Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. jambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika mashariki ni saa tisa na nusu kule afrika ya kati hapa mjini washington dc ni saa tatu na nusu asubuhi leo siku ya jumanne ni oktoba 22 mwaka huu wa 2019 mwaka ndio hivyo tena unaanza kuishia ukingoni patrick ni kweli Mkamiti unaelekea kuishia ukingoni na vile vile kibaridi kimeanza kidogo kidogo. Mwezi hmm, ujao kitakuwa kikali zaidi. Naona umeshajiandaa kwa kupokea majira ya baridi mabadiliko <laughs> ya, ya, ya majira haswa. Basi msikilizaji, ungana nasi kwa takriban dakika 30. Bila shaka umeshatufahamu ni kina nani hivi sasa, tunaoendesha mitambo tunaonguruma wakati huu. Tutakuwa na ripoti pamoja na maswala mengi kabisa yanayohusu eneo ulilopo, hali kadhalika na eneo la jirani. Tutakuwa na maswala ya teknoloji hii leo, ambapo tutazungumzia maswala ya Instagram na kadhalika. Tutakusomea swali ambalo huwa tunalibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook kila siku vilevile vile tutazungumzia suala la wakimbizi, mkutano ulioandaliwa na UNHCR huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vilevile vile kule nchini Rwanda. Basi marufuku ya kutumia bidhaa zinazotengenezwa na plastiki imetolewa tena na serikali ya nchi hiyo, lakini utakumbuka kwamba hii si mara ya kwanza kwa Rwanda kufanya kampeni ya aina hiyo. Ni nadhani kama sijakosea Patrick, uh, Rwanda ni nchi ya kwanza katika Afrika uh, kufanya kampeni hii ya kutokomeza ne, matumizi ne, haya. Ni nchi ya kwanza ambayo uh, ilianza kutekeleza au kuweka amri ya kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastik. Sasa kwa hivi sijui kwa nini wamechukua hatua nyingine, lakini Tita's atatueleza you. mengi zaidi uh, sale, uh, <laughs> Silvanus Karmera na, namsema na, Sale sababu nimeambia kwamba Sale amesubiri mda kwenye laini ya simu mm -hmm. Salemu la milongo huko Kinshasa. uh, huu mkutano wa uh, shirika la msalaba mwekundu na UNHCR kuhusu wakimbizi wa ndani, nini hasa uh, wanalenga nini? Ya Patrick ni kwamba mkutano mwenyewe umetoka kufunguliwa muda mfupi uliopita na waziri wa mambo ya ndani wa wa Kongo, uh, ambaye uh, mkutano mwenyewe umelenga kuweza hivi kuwahudumia vyema wakimbizi wa, wa ndani ambao wamehama maeneo ya kwao na ukimbilia maeneo mengine hapa nchini Kongo ambao wamekadiriwa kuwa laki tano kulingana na takwimu za shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo uh, serikali ya Kongo, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu pamoja na wadau wanataka kuzingatia maswali muhimu ambayo yanatakiwa kupewa majibu ili kuwahudumia vyema wakimbizi hao, yaani kwenye maeneo ambao waliweza kukimbilia na maisha yao ya kila siku, kuwahudumia vyema. Je, changamoto ambazo hao wakimbizi wa ndani wanakutana nazo ni zipi? umejua hasa ni miundombinu. Umejua Kongo ni nchi kubwa. Ni mfano ambao wamechukulia ni kama vile wale wakimbizi wa majimbo ya Kasai yaliyokumbwa na machafuko ya mwaka elfu mbili na kumi na saba baina ya jeshi seri, la serikali na wanamgambo hao wa Kamuina Nsapu ambao Uh, kwa kweli maelfu ya watu walikimbia ma, ma, ma, miji yao na kuja hadi wengine hap, hadi hapa mjini Kinshasa. Yaani, walitembea kilomita mia sita kwa mguu na kufika hapa Kinshasa ambako walitaka kuwa na hali nzuri, lakini wameishi katika mazingira magumu, ukosefu wa maeneo. Wengine wamekuwa kwenye viwanja vya kandanda kando kando, ili kuweza kulala na hawana nafasi nzuri, hawana vyoo na kadhalika. Kwa hiyo ndio maswali ambayo wataweza hivi kujadili ili kuweko na mfuko kwa ajili mfuko wa fedha kwa ajili ya kuweza kuwahudumia vyema wakimbizi wa, wa hao wa ndani. Je, yeah, kuna mpango wowote, uh, wa kuwarejesha makwao au hali ya usalama hairuhusu hivyo? Umejua, wengi ambao wamehofia kurejea makwao wamesema kwamba hawana kitu, miji ilikuwa imeunguzwa, ama ni makazi yao wamekuwa wakiishi kutokana na mashamba. Ni miaka miwili wako nje ya makwao, hawana mashamba. Kwa hiyo wengi wana hofu ya kurejea ijapokuwa usalama umerudia kwa, kwa kiasi kikubwa, lakini tatizo eh, ni kwamba wamebaki masikini sana na hawana chochote cha kufanya kwa sasa, na kwa hiyo wanaweza kuk kufikiria yaani, kwa pamoja serikali ya Kongo na mashirika hayo ya kimataifa vipi wanaweza uh, ku, ku, kuwasaidia wengine warejee makwao na wale ambao watasema hawana haja ya kurejea wakati huu, kuwahudumia vyema ili waishi katika mazingira bora. Asante sana uh, salem na milongo kwa ripoti yako hiyo. Mkamiti naona moja kwa moja tuungane naye karemera huko mjini Kigali. Haswa ni huko nchini Rwanda, ambapo jana Jumatatu serikali ya Rwanda imetangaza utekelezwaji wa marufuku ya matumizi ya bidhaa za plastiki. Basi ili kufahamu zaidi ni bidhaa za aina gani hizo zinazopigwa marufuku huko nchini Rwanda, Silvanus Karemera yupo tayari katika laini ya simu. Hebu tufafanulie taarifa hiyo iliyotolewa na serikali ya Rwanda. Ka- Karemera, Karemera, tuna shida ya mawasiliano labda ungekata kidogo. Uh, tujitahidi tena kuwasiliana nawe. Uh, lakini... kama tulivyosema hapo mwanzo, mm -hmm. uh, tungejua kwa nini Rwanda inarudia tena ku, kuweka mkazo kuhusu uh, mifuko ya plastiki. Lakini ngoja nikukatize, hii si mifuko ya plastiki hivi. mm -hmm. Sasa hii ni, ni wanazungumzia uh, masuala ya zile bidhaa mm -hmm. kama vile uh, straw mirija mm -hmm. ya plastiki, vile vikombe vya plastiki, eh, vi so, vile, vile. vile uh, bidhaa ambazo tunasema unaweza ukienda kwenye maharusi mm -hmm. disposable vile, mm -hmm. vinatumika, alafu unaweza wanavitumia kwa mara moja. Sasa vile ndio vimepigwa marufuku eh, eh lakini, amesha rudi katika laini ya simu. Aya, atupe, atupe maelezo zaidi. ndo nikuwa anasema ndo nikuwa anasema kwamba kwa kweli hili si agizo la kwanza, kwa sababu kama unavyokumbuka, mwaka elfu mbili na nane ndo Rwanda ilianza kupiga marufuku moja kwa moja mifuko ya plastiki muk ambayo um nula ladaeme chungi na kubebea bidhaa mbalimbali, lakini safari hii serikali uh, imekwenda mbali na kuhakikisha kwamba sasa bidhaa zote zenye kutengenezwa katika plastiki zimepigwa marufuku. Kwa mfano uh, kwa faida ya msikilizaji ni kwamba tumewezea kwenda kwenye harusi ya watu wengi na tunapewa vijisahani vidogo vidogo, kuweza ku-u-kubebea chakula kwa ajili ya kula katika harusi hii, zimepigwa marufuku. Halafu kuna kwa mfano ile mirija ya plastiki ambayo tunatumia kunywea labda soda, niseme hivi maji kwa mfano, juice kwa mfano hiyo imepigwa marufuku moja babu, kwa moja, kwa sababu wanasema kwamba inachafua mazingira na inavyoingia kwenye udongo basi haiozi, yani inaharibu mazingira. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni bidhaa uh, za aina hiyo ambazo zimepigwa marufuku moja na, ato, ne, kwa moja na hazitaonekana tena Rwanda. Awali walikuwa wamesema kwamba zimepigwa marufuku lakini baadaye wakaongeza miezi mitatu kwa, kwa, mba, zimu, badayo, kwa, ungezo, kwa wafanya biashara na watu wenye viwanda vya kutengeneza uh, bidhaa hizi, lakini sasa uh, sasahivi miezi mitatu ndio imeisha, na kwa hivyo niseme tu kwamba imeanza utekelezwaji wa kuhakikisha kwamba sasa Uh, bidhaa hiyo haionekani tena hapa Rwanda. Je, yeah, wananchi wenyewe wamepokea vipi swala hili ambapo kwa upande mmoja au mwingine, unapozungumzia swala la harusi huwa inaonekana kama ni njia rahisi kabisa ya kuweza uh, kuweka bajeti ya gharama fulani kwa ajili ya sahani, vijiko, vikombe na kadhalika <laughs> hili limepokelewaje? Naam, taarifa hii metu-imepokelewa kwa kwa mca- kwa mchanganyiko niseme. Kuna wale ambao kweli wanashukuru kwamba yani imepiga marufuku kwa sababu ukiangalia kwa mfano, ukitembea tembea katika jiji kama Kigali, kwa mfano, kwa mfano kuta kwamba ni jiji safi na hata ukisoma mata- ukisoma mataarifa mbalimbali, unaona kwamba jiji la Kigali ni jiji safi kabisa, na hao na hayo wanasema kwamba wananchi wanasema kwamba ni matunda ya kuweza kupiga marufuku miaka uh, kumi na moja iliyopita ile mifuko ya plastiki, hilo ni mosi, lakini kuna wengine kwa mfano wamiliki wa viwanda kutengeneza bidhaa mbalimbali ikiwemo na hiyo ya plastiki, kidogo wenyewe hawapendi kupolisha, lakini kama wana nyongo fulani, yani wanasema kwamba basi ambasi a lakini basi basi, kama ungeongeza muda basi ingekuwa. Kwa hivyo kuna hali fulani ya mchanganyiko wa mawazo kwa kweli, lakini kiasi kubwa cha wananchi wanasema kwamba hili suala ambalo kweli ni zuri, kwa sababu washaona matunda yake kwamba Uh, barabarani hakuna tena uchafu, uchafu katika viunga vya mji hakuna uchafu, uchafu katika uwanja wa nje, katika uh, stende za mabasi na nini, huwezi kukuta kwa kweli takataka zote za aina ya, ya, ya plastiki. Kwa hivyo kuna hiyo hali ya, ya mchanganyiko wa kweli lakini za kwa ujumla watu wanasema kwamba ni hatua nzuri kwa kweli. haraka haraka karemera sa kwa hiyo mfano kwenye harusi watu wametakiwa kutumia nini? Mfano wakitaka kupata chakula, kupata hizo soda Asap, Aa, hapo ndo kuijua sasa, kwa sababu hakuna mbadala ambao ushatangazwa. Serikali inasema kwamba ni uchafu, ndo hivyo tena. Lakini navyojua ni kwamba walivyopiga mifuko ile ya zamani, basi viwanda vianza kutengeneza mifuko mbadala. Kwa mfano, hii mifuko ya karatasi zenye asili kama ya bahasha, bahasha hiv, ambao unaona kwamba tunabebea bebea vitu yani walikuja l ambavyo vinawezaavaini ya, ya, ya migomba na kutengeneza. Shukrani sana Karemera, japokuwa kulikuwa na shida ya mawasiliano, lakini tumepata taarifa zaidi kuhusu hatua hiyo iliyochukuliwa na serikali ya Rwanda, na moja kwa moja basi tuelekee kwenye habari za dunia. Rais wa Ufaransa Macron, Emanuel Macron yupo visiwani Mayotte kwa ziara ya siku nne yenye lengo la kuzungumzia masuala ya uhamiaji haramu, usalama na uwekezaji. Wa kazi wa Mayote ambao wako katika jimbo la 11 la Ufaransa wanaitaka serikali kuwekeza zaidi katika huduma za umma kwenye kisiwa hicho ambacho kinadaiwa na visiwa vya Komoro kuwa sehemu yake. Na mfalme Naruhito wa Japani leo amechukua rasmi uongozi katika sherehe kubwa iliyofanyika mjini Tokyo. Akihutubia walihudhuria sherehe hiyo kwenye ikulu, Naruhito alisoma taarifa rasmi na kuahidi kutekeleza majukumu yake ya kuliunganisha taifa na kuleta mshikamano baina ya wananchi wa Japan. Sherehe hiyo ambayo haikuchukua muda mrefu ilikamilika kwa waziri mkuu wa nchi hiyo Shinzo Abe kumpongeza mfalme Naruhito na kuongoza umati uliokuwepo kumtakia maisha marefu mfalme huyo. Naruhito alianza utawala wake rasmi mwezi Mei mwaka huu baada ya baba yake mfalme Akihito mwenye umri wa miaka 85 kumwachia mamlaka kwa kile alichosema ni sababu za kiafya. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi anatazamiwa kupata ushindi wa kishindo katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliofanyika wiki iliyopita Oktoba 15. Kwa kuzingatia matokeo ya awali kutoka vituo 2500 kati ya 20000, Nyusi anatarajiwa kupata asilimia 70.9 ya kura katika uchaguzi ambao upinzani umesema umekumbwa na udanganyifu mkubwa. Chama cha upinzani cha Renamo tayari kimekataa matokeo hayo na kutishia mkataba wa amani uliosainiwa miezi michache iliyopita kati ya kiongozi wake Osufu Momade na Rais Filipe Nyusi. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau mapema leo amedai ushindi kwa muhula wa pili kwenye uchaguzi mkuu baada ya chama chake cha Liberal kujipatia viti vya kutosha kuendelea kuwa chama tawala kwa mujibu wa shirika la habari la Kanada chama hicho kinaelekea kujipatia viti 157 kwenye bunge la wajumbe 338. Huenda Trudeau akaunda serikali ya muungano na chama cha New Democrats, kutokana na kuwa chama chake kimejipatia viti 157 kinyume na 170 vinavyohitajika kuunda serikali. Masauti, oh, oh, na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Awali tulikueleza katika kipengele cha barazani tutazungumzia maswala ya mafuriko. Je, yeah, ni njia zipi zitumike ili kusitisha mafuriko, kuzuia mafuriko katika eneo mm -hmm, ulilopo mm -hmm. Maoni yamekuja mengi na vilevile vile, tuna washiriki katika laini ya simu. Tunaye Jack Anthony, yeye anatokea kule nchini Tanzania. Kabla ya kukusomea maoni yako, hebu basi Jacki tunahitaji na wewe uh, mchango wako. Je, njia zipi mbadala zitumike kuzuia suala hili la mafuriko katika eneo ulilopo? Asante sana, napenda kushiriki kama ifuatavyo kwa jina anaitwa Jackson Antoni Elieza. Laiti serikali ingekuwa na misingi bora kabisa kabisa, kila mjumbe, kila mwenyekiti wa eneo husika kufuatilia katika sehemu za mabonde au zenye, zenye, zenye sehemu za kuingia maji, kuwaondoa katika mazingira hayo, au kuwakataza watu wasijenge mazingira hayo, na hisi mazingira ya mafuriko tungeyasikia tu kwenye habari sehemu nyingine tofauti na sehemu zetu, laiti wangefuatilia hayo. Lakini kwa sasa, sasa naweza ukakuta mtendaji au mwenyekiti anapita mazingira yale yale ambayo yenye mafuriko na anaona kabisa watu wanajenga, lakini hakuna hatua yoyote inayochukuliwa zaidi zaidi, tu kama akipewa posho au akipewa chochote kicho, anaendelea kupita hata mazingira yasioruhusiwa kujenga, lakini unakuta watu wanajenga, na maana hao pia ndo wanasababisha mafuriko, lakini wangechukua hatua madhubuti kubili na askari wa jeshi la akiba, migambo kwa jina lingine, hayo mambo yangeshaondokaga yangesha na hakunaga, yasingetokea kwa sababu mtu angekuwa anajenga tu kwenye mazingira ya ovyo, anashikiliwa na askari, anapelekwa sehemu husika. Hayo mambo tungeasikia kwenye maredio ni sehemu nyingine tofauti na sehemu zetu. Anthony, ni kweli kuna jukumu la viongozi husika, lakini vile vile nyie uh, wananchi mfano uh, katika hizi shughuli za za kusanifisha za kusaf, kusafisha mji kuondoa zile takataka ye kwenye mifereji kwa nini msifanyi hivyo? Uh, inapo inapotokea mvua, hayo, hayo mambo ndugu, yanawezekana ya, ya unaweza ukakuta mnashirikiana, lakini sasa je, mnaondoa hizo takataka maji yanaendelea kwenye mifereji. Na ye, na yule je, aliyojenga kwenye mifereji mmempa somo gani? Kwa hiyo wanataka kunaambia kwamba kuna watu wote wanajenga kwenye mifereji au ni baadhi tu ya watu ambao wanakiuka sheria? Lakini ni, ni baadhi ya watu, lakini kipindi hicho wanajengwa viongozi wa serikali husika, je, hawalioni hilo kwamba wanajenga katika sehemu ambayo haitakii jibu wanaliona? Je, wamechukua hatua wa gani tofauti na kwenye mifereji. Hiyo kwenye mifereji inaeleweka. Haya basi, vilevile vile katika laini ya simu kuna msikilizaji Eric kutoka kule nchini Kenya, ambapo Kenya hivi sasa tunavyozungumza, kule Mombasa mafuriko yametokea kutokana na mvua hizi zinazoendelea, mvua za msimu. Eric, na wewe una mchango gani kuhusiana na swala hili? Njia zipi mbadala zitumike kuzuia swala la mafuriko? Nam, mimi kama Eri kutoka Kenya, Migori kaunti Naomba serikali ya Kenya ifanye ima, ili wajenge mabwawa na wenye wanaishi sehemu za chini pia waelimishwe, wa waondoke kabla ya mvua, na watu waishi sehemu ya juu. Hasa mambo ya mabwawa yanafaa yajengwe kabisa. Unapata hapa Kenya hata pesa ikitolewa ya kujenga mabwawa wengine wanakula. Kwa mfano si, juzi tu umesikia watu wakikula pesa ya mabwawa ya Aror na Kimwareru huko Bonde la Ufa. Hayo yote yanaturudisha nyuma kama nchi. Lakini Eric, kuna swala hili ambalo umesema serikali pia inatakiwa kuingilia kati. Wananchi mara no. kadhaa tunashuhudia wakielezwa, wakipewa tahadhari, msijenge maeneo haya no. msikae maeneo haya, mvua zinakuja, hameni, hawataki kuondoka, waki baadhi ya watu wakisema kwamba wataenda wapi na wao wamekuwa wakiishi maeneo hayo kwa muda mrefu. Sasa kama mwananchi, hili swala unaliangalia vipi no na wananchi pia wanafaa wajue, wakati wa mvua. Kwa mfano, kuna sehemu huku Migori, kuna sehemu inaitwa Nyatike, kuna sehemu zingine za wakati wa mvua unapata kuna mafuriko mengi, lakini wameambiwa hata na serikali, kuna hata kipande cha ardhi ya serikali, wameambiwa waame, waende huko. Unasikia wanakataa watu, wanasema wakati wa mafuriko kutakuwa na samaki wengi. Sasa kusaidia raia pia saa zingine inakuwa ngumu kidogo. Tukushukuru sana Eric na wewe Jack Antony kwa mchango um, wenu kwenye mada yetu ya leo. Haraka haraka, tusome mmoja mawili ya wasikilizaji walioandika kwenye Facebook. Huyu Modi Chandi Baba Ikra wa huko uh, Dar es Salaam, Tanzania, anasema hakuna njia mbadala zaidi ya kuhama eneo hatarishi. Mutabazi Mshumba wanasema, cha kwanza na muhimu zaidi ni kuangalia ujenzi wa nyumba zetu uzingatie mazingira husika. Kuna watu wengi wanajenga kwenye njia za maji, hasa wenye kipato cha kati, ujenzi wao unakuwa na fujo na kuonea wa kipato cha chini. Wengi hujenga uzio, akimaanisha senyenge za nyumba zao kwenye njia za kupita watu, hivyo basi na kuziba njia za kupitisha maji barabarani. Nam ni wengi waliandika na tunawashukuru wote kwa kushiriki kwenye kwenye kipindi chetu cha barazani. Moja kwa moja, tunaelekea kwenye muziki haswa, tunaungana na Mario anakuambia wa uchungu Basi wa uchungu kutoka kwa Maria wanaondoka taratibu ndani ya VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Dakika zinakimbia, muda unakwenda kipindi nacho pia kina yoyoma, kwani itakapofika hapo saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ambao ni saa kumi kamili kule Afrika ya Kati, hapa Washington DC saa nne kamili, ndio tunakamilisha VOA Express, na bado tuna mengi ya kukuelezea. Kabla ya kugusia mawili matatu katika maswala ya teknolojia, basi ni, ni kudokeze msikilizaji na kukufahamisha kwamba kule nchini Uganda, Waganda wamekuwa na furaha kubwa hii leo ya kumpokea mwanamuziki uh, anaitwa Eddie Kenzo maarufu kama Eddie Kenzo, ambaye jina lake kamili ni Idris Musuza, ambaye amewasili Uganda kutokea hapa Marekani ambapo ameshinda tuzo ya African Entertainer kwa mwaka huu wa 2019, tuzo ambayo imetolewa mwishoni mwa wikendi katika jimbo la New Jersey. Hii uh, tukio hili la tuzo hizi za African Entertainer ni mara ya tano kufanyika hapa wa Marekani na ilianzishwa katika jimbo hilo la New Jersey, ili kusaidia kunyenyua uh, waimbaji na nyimbo za Kiafrika ambapo Kenzo So, amemshinda Diamond Diamondpltnam kutoka Tanzania, ambaye anasifika sana katika masuala ya muziki na uimbaji wake. Vilevile amemshinda Davido na Wizkid katika kipengele hicho hicho walichokuwa pamoja cha kuwania hiyo African Entertainer cha mwaka 219. Haya basi, barabara tuende kwenye maswala ya teknolojia. Kwenye teknolojia ni tu kwamba kampuni ya Facebook jana litangaza kwamba imesimamisha au imefunga akaunti za Instagram uh, zinazotumiwa na mitandao mitatu ambayo inasemekana ni ya Urusia, lakini mitandao yenyewe uh, au imekusanyika kwenye mtandao mmoja ambao unaitwa IRA, ikionekana kwamba mtandao huo kutokana na utafiti wa Facebook uh, makao yake au inafanyia kazi kutokea huko Iran, lakini sasa uh, na hasa kufunga mitandao hii ya au ya akaunti za Instagram ni kwamba wanasema hawa Warasia ambao ni wadukuzi wanataka tena kuingilia kwenye uchaguzi wa Marekani wa mwaka ujao ambapo um, kulingana na vyanzo vya kuaminika vya habari inasemekana kwamba Russia pia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka haswa, na jambo ambalo limekuwa likizungumziwa mpaka hivi wakati huu tunavyozungumza, masuala haya ya Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani uliopita bado yanazidi kuzungumziwa. mm -hmm. na afisa wa usalama hapa Marekani ambao wanahusika na mambo ya kupambana na mambo ya uh, usalama kwenye mitandao ya kijamii, wameonya kwamba Russia na Iran na nchi zingine bado wanafanya uh, jitihada za kutaka kupotosha uh, wapiga kura wa Marekani ili wampigie kura mgombea ambaye Rasia labda inamuunga mkono mm -hmm. uh, lakini wakati huo huo uh, Mosco wenyewe na Teheran wamekanusha, wanakataa mm -hmm. shutuma hizo, wanasema kwamba si kweli na vilevile vile, uh, kama nilivyosema hapo ni kwamba hii mitandao ya Instagram japokuwa iko nje ya Marekani lakini ina wafuasi ambao wako hapa Marekani na wana, wale ambao ni wadukuzi uh, wanajifanya kama vile ona, wanaandikia wanatoa ujumbe wao wakiwa hapa Marekani. Mfano, wanasema kuna mtandao mmoja ambao, au akaunti hizi hamsini za Instagram na moja ya Facebook ina wafuasi takriban laki mbili na elfu arobaini na sita na asilimia sitini ni wale ambao wako hapa Marekani. Unaona ni namna gani mitandao ya kijamii ilivyokuwa na ushawishi mkubwa katika mm-hmm, kuhamasisha uh, jambo fulani kwa jamii, na jamii inafuatilia kweli kweli, kwani kuna baadhi ya watu bila kuingia katika mitandao ya kijamii kwa siku maisha bado hayajaendelea. Basi naona muda nao pia unakimbia. Kuna swali ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, basi si vibaya tukikusomea mawili matatu. Mm, mawili mawili matatu, tuliuliza je, ni kweli misaada ya Rusia haina masharti? Ni kwa vile Rusia kesho inaandaa mkutano wa kilele na viongozi wa Afrika huko huko Rusia. Walijibu, anza naye huyu, Jonas Joni anasema Uh, hatujawahi kuona Mrusia ambaye anatoa misaada. Mwengine anaitwa uh, George Samiki anasema Marekani. huyu anasema, huyu anaitwa Sadiki Dihomba anasema hajaona msaada wowote. Haya msikilizaji, ndiyo tunakamilisha VOA Express kutoka hapa Washington DC. Nimeshirikiana na Patrick Nduima na msimamizi alikuwa ni Aida Isa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kuwa nasi.