Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara bara kabisa. Ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington DC, tisa na nusu alasiri afrika ya kati, kumi na nusu mchana pale Afrika ya mashariki ndani ya studio nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele, msikilizaji, ikiwa e ni siku nyingine ya Juma Nne kukuletea kipindi hiki cha VOA Express. langu jina ni Sandey Shomari. Mimi naitwa mkamiti kibayasi. Kwa pamoja tutakuwa sote katika dakika 30 za VOA Express. Nisieleze mengi sana kwani tuna mengi ambayo tumekuandalia. Tutakwenda kule jamhuri ya, ya, ya, ya kidemokrasia ya Kongo, Kongo DRC. Naam, kama anavyosema mkamiti, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maabara ya aina yake imekwisha kufunguliwa. Huku ya kilimo, nini ambacho kinaendelea? Ni maabara kubwa na yapi? Tutasikia zaidi kuhusu maabara hiyo kutoka kwake Mitima De la Chance. Alafu baada ya hapo, bila shaka kule nchini Rwanda, simu za mkononi. Mkamiti unasema kwamba simu nyingi za mkononi katika bara la Afrika zinatengenezwa, pengine zinakuja kuuziwa Afrika mm -hmm. Sasa Rwanda wamekuja na kiwanda mm -hmm. kikubwa kabisa cha kutengeneza simu za mkononi, wanatengeneza bidhaa hapo hapo ndani na zinauzwa ndani na zingine zitakuwa zikiuzwa nje ya Rwanda. Mengi hayo tutayapata kupitia kwa mwandishi wetu Silvanos Karemera, lakini bila kwanza shaka, lakini, lakini vilevile Mkamiti usisahau eh, kwamba kwenye kipindi hiki hatukosi muziki wa kuweza kusukuma mambo ya gurudumu la express eh, eh. Vilevile tutakuwa na kile kipengele kizuri kabisa cha barazani na leo uh -huh, hii tunazungumzia nini eh? leo kwenye barazani Mkamiti ajua maswala ya moyo, maswala ya moyo, najua maswala ya mapenzi, mahusiano <laughs> Haya, <laughs> <laughs> <laughs> ndio tutayamulika vizuri humo ndani jamu, kikosana inakuaje? Jamani, unatafuta njia gani, mm -hmm. kutatua tatizo linalokukabili wewe na mwenzi wako Kapsa. ni dakika chache zijazo tutazungumzia, lakini hivi sasa twende kule, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naam, kabla ya kwenda Kongo tunaambiwa uh -huh. kule Kongo bado hawaja tayari, tutaanzia moja kwa moja kule nchini Rwanda, kwake Silvanus Karemera. Karibu Vue Express na hebu tueleze Silvanus, leo kumesemekana kumekuwa na uzinduzi mkubwa kabisa e, wa hicho kiwanda cha kutengeneza simu za mkononi. Yaliyojiri, Silvanus Karemera, tueleze. Naam, hiki ni kiwanda ambacho kwa kweli kimefunguliwa hapa Rwanda na imedaiwa kwamba ni cha kwanza barani ya Afrika, cha kwanza kwa sababu kinatengeneza simu za mkononi za kisasa maarufu kama smartphones. Si kwamba waafrika hawana simu za mkononi, la hasha, lakini idadi kubwa wana simu za mkononi, lakini ambazo hazina teknolojia, yani zile simu za kawaida ambazo unaweza ukapiga na kupokea. Lakini hizi simu za smartphones ambazo unaweza ukachukua picha, unaweza ukalipa bili ya maji kwa mfano, bili ya umeme zilikuwa bado hazijatengenezwa hapa Afrika, na ni kiwanda ambacho ni kikubwa kwa sababu kinatarajia ndani ya miaka mitatu ijayo kuwa na wafanyakazi alfu moja. Sahivi kina wafanyakazi mia mbili, na asilimia tisini ya wafanyakazi hao ni wazalendo, yani Wanyarwanda. Na kati ya hao asilimia tisini ya wafanyakazi wa kiwanda hicho, asilimia sitini ni wanawake ama ni wa jinsia ya kike nani na watu ambao wamesoma teknolojia ya hali ya juu kabisa. Na niseme tu kwamba utofauti mwingine wa kiwanda hiki na viwanda vingine vya simu ni kwamba, ama viwanda vingine vya kawaida ambavyo vimekuwa vikifunguliwa hapo, nakuta kwamba kiasi kikubwa cha viwanda vinavyofunguliwa hapa kilikuwa, ilikuwa ni kuhusu viwanda ambavyo vinafanya assembling, assembling, kwa maana kwamba vinatoa bidhaa ama vyombo vya kutengenezea vitu fulani kutoka nje, na wanakuja kuviunganishia hapa lakini hapa hiki kiwanda si kuunganisha kwa kweli, ila ni kutengeneza. Naam, serikali imezungumza nini juu ya ushirikiano kati yake na mwekezaji wa kiwanda hiki na faida inayopatikana? Labda tu niseme kwamba rais Kagame ndiye ameongoza hafla ya ufunguzi wa kiwanda hiki. Kuanzishwa kwa kiwanda hiki ownership kutawasaidia wananchi walio wengi kuwa na haki na uwezo wa kumiliki simu za mkononi na za kisasa kabisa za smartphones na hivyo kupata huduma bora kwa urahisi. Simu hizi zinapatikana kwa urahisi kwa sababu mteja anapewa muda wa miaka miwili ya majaribio. Lakini pia mwananchi ataruhusiwa kukopa simu na kulipa bei yake kwa muda wa miaka miwili, huku akilipa pesa kidogo kidogo. Na akasema kwamba kidogo ni kama ametoa takwimu kwa kweli, kwa, kwa sababu miongoni mwa Wanyarwanda kumi na mbili, uh, mbili milioni Uh, asilimia hamsini ndio wanamiliki simu za mkononi, yani takriban kitu kama milioni sita hivi. Lakini kati ya hao wanamiliki simu za kawaida na wanaomiliki simu za mkononi aina ya smartphones yani za kisasa kabisa ni asilimia kumi na tano na hapo ndio maana Rais Kagame anasema kwamba ujio uh, wa kiwanda hiki basi unaweza kubadili hali ya mambo na kuhakikisha kwamba Wanyarwanda walio wengi basi ndio wanamiliki simu hizo za mkononi na wadau na wananchi kwa, wana wa uh, kwa ujumla wanasemaje juu ya uanzishwaji wa kiwanda hichi? Wadau kwa ujumla wamefurahi kwa kweli, kwa sababu ni kiwanda ambacho, simu ambazo zinatengenezwa hapa na ambazo tayari zimeshaanza kuonekana madukani, uh, wanasema kwamba kwa, kwa kweli ni furaha kubwa, kwa sababu kwanza, uh, mpango wa wamiliki wa kiwanda hiki wanasema kwamba mtu atakuwa na uwezo wa kuenda kuchukua simu na apewe garanti garanti uh, ni kama muda wa miaka miwili hivi kuweza ku kama labda simu labda imekuwa na matatizo basi irudishwe pale. Hilo ni mosi, lakini pili uh, mtu atakuwa na uwezo wa kuchukua simu hiyo uh, na kuweza kuilipa taratibu katika pesa kidogo kidogo kwa muda wa miaka miwili. Yaani anachukua kama vile mkopo alafu analipa kwa muda wa miaka miwili. Hilo ni pili, lakini tatu ni simu ambayo kwa kweli ni ni ni, ni, ni, ni, ni haina haina bei ya juu. Ni ipo kati ya ya ya ya, ya dola 40 na na, na, na, na, na, Dora sabini hivi. na kwa hivyo wanasema kwamba hizi ni simu ambazo ni pesa ambazo kila mwananchi anaweza akazipata ambaye ana kidogo ana uwezo wa kulipa asante sana Silvanus Karemera kutoka kule Rwanda pale Kigali mkamiti kama ulivyosikia nafikiri mpango ambao wanautumia ni kama hapa simu za Marekani kwamba watu hata kama hawawezi kulipa ile hela yote mwanzo wanaweza wakapewa miaka miwili wakalipa kidogo kidogo kidogo. Jambo zuri sana, litawasaidia Wanyarwanda wengi kuweza kuwa na, na kumiliki simu nzuri. Si Wanyarwanda tu, hata wale wageni ambao wanaishi ndani mm -hmm. ya nchi ya Rwanda kabisa. bila shaka ndio maana ya teknolojia kukua na kutanuka no. Basi kutoka huko Rwanda sasa tunaelekea huko DRC ambapo wakazi wa Bukavu na wana Kongo wote kwa hamu walikuwa wakisubiri uzinduzi wa maabara hii ya kilimo ambao Sunday inaelezwa ni maabara kubwa barani Afrika. Yeah, ni maabara ya pili ambayo itawasaidia wakazi wa Kongo. Ili kufahamu uzinduzi huu, shamra shamra zinaenda vipi, kina nani wamehudhuria, tunajiunga na mwenzetu Mitima de la Chance. Hebu basi tueleze hali ilivyo wakati huu katika eneo hilo la Kalambo, mahala ambapo maabara hii ndio inatarajiwa kuzinduliwa na rais Felix Chisekedi, asante. Ni kwamba sherehe ya uzinduzi wa maabara hii e, itafanyika uh, sababu inatarajiwa leo na itafanyika pengine katika dakika ambazo zinakuja, kwa sababu uh, kuna fujo ambazo zinakuwa kwa sasa hapa uh, mahali ambapo ninakuwa ni media ambayo hey, ilikuwa inamleta Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, upande huu ndio uh, inakuwa uh, ndani ya Ziwa Kivu uh, sababu rais Felix Tshisekedi hakuja kabisa kwa njia ya barabara, lakini alikuja uh, mahali hapa kutoka Bukavu kuja hapa Kalambo ambapo inapatikana kwa sasa uh, kwa njia ya meli, yani kupitia Ziwa Kivu, na meli yenyewe iko bado ikitua karibu kidogo uh, kwenye bandari ndogo ambayo iliwahi kujengwa uh, upande huu ajili ya kuweza basi ku kumsaidia Chisekedi kuweza kupitia ili aweze kufika mahali hapa. Ni kwamba tangu asubuhi tuko tukipiga kambi tukisubiri kuweza kujua kile ambacho kitaweza kupitika na <laughs> ni wakati kama na huu ambapo ninakuwa nikiweza kueleza ndipo basi Chisekedi mwenyewe a, pamoja na ujumbe mwingine mkubwa wa mkiwemo mawaziri a, kuna pia wabunge wa kitaifa a, na wengine ambao wanakuja basi wakiweza kumsindikiza Rais Felix Chisekedi ambaye punde kidogo basi ataweza, uh, ataweza kuzindua uh, maabara hii yenyewe um, ambayo itaweza kujihusisha sasa zaidi na kuweza uh, kuboresha pia mageuzi ya mazao uh, katika mkoa wa Kivu Kusini na pia hata pia katika uh, Afrika ya Kati kama vile nilivyoambiwa muda mfupi ambao umepita. Yaani kwa kifupi ni kwamba ni wakati huu ambapo ninakuwa nikieleza ndipo Rais Felix Chisekedi anakuwa akiweza kufika upande huo Tshisekedi, ambaye uh, anasindikizwa na ujumbe ambao uh, basi unakumsindikiza mkiwemo pia hata pia mke wake uh, Bi Denise Nyakeru uh, pamoja na kiongozi wa jadi uh, kumrazi kion, kiongozi wa ofisi yake uh, Bwana Vital Kamera ambaye uh, yuko pia miongoni uh, wakati nakuwa nikiweza kueleza kuna meli ambayo inakuwa tayari ikiweza kutua uh, kwenye bandari ndogo hapa pembeni hapa upande wa Kalambo, na punde kidogo uzinduzi wenyewe utakuwa umeanzishwa. Mitima, je, kuna viongozi gani wa nchi jirani ambao wameshiriki katika hafla hiyo ya aina yake? Kusema kweli, ni kwamba hadi sasa haijajulikana kabisa ni viongozi gani kati ya wale ambao walitarajiwa kufika, sababu hapo mbeleni, kumbuka jana nilikuambia kwamba kulikuwa kumetarajiwa viongozi kama vile Paul Kagame wa Rwanda, Peter, Pierre Nkurunziza wa Burundi, Uhuru Kenyatta wa nchi ya Kenya lakini hadi wakati wa mchana hatukuambia chochote, hatukuambiwa chochote ikiwa kuna hao marais ambao walikuwa wanatarajiwa, ikiwa wamefika au la. Yaani kwa sasa ni vigumu kabisa kuweza kusema, na pia tunadhani ya kwamba hawakufika kabisa, sababu ikiwa wangekuwa walifika huenda tungeweza kujulishwa, lakini uh, hatujajulishwa pia kuhusu ikiwa, je, kama hawakufika, je waliweza kuwakilishwa Wakati ama muda uh, dakika ambazo zinakuja ambazo zinakuwa mbeleni zitaweza kutujuza mengi zaidi, ikiwa ikiwa je hawakufika, afu kama hawakufika je wamewakilishwa? Tutaweza kujua baadaye. Kulikuwa kuna tarajio pia uh, gavana, rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange. Uh, tutaweza kujulishwa baadaye ikiwa uh, mambo yanaendeka uh, vipi. Kuna fununu zingine ambazo ikuwa zinasema kwamba huenda Joseph Kabila tayari amewasili dakika ambazo zinakuja tutaweza kujua mengi kuhusu stori hii. Asante sana, Mitima De La Chance kutoka huko Bukavu, katika eneo ambalo maabara kubwa ya kilimo inafunguliwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ni maabara kubwa pia katika bara la Afrika. Rais Donald Trump wa Marekani ameonya Uturuki kwamba atachukua hatua ambazo zitaharibu vibaya uchumi wa taifa hilo iwapo jeshi la Uturuki litashambulia wapiganaji wa Kikurdi. Trump alisema hayo Jumatatu baada ya kuamua kuondoa wanajeshi wa Marekani waliokuwa Siria kupambana na wanaharakati wa kundi la Islamic State kwa kushirikiana na wapiganaji wa Kikurdi, akisema wakati umewadia kwa Marekani kujiondoa kwenye vita hivi vya kijinga vya kikabila visivyoisha. Mwenyekiti wa Baraza la Umoja wa Ulaya Donald Tusk leo amemshutumu Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kwa kushutumu Umoja wa Ulaya kwamba ndio unakwamisha mazungumzo ya kuondoa Uingereza kwenye umoja huo maarufu Brexit. China leo imepinga hatua ya Marekani ya kuweka vikwazo makampuni 28 na ya taifa hilo kufuatia madai ya ukiukaji wa haki za msingi za raia wa China kutoka kabila Uhuru na Waislamu wengine walio wachache. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya China, Geng Shuang, amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba utawala wa rais Trump unaendelea na kuingilia kati masuala ya ndani ya China. Wanasayansi watatu James Peebles Mkanada aliyezaliwa Marekani Michel Mayor na Didier kutoka Uswizi leo wamepewa tuzo ya Nobel ya fizikia kutokana na mchango wao katika kuelewa maendeleo ya ulimwengu na nafasi ya dunia katika ulimwengu huo. Wanasayansi hao watagawana tuzo ya dola laki 9 na elfu 18. Mwaka 1995 wanasayansi hao walitangaza kugundua sayari ambayo iko nje kabisa ya jua. <tune> sana msikilizaji. Basi unapata vitu hivyo vizuri kabisa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika VOA Express, msikilizaji, ndiyo maana yake. Na sasa tunakukaribisha wingie katika kile kipengele cha barazani, ambapo tunazungumzia: je, unapokutana na changamoto za kimapenzi katika mahusiano yako utatumia njia zipi kutatua? Kuna maoni kadha wa kadha, pengine tungesoma maoni mawili matatu kabla ya kurejea kwenye laini ya simu na kuzungumza na washiriki wetu ambao wamependa kuchangia mada hii ya leo. Moja kwa moja ni naye huyu, yeye anajiita kwa jina la Jack Anthony Elieza wa Chalinze, Pwani. Anasema kwanza lazima uangalie chanzo ni kipi. Katika changamoto lazima uwe unajua ndoa ni familia mbili zilizolelewa malezi tofauti, kujishusha isiwe tabu, ili mwelimishane au kuwekana sawa kati yenu. Mimi ninaye Mohino Alfini kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pale Diarasi, yuko maeneo ya Lubumbashi. Anasema kwangu, changamoto kama hiyo ni mi mwenyewe kuitatua, kwani siri ni ya mtu mmoja. Wakiwa wawili, ujue habari imekushaenda nje. Hapa kuna msemo, anasema uko Kongo huku, wa nyumbani akilala nje anageuka kuwa kwale siku kutenda misamiati hiyo. <laughs> Basi uh, kwenye laini ya simu tunaye Doto Doto Ngolia, yeye mkazi wa Galamugi, Magu kule mkoani Mwanza nchini Tanzania. Doto kama unanisikia, habari za saizi? Habari za sasa hivi njema kabisa. Habari za kwako? Habari za kwetu nzuri kabisa hapa Washington DC ni saa 3 na dakika 47 asubuhi. Najua huko kwako inaelekea kuwa saa kumi na moja kasoro dakika kama uh, kumi na saba hivi. Haya basi bila shaka umeshasikia. E, kweli kabisa. Mada tunayoizungumzia katika barazani, tupatie mchango wako basi. Unapokutana na changamoto za kimapenzi katika mahusiano yako, utatatua kwa kutumia njia zipi? E, ni kweli kama nilivyoiona iye mada e, ni kweli kuna changamoto katika mapenzi, changamoto binafsi. Naona kwamba changamoto kwenye mapenzi na mahusiano zenyewe zipo tu moja kwa moja kwao, mimi ninapokutana nazo kama mimi huwa anatumia njia mbadala. Kwanza kabisa ni kuchunguza ile changamoto imesababishwa na nini, nini kimeleteleza, alafu baadaye nakaa chini na kuelewana na mpenzi wangu au mke wangu ili mradi tujenge kwa pamoja huo mzozo ili kumaliza moja kwa moja kwao pale, ina maana nitakuwa nimeshashughulikia moja kwa moja. Kingine cha pili ni kwamba huwa anatumia njia za kuomba msamaha, kwa sababu unaweza kufanya uchunguzi, halafu mi mwenyewe ndo nikaonekana kuwa ndo msababishi mkubwa, ndo chanzo kikubwa cha hilo tatizo Sawa kabisa, kilichopo ni kumwomba msamaha moja kwa moja, ili mradi aishe. Kwa kama ni mtu akunielewa atanisamee na pale nitakuwa nimeshamaliza kabisa ile changamoto ya kimapenzi kwenye mahusiano yetu. Sawa Doto, nakushukuru sana Doto. Doto ngaa tumkaribishe naye zawadi Tibeti eh, kutoka kule Geita Tanzania. Kwa upande wako Zawadi, tuambie wewe, swala hili unaliona vipi? Unaweza kulisuluhisha vipi? eh, Swara la matatizo kwenye m-mahusiano kwenye ya kimapenzi huwa liko kwenye pande zote, aiza kwa mwanaume, aiza kwa mwanamke. Kwa hiyo so, mimi ninapoona tabia kiko kwenye sehemu yangu, lazima nitaangalia kwanza tofauti kilichosababisha, unaona, ili nitamwomba msamaha mwenzangu, japokuwa atanielewa, hata nielewa, nitajaribu kumfikisha na nafisi yangu wa karibu ili nijaribu kuongea naye limpili kilimalize mm. Naona changamoto Naam. Kama itakuwa kwa mwanamke changamoto, kama itakuwa kwa mwanamke nitajaribu kuchunguza kwanza hiki chanzo cha tatizo ni nini, niniona mm -hmm. Zi nikakurupuka tu kutoa maamuzi, ila kuangalia kwanza chanzo chake ni nini ana changamoto ni nyingi ni nyingi kweli kweli, na mpaka sasa hivi bado zinauia kwenye mahusiano. Naona ndo mchango wangu, na kushukuru sana zawadi tibeti kutoka kule Geita, halikadhalika kadhalika ha. Tunamshukuru Doto Ngonia. Ye, anatoka Magu mkoani Mwanza. Hao wote wamezungumzia, uh, changamoto zinapotokea, suala muhimu kabisa, sande, ni kuombana samahani na kusameana, ili maisha yaweze kusonga mbele. Kwa hiyo basi, njia mojawapo katika kurekebisha mahusiano inapoenda kombo ni kuombana msamaha na mmoja kujishusha. Maana yake wanasema mafahari wawili hawakai zizi moja. Kwa hiyo mmoja lazima awe chini, ili mmoja akubali Kubali ishe lakini, sio ukubalia ishe afu urudie tena. mm. mm. uh-huh. Urudi tena, urudi tena. <laughs> <laughs> Haya <laughs> msikilizaji, tunakushukuru wewe ambaye umechangia, uh, kwa kutuandikia mawili matatu ambayo tumeyasoma hali kadhalika tunakushukuru Doto Ngolia na Zawadi Tibeti, nyote kutoka Tanzania, kuwa nasi katika mada hii ya barazani. Lakini VOA Express inazidi kuchanja mbuga, inazidi kukata mitaa na kugusa kila engo na eneo mbalimbali mbali, kukujuza yale yanayoendelea. Tunaelekea wapi sasa? Kama kawaida ya mkamiti wanakuambia Expressi, bila muziki, bado hujazugusha gurudumu la Express. Sasa gurudumu letu la muziki linakuja kwa bibie machachari kutoka kule nchini Kenya, anaitwa Nadia Mokami na kibao chake si rahisi. Mhm, hmm, mm kibao kizito hicho, eh haso, si <laughs> si si si si, utaweza kurekodi kama huna cha kuwapea kabisa kitu hicho mkamiti. um, unasikia sauti yo, um, msikilizaji. mm -hmm. mm -hmm. anakuambia si rahisi Sira, eh, mambo mazito kweli kweli, yay, um, msikilizaji eh, ni mwanamuziki huyo Nadia Mkami mkame, eh, anafanya vitu kutoka Kenya kweli kweli nam Haya Mkamiti, sasa baada ya kupata vitu vya muziki mm -hmm. tunaingia kwenye mada yetu ya ye, hoja kwa hoja. Bado tuko huko huko Kenya katika mm -hmm. jiji la Mombasa nam, wanasemaje kule Mombasa? Wakazi wa Mombasa katika hoja yao wanazungumzia, je, kiongozi wa upinzani Kenya Raila Odinga ana mamlaka ya kisheria kuwaamuru wafanyakazi wa serikali au ana mamlaka ya kusimamisha miradi inayotekelezwa na serikali? Ndio ugomvi wa maneno baina ya raia, baada ya Odinga kuamuru hapo juzi kati uchimbaji mm, wa kina cha bahari usimamishwe katika bandari ya Mombasa. Hebu tuwasikilize basi. Ni Raila akae kando, asiingilie upande wa serikali ya kusema kwamba mambo ya poti kule yasimamishwe. Nya uongo, tunasikiza Rais Uhuru Kenyatta apate uamuzi, ama tupatie uamuzi na kinyaferi. Lakini si Raila. Hapana, mimi napingana na huyu bwana. Kinara wa, wa, wa, wa NASA, Raila Odinga ili ana sauti mpaka wa leo. Pia yeye anatekana asikizwe na heshimike ah, kama kiongozi. Sikiliza bwana. Hmm. Hii mambo ya kusikiza Raila ndio ina, inaacha mpaka raia wa Kenya sasa hivi wamepotea wengi sana. Wako hospitalini na wengine wako. Kusikiza Raila mambo mengi sana yatatupita yatatu sisi wa Kenya Hizo ni siasa tu za kumharibia jina yule jamaa Raila, hiyo ni uongo na ha, ni porojo. Sikiliza, sikiliza baba. Yeah. Apate bwana Uhuru aulize kwamba tutafanya vipi, tutoe ile mwili wa ule nino mama na mtoto wake pale ndani, lakini si Raila aje aseme kwamba simamisha mambo yote. Ana uwezo ana na ana mamlaka mambo kama hayo kusimamisha. Viongozi wote wamenyamaza, yeye hakuna... alikuwa hana budi kwa hapo hapo, na sioni kama kuna lolote la maana linafanyika. Ndio maana pia yeye akachukua jukumu la kwamba aje mpaka hapa Kenya Ferry atoe uamuzi wa wake, ili upinzani kweli upo laki... kutoka yule uh, mama ingie na gari pale ndani, ni siku ngapi leo? Kenya Ferry na Kenya Navy na bwana Uhuru Kenyatta wanajua kichenye ambacho wanafanya, si kwamba yeye anasema kwamba sijui nini simamisho. Hapana, ni, isisimamishe Sikukuu ya Mashujaa itafika, Bwana Uhuru hapa na atakuwa ashamaliza hiyo maneno yote na takawa mili imetolewa. Si kwamba Raila tuje tumsikize tena, na wakati ule ametuweka mahali pabaya. Sasa hatutakubali watu wa Mombasa tuweke watu mahali pabaya. Mimi, mimi sawa, mimi napingana na wewe maanake. Sasa hebu angalia hii ni siku ya ngapi? Wewe unasema kuna rais, okay, sawa, mheshimiwa Uhuru Kenyatta yuko lakini sasa toka yule mama na mtoto atumbukie pale ndani ya bahari, nimeona mheshimiwa Raila Odinga ametumia busara, akachukua wakati wake yeye mwenyewe, akasafiri kutoka sijui Homabei ama wapi, akaja mpaka Mombasa huku, alijaribu kupeana nafasi zaidi. Mm, nasikia wakazi mm -hmm, wa Mombasa au wamekuja juu. Nasikia baada ya mjeda, kiongozi huyo wa upinzani kuingilia kati uchimbaji wa kina cha bahari usimamishwe katika bandari ya Mombasa wanaona hai, sasa kama hayupo madarakani kwa nini anatoa amri hizo? Wanajiuliza kweli kweli, mm -hmm. lakini swala la kufuatia utaona inavyokwenda haswa, bila shaka mkamiti muda hain. nao unakimbia una kweli kweli, lakini una tu kumbuka, no, tulilobandika katika ukurasa wetu wa Facebook ambao ulisema kipi unaona kifanyike kukuza zaidi kilimo Afrika Mashariki na kanda ya maziwa makuu. Moja kwa moja Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania, anasema Tanzania, sera ya kilimo kwanza, kilimo chenye tija, kilimo cha kisasa, kilimo ni biashara na kilimo ni ajira kiliishia wapi? Ili kukuza sekta ya kilimo, wakulima wapunguziwe pembejeo, mbolea na mbegu. Halafu wakulima wasikopwe mazao yao wala wasipangiwe bei. Zakayo Nzunda wa New Forest kule Mbea anasema mi naona mtu kwanza kufanya kilimo kiweze kusonga mbele vizuri, kiwe chenye tija, ni serikali zetu, unaona eh? Moja kwa moja na bajeti inayoeleweka na, na kutoa elimu ya kutosha kuhusu njia mbalimbali za kilimo. Na anasema tatu, kuwa na soko la uhakika wakati wote na pembejeo za kutosha na bei iwe nafuu pia. Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salaam, anasema wakulima wapewe elimu juu ya kilimo chenye tija na sio kilimo cha mkono na cha kutegemea mvua kisicho na uhakika. Tuwe na kilimo cha umwagiliaji, maana tukiwa na mazao bora basi hata ile sera ya nchi za viwanda itatimia bila shaka, bila shaka shaka. Sasa basi anyway, mm -hmm. Kutumalizia tumkamiti, mda umekimbia, lakini machache yaliyojiri kwenye mitandao ya kijamii ni kwa mujibu wa Global Publishers kule India, wanandoa wawili mm -hmm. wapya mkamiti, na watu wengine watatu walifariki maji au walikufa maji katika bwawa moja la maji baada ya kujaribu kupiga picha ya selfie. Najua kamiti, selfie zimeleta mambo mengi sana ha, so. Sasa hii ni mojawapo ya stori ambayo onyesha selfie imeleta shida katika jimbo la kusini mwa India linaitwa Tamil Nadu, na walikuwa wanandoa wapya kabisa kabisa, mkamiti, ndio kwanza wameoana. Hmm. Wanahebu tukapate ka selfie kabla ya mambo ya honeymoon, wametumbukia kwenye nini? mambo ya honeymoon kabla haya. Basi msikilizaji, shukran kwa kutusikiliza katika VOA Express siku ya leo ya Jumanne. Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Sunday Shumari. Tunakutakia alasiri tulivu.