Imetimia saa tatu kamili jioni Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Uturuki imekaidi shinikizo la kimataifa kusitisha mara moja mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa kikurdi nchini Syria, huku rais wa Marekani Donald Trump akimtuma makamu wake Mike Pence Uturuki kwa juhudi za kidiplomasia zenye lengo la kusitisha mashambulizi. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amekataa pendekezo lolote la kufanya mazungumzo, akiambia bunge kwamba njia pekee ya kusuluhisha peke matatizo ya Siria ni kwa wapiganaji wa kikurdi kuacha vita na kuondoka katika sehemu salama iliyotengwa. Mapigano yanaendelea katika mji wa Ras Al In kwenye mpaka wa Siria, wapiganaji wa kikurdi wakichoma tairi za magari katika juhudi za kuweka ukungu mzito na kutatiza marubani wa ndege za vita za Ankara kutekeleza mashambulizi. Mashambulizi yalianza baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuondoa wanajeshi wa Marekani kutoka mpaka wa Siria na Uturuki. Wajumbe wa Umoja wa Ulaya na wa Uingereza wanaendelea na mazungumzo kuhusu hatua ya Uingereza kujiondoa umoja huo wakiwa na matumaini ya kufikia makubaliano kabla ya mkutano wa kilele wa Umoja wa Ulaya hapo kesho. Waziri anayesimamia mchakato wa Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya Steve Barclay ametaja mkutano huo wa faragha kuwa wenye hisia kali, lakini akathibitisha kwamba Uingereza itaomba kuongezewa muda zaidi wa kujitayarisha kuondoka umoja wa Ulaya ifi, iwapo mkataba hautakuwa umepatikana ifikapo Jumamosi. Kiongozi wa Ireland Leo Varadkar ameonya kwamba kuna masuala mengi ambayo hayajatatuliwa akiashiria kwamba huenda makubaliano yakapatikana mwishoni mwa mwezi humu. Mjumbe mkuu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo hayo Michel Bana amesema mazungumzo yamepiga hatua, lakini bado kuna mambo mengi muhimu ambayo hayajatatuliwa. Mamia ya raia wa kigeni nchini Afrika Kusini wamefanya maandamano katika mitaa ya mji wa Cape Town wakitaka wahamishwe kutoka nchini humo ambako wamekuwa wakipewa hifadhi kwenye ofisi za shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR. Waandamanaji wanasema hakuna usalama wa kutosha kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni yaliyowalenga raia wa kigeni na biashara. Watu wanaomba hifadhi wamekuwa wakiongezeka kwa kasi katika sehemu hiyo tangu walipopewa makazi kwenye ofisi za shirika hilo la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Takriban watu kumi na wawili wameuawa wakati wa makabiliano ya hivi karibuni ambapo wazawa walalamika kwamba raia wa kigeni walikuwa wamechukua nafasi zao za kazi na biashara. Rais Cyril Ramaphosa ameahidi kutatua ama kutafuta suluhisho la kudumu la mzozo huo ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka kadhaa. Hesabu ya kura katika uchaguzi wa rais na bunge inaendelea Msumbiji baada ya uchaguzi kufanyika kwa amani jana, ingawa kulikuwepo na ripoti za visa vya ghasia vya hapa na pale. Visa vya uharibifu wa mali na vurugu vimeripotiwa katika baadhi ya mji na kutia doa uchaguzi ambao umetajwa kuwa wenye utulivu na amani. Vyombo vya habari vya Msumbiji vinaripoti kifo cha mtu mmoja anayedaiwa kuuawa na polisi waliokuwa wakiwatawanya waandamanaji katika mji wa Nikala kaskazini mwa Msumbiji. Wanasiasa wa upinzani wamewahimizwa wafuasi wao kusalia kwenye vituo vya kupigia kura ili kufuatilia zoezi la kuhesabu kura, licha ya amri kwamba maafisa waliopewa jukumu hilo ndio wanaoruhusiwa kwenye vituo vya kuhesabia kura. Kulingana na makundi ya kufuatilia uchaguzi huo, karatasi kadhaa za kupigia kura zimepatikana zikiwa zimewekwa alama katika sehemu mbalimbali za nchi. Karatasi hizo zimekwalama kumfaidi mgombea wa chama kinachotawala cha Frelimo Filipe Nyusi. Na nchini Guinea wanasiasa wa upinzani wanane wamefikishwa mahakamani hii leo na kufunguliwa mashtaka ya kuandaa maandamano kupinga hatua ya Rais Alfa Conde ya kutaka kuwania mhula wa tatu madarakani. Konde mwenye umri wa miaka 81 aliingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi nakuwa rais wa kwanza kuwahi kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia kuitawala Guini, mojawapo ya nchi maskini zaidi ya Afrika Magharibi. Nakomea hapo kwa sasa. Nampisha Patrick Ndwimana na, na kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hewani sasa, ni kipindi Kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia hatua ya serikali ya DRC kukaribisha kwenye meza ya mazungumzo makundi ya waasi, na sehemu ya pili tutapata ripoti ya wenzetu wa Mombasa kuhusu vitendo vya manyanyaso ya kingono dhidi ya watoto na dhuluma ya kijinsia nchini Kenya. Anayokaribisha Kwa Undani leo, jina langu ni Patrick Nduimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imesema iko tayari kuzungumza na makundi yenye silaha yenye ngome mashariki mwa nchi hiyo ili kupata amani ya kudumu katika eneo hilo ambako kunaripotiwa zaidi ya makundi mia moja yenye silaha. Miongoni mwa hayo kuna makundi ya kigeni kama vile ADF NALU, ikisemekana kwamba ni kundi la waasi wa Uganda pamoja na kundi la FDLR la waasi wa Rwanda gavana wa jimbo la kivu kaskazini carlin zanzu kasivita anasisitiza kuwa mazungumzo hayo yanahusu tu makundi ya wapiganaji ambao ni raia wa drc Ke amani haiko tu lisasi njo inaifanya amani inafanyiwa hata ku, kuongea mea lakini na adf nado hatuwezi kuongea ile tunamupata tunamupiga juu kesho asiendelee kuharibisha nje yetu Kesho asiweke hii kalifa wanaweka kwa ile ma Egypte, wana Malibi, ma wanaweka kwa Yemen, asiweze kuiweka huku kwetu. Na watoto wetu kesho wakose kwa kukomali. Nimezungumza na msemaji wa mmoja ya makundi makubwa yenye silaha katika Jimbo la Kivu Kaskazini, kundi liitwalo NDC Renove, Desire Ngaboki Suba ambaye ni msemaji wa kundi hilo na nimeanza kumuuliza namna walivyopokea wito huo wa serikali. Sisi tumefurahi wakati gavana anasema hivyo, kwani kama sisi tulichukua silaha ilikuwa ni juu ku, ya kujikinga kukinga raia wetu na wanamgambo wa FDLR kutoka Rwanda ambao walikuwa na waua na kuwabaka kila siku. Mnasema mlichukua silaha kulinda uh, wananchi wenu ni kwa sababu serikali ilikuwa haisimamii hai usalama ipasavyo katika eneo la Kivu Kaskazini? Ndiyo, ndiyo, ni kama vile unatoka kusema, kwani kifika huku kwetu, watu walikuwa wakikufa kama nyama, wamama walikuwa wanabakwa, watu walikuwa wanaporwa mali mbele ya vikosi vya FRDC na vikosi vya MONUSCO walikuwa wakiangalia hii jambo. Sasa sisi kama vile vijana wa maeneo, hatukukubali hayo na tukaamua kujikinga sisi wenyewe, tukachukua silaha na kumpiga adui, ili wamama wetu, wababa baba wetu, familia zetu zibakii na amani. Mara nyingi tukisikia makundi yenye silaha, tunasikia kwamba ni makundi ambayo yanapigana na serikali, lakini nyie, ili tufahamu vizuri, ilikuwa ni kundi la kujihami lile, wanasema kwa Kifaransa autodefense. Ndiyo, ndiyo, ndi. Sisi ni no autodefense, tukichukua silaha juu ya kupigana na na serikali ya kwetu. Na tangu tuko sisi, hatujawahi kupigana na FARDC. Sisi tulichukua silaha i kupiga adui ambayo ilikuwa natutatiza siku nyingi sana na kazi tumeifanya tumempiga. Ndani ya teritwari ya walikale tumempiga, masisi tumempiga, lubero, na kwa sasa tunaendelesha mapambano ndani ya teritwari ya ruchuru, ndo kwenye adui ameshakimbilia. Tulifika hata ngambo za chopo huko na ngambo ya maniema kule, pote tulifika kiwa kumtafuta adui na tulimpiga kabisa hivi. Kwa sasa tunaendelesha mapambano naye ndani ya adui mnayesema, ni ni, ni, ni ni nani? Ni FDLR na mtu yeyote ambaye anayetatiza raia kama FDLR kwa vile ni makundi ya wapiganaji kutoka nchi za kigeni ambao si Wakongomani. Ni makundi ya wapiganaji ambao walitoka nchi ya kigeni na Wakongomani ambao wanaounga mkono wote, tunawachanga kabisa. Mna uhusiano wowote na makundi mengine ya waasi kama vile mfano, haya makundi wanasema ya wamaimai? Kuna kundi ambazo hazitatizi rahia, tuko warafiki, lakini kila kikundi ambacho kinatatiza rahia, ambacho kinabaka, ambacho kinaua ambacho kinapora, hatuwezi kuwa kabisa marafiki nao. Tunawakamata kama mafgl na tunawapiga. Unaweza kutupa mfano kundi ambalo mnasema sio rafiki ya raia, lakini la wakongomani ambalo mna, mna, mnalipiga vita? Kwa mfano ni kikundi kama CMC ya ya kedomii, kunakuwa apeselese ya janvier karairi, ambayo ambao wamejiunga na adui, na mtu akijiunga na adui wa wakongomani, naye atakuwa adui au tunawapiga kabisa kwa hiyo kwenye mazungumzo haya ambayo, uh, serikali inataka mfanye nyiye, mtakuwa na ujumbe gani? Mtakuwa na masharti yapi ya ku, ya kufikisha kwenye kwenye meza ya mazungumzo? Masharti yetu si mengi sana. Unajua, wakati watu wako wanasumbuka government ilikuwa ikiwaangalia na hasa hasa kwa sasa, huyo adui ambaye leo sisi tunachukua silaha, adui iko ndani ya teritwari ya Uchuru. Sasa mtu ambaye atatuambia sisi tuwache silaha kwa sasa, inalomba kwanza tunaikaa fasi moja tunazungumza utuue, kama huu adui tunampangia nini? Kwani hatuwezi weza toka porini na huu adui anabakia hapo hapo Uchuru. Kwani sisi tukatoka porini kwa sasa, adui atarudia tena ndani ya Masisi, atarudia tena Lubero, atarudia tena Walikale na kumaliza waraia ambao walikuwa wakitusapoti. Kwani kama tumeweza kutosha adui ni sababu raia alikuwa akitusapoti, wao ndio wakawa wanatupatia chakula, wao ndio wakawa wanatuonyesha njia nda tusaoti kwa vitu vyote, ndio maana tumeweza kosha adui. Sasa shurti yetu ya kwanza ni ya kujua kwanza huu adui atabakia wapi, atarudi kwao Rwanda ama government itamfanya nini? Tukishapata jibu kuhusu hii ndo tutazungumza mambo yengine. Maana yake mambo yetu ya kwanza ya kuzungumza na government, tuko tayari, lakini ni kujua kwanza adui ambaye tunachukua silaha na ambaye angali ndani ya nchi yetu ya Kongo itamfanya nini, ili raia ya kwetu ibaki na amani. Kama hatujazungumzia juu ya ile maanake ni watatumaliza kabisa. Hatuwezi kutoka porini kama akuazungumzia juu au adui ya ndege kwana cha raia yakwetu na kufa. Hiyo ndio swali letu la kwanza, na swali yengine ni mepesi sana, kwani situkua wakongomani na wakati tunapokuwa tumezungumza jua hiyi mtu ambaye anaweza kuwa akipenda kwenda tumia kwenye FRDC, si atatumika mtu ambaye atapenda kurudilia maisha, kira iya, maisha, maisha kira so, ya kiraia atarudilia maisha ya kiraia o, sisi hiyo ndio stadi yetu ya kabambi ambayo sii tunaona kama ni muhimu zaidi kabisa. Kawaida muhusika wa kwanza wa usalama wa raia ni serikali. Je, leo serikali kupitia jeshi lake ambalo ni FRDC wakiwaambia, uh, nyie eh, ndc renove hebu eh, ondokeni msituni, ondokeni kwenye ngome zenu. Sasa sisi tunataka kushughulikia haya makundi ambayo mnasema ni ya adui, utakubali. Hatutaki kwa kinywa, kwani wameshaisema mara nyingi sana. Sisi tunataka tuyaone kwa matendo. Tunataka tuone watu wanatembea ndani ya mtaa wa Ruchuru bila kusindikiziwa na Monisco ama SRDC, hiyo mtindo ambao wanaita konvoi. Tunataka tuone watu watoke Kanyabayonga kwenda kiwanja bila kusindikiziwa. Tunataka tuone inaisha ndani ya Rutshuru, tunataka tuone mambo mengi sana hayo. Sasa tu si, si, kutuambia sisi taishughulikia, tunataka tuone wanamshughulikia kweli, tunataka tuone uadui kweli ametoka, ameondoka, kwani ukitafuta kuponyesha magonjwa usitafute kutunza tu juujuu, hapana, inaomba kutunza kindani. Juu kwa sasa tunaweza toka, na kama adui anabakia, wengine wa vijana tena watakuja watachukua silaha. Kumbe kama tunataka amani ya kudumu Nisher, tuikale fasi moja tuzungumuze, tukuonyeshe shida ambazo zote tuko nazo na uzitatue hizo shida, kwani kama uzitatue, tunaweza toka leo na kesho tena tunarudi porini, kwani hiyo shida itakuwa imebaki hapo hapo. Uh, sasa chama chenu sababu uh, kuwa na kundi la waasi inaomba uwezo mkubwa wa kifedha kununua silaha na nini. Nimesikia kwamba unasema mna sapoti ya raia, wanawapa chakula uh, sasa vifaa vyenu vya vya kujihami mna, mna, mnavitoa wapi? Pesa mnazitoa wapi, au na nyie mnaombaga pesa wananchi? Sisi hatuombe wananchi pesa. Lakini hujui kwamba tulikuwa napigana na serikali mzima, wakati FDLR ilitoka Rwanda mm, walishika na silaha zao zote walishika na vitu vingi vifaa vingi sana kabisa, na wakati sisi tunawapiga tunaenda tunachukua vifaa na hivi. Hapa nakuambia tuna vifaa vikali kabisa ambavyo tumechukua mikononi mwa ni hivyo hivyo vifaa ambavyo sisi tunatumikisha. Hatuna njia ingine ya kupata vifaa, hatuna pesa zaia, natusaidiana chakula na sisi peke ni sisi peke ni wananchi. Kuna mashamba, tuna vitu vingi, tunakula chakula kama wakongomani kabisa, yaani sisi ni walimaji, sisi tuna uvuko, tuna vyote huko, tunajitoshelea. Kwa hiyo haiyo kusema mpaka pesa, tunachukua chakula shambani, tunachukua nyama kwenye maferme zetu. FDLR ni kundi eh, la waasi ambalo linapiganisha serikali ya Rwanda. Je, kuna uwezekano mnapata msaada wote kutoka kwa serikali ya Rwanda? Mambo ya Wanyarwanda ni ya Wanyarwanda. Sisi kama tumechukua silaha ni jua hatutaki Wanyarwanda FDLR nchini mwetu tunasema hatutaki FDLR iende kwao. Hatukuwapiga kwani tulitumwa na mtu, tuliwapigwa kwani tumeteseka, tumeuawa, tumebakwa mbele ya macho ya watu wote. Watu wote walikuwa wanaona vile wakongomani wako wanateseka hatuna msaada wa Rwanda na hatuhitaji msaada wowote kutoka ng'ambo ya Rwanda kabisa. Nyie upande wenu ni ya yenu ni kujiunga na jeshi na, na vyombo vingine vya usalama kwa sasa tuna vijana zaidi ya elfu tano na kwa sasa imeenea sasa miaka kumi na moja ambao tuko porini, yaani kuna watu ambao wamemaliza miaka kumi na moja leo ni wajeshi, na hao watu hawezi wakarudisha tena vijijini kwao, kwani wameshapenda maisha sana ya, ya, ya kijeshi. Sasa mtu akipenda maisha kijeshi, ya kijeshi anaenda maisha ya kijeshi poli... ambaye mtu ambaye atapenda kwenda kwenye maisha ya polisi anaenda kuwa polisi. Mtu ambaye atapenda arudi kwao kulima ama kufanya kazi zake zingine, wanamuacha aende lima. Hiyo ndo inaweza kuwa mwisho mzuri, lakini kushurutisha watu kuwaambia, uh, tukishamaliza hii shida ya FDR ntu mtaenda kuwa wa raia, hiyo mambo nayo haiwezekani kabisa. Inaomba mtu ambaye alipenda jeshi, wa wanamwacha naenda kwenye jeshi, kwani tumewafunza kabisa na wanaheshimu sana haki za binadamu, si watu kama wa, watu wengine wa majimaji ovyovyo. Hapana, ni watu ambao wame, wame, wamepata kozi nyingi wamesoma, na sio wanaifanya, wanaionyesha ndani ya sherehe wakati wanakuwa iko naanika kabisa. Kwa hiyo nyi mnasema hata kwamba serikali ikisema, uh, sasa hivi FDLR tumewamaliza. Uh, nyie mnasema kwa hiyo itabidi serikali wachukue waingize, kwenye jeshi na katika vyombo vingine vya usalama, hiyo ni wakati serikali yao peke inaweza kuwa imeitafutia amani serikali hiyo i, ni, ni, ni, suggestion yetu serikali ikitafuta amani ya kudumu, kwani watu zaidi ya elfu tano ambao wamechukua silaha, watu zaidi ya elfu tano ambao wamezoea ame, maisha ya ya, ya, ya, ya kijeshi, ukisema warudishe vijijini kwao, saa moja inazandata tena mambo mengine kumbe mtu ambaye atapenda kuwa jeshi anamfanya jeshi, ambaye atapenda kuwa polisi anakuwa polisi, na ambaye atapenda arudilia maisha ya kiraia arudishie arudilie maisha ya kiraia wasishurutishe mutu, kwani kuwa mtu mwingine amezoea maisha yake ya kijeshi, utamwambia kuwa raia, kupiga kule hata weza ishi na waraia kama raia, atapenda tena pale pale kijijini kwake ye ajikamate kama vile jeshi, na unaona italeta tena mambo ingine inaweza kuwa tena mwanza wengine mizozo. Kumbe tukitakta tutatue kabisa, tukitakta tutunze kidonda tutunze kabisa vizuri ili kitu tukamue damu itoke ili hii kitu kisirudie tena ndani ya nchi yetu. Desire Ngabo Kisuba, msemaji wa kundi la NDC eh, Renove akizungumza nasi kutoka huko Kivu Kaskazini. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Katika sehemu hii ya pili nawakaribisha sasa wenzangu Amina Chombo na Collins Liberty Adede kutoka huko Mombasa, ambao wanazungumzia kuhusu ongezeko la vitendo vya ukatili wa kingono dhidi ya watoto na dhuluma ya kijinsia nchini Kenya. Asante sana wenzetu Washington. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Kwa undani hivi leo kutoka Mombasa, tunaangazia dhuluma za majumbani na pia unyanyasaji wa kimapenzi ni swala ambalo tumeliangazia hapa katika vipindi kadhaa, lakini takwimu zinaonyesha ni visa vinaendelea kuripotiwa katika maeneo mbalimbali, na visa hivi vinaonyesha ukatili mkubwa dhidi ya jinsia zote. Hali iko vipi na inashughulikiwaje? Kenya ni moja ya mataifa ambayo yanakabiliwa na visa vya dhulma za kijinsia, hasa ukiangalia takwimu ambazo zipo e, kwa sasa ni kwamba asilimia arobaini ya wanawake wale ambao wameolewa wamepatwa na dhulma hizi ikiwemo zile za kinyumbani na pia vilevile vile, uh, dhulma za kimapenzi ama kunyanyaswa kimapenzi na ukiangalia ripoti ambazo zinatolewa na vyombo vya habari humu nchini unaona kwamba eh, kati ya wanawake kumi hadi ishirini nchini Kenya wameuawa kutokana na, na dhuluma za kijinsia majumbani. Ni juzi tu ukikumbuka kwamba kuna yule mama ambaye kule Nakuru mwezi huu wa kumi alimwagiwa petroli na bwanako na kuwashwa. Kisa na maana alikuwa amechelewa kurudi nyumbani, na hapo vurugu ikaanza. Kwa hivyo ni kati ya vile visa ambavyo eh, kila mara unapofungua runinga, unapofungua gazeti, uh, unaposikiza redio katika taifa hili la Kenya, basi hutakosa kusikia kuna dhulma imefanyika, na sababu zenyewe nyingi zinatolewa ambazo, uh, si za msingi ya kufikiria kama mtu angefanywa jambo kama hilo si matukio ya wanawake kuchomwa peke yake. Kuna matukio ambayo wameripotiwa kwa watoto kulawitiwa ama kunajisiwa. Kuna visa vimeripotiwa vya wanaume kukata sehemu zao nyeti. Na dhuluma hizi za kijinsia, dhuluma za nyumbani, na pia unyanyasaji wa kimapenzi vinaripotiwa katika maeneo mbalimbali mbali, na inahusisha labda kupiga na mateso ya kihisia, na pia kuna dhuluma za kimapenzi, labda kunajisiwa ama pia kulawitiwa, na pia kuna wale wanahusishwa pia na ulanguzi wa binadamu ambao wanaenda kuuza ngono. Watoto pia wamehusishwa katika maswala haya. Ili ku, ku, kujua mengi kuhusiana na hili, nimepata fursa ya kuzungumza moja kwa moja na wakili Elizabeth Aroka ambaye ni wakili wa kushughulikia haki za kibinadamu na pia ni wakili wa kifamilia. Mara nyingi yuko mahakamani kushughulikia kesi sawia na hizi. Nilianza kwa kumuuliza kuhusiana na visa vya dhulma za kijinsia hapa nchini Kenya. Dhulma kwa ujumla iko juu, dunia kote, Afrika, Kenya, na pia katika kaunti yetu ya Mombasa. Ndio wanawake na wasichana ndio tunapata ni wale ambao wengi wao huwa wanajitokeza kupiga ripoti na kuweza kufuatiliza masuala yao. Wanaume pia tunajua wanadhulumiwa na wavulana lakini idadi yao sio wengi kama ile ya kina mama. Ndio tunaona namba zimezidi hata ukiangalia katika ile kliniki ya Gender Based Violence Recovery Center, lakini hii inaweza maanisha moja kati ya vitu mbili ama zote. Kwanza labda kwa kweli hizo kesi zimeenea na watu wanazifuatiliza, ama ya pili ambayo inaweza kuwa uwezekano ni ya kuwa kwa vile kuna hamasa ambayo inaendelea pale nyanjani, watu wengi sasa wanajitokeza na kuweza kupiga ripoti ya hizi kesi, kwa hivyo wanaweza kuwa captured katika zile data zetu. Lakini ukweli wa mambo ni ya kuwa kulingana na zile tunaita historical injustices, kina mama na wasichana wamekuwa wamenyanyaswa kwa muda mingi, na kwa hivyo kumekuwa na urahisi wao kuweza kudhulumiwa kushinda wanaume. Kudobu, Ye, zopo, kwa sababu je, sheria zilizopo zinatosheleza kuhakikisha kwamba mwenye kudhulumiwa anapata haki yake? Kenya kama nchi imeweza kufanya mikakati nyingi kuweza kupitisha sera na sheria tofauti tofauti ambazo zinaangazia masuala ya dhulma ya kijinsia. Tuko na sheria kama Sexual Offences Act ya 2006, tuko na ile Penal Code ambayo tumekuwa nayo kwa miaka mingi tuko na Domestic Violence Prote Protection Act ya 2014, tuko na Victim Protection Act, tuko na sheria nyingi, tuko hata na Counter Trafficking in Persons Act. Lakini changamoto yenye bado tunayo ni ya kuwa sio watu wengi wanajitokeza kufuatiliza kesi zao hadi mwisho, na changamoto ni nyingi. Na mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu shirika ya ICRH iliweza kufanya utafiti ambayo ilikuwa inaitwa Haki Yenu, ambayo iliweza kuangazia ni changamoto zipi wale survivors ama wenye wamedhulumiwa wanapitia wakati ambapo wanajaribu kupata haki. Kwa kumalizia, alidokeza kwamba kuna haja ya serikali kuhakikisha eh, kumewekwa vituo vya Uh, wanaita gender based violence recovery centers. Vituo hivi hivio viko kila, uh, eneo yaani, ijumuishwe katika bajeti za serikali, sio tu kutumia hizi hivi ambavyo vimewekwa na mashirika mashirika, pekee yake havitoshi. Serikali ingie ndani ili kuhakikisha, mbali na sheria ambazo wamezizungumzia, lakini kuwe na vituo, ili huyu mwathirika anapopata matatizo, basi ana mahali pa kutibiwa. Swala hilo la, la sheria linafaa kuangaziwa katika sehemu mbalimbali. Nchini Kenya, mawakili na pia watu wengi wanaoshughulika na swala hili wanasema kwamba hakuna sheria ama hakuna mfumo ambao unalinda zile stakabadhi za ithibati zinazotolewa kwa mahakama ili kulindwa zisichafuliwe ama zisiharibiwe huku kesi inapoendelea. Labda mfano kumepatikana chembe chembe za DNA zinafaa zifanyika katika kitu fulani, lakini hakuna njia ambazo ziko za mwafaka za kulinda ithibati ambazo zinapatikana ziweze kuhifadhiwa katika hali iliyo nzuri, kutoa matokeo ambayo yatakuwa ni ya kukubalika, ama matokeo ambayo yako salama sana katika mahakama, na ndipo wanaomba kuwepo na mfumo ambao utalinda hizi ithibati. Kando na hayo, kuna sehemu ambayo inasema kwamba iko wazi bado haijaorodheshwa kuwa miongoni mwa sehemu ambazo e, zinafaa zihusishwe katika dhulma za kingono e, haswa sana, siku hizi wanasema kwamba kuna ngono e, inayohusisha mdomo na visa hivyo. Hapa Mombasa kuna kisa kimeripotiwa cha mtoto amelazimishwa, ame, ame kuhusika na ngono ya mdomoni na mtu ambaye alikuwa anampeleka shuleni. kwenye sheria za Kenya hapo, haijabainishwa ikiwa kama eh, hali hii ya mdomo kuhusikwa katika ngono haswa sana kwa mtoto, kama inaweza kubainishwa kisheria. Nimepata fursa ya kuzungumza na uh, muuguzi Saida Mwinyi ambaye anagusia anasema kwamba watu hawajapata uelewa zaidi, kwamba watu wengi huwa wanalia tu sas sana, sana wakiona ni mtoto wa kike ame, amenajisiwa ame, wao huwazia tu, labda asipoteze ubikra wake, lakini kuna mambo mengi sana ambayo yanahusika kuangazia mtoto kama huyu ambaye amenajisiwa. Tumsikie anasemaje kuhusiana na swala hey. Manake ukiangalia pale kwenyewenye ile oral sex, uh, uh, the mouth haijaorodheshwa kama wano, uh, kama organ of sex kama vile anus na vagina iko kwa na, ilhali wakati tunazungumza na jamii kuna a lot of oral sex ambao ina, ina, uh, ina take place utokeleza. eh, ni sauti yake muuguzi Saida Mwinyi anayehudumu katika hospitali kuu ya eneo la pwani ya Kenya coast general. Nigusie tu makundi yale ambayo yako katika athari zaidi ya kupatikana na dhulma za kijinsia, wanawake ambao wapo katika hali ngumu za kimaisha, wale ambao yani social status yake ye mwenyewe kiuchumi hajifai, huwa wanajipata katika hali hizi, aidha mtu ambake ama mtumie vibaya kwa sababu yeye hawezi kujitetea, watoto wakiwemo, wavulana kama ulivyotaja, kuna ule mtoto wa shule alidhulumiwa wakati anatoka shule. Jana pia kulikuwa na kisa katika maeneo ya juu ya upande wa Kenya kwamba kuna mwalimu ambaye alipatikana akiwa ana mwalimu wa kike, akiwa anajaribu kumtomasa mtoto wa kiume ambaye ni mwanafunzi huyo pia ni mtoto wa kiume yuko katika hatari. E, kuna yale makundi ambayo yanajulikana kama uh, sex workers, wenyewe anasema kwamba ni biashara ya ngono. Pia wako katika hatari watu wanaoishi na virusi. Na zaidi ya hayo basi, wanawake katika vyombo vya habari ama wanahabari wanawake. E, utakumbuka kwamba shirika la wanahabari wanawake Amwike wanasema kwamba katika ripoti yao, kati ya wanawake saba kati ya kumi ambao ni waandishi habari hujipata wakinyanyaswa katika mitandao ya kijamii. Itakumbukwa mtangazaji mmoja ambaye alikuwa katika holiday hapa pwani ya Kenya kutoka Nairobi alivyonyanyaswa katika uh, mitandao ya kijamii. Si hayo tu, kulingana na takwimu zinasema kwamba visa vya unyanyasaji wa kingono haswa sana vinaripotiwa miongoni mwa watoto wanapofikia umri wa miaka kama saba na kumi na mbili hivi, kisha haswa sana ikiwahusisha watoto wa kiume inapofikia katika miaka ya juu kutoka hapo. Visa kama hivyo haviripotiwi, japo watu wanahusika, na wanaofuatilia visa hivi wanasema kwamba vinafanyika. Sasa jamii bado inashauriwa ina, ina, ina kuweka wazi kusema wakati visa hivi vinavyowahusisha watoto wao ambao umri wao umesonga juu kidogo. Ukosefu wa hamasa miongoni mwa raia wa Kenya wengi hukosa kufikisha taarifa hizi katika vituo vya afya kwa wakati. Utapata kwamba asilimia hamsini ya visa ambavyo vinapelekwa huwa vimepelekwa baada ya masaa masa sabini na mbili na ukijua dhuluma za kimapenzi kuna hali ya kwamba mwanamke huenda akapata ujauzito ama kuambukizwa maradhi ya zinaa ikiwemo virusi vya HIV. Kwa hivyo, wadau wanahisi kwamba kuna hamasa zaidi inahitajika ili kuhakikisha wengi wanajitokeza kwa wakati. Kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani msikilizaji hivi leo, tukiangazia swala zima la dhuluma za majumbani na pia unyanyasaji wa kimapenzi ikihusisha wanawake, wanaume na haswa sana watoto. Mimi ni Collins Libert Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. Shukran sana Collins Libert Adede na Amina Chombo kwa ripoti yenu hiyo. Na ripoti hiyo ndiyo inakamilisha Kwa Undani leo lakini matangazo mengine ya VOA ni hapo uh, saa 11, alfajiri ya Afrika ya kati na saa 12 asubuhi Afrika mashariki, katika Kumekucha Afrika. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema.