Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harizon Kama. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea uamuzi wake wa kuondoa vikosi vya Marekani kutoka kaskazini mwa Siria licha ya ukosoaji kuwa hatua hiyo ingehatarisha usalama wa vikosi vya Syrian Democratic Forces vya kikurdi katika kukabiliana na kundi la kigaidi la Islamic State. Kupitia ujumbe wa Twitter aliyoandika mapema leo Trump amesema kwamba wakati umefika wa Marekani kujiondoa kwenye mapigano yasiyo na mwisho, akitaja mengine kuwa ya kikabila. Amesema Marekani inajihusisha kwenye vita vyenye manufaa na ushindi pekee. Ameongeza kusema kuwa Uturuki, Ulaya, Siria, Iran, Iraq, Rusia na Wakurdi sasa itawabidi kutathmini la kufanya kuhusu wapiganaji wa ISIS waliowazuilia. Utawala wa Trump pia umetangaza kuwa hivi karibuni Uturuki itaendelea na mpango wake wa kufanya mashambulizi kaskazini mwa Siria. Balozi wa Uingereza nchini Sudan Kusini, Christopher Trott, amesema kuwa serikali pamoja na makundi ya waasi wanahitaji kupiga hatua za haraka katika kutekeleza mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka uliopita. Wakati akizungumza na VOA kipindi cha South Sudan in Focus, Trot amesema kuwa washikadau waliotia saini mkataba huo Septemba mwaka uliopita wanahitaji kushirikiana katika kutatua swala la majimbo yanayohitajika nchini humo kabla ya kuunda serikali ya mpito ya muungano kufikia Novemba kumi na mbili. Trot amesema kuwa inavunja moyo sana kuona kuwa makundi yaliyotia saini mkataba huo mpya bado hayajakuwa na hatua yoyote kuelekea utekelezaji. Aliteuliwa balozi wa Uingereza Sudan na Sudan Kusini mwezi Julai. Kabla ya wadhifa huo, Trot alikuwa mjumbe maalum wa Uingereza kwenye mataifa ya Sudan na vilevile vile Sudan Kusini. Mwezi Mei, makundi yaliyotia saini mkataba huo yaliomba muda wa miezi sita zaidi kutoka kwa muungano wa IGAD, lakini licha ya nyongeza hiyo, hakuna hatua zilizopigwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Iraq imesema mapema leo kuwa itawajibisha maafisa wa usalama wanaodaiwa kudhulumu waandamanaji waliokuwa wakiipinga serikali. Jeshi pia limetangaza kuondoa vikosi vyake kutoka kitongoji cha kaskazini mashariki mwa Baghdad cha Sadir, ikionekana kama hatua ya kupunguza uhasama takriban watu kumi na watatu wamesemekana kuuawa usiku kucha wakati wa makabiliano kati ya wa waandamanaji na maafisa wa usalama zaidi ya watu mia moja wanasemekana kuuawa tangu maandamano hayo yalipozuka karibu wiki moja iliyopita msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya iraq amesema jumapili kwamba watu elfu sita mia moja na saba wameathiriwa wakiwemo maafisa elfu moja mia mbili ameongeza kusema kuwa watu wanane miongoni mwa waliokufa ni maafisa wa polisi Maandamano ya Baghdad yalianza kwa kuitisha ajira pamoja na huduma bora kama vile maji na umeme, lakini yakageuka kulalamikia ufisadi kwenye taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta. Ikulu ya Marekani imesema leo kuwa duru nyingine ya mazungumzo ya kibiashara kati ya Marekani na China itaanza tena Jumatano hapa mjini Washington DC kupitia taarifa. Mwakilishi wa kibiashara wa Marekani Robert Lighthizer mmoja wa waziri pamoja na waziri wa fedha Stephen Mnuchin watakaribisha wajumbe wa China wakiongozwa na naibu waziri mkuu Liu He ili kufufua upya mazungumzo hayo kuanzia Oktoba kumi. Baadhi ya mambo yatakayojadiliwa ni ubadilishanaji wa teknolojia, hali za ubunifu, ushuru bidhaa za kilimo, pamoja na utekelezwaji wake. Mazungumzo ya mwisho yalifanyika Julai ingawa hakuna hatua wa kubwa zilizopigwa. Ya mataifa yote mawili yenye uchumi mkubwa zaidi ulimwenguni, China na Marekani zimekuwa kwenye hali ya vuta ni kuvuta katika muda wa zaidi ya mwaka mmoja sasa, hasa baada ya Rais Trump kutangaza ushuru mpya dhidi ya bidhaa za China. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha kwa mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tayari kabisa kukuletea kwa undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hiki ni kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida, unayesikia haya yote katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani tutazungumzia sakata linaloendelea hivi sasa kuhusu uchunguzi unaopelekea kufunguliwa mashtaka kwa rais wa Marekani Donald Trump, na katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani tutaangazia maabara kubwa ya pili inayotarajiwa kufunguliwa kesho huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Yote haya unayepata katika kipindi hiki cha kwa undani, tega sikio. Naam, msikilizaji, uh, sekunde chache zilizopita nimekukaribisha rasmi kuanza kusikia uh, na kuangazia kwa kina zaidi uh, mambo yanayoendelea hapa nchini Marekani katika kipindi hiki cha kwa undani. Kama unafuatilia vyema, basi kubwa zaidi linalozungumziwa hapa Marekani ni kuhusiana na sakata linaloendelea hivi sasa katika bunge la Marekani, uchunguzi unaofanyika wa kina uh, kupata takwimu na hati zaidi zitakazopelekea kufunguliwa uh, mashtaka kwa rais aliyepo madarakani Donald Trump. Ili kufahamu yale yote yanayoendelea kuhusiana na sakata hii, katika laini ya simu ninaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka hapa Marekani katika jimbo la New York, Profesa Monda. Karibu sana Profesa Monda. asante kwa kunialika Nam, basi. Moja kwa moja, hebu tuanze leo hii. Kuna taarifa mpya ambazo zimejitokeza katika mwendelezo wa taarifa za awali ambapo mtoa siri wa pili amejitokeza. Hii inamaanisha nini katika mchakato huu wa kutafuta uchunguzi zaidi wa kuweza kumfungulia mashtaka Rais Donald Trump? inathibitisha kwamba eh, kuna watu wasiri pengine wengine ambao huenda siku za mbele wakajitolea eh, na kujitokeza kusema ya kwamba eh, bwana Trump amekiuka eh, sheria, lakini kwa wakati huu tena, vile maneno yalivyoenda, wakati huu ni kwamba wale uh, wapinzani Trump, wa Bwana Trump nao wamejiandaa ili wahakikisha kwamba uchunguzi utafanywa na ule ushahidi wowote uliopo unaotolewa uh, na huyu mchambua siri huenda, uh, ikatumiwa kuweza kumpiga kalamu bwana Trump atakapofunguliwa kesi kwenye bunge uh, la wawakilishi na mwishowe kwenye seneti wa demokrati katika bunge la Marekani wakiongozwa na spika wa bunge ambaye pia ni mdemokrati Nancy Pelosi, ndio wanaoendesha zoezi zima uh, la sakata hili. Lakini ukija kwa upande wa Republican wenyewe hawazungumzii sana suala hili. Inaonekana kila mmoja anakuwa kimya. Hivi inavyozungumza kuna senata Ron Johnson, yeye ni mrepublican kutoka jimbo la Wisconsin ambaye alichukua madaraka tangu mwaka elfu mbili na kumi na akarudi tena katika kiti cha useneti uh, mwaka elfu mbili kumi na sita. Anasema haiamini FBI na CIA katika suala hili. Hapo anamaanisha nini? Ni kwamba uh, vyombo hivi vikubwa ambavyo vinalinda usalama wa taifa hili havifanyi kazi pasavyo, au kuna mambo ambayo wanakiuka. Uh, mimi nafikiria matamshi yake yanaonyesha ule vuto ni kuvute uliopo eh, kwa njia ambaye eh, haijawahionekana hapa Marekani ya kwamba mwanasiasa anaweza kushutumu hizi idara muhimu sana kama CIA na FBI na kusema au kutoa hisia ya kwamba pengine zinatumiwa kwa hizi uh, chekachenga za kisiasa. uh, siku za nyuma wanasiasa wamekuwa na heshima kwa hawa wafanyikazi wa umma lakini kwa wakati huu unaonyesha wazi bayana ya kwamba huu mvutano wa kisiasa hata umeingilia uh, idara za kutolea wananchi umma uh, na kazi yao imeanza kuingizwa na siasa. Profesa Monda, uh, leo ni Jumatatu, lakini wiki hii yote uh, kamati ya uh, intelijensia katika bunge la Marekani imekuwa uh, na wiki nzito ambayo tayari imeshapanga mlolongo wa kuwataka uh, watu kadha wa kadha ambao wana uhusiano moja kwa moja na White House au uh, watu wa karibu na rais Trump kuweza kutoa ushahidi wao uh, kesho, siku ya Jumanne, uh, kamati hiyo inatarajia kusikia kutoka kwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Ulaya Gordon uh, Sondland. Nini ambacho unadhani uh, wanataka kujua kutoka kwake na je, atakuwa tayari kujibu kile ambacho anaulizwa? Lazima atajibu Manek, manake atatoa kiapo, atasema ya kwamba lazima yote atakayo ya taja au kuyasema ya lazima yawe ya haki, na itakuwa uh, jambo la ku uh, la kuchunguza kuona kwamba ni ushahidi upi utakaojitokeza. Uh, tusisahau na lazima tumakinike na kukumbuka ya kwamba hii kashfa ya Ukraine na hii kashfa mpya ya Bwana Trump uh, ni tofauti kidogo na ile ya Russia, maanake Russia kulikuwa na Uh, uh, sh shutumu kwamba kulikuwa na udukuzi, haikuweza kuonekana bayana, lakini kwa wakati huu hawa watoa siri wanaposema ya kwamba watoe kiapo na kusema ya kwamba lazima yote ambayo wanayotoa kwenye bunge la Congress ni ya ukweli, na hawa ni uh, raia wa Marekani, hawa ni wafanyikazi wa umma uh, huenda, uh, uh, Wamarekani wengi wakaangazia tena kwa undani, wasikie kweli Bwana Trump amekiuka sheria na itakuwa ni vipi siku kwenda mbele, apigwe kalamu au aendelee kwenye wadhifa yake ya urais. Profesa Monda uh, sakata hili uh, kuna baadhi ya watu wanaangalia na kuhusisha baadhi ya maraisi waliopita miaka ya nyuma ambao walishawahi kufunguliwa mashtaka kama vile Bill Clinton lakini ikija uh, hivi sasa kwa rais Donald Trump ambaye bado haijaonekana um, kama kweli atafunguliwa mashtaka na kuweza kuondoka madarakani au la uh, kwa nini hasa jamii hivi sasa imekuwa na mtazamo tofauti na kutaka kujua zaidi kuhusiana na rais huyu aliyepo madarakani na visa vyote hivi vinavyotokea na kuona kwamba uh, baadhi wakimshutumu waki, hata kabla ya kufika mwisho wa hatua yote hii inayoendelea. Kipi hasa kinachochochea hapa? Uh, mi nafikiria uh, lazima huwezi ku, uh, kukataa kwamba uh, kuna hii hali ya kisiasa ipo hapa Marekani, uh, sana sana uh, Wanademokrat au wapinzani wa bwana wa Trump wanajaribu kuhakikisha kuwa kutakuwa na mtiririko siku baada ya siku mwezi baada ya mwezi, na utakapokuja ile hali ya uchaguzi mkuu kama bwana Trump Uh, hajapigwa kalamu uh, na kulazimishwa kutoka, uh, kutoka kwenye uh, wadhifa wake wa urais, ya kwamba utadorora au uh, utadhofisha uh, ule uwezekano wake wa kuweza kuteuliwa na wana Republican na kuweza kushinda kwenye uchaguzi, na pia tusisahau ya kwamba maneno haya yote yanaendelea ikiwa pia na vile Uh, vita au patashika za kisiasa na Uchina na Marekani, kuna hizi hamaki na uh, vita vya maneno na matamshi kati ya White House na Iran uh, na kuna shida nyingi kwa kiuchumi ya kwamba uchumi haukui kwa njia ipasavyo. Kwa hivyo hizi changamoto uh, zote zinapokuja kwenye uraisi ni kama Bwana Trump uh, anazingirwa kila mahali na wanademokrat. Nafikiria kwa wingi wao watajaribu kuendelea kusisitiza mtiririko huu uh, wa watoaji watu siri na mtiririko huu wa kisiasa uendelee, ili nao waweze pia kupata rais wao uh, mwaka ujao. Masuala haya ya ya uchunguzi unaopelekea kufunguliwa mashtaka kwa rais Donald Trump hapa Marekani, je, yanaleta yana athari zozote kwa bara la Afrika? Nafikiria lazima yataleta athari kwa bara la Afrika kwa mwelekeo huu, eh, hususan eh, masuala ya kiusalama ya msaada nao unaotolewa kwa Afrika kwa masuala ya Kiafrika. Rais Trump naye akiwa amezingirwa hivi na uh, maendeleo au matukio ya kisiasa hapa nyumbani, huenda pengine akasahau masuala au masilahi ya Afrika, hususan ugaidi, hususan AGOA, hususan kuweza kuboresha uh, maisha wa Afrika. Kwa hivyo uh, hii ni hali ya kisiasa, mpanda ngazi naye hushuka Huwezi kujua bwana Trump mwaka ujao, pengine atapigwa kalamu uh, kwenye bunge au atashindwa kwenye uchaguzi. Na nafsi ya Afrika mimi, uh, nafikiria kwa wakati huu utapuuzwa kidogo, maanake Wamarekani wengi wanaangalia sana masuala yao ya kindani ya kisiasa hapa Marekani na hebu tuangalie swala hili jingine, iwapo mambo haya yote yataenda mpaka mwisho na akakutwa na makosa, je, inachukua muda gani kwa yeye kuondoka madarakani na kukabidhi madaraka kwa mtu mwingine? Kwa wakati huu it, it, it, itabidi uh, kiwango kipi cha mashtaka yatakayotolewa yata mtoasiri. Um, lazima awe na ushahidi mwingi, halafu tena ianze kupitia ule mkondo um, wa grand jury kuwekwa pamoja, halafu tena ipitie kwenye bunge bunge la wawakilishi, halafu pia ipite kwenye bunge la seneti na lazima kuwe na wingi wa kura karibu zaidi ya uh, asilimia sitini na saba za wapiga kura kwenye bunge la wawakilishi na kwenye seneti. Kwa hivyo huu ni mkondo mrefu na uh, bwana Trump, ukilinganisha na vile bwana Nixon alifanyiwa uh, miaka sabini, ulichukua muda mrefu. Sifikirii uh, uh, bila kuwa na ushahidi mkubwa wa wazi ya kwamba atapigwa kalamu, lakini hizi patashika za siasa sana sana zitamwathiri kwa uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Utamwathiri kivipi? Unaweza ukafafanua hilo hapo please, tafadhali hapotaaai. Eh, sio vitamwathiri. Kwa hivyo kwa njia fulani, uh, upande wa sera zake za kimataifa, ataonekana yeye ni rais dhaifu, maanaake wapinzani wake wengi wanampiga chenga na wanampiga vita hapa nyumbani. Kwa hivyo mataifa mengine kama Iran, North Korea pia watamfanyia mchezo kule kwenye sera zake za kimataifa, anaonekana yeye ni rais dhaifu, maana yake amezingirwa hapa nyumbani. Eh, maoni ya umma pia yanaweza kumgeukia, kukiwa na hizi kashfa nyingi hususan Uh, kasha kusema amekiuka sheria anaonekana pia hapa nyumbani yeye ni rais dhaifu, na wamarekani watakapo uh, uh, ulizwa waamue aendelee au asiendelee kwa uchaguzi mkuu ujao uh, huenda maneno yake yakiendelea kudorora uh, kutakuwa kule kusambaratika kwa ile uh, nafsi ya Bwana Trump na huenda akashindwa kwa uchaguzi ujao. Shukran sana profesa Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa Marekani. Msikilizaji, sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani ndiyo inakomea hapo. Sekunde chache kutoka hivi sasa, nitarudi tena kuendelea na sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC, katika kipindi cha kwa undani, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa mjini Washington DC. Na sehemu ya pili ya kipindi hiki, basi tunaangalia kwa kina kuhusiana na maabara ya kilimo maabara kubwa katika bara la Afrika inayotarajiwa kuzinduliwa hapo kesho siku ya Jumanne, ya Jumanne huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC. Ili kujua mengi zaidi, basi tunaye mwandishi wetu Mitima De La Chance ambaye yupo huko Bukavu, atatueleza kile kinachojiri, ambapo hii leo uh, rais uh, Felix Tshisekedi alikuwepo huko kwa ziara ya maandalizi kwa ajili ya uzinduzi wa maabara hiyo hiyo kesho. Mitima nimezungumza naye muda mfupi uliopita na kutaka kujua je, uh, Raisi Chisekedi pamoja na wakongomani kwa jumla wana, wanaelezea vipi suala hili la kufunguliwa kwa maabara hii katika, uh, katika huo uh, mkoa wa Bukavu. Asante sana Mkamiti. Katika ufunguzi wa maabara hiyo ukubwa uh, barani ya Afrika, hiyo ni maabara ya pili uh, baada ya ile maabara ambayo nakuwa huko upande wa Ibadan huko nchini Nigeria. Unasubiriwa viongozi kama vile rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Felix Tshisekedi ambaye Uh, tayari amewasili uh, kuna viongozi uh, kama vile marais Paul Kagame ambao waliwahi uh, kusemekana kwamba watafika, walikuwa wanasubiriwa kwa uh, kama vile tuliweza kuiona katika programu mbalimbali. Pia marais kama vile uh, Paul Kagame nilivyosema, uh, Pierre Nkurunziza wa Burundi, Kagame ni rais wa Rwanda, na hata pia Uhuru Kenyatta wa nchi ya Kenya ambao walikuwa basi wote wanaalikwa kama vile nilivyoona kwenye program, na kuna pia rais wa zamani wa nchi ya Nigeria Olusegun Obasanjo ambaye anasubiriwa kuweza kufika sababu. Uh, ni vyema niweza kusisitiza hapo ya kwamba uh, maabara hii itaweza kupewa jina la Olusegun Obasanjo. Hicho kitakuwa basi ni kipindi cha pili, yaani kipindi cha kwanza ni uzinduzi wa maabara yenyewe ambayo ni ya pili kwa ukubwa katika bara la Afrika. Lakini hawa marais wengine akina Paul Kagame, Pierre Nkurunziza, Uhuru Kenyatta uh, bado kufika kuna pia rais wa zamani Joseph Kabila Kabange, rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye iliweza kutangazwa kwamba anasubiriwa kuweza kufika, lakini hadi sasa tunavyoeleza ni kwamba hajawasili pia na kuhusu aliweza kuja kati ya hao marais kama vile nilivyoweza kusema, hakuna aliyetangazwa isipokuwa tu rais Felix Tshisekedi ambaye ametangazwa. Uh, ameweza kuwasili mjini Bukavu na kuweza pia uh, kuhutubia wakazi wa Bukavu. Joseph Kabila hajafika bado maabara hii uh, maabara hii itaweza kupewa jina ya president Obasanjo, kutokana na jinsi ita imesema ya kwamba Obasanjo ni kiongozi ambaye aliwahi sana kujihusisha katika masuala ya kilimo katika bara la Afrika, na ndio kwa maana ita ikaweza basi kujenga maabara hiyo na kukuweza kumuonesha kwamba kabisa ina sifu kazi yake, ama kujihusisha kwake huko, ikaweza kutaka kwamba maabara yenyewe iweze kupewa jina la uh, rais Olusegun uh, Obasanjo. Mitima katika hizi dakika za mwisho mwisho uh, za maandalizi, je, kuna dondozo zote ambazo Rais Chisekedi ameelezea kuhusiana na uzinduzi wa maabara hii ya kilimo iliyopo huko Kalambo na namna ambavyo wakulima wa taifa la DRC watakavyofaidika na maabara hii? Katika hotuba yake mbele ya wakazi wa mkoa wa Kivu Kusini hii Jumatatu mjini Bukavu, Rais Feliksi Chisekedi hakutoa taarifa yoyote ile wala hakugusia hata uh, kuhusu uzinduzi wa maabara hii ambao utafanyika hii Jumanne huko Kalambo katika uh, wilaya ya Kalehe, ila aliweza kusisitiza pia kuhusu umuhimu wa uchumi pamoja na uh, kilimo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni vema kufahamu tu ya kwamba hii maabara ni ya pili, kama vile nilivyosema hapo mbeleni, ya aina yake katika bara ya Afrika na iko tayari kuzidisha usindikizaji wa kilimo na usambazaji wa mbegu kulingana na uh, kama alivyosema mkurugenzi tendaji wa ITEA mbele ya wanahabari, na ni kwamba maono kuu ya kituo hiki cha ITEA kubadili kilimo katika Afrika ya Kati, mkiwemo pia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hasa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, ambapo kuna kilimo ambacho kinaendeshwa, kilimo cha mimea kama vile mahindi, mihogo, viazi na kadhalika, na kuweza kufanya kilimo uh, kuwa biashara nzuri lakini pia nguzo kuu ya madhubuti ya maendeleo katika bara la Afrika na katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mfano, ni kwamba ite ya Kalambo katika mradi wake wa ufugaji wa samaki imeweza kuweza kuzalisha uh, mimea mingi sana ambayo kabisa inauza kwa bei, na hivyo inatengeneza pia, inaku kisababisha kwamba kuweza kuwa na pesa ambazo zinaingia katika mfuko na na wenyeji wanazani ya kwamba ikiwa wakazi wanaweza kuanzisha harakati za kilimo, wanazani ya kwamba hiyo inaweza kusaidia kuchangia kupambana na hali ya umaskini ambayo inakuwa basi ikiweza kuwakumba raia wengi katika eneo hili. Asante sana, Mitima de la Chance, kutoka huko Bukavu. Uh, maabara hii msikilizaji ya kimataifa uh, inayoangazia katika sekta ya kilimo cha tropical, ambao ina lengo la kuondoa umasikini pamoja na uh, utapia mlo katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara, imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kuondoa uh, umasikini, kulingana na ripoti na taarifa inayotoka katika mtandao wa kilimo um, bara la Afrika. Lakini je, wakazi wa Bukavu wamepokea vipi uzinduzi wa maabara hii, na je watanufaika vipi? Kuna elimu yoyote iliyotolewa juu yao kuhusiana na kilimo bora kinachoendana na teknolojia ya kisasa? Nimezungumza na Andre ya Dunia kutoka Bukavu na haya ndiyo aliyonieleza. Tangu kampeni zimeisha na tangu amechaguliwa, ndo anarudi tena hapa hapakukavu, na amekuja kwenye, inakuwa ni mwazara ambayo ni mzuri sana sisi, kwa sababu huwa tunakuwa kila mara hapa na shida ya kilimo, ambayo hiyo shida inatatiza watu wa ukavu wa goma mpya ambalo limetusaidia kujenga yaani kituo ambako tangu sasa wataanza kufanya ma, matayarisho ya mbegu ambazo zitapandwa kwenye provensi yetu kwenye jimbo letu la Sud Kivu, Nord Kivu na nchi yote, yaani sisi kama wakaaji wa Bukavu, wakaaji wa DRC, wakaaji wa uiina, inafurahishwa sana na ile mlengo, sababu inakuwa ni project nzuri ambayo itatusaidia ili kesho Wakongomani na nchi jirani tukule chakula kwa uwingi, kwa sababu tutakuwa tunapata mazao mengi. Unajua, uh, provensi ya Sud Kivu inakuwa ni provensi na ng'ambo ya Uvira, ng'ambo ya Walungu, ng'ambo ya Kabare, inakuwa ni nafasi ambako muhogo ulikuwa ni chakula kabisa, watu walikuwa wanailima kwa uwingi sana, lakini yapata sasa miaka karibuni kumi ile mhogo iliingiliwa na ugonjwa ambao unaitwa kwa Kifaransa mosaic de manioc. Hivi tumepata hicho kituo ambacho kitakuwa kinajua sie, huu mhogo utakamata, jee, mbegu hii itakamata kweli, kwa kusaidia ili wote wajirie kilimo ya mhogo ambacho inakuwa ni chakula kubwa sana kwa wakongomani ambao wanaishi namba ya baada ya sasa mnafunguliwa maabara hii, mmeshapatiwa elimu mbadala ya kuhakikisha kwamba kilimo chenu cha muhogo kitarudi katika hali iliyokuwa miaka kumi iliyopita. Ile ndio ile ndiyo mategemeo yetu sisi Wakongomani ambao tunatumia ugali kama chakula cha, cha mwanzo kabisa, kwa sababu mkongomani huku hata kama unampa chakula gani kama hatala ugali, tegemeo yetu ni kwamba hicho kituo ambacho Rais elisi Tshisekedi ambaye na mwenzake wa Rwanda na Burundi tunategemea kesho watakuja kumshindikiza rais wetu. Mategemeo yetu sisi Mategeme, kama raia wa hapa, unajua kweli kwamba hiyo uh, kituo itatusaidia kufanya utafiti mwingi sana, kujua ni mti gani wa muhogo utakapopanda Bukavu utaleta mafaa kwa watu wa tivu na wazingine, sababu kwa sababu wenyewe mau lazima unaweza kvumbi lazima unaweza kwenda Rwanda na wenyewe watafita kuutamatia ili mihogo pale na kwenda kuilima kwao. Asante sana. Andre ya Dunia, mkazi wa Bukavu huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, akieleza matarajio ya wakulima na wakazi wa DRC katika kufunguliwa kwa maabara hii kubwa ya kilimo barani Afrika. Naitwa mkamiti kibayasi, kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha kwa undani, mwongozaji ni Saida Amdon, na kutakia usiku mwema.