Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, na kukaribisha msikilizaji wetu wa redio na vile vile kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu BMJ Mridhi. Katika e, kwa undani hivi leo, sehemu ya kwanza, tutaangazia hatua ambayo imechukuliwa na baraza la wawakilishi katika e, bunge la Kenya la kuongeza au kuidhinisha notisi iliyotumwa na waziri wa hazina kutaka kubadilisha sheria kuhusu ukopaji wa kitaifa, na tutaangalia mengi zaidi. Na katika sehemu ya pili, tutakwenda moja kwa moja mpaka kule DRC kuona ziara ya rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Ni nini ambacho kimempeleka huko na ni nini kimetokea? Tutaangalia yote hayo lakini, kwanza tuangalie hatua hiyo niliyokueleza ya baraza la wawakilishi huko Kenya Jumatano jana jioni iliidhinisha notisi ambayo ilikuwa imetumwa na waziri wa hazina kutaka kubadilisha sheria kuhusu ukopaji wa kitaifa na kuongeza kikomo cha mikopo ya serikali kufikia trilioni tisa, hizo ni shilingi za Kenya, hatua ambayo inaipa uhuru serikali ya nchi hiyo kukopa na kuongeza deni la umma hata zaidi. Wabunge walipiga kura kwa pamoja kurekebisha au kupitisha notisi hiyo, na sasa wanaweza kuzuia ambayo, e, ilisema kwamba deni la umma lilikuwa linazuiwa kuzidi asilimia hamsini, yaani nusu ya pato la jumla la taifa, kwa kimombo GDP, na kuupatia utawala wa rais Uhuru Kenyatta wa kukopa zaidi ya trilioni tatu zaidi za deni ambalo Kenya tayari iko nalo kufikia sasa. Mabadiliko hayo yalikusudiwa kuiwezesha wizara ya fedha kukopa zaidi ya deni hilo kufikia shilingi trilioni 9.1 kufikia mwezi Julai mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu kutoka deni la sasa ambalo limefikia shilingi trilioni 5.7. Deni la taifa la Kenya limeongezeka maradufu tangu rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kuingia mamlakani kwa mara ya kwanza mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Wanasiasa na wachumi wanasema kwamba ni, wanasisitiza kwamba vizazi vijavyo vitakuja eh, kulipa deni kubwa zaidi ambalo linazidi kuongezeka kila uchao. Lakini wizara ya fedha inasisitiza kwamba ni karibu imefika mwisho wa wigo wake wa kuweza kuitisha kodi ama kulipisha kodi raia, na njia ambayo imesalia peke yake kwa sasa ni kuongeza kiwango cha deni ili iweze kugharamia miradi na madeni iliyonayo. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa kamati ya bunge kuhusu bajeti na matumizi, Kimani Ichung'wah ameunga mkono hoja hiyo akisema kwamba kwa sasa Kenya iko katika hali mbaya kifedha na kwamba hata bajeti iliyopitishwa na bunge mwaka jana kwa sasa haiwezi kutekelezwa. Na tunajiunga na Kimani Ichung'wah, huyu mwenyekiti wa kamati hiyo ya bunge kuhusu bajeti na matumizi, ambaye ndiye amekuwa mstari wa mbele kutetea hatua hiyo ya kuongeza, kuongeza deni la taifa. Na kwanza ni atueleze umuhimu wa hatua hii. Ikabidi seneti wapiga kura sababu sheria ya kipengee cha mia mbili na tano e, yasema ya kuwa ni e, bunge lipitishe bunge lote, ama parliament, national assembly. Kwa hivyo inafaa ule msado ukishapitishwa bunge kisha uende kwa e, jumba la seneti nao wapitishe. Wakishapitisha basi inakuwa hiyo ni sheria na waziri anaweza sasa kufanya mikakati ya kuomba pesa mahala atakapokuopa. Hapana, sababu ni ni regulation, haina hoja kwenda kwa rais, sababu sio bill ama hakuna act of parliament ambayo itatokana kwa hii, ni iko chini ya regulation ama subsidiary eh, legislation, na kinachofanyika ni kuwa waziri anachapisha uh, kwa gazeti rasmi la serikali lakini ili liwe na nguvu za kisheria ni lazima bunge lipitishe ama likubaliane na waziri, sababu waziri ako na delegated powers ya kutunga sheria. Ile sheria ambayo angetaka kutunga analeta kwa bunge bu, bunge lisahihishe liseme hii ni sawa ama sio sawa. Na unavyojua uh, chairman, ni kwamba Kenya imekuwa ikigonga vichwa vya habari vya hata vya kimataifa kuhusiana na deni lake la kitaifa labda utueleze sasa we kama mwenyekiti e, hatua hii e, je, inawiana na matakwa ama jinsi ambavyo Wakenya wenyewe wanatazama suala nzima hili la kukopa a, hasa ikizingatiwa kwamba Kenya imekuwa e, ikipata mkopo mkubwa kutoka kwa nchi kama China. Je, wanakubali sasa kwamba iendelee kukopa? Nafikiri kugonga vichwa vya habari, hata Marekani na Japan washagonga vichwa vya habari kwa kukopa. Hakuna mtu ambaye hakopi, hata mimi na wewe. Swala kuu ni tukikopa, tunazifanyia zile fedha nini? Na nafikiri huo ndio mjadala wa Kenya tunafaa kuwa tukijadili ya kuwa fedha ambazo zitakopwa zitakuja kufanya miradi ya maendeleo ambayo itasaidia uchumi kukua au la, na huo ndio mjadala ambao ni muhimu zaidi. Lakini swala la kukopa ni lazima tukope, kama hatuwezi kufanya ushuru wa kutosha kutoka nchini na ukweli ilikuwa hatu- hatuna, hatuna ule uwezo ama wetu hawijafikisha kile kiwango ambacho umekuwa ya kuwa tunaweza kujitosheleza na mahitaji yetu yote kutoka kwa pesa ambazo tutakusanya kwa ushuru, na kutokopa ni kusema turudi kwa wananchi ambao ni walipa ushuru, tuwatoze ushuru zaidi. Kwa hivyo jambo njambu, la busara ni kuweza kukopa zile fedha na kuzitumia zenye zinafaa ama zina, zimezingatiwa kutumika ili kusaidia uchumi wetu kukua. Uchumi ukikuwa, miaka ijayo tutaweza kujikimu bila kukopa, lakini kwa sasa, sababu sisi ni economy ambayo bado inakua, ni lazima utafute mahali utajiindua kidogo na pesa kidogo ya kukopa. Kwa hivyo unaposema kwamba mswada huu ulipitishwa au hoja hiyo ilipitishwa moja kwa moja karibu na wabunge wengi e, ni kumaanisha kwamba inakubalika kwa mirengo yote ya kisiasa hapo Kenya? Kweli kabisa, ilikubalika kwa mirengo yote ya kisiasa sababu tapo pasipo sipo na siasa viongozi wabunge wanaelewa sababu hiyo, waliotunga bajeti wa walikusudi ya kuwa shilingi bilioni mia sita thelathini na tano hazitapatikana kwa katika... ushuru itabidi zikopwe, na kwa hivyo wanaolewa ya kuwa uh, hatukuwa na fedha za kutosha, wakati tuliweka miradi kadhaa ya maendeleo ambayo ingefaa itekelezwa na serikali na ndio huo uelewano wa mbunge walikuwa nao ya kuwa zile fedha, na natarajia hata tukienda kwa Seneti wanajua uh, ndio wamekuwa wakipigania uh, serikali za ugatuzi county government wapate fedha uh, takribani bilioni mia tatu kumi na sita walikuwa wanataka wapewe bilioni mia tatu thelathini na tano mwanzoni walikuwa wanaanza na, na... bilioni mia tatu arobaini na tatu na pia wao wanaelewa ya kuwa hizi fedha na ndio nimesema pasipo na kuongezea Wakenya uzuru ambao utakuwa na madhara zaidi kwa kwa uchumi, basi inabidi tukope, na natarajia hata wenzetu kwa jumba la Seneti wataweza kuelewa hayo na waweze kufinisha nam. Lakini kabla hatujazungumzia kuhusu taasisi za kimataifa linalosemwa hapa uh, Bwana Ichung'wa ni kwamba uh, kuna jinsi ambavyo uh, nchi inaweza kopa mzigo ukawa mkubwa zaidi kwa vizazi vijavyo, ikawa kwamba badala ya kufaidika baadaye itakuwa kwamba ni mzigo wa muda mrefu, si? Nadhani kwamba hilo pia mnaliangalia wakati mnachukua hatua kama hizi. Swala kuu ni fedha ambazo zitakopwa, zikishafika nchini zinakuja kufanya kazi gani? Kama hazitaibiwa zitafanya ile kazi, basi uchumi utakuwa, na hata vizazi vijavyo, future generation wataweza kupata manufaa toka kwa mikopo ambayo pia wao watalipa na tukisalia uh, hapo hapo na tutarejea kwake huyu, uh, Kimani Ichungwa, mwenyekiti wa kamati husika katika bunge ambayo inaratibu maswala ya bajeti na matumizi. Deni la kitaifa la Kenya limeongezeka na kufikia asilimia 55 ya pato la taifa kutoka asilimia 42 wakati Rais Kenyatta alipoingia mamlakani, na serikali imeendelea kutetea ongezeko hilo ikisema kwamba ni lazima kuwekeza katika miundombinu yake pamoja pia na barabara na reli. Sasa Ichungwa, Hebu tueleze, manake naona mko mstari wa mbele kutetea kabisa miradi hiyo na iendelee katika uh, zile uh, nyenzo ambazo Rais Kenyatta alisema ni nne ambazo anataka katika utawala wake kabla hajaondoka. Lakini ni miradi ipi ambayo labda mnataka kuangazia wakati mkikopa pesa hizi, ili wasikilizaji wapate kujua? Kwanza kabisa zimelengwa kwa miradi ambayo yaweza kuonekana tuseme inakuja kujenga hili barabara ama kujenga jumba hili, kutengeneza hospitali wapi na wapi, kuweka maji wapi eh, lakini sio pesa tu kukopwa na watu haoni mahali zinatumika. Na kumekuwa na tetesi pia kwamba kwa sababu ya jinsi ambavyo unajua hali ya kisiasa hapo nchini Kenya tunavyoiona ama tunavyoielewa sasa, ni kwamba kuna ule mshikamano uliopo baada ya ile eh, mnaita hapo handshake. Na ninaleta suala hili yeah, kwa sababu yule kiongozi wa upinzani Raila Odinga wakati mmoja alikuwa anapinga sana eh, ukopaji kama huu, wakisema kwamba deni hizi zitakuwa na madhara makubwa, lakini sasa eh, kwa sababu ya handshake labda ndo sababu amekubali na akawaleta pia wabunge wa mrengo wake wakashirikiana katika kupitisha pamoja na chama chenu hicho cha unajua Jubilii. Uh, maksudi ama madhumuni kuu ya Rais Uhuru Kenyatta akifanya mambo ya handshake yalikuwa kwanza ni kutoa zile siasa za za kupigana saa yote bila sababu, na hiyo handshake ilikuja basi kukubaliana ku, hivyo ya kuwa yale ambayo ma, mambo ambayo yatakuja kusaidia nchi na kusaidia wananchi, tunashikana pamoja. Yale y mambo ambayo inafaa tushindane, kama ni ya kisiasa, tuja tushindane kisiasa lakini mambo ya nchi na kukuza nchi tushirikiane, tufanye kazi pamoja. Na nafikiri hata wale wa upinzani, hayo ndio maelewano wako nayo ya kuwa hili ni jambo ambalo lagusia maisha ya wananchi ambao pia wao wanawasilisha kwa bunge. Walikuwako kwa bunge, bajeti likitengenezwa, wakipitisha ya kuwa uh, takribani uh, karibu bilioni mia sita thelathini zikopwe na wakapitisha, na walipitisha sababu wanajua aj ya maendeleo ambayo pia yaenda maeneo wakilishi bunge ambao wanawakilisha. Kwa hivyo tuseme tu imesaidia watu kutopinga mambo ambayo tule tu, kwa lugha ya kimombo tunasema opposition, mpinge na wafanye, na natarajia pia watafanya kazi yao kama wapinzani ama minority wa bunge kuhakikisha ya kuwa wametumia nafasi yao kwa bunge, zile kamati wanasimamia, kama ni kamati kama ya public account ama public investment fedha ambazo zimekuja kutumiwa na serikali e, wanaweka serikali hiyo, tunasema kwa lugha ya Kimombo, kuhakikisha ya kuwa zile fedha zimeenda kwa yale mambo zililengwa kwenda kufanyia wananchi wa Kenya. Tumalizie kwa kuangazia taasisi za kimataifa ambazo huwa zinaweka vigezo fulani hasa kwa ukopaji katika nchi zote tu duniani. Je, hali ikoje hapo Kenya? Manake nakumbuka kwamba kwa wakati mmoja IMF yenyewe ilitoa kauli kusema kwamba hali haikai vizuri sana kwa nchi ya Kenya. N nafikiri kauli ambayo IMF ilitoa ni ile stand by credit ya foreign reserves ambayo wameweka hawakuweza ku renew na tumekuwa naweza kuambia, natushukuru wa Kenya ambao, Marekani na nchi zingine za kigeni, zile diaspora remittances na pesa ambazo zingine za haja kutoka kwa utalii, mambo kama ya uzaji wa majani chai na kahawa, zimekuwa zikiingia nchi. Lakini IMF kama ni mambo ya kukopa, threshold ama kiwango cha IMF ambayo imeweka na ya Kenya haijafikisha ile threshold ambayo IMF na World Bank wamewekea nchi tofauti duniani. Hebu e, ni uh, ni e, waeleze wasikilizaji ni vigezo gani ni threshold gani ambayo imewekwa na uh, na taasisi hiyo. Threshold kama sasa IMF World Bank huwa ni about 74% of GDP. Na Kenya kama ilivyo sasa iko about 58%. Kwa hivyo bado tuko mbali na ile threshold ya IMF World Bank ambayo iko about 74% sisi tuko about 58 hata tukikopa ya mwaka huu tutafikisha kama kitu 61, 62%. Na ukifikia... Ya, pia niongezee vizuri ni wananchi watu waweze kuelewa ya kuwa ceiling ni ni ile uh, kiwango ya juu zaidi ambayo mnaweza fika. Kwa hivyo tukisema trilioni tisa sio kusema ya kuwa mwaka huu ama mwaka ujao ama mwaka utakaokuja wa 2021 ama 2022, eh, ya kuwa tutafikisha ile kiwango ya juu kabisa. Ni kusema hakuna siku kati ya sasa na mwaka wa 2024 tunaweza fikisha eh, shilingi trilioni tisa kwa pesa ambazo nchi itakuwa imekopa, na sio tu fedha ambazo zinakuja, hata zile vitu tunaita eh, sovereign guarantees ama, ama, ama mikopo ambayo serikali imeweza kusimamia kama uh, ni parastatals, ama makampuni ya kiserikali yakopeshwe, hata hizo zote hatuwezi pitisha hiyo uh, kiwango ya juu, lakini sio kusema ni uh, lazima hizo fedha zikopwe uh, uh, sababu kila mwaka na hayo uh, ni uh, mambo tulisema jana kwa bunge bunge kila mwaka lazima lipitishe kiwango cha fedha ambacho serikali itaomba kwa mwaka unaofuata. Asante sana, asante sana, mwenyekiti wa kamati inayohusika na bajeti na matumizi huko Kenya, Kimani Ichungwa, kwa kutoa tathmini yako kuhusu suala hili Ingawaje kuna mambo ambayo tulitaka kuthibitisha kutoka kwa mchumi huru eh, kwa sababu kumekuwa na malalamishi kwamba huenda Kenya haifuati kanuni ambazo zimewekwa na baadhi ya taasisi za kimataifa. Tutakuletea mengi eh, kutoka kwa wataalamu katika vipindi vijavyo kuhusu hali ilivyo sasa kwa deni la taifa la Kenya. Wakati tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya Kwa Undani, kutoka hapa studio nambari 15 a idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo kama nilivyokuharifu hapo mwanzo ni kwamba sehemu hii inakupeleka moja kwa moja mpaka huko DRC ambako mwandishi wetu uh, Austel Malivika yuko uh, standby uh, kutujuza mengi kuhusu ni nini kimeendelea tangu alipowasili rais wa nchi hiyo Felix uh, Chisekedi katika uh, mji wa Beni, ambapo tunafahamishwa kwamba rais huyo amekuwa katika ziara ya eneo hilo la a, mashariki mwa nchi e, kuangalia masuala mbalimbali, lakini nisiseme sana. Malivika, tueleze ni nini kimeendelea tangu rais Chisekedi kuwasili hapo Beni. Asante BMG. Nadhani imekuwa ukifatilia sana hizi taarifa za ziara na ama ziara mbalimbali za Felix Chisekedi. Alianzia kule Bukavu ambako alihutubia wananchi, baadaye akazindua maabara mpya kwa ajili ya kilimo. Lakini sasa hivi wakati tunazungumza ni kwamba Chisekedi amefika katika mji wa Beni kwa vitu viwili tu, ya kwanza ilikuwa kuhusu usalama na ya pili kuhusu tatizo la Ebola. Kuhusu usalama, Felix Chisekedi amehutubia wananchi na kuwapongeza kwamba kwanza anawashukuru kwa mapokezi japokuwa matatizo wanayoyapata na kusema kwamba hatafika tena katika mji wa Beni kama usalama haupo. Na amesema kwamba anatumaini kwamba Desemba hii tunaendelea, yani leo ni Oktoba, Desemba ni lazima amani iwe imerudi ili wananchi wa Beni washerekee uh, siku ya Noeli kwa amani bila mauaji yote. Na amesema kwamba anauhakika kwamba ameamrisha sasa jeshi ipigane. Amesema kwamba sasa sio mzaha, wanajeshi wanapigana na alikuwa akizungumza kwa Lingala, lakini wananchi na wabunge, kila mtu alikuwa tafauti na hisia tofauti, na tunaweza kusikiliza kwanza baadhi yao kabla tumesikilize. Rais Felix Tshisekedi alifika hapa kuhakikishia kama Beni tunapaswa kutafuta amani na akasema atatenda, na leo anaendelea kuhakikisha ile kutafuta amani. Tukishapata amani tunaendelea kufanya ma Ma, ma, ma, matendo ya development tutafanya, barabara, tutaweka umeme. Tunaenda kumshukuru president, parce que deja programme ya barabara ya Tasindi Beni Butembo iko mu programu ya kukua asfalte. Tuende, tuna tunataka amani ikuje, ndio na hiyo amani itafika kama population yetu ya Beni ya teritwari ya Beni ya Butembo itaendelea kus, kusupporte na kusutenir arme yetu ambayo iko hapa kila siku ya kutuchunga, ambayo iko hapa kila siku ya kupigana tu ya ADF Nalu, aishe hapa mteritori ya Beni, aishe kandokando ya Beni. Lakini sasa Malivika, bila shaka, kuna wasikilizaji wetu wanashangaa ni kwa nini tangu tuanze kulizungumzia swala hili la usalama, na vilevile vile kuna swala la Ebola pia, ambalo mawili kama ulivyotaja, ndizo changamoto kubwa ambazo zinakabili eneo hilo, ni kwa nini hakuja kuwa na hali ya afueni ambayo inaweza kuonekana, mpaka inabidi mpaka rais atembee ndio atoe kauli kama hizi? Uh, kwanza wacha nishano huyo ambaye amekuwa wakizungumza ni Nzanzu Kasivita ambaye ni gavana wa Kivu Kaskazini, na kama nimetoka kuzungumza uh, ni kwamba Rais Felix Tshisekedi mwenyewe amefika katika maeneo ya Beni kwa sababu wabunge na wananchi walikuwa wakisema kwamba kuna mchezo ambao unafanyika Beni, wakasema hawaelewi, na pia mjuta fahamu kwamba Beni kuna kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa, kuna ndege, kuna drone yaani jeshi lote liko katika maeneo ya Beni. Kwa hiyo watu hawaelewe. Kwa hiyo wa Felix Tshisekedi mwenyewe alipokuwa akiendesha kampeni yake, kwa sababu alikuwa mpinzani na mwenyewe alikuwa anajua tatizo la wananchi, kwa hiyo ameenda katika hiyo sehemu kuambia wanajeshi, huu mzaa hatuutaki. Mimi nimechaguliwa kama, kama rais na siwezi kutangazwa kuwa rais kama wananchi wa Beni wanapata matatizo. Ukitazama ni kwamba alimaliza mkutano wa kiusalama katika muji wa Bukavu, aliamrisha magavana watu kwamba ninyi magavana, ninyi wanajeshi, nyinyi polisi, mutumike kwa masilahi ya wananchi. Hatutaki mtu kutumikia masilahi ya familia, familia zake ama kutumikia chama chako, kwa sababu serikali iliyopo ni kama serikali ya, ya, ya muungano upinzani na vile vinavyomuunga uh, rais Kabila, lakini amesema hiyo viende kwanja mbali tatizo la usalama halina upande, halina kisiasa, halina chama fulani. Kwa hiyo, amesema hatarudi tena Beni kama hawajahakikisha huu usalama unarudi, lakini hakusema endapo, eh, kuna adhabu ambayo atatolea kwa wanajeshi ikiwa hawatamaliza hawata tatizo, lakini anasema kwamba na imani kwa jeshi la Kongo ambalo limeanja kazi na anasema kwamba sasa hivi tatizo litapatikana kwa sababu ameongeza jeshi katika maeneo ya Beni, na anasisitiza kwamba wanajeshi wote wataingia safari hii katika msitu, kwa sababu wananchi wa Kongo wamechosha. Lakini na pia mjii, kabla uniulize, uh, uh, ni kwamba ameongeza kitu kimoja, ameongeza hata wale wapiganaji maimai wako karibu, kwa hiyo watoke porini wote warudi katika maisha ya kawaida. Anasema ninajua kwamba kuna wengine walichukua silaha kusaidia katika kupigania demokrasia Sasa rais anaenda, kwa hiyo watoke huku porini, ili wenyewe wasiweze chuki wasiweke chuki, baadhi ya wenyewe wakati watakuwa wanapigana wenyewe, kwa hiyo inakuwa sasa ni matatizo kati ya familia. Asante ah, sana hostel Malivika, muda umetoweka. Ningekuwa na nafasi, ningekuuliza kama amezungumzia hali ilivyo kwa nchi jirani ambazo mara kwa mara zinatajwa katika uh, hali hii ya utovu wa usalama kwamba zinachangia kwa njia moja au nyingine, lakini muda umetupa kisogo. Sekunde kama kumi, Malivika amezungumza lolote kuhusu nchi jirani. Namwona Malivika ameondoka eh, kwenye laini ya simu. Msikilizaji, ni hayo tu ambayo tulikuwa tumekutayarishia katika Kwa Undani hivi leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ungana nasi kwa kipindi kingine hapo kesho, wakati tukiangazia maswala mbalimbali ambayo yanakuwa yakigonga vichwa vya habari. Matangazo haya yamesimamiwa na Mwamoyo Hamza wakishirikiana na, na Abdu Shakur Abud na hapa studio Nimeshirikiana na mwenzangu Aida Isa akiwa upande wa pili kama mwelekezi. Jina langu ni BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa. Naam, ni mimi mtangazaji wako Khadija Riame ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha na ufurahike na burudani safi.