assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc hujambo mpendwa msikilizaji popote pale ulipo mimi ni abdu shakur abud hapa studio mimi ni kenneth bwire na kukaribisha katika matangazo ya leo jumatano Oktoba 30 mwaka 2019. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio shi zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja 107.5 FM na Nairobi Kenya na 94.9 FM Bujumbura Burundi. Nam, basi katika matangazo yetu ya leo, tunaripoti juu ya kampeni ya kuchanja watu kipindu, dawa ya kipindupindu mashariki mwa Congo baada ya kulipuka ugonjwa huo hasa katika Kivu ya Kaskazini. Tunaipana kwa sababu eh, provensi yetu inakuwa katika hali ya ya hiyo maepidemia ya kolera, na hiyo maepidemia ya kolera haiko tu ndui na katika makala maalum juu ya vyakula vya GMO tunaelekea Tanzania, ambako serikali imeamurisha kufanyike kwanza utafiti kamili kabla ya matumizi ya vyakula hivyo. Kilichopo sasa hivi ni tafiti mbalimbali zinafanyika na vituo vyetu vya utafiti, hususan kile cha TARI pale Makutopora, Dodoma, ndiyo tuliowapa jukumu la kufanya utafiti wa GMO kama tutumie au tusitumie, ina madhara gani? Ina faida gani? Nam, basi mpendo msikilizaji, hizo ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo, siku ya Jumatano. Ni matumaini yangu kwamba utabaki nasi kwa nusu saa hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo yanasikika vilevile kupitia mtandao wa ukurasa wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza, kabla haya yote, Kenneth Bwire iko hapa tayari kutusomea taarifa habari. Idara ya kusimamia uhamiaji katika Umoja wa Mataifa IOM imesema kwamba imesitisha shughuli ya kuwachunguza watu katika hatua za kudhibiti maambukizi ya Ebola baada ya wafanyakazi wake watatu kuuawa nchini Sudani Kusini. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, IOM imesema wafanyakazi wake wameuawa katika makabiliano kati ya makundi mawili yanayosimamia ama yanayohasimiana katika jimbo la Ekuitoria, Sudani Kusini. Maafisa wa idara hii wamesema shughuli ya kuchunguza maambukizi ya Ebola imesitishwa katika vituo vitano vya mpakani kati ya Sudani Kusini, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ambapo mlipuko wa ugonjwa huo umeua maelfu ya watu. Kati ya waliouawa ni mwanamke mmoja na wanaume wawili na mvulana mwenye umri wa miaka minne ambaye ni mtoto wa mmoja wa wafanyakazi waliouawa, wametekwa nyara wakati wa, wa mashambulizi hayo. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudani Kusini kimeshitumu serikali kwa kukosa kuheshimu mkataba wa amani na kutoa mwito wa mkataba huo kusogeshwa kwa muda wa miezi sita kabla ya kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, hatua inayotia doa juhudi za kumaliza mapigano nchini humo. Msemaji aliyekuwa kiongozi wa upinzani Dr Riek Machar amesema hamini kwamba Machar atakuwa tayari kuunda serikali ya umoja ifikapo Novemba kumi na mbili, siku ya mwisho iliyokubaliwa mwezi Septemba. Baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo, mkataba wa kuunda serikali Novemba kumi na mbili ulisimamiwa na Umoja wa Mataifa, Marekani na viongozi wa nchi za kanda hiyo. Rais Salva Kiir hata hivyo, amedai kwamba pande zote katika mkataba huo zimejitolea kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ifikapo Novemba kumi na mbili na kwamba jumuiya ya kimataifa inatarajia hilo kufanyika. Polisi Afrika Kusini wamewakamata watu mia moja raia wa kigeni waliokuwa wamekita kambi katika jumba lililo na ofisi za Umoja wa Mataifa katika mji wa Cape Town, wakiwa wamekaa chini kama maandamano ya kupinga ghasia dhidi ya raia wa kigeni. Mamia ya wahamiaji wamekuwa wakikita kambi nje ya ofisi za shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa katika miji ya Pretoria na Cape Town tangu Oktoba nane. Watu hawa ambao wengi wao wanatoka nchi nyingine za Afrika wamekamatwa baada ya kukata kukataa amri ya polisi ya kuwataka waondoke. Wanadai kunyanyaswa na kubaguliwa na wanataka umoja wa Ulaya ama wa mataifa kuwahamishia nchi nyingine, wakidai kwamba hawapo salama nchini Afrika kusini kufuatia mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni. Jumla wakimbizi na wahamiaji 1268 wanaishi Afrika Kusini, idadi kubwa wakiwa wanatoka Somalia, Ethiopia, Zimbabwe na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa haraka kutatua mzozo uliozuka Bolivia, ambako wafuasi wa upinzani wa rais Evo Morales na kiongozi wa upinzani Carlos Mesa wamepambana tangu kuzuka mvutano baada ya uchaguzi kutokea. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Afisi ya Umoja wa Mataifa huko La Paz imeeleza katika taarifa kwamba inatoa wito wa haraka kwa wanasiasa na viongozi wa kijamii na raia wote wa Bolivia kupunguza mivutano na kuachana kabisa na vitendo vyote vya ghasia. Mapigano yalizuka Oktoba 20 baada ya uchaguzi uliogubikwa na utata, ambapo bwana Morales alishinda, lakini Mesa alidai kuwa uchaguzi umeibwa. Tangu hapo wafuasi wa pande mbili walishambuliana pamoja na polisi waliokuwa wakituliza ghasia hizo. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuzuka kwa ghasia hizo baina ya wananchi kote nchini humo. Watu kadhaa walijeruhiwa katika ghasia hizo, hasa kwenye mji wa kati wa Chokogamba ambako ni ngome kuu ya Bwana Morales, vyombo vya habari vya ndani vinaripoti. Wachambuzi wamambo, nasema, wa mambo wanasema hatua za haraka zinastahili kuchukuliwa ili kuokoa taifa hilo kutumbukia katika hasia zaidi ambazo zitaporomosha amani na uchumi wa nchi na kusababisha athari za vifo kwa watu wasiokuwa na hatia. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mahakama ya juu ya Nigeria imetupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na mgombea mkuu wa upinzani katika uchaguzi mkuu wa Februari kupinga ushindi wa Rais Muhammadu Buhari. Atiku Abubakar ilitangulia kuwasilisha kesi mbele ya kamati maalum ya kusikiliza kesi za uchaguzi ambayo ilitupilia mbali madai yake ya kufanyika wizi wa kura kumfaidhi rais Muhammadu. Kulingana na hesabu ya tume ya uchaguzi, Muhammadu Buhari alishinda uchaguzi mkuu kwa asilimia 56 dhidi ya asilimia 41 zake Atiku Abubakar. Wachambuzi wa siasa Nigeria walikuwa wamemtarajia Abubakar kushinda uchaguzi huo. Nchini Iraq, maandamano yameendelea kwa siku nyingine tena, waandamanaji wakilalamikia ukosefu wa ajira, huduma mbovu katika ofisi za umma na ongezeko la ufisadi. Wachambuzi wanasema maandamano hayo ambayo yamepelekea vifo vya watu 250 yanaweza kugeuka na kuwa mabaya zaidi katika nchi hiyo yenye idadi ya watu milioni 40 na utajiri mkubwa wa mafuta. Licha ya utajiri huo wa mafuta, idadi kubwa ya raia wa Iraq ni maskini, wakikosa huduma muhimu wakati wanapitia hali ngumu kutokana na miaka kadhaa ya vita eh, vilivyoongoza na kundi la wapiganaji wa Islamic State. Asilimia 25 ya vijana wa Iraq hawana ajira. Wachambuzi wanasema ufisadi uliokithiri, usimamizi mbaya wa rasilimali za nchi na matumizi mabaya ya pesa vimeharibu matumaini ya raia wa Iraq kuimarika kiuchumi. Asante sana Kennes kwa taarifa hiyo ya habari. Na hivi sasa habari yenye uzito inatupeleka huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako serikali imeanzisha mpango wa kuwapiga watu chanjo dhidi ya kipindupindu hasa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Gavana wa jimbo hilo na Zanzu Kasivita anasema chanjo hii ni kuwakinga wananchi kutokana na ugonjwa huo hatari umejitokeza katika jimbo hilo. Oster Marivika na ripoti kamili kutoka Goma. Hatuwezi kuendelea tuchunge mtu agonjwe njo tuweke dawa, na njo responsabilite kubwa ambayo tunayo. Sawa viongozi, hakuna maendeleo bila watu. Huyo ni Nzanzu Kasivita, gavana wa Kivu Kaskazini, akizindua rasmi chanjo dhidi ya kolera hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu ambako watu wanakumbana na matatizo ya ugonjwa wa Ebola pamoja na malaria na wengi wakifariki hata dunia kwa ukosefu wa matibabu. Kwa kweli, nji haiwezi kupatia populasio yake kitu ambayo, na mazara hiyo, kila siku tunafanya na iyo. Mambo haiko mambo ya kwanza tumefanya kwa nji, na tunaendea kuhakikisha kama hiyo hiyo kampeni itaendelea kwa kila mtu yote anaweza kupata hiyo marali ya kolera, lakini na kuhakikisha kama tumenawa mikono, tumepata maji safi. Wizara ya Afya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza mradi mpya wa kuwapa wananchi chanjo dhidi ya kolera pamoja na kipindupindu kwani eneo hili linakumbwa na matatizo ya kiafya, hasa ugonjwa wa Ebola ambao umetatiza maelfu ya familia na magonjwa mengine kama ya suluba pamoja na ugonjwa wa kuhara. Dr Mustafa Stefan ni kutoka wizara ya Afya Jamburi, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa anasimamia shughuli za chanjo Kivu Kaskazini, Ituri pamoja na Kivu Kusini pandasn u wamuganga watapita mlango kwa mlango wa kipana ndui kuhusu hiyo magonjwa ya Kolera. Tunacholenga ni nini? Tunaipana kwa sababu eh, provensi yetu inakuwa katika hali ya hiyo maepidemia ya kolera, na hiyo maepidemia ya kolera haiko hai tu ndui. Tunapana ndui ikinge, lakini kunakuwa hiyo tunaita, eh, profilaksi ya hyene. Watu wanapacha kunawa mikono eh, mbele ya, ya, ya kula, kunawa mikono kisha choo, na kutumia maji safi. Ifahamike kwamba vifo vingi vimekuwa vikiripotika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ukosefu wa matibabu pamoja na hospitali kwenye vijiji na sehemu nyingi. Dr. Placide ni kutoka Wizara ya Afya. Kolera inakuya ni kubuchafu, kula chakula kubalabala bila yenyewe haikufinikwa inatuletea shida ya kipindupindu. Lakini wananchi hapa katika mji wa Goma na sehemu nyingine wakisema kwamba hawana maji. Lakini tukakosa maji maji tutapata tu diare, jusa, mtoto tanyamba, tutapata mai ya kufula vitepe yake. Tatizo etu kubwa ni maji kabisa, juu maji yetu tunayikunywa haiko safi na tunayikoserve bien jour. Tunaishi wakati mbaya hasa katika mji wa Goma ambao uko Pembeni ya ziwa Kivu. Janoa Wakina ni mkazi hapa katika mji wa Goma. Uh, chanjo ya kipindupindu tunaipata kwa kupinga maradhi ya kipindupindu ni kwamba mara nyingi tunatumia maji yasiyokuwa masafi, tunasalimiana na tunapata uchafu, lakini kwa kuepuka magonjwa hayo yote tunatumia hii chanjo. Mpango huu utafanya siku tano Kivu Kaskazini, wanaolengwa ni watoto pamoja na watu wazima kwa kuepuka ugonjwa wa kolera. Osel Malivika, Sauti America, Goma. Kampuni ya Facebook imeripoti kwamba imefutilia mbali mitandao mitatu ya akaunti za Rasha kwa kujaribu kuingilia siasa za nchi nane za Afrika. Akaunti hizo zinahusishwa na wafanyabiashara maarufu wa Rasha waliotajwa katika kashfa ya Rasha kuingilia uchaguzi mkuu uliopita Marekani. Akaunti ambazo zimefungwa zinaripotiwa kuingilia siasa za Madagaskar, Afrika ya kati, Msumbiji, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Ivory Coast, Camerun, Sudan na Libya wamiliki wa akaunti hizo za mitandao, na mitandao yao wanaripotiwa kutumia akaunti zingine bandia kuwafikia zaidi ya watu milioni moja katika nchi hizo nane za Afrika. Akaunti hizo zimehusishwa na mfanyabiashara mkubwa wa Rasha, Yevgeni Prigoshin. Mawakili wake hawajatoa taarifa yoyote hadi sasa. Maafisa wa polisi wa Ubeligiji wamepata watu kumi na wawili ndani ya shehena lenye barafu lililokuwa likisafirishwa kwa lori kaskazini mwa Ubeligiji dereva wa lori hilo lililokuwa linasafirisha matunda na mboga anaripotiwa kuwaarifu maafisa wa polisi polisi wamesema watu waliokuwa ndani ya lori hilo lenye barafu ni raia wa Siria na Sudan na kwamba wamepelekwa kwa maafisa wa uhamiaji katika mji wa Antwerp Wiki iliyopita polisi wa Uingereza walipata maiti 39 ndani ya lori lenye barafu baada ya kuvuka mpaka kutoka bandari ya Zibruj nchini Ubelgiji. Maafisa wa Ubelgiji ambao wanakosolewa kwa kukosa kukabiliana na ulanguzi wa binadam wanashirikiana na mamlaka za Uingereza katika uchunguzi na maafisa wa White House wameshangazwa na hatua ya Chile kufutilia mbali mikutano miwili kuhusu uchumi na mazingira iliyokuwa imepangiwa kufanyika mwezi ujao. Rais Donald Trump alitarajiwa kuhudhuria mojawapo ya mikutano hiyo ambapo angekutana na rais wa China Xi Jinping na viongozi wengine. Rais wa Chile Sebastian Pinera ametangaza kufutilia mbali mikutano hiyo kuhusu ushirikiano wa kiuchumi na mazingira kutokana na maandamano yanayoendelea mjini Santiago dhidi ya utawala wake. Mkutano kuhusu ushirikiano wa kiuchumi ulikuwa umepangiwa kufanyika Novemba na mwingine kuhusu mazingira kufanyika Desemba. Trump amenukuliwa akisema kwamba alitarajia kutumia fursa ya mkutano huo kusaini awamu ya kwanza ya mkataba wa kibiashara na rais wa China. Maandamano yamekuwa yakiendelea Chile tangu Oktoba 18 kupinga nyongeza ya nauli ya usafiri wa treni kwa asilimia 4. Mji ni Santiago. Nam, tukirudi sasa katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Afrika Mashariki ambako mvua kubwa zionyesha kwa wiki kadhaa sasa zimesababisha mafuriko yaliyoleta vifo, kukosesha watu makazi, na uharibifu wa mali na mifugo zenye thamani ya mamilioni ya fedha. Huko Kenya, kwenye mji wa kaskazini wa Moyale, inaripotiwa kwamba watu ishirini na tisa wamefariki na wengine wengi wamehama makazi yao na hata kuingia Ethiopia, nchi jirani. Kuanzia Tanzania, Kenya, Uganda hadi Somalia, maelfu ya wa watu wameathirika. Mwamoyo Hamza ana ripoti kamili. Nchini Somalia, watu wapatao laki mbili wamekoseshwa makazi, huku mji wa Beledwen jimbo la Hiran ukiwa umeathirika vikubwa na maji ya mafuriko yanazidi kuongezeka. Mto Shebele ambao unapita katikati ya mji huo kwenye shughuli nyingi umevuka kingo zake na kuzamisha maelfu ya nyumba katikati ya mji. Boti lililokuwa limebeba watu 22 lilizama mwanzoni mwa wiki hii na watu kumi hawajulikani walipo hivi sasa. Gavana wa jimbo la Hiran Ali Muhamed Aral aliyeambia VOA kuwa mafuriko yamesababisha watu laki mbili na elfu hamsini kukoseshwa makazi. Maji ya mafuriko yamekaa hapa kwa wiki mbili sasa. Jana usiku ulikuwa mbaya zaidi. Kama unavyoona tuko katika hali mbaya sana. Nina watoto watoto yatima, tulikuwa tunafanya kazi, lakini sasa tunahitaji msaada wa dharura. Nchini Tanzania hali inaanza kurejea ya kawaida baada ya wiki za mvua kusababisha mafuriko katika mikoa ya Tanga, Pwani na Morogoro na kusababisha vifo vya watu zaidi ya ishirini kulingana na takwimu zisizo rasmi. Mafuriko ya Tanzania yalivunja madaraja kadhaa katika barabara kuu kuelekea kaskazini mwa nchi katika maeneo ya mikoa ya Pwani na Tanga. Nchini Kenya, mvua zimepiga kwa karibu wiki mbili na kusababisha mafuriko, kukosesha watu makazi na kubeba mamia ya mifugo kaskazini mwa nchi karibu na maeneo ya kusini mwa Ethiopia. Kennes uh, asante sana Hamza. Lakini Kennes uh, hali hii ya mafuriko si Afrika Mashariki peke yake, mwaka huu inaonekana ni hali tofauti kabisa. Afrika Magharibi pamekuwa na mporomoko wa ardhi kwa Cameron, huko Guini pamekuwa na mafuriko, Mali vilevile vile, hali ambayo isiyo kawaida kabisa na India vilevile vile inaripotiwa kuna mafuriko makubwa vilevile, lakini wakati unataja mafuriko, lakini katika sehemu zingine za Afrika kama vile Zimbabwe, Msumbiji na maeneo ya kusini mwa Afrika anako wanashuhudia kiwango cha juu cha joto mm kwamba watu wanalazimika hata kutembea vifua wameweka wazi na ndani ya nyumba wameweka zile zile mashine ambazo zinaleta upepo ndani ya nyumba, yaani joto linakuwa la hali ya juu, na hapa tulipo nako kunakuwa ni baridi Marekani. Na hapa Marekani kwa hakika tunashuhudia hali ambayo sio kawaida, joto lipo halafu kuna baridi. Kwa hivyo haya yote wataalamu wanasema huenda ni athari za mabadiliko ya hali ya hewa ambayo inaleta hasara kubwa katika nchi nyingi. Na sasa tukiacha mafuriko, upepo mkali vilevile vile unavuma katika jimbo la California unasababisha moto kusambaa kwa haraka, kutokana na upepo ambao umeteketeza msitu na nyumba katika maeneo ya kaskazini na kusini mwa jimbo hilo linaopatikana magharibi mwa hapa Marekani. Moto huo umewalazimisha maelfu na maelfu wakazi kuondoka kutoka nyumba zao na unawaka katika zaidi ya wilaya 30 za kaskazini mwa California na ushateketeza karibu eka elfu 75. Mwandishi wa sauti ya America Michael Quinn alitembelea eneo hilo na Sandey Shomari anatusimulia zaidi. Hizi ni nyakati za hali kavu na zenye hatari katika jimbo la California. Maelfu ya watu kusini na kaskazini mwa jimbo hilo wanakimbia kutoka nyumba zao kuepuka moto huo unaotajwa kama matukio ya upepo ambao unakwenda kasi ya maili 90 kwa saa ambao umepelekea mashirika ya umeme kuzima umeme wao kwa karibu watu milioni. Na athari nyingine kubwa ni moshi mkubwa unaotokana na moto huo. Mabanda haya yamewekwa kusaidia watu wasio na umeme na ni mahali ambapo wanaweza kuchaji simu zao kufanya kazi katika laptop zao kupata kikombe cha kahawa au kutia moto kifaa cha matibabu jana call, alikwenda kwenye kituo hicho kufanya kazi. Nafikiri kind of, uh, nimecheleweshwa kidogo na kutoka kwenye njia yangu, siwezi kufanikisha kazi kwa muda uliopangwa. Hayuko peke yake. Wengine hapa wanajaribu kuendelea na maisha yao bila hata ya kuwa na umeme, kama Gary Yee na John Spees. Gavana wa jimbo la California, Gavin Newsom, ametangaza hali ya dharura katika jimbo zima, na wafanyakazi wa idara ya zimamoto wanapambana moto katika maeneo 330 kote California. Upepo ulipopungua siku ya wa Jumatatu, wafanyakazi hawa wazima moto waliweza kupambana na moto huo ambao unasemekana ndio mkubwa kuwahi kutokea kaskazini mwa jimbo hilo. Lakini karibu na makumbusho ya Geti mjini Los Angeles, moto unaongezeka na kutia hofu kuteketeza makumbusho ya kihistoria. Kwa wakazi kutokana na ukosefu wa umeme, wasiwasi unaongezeka wanapofika katika kila makutano ya barabara kuu. Na mkazi Madi Douglas anasema moshi hewani unazusha matatizo makubwa. Mwanangu alipoamka asubuhi hii alifikiri moshi ulikuwa ndani ya nyumba yetu kwa sababu ya harufu ilikuwa kali sana. Watu hapa wanasema wamezoea kuwa na hofu ya kuzuka matetemeko ya ardhi, janga ambalo linaweza kutokea bila onyo lakini sasa wanawasiwasi juu ya upepo ambao pia haujulikani utakuja wakati gani, ambao unaweza kusababisha cheche ndogo kuwa moto mkubwa. Sisi tunatokea Florida we ambako kuna vibunga, lakini hili linaogopesha kidogo. Tetemeko la ardhi na moto vinaogopesha zaidi. Huu basi ni wakati mwingine wa kutafakari, California kuona jinsi wanavyotegemea miundombinu inavyofanya kazi wakati wa janga na kulazimika pia kuzoea kuishi na changamoto za majanga. Naam, asante sana Sande, na kukumbusha mpendo wa msikilizaji, usikose kuungana nami siku ya Jumamosi nitapokuletea maswali na majibu na siku ya Ijumaa katika Live Talk. Huu ni mwezi wa saratani ya matiti, ugonjwa ambao unasababisha vifo vingi zaidi pande wanawake kuliko ugonjwa wote ule. Unasherekewa kuweza kuhamasisha watu kujua hatari zake na kujipima na kadhalika. Huko Afrika Mashariki wengi wanapata tabu, hasa Kenya, kutokana na ukosefu wa matibabu wa mapema. Basi shiriki katika Live Talk ukiwa unamjua mtu au we mwenyewe, toa maelezo, ueleze ujuzi na mambo yaliyokufika kutokana na ugonjwa huu wa hatari. Basi usikose kuwa pamoja nasi Live Talk siku ya Ijumaa saa moja na nusu. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mpendo msikilizaji, basi wakati umefika kukuleteni makala yetu maalum. Katika mfululizo wa makala haya kuhusu uzalishaji wa vyakula vya GMO, leo tunazungumzia hali ilivyo huko Tanzania, ambako serikali imepiga marufuku vyakula hivyo vya GMO hadi pale utafiti utakapokamilika kubaini iwapo ni salama kwa afya binadamu au la. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali ana Simulia zaidi. Nchini Tanzania bado kuna mjadala wa kutumia au kutotumia teknolojia ya mbegu ya GMO huku utafiti juu ya mbegu hizi ukifanyika katika taasisi za utafiti wa kilimo nchini humo. GMO ni aina ya mbegu na mimea ambayo imebadilishwa vinasaba, yaani jins, katika maabara ili kuboresha aina fulani ya traits, au tabia inayohitajika, kwa mfano kuongeza virutubisho na kuongeza uwezo wa kujikinga na madawa Hivi sasa wakati tafiti hizi juu ya matumizi ya teknolojia ya GMO zikifanyika mkoani Dodoma, huko Makutupora kwa zao la mahindi na Dar es Salamu kwa upande wa mbegu ya muhogo, serikali imeagiza taasisi ya kilimo Tanzania TARI kufuatilia kwa makini tafiti hizi, lakini ikipiga marufuku matumizi yake hadi kukamilika kwa tafiti husika. Naibu waziri wa kilimo Omari Mgumba amefanya mahojiano maalum na VOA jijini Dar es Salam kuhusiana na matumizi ya teknolojia ya mbegu ya GMO. Tunavyosema kilimo ni sayansi, kilimo ni teknolojia. GMO ni moja ya matunda ya sayansi. Sisi kama taifa, sisi kama Tanzania, hatujaruhusu GMO kutumika hapa nchini. Kilichopo sasa hivi ni tafiti mbalimbali zinafanyika na vituo vyetu vya utafiti, hususan kile cha TARI pale Makutupora Dodoma, ndio tuliowapa jukumu la kufanya utafiti wa GMO kama tutumie au tusitumie, ina madhara gani? Ina faida gani? Naibu Waziri wa Kilimo amesema kwa sasa Tanzania inasubiri utafiti juu ya teknolojia hiyo ya GMO ufanyike, lakini taratibu za kisheria na kisera, hata hivyo, haziruhusu matumizi ya mbegu hizo hapa nchini. Kwa hiyo hiyo, hatua ya kumaliza utafiti, hawajamaliza. Kwa hiyo ni bado ni mapema sana kusema kitu chochote, lakini kwa sasa haturuhusu kutokana na sheria zetu na protoko zetu na sera yetu hairuhusu matumizi ya GMO hapa nchini kwa hiyo tuendelee kusubiri tafiti zitasemaje. baada ya tafiti kama serikali tutakuja na jibu. lakini kwa sasa haturuhusu. VOA pia imefanya mahojiano na Odax Rukonge wa taasisi inayojishughulisha na chakula na kilimo ANSAF, ambapo amezungumzia matumizi ya teknolojia ya mbegu ya GMO kwa bahati nzuri au niseme kwa bahati mbaya, ni kwamba pamoja na kwamba tunaongelea teknolojia hii na wapinzani wa hii teknolojia wako zaidi kwenye mitazamo ya vyakula kama nyanya na vinginevyo, lakini ni lazima pia watu wafahamu wa hili na wasikilizaji wetu wafahamu kwamba tayari teknolojia hii tunaitumia, tuna, tuna, tuna iko kwenye nguo, kwa sababu pamba nyingi ambazo zimetumia BT cotton na nguo nyingi tunazozinunua kwa sasa ambazo zimetokana na pamba ambayo imetumia Bt cotton, ni wazi hii teknolojia ipo. Kwa hiyo tunaweza tukaiepuka kwenye vyakula, lakini pengine hatuwezi tukaiepuka kwenye nguo. Na pia ni lazima wasikilizaji wetu waelewe hii pia, pia teknolojia hii inatumika hata kwenye madawa. Kwa unaweza kuona namna ambavyo teknolojia hii inaweza ikawa imesambaa kuliko kawaida. Kwa hiyo kumbe, mwisho wa siku, wapingaji hawaongelei swala la kupinga teknolojia kama teknolojia, wanapinga hasa hasa matumizi ya bidhaa kama chakula ambayo yanatokana na teknolojia hii. Odax Rukonge amezungumzia pia changamoto zinazokumba nchi zinazotaka kusisitiza kuendelea na matumizi ya teknolojia ya mbegu za GMO Changamoto ambazo zinatokana na kile kifungo ambacho nimesema strict liability na, na changamoto ambazo baadhi ya nchi ambazo wamejaribu kupromote kuhamasisha matumizi ya teknolojia hii zimekuwa zinakumbana nazo, na hasa hasa kati ya wakulima wakubwa na wakulima wadogo, na kwenye hili mfano sisi, ambapo nchi yetu wananchi tangu enzi na enzi wamezoea kupanda mbegu na kuvuna, na kisha wanatunza baadhi ya mbegu nyumbani ili zipandwe msimu mwingine. Teknolojia hii ya GMO huwezi ukatunza mbegu upande msimu mwingine, kwa hiyo wanachama wanaona hii inamfanya mkulima kuwa mtumwa wa makampuni ya uzalishaji wa mbegu. Asante sana Dina Chahali kwa makala hayo maalum juu ya vyakula vinavyozalishwa kwa kubadilishwa jenetiki maarufu GMO. Mpendwa msikilizaji, usikose kujiunga nasi hapo kesho ambapo tutatupia jicho hali ilivyo huko Kenya. Hivi sasa nampisha Kenneth Bwire kutusomea muktasari wa habari kabla hatujakamilisha matangazo yetu ya leo jioni, kutoka Sauti Amerika. Shukran Shakur. Idara ya kusimamia uhamiaji katika Umoja wa Mataifa IOM imesema kwamba imesitisha shughuli ya kuwachunguza watu katika hatua za kudhibiti maambukizi ya Ebola baada ya wafanyakazi wake watatu kuuawa nchini Sudani Kusini. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudani Kusini kimeishitumu serikali kwa kukosa kuheshimu mkataba wa amani na kutoa mwito wa mkataba huo kusogeshwa kwa muda wa miezi sita kabla ya kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, hatua inayotoa doa juhudi za kumaliza mapigano nchini humo. Mahakama ya juu ya Nigeria imetupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na mgombea mkuu wa upinzani katika uchaguzi mkuu wa Februari kupinga ushindi wa Rais Muhammadu Buhari. Kampuni ya Facebook imeripoti kwamba imefutilia mbali mitandao mitatu ya akaunti za Russia kwa kujaribu kuingilia siasa za nchi nane za Afrika ambazo ni Madagaskar, Afrika ya Kati, Msumbiji, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Ivory Coast, Kamerun, Sudan na Libya. Maafisa wa polisi wa Ubelgiji wamepata watu kumi na wawili ndani ya shehena lenye barafu lililokuwa likisafirishwa kwa lori kaskazini mwa Ubelgiji. Dereva wa lori hilo lililokuwa linasafirisha matunda na mboga anaripotiwa kuwaarifu maafisa wa polisi. Asante sana Kenneth kwa muktasari wa habari ambao unakamilisha matangazo yetu ya leo jioni. Na kushukuru wewe msikilizaji kushiriki pamoja nasi. Usikose kuwa nasi wakati mwingine katika matangazo mengine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi hapa ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.