Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo Tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje Marekani Mike Pompeo amesema jana kwamba Marekani imeweka vikwazo kwa waziri wa ulinzi wa Zimbabwe Owen Ncube juu ya kile inachosema taarifa za kuaminika za kuhusika kwake katika ukiukaji mbaya wa haki za binadamu nchini humo. Pompeo alisema katika taarifa kwamba Washington ilikuwa na matatizo na serikali ya Zimbabwe kutokana na hatua ya nchi hiyo kutumia mamlaka yake kuweka vikwazo dhidi ya waandamanaji, viongozi wa upinzani na viongozi wa vyama vya wafanyakazi. Miaka miwili baada ya marehemu Robert Mugabe, mtawala wa muda mrefu nchini humo, kuondolewa madarakani na jeshi na hatimaye rais Emerson Mnangagwa kushikilia madaraka, watu bado wanataabika na ongezeko la mara tatu la bei ya bidhaa pamoja na kushuka kwa thamani ya sarafu ya nchi na upungufu wa bidhaa za msingi kama vile mafuta ya gari. Mwezi uliopita madaktari waliandamana baada ya kupotea Peter Magombei, ambaye ni kiongozi wa chama cha wafanyakazi na mmoja wa waandamanaji wa waandaaji juhudi za kudai nyongeza mishahara kwa wafanyakazi wa serikali. Mkube alisema wakati huo kesi ya Magombei ilikuwa ikishughulikiwa kama mtu aliyetoweka na sio aliyetekwa, tofauti na shutuma zinazotolewa na wafanyakazi wenzake. China bado haijathibitisha lolote kuhusiana na tukio la miili ya wahamiaji 39 iliyogundulika kwenye kontena siku ya Jumatano huko kusini mashariki ya Uingereza, ambapo polisi wa Uingereza wanasema ni moja ya tukio baya la kesi za usafirishaji haramu wa binadamu. Awali polisi walisema wahamiaji hao walikuwa raia wa China, lakini jana Ijumaa walisema tukio hilo linaendelea kufanyiwa uchunguzi hata hivyo polisi wa uingereza wamewakamata washukiwa wanne akiwemo dereva wa lori lililobeba kontena hilo katika kuhusika na kesi hiyo wakati huo familia kutoka vietnam zimejitokeza zikisema wanahofu wapendwa wao huenda wakawa moja ya waathirika kwenye tukio hilo familia moja inaonekana kupokea ujumbe wa maandishi kutoka kwa mwanamke mmoja mwenye miaka 26 wakati alipokuwa hatarini kupoteza maisha yake. Polisi wa Iraq na vyanzo vya kuaminika vya hospitali nchini humo wamesema watu wawili waliuawa huko kusini mwa Iraq na 26 walijeruhiwa mjini Baghdad leo Jumamosi, wakati waandamanaji na vikosi vya usalama walipopambana katika maandamano dhidi ya serikali ya Waziri Mkuu Adel Abdul Mahdi. Fujo hizo zilifuatia siku moja ya maandamano yenye ghasia ambapo takriban watu hamsini na wawili waliuawa nchini humo jana Ijumaa. Waandamanaji wawili waliuawa na kumi na saba walijeruhiwa huko kusini mwa mji wa Nasiria nchini Iraq, polisi walisema. Kundi la waandamanaji walisimama kutoka kwa maelfu ya watu waliokusanyika huko katikati ya Nasiria kushambulia nyumba ya ofisa mmoja kwenye eneo hilo. Polisi walisema walinzi walifyatua risasi kwa waandamanaji baada ya kuchoma moto jengo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mashahidi nchini Ethiopia wamesema leo mashambulizi yaliyofanywa na vijana wanaume kutoka kundi la kabila la Oromo dhidi ya watu kutoka makundi ya makabila mengine. Kulikuwa na mapambano katika miji kadhaa huko Oromia, jimbo lenye watu wengi nchini Ethiopia likielezea kiini cha ghasia za kikabila ambazo Umoja wa Mataifa unasema ghasia hizo tayari zimewakosesha makazi ndani ya nchi zaidi ya watu milioni mbili. Ethiopia imeshuhudia mapigano mengi wakati wa maandamano ya wiki hii, baada ya mwanaharakati Jawar Mohamed aliposema kwamba polisi walivamia nyumba yake huko Addis Ababa na walijaribu kuchukua taarifa zaidi za kina za usalama wa serikali wafuasi wake haraka waliingia mitaani siku ya Jumatano na Alhamis kupinga kitendo hicho alichofanyiwa mwanaharakati huyo. Umati wa vijana wanaume kutoka kabila lake la Oromo haraka walielekeza hasira zao dhidi ya waziri mkuu Abi Ahmed ambaye pia ni moromo Mo wakisema kwamba aliwasaliti kutokana na kitendo alichofanyiwa Jawar. Na rais wa Uturuki Tayyip Erdogan Amesema leo Jumamosi kwamba Uturuki itawaondoa wanamgambo wa kikurdi wa YPG kutoka eneo lake la mpaka na Uturuki lililopo kaskazini mashariki mwa Siria kama Russia haitatekeleza matakwa yake chini ya makubaliano ya pamoja yaliyoidhinishwa wiki hii. Mwisho wa habari za dunia. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Sasa tunaingia katika mjadala wetu, ambapo leo tunazungumzia kuhusu umri sahihi kwa mtoto wa kike kufunga ndoa. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limesema katika ripoti yake ya mwaka huu kwamba ulimwenguni kote takriban watoto milioni 12 watafunga ndoa kabla ya umri wa miaka 18. Takwimu za UNICEF zaonyesha asilimia 18 miongoni mwa hao milioni 12 watakuwa wavulana na karibu asilimia 82 watakuwa wasichana kulingana na UNICEF, ndoa za utotoni zinafanyika zaidi katika nchi ambazo hazijaendelea kiuchumi. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linahisi kwamba ndoa za utotoni zinakiuka haki za mtoto. Na nchini Tanzania mvutano wa kisheria wa miaka mitatu kati ya serikali na asasi zinazotetea haki za watoto umemalizika Jumatano wiki hii baada ya mahakama ya rufaa ya nchi hiyo kuamuru kwamba ndoa ya chini ya miaka kumi na nane ni kinyume na sheria. Uamuzi wa mahakama hiyo umekamilisha safari ndefu ya watetezi wa haki za binadamu ambao walikuwa wakipinga baadhi ya vipengele vya sheria ya ndoa ya mwaka 1971 wakidai kwamba vinamkandamiza mtoto wa kike. Tukumbushe kwamba sheria hiyo ya mwaka 1971 ilikuwa inamruhusu mtoto wa kike wa miaka 15 kufunga ndoa na yule wa kiume wa miaka kumi na nne kufunga ndoa iwapo watapata ridhaa kutoka kwa wazazi wao. Basi, ili kuchambua zaidi uh, suala hili la ndoa kwa mtoto wa kike tunao washiriki kwenye mjadala wetu wa leo. Uh, tuko naye Joyce Mkina. Huyu uh, anafuatilia zaidi maswala ya usawa wa kijinsia kutoka huko Tanzania. Joyce uh, Mkina karibu kwenye live talk. Asante sana habari za huko. Hatujambo, hatujambo. Uh, vile vile tunaye Zakia Mohamed kutoka huko Mombasa, Kenya. Uh, Zakia Mohamed yeye anafuatilia zaidi maswala ya kijamii. Zakia Mohamed, karibu nawe katika live talk. Asante sana, nashukuru. Vilevile tunaye Haruna Nhunduiga, yeye uh, ni mwalimu, ni mlezi yuko katika sekta ya elimu, uh, kwa miaka mingi sana. Vilevile vile, ni mwanadini Sheikh Haruna Ngunduwiga, uh, umekaribishwa kwenye live talk. Asante sana na watora tena salamu wa ambao tuko nao kwenye kipindi hiki. Asante sana, nasi tunakusalimu. E, basi e, tuanze naye Joyce Mkina. E, wewe unafuatilia zaidi au unatetea una, una ustawi wa, wa jinsia. E, tuelezee kipi hasa kilifanya watetezi wa haki za watoto e, kupeleka e, mashtaka mahakamani kuhusu hii sheria ambayo ilikuwa namruhusu mtoto wa kike au wa kiume ambaye hajatimiza miaka kumi na nane kufunga ndoa. Uh, hii ni kufuatia uh, unyanyasaji mkubwa ambapo watoto wa kike walikuwa wananyima fursa ya kufanya maamuzi yao binafsi katika suala zima la ndoa, lakini pia ikiwanyima fursa ya kupata elimu, kwa sababu ukiangalia umri ambao umeusoma umeusema mwenyewe miaka kumi na tano na kumi na nne kwa ridhaa ya wazazi, ni umri ambao mtoto wa kike anakuwa bado anahitaji kusoma, tena anakuwepo kwenye elimu ya msingi au ile ya sekondari, ambayo kwenye sera yetu ya elimu wote umri huo, elimu ya msingi na sekondari, hiyo ni elimu ya msingi kabisa, kama sera inavyosema, sera ya elimu ya Tanzania ya. Kwa hiyo ni umri ambao mtoto anatakiwa kupata elimu ile ya msingi, kwa hiyo nyiye yeah, mnasema kwamba uh, uamuzi wa mahakama ya rufaa uh, ilikuwa ni ushindi mkubwa kwenu. Kabisa ni ushindi mkubwa sana, ni ushindi mkubwa, kwa sababu ni mwanzo wa mtoto wa kike kupata elimu yake, lakini pia maamuzi yale ya kumfanya mtoto wa kike afunge ndoa, unajua ndoa swala, so lazima, la ndoa lina maana nyingi. Ndoa ina maana pia ya kupata mtoto. Sasa ukiangalia ni umbi ambao mtoto wa kike bado hata maungo yake hayajawa tayari kwa ajili ya kupata mtoto. Kwa hiyo, alikuwa pia inapelekea watoto wengi, mabinti wengi kupoteza maisha au kupata ugonjwa wa kisula. Kwa hiyo ni ushindi mkubwa kwa maana ya kwamba inatupa uhai sasa kwa mabinti wetu wengi ambao walikuwa wanaangamia kwa sababu ya ya, ya ya ndoa au ya sera ambayo ni kandamizi. Shukrani sana Joyce, endelea kuwepo katika laini ya simu. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi na hivi sasa ninazungumza na Haruna Mkunduwiga. mm -hmm. Karibu sana na kama ulivyosikia mada yetu ya leo. Uh, kwa upande wako wewe, ukiwa ni mlezi, mzazi, mtu unayehusika kwa karibu sana na jamii, kutoa ushauri na masuala mengine ya kijamii uamuzi huu uliotolewa katika mahakama ya Tanzania kuhusiana na ndoa za utotoni umeipokea vipi na unadhani utaangaliwa vipi na jamii uh, katika nchi yako? E, asante sana ndugu mtangazaji. Kwa kweli kwanza, ningependa kugusia jambo limoja au watu ambao wanakimbilia labda kuwaoza watoto namti watoto wadogo Kielimu, kielimu imethibiti kwamba mtoto hasa mtoto mwanamke anapokuwa amebaleghe, yaani kubaleghi ni kuwa na kati ya miaka tisa hadi kumi na miwili, anaweza akabeba mimba. Na nikichukulia dini yetu ya Uislamu wanasema, kuliko kukimbilia uzinifu au sharati, bora mtoto anapokuwa amebaleghe, kwa kweli aweze kuoa au kuolewa. Lakini pamoja na hivyo watoto wengi katika umri wa miaka kumi na minne kumi na mitano hadi kumi na nane wanakuwa kama vile huyo dada yetu ametoka kuzungumza katika shule za msingi, na katika shule za msingi watoto wanachukuliwa kama watoto wadogo sana. E, ni watoto ambao sheria kwa kweli inapaswa kukoa imewasimamia. E, na pia e, kulingana na uzito au labda majukumu ambayo wanakuwa nayo watu ambao wanakuwa wameoa, wameoana wa, E, kwa kweli mtoto wa miaka kumi na mitano, kumi na minne anakuwa bado hajafahamu nini maana ya, ya, ya, ya ujumba, anakuwa bado hajafahamu, na wengi wao unapokuwa labda wamejenga mapema wakiolewa wa mapema, mm-hmm, nakuta nyumba zinakuwa zimeachika, ndoa zao zimeachika mapema sana, na watoto kujikuta labda wanawake kujikuta eh, na mtoto mgongoni eh, anafukuzwa na mmee wake, unaachana sasa maisha yanamwea mazito zaidi mpaka e, kufikia labda kujitoa mwenyewe mwili wake, kusema hivi, kumlishiza mtoto wake. Kwa kweli mimi binafsi naunga mkono kwa kweli hiyo sheria ambayo ime huko nchini Tanzania, na pia nikichukua mfano kwa hapa kwetu nchini Burundi kwa hapa kwetu nchini Burundi, kwa kweli ni hali ya kusikitisha sana. Ukiona idadi ya raia wani hapa kwetu Burundi kwa leo tunakadiria kwamba kwenye kilomita mraba kuna watu zaidi ya mia nne thelathini, zaidi ya mia nne thelathini. Na ukiingia kwenye shule zetu, nakuta kwenye darasa moja watoto zaidi ya mia moja na hamsini, mia moja, mia mbili watoto. Yaani walimu hawezi kueta kuwafuatilia. Tuna matatizo chungu nzima, hatatuki tukipanda kidogo kwenye shule za baadha ya shule ya msingi unakuta kuna watoto wanaofika mia moja mia moja katika darasa moja. Kwa hiyo Shehe Haruna, nikuulize, hukubaliani tena na hii sheria ya kidini ya dini ya kiislamu inayosema kwamba mtoto wa kike akishabaleh afunge ndoa? Hukubaliani nayo tena? Hii ni sheria, lakini wanasema pia kwanza, Qurani iliposhuka, aliyepokea mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam aliambiwa soma Yaani, kusoma ni, ku, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kutafuta elimu. Mtu anapokuwa hana elimu ya, ya kutosha, hata ujumbe wenyewe atajua namna ya kuendeleza. Ndo tisi wanasema wasomi kwanza, na vile wanavyoolewa mamapema ndo vile wanazidi kuzaa sana, wanazidi kuzaa sana, wanajua hata mipangilio ya uzazi inavyokwenda. Unakuta mwanamama mmoja iko na watoto zaidi ya sita, wakati kwa kweli kama sisi hapa kwetu iko na hali ya maisha, ardhi yenyewe inazidi kuwa ndogo unakuta watoto wanne watano, alafu uko na ardhi sio sofika hata kilomita mraba ni vile kama baada ya miaka ishirini miaka thelathini watu watakosa tapa kuishi, tuwache kupata fursa za kulima tapa kuishi tu, watapakosa elimu na kidini. Wanasema mm -hmm, mtoto anapobare kwa kweli kuliko kukimbilia kufanya usharati aoe au aolewe, lakini tu anasema someni kwanza, mtapokuwa mepata elimu tajua eh, hata namna kuweza kuendeleza ujumba wetu. Nimesha kuelewa Shehe Haruna hundiuga usalia kwenye laini ya simu, na kabla ya kuungana naye Binzakia Mohamed, tumpokee msikilizaji ambaye ni Paskali Mbugani, karibu msikilizaji, utoe maoni yako na mchango wako. Naitwa Paskari Mbugani, niko kijiji cha Rusenda, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamuro, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Ni kweli katika jamii yetu ya kimaskini huku Afrika watoto wa kike wanaolewa na umri chini kabisa, kwa sababu umaskini wetu ndio unasababisha na elimu. Mtoto anapofikisha miaka kumi na tano, huyo ni kweli ametosha kuolewa. Wengine hasa jamii zetu A, mtoto anasoma, anaachishwa elimu, anatolewa ng'ombe mahali. Hasa katika jamii yetu huku, anatolewa ng'ombe mahali, yuko radhi mzazi kumwachisha mtoto shule ili apate mahali, kusema kwamba eti mtoto aolewe, yungali mtoto mdogo. Hapana, tunakosea. Sasa elimu inafaa itolewe kwa jamii zetu za Kiafrika. Watoto wa kike tunawadhulumu sana, wanaolewa wakiwa chini ya umri Labda, labda kama akifikia umri wa miaka kumi na nane na kuendelea asome, apate elimu, apate elimu ya maisha. Mimi mchango wangu ni huo. Paskali Mbugani, niko Karenge ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Asante sana, Paskali Mbugani. Basi tusikie eh, Zakia Mohamed kutoka kwa Mombasa anasema nini. Zakia, wewe ni mwislamu. Uh, alivyosema Shehe Haruna Hunduwiga huko Burundi, sheria ya kiislamu inamruhusu hmm. mtoto wa kike aliyekwisha baligh kufunga ndoa unakubaliana na hilo kisheria, ama ukifata vile wanavyosema mtoto wa kibalehe anaweza kuolewa, lakini hakuna paliposema lazima mm -hmm, aolewe. Anaweza mm -hmm. kuolewa, anaweza kuolewa, lakini Deo, hakuna paliposema ni lazima aolewe. Watoto wa zamani walikuwa wakibalehe kuchelewa, watoto wetu sasa wana balehe mapema sana maanake ukimwangalia mtoto wa miaka tisa ashabalehe, hana ziwa kifuani, huyo aozo aozo, enda wapi? Na ukiangalia pia upande wa Mombasa ama Kenya, kuna kuna ninino kuna kasi ama kuna utamaduni ama kuna kabila kama Mombasa, mfano Mijikenda wazamani walikuwa wakiolewa na umri wa miaka kumi na mbili Ukimwangalia mtoto wa umri wa miaka kumi na mbili miaka hile, na mtoto wa umri wa miaka kumi na mbili na sasa, si sawa. Wazamani alikuwa ashakomaa, wa sasa hajakomaa na ukiangalia wale walioolewa mapema walipata madhara mengi sana maradhi mengi sana Lakini sasa yule mtoto ameozwa miaka kumi na mbili, anazaa mtoto anabeba mtoto. Je, huyo kweli ni mama? Utamwita ni mama kweli? Kama mfano, nitatoa mfano wangu mimi mwenyewe. mm -hmm. Mama angu akiolewa alikuwa na umri wa miaka kumi na nne, na alipobeba uja uzito wangu nilikuwa mtoto mkubwa zaidi Mama uhum, alipokuwa alipofika, wakati wa kujifungua, nyonga zake zilitoka, maanake nilikuwa mtoto mkubwa sana. Maanake sasa yale ukiyafikia, mimi mpaka kesha nani, pia simanzi, mamangu aliugua mwaka mzima alikuwa kitandani, na wakati huo kulikuwa hakuna ujuzi wa kumuuguza mtu. Sasa ukichukua mtoto wa miaka kumi na nne, kama sasa, ni mateso yule. school, mtoto anatakikana we, skuli mtoto atakikana asome, aendelee. Ndo unaona Kenya walikuja wakatizama, wakaona watoto wengi wadogo wako nje, wanakuwa ni wafanyikazi wa majumbani, wanatembea barabarani wakiuza vitu, wanatembea barabarani wakifanya kila aina ya, ya anasa, ndio ikatolewa education ama elimu ya bure mm -hmm. Elimu ya bure ilipotoka, subuhana la shule ambayo ilikuwa na wanafunzi mia tatu mia nne imefikiza watoto elfu moja na ukiangalia ni watoto kati ya umri wa miaka mitano mpaka kumi na nne walikuwako majumbani. Sasa ukiangalia sheria ya mtoto kuolewa ni mtoto ambaye anaelewa ndoa ni nini, akiolewa yuenda fanya nini? Hata umri tunaosema wa miaka kumi na nane ia yeah, bado mimi kusema hivyo, kwa nini mna furaha? Nilifanya miezi miwili iliyopita na kuna nyingine mnafanya kesho mkijaliwa na Mwenyezi Mungu, wakati ya umri wa miaka kumi na nane mpaka ishirini na tano Haya basi, kuambia asilimia moja tu. Nam Zakia. Aha, naomba uishie kwanza hapo, tusiingie kipengele cha mafunzo unaoanza kuyatoa. Tutarudi tuta tena kwako, ili utuelezee kwa kina, ili kila mmoja aweze kufaidika zaidi. Hivi sasa tunamkaribisha msikilizaji Sali Bunzali Sali, ambaye anataka kutoa mchango wako, kisha tutaendelea na, na mkamiti ni kweli. Sali Bunzali, Sali niko Kahama mkoani Shinyanga hapa nchini Tanzania. E, ni kweli tunapoangalia sheria inayoruhusu mtoto kuolewa akiwa uh, amefikia umri gani? Ni kwamba ukizungumzia kwa mfano, ukizungu kama hii sheria iliyopitishwa hapa kwenye taifa langu ni sawa lakini, kipo kitu ambacho kinagonga kina katika nani katika, katika sehemu mbalimbali. Kwa mfano tunapoangalia sasa hivi hapa kuna kuna kata ambazo labda zina shule ambapo mtu anapo mtoto anapoenda kujiunga labda na elimu ya sekondari anasafiri kilomita labda ishirini kwa basikeli, lakini huku akiwa anakutana vishawishi mbalimbali. Hivyo navyo inawezekana ni changamoto zinazosababisha mtoto labda akatishwe ndoto zake, na pengine familia zetu bado zilikuwa hazijawa na mitazamo chanya kwa ajili ya kuangalia huyu mtoto afikie umri gani ili aweze, aweze ku- nani kuruhusiwa eza kama ni kuolewa kuo, nazo ni tatizo linalosababisha, ila hmm. Mimi kwa ushauri wangu, jinsi nilivyokuja kugundua, nikagundua kwamba kuwepo na mashirika ambayo yatachukua takwimu na kuona changamoto zinazomkabili mtoto wa kike yamlinde mtoto mpaka kufikia umri wa kuolewa, na pale serikali itakuwa inaajibika kwa ajili ya kusupport hilo shirika. mm -hmm. Nadhani hilo tatizo linaweza likaondolewa, na pengine na kuwa tunasaidia kukanisha mtoto zao mabinti zetuani Ni hicho tu ambacho labda kwa ushauri wangu. Asante sana, Sali Bunzali, kutoka huko Tanzania mkamiti. um, mm -hmm. ripoti hii ya UNICEF takwimu inaonyesha kwamba nchi za Afrika hasa Afrika Magharibi ndipo zinafanyika zaidi ndoa za utotoni mm. Hapa wanataja Niger vilevile vile wanataja uh, nchi kama vile uh, jamhuri ya Afrika ya kati uh, ambayo ni Afrika ya kati, lakini wanataja vilevile vile Mali na Guinea ndizo zinazoongoza bila kusahau Mauritania mm -hmm. na nchi za kiarabu Misri uh, na Moroko. Lakini uamuzi uh, wa serikali ya Tanzania Jumatano, mahakama ya Tanzania hiyo uh, Jumatano kutoa uamuzi wake huu kupinga hii kesi ya ndoa za utotoni baada ya mahakama rufaa kutupilia mbali ni tukio ambalo limepokelewa kwa hisia mseto na mm -hmm. Watanzania wenyewe na wakazi wana, waliopo nchi jirani za Tanzania mm -hmm. Lakini msikilizaji, naona muda pia unakimbia, kwani tunakamilisha dakika thelathini za kwanza sehemu ya kwanza ya Live Talk, na vilevile vile tutaendelea na Live Talk hii katika sehemu ya pili ambayo itakuwa inasikika kwa njia ya mtandao pekee kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na nilivyoangalia pale kwenye mtandao wetu wa Facebook mm -hmm, wasikilizaji kabisa wamechangia kwa wingi wingi sana mm -hmm, ikionyesha kwamba uh, mada hii inawagusa zaidi. Mfano um, nikichukua tu kidogo hapa, uh, namwona huyu anaitwa Jack wa Otia kutoka huko Malaba, Kenya, anasema nafikiri mtoto wa kike anatarajiwa kuingia katika asasi ya ndoa akiwa yuko tayari kabisa. Na Goligota Magabe, yeye anatokea Geita, anasema umri sahihi kufunga ndoa kwa mtoto wa kike ni miaka kumi na nane kuendelea, na hapo serikali haisemi lolote tena. Mkamiti, naona tunaelekea kwenye ukingo wa uh, kipindi Life Talk leo basi tuwape fursa washiriki wetu dakika moja moja eh, kuweza kutoa yale ambayo wanaona yanaweza akafanyika, ili eh, swala hili la ndoa za utotoni eh, lipatiwe ufumbuzi, sababu kama wanavyosema eh, athari ni nyingi, eh, kuna matatizo mengi ambayo umezungumzia wao wenyewe. eh, nikianza nawe, ufumbuzi, she, at, uh, ufumbuzi, Tanzania. Tanzania tayari eh, sijui Burundi eh, sheh Harun Hunduiga, nini kifanyike? nam mimi nadhani eh, ni hasa kupitia viongozi iwekwe sheria rasmi eh, kama kwapa kwetu Burundi, kwa kweli sheria ipo, na wa viongozi katika ngazi mbalimbali serikalini hawaruhusiwe kuwaoza watu kabla ya umri kuwa umekamilika, miaka kumi na minane msichana, miaka ishirini na moja mvulana. Sheria iko wazi, ni kuifuatilia kitu ambacho kinabaki. Iakua natafuta namna ya kupandisha umri msichana ule kwa miaka ishirini na miwili na mvulana ni miaka ishirini na minne au ishirini na mitano Na kitu kingine, sisi kama walezi na pia wasimamizi wa waumini wa, wa ni kuzidi kuwahamasisha watu na kuwaelimisha pia wazazi, wasione umaskini wao labda kumweza mtoto mapema ndio atakuwa ametajirika. Tujue kwamba hapa kwetu hasa Burundi unapokuwa nimeuza mtoto mwanamke gharama ambazo nazitoa zinazidi zile ambazo nadhani kumepewa kama mahari ya mtoto na mm -hmm. Kitu kingine tujue kwamba mtoto anapokuwa ameolewa mapema mm -hmm. ni sisi baada ya muda kujuta mtoto atakapokuwa amekumbana na matatizo kiujumba. Asante, eh, sana, kukweli, asante, asome, al alimike. Asante sana sana Haruna Ngunduiga, eh, Zakia Mohamed. A, mimi kitu ambacho ningesema tumeanza kuhamasisha akina mama, ndo mambo ya kuhamasisha ndo yazidi na yaanzie kuanzia chekechea. Walimu wa chekechea wafundishwe waweze kuzungumza na watoto, wakiweza kuanzia darasa la nane waanze kuhamasishwa mpaka wakifika sekondari. Akina mama vijijini wahamasishwe kabisa. Sa, Zakia Muhamed, shukran sana haya. Joyce Mkina, A, nini tufanye ili swala hili lipate ufumbuzi wa kudumu A, nina wito wangu ni kwa jamii. Naona si sahihi sana kuingia kwenye ndoa kwa vigezo vya umri. Kuna maswala ya maandalizi ya kwa maana ya kiroho kiuchumi na utayari. Shukrani sana Joyce Mkina kutoka huko Tanzania, ni kushukuru pia Zakia Muhamed kutoka Mombasa, vilevile Sheikh Harun na Kunduwiga kutoka huko Burundi. Wasikilizaji uh, wetu wote walioshiriki nao pia tunawashukuru uh, Mkamiti Kibayasi na Patrick Ndwimana, vilevile vile mwelekezi na msimamizi wa matangazo wote, tuna waageni tukiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kilichorushwa kutoka hapa studio za Washington VOA jana Ijumaa. Hivi sasa, msikilizaji, tunakusomea muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani Mike Pompeo amesema jana kwamba Marekani imeweka vikwazo kwa waziri wa ulinzi wa Zimbabwe Owen Ncube juu ya kile inachosema taarifa za kuaminika za kuhusika kwake katika ukiukaji mbaya wa haki za binadamu nchini Zimbabwe. China bado haijathibitisha lolote kuhusiana na tukio la miili ya wahamiaji 39 iliyogundulika kwenye kontena siku ya Jumatano huko kusini mashariki ya Uingereza, ambapo polisi wa Uingereza wanasema ni moja ya tukio baya la kesi za usafirishaji haramu binadamu. Awali polisi walisema wahamiaji hao walikuwa raia wa China, lakini jana Ijumaa walisema tukio hilo linaendelea kufanyiwa uchunguzi. Mwisho wa muktasari wa habari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.