Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndimana na mimi, jina langu Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni tarehe 7 Oktoba mwaka wa 2019. Tunasikika kupitia tovuti yetu ya www VOA swahili com na vilevile kwenye redio zetu zote shirika katika maziwa eneo la maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia mamia ya watu kutoka jamii ya Sengwe nchini Kenya waandamana mjini Nairobi wakiitaka serikali kuitambua jamii hiyo kama jamii asilia. Kenya hatuna na tunataka ni identity ama recognition as a tribe in Kenya. Sisi ni jamii asilia ambao poma zetu, community land yetu katika ripoti nyingine ni kwamba mazungumzo ya kibiashara kati ya Marekani na China yaanza tena wiki hii katika hali ya kutafuta suluhu la mgogoro wa kibiashara kati ya mataifa yote mawili. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini Harrison Kamau anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea uamuzi wake wa kuondoa vikosi vya Marekani kutoka kaskazini mwa Siria licha ya ukosoaji kuwa hatua hiyo ingehatarisha usalama wa vikosi vya Syrian Democratic Forces vya kikurdi katika kukabiliana na kundi la kigaidi la Islamic State. Kupitia ujumbe wa Twitter aliyoandika mapema leo, Trump amesema kwamba wakati umefika wa Marekani kujiondoa kwenye mapigano yasiyo na mwisho, akitaja mengine kuwa ya kikabila amesema Marekani itajihusisha kwenye vita vyenye manufaa na ushindi pekee. Ameongeza kusema kuwa Uturuki, Ulaya, Siria, Iran, Iraq, Rusia na Wakurdi sasa itawabidi kutathmini la kufanya kuhusu wapiganaji wa ISIS waliowazuilia. Trump utawala wa Trump pia umetangaza kuwa hivi karibuni Uturuki itaendelea na mpango wake wa kufanya mashambulizi kaskazini mwa Siria. Barozi wa Uingereza nchini Sudan Kusini, Christopher Trot, amesema kuwa serikali pamoja na makundi ya waasi wanahitaji kupiga hatua za haraka katika kutekeleza mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka uliopita. Wakati akizungumza na VOA kipindi cha South Sudan In Focus, Trot amesema kuwa washikadau waliotia saini mkataba huo Septemba mwaka uliopita wanahitaji kushirikiana katika kutatua swala la majimbo yanayohitajika nchini humo kabla ya kuunda serikali ya mpito ya muungano kufikia Novemba kumi na mbili. Trot amesema kuwa inavunja moyo kuona kuwa makundi yaliyotia saini mkataba huo mpya bado hayajakuwa na kuchukua hatua kuelekea utekelezaji. Trot aliteuliwa balozi wa Uingereza Sudan Kusini mwezi Julai, na kabla ya wadhifa huo, Trot alikuwa mjumbe maalum wa Uingereza kwenye mataifa ya Sudan na Southern na Sudan Kusini. Mwezi Mei, makundi yaliyotia saini mkataba huo yaliomba muda wa miezi sita zaidi kutoka kwa muungano wa IGAD, lakini licha ya nyongeza hiyo hakuna hatua zilizopigwa. Na jeshi la Cameroon limeanza kutekeleza maazimio yaliyochukuliwa na rais Paul Biya kufuatia mkutano wa kitaifa wa wiki iliyopita kuhusu mzozo wanaotaka kujitenga na wanaozungumza Kiingereza nchini humo. Jeshi limeanza kutoa vifaa kukarabati shule zilizochomwa na kusafisha vijiji ambavyo wakazi walikimbia katika majimbo yanayozungumza Kiingereza. Abdishakur Abud anatusomea ripoti kamili kutoka kwa mwandishi wa sauti ya Amerika Moki Edwin Kidzeka. Wanajeshi wa Kamerun walianza mwishoni mwa wiki kupeleka madawati ya shule, vitabu na kalamu katika majimbo ambako wame wakipigana na wanaotaka kujitenga. Jeshi limeeleza kwamba linasafisha pia miji na vijiji, kukarabati madaraja na barabara, na baadhi ya vituo vya afya na shule ambazo watu walikimbia na kuacha wanavijiji na mi, wa miji za karibu walijitokeza kupokea msaada huo na kushukuru jeshi kwa juhudi zao za kurudisha amani katika maeneo yao. Mazungumzo ya kitaifa yaliyoitishwa na Rais Paul Bia na kumalizika mwishoni mwa wiki yametoa wito kwa jeshi na wanaotaka kujitenga kuweka chini silaha zao na kukabidhi polisi jukumu la usalama wengi wa viongozi wa makundi ya wanaotaka kujitenga wamesusia mazungumzo hayo, wakieleza kwamba serikali ilibidi kuanza kumwachilia kiongozi wanaotaka kujitenga aliyepatiwa kifungo cha maisha jela na mahakama ya kijeshi. Ghasia zilizuka katika majimbo ya magharibi ya Cameroon yanayozungumza Kiingereza mwaka elfu mbili kumi na sita wakati walimu na mawakili walipoanza kugoma kufundisha au kuzungumza Kifaransa, lugha rasmi ya kitaifa na kutaka kuchukuliwa kama raia kamili wa Cameroon. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Serikali ya Iraq imesema mapema leo kuwa itawajibisha maafisa wa usalama wanaodaiwa kudhulumu waandamanaji waliokuwa wakipinga serikali. Jeshi pia limetangaza kuondoa vikosi vyake kutoka kitongoji cha kaskazini mashariki mwa Baghdad cha Sadir, ikionekana kama hatua ya kupunguza uhasama. takriban no watu kumi na watatu wamesemekana wa kuuawa usiku kucha wakati wa makabiliano kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama. Zaidi ya watu mia moja wanasemekana kuuawa tangu maandamano hayo yalipozuka karibu wiki moja iliyopita. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Iraq amesema Jumaapili kwamba watu ameadhiriwa wakiwemo maafisa elfu moja mia mbili. Ameongeza kusema kuwa watu wanane miongoni mwa waliokufa ni maafisa wa polisi. Maandamano ya Bagdadi yalianza kwa kuitisha ajira pamoja na huduma bora kama vile maji na umeme, lakini yakageuka kulalamikia ufisadi kwenye taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta na ikulu ya Marekani imesema leo kuwa duru nyingine ya mazungumzo ya kibiashara kati ya Marekani na China itaanza tena Jumatano hapa mjini Washington DC. Kupitia taarifa, mwakilishi wa kibiashara wa Marekani Robert Lighthizer pamoja na waziri wa fedha Stephen Mnuchin watakaribisha wajumbe wa China wakiongozwa na naibu waziri mkuu Liu hii ili kufufua upya mazungumzo hayo kuanzia Oktoba tarehe kumi. Baadhi ya mambo yatakayojadiliwa ni ubadilishanaji wa teknolojia, haki za ubunifu, ushuru, bidhaa za kilimo pamoja na utekelezwaji wake. Mazungumzo ya mwisho yalifanyika Julai, ingawa hakuna hatua kubwa zilizopigwa kati ya mataifa yote mawili yenye uchumi mkubwa zaidi ulimwenguni. China na Marekani zimekuwa kwenye hali ya vuta ni kuvute katika muda wa zaidi ya mwaka mmoja sasa, hasa baada ya Rais Trump kutangaza ushuru mpya dhidi ya, ya bidhaa za China. Hali hiyo imezua wasiwasi wasi kwenye soko la hisa huku makampuni mengi yakijiandaa kukabiliana na adhari zake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa tuanze kuletea ripoti mbalimbali tulizokuandalia tukianzia huko Mombasa. Ni kwamba wafanyabiashara wanaofanya kazi ya kusafirisha mizigo kwa kutumia lori leo wamefanya kwa mara nyingine maandamano mjini Mombasa, wakipinga hatua iliyochukuliwa na serikali ya Kenya kutaka mizigo yote isafirishwe kupitia treni katika ule mpango au mradi kabambe wa usafiri wa treni SGR. Lakini leo maandamano hayo yametawanywa na polisi na baadhi ya wa waandamanaji hao wamekamatwa na polisi mwenzetu Abdu Shakur Abud amezungumza na Benard Simiyu ambaye ni mmoja kati ya wa waandamanaji hao na kuanza kumuuliza, maandamano ya leo yalikuwa hasa yana, lenga, yana lengo lipi? mazungumzo yetu ambayo sisi wafanyabiashara, transporters na clearing agents tuliokuwa tunaandamana, mazungumzo yetu yakkuwa na wa wa viongozi wa bunge wa, wa, eh, gavana wa Mombasa na na viongozi na, na, na, na, na, wengine wa mashirika mengine ambayo wanafanya kazi hapa Mombasa, wakaitwa kwenda kukutana na na na, na na na Waziri Matiang'i na waziri wa, wa, wa, wa, wa uchukuzi bana Macharia wakakutana Nairobi kwa ofisi ya Matiang'i, wakatoa uamuzi kwamba hilo jambo limefutiliwa mbali. Lakini mpaka sasa, mpaka leo, hakuna chochote kimefanyika, hata baada ya kutangaza wiki iliyopita kwamba huo uamuzi umefutiliwa mbali. Sasa maandamano ya leo watu mimi k sikuweza kufika lakini, wale waliofika huko mapema wakakutana na polisi na maandamano yakatimbuliwa na polisi. Kwa hivyo, Matiangi alikuwa anatembelea eneo la pwani, amesema nini hasa yeye kuhusu swala hili? Leo leo sijamu, sijamuona pwani, labda labda atafika kesho, lakini leo sijamuona. Leo amekuwa Nairobi kwa mkutano na, na, na viongozi wa dini ya Kiislamu kuhusikana na mambo ya uchezaji kamari, hii watu wanaitwa betting, betting, kwa sababu hapa Kenya betting imebaniwa pia, hakuna betting hapa Kenya tena. Kwa hivyo nyinyi, wewe kama mfanya biashara wa clearing, hasara namna gani mmeweza kupata hasara kubwa sana hasara kubwa sana kwa sababu tumefunga maofisi, tumefuta watu kazi, kazi haipo tena kabisa kabisa kabisa, hakuna kazi kabisa Mombasa. Kwa hivyo unaposema, hakuna kazi, biashara zote za usafirishaji imefuzuiliwa, biashara zote za usafirishaji. Unajua watu wote hapa eneo la Mombasa wanategemea magari kusafirisha mizigo kwenda upande wa juu kwa eneo la kwenda juu, kama kwenda Nairobi, kwenda mpaka Malaba, kwenda Kongo, kwenda Sudan, kwenda hizo sehemu za huko Rwanda pia. Lakini sasa hiyo kazi imebebwa na Dondo Trade, zinabeba kutoka Malaba, Mombasa, zinapeleka mpaka Nairobi, ili watu sasa waanze kushughulikia kutoka Nairobi. Unanielewa sasa hapo? Uanze kushughulikia kutoka Nairobi na wenyeji wa Mombasa, ambao ndio wenye hii rasilimali hii ya bahari hapa Mombasa hawafanyi lolote. Magari yao yote imesimama kwa yadi na watu wameshafukua kazi, madeni, watu wameshanyang'anywa magari, mabanki yameshaingilia katikati. Kwa hivyo wale wa kule Nairobi, mizigo ikifika Nairobi, uchukuzi umejitayarisha, wanao malori ya kusafirisha vitu kwenda mbele mpaka Kongo. Hata hawa hawakukuwa na malori watu wa Nairobi aswa, walikuwa hawategemei mambo ya hii makasha kabisa. I, I, I, I, ICD ilikuwa pale, iliwekwa kwa minajili ya kazi ndogo ndogo za mizigo za kwenda Nairobi, zilikuwa zinabebwa na ile train ya zamani kabla ya SGR haija kuja, zilikuwa zinabebwa na ile train ya zamani, na ilikuwa ni mizigo ya makampuni makampuni, yale makampuni makubwa makubwa ambayo wanaleta makasha mengi especially manufacturers, ndio walikuwa wanatumia hiyo reli ya zamani lakini sasa hata mfanyabiashara mdogo hana uwezo wa kuamua kontena yake itapelekwa na njia gani, wamelazimishwa kubeba na relwe. Benard Simiu, mwasisi wa maandamano hayo ya wafanyabiashara wanaosafirisha mizigo huko Mombasa, akizungumza nasi kutoka mjini Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Ongezeko la mashambulizi ya waasi nchini Msumbiji pamoja na mashambulizi dhidi ya wagombea wa kisiasa na wananchi unatia hofu na taswira iliyobuni hali ya wasiwasi hali ya wasiwasi ya uchaguzi mkuu Oktoba 15 nchini humo. Kwa mtazamo wa juu juu, uchaguzi huu unaonekana utakuwa na mashindano ya kawaida kati ya pande mbili ya chama kinachotawala cha, cha muda mrefu cha Frelimo na kile cha upinzani cha Renamo. Lakini wadadisi wanasema kuwa huenda hali yenye utata zaidi ikawa katika siasa za taifa hilo la kusini mwa Afrika. Wachambuzi wanasema kuna mambo mawili muhimu katika uchaguzi huo: kuna shaka kwamba zoezi hilo halitakuwa huru na lenye haki, na pili, hakuna matumaini ya kudumisha amani baada ya miongo kadhaa ya uhasama na mapigano kati ya serikali na tawi la jeshi la upinzani. Yote yanatokana na uasi unaotokota hivi sasa nchini humo unaoongozwa na wapiganaji wa zamani wa RENAMO. Wanasayansi wawili wa Marekani pamoja na mmoja kutoka Uingereza wamepewa tuzo ya Nobel ya fisiolojia na dawa kutokana na ufumbuzi wao wa namna seli za mwili wa binadamu zinavyotumia hewa ya oksijeni. Kamati ya kutoa tuzo imesema mapema leo kuwa tuzo hiyo itagawanywa kati ya William Kaelin, Craig Semenza na Peter Ratcliffe ambao kila mmoja atapokea kimo cha dola 918. Kamati hiyo imeongeza kusema kwamba wanasayansi hao waligundua namna viwango vya oxygen vinavyoathiri namna seli za mwili zinavyofanya kazi. Wamesema kwamba ufumbuzi huo utapelekea njia mpya za kupambana na saratani ya damu pamoja na magonjwa mengine. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Harrison Kamau, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Mtawasiri wa pili ambaye anadai alisikia kwa sikio lake mawasiliano ya simu kati ya rais Trump na rais wa Ukraine amejitokeza na hivyo kuongeza joto kali kwenye mjadala kuhusu uchunguzi wa kumwondoa mamlakani rais Trump. Wakati huo huo, viongozi wa safa ya mbele wa chama cha Republican wanaendelea kumwunga mkono rais Trump katika sakata hilo. Taarifa Kamili na Mwamoyo Hamza. Kutoka ndani ya White House, Rais Donald Trump amejiweka katika hali ya kupambana na wademokrat walioanzisha uchunguzi wa kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani Watu wameniuliza jinsi ninavyokabiliana na hali hii, kwa sababu yote yanayoendelea ni udanganyifu, kwa sababu najua kwamba sijafanya kosa na kwamba nawatumikia vizuri sana wa Marekani. Nina furaha sana na jinsi ninavyoishi. Trump vile vilevile anashambulia vyombo vya habari kwa kiasi kikubwa. Mambo mengi yamejaa ufisadi, Vyombo vya habari nchini humu vimejaa ufisadi na ni adui wa watu. Wademokrat katika baraza la wawakilishi la bunge la Marekani wanaangazia mawasiliano ya wa simu kati ya rais Trump na rais wa Ukraine yanayoripotiwa kuwa ya kutaka Ukraine kuchafua sifa ya mpinzani wake wa kisiasa, mgombea wa tikiti ya uraisi kwa chama cha Demokrat, joe Biden. To try to... Uh, effectively... hatua ya kujaribu kumshawishi kiongozi wa nchi nyingine ambayo inategemea nchi yetu kwa msaada wa kijeshi, kiuchumi, kidiplomasia, kuingilia uchaguzi wetu kwa kumsaidia katika kampeni ni makosa makubwa na ni ufisadi mkubwa. Trump anasisitiza kwamba hajafanya kosa lolote, akisema mawasiliano yake ya simu na rais wa Ukraine yalikuwa mazuri tu, lakini wataalamu wa sheria kama Paul Schiff Berman wanasema madai dhidi ya Trump yana uzito mkubwa. Lengo kubwa la yaliyomo kwenye mawasiliano yao ya simu yaliyotolewa na White House ni kufanikisha malengo binafsi ya rais na kisiasa kumwharibia mmoja wa wapinzani wake. Hatua hiyo ni matumizi mabaya madaraka kwa kiwango ambacho hatujawahi kuona. Lakini je, tabia ya Trump ina uzito wa kutosha kumwondoa madarakani? Nadhani swali halisi ni iwapo inakidhi kiwango cha kufikia kosa la kumwondoa madarakani. Huenda likawa muhimu katika uchaguzi, iwapo watapata muundo fulani wa aina hii ya tabia katika mawasiliano yake na viongozi wengine. Mzozo wa kumfungulia Trump mashtaka umeanza kuzua hisia kali kuhusu Trump kati ya wafuasi na wapinzani wake, na huenda ukaharibu zaidi hali ya mgawanyiko wa kisiasa ambayo tayari inashuhudiwa nchini, anavyosema William Galston wa taasisi ya Brookings. Hali ya mgawanyiko anaendelea kuongezeka na kuingia zaidi katika fikra za watu, na ni dhahiri kwamba tumo katika mzozo ambao utadumu miezi kadhaa utakaosababisha matatizo makubwa katika hali ambayo tayari ni tete. Mjadala huu kuhusu rais Trump kufunguliwa mashtaka bila shaka unaingia katika kinyang'anyiro cha urais mwakani ambacho kina ushindani mkali, kama anavyosema John Hudak wa taasisi ya Brookings. Five to eight weeks. Katika muda wa wiki tano au nne zijazo tutaona na kushuhudia mambo mengi yatakayotupatia taswira kuhusu uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2020 zaidi ya yale tumeshuhudia miaka mitatu iliyopita. Lakini Trump amezoea vita vya kisiasa, na hivi anavyopitia kwa sasa huenda vikaamua hali yake ya baadaye katika uongozi wa nchi. Matangazo haya yaendelea kufikia moja kwa moja kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mpenzi msikilizaji, usikosi kuungana na mwenzetu Mkamiti Kibayasi saa tatu usiku Afrika Mashariki na saa mbili usiku wa Afrika ya Kati katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo atakuletea kwa undani kuhusu sakata hili ambalo linaendelea kuhusu uchunguzi wa kumwondoa mamlakani Rais Trump. Vilevile vile utapata mengi zaidi kuhusu hafla ambayo imeandaliwa huko Bukavu ambapo Rais Chisekedi atazindua maabara ya kilimo ambayo inasemekana kuwa ni maabara kubwa kabisa barani Afrika. Ni saa tatu usiku afrika Mashariki na saa mbili usiku afrika ya Kati. Tukiendelea na ripoti zaidi. Kufurushwa msituni kwa mara kwa mara kwa kwa jamii za wawindaji watu wa asili ya Sengwe nchini Kenya kumetajwa kama uvunjaji wa haki za kibinadamu na watetezi wa haki za binadamu nchini humo. Hii leo mamia ya wazee wa baraza la jamii hiyo Wamefanya maandamano jijini Nairobi kutaka kutambuliwa kama jamii asilia ya silia na serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Ripoti kamili na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Jamii ya Sengwe imekuwa ikipinga vikali hatua zote za kuhamishwa kwenye msitu wa Embobut tangu mwaka 2007, ikiutaja msitu huo kuwa ardhi yao ya ukoo na walikozikwa mababu zao. Msitu huo, kando na kuwa vyanzo vya maji nchini Kenya, umekuwa makao ya watu wa jamii asilia ya Sengwe kwa miongo kadhaa. Na kufurushwa msitu huo kwa jamii hii ya uwindaji kunatajwa na wafuatili ja haki za kibinadamu kama kule kuna kuathiri ustawi wa watu wa asili moja, na kusambaratisha utamaduni wao. Kenya hatuna na tunataka ni identity ama recognition as a tribe in Kenya. Sisi ni jamii asilia ambao poma zetu Community land yetu, msitu, wa ikuwe msitu na wakatuburusha kwa nguvu. Mashirika ya kitaifa Kenya, ya kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya yamelaani vikali hatua ya serikali ya Kenya kuanza kutekeleza amri ya mwaka 2013 ya utendaji wa serikali kuwaondoa wa watu wa jamii hii kutoka msitu huo, na kando na kutaka kufurushwa huku kusitishwa, jamii hii inataka serikali ya Kenya kuwapa vitambulisho vya kitaifa kufikia kwa urahisi huduma muhimu za serikali na kuhusishwa vifaa maendeleo ya nchi na ajira kama raia wengine wa Kenya. Mwaka 2013 serikali ya Kenya ilitoa amri ya kuwaondoa watu, watu wote wanaoishi katika msitu huo wenye ekari 2022 katika jimbo la Elgeo mara kwetu ukanda wa bonde la Ufa. Msitu huo uliosajiliwa mwaka wa 1954 unatajwa na serikali ya Kenya kama msitu wa umma unaolindwa na sehemu muhimu ya vyanzo vya maji katika milima ya Cherenganyi. Mwaka 2014, licha ya agizo la mahakama kusitisha ufurushwaji wa watu wa jamii hii asilia, vikosi vya polisi viliingia katika msitu huo kuwafurusha watu kwa lazima, kuchoma makazi yao na Amnesty International inaeleza kuwa mpaka sasa takriban nyumba 500 zimeteketezwa kwa moto. Sasa wanaeleza watakita kambi Nairobi hadi Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aingilie kati kusitisha kufurushwa kwao na kuharakisha juhudi za kutambuliwa kama jamii asilia, sehemu ya Kenya. Pia wanadai kuwa asalia kuishi humo kwenye ardhi ya mababu zao liwe liwalo, na hata kusistiza kutoshawishika na fidia ili kuondoka, kama anavyoeleza mzee wa jamii hiyo ya Tor Kiptum. Katiba yetu Article 56 inaongea juu ya affirmative action, ya kwamba through affirmative action itakuwa na special measures kuhakikisha kwamba wale jamii ambaye ni minority and marginalized watapata sehemu special preference kwa mambo ya elimu, kwa mambo ya uchumi na mambo ya kuajiriwa kazi. Serikali ya Kenya imekuwa ikilaumiwa kwa kuzitelekeza jamii asilia nchini wa kati sheria ya nchi inalinda haki za kila raia. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji. Natuanzie basi na kurejea nchini Kenya ishujaa kwa timu ya taifa ya riadha ambayo ilipokelewa kwa nderemo na kila aina ya sherehe majira ya mchana katika uwanja wa taifa wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi leo huku wakiwa wameshika nafasi ya pili nyuma tu ya Marekani kwa kubeba jumla ya medali 11 katika mashindano ya 17 ya mbio za dunia IAAF mjini Doha, Qatar. Kenya ilimaliza kwa medali tano za dhahabu, mbili za fedha na nne za shaba. Uwanjani JKIA, kuongoza mapokezi hayo alikuwa waziri wa michezo Amina Mohamed na viongozi wengine kadhaa. Mwandishi wetu wa Nairobi Dennis Wanyonyi atatueleza zaidi kuhusu mapokezi ya timu hiyo, lakini anaanza kwa maandalizi ya mashindano yajayo. Dennis, kufuatia matamshi ya rais wa shirikisho la mchezo wa riadha duniani jijini Doha, Qatar, Sabasen Ko, kwamba anaimani kuwa Kenya itafanikisha makala yaja ya mbio za dunia kwa chipokezi wasiozidi umri wa miaka 20 hapa jijini Nairobi mwaka ujao. Sasa rais wa shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya ak tawi la Nairobi, Barnabas Korir, ameelezea kuridhishwa na matamshi hayo, akisema kuwa matamshi yako yamechangiwa na jinsi taifa hili ilifanikisha makala yaliyopita kwa wanariadha wasiozidi umri wa miaka 17 mwaka 2017 hapa jijini Nairobi mwaka ujao hii Kenya kuanda, kuandalia um, chipukizi under 20 itakuwa sawa na hako na imani kwamba Kenya itafanya vizuri na e, kwa hiyo maneno hapa e, Kenya tuko na furaha kwamba aida ulewako na imani na sisi kuhusu mbio za dunia ya IAAF makala ya kumi na saba yaliyokamilika siku ya Jumapili jijini Doha, Qatar, ambapo Kenya ilimaliza ya pili duniani na ya kwanza barani Afrika kwa jumla nishani Kuriri, ya nishani uh, uh, uh, uh, kumi na moja. Kuriri alikuwa na haya ya kusema mwaka huu uh, huko Doha, Qatar, tulifanya vile tulifanya 2017. Tulipata gold tano silver, silver mbili na bronze nne, jumla ni kumi na moja na inahakisha kwamba ingawa maneno yamebadilika juu ya mbio, Kenya bado iko sawa na tunaendelea vizuri sana na Kenya inaendelea kuwa number one. The uh, best in na kuhitimisha ni kwamba naibu mwenyekiti wa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya, Doris Petra ameelezea matumaini ya timu ya taifa ya soka ya kinadada Harambee Starlet kutinga awamu nyingine ya kufuzu dimba la Olimpiki mwakani. Akiongea na meza ya VOA jijini Nairobi kwa njia ya simu, Petra anasema kuwa uwepo kwa idadi kubwa ya mashabiki wa soka uwanjani kutawapa motisha vipusao chini ya mkufunzi wake David Omar. Kama tunaweza shinda, shinda hapa itamaanisha we are through to the fourth round. Tuna, tunaambia mashabiki wakuja waone the starlet wakicheza sababu hatuta hatutalipisha gate itakuwa bure. siku ya Jumanne nne tutakuwa wenyeji wa Ghana katika uga wa Kenyatta mjini Machakos baada ya kutoka sare mechi mkondwa, kwanza, Ghana, ijuma, ya mkondo wa kwanza ugenini nchini Ghana Ijumaa iliyopita. Nikiripotia sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya. Mimi naitwa Denis Wanyonyi. Na huko wa Tanzania, ripoti zinasema timu ya taifa ya nchi hiyo imeingia kambini kujitayarisha na mpambano wake na Sudan katika kutafuta ile tiketi ya mashindano ya CHAN. Huyu hapa mwenzetu George Njogopa na ripoti zaidi. Timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars imeingia kambini leo ikijiandaa na mchezo wa marejeano dhidi ya timu ya taifa ya Sudan, mchezo utakaofanyika Oktoba 18 huko Khartoum, mchezo unaokosaka tiketi ya kufuzwa katika fainali za Afrika yani CHAN, kwa ajili ya wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani, na pia ni muhimu zaidi kwa Taifa Stars baada ya kuangukia poa katika mchezo uliopita kwa bao moja huko sifuri, matokeo ambayo yaliwakasirisha mashabiki wengi wa soka. Kabla ya kwenda huko Sudan, vijana wa Taifa Stars watashuka dimbani kuvaa na timu ya taifa Rwanda mchezo utakaofanyika Oktoba kumi na nne na kisha itafunga safari kuelekea huko Khartoum kwa ajili ya kuwakabili wapinzani wao hao. Katika hatua nyingine, klabu ya Yanga imetamba kuanza safari ya kuusaka ubingwa likikusa huko Tanzania bara baada ya kuondoka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Coast Union ya Tanga. Yanga ambayo ilianza vibaya ligi baada ya kupoteza michezo miwili imesema kwamba safari ya kuusaka ubingwa huu sasa imeiva. Mwenyekiti wake Mshindo Msola amesema kila kitu kimewekwa sawa na wachezaji wapo katika ari kubwa ya kufanya vizuri katika michezo inayofuata tumejaribu kutafuta kila njia ya kurudisha morali kwa wachezaji. Unajua, bado kishapoteza na kelele za washabiki na wapenzi walikuwa wanaanza kukata tamaa. Ni mwenyekiti wa klabu ya Yanga, Mshindo Msolo, akijinasibu namna timu hiyo ilivyojiandaa katika michezo inayofuata, mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ndicho Chinchogopa. Na kutoka DRC, tumsikie mzee wa kazi Kahozi Kosha na ripoti kuhusu mashindano ya kimataifa ya kandanda yanayohusisha timu za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au RDC na mtuanze na mechi ya kusaka tiketi ya mchuano wa Olympic Japan elfu mbili na ishirini. Kesho timu ya taifa ya Leopar ya wakinadada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi ya marudhulio dhidi ya timu ya taifa ya Cameroon. Mechi ya maingilio huko Cameroon, Leopard ya DRC ilipigwa goli mbili kwa sifuri. Leopar ya DRC itakuwa na barua ngumu kesho dhidi ya timu ya Cameroon ambayo ilishiriki mwaka huu kwenye fainali ya kombe ya dunia mchezo wa kandanda huko Ufaransa kutimuliwa kwenye raundi ya nane bora. Timu ya Leopar ya Kinadada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inahitaji kupata ushindi wa goli tatu kwa sifuri kwa kuingia katika raundi ya mwisho Afrika ya kusaka tiketi ya mchezo wa Olympic Japan 2020. Tumalizie na habari ya uchungu. Vice president wa timu ya TP Mazembe Mhamed Kamwanya alifariki dunia kwa rafla Jumatatu mjini Lubumbashi. Mwili wa marehemu upumzike kwa amani. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika Michezo, jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami, Hamza. Tupate muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea uamuzi wake wa, wa kuondoa vikosi vya Marekani kutoka kaskazini mwa Siria. Balozi wa Uingereza nchini Sudan Kusini Christopher Trot amesema kuwa serikali pamoja na makundi ya waasi wanahitaji kupiga hatua za haraka katika kutekeleza mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka uliopita. Serikali ya Iraq imesema mapema leo kuwa itawajibisha maafisa wa usalama wanaodaiwa kudhulumu waandamanaji waliokuwa wakiipinga. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo, msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, kutoka Washington DC Patrick Nduimana na Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni kuwatakia usiku mwema.