambiaje? Nakwambia <laughs> bila ngoma <laughs> yeah, <laughs> <wule> Express <laughs> sasa tuna ngoma gani? Huyu anaitwa Nandi <laughs> anashirikiana na, na Sauti Sol, mambo mazito, pata vitu, msikizaji wanaitwa kwambia kiza, jamani ni kilele Ila unapoenda vuto yangu maumivu we yangu tawa. Oh, oh, oh. Chumbani kwangu kaingia kunguni gani, mara kwenye kitanda, mara kwa shati haya hai, ni maruhani yanafanya, nakosa amani, wenda siyo fungu langu mekose kuchakua. Tusha zamisha meli We, mambo mazuri. Aya, baada ya kusikiliza uh, ngoma hiyo safi, sasa tunakwenda kwenye makala ya elimu uh, Uh, tunapata uh, ripoti au tunaelezewa kwamba vijana waliofaidika kwa mafunzo ya Kiingereza yanayofadhiliwa na serikali ya Marekani katika nchi za Afrika Mashariki na kati, na kati wameelezea VOA program ya American English navyowasaidia na kupita mitihani ya kitaifa hasa katika pwani ya Kenya na Tanzania ambapo Kiswahili ndio lugha maarufu. Moja kwa moja tunaungana naye eh, Josphat Kioko akiwa huko Mombasa. Yoko, ni kweli Patrick, eh, nimekuwa katika eh, mafunzo hayo yanakoendeshwa katika shule mbalimbali, na wale maafisa wanaosimamia kutoka mashirika tofauti na hata mkuu wa idara hiyo anayesimamia mataifa ya Kenya na Tanzania eh, George Shinery na wana, wanafunzi wakanieleza vile wamenufaika kwa sababu wametambua maeneo ambayo E, Kiingereza kinawapa matatizo kidogo wanafunzi, lakini ni sharti mitihani wanaofanya waifanye kwa lugha ya Kiingereza. Sasa mpango huu wa American English, e, umo katika mataifa mbalimbali mbali, na nimechagua hii kuangazia hii kwa sababu ina faidi wengi katika mataifa hayo ya Afrika Mashariki. Wa kwanza niliozungumza nao kabla ya kumsikia, uh, uh, mmoja wa maafisa waandamizi wa mpango huo, tusikie mwanafunzi mmoja wa Mombasa aliyefaidi. Kwa jina naitwa Mohamed Amin Ana, mimi ni mwanafunzi katika program ya English Access Micro Scholarship program inayofadhiliwa na Amerika. Nifaidi sana kuwa mwanafunzi bora katika darasa, kiongozi bora katika shule, niongoze nchi yangu. Niko bado mwaka mmoja, nimalize shule ya sekondari na ninawania alama nzuri sana. Khadija Salim. Shirika letu limefadhiliwa na Department ya State ya serikali ya Marekani, wao kufaulu. Huu ni mara ya kwanza umekuja upande wa pwani. Ni wa lugha ya Kiingereza lakini si Kiingereza peke yake, wameweza kufanya community service, kumjenga yule mwanafunzi awe ni mtu mweledi na awe ni mtu mwenye malengo katika maisha. Kulingana na ule uhusiano tulionao na balozi, tutaendelea kuwafuatiliza hawa wanafunzi uh, Kioko asante uh, sana kwa ripoti yako hiyo uh, moja kwa moja. Sande Shomari, tuelekee kwenye zile habari ambazo zinavuma kwenye mitandao, kwenye mitandao ya kijamii. Asante sana. Basi tuangalie kitu gani ambacho kaendelea kule moja kwa moja. Unafahamu uh, shindano la East Africa's Got Talent hili limekuwa ikizungumziwa sana. Fainali zilifanyika huko Uganda, ambao makundi matatu, kuna DNA singers, Jehovah Shalom akapea, na washindi ni Esther na Ezekiel. Sawa, ni watoto Esther na Ezekiel kutoka Uganda, ambayo kwa mara ya kwanza wamefanikiwa kushinda shindano hili kubwa la East Africa's Got washiriki, mm -hmm. kule Uganda wamefurahi sana mm -hmm. kujionia hawa jamaa wameenda kushinda, lakini washiriki wengine walikuwepo kwenye fainali wanaotejwa kutoka, mm -hmm. kutoka Rwanda ni Inte Yoberana kutoka Rwanda na Janel Tamara na kundi ya Spelcast. Hawa walikuwa ni kutoka mm -hmm. Kenya, ndio waliokwenda kwenye hizi fainali ambapo sasa mm -hmm. huyu mshindi anaondoka na kitiche dola elfu hamsini. Mambo mazuri kabisa, sio mchezo. Haya, habari hapa ni habari ya kusikitisha, ni huyu mhadhiri wa chuo kikuu, mwanataaluma wa juu sana, anaitwa Profesa Mbiti ambaye anajulikana kuwa alitafsiri Biblia kutoka lugha ya Kiingereza kwenye lugha ya Kikamba. Huyu ni kutoka huko Kenya, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 88. Viongozi wa Kenya kama vile Raila Odinga na Profesa Makau Mutua wamejiunga na Wakenya kwa kutoa salamu za rambirambi kutokana na kifo cha, kifu cha uh, Profesa Mbiti. Haya basi, habari nyingine ni ya wanamuziki Lil Nas na Cardi B, inasemekana wameshitakiwa, hizi ambazo zinasema wa mtandao, wameshitakiwa wa wa na produsa Brandon Lee akisema kwamba kisa na maana, wameibiwa wimbo wao unaoitwa wa Rodeo. Kibao hicho nasema Lee alikiandika, eh? na ikaachwa kwa jina la Broad Day, lakini anashangaa akaja kusikia wawili hao wakiwa wameutumia bila ridhaa yake, basi ameenda kuwashtaki ya walemavu. Habari ya kushangaza sana, imeandikwa na Global Publisher hapa, na kwamba kuna jaji mmoja wa huko Thailand anaitwa Kanokorn Pianchana amejipiga risasi kifuani katika chumba cha mahakama baada ya kuwachia huru watuhumiwa watano wa mauaji. Mshangao kabisa lakini kabisi. Anapewa matibabu sasa hivi, sasa anaomba kuwepo mfumo huru sana wa kuweka mahabusu, hmm, uh, watuhumiwa inaonekana likuwa imesikitishwa na mfugo huo. Haya, Ayana Patrick na mbili, Sunday na wale wote waliofanikisha matangazo haya, tuna wageni kutoka Washington DC, tukiwatakia jioni njema.