Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express <tosurra> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni VOA Express, ambapo popote ulipo, ni matumai yangu kwamba Jumatano yako inaelekea vizuri na umeshinda vizuri, hasa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Hapa Washington mambo yanakwenda vizuri zaidi na tunafurahi kuwa nawe katika dakika 30 wakati tunaposukuma gurudumu la VOA Express leo hii jina langu likiwa Harrison Kamau, nikiwa hapa studioni na mwenzangu Sande Shomari. Nam, nikiwa tayari, Kamau nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, ni saa 3 na nusu za asubuhi hapa Washington, 9 nusu Afrika ya kati kumi na nusu alasiri, Afrika ya Mashariki. Tayari jiji la Washington linazizima kwelikweli, kujiandaa na World Series baada ya timu yao ya hapa Washington Nationals au DC Nationals kushinda mechi yake dhidi ya Astros ya kule Houston, Texas, katika michuano mikali ya World Series ya baseball. Sasa wanakwenda mchezo wa saba baada ya michezo sita, wako sare michezo mitatu kwa mitatu na leo mshindi ndiye atakayejulikana. Jiji la Washington linazizima kweli kweli, hapo ndipo nasema mimi ni wa DC kabisawadisi <laughs> <laughs> <Bidua DC. laughs> Haya basi, kando na hayo, tutazungumzia kuhusu chanjo dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu kule DRC na vilevile vile kifo cha msanii maarufu aliyekuwa kwenye kipindi vipindi vya televisheni na pia filamu, na mzungumzia John Witherspoon ambaye amefariki hivi leo. Tutakueleza zaidi baraza, na pia tutazungumzia kuhusu mwezi huu unaomalizika, mwezi wa saratani ya matiti Nam, bila ya kusahau kama hao walifariki siku ya Jumanne. Taarifa ndio imetolewa na familia yake ya kifo cha John Witherspoon. Taarifa imetokea leo nam, amefariki siku ya Jumanne. Kwa hiyo basi tutafuatilia taarifa hizi kuelezea huyu mchekeshaji, mambo aliyoyafanya na mengi ambayo yanazungumza kwenye mitandao ya kijamii hii leo kuhusiana na kifo chake, hali kadhalika maisha yake. Lakini pia msijisahau kwamba kuna habari za dunia, bila ya kusahau barazani na muziki katika kipindi hiki. Basi moja kwa moja, kama nilivyokuahidi, tunaungana naye kwenye laini ya simu. Austel Malivika akiwa DRC. Austel Malivika, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze kuhusu chanjo hii ambayo imezunduliwa na serikali, hasa katika eneo la Kivu Kaskazini dhidi ya uh, kipindupindu. Nini kinachoendelea? Uh, kwa kweli ni kwamba ni tangu asubuhi ndio iko wizara ya afya kutoka Kinshasa ikiungana na serikali ya mkoa wa Kivu ya kaskazini wamezindua rasmi chanjo dhidi ya kipindupindu hapa Kivu Kaskazini, na wanasema kwamba wamekuja kuzindua harakati hizi ambazo zinachukua siku tano, kwa sababu Kivu Kaskazini inakabiliwa na matatizo mengi ya ebola. Kuna ugonjwa wa kuhara, maradhi mengi pindu, kwa hiyo hii chanjo ya kipindupindu wanasema kwamba itasaidia kwa sababu kuna sehemu nyingi ambako hakuna maji safi, hakuna hospitali na hata watu wanakula chakula ambayo ni chafu sana. Kwa hiyo hii hi chanjo inaweza kusaidia wananchi, kwa sababu gavana uh, Ndanzu Kasivita wa Kivu Kaskazini alisema kwamba ni vigumu mtu kujitangaza kuwa kiongozi wakati ambapo hauna wananchi ambao wana afya nzuri, na ndio sababu wenyewe wameamua kwamba lazima wananchi wapate chanjo na vilevile kuweza kuwasaidia kupambana na ugonjwa wa Ebola, kwa sababu ugonjwa wa Ebola vile vile una dalili moja na, na kipindupindu, mtu anahara na panda joto, yaani ni dalili moja. Kwa hiyo wanasema kwamba pengine hii chanjo ikipewa watu wataweza kugundua kwa haraka kwamba hii ni Ebola ama hii tumeitenga kweli, uh, ni, ni kipindupindu sio sio Ebola, kwa sababu sasa imekuwa ikiwachanganya iki madaktari kuku, kujua huyu ana Ebola ama huyu ana malaria kwa sababu Ebola na malaria na hata kipindupindu dalili moja tu, na pengine kwa swala hilo, basi vipi kuhusu swala zima la wananchi kufahamu e, swala la gharama na kitu gani ambacho anatakiwa kufanya, kuanzia watu wazima, watoto, au kuna makundi ambayo yanaathirika, au taratibu gani ambao wamekuwa ukitolewa kutumika? Aa, kuna wauguzi, wafanyakazi wa afya ambao watatembea kila jumba peana chanjo. Lakini tatizo lililopo ni kwamba wananchi wengi wanasema kweli chanjo itasaidia, lakini tatizo kubwa hakuna maji. Hata chanjo ipewe na maji ni machafu ama hakuna maji, itaendelea kuwa tu ni tatizo, kwa sababu ukiangalia kama katika mji wa Goma, pembeni yake kuna ziwa Kivu, lakini serikali imeshindwa kuwapa maji wananchi wote katika mji wa Goma. Wengine wanachukua tu maji ya mvua, ama wengine kuenda kuchukua maji ya, ya, ya ziwa Kivu, na zi, maji yenyewe ambayo haina usafi kuna matope ambayo yanatoka nje ya Rwanda yanaingia katika hilo ziwa, matope yanatoka Kongo yanaingia katika hilo ziwa hata Bukavu. Sasa ndiyo maji ambayo inatumiwa. Ukiangalia maeneo ya ya ya Beni Rubero, wananchi wanalalamikia kila siku maji, japokuwa kuna sehemu ambayo wanaweza kupata maji eh, ili uweze kusaidia watu. Katika maeneo kama ya Kibumba karibu na mji wa Goma hakuna maji, watu tu wanaishi kwenye eh, kutumia maji ya mvua wao, hawajawahi kuona maji ambayo inakuja kuwasaidia. Kwa hiyo Uh, wengi walisema kwamba serikali inafanya vizuri kwa hii chanjo, lakini Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Tshisekedi no. no. ajitahidi mm -hmm. kwamba mm -hmm. wananchi wanapata maji naam no. uh, mwishowe kuna changamoto naelewa kwamba kuna changamoto za usafiri na changamoto nyingine. je, ufadhili kuna ufadhili zaidi kando na serikali na kuna gari ambazo zimepewa mm -hmm. maofisa ambao wanashughulika na chanjo hii Ah, ndio, serikali imejumuika na WHO imejumuika vile na UNICEF kwa sababu kuna watoto kama vile ulitoa kuzungumza ni kwamba wanaoshirikisha ni watoto na watu wazima. Kwa hiyo UNICEF inasema itasaidia serikali vile vile na vile vile na WHO na mashirika mengine kama matatu hizi ambayo yote itaungana pamoja kusaidia hili hizi harakati ziende kwa haraka. Na asanti sana anu, Austral Malivika, tunakushukuru kwa hakika, utaendelea kutupa taarifa zaidi kuhusiana na chanjo hiyo dhidi ya Uh, kipindupindu nchini DRC sande. Haya, kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, turudi hapa Marekani. Ni habari ya kifo cha mchekeshaji eh, na mwigizaji wa filamu maarufu huyu John Witherspoon, ambaye anajulikana sana kwenye filamu yake ya Friday. Filamu hii eh, alicheza kama baba yake Ice Cube. Amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 77 na hii ni kwa mujibu wa taarifa ya familia yake ambayo ilitolewa hapo jana Jumanne. Meneja wake Alex Goodman aliiambia Associated Press kwamba Witherspoon alifariki nyumbani kwake huko Los Angeles, California, siku ya Jumanne usiku na hakuna sababu iliyotajwa ya kifo chake. Basi, Witherspoon alizaliwa Januari 27 mwaka wa 1942, na, na ameacha mke na watoto wawili, mke wake akiwa anajulikana kama Angela na watoto JD na vilevile vile Alexander. Na familia yake ilisema sote tupo katika mshtuko mkubwa, tupeni muda tafadhali, baadaye tutaweza kusherehekea maisha yake na kazi zake pamoja na umma. Wanasema John alipenda kusema kwamba yeye si mtu mkubwa, lakini kwa familia yetu ni mtu mkubwa sana, taarifa hiyo ya familia ilieleza. Uh, mwigizaji huyu alikuwa maarufu sana katika miaka ya sabini akiwa kwenye vipindi vya televisheni mbalimbali uh, mbali kama vile Barnaby Jones, The Richard uh, Pyra Show, na vilevile alishiriki vile kwenye uh, Warner Brothers, na wakati mmoja alikuwa kama baba ya Ice Cube kwenye kipindi cha Friday, ambapo sasa hivi baadhi ya watu ambao wanamkumbuka kwenye mitandao ya kijamii ni Ice Cube akimkumbuka yeye akiwa kama mwanaye katika kipindi cha Friday enzi hizo. Nam, hiyo inakumbukwa sana kama au, na vile vile ameshiriki katika filamu nyingine kama vile Vampire in Brooklyn na bumerang. Bumerang ilitamba sana hii miaka ya themanini, kama kama unakumbuka, ulikuwa bado kijana mdogo, lakini ju unakumbuka ilikuwa kuna vitu vingi wakati huo e. <laughs> Na pia alionekana sana katika hizi show za hapa usiku za marekani za wachekeshaji. Huyu mchekeshaji David Letterman alikuwa na kipindi chake cha late night show, huku alikuwa ni mgeni kila wakati e, akialikwa Vilevile, wanasema kwamba mm -hmm, huyu Ice Cube sasa, yeye ambaye amekuwa na karibu, aliandika kwenye mtandao wake wa Twitter siku ya Jumanne akisema kwamba nimeshtushwa sana na kifo cha John Witherspoon. Maisha hayatakuwa kama yalivyokuwa ya kufurahisha bila yeye kuwepo. Ice Cube ameandika haya kwenye ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumanne. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni VOA Express na sasa, tunaenda kwa habari nyingine za dunia. Waangalizi wa masuala ya usalama kwenye eneo la maziwa makuu wamesema kuwa miezi kadhaa ya mashambulizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yametorosha mamilioni ya watu kutoka makwao, likiwa ongezeko la mamilioni wengine waliotoroka awali, hali inayotishia usalama wa kieneo. Wiki hii wimbi la wakimbizi wakiandamana na watoto pamoja na bidhaa zao wametembea kwa miguu kupitia mpaka wa mashariki wa taifa hilo wakielekea Rwanda, Burundi na Uganda. Wengi wao wanalaumu maimai, ambalo ni jina linalotumika kuelezea makundi mengi ya wapiganaji waliohusika kwenye mapigano ya kikabila kwa miaka mingi. Tangu Mei mashambuliaji washambuliaji wamechoma takriban nyumba 160 kwenye vijiji vya wanyamulenge Wakitutsi, ambao zaidi ya watu 200 wameuawa huku zaidi ya elfu 200 wakikoseshwa makazi. Jumanne, Umoja wa Mataifa umetoa wito wa haraka kutatuliwa kwa mzozo uliozuka huko Bolivia, ambako wafuasi wa upinzani wa rais Evo Morales na kiongozi wa upinzani Carlos Misa wamepambana tangu mvutano baada ya uchaguzi kutokea. Ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Lapaz imesema katika taarifa kwamba inatoa wito wa haraka kwa wanasiasa, viongozi wa kijamii na raia wote wa Bolivia kupunguza mivutano na kuachana kabisa na vitendo vyote vya ghasia. Mapigano yalizuka Oktoba 20 baada ya uchaguzi uliogubikwa na utata ambapo Morales alishinda lakini Misa alidai kuwa uchaguzi umeibwa. Tangu hapo wafuasi wa pande mbili walishambuliana pamoja na polisi waliokuwa wakituliza ghasia zao. Waandamanaji wameingia mitaani kwa siku ya kumi na mbili Jumanne huko Chile, licha ya juhudi za rais Sebastian Pinera kubadilisha baraza lake la mawaziri katika jaribio la kutuliza mzozo uliogubika taifa hilo. Maandamano yaliyoanza Oktoba 18 yanapinga ongezeko la gharama za usafiri kwa asilimia nne kwa gari moshi huko Santiago sasa pia yamebadilika na kuanza kudai kuboresha uchumi wa taifa hilo. Kwa mara kadhaa wa waandamanaji wamepambana na polisi waliotumia gesi ya kutoa machozi na maji waliotaka kutawanya maandamano hayo. Waandamanaji wameapa kuendelea na harakati zao hadi pale serikali itakapotekeleza kabisa madai wanayoitisha. Rais amejitokeza waziwazi akizungumza na wananchi pamoja na kutoa ahadi mbalimbali zenye lengo la kuboresha amani katika taifa. Uh, wakati upepo mkali ukiendelea kuenea kueneza moto mkubwa wa mwituni kaskazini mwa California, wazima moto Kumradhi, kusini mwa jimbo hilo wanajiandaa kwa kile wadadisi wametaja kuwa upepo mkubwa zaidi unaohofiwa huenda ukaeneza moto huo kutoka magharibi mwa Los Angeles. California inashuhudia msimu wa kiangazi ambao unaongeza hatari ya kuenea kwa moto huo, hasa pale kunapokuwa na upepo mkali. Wazima moto Jumanne wanasemekana kudhibiti moto wa geti kwenye eneo la kusini na ule wa kinkadi wa kaskazini kwa asilimia 15, kwa mujibu wa maafisa wa uokozi. Hofu ulioko sasa ni kwamba moto wa geti huenda ukaenea zaidi ya hekari 265 kutokana na upepo unaokisiwa kufikisha kasi ya kilomita 128 na oh, kwa saa. ni mechizi bila moyo, nashindwa kujizuia, hata kama anijui, nikimuona moyo wangu natulia, all day Nakwambia ndio mambo ndani ya VOA Express, kiashiria kamili kwamba wakati umefika wa barazani, ambapo hapo awali tuliuliza swali, tukauliza je, mwezi huu ulikuwa ni mwezi wa uhamasisho wa saratani ya matiti na sasa unakaribia kumalizika, na tukauliza je, unafikiri kwako wewe, eneo unakotokea kuna uhamasisho wa kutosha dhidi ya saratani ya matiti? Majibu nayo yamemwagika mengi ndani ya studio, tunasoma baadhi kabla ya kualika Uh, uh, na wasikilizaji wetu lakini napoelezewa ni kwamba sande, kuna baadhi ya wasikilizaji kwenye laini ya simu nam. Tunaye Juma Yasini, hali kadhalika tunaye pia mtu pesa. Nikukaribishe basi Juma Yasini, kama unaipata hapa kwenye VOA Express eh, karibu VOA Express, utuambie uko wapi na utupe maoni yako juu ya hili swala tunaozungumzia hii leo. Asante sana kwa jina, naita Juma Yasini, napatikana pande za Buswakala ambao Geita nchini Tanzania. Kusema ukweli, uhamasishaji kuhusu saratani ya matiti ni mdogo sana, hasa mi navyoona wanahamasishana mijini tu. Vijijini hiyo huduma ya kuhamasisha hata, hata hakuna kabisa, na pengine, yaani, hakuna hamasa yoyote iliyotolewa vijijini, na pengine wananchi wenyewe wa vijijini wanataarifa, wanavyoona wanafahamu lolote kuhusu kujua ugonjwa huo hawafahamu chochote kabisa, yani ninavyoona, hawafahamu yaani. Mfano mtu unaweza akakuta hata hata, hata redio tu hana sasa, yani hajui chochote. Kwa hivyo Juma unavyosema ni kwamba wakati mwingine mtu anajipata kwamba anaugua tayari na hakuwa na habari kabisa kwamba ni saratani ya matiti yani, inakuja kujulikana kama wakati ume-ama muda umepita sana. Ndiyo, yaani inawezekana akaanza kuugua hajui kwamba hii dalili ni ya saratani ya matiti au ni ugonjwa gani? Ha, <laughs> mtupesa. Mtupesa kwa sababu hana elimu yoyote ile. Haya basi, tumpe nafasi naye. Mtu pesa mtu pesa, karibu vio express, jitambulishe, kwapi tupe maoni yako. Asante asante sana kaka, kwa jina naitwa mtu pesa mwanambuke, muda wote anapatikana ndani ya misisi mpimbo ya Katavi, Tanzania. Mimi kwa maoni yangu kweli, kama alivyoongea ndugu mwanakalamu mwenzangu, mimi ninavyoona kweli kikubwa sana, mimi nilikuwa naomba tu elimu itolewe kwa wananchi, ili mradi kila mwananchi afahamu kwamba saratani ya matiti ni ugonjwa gani na wa aina gani, ili mradi kila mmoja akiugua afahamu kwamba ugonjwa ambao nimeugua ni ugonjwa wa aina gani. Kwa sasa hivi mimi ninavyoona elimu eh, yoyote hamna maana, asilimia kubwa kila mmoja tunavipata nani taarifa zingine kwenye mitandao au kwenye redio. Asilimia kubwa wengine huwa hawapendi kusikiliza redio na kwenye mitandao hawaingii, ndo hivyo utakuta hamna mtu yeyote ambaye anafahamu na elimu, sijaona kabisa. Kwa mfano hapa nilipo, yaani elimu yoyote kuhusu ugonjwa wa saratani ya matiti sijawahi sikia, ni ngumu kusikia, na kama hawajawahi kusikia wengi watakuwa hawafahamu haya kama tusome na wale ambao wametoa maoni yao kwenye Facebook hapa moja kwa moja. Nikushukuru sana Juma Yasini na mtu pesa kuweza kutoa maoni yenu. Namuona na Ibreti Mahuvi wa Ilula, Iringa, Tanzania anasema, kiujumla sijaona kama swala hilo linafanyika kiujumla, naona elimu haijafanyika watu. Anaomba vyombo vya habari viendelee kutoa elimu kuhusiana na saratani ya matiti, na vyombo vya habari tutaendelea kufanya kazi bila shaka. Hei, ni nani huyu? Um, naye Doto Masilamba anasema anaomba serikali ya Tanzania itoe elimu ya kutosha kuhusu ugonjwa huu hasa maeneo ya vijijini, kwani walio wengi wanaogua ugonjwa huo hawajitambui kutokana na uhaba wa vituo vya afya na uwezo wa kutambua saratani hii ya matiti. Huyu ameongea kama walivyoongea hawa. Athmani Ali Omar anasema tukimaliza ufisadi Afrika basi kila kitu kitakuwa sawa. Haya, Ochieng George huyu yuko kule nchini Kenya anasema hakuna uhamasishi wa kutosha kwa kweli, kuna sababu kubwa ni baadhi tu ya maoni yaliyotolewa kupitia mtandao wetu wa Facebook. Naona ni wengi, labda ni washukuru tu baadhi. Dio Maguliati, kuna ndege Machamban, kuna Ochieng George kama alivyotaja mwenzangu hapa, kuna Chacha Mogaya miongoni mwa wengine wengi. Asante sana wale ambao sikuwataja, jua kwamba bado tunaendelea kusoma ujumbe wenu, na kwa hivyo tunashukuru kila wakati. Endelea kusikiliza VU express na kutoa mchango wako wa hasa kupitia barazani. Sawa kabisa kama kama tunavyosema siku zote Express bila muziki, bado hujasukuma gurudumu la Express. Sasa moja kwa moja kwenye muziki tunaye Eldorado akiwa naye Mr. Blue, kitu kinaitwa chechema. Kama umesikia hicho kitu chechema, hey, chechema mambo hayo kama unayasikiza, chechema hayo vitu vizito, eh, vizito na Mr. Blue vitu vizito, vizito ndani <laughs> ya express nakwambia, ni miondoko. Sasa napoangalia naona kwamba tunaelekea kwenye ushauri, na ushauri wa leo unaangazia masuala ya mazingira. Na kama unavyojua ni kwamba uharibifu wa mazingira ni mjadala unaoibua hisia mbalimbali kote ulimwenguni. Chini ya kampeni inayoendeshwa na wana mazingira wa kukabili mabadiliko ya hali ya anga, inaaminika kuwa uharibifu wa misitu pamoja na chemichemi za maji unasababisha uhaba mkubwa wa maji safi katika miaka Da ijayo kwenye maeneo mengi barani Afrika. Basi hivi leo makala ya ushauri, mwandishi wetu Salmu Muhamed amezungumza na mwanamazingira Jacob Walunda, hebu tusikie alivyosema. Kwa majina ni Jacob Maluda Kipongoso, na mimi ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la jamii linaitwa Savo Heritage Foundation. Foundation iko inayoangazia sana maisha ya mwananchi kwenye maeneo ya Savo. Na ni maeneo ambayo yanakava kaunti kumi na mbili za Kenya na mikoa mitatu ya Tanzania. Kwa majina zile kaunti ni Nairobi, Kajiado, Taita, Kwale, Mombasa, Kilifi, Tana River, Lamu, Kitui, Garisa, Machakos na Makueni. Kwa upande wa Tanzania tuna mkoa wa Arusha, mkoa wa Kilimanjaro na mkoa wa Tanga. Na haya ndio maeneo ya muhimu kabisa kwenye uhifadhi wa mbuga ya wanyama ya Savu. Inatabirika kwamba tukiangalia zile mapu zilizotengenezwa za GIS kwamba kwenye miaka kumi na tano ikienda sana mji wa Mombasa utakuwa na ile tunaita Captain Moment, maji safi yenye kutumika yatakwisha. Kwa hivyo ukituangalia, sisi na tunavyoangalia kelele zinavyoendelea Mombasa saa hizi, itakayoua Mombasa ni hatari za mazingira kuharibika, maanake zile chemichemi zote Taita, Kwale uh, chulu zote zinaharibiwa, zinaharibiwa juu ya maskini, zinaharibiwa juu ya kilimo duni. Kwa hivyo ni muhimu ile SGR kwanza tuliweke pembeni, tuangalie maji kwa miaka kumi, kumi na tano ijayo kwa maeneo haya ya Savo yatatoka wapi? Tukikadiria tu kwa ile tunaita citizen uh, reviews. Ukiwauliza wananchi, kila mwananchi kwenye maeneo haya atakuambia juu ya mito 90 percent imekauka. Kwa hivyo, bila hata ujuzi wa sayansi tunajua kwamba we have lost 90 percent of the water flows katika eneo la Teda. Kwa hivyo, ni muhimu kwamba tuangazie sana maneno ya mazingira, desertification actually ambayo kwetu ndio itaua eneo la Savo na ndio itaua Mombasa kwa miaka kumi ijayo. Kwa hivyo ni muhimu sote, wafanya biashara, wana serikali za kaunti, za serikali kuu, tuje pamoja, tujaribu tuhakikishe kwamba tumeanza mikakati ya kuangalia hii Savo tutaichunga vipi. La kwanza ni kuhakikisha kwamba kilimo kinafanywa kwa hali inayofaa na kilimo kinachofaa. Desertification nyingi kabisa hapa Savo inatokea na kilimo duni. Kwa hivyo, la muhimu kwanza ni tuangazie sana wizara ya kilimo ya serikali kuu, wizara ya kilimo ya serikali za kaunti, tuwe na mikakati ya kufanya ile tunaita climate smart agriculture, maanake hapo ndio shida yetu kubwa inaanzia. Tunalima mpaka kwenye nyanja za mito, hiyo ndio inatumaliza hiyo kwangu ndo ya kwanza, alafu ndo tuanze zile zingine za, za miti miche, lakini la kwanza kilimo lazima tu tunafanya kilimo chenye kuchunga mazingira, haya mambo hayo. Ushauri mzuri kabisa huo wa suala zima la kutunza mazingira, kama ulivyosikiliza Kamao. Haya, Kamao, sasa baada ya hapa tunaangalia nini? Kuna maswali ambayo tumeuliza jana, lakini vilevile tunaangalia kuna yale ambayo Kamao yanatetema kama siku chechema kwenye mitandao ya kijamii Kamao, mm -hmm. Kamao, moja kwa moja nikianzia hapa Washington DC, swala zima la mchezo wa baseball. Baseball baseball, baseball ndo shughuli inayozungumzwa hapa mjini baada ya mchezo wa sita uliochezwa huko Houston, Texas nam kati ya timu ya hapa DC Nationals na Astros ya kule Houston, Texas wale vijana wa Houston kule walikuwa wamekushatamba tayari kwamba wanamaliza jana ule mchezo, kwa sababu kama wangeshinda, kamao, wangekuwa ndio mabingwa katika baseball World Series. Lakini mambo hayakuwa vile ambavyo walikuwa wanayatarajia. Timu ya Washington ikapata ushindi ugenini kwa kuchapa pointi saba kwa mbili nyumbani kwao Houston. Sasa hapa mjini ni pati, ni shughuli, ni watu kushangilia kwamba timu yao imeweza angalau kuhakikisha kwamba inakwenda kwenye mchezo wa mwisho, mchezo wa saba, ambao walikuwa na wasiwasi kwamba hmm, kama wangefungwa jana basi wangekuwa ndio wamekwishandela. Hapa mjini pale ndio nakwambia kwamba proudly Austinian, mimi nasema mtu wa DC unafurahia sana mambo, yanavuka kuvuka, sijui utabiri wako, lakini kuna wengine hapa DC wanashangilia Texas. Wanakuambia kwa nini? Lakini kwa sababu kwao, kila kwa kwa kwa mtu anashangilia kwao, so, unajua sasa we, kwenu kwa, ukiwa kwa, kwa, kwa ni DC na Texas sasa utakuwa wapi? Maana yake mimi nitashangaa timu ya DC kama hakuna sababu. DC labda ndio nyumbani tunafurahia kwa sababu imekuwa ni miaka zaidi ya sitini. Mm. Ni muda mrefu sana, itakuwa ni historia kubwa sana kwa timu hii kama ikiweza kuibuka kidedea na kupata ushindi. Ni miaka themanini na sita wanakuambia, je, kupata ushindi kama huo. Haya, kama kwingineko, mchekeshaji wa filamu, wa filamu, sio wa filamu, wa filamu pale Tanzania anaitwa Idris Sultani amejikuta kwenye wakati mgumu hii inasemekana kwenye jarida la Global Publishers, wakiwa wameandika kwamba aliposti picha zake zilizohaririwa zikiwa na sura ya rais wa Tanzania John Magufuli. Sasa picha hizo akiziposti kumfurahisha, kutaka kumfurahisha rais Magufuli kusherehekea no. siku yake kuzaliwa. Mm -hmm. Lakini huko kwenye mitandao zimeibua mambo kwelikweli. Baada ya kufanya vile, akaandika kwa siku moja tutakabadilisha, tubadilishane kazi ili aenjoy birthday yake kwa amani Akiandika hivyo ameweka sura yake, sura ya Magufuli kwenye mwili wake na sura ya Magufuli kwenye mwili wa Magufuli. Sasa basi mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam akaandika kwenye posti yake, naona uh -huh. mpaka yako ya kazi uijui, nenda sasa hivi chochote cha polisi waambie, Makonda kaniambie nije, utakuta ujumbe wako. Sasa Makonda ameandika kwenye Instagram yake, mambo yakawa hivyo, ameenda kupata ujumbe wake. Sasa sasa hatujui, lakini waziri wa utalii wa Tanzania Dr Hamisi Kigwangwala akaandika naye kwenye mtandao wake, akiingia kifua kwenye Twitter akasema nimeambiwa kwamba msanii wa vichekesho anatafutwa na polisi. Akikamatwa mniambie, najitolea mwanasheria wa kwenda kumwekea dhamana na kumtetea. Rais wetu ni mtu wa watu na amejidhirisha kwa jinsi wananchi walivyojitolea kumwombea dua siku yake ya kuzaliwa. Kwahiyo pale kuna mambo, mambo ya kutubia. Ningependa mgep, kujua ripoti atakayoipata ripo, laki, lakini kule Nakuru nchini Kenya mm -hmm. kuna mama mmoja wa miaka mia moja ameelekea uh, mahakamani kumzuia mkwe wake kumnyaganya mali ya ya, ya kijana wake aliyefariki. Sasa uh, linaloajabisha ni kwamba mama yule wa miaka mia moja, jameni uh, anadai kunyaganywa shamba na, na mkwe wake lakini sasa hmm, unaona kesi naye kuelekea mahakamani ukiwa na miaka mia moja, pale kuna changamoto. Maanake anasema ni makazi yake, lakini hmm, kwa kweli hakuna binadamu anayejua miaka ya mtu, lakini yeye analinda makazi yake, anasema pale ndio maskani yake. Kwa hivyo katika miaka mia moja, hmm, labda huenda kaishi ingine zaidi hata labda hamsini, nawezi kujua hey, e, lakini hmm, pale sasa napo mlilia ni mambo ya mahakamani wakati ukiwa na miaka mia moja, unaona, sio mchezo. Ndio hivo, huwezi kujua miaka ya mtu, lakini ndo hivyo. Kama muda nao nakimbia sana hapa studio, naomba niwashukuru wasikilizaji wote wa, wa, wa Vio Express, msikose vipindi vingine vya Vio vinavyoendelea siku nzima. Langu jina Sunday Shomari, langu Harrison Kamau, tukikutakia wakati mwema kutoka hapa Washington DC.