Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ujambo, msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza, ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ambayo ni saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo siku ya Jumatano ni Oktoba 9 mwaka 2019. Ndani ya studio naitwa Mkamiti Kibayasi, moja kwa moja, hayuko peke yake, yuko nami nikiwa tayari. Msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari, tayari kabisa kukuletea yale yanayojiri katika eneo zima la Afrika ya Mashariki, hali kadhalika maeneo mengine ambayo tunayazungumza nanyi, wasikilizaji wetu. Na leo basi, tutaangalia katika makala ya barazani nini kinachofanyika pale ambapo wanafunzi wanajikuta kwamba wanakutana na unyanyasaji hasa wa kingono katika vyuo vikuu, katika maeneo mengi, eidha wanaume kwa wanawake, wanawake kwa wanaume, walimu kwa wanafunzi. Nini kifanyike? kutokana na haya tutaangalia kwenye barazani. Hali kadhalika leo taifa la Uganda linaadhimisha miaka 57 tangu ilipopata uhuru wake kutoka Uingereza, na vilevile vile basi huko nchini Kenya tutakuwa na mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera kujua mawili matatu kuhusiana na kampuni ile ya Safaricom ambayo sasa inasema inaungana na mwanariadha maarufu nchini humo Eliud Kipchoge katika kuhamasisha jamii masuala ya michezo. Basi imeamua kutoa logo yake ya M-Pesa na kuweka picha ya Kipchoge. Mengi zaidi tutasikia baadaye hapo katika VOA Express sawa, sawa kabisa mkamiti, na si tuke Safaricom. Mashirika mengi yanamuunga mkono Kipchoge katika hii kazi yake, akitaka kuvunja rekodi nyingine katika riadha ya marathon. Tutasikiliza basi ni makampuni gani, nini kinafanyika kule nchini Kenya, bila kusahau mkamiti. mm -hmm. Leo hii tutaangalia pia wale wakimbizi walioko Angola wa Jamhuri mm -hmm. ya Kidemokrasia ya Kongo wanarudi nyumbani au inakuwaje? Maana mwezi wa Agosti pia kuna kundi lilirudi nyumbani mm -hmm. sasa sasa hivi tutaangalia wengine tena wanatakiwa kurudi nyumbani, ni kwa mujibu wa uh, ripoti ambayo uh, UNHCR imeieleza hii leo. Tutakuwa naye Saleh Mwanamilongo kujua zaidi, na moja kwa moja basi, bila kupoteza muda tuanzie huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Saleh Mwanamilongo, habari za jioni hapo ulipo? Mkamiti um, asante hapa kwetu ni mchana kati kwa sababu ni saa nane na nusu hivi sasa hapa mjini Kinshasa. Kwa hiyo hali imekuwa nzuri, kulikuwa na mvua kadi jana usiku na lakini, hivi sasa mazingira mazuri kabisa. Tunashukuru kusikia basi, kuna mvua ambapo maeneo mengi sasa hivi sande, eneo la Afrika mashariki na kati yanashuhudia mvua nchini Tanzania, mm, kuna mvua pia zinaendelea. Haya, Salehe, basi kuna ripoti hii ambayo, uh, taarifa ya UNHCR inasema kwamba inataka kuwarejesha wakimbizi wa Kongo walioko nchini Angola kurudi uh, majumbani mwao. Ni wakimbizi wangapi wanaotarajiwa kufika? Na je, itachukua muda gani kukamilisha uh, kuona kwamba wakimbizi wote walioko Angola wanarudi Congo? Uh, kwa mujibu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR ni kwamba wakimbizi elfu nne wamefahamisha nia yao ya kurejea makwao, na kwa hiyo shirika hilo limehisi kwamba hali ya kiusalama imeboreka kwenye majimbo ya Kasai ambako waliweza kutoroka miaka miwili iliyopita, na kwa hiyo uh, imesema kwamba kuanzia wiki ijayo wataanzisha zoezi la kuwarejesha manyumbani kwao uh, wakimbizi hao Na je, uh, katika haya makundi wanayokuja wanayo, je, kuna kuna watu ambao pengine wameonyesha kwamba hawapo tayari kurudi, wakiona kwamba uh, pengine bado wana hofu ya usalama katika hilo jimbo la Kasai? Kwa kweli ni ni kumekuwa na wengi, kwa sababu waliweza kutoweka zaidi ya elfu sabini hivi mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Lakini kuna wale ambao walirejea siku chache baada ya machafuko hayo kumalizika. Kuna wengine, wimbi lingine ambayo lilirejea wakati ambapo rais Felix Tshisekedi ambaye pia ni kutoka jimbo hilo aliweza kuchaguliwa kama rais. Kwa hiyo wengi walikuwa wakijiregelea wenyewe pasina kusubiri huduma hiyo ya shirika la wakimbizi, lakini kuna wengine ambao wanakadiriwa e, kuwa elfu kumi na tano ama ishirini hivi, ambao bado wangali huko, na elfu nne miongoni mwao wamefahamisha kwamba watarejea. Na kwa hiyo shirika la uh, wakimbizi limesema litawapa msaada kwa ajili ya usafiri na vilevile nusu ya fedha kwa ajili ya maingiliano ya, ya kijamii na kuanza kuanzisha maisha mapya na kwa wale ambao wanakataa kurudi Kongo, je, UNHCR amesema kuna hatua zozote zitachukuliwa dhidi uh, ya wakimbizi hao au wataachiwa tu kuendelea kuwa wakimbizi katika hiyo nchi ya Angola? Mkamiti umejua, ni swala ambalo kimataifa mkimbizi hawezi kulazimishwa kurejea manyumbani kwake, haiwezekani. Na kwa hiyo imetegemea, uh, kumekuwa na mkataba baina ya Kongo na Angola kwa ajili ya hifadhi ya wakimbizi kwa hiyo wale ambao watahisi kwamba uh, usalama bado haujarejea, uh, ama hawajakuwa na imani ya kurejea makwao wataendelea kubaki huko, na shirika hilo la wakimbizi limesema kwamba wataendelea uh, kuwapa hifadhi wale ambao hawatakubali kurejea makwao. Shukrani sana, Saleh Mwanamilongo, kutoka Kinshasa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Na sasa basi tunaelekea huko Nairobi nchini Kenya nam tunakutana naye mwenzetu kule Kennedy Wandera akiangalia basi swala so zima la mwanamriadha mashuhuri nchini Kenya, Eliud Kipchoge ambaye tayari sasa anaangalia uwezekano wa kwenda kuvunja rekodi nyingine ya kukimbia marathon chini ya masaa mawili. Hebu tuambie e, huko nchini Kenya tayari imeshasemekana kampuni ya Safaricom kama ulivyosema, watabadilisha logo yao katika masaa kumi na mbili ya kwanza kwa ajili ya kuu support ya kumuunga mkono Kipchoge. Tuzungumze naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tueleze, ni kweli Shomari, kubadilishwa kwa nembo ya Safaricom hata ile ambayo imekuwa ikionyesha usafirishaji wa pesa almaarufu Mpesa imebadilishwa na sasa imeandikwa Eliud, na hii inatokana na Uh, uhalisia uliopo kwamba Eliud Kipchoge atakuwa anashiriki katika mashindano ya riadha kule Austria Vienna, na akitaka kuvunja rekodi yake mwenyewe aliweka uh, kule Italia mwaka elfu mbili na kumi na saba wakati alikimbia saa moja saa mbili na sekunde ishirini na tano Sasa haya mashindano uh, ya INEOS kule Austria Vienna anafaa kukimbia chini ya saa mbili, hiyo ni dakika moja na sekunde hamsini na tisa. Hamna mwanadamu yeyote ambaye ashawahi kukimbia aa, kwa muda huu, lakini sasa yeye anaeleza kwamba ana uwezo wa kukimbia muda huo. Na sasa hapa Kenya tayari watu wame, wame, wame, wame, wanachangamka sana, wanaeleza kwamba Kipchoge ki, ki, ki, basi ameletea fahari sana nchi na makampuni kadha wa kadha yametoa Aa, ahadi kwamba iwapo basi atakimbia saa moja na sekunde hamsini yani na tisa, yani chini ya saa mbili atatuzwa. Na kwa mfano hili shirika la magari la Isuzu tayari zimetoa ahadi kwamba iwapo atavunja hiyo rekodi yake mwenyewe ataweza kutunukiwa tunu kadha wa kadha. Kwa hivyo nchi za subiri ndio hizo ambazo tunataka kwamba zitatembeka wiki hii, japo muda haujawekwa bayana ku, kueleza ni lini, lakini pia kando na kuweka nembo hiyo ya Safaricom ya Mpesa, kutoa ile Mpesa na kuweka jina lake Safaricom, pia imeeleza kwamba wakati hizo zitakapoanza, kila Mkenya ataweza kurambaza kwenye mtandao wa YouTube kuwatazama moja kwa moja ya, ya mashindano hayo kuanzia saa mbili za asubuhi hadi saa nne na bila kulipa tuk, bila, bila, kulipa ada yoyote ya data. Basi wakaeleza kwamba huyu ni balozi wao na wataendelea kushirikiana naye kwa balozi wa safari, na wataendelea kushirikiana naye. Ama kwa hakika, kwa sababu hii ni rekodi ikiangaliwa na ulimwengu mzima na si Kenya peke yake. Na tayari amekusha ondoka arudi kuelekea huko Vienna, na pengine wadau wa Kenya hivi sasa yale ambayo wanazungumza, kwa haraka haraka kabla hujamalizia hapo, Kennedy Wandera. Na wanaeleza kwamba Eliud Kipchoge ni fahari ya Kenya kwanza kwa sababu amevunja rekodi ulimwenguni na rekodi hiyo ni kukimbia uh, saa mbili na sekunde ishirini na tano. Na hivyo basi, iwapo atavunja rekodi yake yeye mwenyewe ambayo haijawahi kuvunja na mtu yeyote hapa duniani atakuwa ameiletea nchi fahari, na serikali itafaa kumtunuku vyema, kwa sababu hiki ni kielelezo chema kwa jamii na watu wanafaa kuiga mfano wake. Bila shaka bila shaka, tutakuwa tukifuatilia na kuangalia hayo. Ni kushukuru sana Kennedy Wandera kutoka jiji la Nairobi, Kenya. Na moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Serikali ya Zimbabwe imeongeza ushuru kwa asilimia 320 kwa huduma ya umeme katika juhudi za kuimarisha mgao wa bidhaa hiyo wakati ambapo nchi hiyo imekumbwa na ukosefu mkubwa wa umeme. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo huenda ikawakasirisha Wazimbabwe wengi ambao pia wanakabiliwa na mfumuko wa bei na ukosefu wa fedha. Hii ni mara ya pili kwa bei ya umeme kuongezwa ndani ya kipindi cha miezi mitatu, na nchi hiyo ya kusini mwa Afrika imekuwa ikikabiliwa na mzozo mkubwa zaidi wa kiuchumi katika mwongo mmoja uliopita huku mfumuko wa bei ukiongezeka maradufu na bidhaa muhimu zikikosekana. Uganda leo inaadhimisha miaka 57 tangu ilipopata uhuru kutoka kwa Mwingereza. Rais Yoweri Museveni amehutubia waliohudhuria maadhimisho hayo katika makao makuu ya wilaya ya Sironko, mashariki mwa nchi hiyo. Museveni aliandamana na rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa. Uganda ilipata uhuru wake mwaka 1962. Wakati wa maadhimisho hayo, Mnangagwa amesema nchi yake ina mengi ya kujifunza kutoka Uganda na kwamba mataifa hayo mawili yataendelea kushirikiana katika nyanja mbalimbali mbali. Maafisa White House wamesema hawatashiriki katika kile wanachosema ni kama uchunguzi usio wa kikatiba dhidi ya rais Donald Trump. Wakili White House Pat Cipollone ameandikia viongozi wa Demokrati bungeni akiwamo spika Nancy Pelosi barua ya kurasa nane akiwashutumu kwa kukiuka katiba kwa kufanya uchunguzi huo. Trump anachunguzwa kubaini iwapo alivunja sheria kwa kutaka Ukraine kumchunguza mshindani wake kisiasa joe Biden. Mji unaotambulika kama kitovu cha mapambano ya haki za kiraia hapa Marekani, Montgomery katika jimbo la Alabama, umechagua meya mweusi kwa mara ya kwanza katika miaka 20 ya historia yake. Stephen Reed, jaji katika mji huo, alimshinda David Woods, mfanya biashara mzungu, kwa kupata asilimia 67 ya kura zote. Asilimia 60 ya wakazi laki mbili katika mji huo ni watu weusi. Alabama, jimbo hilo ni la kwanza lililokuwa na makao makuu ya majeshi yaliyopigana kupinga muungano wa Marekani na kutaka kuendeleza utumwa, na ni mji ambako Rosa Parks, mwanamke mweusi, aligoma kuondoka kwenye kiti cha basi la mjini na kuwa chanzo cha maandamano ya kutaka haki za watu weusi wa hapa nchini Marekani. Yeah! Msikilizaji, kama ndo kwanza naungana nasi, kipindi ni VOA Express kutoka katika jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kinakujia pia moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. na msikilizaji, basi hivi sasa tunaingia katika makala yetu ya Barazani, ambapo hii leo msikilizaji, tunaangalia unyanyasaji wa kingono ambao umekuwa ukitokea katika viuo vikuu mbalimbali. Na je, basi tunaangalia nini kifanyike kuweza kuzuia haya matukio kati ya walimu na wanafunzi, au wanafunzi na wanafunzi? Katika hali kama hiyo, wengi wamejibu mkamiti, na tunao wengine kwenye laini ya simu, lakini moja kwa moja nianze na wale ambao tuko nao hapa kwenye Facebook. Namwona huyu Eric Hans anasema au Eric Mwisigwa yuko Dar es Salaam. Hasa mimi binafsi nafikiri kwamba walimu wa chuo wasipewe mamlaka sana ya kutunga na kusahisha mitihani wenyewe, kwani ndiyo chanzo cha unyanyasaji hasa, inapotokea kwamba akimtaka mwanafunzi kimapenzi, inapotokea akamkataa, basi atamwekea vitisho vya nini vya kumfelisha. Mbula Paul, swala la ukatili wa kingono vyuoni, anasema aise ni changamoto sana, ni changamoto kubwa tu kwanza ni kuanzisha elimu kinzani ya ukatili wa ngono, ambapo itawasaidia vijana hao, na pia kuanzisha mabalozi wa swala hilo vyuoni, na pia hao wahadhiri wapewe mipaka na wanavyuo, maana wao ndio chanzo cha ukatili huo. Yeye anasema Mbula swala anatokea Maswa, Simiyu. Haya, mimi naye Siprian Kitumbu. Siprian yuko wapi huyu? au anajita Sumani, padiri yuko Bujumbura, Burundi, anasema unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake katika vyuo ni jambo ambalo kwa sasa linaonekana wazi na linakuwa sugu. Cha kufanya ni kushinikiza serikali husika kuweza kutokomeza hali hii, hata mashirika ya kimataifa pia yaingilie kati. Dikson Mathe kutoka Bunia, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anasema ili hali hii ikomeshwe, lazima kuwekwe na vibweta vya kutoa maoni kwenye vyuo, wala kila mwalimu akikomesha akimaliza aki kufundisha somo lake, uongozi wa chuo uandaye uchunguzi juu ya kujua hali ambayo mwalimu aliishi na wanavyuo hapo chuoni, na iwapo hawatathibitisha hali ya unyanyasaji, basi aendelee, lakini ikipatikana mwalimu afukuzwe. Haya, naye Masanja yupo ni msanii anajiita, huyu yuko Kahama, anasema inapaswa tushirikiane wote, wananchi na serikali, hasa wanafunzi wa kike, ili kupambana na unyanyasaji huu wa kingono kwa wanafunzi kwenye vyu ambao umekithiri. Huyu yeye anatokea Arusha, Tanzania. Hajaandika jina lake, lakini ameandika china and business. mm -hmm. Anasema jambo la msingi ni dada zetu wenyewe kujielewa tu na kutambua thamani yao, basi hizi tabia zitakwisha. Lakini wasipojitambua wao ni akina nani, basi hata watoto wao watawa watawalisisha mambo walioyafanya wazazi wao. Kwa hiyo tumeona kuna maoni maoni mengi sana, na maoni ni mseto. Ni kweli kabisa, Mkamiti, na tayari kama tulivyosema kwenye ndani ya simu, tunao wasikilizaji wawili hapa. Mmoja yuko kule nchini Tanzania, Masanja, karibu kwenye Vue Express, tueleze yale ya upande wako ni yapi? E, kwa mimi kwa, jina naitwa, Masanja kula mzee wa sola kutoka barabara saba hapa Isaka ama Tanzania. Mimi maoni yangu hao walimu wanaofanya mapenzi mahusiano na ma na wanafunzi na wa shule za vyuo mhm, vyuo vikuu mimi eh, vyuo vikuu mimi naona kwa kweli hao walimu bora wakawa wanafukuzwa kazi moja kwa moja, hili likajiri kuwafundisha na kwa walimu wengine. Sawa kabisa, kufukuzwa kazi moja kwa moja. Lakini pia pamoja na kufukuzwa kazi ili kutoa fundisho, pengine wewe unavyoona kingine ki zaidi kifanyike? Maana kuna baadhi walioshutumiwa wamekutwa na hatia, wamefukuzwa, lakini mambo haya yanaendelea. Pengine unafikiri nini zaidi kingine? Niochofikiri, kwa kweli hata hao madada, hao wanafunzi wenyewe, kwa kweli inatakiwa nao wajitahidi kujilinda, wasiwe karibu karibu sana kimahusiano na hawa walimu. Haya basi asante sana. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Kuna msikilizaji mwingine ambaye anataka kutoa maoni yake, Edward. Haya Edward, karibu kutoka Tanzania, na wewe tupatie mchango wako kuhusiana na unyanyasaji wa ngono katika vyuo vikuu. Jambo lipi lifanyike kuzuia swala hili? Asante, naitwa Edward kaba mba niko Morogoro nchini Tanzania. ili swala la wanafunzi hasa wa vyuo vikuu kuwa na unyanyasaji wa kingono, mimi nadhani suala hili ni la kuvunjiwa ukimya, na wanaotakiwa kuvunjiwa ukimya na kuvunja ukimya hawa wanaokumbana na na hizi changamoto kwa sababu tunaona eh, hata huku kwetu juzi kati kuna mtu ambaye ni kiongozi tu wa, wa, wa, wa vyuo huku alikuja akashikiliwa akafumaniwa na mwanafunzi kwa ajili ya rushwa za ngono. Sasa suala hili linaendelea, kwa sababu vitendo hivi, wanaofanyiwa vitendo hivi wamevifumbia macho, hawataki kuwa wawazi eh, wanadili na mambo mengine, lakini kama swala hili lingewekwa peupe, japo ni gumu, ni gumu lakini kama lingewekwa peupe likavunjiwa ukimya, sidhani kama vitendo hivi vioni vingeendelea. Ndo matokeo yake haya, unakuja kukuta baadhi ya wanafunzi wengi walioko vioni, walio wengi tunavyosikia wengi, unakuta na matatizo ya magonjwa sasa, ni kwa sababu ya kutokuvunja ukimya. Lakini kama ukimya huu utavunjwa, mimi nadhani tutawanusuru hawa wanafunzi na wao watajinusuru na watanusuru vizazi vingine. Lakini kama wataendelea kuifumbia macho, bado itazidi kuwa ni tatizo kwa jamii inaowazunguka na sisi wenyewe, hata wao wenyewe, hata kwa walimu na zaidi kwa serikali, kwa sababu ndugu mtangazaji, mwisho wa siku, mwanafunzi huyu atamaliza masomo yake, ataenda kuajiriwa, atakumbwa na matatizo ambayo atakuta, serikali inapoteza nguvu kazi. Kwa hiyo swala hili, mwisho niseme, ni ukimya uvunjwe. Lakini Edward, umezungumzia suala la serikali pamoja na watu kuto kujitokeza. Kuna suala hapa la unyanyapaa, jamii inayoathirika na, na tukio hili, wengi wanaogopa kujitokeza hadharani kutokana na kwamba pengine watachekwa, watatengwa na familia, wanaidhalilisha familia. Unadhani kipi hapo cha haraka kifanyike? Ni kutoa elimu na nani atakayetoa hiyo elimu? Kuelimisha, serikali ihusishwe ama jamii? Ndio maana nikasema suala sola, hili sola, so la sola kufumbia macho, itakiwa ukimya uvunjwe, kwa sababu ukisema serikali hii vitendo vinatendeka kwa watu gani? Sinamba wako serikalini huko huko, kwa sababu mwanafunzi anayefundishwa na mwalimu, yule mwalimu ameajiriwa na serikali. Ukirudi kwetu sisi jamii, jamii i ndo hii hii ambayo unakuta sisi tunayafumbia macho. Kwa hiyo ukisema na kwenyewe tolewe elimu. Bado wale ni watu wazima wanajua jema na baya. Mimi naona hapa kikubwa ni ukimya uvunjwe kote kote. So serikali sio jamii sio wao wenyewe wahanga swala so, hili ukimya uvunjwe. Jamani, asante ye, sana, kuna sana Edward kuna chui kaonekana pale tukapiga kelele. Asante sana Edward kutoka kule nchini Tanzania kwa mawazo yako, shukrani sana. Na yule mshiriki mwingine tuliokuwa naye kutoka kule DRC tunakushukuru Robert na Chime, lakini laini yake ya simu ilikuwa inasumbua kidogo, lakini asante sana kwa kuweza kupiga simu Mkamiti kama tunavyosema express bila muziki bada hatuja sikuma gurudumu express lahaswa, naona kundi zima la the Mafik lipo tayari na kibao cha Bobo. Sikiliza vitu kutoka kwao mafiki hao, msikilizaji. Kitu kizito kwelikweli hicho kinakuja, Bobo kama anavyokwambia Mkamiti. Mambo mazuri hayo Kibao mm. kinaondoka taratibu kutoka kwa kundi zima la mafiki huko nchini Kenya. Na sasa basi, bado tuko katika ardhi ya Kenya, kwenye mji wa Mombasa. Tunaangalia yale makala ya kama una kazi, kama una kazi, ni jambo gani unaweza kufanya ili liweze kukupatia kipato cha siku. Kazi zipo nyingi, lakini upo tayari kuji Kujituma. Kujituma na kuweza mm -hmm. mm. Sasa leo tutamsikia Dada Aisha kitoka Mombasa. Yeye anafanya biashara ya mahindi katika maeneo yaliyo na ukame huko nchini Kenya, aliamua kulima mahindi ili kujikwamua kimaisha. Mi naitwa Isha Mwazuzu, ni mfanyi biashara na nunua mahindi kutoka kwa wakulima ni kisaga, alafu nauzia wakaazi wa Kwale Kaunti ni huko vijijini, kwa sababu wale wakulima wanalima yale mahindi, but after sometime huwa wanakosa wale watu wa kuwauzia awapati ile red market. Na kama tunavyojua, Kwale kaunti kuna sehemu nyingine iko very dry ambapo hakuna mahindi na chakula kupatawani vigumu. Mimi niliona hiyo shida kwamba Kwale kaunti iko na shida ya chakula. Kwale kaunti kuna jua kali sana, kuko very drought. Sasa watu kupata access ya food ni ngumu. Sasa mimi nikaona, watu wao wanasema panapokuwa na shida kuna uakuna, sisi wafanyabiashara a tunafikiria hivyo, mahali huwa kuna shida, sisi hapo tunapata nafasi ya kazi. Sasa mimi kama kijana nilijituma kwenda kuchukua bidhaa kwa wakulima, na ile kuchukua bidhaa kwa wakulima pia aa na, nanunua na mazao kutoka kwao, tena yo mazao naongeza ubora kati yake na, na ya ayasaile maindi na package naenda uza Kinango subcounty kwa bei ya juu kidogo. Wateja wangu ni mashule na wakazi tu wa pale Kinango. Kuna mara nyingi ambapo naweza kusema nimefaidika na hii biashara, kwa sababu jambo la kwanza, naweza kusema nia kubwa ni kusaidia community, juu wanapata mahindi na unga kwa urahisi zaidi. Kwa hivyo nimewawepesishia kupata chakula kibiashara, napata faida. Uh, wasichana wengi huwa ni waoga, huwa wako na mawazo mazuri, lakini kuimplement huwa ni shida kwao kufanikisha yani. Sasa mimi kuna mahali nilisoma inakuambia, Fear is your worst enemy. Sasa mimi I want to break that, nisiogope Yaani, kitu cha muhimu huwa, ukitaka kufanya jambo lako, unaamua na unalifanya kwa moyo mmoja, yaani unajituma, ndio unaweza kufanikiwa katika haya maisha. Kwa sasa, mimi ni kama kama role model, kwa sababu si wasichana wengi wanaweza kufanya kitu kama hichi. Sasa venye nimefanya, wasichana wengi nao pia wameanza kuvutiwa kutaka kuingia biashara kama hiyo. Changamoto kubwa zaidi ni wajua, tunaishi kwa jamii ambayo imempa kipaumbele mwanaume. Sasa mimi kama msichana nikijaribu kufanya hivyo, wananiambia wee, ni msichana, kazi zengine achia wanaume. Lakini mimi naamini anachoweza kufanya mwanamume, mimi naweza kukifanya zaidi. Ndio maana nimeamua kutatua hili tatizo na nifaidike mimi na jamii pia iweze kufaidika kutoka kwangu. Shukrani sana Aisha kwa maelezo mazuri kuhusiana na maswala ya ajira, kujituma iwapo huna kazi, maanake ukisema ukae tu nyumbani haitawezekana. Lazima ufanye kitu. Hapa Mkamiti, wanakuambia wataalamu, ili uweze kupata kitu inabidi ufanye kitu, uwezi kaatani vitu vikaja tu, haiendi hivyo sio haswa. Naona na muda nao pia ndio hivyo tena, unatutupa mkono. Msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kutusikiliza katika dakika hizi takriban thelathini za VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Mimi naitwa mkamiti Kibayasi, na mimi naitwa Sunday Shomari. Usikose matangazo mengine ya VOA yanayokujia siku nzima kutoka hapa Washington. Kwa heri kwa sasa.