kutoka studio 15 hii ni voa express voa express jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni 29 mwezi wa kumi mwaka wa 2019 jina langu Harrison Kamau, ikiwa hapa ni saa tatu na nusu za asubuhi, saa za Washington 9 nusu alasiri, afrika ya kati 1nusu jioni afrika mashariki tayari msikilizaji, nimekusha eh, jatele kama pishi la mchere, ikiwa ni siku ya Jumanne, kupa mambo moto moto kutoka hapa studio langu. Jina ni sandey shomari, na katika baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia kwenye vue express hivi leo, kwanza, habari nzuri ni kwamba gari linalotumia umeme limezinduliwa huko nchini Rwanda hivi leo. Sawa kabisa, na vilevile vile majaji kutoka mahakama ya Afrika ya haki za binadamu kwa nchi za Umoja wa Afrika au hali kadhalika mahakama za rufani eh, na wadau wa habari wote wanakutana katika jiji la Kampala eh, kuangalia kufanikisha upatikanaji wa haki za binadamu katika kutekeleza majukumu yao. Habari hiyo tutaipata kwa kirefu zaidi tukiongana naye Asiraji Mvungi akiwa kule Kampala. Hayo na mengine mengi, yakiwemo habari za dunia, mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na vilevile vile barazani. Yote ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama ilivyo ada, haitakuisha bila mziki. Kibao ndicho kila kitu ndani ya VOA Express. Basi safiri nasi kwa takriban nusu saa tukiangalia yote hayo, bila shaka bila shaka, kwa takriban nusu saa tutaangalia hayo, bila kusahau muziki na mambo mengi ambayo ya yanakujia kama ulivyosema Kamao e, katika VOA Express. Basi moja kwa moja Kamao tuelekee wapi? Huko tuelekee huko nchini Uganda, ambapo hii leo wanasema majaji kutoka e, mahakama ya Afrika ya haki za binadamu kwa nchi e, za Umoja wa Afrika, hali kadhalika majaji wa mahakama za rufaa E, wanakutana huko kuangalia kufanikisha upatikanaji wa haki za binadamu katika nchi wanachama za umoja huo. E, mwenzetu aliyeko kule ni Asiraji Mvungi na taarifa kamili, na vilevile rais wa mahakama ya Afrika amezungumza. Huyu rais anaitwa Silvian Ore na yale ambayo yamejiri. Uh, Asiraji Mvungi, tueleze yaliyozungumzwa ya muhimu. Kwanza, rais wa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu amezungumzia masuala mengi yanayohusiana na namna ambavyo Eh, waandishi wa habari na vyombo vya habari kwa ujumla wanavyoweza kutoa mchango wao kuhakikisha kwamba wananchi wa nchi hizi wanachama wa Umoja wa Afrika wanaelewa vizuri majukumu ya mahakama, lakini pia na namna ya kuelezea kazi ambazo zinafanya mahakama hii na namna ambavyo zinaweza zikawasaidia wananchi kupata haki zao, lakini pia akasisitiza umuhimu wa, wa serikali za nchi wanachama kuhakikisha kwamba zinatoa nafasi ya kutosha kwa waandishi wa habari kufanya majukumu yao bila kuwa na hofu na pia kutoa mchango mkubwa ama kuzisaidia vyombo vya habari kuweza kuelezea vizuri, eh, umuhimu wa haki za binadamu kwa wananchi na namna ambavyo chombo hiki cha mahakama kinaweza kikasaidia kuhakikisha kwamba haki za binadamu zinazingatiwa zina katika majukumu mbalimbali. Na je, washikadau wa habari nao kwa upande wao wameeleza nini? Kwa upande wa wahisani ambao eh, hapa wapo eh, shirika la maendeleo la Ujerumani GIZ wao wanasema wanafahamu umuhimu wa waandishi wa habari na vyombo vya habari katika kuhakikisha kwamba wanafikisha ujumbe, na wamekuwa wakisaidia kujenga uwezo wa kuwawezesha waandishi wa habari kufanya kazi zao kwa kupata semina na masuala mengine, na ndio maana hata sasa hivi wanaendelea kuhakikisha kwamba waandishi wa habari wanajengewa uwezo na wanapewa nafasi ya kutekeleza majukumu yao. Na vipi kuhusu changamoto za waandishi wa habari? Nazo je, zitakabiliwa vipi na hizi mahakama? Na nini wanasema kwa maelezo yao? Kwa upande wa waandishi wa habari, wao wanasema kwamba eh, bado kuna changamoto nyingi katika kupata taarifa muhimu za kuwawezesha kutekeleza majukumu yao, haswa zinazotoka kwenye vyombo vile ambavyo vinahusiana na masuala ya sheria. Lakini pia wanasema kwamba eh, kuna tatizo kubwa ambalo bado lipo la zile hukumu ambazo zinatolewa na aidha mahakama za ndani au hata mahakama hii ya Afrika ya haki za binadamu eh, hazitekelezwi kwa wakati, na zingine unakuta kwamba hazitekelezwi kabisa, swala ambalo linakatisha tamaa. Lakini pia wamekuwa wakifanya kazi kubwa ya kuibua baadhi ya mambo ambayo wakati mwingine yanatija na yanaleta tija, lakini kufikia mwisho, hakuna mwisho ambao unaoonekana, ikiwemo labda pengine kama ni adhabu zinazotolewa ama kama ni maelekezo yanayotolewa na auto, mahakama, kuzingatiwa. Kwa hiyo hilo nalo ni swala ambalo wamelisitiza kwamba ni, ni bora, eh, kuwe na ah, hukumu zinazotolewa na mahakama hizi ziweze kutekelezwa na wananchi wa waweze kuelewa kabisa kwamba kama ni hukumu imetekelezwa vipi na kama pengine ni maelekezo yametekelezwa vipi. Asante sana Asiraji Mvungi ulioko huko Kampala, Uganda. E, kwa taarifa hiyo tuendelea kufuatilia mengine zaidi yatakayojiri. Basi e, moja kwa moja kama kutoka kule Uganda e, tuelekea hadi huko nchini Tanzania. Nchini Tanzania hivi sasa basi kuna hayo Eh, nini maandalizi ya uchaguzi? Nao na kweli maandalizi ya uchaguzi wa serikali za mitaa na ule mkuu kwa nchini Tanzania. Basi leo umefanyika kumefanyika kongamano maalum kwa ajili ya kujadiliana amani na mshikamano kabla ya uchaguzi ama chaguzi hizo kufanyika. Sawa kabisa. Na George Njogopa tayari amekuwa akifuatilia swala hili yuko kwenye laini ya simu. George Njogopa, kinachosisitizwa kinachoelezwa ulichofuatilia kwenye hili kongamano muhimu ni ipi hasa? Sande, uchaguzi ambao umepangwa kufanyika Novemba ishirini na nne, huo ni uchaguzi wa serikali za mitaa, na uchaguzi mkuu mwakani, e, uta kufanyika Novemba pia. Kwa hivyo kongamano hili ambalo limewajumuisha watu wa aina mbalimbali, viongozi wa dini, wanasiasa, watendaji wa serikali, polisi, pamoja na watu wengine wenye ushawishi, ni kuona kwamba namna gani Watanzania wanaweza wakakaa sehemu moja kujadiliana yale yanayohusu kabla ya kufanyika uchaguzi wenyewe. Na kikubwa kinachojitokeza katika kongamano hili ni kusisitiza haja ya Tanzania kuendelea kulinda amani. Akizungumza kwenye kongamano hilo Sande eh, waziri mkuu mstaafu Mizengo Pinda aliusia pia namna ambavyo ni muhimu kwa Tanzania kuendelea kulinda amani na kwaasi wanasiasa kukubali matokeo kama matokeo yakionekana sio upande wao. Historia ya nchi nyingi za Afrika imeonyesha kuwa nchi nyingi zinaingia kwenye machafuko baada ya uchaguzi, hasa watu wasipokubali matokeo. Basi nipende tena kutumia jukwaa hili la leo kuwasihi watanzania wenzangu kuona kuwa amani ni kitu cha kwanza kuliko kitu kingine chochote, kama nilivyokwisha kusema hapo awali. Uchaguzi utapita lakini Tanzania itabaki. Hakuna haja ya kutanguliza hisia mahali panapohitaji kutafakari. Kila mmoja wetu awe tayari kupokea matokeo baada ya uchaguzi, tuwe tayari kukubaliana na matakwa ya Mwenyezi Mungu, kwani hakuna anayeshinda bila heri ya Mwenyezi Mungu. Basi wote tuwe tayari kumkubali na kumpokea mgombea yeyote atakayeshinda, na basi kila mtu aheshimu ushindi huo, kwani ni ushindi utokanao vilevile na kudra za Mwenyezi Mungu. George Njogopa, hayo yamezungumzwa. Kinachojiri pamoja na hayo ya kuzungumzwa, je, vipi kuhusu vyama vya siasa ambao viko hapo na wengine ambao wanashiriki uchaguzi? E, kumekuwa pia na mazungumzo ma, ma, ma, yaliyotolewa na baadhi ya viongozi kama vile waziri kuhusu maelekezo ya hawa wanaokwenda kuchukua fomu pengine kuna vyovyote ambavyo vimeonekana kama viashiria vya wasiwasi katika vyama vya siasa katika uchaguzi. Wakati wote lazima kunakuwa na kuna mazungumzo yanayohusu wasiwasi wa vyama vya siasa vyenyewe, kwa sababu wakati mwingine wakitupia lama jeshi la polisi, huenda sivyo ndivyo wakati vyama hivyo vya siasa vinavyofanya shughuli zake na hilo pia limejitokeza nineji livyo na hata wakati aliposimama kuzungumza James Mbatia, ambaye ni mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, ambaye pia ni mwenyekiti wa kituo cha demokrasia, alisisitiza haja ya kuweka mbele maslahi ya taifa na sio maslahi ya mtu binafsi au kikundi fulani. Kama alivyosisitiza hivyo, ni vyema sisi wa Tanzania tukampenda mama Tanzania zaidi kuliko maslahi ya makundi yetu mbalimbali mbali. Wakati huu tunapoenda kwenye uchaguzi sisi viongozi tujitahidi sana kutenganisha uongozi na utendaji, na kwa kuwa kuna watendaji sasa wameamua kuwa viongozi ambao wana viashiria vinaanza kuonekana vya, vya kutokutumia ndimi zao vizuri au nafasi zao vizuri, wanaifanya Tanzania hofu, inakuwepo ni ukweli ulio wazi, kwenye jamii yetu uoga hupo. Sasa namna gani ya kuondoa uoga huo ni tuwe na mijadala ya namna hii, kwamba sisi sote ni Watanzania, sisi sote tunaweza tukakaa pamoja, sisi sote tunavumiliana, huyo lake hili la yule hili. Mheshimiwa Naibu Waziri, nikiwa na wewe tunazungumza, tunajadiliana. Mheshimiwa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi, kwa kweli kabisa inaonekana kwamba ni shughuli nyingi na uh, kongamano linapoendelea li kumalizika, hali ikoje na pia Njogopa, kwenye mitandao ya kijamii kidogo kidogo naona, sijui kama kweli au vipi? Namuona, naona wengi wanamtakia rais uh, uh, siku njema kuzaliwa birthday, sijui kama alipo hilo. Umeniona, Njogopa, au vipi? Samao, kweli leo ni siku ya kuzaliwa ya rais. Na viongozi, watu wa aina mbalimbali, wamekuwa wakitumia mitandao hii ya kijamii kumtekia kila heri na fanaka wakati huu, hasa siku hii muhimu ambapo rais yuko katika kumbukizi ya kuzaliwa kwake. Hili swala liko kwa siku nzima leo, limekuwa likiendelea kujadiliwa na kuzungumzwa kwa kina kabisa. Asante sana John Jogopa. Pia sisi tunamtakia siku njema ya kuzaliwa kutoka hapa Washington DC. Sasa tupate habari za dunia. Na katika habari za dunia serikali ya Zimbabwe imepandisha bei ya mafuta ya petroli kwa asilimia kumi na mbili, ikiwa ni ongezeko la pili mwezi huu, hatua inayoongeza masaibu kwa raia wa nchi hiyo wanaokabiliwa na mfumuko wa juu wa uhali wa maisha. Gharama ya umeme ilipanda kwa asilimia mia tatu na ishirini na kusababisha kupanda kwa bei ya bidhaa muhimu kama sukari, unga wa mahindi na maziwa, kufuatia ongezeko la bei ya mafuta kwa asilimia ishirini na saba Oktoba tarehe tano lita moja ya mafuta ya petroli itauzwa dola moja ya senti saba za Marekani, dizeli ikiuzwa dola kumi na saba na senti arobaini na saba za Zimbabwe. Zimbabwe inakabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta, dawa na bei ya juu ya bidhaa muhimu mfumuko wa gharama ya maisha ikiwa umeongezeka kwa asilimia 380. Zaidi ya waandamanaji 40 wanaotetea utunzaji wa mazingira wamekamatwa mjini Melbourne, Australia kufuatia makabiliano na maafisa wa polisi nje ya jumba kulipokuwa kunafanyika kongamano la kimataifa kuhusu madini. Polisi wametumia gesi yenye pilipili kutawanya waandamanaji hao waliokuwa wanaziba njia na kuingia kwenye ukumbi wa maonyesho wa Melbourne siku ya kwanza ya kongamano hilo la siku tatu. Kando na kubeba mabango, waandamanaji hao pia wameunda foleni ndefu nje ya ukumbi kuna kufanyikia mkutano huo kupinga uchafuzi wa mazingira. Maafisa wa usalama nchini Iraq wameua waandamanaji 14 katika mji wa Karbala. Maafisa wanasema mamia ya wa waandamanaji wengine wamejeruhiwa katika makabiliano hayo siku ya tano ya maandamano. Waandamanaji walikaidi amri ya watu kutotoka nje kati ya saa sita usiku na saa 12 asubuhi iliyowekwa na mamlaka katika juhudi za kuimarisha usalama. Jaribio la bunge ya kupitisha mswada unaofutilia mbali malimbikizi na mafao kwa maafisa wa ngazi ya juu ya serikali akiwemo rais, waziri mkuu na mawaziri halijafanikiwa kuwatuliza waandamanaji hao. Maafisa wa kukabiliana na dawa za kulevya nchini Costa Rica wamekamata tani moja ya dawa aina ya kokaini iliyokuwa imefichwa ndani ya kasha la mizigo lililokuwa likisafirishwa kuelekea Ubelgiji. Shehena hiyo ya dawa ya za kulevya ilikuwa imefichwa ndani ya mifuko 29 ya kusafirishwa pamoja na ndizi zilizotengenezwa. Waziri wa usalama wa umma wa Costa Rica ameambia waandishi wa habari kwamba maafisa wa taifa hilo la Amerika ya Kati wamekuwa wakikamata dawa za kulevya katika siku za hivi karibuni. Zinanetoka goosebumps nikisikia jina lako, mi ninaweuka kabisa, mini chizi wako na kama ni mganga, eh, mzuri huyo mganga wako so kwa kunipumbaza huku, baby. Mm. Mami ongeza ubuyu nizidi zidi kumunya eh. tena na sukari guru utamu nikitafuna eh. Baby, ongeza ubuyu nizidi kumuunya eh. tena na sukari guru utamu nikitafuna eh. mm. Kama ni pilipili pili ma acha ukali ni msiki. Kama ni vita mama acha adui wanifamie. Kama weni asari ma acha nanyuki wanifamie na mambo hayo, msikilizaji, kama ndo kwanza naongana nasi anafungua redio yako, kipindi ni VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji kujia moja kwa moja pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Ndani ya nyumba tayari tupo hapa, Harrison Kamau akiwa nami Sunday Shomari, mambo yanayoendelea kutoka DC. Kweli kabisa, kama ulivyosema mwenzangu Sande Shomari. Lakini katika siku za karibuni kuna visa vingi vya ubakaji na unyanyasaji wa kingono ambavyo vinaripotiwa miongoni mwa wanafamilia kwenye jamii, na kuna swali ibuka, labda hata unyanyasaji wa watoto pia walio chini ya umri. Lakini swala hilo likiendelea kutatiza ama kuwa tatizo miongoni mwa watu, kuna swali ambalo linauliza uh, je, kuna tabia labda ya kia kiafrika kuita mjukuu mke wangu aa, ama unamchezesha tu utani mdogo mdogo hivi na wala watoto eh, miungo, katika familia sasa. Inaulizwa, je, utani ule huenda mwisho ukapelekea mambo mengine, labda unajisi ama dhuluma za kingono? Basi Amina Chombo amezungumza na baadhi ya wasikilizaji wetu ambao wanatoa maoni kuhusu swala hilo kwenye barazani hivi leo. Hebu tusikie wanavyosema. Kiukweli, jambo hili linachangia madhara mengi sana katika jamii. Ingawa kama sisi wa Afrika, tamaduni zetu ni kwamba tumezoesha watoto wetu wanapokuwa wazoeane na wale ndugu zao za karibu hui, ambacho ni kitu kizuri kwa upande mwingine, kwa sababu mtoto lazima afanye ile socialization ajue huyu ni babu, huyu ni nyanya. Lakini kuna mila zingine ambazo sisi kama waafrika lazima kidogo tuzitupilie mbali, ingawa itachukua muda, kwa sababu mila katika jamii, mila kuvunjika huwa si rahisi vile. Kwa hivyo lazima kuna kazi hapo. Kwa hivyo lazima tukaze, kama kwanza mi nasema, nikirudi pale katika swala la, la kiizo tabia, nikilinganisha maswala ya tabia na dini na zile itikadi ambazo zilikuwa kitambo kijamii, mi nasema si sawa, na pia inachangia ma, mambo mengi ambayo yanaleta leta e tofauti katika jamii yetu. Nkija pale kwenye dini, katika mambo stara ya matoto wa kiume inafaa akuwe anaandoliwa na seme kama watu, watu wa kiume, na pia mtoto wa kike pia naye awe mazingira yake yako tofauti na ya mtoto wa kiume. Sasa hivi watu wameingiwa na unyama. Kitambo hizi babu tabia za babu na, na mjukuu wake ilikuwa ni ilikuwa tu tabia za kawaida ama ni hali ya kawaida, kwa sababu kunaletwa ule uhusiano karibu wa yule babu na yule mjukuu. Kulikuwa na ile faraha nzuri tu lakini sasa hivi roho zimeingiwa na unyama, ambapo unapata babu sasa mpaka anamwingililia mjukuu wake, inafika leo ni babu, babu kidogo kidogo, utakuwa mke wangu, utakuwa vipi, mwisho inapelekea mpaka anaweza kumbaka yule mtoto, ambao hii haileti hisia nzuri kwa sababu huyu mtoto yeye anakuzwa akijua kwamba huyu ni babu yangu, akinitania huyu ni babu yangu, inapofikia wewe mpaka unambaka, ndio pale ule uhusiano unaharibika, na si uhusiano tu wa yule babu na, na, na, na mjukuu wake kuharibika bali inafikia mpaka kwa ile jamii nzima kwa sababu kila mtu atakuwa na kuna mahali anapopatetea. Alafu kitu chengine si babu peke yake ambaye anafanya mambo kama haya. Kuna cousins, binamu, binamu pia unaona ah huyu ni kakako, lakini ni ule kakako yule, mwingine mtoto wa shangazi na mtoto wa shangazi na mjomba, mnaweza mkaoana. So unapata wasichana wengi ama ndoa nyingi utapata ni za mtoto wa shangazi na mjomba, na ukiangalia ukiangalia kianzishi chake kimetokea pale pale kwamba mnaanza ile kutaniana, wewe unaweza kuwa mke wangu, wewe mume wangu, vipi vipi, wananyemelea ana ile siku moja, mmeachwa na baba pale, wazazi hawako, ndio ile siku sasa vitu vinatokea, mambo yanaharibika. Okay. Ah, ya, mambo yanaharibika haya, wewe sijui nini, unaweza unaweza ukawa mke wangu ukafanya nini mchezo mchezo, ule labda pengine ukwenda ukapelekea madhara baadaye, ama unaonaje wewe? Mimi uh, navyoona ni kwamba haya mambo ni mengi yeah, na hayatokei tu sehemu moja no, yanatokea hata sehemu zingine duniani kama huko Marekani na sehemu zingine za Ulaya no, na wapi ambako mm -hmm, utani huo haupo Mbada, hee, ya, ya, Kayo hii ni kitu nafikiri tuizungumza, pia kwenye mjadala uliopita. Ni kitu kigumu sana okay, ukipambana nacho kwenye familia ni kitu kigumu sana VOA Express, jiji okay, kuu la Marekani, Washington DC. Hiyo ilikuwa ni barazani siku ya leo, lakini kwenye upande wa ngoma sande upande moja, wa vitu mambo na majambo, muziki wa nguvu <laughs> unaitwaje muziki wa nguvu Rwanda. Sasa kuna Bruce Melody anasema Katarina Katarina huyo, taratibu kabisa akiteremka. Huyo ni bruce Melody e, na kibao matata kweli kweli, safi kabisa, kimetulia vizuri kama ao. Kibao hicho ma kwa hakika sio barani mchezo, vitu vizito vizito barani Afrika, Rwanda huko sio. Eh basi kampuni ya kutengeneza magari ya Volkswagen ikishirikiana na kampuni ya kiteknolojia ya Siemens kwa ushirika na serikali ya Rwanda ambako ngoma hiyo imetoka leo, mm -hmm. Wamezundua magari yanayotumia umeme mjini Kigali kwenye hafla iliyohudhuriwa na maafisa wa ngazi ya juu ya seri, serikalini pamoja na wafanyabiashara na pia wananchi wa kawaida. Ya kufuatia hilo basi, nimezungumza na Bryson Bichwa ambaye ni mwanahabari na yuko Kigali mm -hmm. ambaye anaeleza hali ilivyokuwa awali leo huko jiji kuu la Rwanda. Hebu tusikie mambo yalikuwaje? Sherehe za uzinduzi wa gari hilo linalotumia umeme kama mbadala wa mafuta ya petroli na dizeli zimekamilika na zimezinduliwa rasmi na Waziri Mkuu wa Rwanda Bwana Edward Ngirente. Kampuni ya Volkswagen wakishirikiana na Siemens wanaonekana ndio wanazindua mpango huu. Sasa tunapozungumza, je, magari haya ya kutumia umeme ya kwanza siku ya uzinduzi kulikuwa na uuzaji uliofanyika kwamba kulikuwa na wanunuzi wa magari hao? Kulikuwa na wateja ama magari yenyewe ni ya serikali, mwanzoni ikiwa kama mradi tu ambao unaanzishwa. Kwanza tukurudi nyuma wakati, uh, magari haya ya Volkswagen haya haya yanayotumia sasa mafuta ya dizeri na petroli, wakati yanazinduliwa mwanzoni kabisa hayakuweza kupata wateja kwa sababu bei yake ilikuwa juu na badala yake, kuna shirika au kampuni ambalo limeamua kuyachukua na kuyatumia kama magari yanayosafirisha abiria, kwa sababu idadi kubwa ya raia hapa nchini Rwanda wameshindwa wameshindwa kununua yale magari. Kwa hiyo tukirudi kwa haya mengine, kweli idadi kubwa ya watu wanaonyesha no nia ya kuyanunua, lakini tatizo ni bei, na kulikuwepo na wafanyabiashara mbalimbali katika uzinduzi hii leo, kuna hamasa na furaha kubwa nchini Rwanda kwa sababu huu ni mradi wa kwanza barani Afrika. Je, wananchi wa kawaida wanasemaje? Wao wanafurahia zoezi hili kwa sababu Rwanda wanaichukulia kama ni nchi ambayo inaendelea siku hadi siku na ukizingatia hii ni nchi ambayo imepiga hatua sana katika kutunza mazingira. Ikumbukwe, Rwanda ndio nchi pekee Afrika Mashariki ambayo ilianzisha ule mpango wa kutotumia mifuko ya plastiki. Hizi nchi zingine zimekuja baadaye. Kwa hiyo wananchi wengi wameonyesha furaha na wanadai kwamba kama hali itaendelea namna hii, Rwanda huenda ikaonekana kama nchi ambazo zimeendelea. Waki, wametolea mfano nchi za, za Ulaya. Kuna matamshi ambayo yametolewa na afisa yeyote wa ngazi ya juu wa serikali, iwe ni rais au waziri mkuu. Waziri Mkuu amesema kwamba Rwanda imeazimia kuendelea kuonyesha mpango wake waku, wa kuwa na anga safi, anga ambalo halijachafuliwa. Kwa hiyo yeye amedai kwamba Rwanda itaendelea kushirikiana na kampuni hiyo ili kuweza kutimiza malengo ambayo taifa hili linataka na kutotumia magari ambayo yanatumia uh, mafuta na petroli na badala yake yatumie gesi au umeme kama mbadala kwa mafuta hayo. Asante sana Bryson Bichwo, tunafurahia na tunatumai kuona magari hata yanayotumia ya, ya umeme yakiongezeka nchini Rwanda na katika mataifa mengine ya Afrika. Shukran, karibu sana Kamau. Asante haya, shangwa kabisa Kamau, tumesikia vitu vizito hivyo kutoka huko Rwanda. Basi moja kwa moja Kamao, tunaelekea kwenye swali letu ambalo tuliuliza eh, kwenye mtandao wetu wa Facebook swali lizo jana, lakini tunalisoma majibu yake hapa leo. Swali so, inasema je, kifo cha Bagdadi ndio mwisho wa kundi la Islamic State? Wengi sana wamejibu, kama nafikiri nafikiri, unaona mambo huko ya kiongozi huyu wa kundi la Islamic State aliyeuawa mwishoni mwa wiki nchini Siria, uh, ambapo kuna maoni tofauti yametolewa. Wengine wanasema labda ndio mwisho, wengine wanasema lahasha. Lakini hebu tusome baadhi ya maoni uh, uliotoa na kutuma kwenye Facebook. Namwona Halid uh, Said Kachuru anasema, yuko Korogwe, Tanga, anasema sio mwisho, kuwa mbegu ilishapandikizwa mbegu ishapandikizwa. Haya, huyu mwingine anaitwa mbunge wa Nyasubi, Emmanuel Paradise, yuko Kahama, Tanzania, anasema si mwisho, hapana, kwa sababu wengine lazima watakuwepo tu. Jonas Bikanya anasema sio mwisho, kwani kunaweza kujitokeza uh, mwenye nguvu zaidi kuzidi yule aliyefariki. Anaclet Ferdinand wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agostino, Mwanza, Tanzania, anasema anafikiri kikundi hicho cha Islamic State ni kikubwa na kimeshajiimarisha sana kila nyanja. Kwa hiyo kifo cha kiongozi wao Bagdadi sio mwisho wa Bagdani, kundi hilo na badala yake ndio kitaibuka kwa upya zaidi. Ah, Timothy kutoka Kitale anasema Kenya lazima kuna yule atakayemrithi katika kazi zake, bado shughuli zitaendelea kama kawaida. Mbaga Karimu akiwa Mbezi anasema bado tatizo lipo, inawezekana ikawa ndio mwanzo wa kundi kujiimarisha zaidi anaona makundi haya ya kigaidi si ya kupigana nayo, bali pawepo na mazungumzo na makundi haya ili yaweke silaha chini. Hii itasaidia kuleta amani, anasema, kila kona ya dunia haya. Ah, fupi mbwilo la mwisho ntasoma hapa, anasema siku nchi za magharibi zitakavyoondoka kwenye nchi za Waarabu, huu ndio utakuwa mwisho wa makundi yote yanaundwa kila siku na nchi za kizungu zinazonufaika na kuuza silaha na vilevile kuzoa mafuta. Haya, basi, Kamau, mengi yamezungumzwa me, ya lakini tumalizie tu kwa yale ambayo yanaonekana kwenye mitandao ya kijamii moja kwa moja. Kamau, nimeona hii habari ambayo inazungumzwa, ni mkuu wa wilaya Ludewa mkoani Njombe huko nchini Tanzania, anaitwa Andrea Sele. Wanasema huyu bwana, kwa mujibu wa Global Publishers, ameagiza watu wanaoishi bila kufunga ndoa mm -hmm. wakamatwe na kupelekwa mahabusu kwa kuwa wanasababisha ongezeko la watoto mitaani. Sasa itakuwaje? shughuli hiyo itakuwaje? Sasa itakuaje, itakuaje, msako utakuaje? Kwamba hawa wanasema wakikaa tu bila kuoa kazi yao ni kuzalisha watu <laughs> alafu watoto wanajazara mitaani. Kwa hiyo anasema, anasema hawa wakamata tupa ndani, anasema lokapu zimetengenezwa kwa ajili ya nini? Ni kwa ajili ya wahalifu kama hawa, kwa hiyo weka ndani ayakabaamevutwa sana Uganda. Msanii maarufu Eddy Kenzo ameonekana kwenye picha akiwa ameitwa Ikulu kutana na mzee mzima wa nchi hiyo, rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni kwa kupongezwa kwa tuzo ya AEA USA iliyofanyika hapa nchini Marekani. Hata yule bibi Nandi, kama unakumbuka, alikuja hapa, alipata tuzo hiyo hiyo kule New York. Wacha tukamilishe VOA Express hivi leo, lakini Sande, ningetaka unieleze msaka utakapoanza wa wale ambao hawajaoa mambo yatakuwa vipi? Jina langu Harrison Kamau, kwa heri ni