Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riyami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Oktoba 23 mwaka 2019. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mkutano wa Rusia na mataifa ya Afrika unaanza leo. Rusia tayari imeahidi misaada kwa Afrika bila masharti. Inawezekana nafikiri labda masharti yatakuwepo tu, isipokuwa labda yatakuwa nafuu kuliko yale ambayo yapo sasa kati ya nchi za Afrika na China au nchi za Afrika na nchi nyingine ambazo zimekuwa zikitoa mikopo na misaada kwa nchi hizi za Afrika na katika ripoti nyingine, mifarakano inaendelea katika chama cha siasa cha FGCA huko Bukavu, DRC, toka uchaguzi wa seneti ufanyike. Kwa nini? Ni watu aukia kutugombanisha tu kumungini yetu porke batuharibishie vitu vyenye tukwa. Tushapata hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riyami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Uturuki inasema kuna haja ya kuanzisha operesheni za kijeshi ya Wakurdi wa Siria ikisema Marekani imesema Wakurdi wameshajiondoa kaskazini mwa Siria kwenye mpaka na, na operesheni hiyo imekamilika. Uturuki ilitoa tangazo hilo saa kadhaa baada ya sitisho la mapigano la siku tano, ambalo lilimaliza uvamizi wa kijeshi wa Uturuki katika kile ambacho kilikuwa ni eneo salama la Wakurdi kaskazini mwa Siria. Afisa wa kikurdi amesema awali kuwa wapiganaji walikuwa wameondoka katika eneo la mpakani. Afisa mwandamizi wa Marekani amesema kwamba mkuu wa kundi la wakurdi la Syrian Democratic Forces Mazlum Abdi amemweleza makamu rais Pence kwamba wapiganaji wote wa kikurdi wameondoka huko. Afisa mwandamizi wa Marekani amesema Washington inafanya kazi na Uturuki kuona kuwa sitisho la mapigano linakuwa ni la kudumu. Uturuki ilianzisha mashambulizi wakati rais Donald Trump alipoamuru karibu wanajeshi wote wa Marekani kuondoka kaskazini mwa Siria wiki mbili zilizopita. Mwanadiplomasia wa juu nchini Ukraine amewaeleza wabunge jana Jumanne kwamba aliambiwa na White House kuwa msaada wa kijeshi kwa Ukraine unawezekana kama wakiahidi kuwachunguza wa Demokrat na kina Biden. Kaimu balozi wa Marekani William Taylor katika ushuhuda wake wa faragha kuhusu uchunguzi wa kumshtaki kumwondoa madarakani, Trump moja kwa moja unakinzana na maelezo ya rais kwamba kulikuwa hakuna quid pro quo kwa Ukraine. Taylor alirejea kuelezea imani yake kwamba ilikuwa ni uenda wazimu kufanya msaada wa kijeshi unaohitajika sana kwa Ukraine kuwa ni kigezo kwa Kiev kuahidi kumchunguza kwa rushwa mgombea urais Joe Biden na chama cha Democratic. Taylor amesema katika taarifa yake ya ufunguzi kwamba alikuwa na mawasiliano ya simu na balozi wa Marekani katika EU na mfadhili wa kampeni ya Trump Gordon Sondland, ambao walitoa ushahidi wiki iliyopita. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba watu kadhaa wamefariki dunia Jumanne katika mapambano baina ya vikosi vya usalama vya Burundi na kundi la waasi lenye makao makuu yake nchi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, kwa mujibu wa polisi na waasi. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kundi la waasi la Burundi la Red Tabara, ambalo linafanya shughuli zake kutokea DRC na ambalo serikali na wanadiplomasia wanaamini linaongozwa na mpinzani mkosoaji sana Alexis Sinduhije, limeeleza kuwa mapambano yalitokea wakati wa uvamizi wa himaya ya Burundi. Polisi wamesema wameua wahalifu kumi na wanne huku waasi wakidai kuwa limewaua maafisa kadhaa. Wizara ya ulinzi ya Burundi hapo jana iliandika ujumbe wa Twitter kwamba imelivunja kundi la wahalifu wenye silaha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wahalifu 14 waliuawa na bunduki 11 zimekamatwa. Wizara haikuweka wazi kama kuna polisi waliuawa, huku wakazi na vyanzo kutoka mamlaka za eneo vilisema kwamba watu kadhaa wameuawa. Akiongea kwa masharti ya kutotajwa, kiongozi wa ngazi ya juu wa kundi la Red Tabara amepinga taarifa za polisi na kusema ni uongo mtupu. Alisema walipofanya shambulizi la kushtukiza waliua dazeni ya polisi na kwa upande wao wamepoteza mpiganaji mmoja na mwingine kukamatwa. Kwa mujibu wa mashuhuda, wanasema waasi hao waliwasili Burundi majira ya saa kumi alfajiri. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema lina ushahidi wa uhalifu wa vita uliotendwa na pande zote zinazozozana kuwania udhibiti wa mji mkuu wa Libya, Tripoli. Katika ripoti iliyotolewa Jumanne, kundi hilo lenye makao yake nchini Uingereza limesema wapiganaji wamewaua na kuwakata viungo raia wengi kwa kufanya mashambulizi holela na kutumia silaha za vilipuzi katika maeneo ya mijini yenye watu wengi raia wengi wameuawa na kujeruhiwa huku pande zote zikitumia silaha kali kutoka enzi ya Gadafi, kuanzia roketi mpaka makombora ya kisasa katika mashambulizi ambayo huenda akaonekana ni uhalifu wa vita, amesema Brian Castner, mshauri mwandamizi wa mizozo kuhusu silaha na operesheni za kijeshi katika Amnesty International. Amnesty inasema imefanya uchunguzi wa kwanza wa kina kote katika mstari wa mbele tangu mapigano ya zuke mjini Tripoli hapo April 4 Wachunguzi walitembelea maeneo thelathini na tatu ya angani na ardhini ndani na kuzunguka Tripoli na kuwahoji mashahidi, wafanyakazi wa afya, maafisa wa eneo pamoja na wanamgambo. Ufaransa iko tayari kuipa siku chache zaidi Uingereza ili kufanikisha upigaji kura kwa ajili ya Brexit, lakini imefuta uwezekano wa muda mrefu zaidi ya hapo, chanzo cha kidiplomasia kimesema jana Jumanne. Mapema jana bunge la Uingereza lilikataa pendekezo lililopo mezani la waziri mkuu Boris Johnson kupitisha sheria ya Brexit na kufanya uidhinishaji wa makubaliano kufikiwa ifikapo tarehe ya mwisho ya e, Oktoba 31 kuwa ni jambo ambalo huenda lisiwezekane. Tutaona mwishoni mwa wiki iwapo ni nyongeza ya muda wa siku chache ni muhimu kukamilisha taratibu za kibunge, chanzo cha kidiplomasia kimesema. Lakini mbali na hali hii, nyongeza ya muda ni kuchelewesha utaratibu au kufanya majadiliano tena, na hilo halikubaliki hata kidogo. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zetu, hivi sasa ni kwamba mkutano wa Rusia na viongozi wa mataifa ya Afrika unaanza leo, ambapo mkutano huo unaelezwa kuleta ushirikiano baina ya Rusia na mataifa ya Afrika, ikiwa ni tayari Rusia imeshatangaza kushirikiana na mataifa ya Afrika bila ya kuweka masharti. Mwenzangu BMJ Muridhi alizungumza na Profesa Chacha Nyegoti, mchambuzi wa masuala ya uhusiano wa kimataifa na kwanza akamuuliza kwa nini Russia inachukua hatua hii ya kukutana na mataifa ya Afrika. Nafikiri uongozi wa Russia umegundua kwamba, kwanza, zamani ulikuwa una marafiki wengi hapa Afrika wakati wa kupigania ukombozi wa nchi zilizokuwa zimetawaliwa na wakoloni wa Ulaya, na walisaidia sana, walisaidia baadhi ya hizo nchi kupigana ili kupata uhuru, lakini baadaye ni kama uh, walishindwa kuendeleza urafiki na ukuruba wao na nchi mbalimbali za Afrika, na hali ambayo inawaruhusu sasa kurudi na kuwa na hamasa ya kutaka kushirikiana na nchi za Afrika zaidi zaidi. Nafikiri inashinikizwa na uh, tamaa ya kufanya biashara na nchi za Afrika. Rais wa rasia Vladimir uh, Putin amesema kwamba rasia inaingia katika mchakato huu uh, bila masharti yoyote. Uh, inawezekanaje kuingia katika mipango kama hii bila masharti yoyote? Nafikiri ya labda masharti yatakuwepo tu, isipokuwa labda yatakuwa nafuu kuliko yale ambayo yapo sasa kati ya nchi za Afrika na China au nchi za Afrika na nchi nyingine ambazo zimekuwa zikitoa mikopo na misaada kwa nchi hizi za Afrika, lakini sidhani kwamba Urusi ina nguvu au uchumi wa Urusi una na nguvu kubwa kiasi hicho kwamba inaweza kutoa misaada kwa nchi za Afrika pasipo masharti yoyote. Je, unaona kama Rasia uh, imepata pahali palipo uh, na upenyo ambapo inataka kuingilia. Tangu zamani Warusi wamekuwa ni kwamba wanashirikiana na nchi za Afrika bila kuwashurutisha. Walikuwa wanajua tu kwamba kwa sababu walisaidia nchi za Afrika kupata uhuru, basi nchi kwa mfano kama Angola na, na, na, na nyinginezo na Mozambiki zamani zilikuwa ni marafiki sana wa, wa, wa Urusi, kwa sababu walikuwa hawana njia au hawana namna yoyote. Lakini nafikiri pia Urusi inaweza kuwa inasema sisi hatutakuwa na masharti magumu, mradi tu msituchokoze na mweze kukubali kwamba tunaweza kuwauzia silaha na nyinyi mtuuzie mafuta au mtuuzie gesi na mtuuzie malighafi zile ambazo zinapatikana katika bara la Afrika, ambazo sisi au chumi zetu za Urusi zingependa kutumia. Je, hii kuingia katika mchakato huu sasa kwa Rasia ina maana gani kwa Marekani, kwa mfano? Nafikiri Marekani hasa katika huu utawala wa Trump na Marekani tunawaombea labda wasirudishe Trump. Kwa sababu kama watamrudisha miaka mingine mine itakuwa ni kwamba wanapoteza kabisa soko za Afrika, watakuwa wanapoteza mahusiano yao mazuri yaliyokuwepo yaliyokuwa yamejengwa kwa muda wa miaka mingi sana, kwa sababu hata nchi ya Marekani ilionekana kwamba ilikuwa inatoa misaada mingi katika nchi za Afrika hapo awali, lakini kwa sasa hivi kiburi cha Trump hakielekei kwamba anaweza kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana, akiwaona viongozi wa Afrika kama ni viongozi. Nafikiri mara nyingi huwa ana dharau na kebehi, na kebehi zake zinasikika na zinaonekana bayana kwamba miradi mbalimbali mbali ya maendeleo iliyokuwa inatoka Amerika kuja katika bara la Afrika sasa haipo na mahusiano ya kiuchumi yameendelea kufifia. Naam, basi huyo ni Profesa Chacha Nyaigoti akizungumza na VOA kutokea Nairobi. Mnaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na pia tunawakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com, na redio shirika Sango Malamu Bunyaituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Viongozi kumi na mbili wa upinzani na kiraia nchini Guinea wamekutwa na hatia na kuhukumiwa kifungo jana Jumanne kwa kuandaa upinzani dhidi ya uwezekano wa mabadiliko ya katiba ambayo huenda akamruhusu rais Alpha Conde kuwania awamu ya tatu ya uongozi. Abdurrahman Sano, waziri wa zamani na mwandaji wa maandamano ya wiki iliyopita, ambaye alipelekea vifo vya watu tisa, alihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kuchochea utovu wa nidhamu, jaji amesema katika kesi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watu wengine kumi na moja, wanachama wa National Front for the Defence of the Constitution, ushirika wa wanasiasa na wanaharakati ambao walipinga mabadiliko ya katiba, walihukumiwa vifungo pia. Wote upande wa utetezi na upande wa mashtaka, ambao ulitaka vifungo vya miaka mitano, kwa kila mmoja, wamesema wanapanga kukata rufaa. Ghasi ambaye na maandamano yamezuka kote nchini Chile jana Jumanne, kwa siku ya tano mfululizo, na kuichochea serikali kuongeza muda wa kutotoka nje katika sehemu zaidi ya nusu za nchi. Mapambano kati ya waandamanaji na maafisa wa polisi yamesababisha vifo vya watu kumi na tano, serikali huko Santiago imesema jana. Maandamano yalianza wiki iliyopita kutokana na ongezeko la asli mia nne la nauli za treni za umma huko Santiago na kusambaa kote nchini na kuchochea ghadhabu kutoka kwa raia wa kawaida wa Chile ambao wanahisi wameachwa kando katika utajiri wa taifa hilo la Latin America. Waandamanaji wamechoma vituo vya treni, mabasi na mabenki. Biashara zimeharibiwa na kulikwepo na wizi wa ngawira na mali kuharibiwa, huku waandamanaji wakitaka kujiuzulu kwa rais mconservative Sebastian Pinera. Jumatatu jioni serikali ilifuta pendekezo la kupandisha nauli na Pinera alisema alikuwa tayari kukutana na makundi tofauti na kujadili njia za kumaliza ghasia. Juhudi za Pinera zimekataliwa na upinzani mara tu baada ya kutoa matamshi yake na maandamano yakaanza tena. Katika jimbo la Kivu Kusini kuna ripoti kutokea mtafaruku kati ya wanachama wa chama cha FDCA kilichogawanyika mara mbili baada ya uchaguzi wa kiongozi wa baraza la senati nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Chama hicho kilijigawa mara mbili tangu pale kiongozi wa FDCA Modet Sebahati Lukwebo alipopinga hatua ya rais wa zamani Joseph Kabila ya kumtaja Alexis Tambwe Mwamba kuwa kiongozi wa baraza la Seneti. Tangu hapo, mitafaruku imekuwa ikiripotiwa mara kwa mara. Ili kuepuka maafa zaidi, gavana wa jimbo la Kivu Kusini Teo Ngwabije ametoa tahadhari kwa wanachama hao na kutishia kuwafungulia mashtaka. Mwanahabari wetu Mitima De La Chance anaeleza zaidi kutoka Bukavu. Mitafaruku hiyo ya mara kwa mara eneo hili inasababishwa na hali ya kuwa kiongozi wa chama cha AFDCA Modeste Bahati Lukwebo ni mzaliwa wa Kivu Kusini. Kwa hivyo, baadhi ya wafuasi wake hawajakubali uwepo wa tawi lingine linalojiita pia kuwa muungano wa AFDCA chini ya uongozi wake Bi Nene Nkulu na linalodai kuwa miongoni mwa vyama vya muungano wa FCC tiifu kwake rais wa zamani Joseph Kabila na kuendelea kutumia alama na vitambulisho vyote vya AFDCA ijapokuwa kumepita miezi mingi tangu Lukwebo alitangaza kwamba muungano wake wa kisiasa AFDCA hautegemei tena muungano wa FCC. Alan Shukuru ni miongoni mwa viongozi wa AFDCA tawi la Nene Nkulu mjini Bukavu anatoa malalamiko kuhusu ghasia walizotendewa tangu pale waliposubutu kujieleza au pia tangu pale walipojaribu kusimika ofisi yao mjini Bukavu. Mambo Bukavu, mambo enye akupata kwenye sheria hawezi ipata kwa kingufu, na waomba waache kutumikisha wabandia, waache kutumikisha nguvu, waache kutumikisha ujeuri, tunaromba waheshimu sheria za nchi. Katibu nchini wa muungano wa FDCA upande wa Lukwebo, Philip Unji, anatupilia mbali shutuma hizo na kusisitiza kwamba wanaojaribu kugawanya muungano wao huo wa kisiasa hawatafaulu. Watu wanaonyesha kwamba idara ya nchi kama wanapenda AFDC aliye na hawezi itika hata siku moja mtu fulani aje alete uchafu katika regrupma hiyo. Watu wote ambao wanapenda kufanya siasa wafanye vanya vyao, kama vile kamera amefanya. Ni hivyo nchi inatembea, ni hivyo demokrasia inatembea, inavyoonekana katika mkoa wa Kivu Kusini tangu muda kitambo kuna wanachama wanaotoka upande huu na kujipanga upande mwingine na kadhalika. Huyu ni Xavier Katwanyi anayishuhudia kuwa aliwahi kuahidiwa kuwa kiongozi wa tawi la nene nkulu mjini Bukavu kabla ya kurudi mara tena kwa Lukwebo. nimekusudia kurudi dabor piske kwanya ni kunyumba, sababu osi kule kwetulienda hakuna maisha, ni watu haukia kutugombanisha tu kumungini yetu purke batuharibishie vitu vyenye tukwa tushapata, kutokana na mivutano hiyo yote. Gavana wa Kivu Kusini Teu Ngwabije Kasi ameitaka polisi ishughulikie ghasia zote zinazoendeshwa sababu, mtafaruku huo kati ya miungano hiyo miwili yenye kufanana ya kisiasa mara kwa mara imefanyika hadharani na hata kusababisha watu wengi kuumia vikali. Katika tangazo moja, gavana Ngwabije ameonya vyombo vya sheria kutosita kuwashughulikia wale wote wanaojaribu kuleta vurugu la kisiasa na hivyo pia kuvuruga usalama wa wakazi katika mkoa wa Kivu Kusini. Kumbuka kwamba uhasama huu kati ya pande hizi mbili umefikishwa mbele ya vyombo vya sheria mjini Kinshasa, huku Bahati Lukwebo akiwa anatishia kuelekea vyombo vya sheria vya kimataifa. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Huko Kayole, eneo la makazi duni katika mji mkuu wa Kenya Nairobi, vijana wadogo na wasichana wanakutana angalau mara mbili kwa wiki katika mazoezi ya kujifunza michezo ya kupigana. Baadhi yao zamani walikuwa wakijihusisha na uhalifu, lakini wamejipatia kitu cha kujifunza katika muda wao wa mapumziko, mchezo wa Muay Thai, mchezo wa kupigana ambao asili yake ni kutoka nchini Thailand, mchezo huo unaowapatia fursa mpya na kuwapa mwelekeo mpya wa kimaisha na kuwaweka kando na uhalifu. Idi Ligongo anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Rael Ombur kutoka Nairobi One. Ukumbi wa Kayole katika eneo la Eastland jijini Nairobi kwa kawaida hutumika kwa ajili ya mikutano na mikusanyiko mingine ya wakazi wa eneo hilo, lakini siku za mwishoni mwa juma ukumbi huo umegeuka kuwa sehemu ya kufanyia mazoezi kwa dazeni ya vijana. Wengi wao kama vile Gabriel Aroka wanajaribu kubadilisha maisha yao. Anasema kama isingekuwa mchezo huu, sijui ningekuwa wapi hivi sasa. Inawezekana ningekuwa nimekufa. Nilikuwa natembea na marafiki wabaya. Mchezo huu unachukua muda wangu mwingi, kwa hiyo sipati fursa ya kutumia muda mwingi na marafiki zangu, na muda mwingi umekuwa muhimu kuliko kukaa tu nje. Aroka anazungumzia mchezo wa Muay Thai. Mchezo wa kupigana ambao wasili yake ni nchini Thailand unaotumia njia za kupigana kwa kusimama na mbinu nyingine za kumshinda mpinzani wako. Wengi wa waliojiingiza katika mchezo huu walikuwa wakishiriki katika harakati za kihalifu, kwa mujibu wa mkufunzi wao Gilbert Miruka. Mugging, snatching, anasema pengine sasa wangekuwa wanavuta gundi, baadhi yao wangekuwa wanavuta bangi, baadhi ya mambo mabaya kama vile kukaba na kuiba. Unapoanika nguo zako, baadhi yao wanaweza kuzichukua na kwenda kuziuza ili wajipatie fedha. Miruka amejifunza mwaitai kwa muda wa miaka 18 na baadhi kama vile Aroka aliendelea mpaka kufikia kushinda mashindano ya kimataifa. Mwaka huu Aroka alikuwa bingwa wa Afrika Mashariki katika uzito wa kati chini ya shirikisho la kimataifa la mchezo wa mwaitai. Anasema, ninaweza kusema kwamba mimi nina ushawishi kwa vijana wengine wa Kayole. Ina maana kubwa kwa sababu ninaamini kuwa naweza kufanya mabadiliko vipi kuhusu wengine, na kwa sababu nina watu wanaonifuata wakiniuliza na kutaka kufahamu lini nitapigana tena, najisikia vizuri na fahari. Kayole inachukuliwa kuwa moja ya maeneo hatari jijini Nairobi. Ukosefu wa ajira, harakati za uhalifu na mauaji ya polisi kwa risasi yamekithiri. Mkufunzi Miruka anasema uhalifu na ghasia unaweza kupunguzwa endapo serikali itasaidia wachezaji wa mchezo wa Muay Thai kusafiri kwenda Thailand kwa mafunzo zaidi na mashindano. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Leo katika vijana tunatupia jicho ujasiriamali miongoni mwa vijana ambao walipata fursa ya kushindana kuona ni nani ni mjasiriamali bora katika mashindano yaliyokuwa chini ya taasisi ya Star QT ya Afrika Kusini, ambayo ilichagua washiriki kutoka mataifa mbalimbali mmoja mbali, wao ni Jessica Mshama kutoka Tanzania, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Joyfood akiwa ni mkulima wa karanga, alizeti na asali mbali ya kufanya biashara vilevile ya mkate na keki. Alikuwa mmoja wa walioteuliwa kuwania tuzo hizo ya ujasiriamali bora kwa vijana. Mwenzangu Sande Shomari alizungumza na Jessica, ambaye pia ni mwanamuziki wa kundi la Injili la J Sisters, na anaelezea jinsi alivyoanza biashara wakati akiwa bado ni mwanafunzi, biashara ambayo imeanzia ndani ya familia. Kila kitu unachotaka kufanya lazima la lazima uwe kwanza na, na uh, plan. When I was in school, nilikuwa ni nilikuwa ninawaza mbali kwamba kwa vile kwa vitu vichache ambazo vipo already katika familia yetu nilivikuta kwa udogo wake, jinsi gani inaweza kuongeza thamani ili vikue zaidi kwa hiyo kuna nyenzo mbalimbali ambazo zimeniwezesha mimi kufika hapa na kupata mafanikio haya. Kwa mfano kuna mikopo ambayo unaweza kutoa ku, ina, inaweza ilinisaidia kupata pale benki ya benki za hapa Tanzania, kama NMB ilisaidia sana, kwa sababu niliwaconvince kwamba hii biashara inaweza kuzaa. Niliwaconvince vipi? ni ku zile records za nyendo za biashara inavyoenda kwamba, uh, tunaingiza mbali na na kuuliza nina security gani, kwa sababu mimi bado ni kijana, sina security, sina security, sina kubwa, but ile thamani ya biashara ndio iliyoniwezesha kupata mimi mkopo na kuaminisha kwamba biashara inaweza kuzaa na kufanya vitu vikubwa ndani yake. Kama ukiangalia sasa hivi kwenye mtandao wa Instagram, kuna kitu kinaitwa sponsored ad, ambao unaweza kulipia dola moja mpaka dola tano kwa siku, na ukachagua target market yako, unataka vitu vyako ambavyo unaviuza viwafikie watu gani. Kwangu mimi nilifanya hivyo na nikaona matunda yao, matunda yake kwamba bidhaa zangu nilikuwa naziweka kwenye mtandao, naelekeza wapi duka liko wapi. Kwa hiyo baada ya miaka miwili, baada ya miaka mitatu, sasa hivi ni mwaka wa nne naendesha hii biashara, naona manufaa ya kufanya hivyo. Unaweza kusema kwamba unaona manufaa ya hiyo biashara, mm -hmm. pengine unaweza ukawaambia wale ambao wanakutana yeah. na changamoto kama hizo, kuweza mm -hmm. kufanikisha biashara, kuweza kuendelea na masomo, kuendelea na kazi, wakati bado ni vijana wadogo. Weo well, changamoto nazi, nazokumbana nazo, cha kwanza ni ile unajua kwamba sisi vijana, watu wengi wanadhani kwamba vijana sisi we are not determined, we are not focused, kwamba sisi tunatamana vitu vingi sana. Lakini tukiweza kuielimisha jamii, sio tu kwa maneno, lakini kwa vitendo, kwamba tunaweza kusimamia jambo, na likawa inakupa more confidence na inawapa hata more confidence watu kukwamini. Lakini mwanzoni ilikuwa ngumu sana, lakini baada ya watu kuona, ah, kweli amefanya, ametumia mbinu hii hii na hii, na sasa hivi biashara imekua kama duka letu tulianza tu kama supermarket ya kawaida, lakini sasa hivi ina bakery yake, ina hiyo miradi mitano ndani yake. Ni msimamo tu ukijiwekea na kuonyesha kwamba ni vitu halisi na vinatendeka. Nini ambacho mnaangaliwa hasa mnapokwenda kwenye uteuzi huu mpaka kuweza kushinda nafasi ya, ya ya kupata hasa tuzo yenyewe? Wafanya biashara wanaangalia zaidi ni ule ubunifu ulioweka katika biashara yako, inaweza kuwa ndogo lakini kitu gani cha ziada umekiongezea thamani katika hiyo hiyo biashara yako? Ndio so, muhimu sana ambacho wanaangalia. Na mbali na hivyo, jinsi gani biashara yako imeweza ku-impact hata jamii na kuzunguka, mambo gani umeyafanya ambayo yameimpact directly jamii, sio tu kuangalia pesa mtu anapata shilingi ngapi, lakini kitu gani na mwingine anaweza kubenefit apart from pesa. Na umesema una biashara zaidi ya moja lakini pia katika masuala ya kutengeneza asali kunahitajika vitu vingi sana vya kiufundi, mashine, wafanyakazi na na vinginevyo vingi. Sasa sijui Jessica, je, peke yako unapambana nazo vipi? Ndiyo. Changamoto hizo na kupata yote hayo yakaenda bila matatizo yoyote, nini kinachokusukuma kila siku kufanikisha yote hayo? Mimi kama navyoamini kwamba hakuna kitu ambacho kizuri kinatokea tu gasa, lakini ukisimama na kuwa na kuwa ukiplan kila kitu kwamba mifumo labda hii wiki ni unasimamia unasimamia biashara fulani na wiki ijayo labda utakuwa ukienda shambani. Kwa hiyo ni kila kitu ni mipango na, kupangili, na, na, na, na kupangilia vizuri kila hitaji kwa wakati wake, maana kila jambo linakuwa lina wakati wake na kuepusha changamoto ambazo zinatokea ni lazima uwe na, na mkakati mkakati wa mwaka mikakati hata na miaka miwili, kama sahizi tuna mikakati hata miaka mitatu nam. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya asubuhi ya leo, tumwalike tena Hadija Riyami kwa ajili ya kutusomea muhtasari wa habari. Uturuki inasema hakuna haja ya kuanzisha operesheni za kijeshi za wakurdi wa Siria, ikisema Marekani imesema kuwa wakurdi wote wamejiondoa kutoka kaskazini mwa Siria kwenye mpaka na shughuli hiyo imekamilika. Mwana diplomasia wa juu nchini Ukraine amewaeleza wabunge jana Jumanne kwamba aliambiwa na White House kwa msaada wa kijeshi wa Ukraine unawezekana kama wakiahidi kuwachunguza wa demokrat na kina Biden. Kundi la kutetea haki la Amnesty International linasema lina ushahidi wa uhalifu wa vita uliotendwa na pande zote zinazozozana kwa nia udhibiti wa mji mkuu wa Libya, Tripoli. Katika ripoti iliyotolewa Jumanne, kundi hilo lenye makao yake nchini Uingereza limesema wapiganaji wameua na kuwakata viungo raia wengi, kwa kufanya mashambulizi holela na kutumia silaha za vilipuzi katika maeneo ya mijini yenye watu wengi. Ufaransa imesema iko tayari kuipa siku chache zaidi Uingereza ili kufanikisha upigaji kura kwa ajili ya Brexit lakini imefuta uwezekano wa muda mrefu zaidi ya hapo, chanzo cha kidiplomasia kimesema jana Jumanne. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote uliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Abu Solomon, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riyami, Tunasema kwaherini na asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.