Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, ikiwa ni Oktoba 30 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tuna ripoti kuhusu baadhi ya wakimbizi wa Kimbizo Burundi walioko katika kambi ya Nduta mkoani Kigoma nchini Tanzania, wana wasiwasi na wenzao waliokamatwa, lakini hawajarejea kambini la kukamata wakimbizi limekuwa likitokea uh, usiku, wakimbiza wa, wakamati mchana wanakamata usiku. Na katika ripoti nyingine kuhusu kila upande katika serikali ya umoja ya DRC inadai inahusika na mafanikio ya elimu bure ya msingi, mivutano imejikita kati ya kambi ya rais wa zamani na kambi ya raisi aliyepo madarakani. Je, hali ikoje? Kwa kweli mkutano huu unaonekana kwenye vyombo vya habari na kwenye mikutano ya vyama, na inamaanisha wazi kwamba kumekuwa na hali ya vuta ni kuvuta baina ya vyama viwili hivi. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Ed Ligongo. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump unakabiliana na muda wa mwisho uliojiwekea wa kuamua kama itaongeza muda kuruhusu mataifa mengine makubwa kufanya kazi na Iran katika miradi ya nyuklia ya kiraia bila ya kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Akiongea katika kikao cha Seneti hapo Oktoba 16, mwakilishi maalum wa Iran Brian Hook alisema kwamba kuondolewa kwa marufuku ya nyuklia kwa Iran kuliwakosesha wizara ya mambo ya nje kutakuwa na siku 90 yaani Julai 30 mpaka Oktoba 29. Alisema kuwa muda huo utakapofika, waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo itabidi afanye uamuzi kufuta ama kuendeleza hatua hiyo. Hatua hiyo inaruhusu mataifa makubwa ya Ulaya, Rusia na China kupeleka wafanyakazi wake katika maeneo manne ya nyuklia ya Iran kufanya kazi na wenzao wa Iran na kuhakikisha kwamba maeneo hayo hayatumiwi kutengeneza silaha za nyuklia. Kuna ripoti zinazotofautiana kutoka katika mji wa Karbala nchini Iraq, ambako mashuhuda wanasema watu wenye bunduki walifyatua risasi kwa waandamanaji wanaoipinga serikali usiku wa Jumanne na kuua watu kumi na wanane, na mamia ya watu kujeruhiwa. Ripoti moja inaeleza kuwa idadi ya waliojeruhiwa katika tukio hilo inafikia watu 865. Baadhi ya mashuhuda wanasema watu hao waliokuwa na bunduki walikuwa ni kutoka vikosi vya usalama vya Iraq ama polisi wa kutuliza ghasia, huku wengine wakisema kuwa watu hao walijifunika sura zao gavana wa karbala pamoja na maafisa waandamizi wa baghdad wanapinga taarifa na kusema kuna mtu kama kuna mtu yoyote aliyeuawa karbala ni moja ya miji mitakatifu katika dini ya kiislamu na kusababisha mauaji kunaweza kuongeza ghasia zaidi kutoka kwa waandamanaji maafisa wa umoja wa mataifa nchini iraq wameshutumu ghasia zinazoendelea Wabunge wa Umoja wa Ulaya jana wamewasili Kashmir inayodhibitiwa na India, ikiwa ni ujumbe wa kwanza wa kigeni kutembelea eneo hilo tangu serikali ya India ilipobatilisha utawala kiasi cha wa kiasi wa eneo hilo mwezi Agosti na kufanya msako mkali kwa waandamanaji. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Maafisa wa serikali ya India wamesema kuwa wabunge wanaowakilisha mataifa kumi na moja wanapanga kutathmini hali ya huko Kashmir baada ya kukutana na waziri mkuu wa India Narendra Modi New Delhi, katika hatua ya kushangaza iliyoondolea eneo hilo lenye Waislamu wengi haki yake ya kikatiba ya kujitawala na umiliki wa ardhi, hatua ambayo ilifuatiwa na msako mkali wa kijeshi uliokuwa ukifanywa na maelfu ya wa wanajeshi ambao walipelekwa katika eneo hilo ambalo tayari kulikuwa na uwepo mkubwa wa wanajeshi. Wanajeshi waliimarisha amri ya kutotoka nje, kukamata maelfu ya watu na kukata njia zote za mawasiliano. Maafisa wa serikali tangu wakati huo wamerejesha baadhi ya huduma za mawasiliano na kuwashawishi wanafunzi kurejea shule na kuzisihi biashara kufunguliwa tena. Wananchi wa Kashmir wamekaidi baadhi ya amri kutoka serikalini. Hata hivyo, wameelezea ghadhabu zao kwamba serikali ilikuwa inajaribu kulionyesha eneo hilo kwa ujumbe huo kuwa mambo yamerejea katika hali ya kawaida. Afisa wa serikali na polisi ambao hawakutaka kutajwa majina wamesema maandamano mapya yanaandaliwa katika takriban maeneo 40 tofauti katika eneo la Himalaya, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Srinaga. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Mgogoro wa kisiasa wa Guine Bisau umeongezeka ikiwa ni chini ya mwezi mmoja uchaguzi kufanyika baada ya rais kumfukuza waziri mkuu aliyekataa kujiuzulu. Rais Jose Mario Van alijaribu kumaliza mabishano baina yake na serikali kwa kumfukuza Aristides Gomez na baraza lake la mawaziri. Hapo jana rais Vaz alimteua waziri mkuu wa zamani Faustino Imbali mwenye umri wa miaka sitini na tatu kuunda serikali mpya na kuongeza, kuongeza taifa hilo la Afrika Magharibi eh, kuelekea katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika hapo Novemba 24 lakini Gomes alipinga uamuzi huo na, ku, na kuunda baraza lake la mawaziri ambapo alimshutumu rais kwa kuleta mazingira mabaya ya kuelekea katika uchaguzi, jambo ambalo lilifanya ugomvi wao wa kimadaraka kuingia katika hatua mpya. Gomes anaungwa mkono na Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS ambayo imejaribu kupan, kupatanisha ugomvi wa serikali na rais Vaz. Miezi kadhaa ya mashambulizi ya wanamgambo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamefanya watu wengi kukimbia makazi yao na kuongeza idadi ya mamilioni ya watu wasio na makazi na kutishia hali ya kutokuwa na usalama katika eneo la maziwa makuu kwa mujibu wa waangalizi. Wiki hii watu walikimbia ghasia, wengi wakiwa ni watoto na vitu vichache, wamevuka mpaka wa mashariki mwa DRC na kuingia nchini Uganda, Rwanda na Burundi. Lawama zinaelekezwa kwa Maimai, ambalo ni jina la makundi kadhaa yenye silaha ambayo yamekuwa yakijihusisha katika mapambano ya kikabila kwa miaka kadhaa. Toka mwezi Mei, wanamgambo hao wameshachoma takribani vijiji 160 vya Banya Mulenge vya watu wa asili ya Kitutsi na kuua watu 200, kuiba mifugo na kufanya zaidi ya watu laki mbili kukimbia, kwa mujibu wa Congo Today. <tune> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni wakimbizi wa Burundi walio katika kambi ya Nduta katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Wanasema kuna wakimbizi wenzao wanaokamatwa na polisi katika operesheni za kusaka washukiwa wa uhalifu ndani ya kambi hiyo, lakini baadaye wakimbizi hao hawajulikani wamepelekwa wapi, hali ambayo inawatia wasiwasi mkubwa. Mwenzangu Patrick Nduwimana anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kambi ya Nduta, visa hivyo vya watu kupelekwa na polisi na kutoweka vimeanza kujitokeza tangu mwanzoni mwa mwaka huu na kushika kasi tangu mwezi Agosti, baada ya serikali za Tanzania na Burundi kukubaliana kuanza kurejesha nyumbani kwa wingi wakimbizi karibu laki mbili wanaopatikana katika kambi tatu za mkoa wa Kigoma. Taarifa ambazo hazijathibitishwa na duru huru zinasema wakimbizi saba wametoweka katika kipindi cha miezi tisa iliyopita. Renovat Nduayo ni mkimbizi wa kambi ya Nduta, anasema watu hao wanapelekwa na polisi nyakati za usiku kwenye kambi ya wakimbizi. Tumekuwa na na wasiwasi, maana baadhi ya wakimbizi wamekuwa wakishikwa na kupelekwa polisi. Familia wanaenda polisi hawawakuti, kwa hiyo wamekuwa na hali ya wasiwasi kwa ujumla, lakini hili la kukamata wakimbizi limekuwa likitokea, uh, usiku. Wakimbiza hawakamatwi wa mchana, wanaokamatwa usiku. Nduwayo ameongeza kuwa wale waliopelekwa na polisi hawakurejeshwa kambini. Hakuna taarifa yoyote ya mrejesho kuhusu waliokamatwa. Wanaosumbuka ni, ni familia husika uh, ambao wanaendelea kuripoti uh, uh, kituo cha polisi kutafuta kuta, wajue uh, watu wao wako wapi. Kamanda wa polisi mkoani Kigoma, Martin Otieno, amesema hana taarifa yoyote ya wa wakimbizi waliokamatwa kambini na kupotea. Kwanza kwa kwa labda mi niseme kwamba sina taarifa kwamba kuna baadhi ya wakimbizi ambao labda wamepotea kwenye makambi au labda hawaonekani kwenye ofisi yetu. Kama kamanda wa polisi wa mkoa wa Kigoma atapokea hizo taarifa, na wala taarifa kama hizo hatuna. Kamanda Otieno anakanusha habari kwamba polisi wanaingia kambini usiku na kuwakamata watu majeshi ya polisi ndani ya kambi au namna gani? Hiyo sio suala so la ajabu sana kwa sababu tupo pale na hicho kitu kinafahamika kabisa. Eh, watu mbalimbali wanafahamu, idara wanafahamu, mbalimbali watu wakimbizi wanafahamu kwamba tuko kwa wa mle na tunafanya kazi kwa mujibu wa taratibu. Lakini hizo taarifa zingine kwamba sisi wanaingia polisi wanafanya hivi zile, hizo taarifa hazina ukweli wowote, ni kitu ambacho nikasema. Hayo yakiharifiwa jana Jumanne. Shirika linalotetea haki za binadamu Human Rights Watch limewashtumu viongozi wa Tanzania kwamba tarehe 15 za mwezi huu wa Oktoba waliorejesha nyumbani bila hiari yao waomba hifadhi wa Burundi zaidi ya 200 baada ya kuwashawishi kwa kuwafanyia vitisho kwamba watopewa hadhi ya wa ukimbizi. Human Rights Watch imeitaka serikali ya Tanzania kuheshimu sheria za kimataifa kuhusu wakimbizi na waomba hifadhi, lakini serikali ya Tanzania imekuwa ikikanusha tuhuma hizo ikisema wakimbizi wanarejeshwa nyumbani kwa hiari yao na kwamba itaendelea kuhamasisha wakimbizi kurudi kwao, kujenga taifa lao kwa sababu hali ya amani imerejea nchini Burundi, lakini wakimbizi wengi bado wanasita kurudi nchini mwao wakisema usalama haujakamilika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukukumbusha msikilizaji wetu wa DRC kwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Sango Malamu huko Bunya katika jimbo la Ituri. Tunaendelea basi na habari muhimu za dunia. Waandamanaji waliingia mitani katika mji mkuu wa Chile hapo jana ikiwa ni siku ya kumi na mbili licha ya juhudi kadhaa kufanywa na Rais Sebastian Pinera kufanya mabadiliko ya baraza la mawaziri, jaribio ambalo lililenga kumaliza maandamano. Maandamano yalianza Oktoba 18 kwa sababu ya ongezeko la asilimia 4 ya nauli za treni za mijini katika jiji la Santiago, jambo ambalo limekuwa na sasa kuwa madai ya kutaka kuboreshwa kwa ukosefu wa uwiano wa kiuchumi katika nchi pamoja na kutaka mageuzi katika pensheni na huduma za afya. Siku ya Jumatatu, Rais Pinera alifanya mabadiliko ya mawaziri nane, ikijumuisha waziri wa mambo ya ndani asiyependwa Andres Chadwick ambaye ni binamu na rais na rafiki wa muda mrefu wa rais na kampuni kubwa ya umeme katika jimbo la California hapa Marekani imeanza kuzima umeme kwa mamilioni ya watu, wakati mamia ya maafisa wa zima moto wakihangaika kuzima moto kabla ya upepo mkali unaotarajiwa kuvuma baadaye leo. Kampuni ya Pacific Gas and Electric imeeleza hatua ya awali ya kuzima umeme itaathiri baadhi ya watu milioni 15 katika kaunti 29 za nusu ya upande wa kaskazini wa jimbo. Kuzimwa kwa umeme kuna lengo la kuzuia moto uliozuka baada ya vifaa kuharibika kutokana na upepo mkali. Moto wa mwanzo ulizuka siku ya Jumatatu karibu na Getty Museum katika upande wa magharibi mwa jiji la Los Angeles, na toka kipindi hicho umekuwa na kuwaka katika hekta 250 na, na kuchoma nyumba nane. Eneo hilo ndipo zilipo nyumba ghali zaidi katika jiji hilo, na moto huo umesababisha maelfu ya watu kuondolewa katika makazi yao. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mivutano ya ndani imejitokeza kwenye serikali ya mseto kati ya kambi ya rais wa zamani Joseph Kabila na rais wa sasa Felix Chisekedi kuhusiana na suala la mafanikio ya elimu nchini humo. Mwaka elfu mbili na kumi serikali wakati huo ilipitisha sheria kuhusu elimu bure katika shule za msingi ili kutoa fursa kwa watoto wengi zaidi kuandikishwa na kupatiwa elimu, lakini utekelezaji wake haukuwa wa kasi kama ilivyotarajiwa kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo bajeti ya elimu. Mwenzangu mkamiti kibayasi amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, sale mwana milongo, na kumuuliza nini hasa kambi hizi mbili wanachovutania wafuasi wa chama cha cha PPRD cha rais Kabila, Ramadhani Shagari ambaye Richo, bure, bali, ni katibu mkuu wa chama hicho aliwaambia kwamba mafanikio hayo ya elimu bure siyo ya rais Chisekedi, bali aliyeanzisha ni rais wa zamani Joseph Kabila. Na kwenye um, hotuba mwingine kwa wafuasi wao katibu mkuu wa chama cha UDPS akasema kwamba huo ni upuuzi mtupu, na mnamo kipindi cha miaka kumi na minane walioongoza hawakuweza kufanya chochote, na kwa hiyo msiwezi kuwafuata watu wa PPRD kwa sababu hawakukamilisha chochote. Ushindi huo ni ushindi wa wa, wa Rais Tshisekedi na kwa kweli mkutano huo unaonekana kwenye vyombo vya habari na kwenye mikutano ya vyama na inamaanisha wazi kwamba kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute baina ya vyama viwili hivyo. Kwa hali iliyofikia wakati huu, pande hizi mbili zinavutana. Je, kuna mwangaza unaoonekana kwamba upande mmoja upo tayari kukubali hali iliyopo hivi sasa au bado ni kiza tu kwamba hakuna kinacho uh, suluhu inayoweza kupatikana? Ni, ni suala la ugumu sasa wa hata serikali ya mseto iliyoko hivi sasa, ama kwa sababu kila mtu amekuwa ametafuta uh, apate ushindi, yaani kwa ajili ya uchaguzi utakao kuja wa elfu mbili na ishirini na tatu kwa hiyo Uh, uh, imekuwa ni kama vile mvutano, kila mtu anataka asikokotee blangeti upande wake, kwamba mimi ndio ambayo nimefanya vizuri na ikiwa kunakuwa na hiki ni kwa sababu sisi ndio tulianzisha. Inaonyesha ni siasa tu, lakini ukweli wa mambo ni kwamba uh, anapoondoka rais kutakuwa na miradi ambayo atakayemfuata ataendelea kujikamilisha. Uh, kwa kweli inaonyesha sura mbaya na imeashiria kwamba hata serikali hii ya mseto ambayo itakuwa imekuwa ya kugawa madaraka inaweza kuwa na matatizo mengi sana katika utendaji kazi wake, kwa sababu kila chama cha siasa kinapenda kijipatie ushindi mwenyewe kwa ajili ya vitendo ama miradi inayokuwa imekamilishwa. Yeah, kwa sasa uh, je, mwananchi wa kawaida amepokea uh, vipi uh, huu mvutano unaoendelea hivi sasa ambao kwa njia moja au nyingine unamwathiri mzazi, sio mwanafunzi tu peke yake? Kinachoelezewa hapa ni kujua bajeti ambayo inaweza hivi kutengwa kwa ajili ya kukamilisha mradi huo kwa mwaka mmoja. Inatakiwa dola bilioni mbili na laki tano kwa ajili ya kuweza hivi kuhakikisha kwamba eh, waalimu na utendaji kazi wa shule hizo za msingi zimehakikishwa na kuona kwamba bajeti ya Kongo ni, ni, ni, ni ndogo kabisa. Kwa ujumla wa bajeti yote ni dola bilioni sita pekee. Kwa hiyo elimu tu, sekta ya elimu ya msingi inaweza ikagharimu uh, asilimia arobaini na tano ya jumla ya bajeti hiyo. Kwa hiyo wengi wako mpaka sasa mashakani, hawajaamini kwamba inaweza kufanikiwa uh, mradi huu. Ni mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo akizungumza nasi kutoka Kinshasa. Raisi wa Msumbiji Filipe Nyusi na chama cha Frelimo wamepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Oktoba 15. Matokeo rasmi yanaonyesha kuwa Nyusi amepata asilimia 73 ya kura ya rais. Frelimo kitashikilia zaidi ya theluthi mbili ya vitu katika, viti katika bunge. Chama kina wingi wa viti na hivyo kina haki ya kumteua gavana katika takribani majimbo ya nchini humo. Vyama vya upinzani vinapanga kuwasilisha changamoto kuhusu matokeo hayo, lakini wachambuzi wanaona kuna fursa ndogo ya kubadili matokeo. Khadija Riyami anaisoma ripoti ya mwandishi Tom Bouka kutoka Maputo. Ubalozi wa Marekani umesema baadhi ya matokeo ya uchaguzi yana uaminifu mdogo sana, na tume ya Umoja wa Ulaya ambayo ilifuatilia uchaguzi huo imesema kuwa upigaji kura ulifanyika katika hali ya hofu na manyanyaso na katika uwanja ambao haukuwa unatoa haki kwa wote. Adriano Nuvunga wa kituo cha demokrasia na maendeleo chenye makao yake mjini Maputo anasema uchaguzi uligubikwa na wizi tangu mwanzo kabisa, lakini pia ameshangazwa kwamba upinzani umeachwa bila chochote kabisa. Everyone Um, kila mtu aliamini kuwa katika uchaguzi huru na wa haki na kwamba huenda kungekuwepo na suala la kushirikiana madaraka katika nyanja zote za uongozi. Ni dhahiri kwamba maboksi ya kura yalijazwa kura ambazo zilimpendelea yule aliyepo madarakani na hesabu katika baadhi ya vituo vya kura haikuwa wazi. Katika sehemu mbalimbali, karatasi zenye hesabu ya kura zilibadilishwa. Ni dhahiri kabisa kuwa yote hayo yamechangia katika ukubwa wa ushindi wa Frelimo. Chama cha upinzani cha Renamo na vingine vimesema jana Jumanne kwamba vitawasilisha malalamiko kwenye Baraza la Katiba kutaka matokeo ya badilisho na uchaguzi ufanyike tena lakini huenda hilo lisifike popote. Nuvunga ameiambia VOA, sioni kuwa baraza la katiba kwa jinsi ilivyo hivi leo litafanya lolote. Wataliangalia, lakini si kwa kutaka kutenda haki, bali ni wajibu. Kwa hiyo maoni yangu, demokrasia imefungwa katika nchi. Antonio Boene afisa mwandamizi wa Fredimo ambaye ameshinda kiti cha bunge amesema kuwa upinzani wenyewe ndio wa kujilaumu na kwamba ushindi mkubwa wa Frelimo si jambo la kushangaza. Kosa la msingi ambalo upinzani ulifanya ni kujiaminisha wenyewe kuwa uchumi, siasa, hali ya kijamii ambayo tumekuwa tukiishi nayo nchini Msumbiji pengine imesababishwa na kile ambacho wamekiita madeni ya siri na ilikuwa sababu tosha kwa kuacha kupigia kura chama cha Frelimo. Hawakwenda mashinani kufanya kampeni au kufanya kazi za ziada, kuwasilisha ujumbe wa nini itakuwa njia mbadala kwa Frelimo. Rais Nyusi ametiwa nguvu na matokeo ya uchaguzi ili kusukuma mbele ajenda yake ya kisiasa, Boime anasema. Lakini Nuvunga ameelezea wasiwasi wake kuhusu Nyusi na utawala wa Frelimo. Una maana gani kisiasa kwa Msumbiji? not only gave Frelimo victory, but the way uchaguzi huu sio tu umekipa chama cha Frelimo ushindi, lakini jinsi nguvu ya jeshi ilivyotumiwa sio tu dhidi ya upinzani, lakini hasa dhidi ya wasimamizi huru. Unafahamu kwamba tulinyimwa vitambulisho kufuatilia uchaguzi, walitumia nguvu ya serikali Unaona jinsi serikali ilivyojaa siasa na ilitumiwa na Frelimo, sio tu kuziba mwanya wa uhuru wa kufikiri kwa taasisi huru za kijamii lakini katika uwanja mzima wa demokrasia. Ukisubiriwa uthibitisho wa matokeo yaliyotolewa na Baraza la Katiba, Rais Nyusi na bunge jipya linatarajiwa kuapishwa mwezi Januari. Katika mfululizo wa makala yetu maalum kuhusu uzalishaji wa vyakula vya GMO, leo tunaangazia hali ilivyo nchini Tanzania, ambako serikali ya nchi hiyo imepiga marufuku vyakula hivyo hadi pale utafiti utakapokamilika kubaini iwapo ni salama kwa afya ya binadamu au la. Mwandishi wetu wa Dar es Salam, Dina Chahali, anasimulia zaidi. Nchini Tanzania bado kuna mjadala wa kutumia au kutotumia teknolojia ya mbegu ya GMO huku utafiti juu ya mbegu hizi ukifanyika katika taasisi za utafiti wa kilimo nchini humo. GMO ni aina ya mbegu na mimea ambayo imebadilishwa vinasaba, yaani jins, katika maabara ili kuboresha aina fulani ya traits, au tabia inayohitajika. Kwa mfano, kuongeza virutubisho na kuongeza uwezo wa kujikinga na madawa. Hivi sasa wakati tafiti hizi juu ya matumizi ya teknolojia ya GMO zikifanyika mkoani Dodoma huko Makutupora kwa zao la mahindi na Daressalamu kwa upande wa mbegu ya muhogo, serikali imeagiza taasisi ya kilimo Tanzania TARI kufuatilia kwa makini tafiti hizi, lakini ikipiga marufuku matumizi yake hadi kukamilika kwa tafiti husika. Naibu waziri wa kilimo Omari Mgumba amefanya mahojiano maalum na VOA jijini Dares Salam kuhusiana na matumizi ya teknolojia ya mbegu ya GMO. Kama tunavyosema kilimo ni science. Kilimo ni teknolojia. GMO ni moja ya matunda ya sayansi. Sisi kama taifa, sisi kama Tanzania, hatujaruhusu GMO kutumika hapa nchini. Kilichopo sasa hivi ni tafiti mbalimbali zinafanyika na vituo vyetu vya utafiti, hususan kile cha TARI pale Makutopora, Dodoma. Ndiyo tuliowapa jukumu la kufanya utafiti wa GMO, kama tutumie au tusitumie, ina madhara gani, ina faida gani? Naibu Waziri wa Kilimo amesema kwa sasa Tanzania inasubiri utafiti juu ya teknolojia hiyo ya GMO ufanyike, lakini taratibu za kisheria na kisera, hata hivyo, haziruhusu matumizi ya mbegu hizo hapa nchini. Kwa hiyo hiyo, hatua ya kumaliza utafiti hawajamaliza, kwa hiyo ni bado ni mapema sana kusema kitu chochote, lakini kwa sasa haturuhusu kutokana na sheria zetu na protoko zetu na sera yetu hairuhusu matumizi ya GMO hapa nchini. Kwa hiyo tuendelee kusubiri tafiti zitasemaje. Baada ya tafiti, kama serikali, tutakuja na jibu. lakini kwa sasa haturuhusu. VOA pia imefanya mahujiano na Odax Rukonge wa taasisi inayojishughulisha na chakula na kilimo ANSAF ambapo amezungumzia matumizi ya teknolojia ya mbegu ya GMO. Kwa bahati nzuri au niseme kwa bahati mbaya ni kwamba pamoja na kwamba tunaongelea teknolojia hii, na wapinzani wa hii teknolojia wako zaidi kwenye mitazamo ya vyakula kama nyanya na vinginevyo lakini ni lazima pia watu wafahamu wa, wa, wa hili na wasikilizaji wetu wafahamu kwamba tayari teknolojia hii tunaitumia, tunai, tunai iko kwenye nguo, kwa sababu pamba nyingi ambazo zimetumia BT Cotton, na nguo nyingi tunazozinunua kwa sasa ambazo zimetokana na pamba ambayo zimeitumia BT Cotton, ni wazi hii teknolojia ipo. Kwa hiyo tunaweza tukaiepuka kwenye vyakula lakini pengine hatuwezi tukaiepuka kwenye nguo. Na pia ni lazima wasikilizaji wetu waelewe hii pia, pia teknolojia hii inatumika hata kwenye madawa. Kwa hiyo unaweza kuona namna ambavyo teknolojia hii inaweza ikawa imesambaa kuliko kawaida. Kwa hiyo, kumbe, mwisho wa siku wapingaji hawaongelei swala la kupinga teknolojia kama teknolojia wanapinga, hasa hasa matumizi ya bidhaa kama chakula ambayo yanatokana na teknolojia hii. Odax Rukonge amezungumzia pia changamoto zinazokumba nchi zinazotaka kusisitiza kuendelea na matumizi ya teknolojia ya mbegu za GMO, changamoto ambazo zinatokana na kile kifungo ambacho nimesema strict liability na, na changamoto ambazo baadhi ya nchi ambazo wamejaribu kupromote kuhamasisha matumizi ya teknolojia hii zimekuwa zinakumbana nazo, na hasa hasa kati ya wakulima wakubwa na wakulima wadogo. Na kwenye hili mfano sisi, ambapo nchi yetu wananchi tangu enzi na enzi wamezoea kupanda mbegu na kuvuna, na kisha wanatunza baadhi ya mbegu nyumbani ili zipandwe msimu mwingine. Teknolojia hii ya GMO huwezi ukatunza mbegu upande msimu mwingine. Kwa hiyo wanachama wanaona hii inamfanya mkulima kuwa mtumwa wa makampuni ya uzalishaji wa mbegu. Ni hali ilivyo nchini Tanzania kuhusu vyakula vinavyozalishwa kwa kufanyiwa mabadiliko ya kijenetiki maarufu kama GMO. Shukran kwa mwandishi wetu wa Dar es Salaam. Basi usikose kujiunga nasi hapo kesho, ambapo tutatupia jicho hali ilivyo huko nchini Kenya. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Waandamanaji waliingia mitaani katika mji mkuu wa Chile hapo jana ikiwa ni siku ya kumi na mbili licha ya juhudi kadhaa kufanywa na Rais Sebastian Pinera kufanya mabadiliko ya baraza la mawaziri, jaribio ambalo lililenga kumaliza maandamano. Kampuni kubwa ya umeme katika jimbo la California hapa Marekani imeanza kuzima umeme kwa mamilioni ya watu wakati maafisa mamia ya watu na maafisa wa zimamoto wakihangaika kuzima moto kabla ya upepo mkali unaotarajiwa kuvuma baadaye hii leo. Utawala wa rais Trump unakabiliana na muda wa mwisho uliojiwekewa kuamua kama itaongeza muda kuruhusu mataifa mengine makubwa kufanya kazi na Iran katika miradi ya nyuklia ya kiraia bila kukabiliana na vikwazo. Kura, kuna ripoti zinazotofautiana kutoka katika mji wa Karbala nchini Iraq ambako mashuhuda wamesema watu wenye bunduki walifyatua risasi na kuwaua watu kadhaa licha ya serikali ya eneo hilo kupinga. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya cd, mimi ni khadija Riyami. mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington D. C.