Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, ikiwa ni Oktoba 31 mwaka 2019. Karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu mkutano wa majaji wa mahakama kuu na mahakama za katiba kutoka mataifa wanachama wa AU wakutana Kampala, Uganda. Ni yapi ambayo amezungumzwa mizu katika mkutano huo? Lakini nafikia kwamba uchumi wa nchi hiyo hautoi nafasi ya watu kupata ajira kwa, hino, kwa, mba, yichu, jika, kwa, kwa hiyo anasema kwamba wakati mwingine nchi hizi za Afrika zinaweza zikakubali kwamba sheria hiyo kwamba kuwapa watu ajira ni sawa, ni haki yao na katika mfululizo wa makala yetu kuhusu vyakula vilivyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki leo, tunaangazia uzalishaji chakula nchini Kenya. Je, wataalamu wanasemaje kuhusu vyakula hivi? tuna department nzima inaitwa ya Biosafety, ambayo inashughulikia tu ule usalama wa vyakula hasa vinavyotokana na GMO ili kuhakikisha kwamba watu wanaridhika na hiyo teknolojia. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg ameukaribisha uamuzi wa Ukraine na vikosi vya wanaotaka kujitenga na kuungwa mkono na Rusia kujitoa katika uwanja wa mapambano mashariki mwa Ukraine, lakini kurejea wito wa Moscow kuondoa vikosi vyake. Stoltenberg alikuwa akiutembelea mji wa bandari wa Odessa hapo jana na kusema wanakaribisha juhudi zote za kuondoa wa hali ya wasiwasi, licha ya kwamba kuna mengi yanapaswa kufanyika, kwa sababu bado kuna ukiukwaji wa kusimamisha mapigano. NATO inazungumza kwa uwazi kwamba Russia ina wajibu mahususi wa kuondolewa kwa vikosi vyote na maafisa wake wote katika eneo la mashariki mwa Ukraine. Vikosi vya Ukraine vimekuwa vikipigana na wanaotaka kujitenga katika eneo la Luhanske na eneo jirani la Donetski katika mgogoro ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na tatu toka Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nne. Moja ya idara za habari za kundi la kigaidi la Islamic State imetoa ahadi kwa wafuasi wake kwamba kuna tangazo kubwa linatarajiwa kutolewa ambalo litakuwa la like kipekee toka kifo cha kiongozi wake Abubakar al Baghdadi katika uamuzi wa Marekani hapo Jumapili. Kituo cha Islamic State kilianza kutoa tangazo hilo jana mchana. Kundi la sit linalofanya uchunguzi wa mawasiliano ya kundi hilo imeeleza kuwa wafuasi wake kwa haraka walianza kusambaza vipeperushi katika mitandao ya kijamii na baadhi wakielezea kwamba Bagdad bado mzima huku wengine wakijiandaa kusherehekea kifo chake cha kishujaa licha ya kuendelea kutoa habari za kawaida za operesheni zake za Siria, Iraq na duniani kote, maafisa wa vyombo vya habari wamekuwa kimya kuhusu Bagdad ambaye aliuawa katika uvamizi wa vikosi maalum katika eneo la Barisha katika jimbo la Idlib. Mahakama maha ya juu nchini Nigeria jana imetupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na mgombea mkuu wa upinzani kutaka kufutwa kwa matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Februari nchini humo, ambapo Muhammadu Buhari alichaguliwa tena kuwa kwa awamu nyingine. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili inabainisha kusema kwamba, mfano unaweza ukakuta kwamba mazingira ya, ya nchi za afrika ni tofauti na mazingira ya nchi za Ulaya. Kuna tofauti kubwa ya tamaduni. Atiku Abubakar aliwasilisha malalamiko ya awal kwa mahakama ya uchaguzi ambayo mwezi uliopita ilitoa maamuzi dhidi yake. Uamuzi wa jana huenda ukamaliza utashi wa makamu rais wa zamani kuitawala taifa hilo lenye watu wengi sana barani Afrika. Mahakama ya juu kwa kauli moja ilitupilia mbali rufaa ya Abubakar ikisema kuwa haikukidhi vigezo vinavyohitajika, ikisema kuwa itatoa maelezo kamili kuhusu maamuzi yake hapo baadaye. Atiku amesema mahakama ya Nigeria imekula njama na kudumazwa, lakini pia kwamba juhudi zake za kutafuta haki mahakamani zimefikia kikomo. Lazima nikubali maamuzi ya mahakama, njia ambayo niliamua kuichagua kama mpenda demokrasia, Abubakar amesema katika taarifa yake na kuongeza kuwa iwapo haki imetendeka hilo sasa liko katika mikono ya watu wa Nigeria. Buhari alimshukuru Atiku kwa kutumia mahakama kushughulikia suala lake. Katika uchaguzi, Buhari alipata asilimia 56 ya kura wakati Abubakar alipata asilimia 41 kwa mujibu wa takwimu za tume ya uchaguzi. Ushindi wa Buhari kwa kiasi kikubwa ulitarajiwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Wafanyakazi watatu wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM, wameuawa nchini Sudan Kusini wakati wa mapigano baina ya vikosi vya serikali na waasi wa National Salvation Front, NAS. Taasisi hiyo ya misaada imesema hapo jana kwamba imesimamisha uangalizi wa ugonjwa wa Ebola katika maeneo mbalimbali karibu na mpaka na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kwa sababu imekuwa hatari kuendeleza operesheni katika maeneo hayo kwa wakati huu. Ofisa mawasiliano wa IOM mjini Juba, Liatile Putsoa, ameiambia VOA kwamba wafanyakazi wa kujitolea, mmoja mwanamke na wawili wanaume kutoka kaunti ya Morobo walijikuta katika mashambulizi ya Jumapili baina ya serikali na waasi wa NAS ambao walikuwa wakipigana katika vijiji vya ndani vya Isebi katika jimbo la Ye, Yeiriva. Moto mwingine mkubwa ulizuka mapema Jumatano kusini mwa California na kusababisha kuhamishwa kwa lazima kwa maktaba ya rais wa zamani wa Marekani Ronald Reagan kati karibu na makazi ya watu. Kapteni Brian Magathy wa kikosi cha zimamoto cha kaunti ya Ventura amesema moto ulizuka muda mfupi baada ya saa kumi na mbili asubuhi na kuchoma heka 165 za vichaka vikavu kwa saa mbili. Idara ya hali ya hewa ya taifa imeeleza moto huu ambao umelipuka katika eneo la Simi Valley, takriban kilomita 64 kaskazini magharibi mwa jiji la Los Angeles. Umewekwa miongoni mwa matukio ya upepo hatari wa Santa Ana kuwahi kutokea katika kumbukumbu za hivi karibuni. Maafisa hawafahamu idadi ya watu waliotakiwa kuondoka katika maeneo hayo. <tune> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopuwa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Uganda, ambako Rais Yoweri Museveni amekiri kwa nchi nyingi za Afrika zimekuwa zikitunga sheria zinazofanana na zile za Magharibi, ambapo inakuwa vigumu kuzitekeleza kutokana na tofauti za kiuchumi na kiutamaduni. Aliyasema hayo katika mkutano wa majaji wa mahakama kuu na mahakama za katiba kutoka mataifa wa wanachama wa Umoja wa Afrika mwenzangu Patrick Nduimana amezungumza na mwandishi wetu Asiraji Mfungi ambaye yuko Kampala kuhudhuria mkutano huo, na anaanza kwa kuelezea mtazamo wa Museveni juu ya namna ya kuoanisha mila na tamaduni katika sheria za nchi. Nibainisha kusema kwamba mfano unaweza ukakuta kwamba mazingira ya, ya nchi za Afrika ni tofauti na mazingira ya nchi za Ulaya. Kuna tofauti kubwa ya tamaduni, kuna tofauti kubwa ya ya uchumi kwa hiyo unakuta kwamba baadhi uh, ya sheria ambazo zinatekelezeka katika mabara ya Ulaya huku Afrika zinashindikana kutekelezeka kwa sababu ya tofauti hizo. Kwa hiyo alijaribu kushauri kwamba uh, kwa utaratibu huo inaweza ikawa ni vigumu sana kutekeleza masuala ya haki za binadamu, kwa sababu kuna mambo mengine ambayo yakifanyika kwa upande mmoja, anaweza akaonekana kwa kwamba anakiuka haki za binadamu, lakini kwa upande wa pili likaonekana ni jambo la kawaida ama likasimikana kwa sababu ya haziendi sambamba na tamaduni za maeneo ambayo, ambayo wananchi wale wapo. Ni, ni sheria zipi ambazo wanasema ni vigumu kuzitekeleza? Mfano ametoa ametoa mfano kwenye kwenye sheria ambazo zinazitaka pengine kila nchi kuwa swala la kupata elimu ni haki ya msingi ya binadamu, na unakuta kwamba inaweza ikawa kwamba kweli nchi ikaridhiwa kwamba suala eh, la kupata elimu kwa watu wote ni, ni haki za msingi za mwananchi lakini utakuta kwamba uchumi wa hiyo nchi hauwezi ku, ha, kumudu kutoa elimu hiyo ambayo iko kwenye sheria hizo za kimataifa. Lakini pia kuna sheria ambayo inamtaka inataka pengine kila nchi, kila watu wapate haki ya kupata afya ama wapate haki ya kupata ajira, watu wapate ajira, lakini akuta kwamba uchumi wa nchi hiyo hautoi nafasi ya watu kupata ajira. Kwa hiyo anasema kwamba wakati mwingine nchi hizi za Afrika zinaweza zikakubali kwamba sheria hiyo kwamba kuwapa watu ajira ni sawa, ni haki yao, lakini unakuta kwamba uchumi wake haukui ha, ha, ha, hau, hau wana matatizo ya kiuchumi ambayo hayawezi kusababisha watu wakipata ajira, ukizingatia vilevile mila tamaduni za wananchi wa Afrika. Ametoa mapendekezo yoyote yeye? Kwa mapendekezo yake amesema kwamba suala la haki za binadamu ni suala la msingi, lakini pia, wakati watu wanajadili suala la haki za binadamu, wanapaswa kujadili pia na suala la masuala ya kiuchumi kwani wakati mwingine ukiwa na uchumi mzuri ama nguvu zikielekezwa kwenye kuangalia namna ya kuwawezesha watu kiuchumi itapunguza automatikali masuala ya ukiukaji wa haki za binadamu, akimaanisha kwamba suala eh, la uchumi lina umuhimu mkubwa. Kwa maana hiyo haya masuala yanatakiwa kwenda kwenda kwa pamoja, wakati watu wanaangalia haki za binadamu wakati watu wanapigania haki za binadamu, pia waangalie na namna ambavyo wanaweza wakatatia waka matatizo waka ambayo yanawafanya wa e, so, watu wana automatically wanakuwa katika katika utaratibu wa kukiuka haki za binadamu, ama wanakuwa katika utaratibu ambao unaonekana kabisa kwamba unakiuka haki za binadamu. Kwa hiyo mapendekezo yake makubwa ni kwamba haya masuala yasiangalie tu upande mmoja, masuala ambayo yanapatiwa kuangalia pande zote mbili, hali ya maisha ya watu, tamaduni za watu, uchumi uliopo. Ni mwandishi wetu wa Siraji Mvungi akizungumza nasi kutoka Kampala, Uganda. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukukumbusha msikilizaji wetu wa DRC kwa matangazo haya pia husikika kupitia Sango Malamu Kuko Bunya katika jimbo la Ituri. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa White House wameshtukizwa na tangazo la Chile kwamba linafuta mikutano miwili ikijumuisha mmoja wa rais wa Marekani Donald Trump waliokuwa ahudhuria mwezi ujao, ambapo alitarajia kukutana na rais wa China Xi Jinping na viongozi wengine. Rais wa Chile Sebastian Pinera alitangaza hapo jana kwamba kutokana na maandamano ya kuipinga serikali mjini Santiago, nchi yake haitoweza kuwa mwenyeji wa mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi kwa mataifa ya Asia na Pacific APEC katikati ya mwezi Novemba, pamoja na mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa wa COP 25 mapema mwezi Desemba. Rais Pinera aliwaambia wanahabari kwamba uamuzi huo umekuwa ni mgumu, lakini unatokana na fikra sahihi. Alisema kuwa kipaumbele chake kikubwa ni kurejesha utulivu wa umma, usalama kwa raia na amani katika jamii, pamoja na kushughulikia ajenda muhimu ambazo jamii inahitaji kwa raia wake na roketi ilidondoka katika ubalozi wa Marekani mjini Baghdad, katika eneo la Green Zone hapo jana na kuua mlinzi mmoja raia wa Iraq. Hakuna aliyetangaza ya tangaza kuhusika na urushwaji huo wa roketi kwenye eneo lenye ulinzi mkali katika mji mkuu wa Iraq, ambapo kuna majengo ya serikali na balozi za mataifa ya magharibi. Kurushwa kwa roketi kumefanyika wakati maelfu ya watu walijitokeza kwa usiku wa pili mjini Bagdad kwa ajili ya maandamano ya kuipinga serikali yaliyoanza wiki moja iliyopita. Maafisa wanasema takriban watu wawili wamewawa na zaidi ya mia moja kujeruhiwa mapema jana. Madaktari wanasema wote waliojeruhiwa walishambuliwa vichwani na mabaki ya vifaa vya gesi ya kutoa machozi iliyofyatuliwa na vikosi vya polisi. Tume ya haki za binadamu ya Iraq imeeleza kuwa zaidi ya watu mia moja wamefariki dunia katika miji mbalimbali kote nchini katika maandamano yanayoitaka serikali kujiuzulu. naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uwekezaji wa moja kwa moja wa China hapa Marekani umepungua na kushuka kwa asilimia 80 kutoka mwaka 2016 hadi mwaka 2018 kwa mujibu wa kituo cha utafiti cha Rhodium Group chenye makao yake huko New York. Miongoni mwa sekta ambazo zimeathiriwa vibaya ni ya majumba na ukarimu, huku wawekezaji wa Kichina sasa kamwe hawahangaiki kununua majumba katika miji kama New York, Chicago, San Francisco na Los Angeles. harijeriame riame anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA Elizabeth Lee. Kwa ujumla uwekezaji wa moja kwa moja kati ya China na Marekani ulifikia kilele mwaka 2016 na kurekodi dola bilioni 60, kwa mujibu wa Rodium Group. Mfano mmoja wa mradi huo wa dola bilioni moja ni Oceanwide Plaza huko LA. Kazi imesimama tangu Januari ya mwaka huu, ya ujenzi wa nyumba hoteli, na maduka ya rejareja. Eneo hilo liko kwenye sehemu nzuri kibiashara, karibu na convention center mjini humo, na sehemu ambako timu za basketball za Lakers na Clippers hutumia ukumbi huo. Kusimama kwa kazi, dalili ya kushuka kwa haraka sana kwa mtaji kutoka China, wakati ambapo kuna mivutano juu ya kati ya mataifa hayo mawili yenye nguvu duniani. Sababu moja ni mabadiliko ya sera ya fedha ya China, anasema wakili wa masuala ya ardhi huko Elai Del Goldsmith. Kulikuwa na udhibiti wa sarafu China kutoka China, ambapo makampuni mengi yalihodhi fedha. Nadhani kwa hakika ilikuwa kutoka pesa kutoka China na kuingiza katika uwekezaji salama, mwisho wa siku wa China walifuatilia hilo. Sababu nyingine ni kuongezeka kwa ufuatiliaji kulikofanywa na taasisi ya serikali kuu ya Marekani, kamati ya uwekezaji wa kigeni hapa nchini. CFIUS. Rodium Group inakadiria kuwa ufuatiliaji wa kamati ulipelekea wawekezaji wa Kichina kuachana na mikataba ya zaidi ya dola bilioni mbili na nusu hapa Marekani. Kwa kiasi kikubwa uchumi wenye nguvu wa Marekani ni kigezo kingine, anasema Goldsmith. Dola imekuwa na nguvu katika kufanya uwekezaji usiowavutia sana wa China, na juu ya hilo gharama za ujenzi zilipanda sana. Juu ya yote hayo, vita vya biashara vinaendelea kati ya Marekani na China, na kujenga hali ya kutokuwa na uhakika katika hali ya hewa ya uwekezaji ambayo tayari ina changamoto nyingine. Vita vya biashara vimevumbua jambo jingine: kuepuka ushuru mkubwa, makampuni ya kimataifa yanahamisha uzalishaji wake kutoka China na kwenda kwenye nchi za Asia Kusini Mashariki. katika baadhi ya nchi zinafungua utajiri mpya, wengine wanajaribu kuongeza uwekezaji wa moja kwa moja wa kigeni ili kuondoa athari mbaya za vita vya biashara katika nchi zao. Mivutano ya kiuchumi ikienda kwa juu zaidi kati ya Washington na Beijing, LA na miji mingine ya Marekani itaangalia kwingineko kupata mtaji wa uwekezaji. Sudani iliwahi kuwa na mtandao mkubwa wa usafiri wa treni barani Afrika, huku mabehewa yake mengi yakinunuliwa kutoka hapa Marekani, lakini miongo kadhaa ya matatizo ya kiuchumi na vikwazo vya vi Marekani vimeifanya sekta ya usafiri wa reli kutegemea treni ambazo zinatengenezwa China, ikiwa ni pamoja na vipuri ambavyo si rahisi kuvimudu. Tangu kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu nchini humo Omar Al Bashir, wafuasi wa usafiri wa treni wana matumaini kwa marekani haraka itaondoa vikwazo ili kusaidia kurejesha hiba yake ya zamani ripoti ya mwandishi Naba Muhiddin kutoka Khartoum. Mahdi Yasin mwenye umri wa miaka 65 amekuwa akifanya kazi katika shirika la reli la Sudan tangu mwaka 1972 . Reli ya Sudan ilijengwa na Uingereza karne moja iliyopita. Yasin anakumbuka siku ambazo reli hiyo ilikuwa na sifa kubwa sana, wakati ilikuwa reli kubwa zaidi barani Afrika ikiwa na urefu wa kilomita elfu tano kutoka Bahari Nyekundu nchini Misri kupitia Sudani hadi nchi ambayo kwa sasa inafahamika kama Sudani Kusini. Shule ya Jebeti ilikuwa inayoitimu wanafunzi mia moja kila mwaka na wote walifaulu kufanya kazi katika shirika la leli la Sudani. Lilikuwa shirika kubwa lenye nguvu. Kulikuwa na vifaa vya kutosha kutengeneza magari moshi, lakini shirika hilo lilianguka kutokana na usimamizi mbaya na mamlaka kuogopa muungano wa wafanyakazi kwamba ungeingilia siasa za nchi na maswala ya uchumi. Sudani iliwafuta kazi wa wafanyakazi elfu tano wa shirika hilo la reli waliokuwa na ujuzi wa hali ya juu na nafasi zao kujazwa na watu walioteuliwa kisiasa baada ya Rais Omar al-Bashir kuingia madarakani. Wafanyakazi wa reli wana matumaini kwamba kuondolewa kwa Bashiri madarakani mwezi Aprili ni hatua itakayoifanya Marekani kuondoa vikwazo dhidi ya Sudan ilivyowekewa baada ya kudaiwa kwamba ilikuwa inafadhili makundi ya magaidi na kukandamiza haki za kibinadamu. Iwapo vikwazo hivyo vitaondolewa, tutaweza kupata vifaa vya kisasa kutengeneza treni. Tunatumia teknolojia iliyopitwa na wakati. Tunastahili kutumia teknolojia ya kisasa katika maisha ya kisasa. Mashirika ya reli yanategemea vifaa na magari kutoka Marekani, lakini kutokana na vikwazo vya miongo kadhaa vya Marekani dhidi ya Sudan, utawala wa Khartoum hauna uwezo wa kununua vifaa na hivyo magari 18 kati ya 106 ndiyo yanayotumika. Wakati vikwazo vya Marekani vilizuia kila kitu, ilibidi tutumie vifaa vya ukarabati kutoka nchi nyingine, hasa China. Tuna magari moshi yaliyonunuliwa Marekani, lakini hatuna vifaa vya ukarabati kwa sababu China haiwezi kutengeneza vifaa vya Marekani. Uamuzi wa kununua magari moshi kutoka China mnamo mwaka 2014 uliwezesha Sudan kuanzisha safari mbili za treni za abiria, lakini magari hayo yanaweza tu kusafiri umbali wa kilomita 60 kwa saa kutokana na hali yake mbaya. Leo katika mfululizo wa makala zetu kuhusu vyakula vilivyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki GMO tunaelekea huko nchini Kenya. Wanasayansi wanasema nchi yoyote inayopuuza teknolojia ya kuzalisha chakula haiwezi kuwa na usalama wa chakula kwa raia wake, wakitoa mfano wa nchi nyingi za Afrika ambapo wakulima wanakatalia katika mbinu za kilimo zilizopitwa na wakati. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi inayoangazia utata uliopo nchini Kenya kuhusiana na vyakula vilivyoboreshwa kisayansi, yaani GMO. Tekae mango jis, iko tamu kama usingizi, unanipromoti ro safi kabla sijakuwa teja, iko tamu kama usingizi. Solomon ni mchuuzi wa juisi ya matunda kama vile maembe. Yeye, sawa na wachuuzi wengine, hununua maembe hayo yaliyoboreshwa kisayansi kwa teknolojia maarufu GMO teknolojia hii bado haijakumbatiwa inavyostahili nchini Kenya. Miaka mitano iliyopita wataalamu wa bioteknolojia walitaka serikali itupilie mbali marufuku iliyowekwa dhidi ya vyakula vya GMO. Watafiti kutoka Kenya University Biotech Consortium walisema kukuza vyakula kwa njia ya kisayansi ni hatua kubwa na ya kusaidia kuzalisha chakula kwa wingi na hata kupunguza njaa na gharama ya kupata bidhaa. Ili kufanua utata uliopo kuhusu mbinu hiyo ya GMO, VOA imezungumza na Profesa Hamadi Boga kutoka idara ya mimea katika wizara ya kilimo nchini Kenya. wajua sisi kama serikali tuna utafiti wa sayansi. Hilo neno GMO mara nyingine likitumika, <laughs> linaonekana kamba ni kitu ki, kigeni, lakini si kitu kigeni, kwa sababu katika mmea wowote utakuta kuna zile ambazo ziko, zimeboreshwa kigenetic, kwa sababu hiyo GMO ni genetic modified. Sasa ukiangalia ng'ombe zile za kawaida na ng'ombe ile ya gredi pana tofauti, ni ng'ombe, lakini pana tofauti, chembechembe zake za uhai zimeboreshwa, watu wana breed mpaka unatoa ng'ombe ambayo inatoa lita 48 na hii ng'ombe ya kawaida pengine inatoa lita moja kwa siku. Kwa hivyo kila saa mwanadamu anajaribu kuzalisha zaidi. Sasa hapa Kenya imeleta utata, lakini ni kwa sababu ya ufahamu bado <laughs> uko chini, lakini ni jambo ambalo limekubalika India, limekubalika US, limekubalika Brazil, limekubalika Argentina, South Africa, hapa Sudani. Hapa tumefanya utafiti kwa miaka karibu kumi na saba sasa, na ili kutoa mshawasha kwa wakulima mashinani, imechukua mashirika yasiyo ya kiserikali kuwafikia kupitia taasisi za serikali. B Sadio Dido anatoka shirika la CTA linalohusika na utafiti wa kilimo katika nchi mbalimbali duniani. Sisi ni shirika imeshikana na European Union. Tunafanya kazi pamoja na, na serikali za Afrika farming communities ya Afrika kuwasaidia wazidishe ukulima, wazalishe chakula, ndio tuweze kupata ile tunaita food security in Africa. Hasa mkulima mdogo anaweza zalisha chakula kwa ile tekniki ambayo Inawezekana na walete kwa soko na itasaidia ekonomi. Wasiwasi wasi kuhusu vyakula vilivyoboreshwa kisayansi nchini Kenya umetajwa sana kupitia mahindi yanayoagizwa kutoka nje, ufugaji wa samaki na kuku, lakini zaidi ni kuibua maswali mengi kuhusu afya kutokana na vyakula watu wanavyotumia. Watu wamesahau hata kulima hivi vyakula, hawavitaki lakini vyakula hivi vimeondolewa kwa system, na ni vyakula vinatakana virekeisho, vina umuhimu mkubwa sana. Watoto wetu tunaowasawa wanatakana wakuzwa na hizi vyakula, ndipo watakapokuwa wakubwa hawatasumbuliwa na maradhi ya saa hizi. Changamoto zaidi ni hiyo ya kula, ujue vile utajipimia na ni chakula gani utakula, yaani kujirekebisha kwa ulaji wangu, maanake chakula mpaka upime Tuangalie afya zetu, vyakula hivi, tusikimbilie pesa tu, lakini tutafuta vyakula ambavyo vitachenga mili zetu, tuwe na maisha marefu. Bidido anaeleza zaidi kwamba wataalamu wanaangalia pande zote, kwa mfano usambazaji wa chakula na sera zake ambazo zinatumika eneo la Afrika Mashariki. Chakula huwa inazalisha inazalishwa pande moja, inafikia watu wengine sio katika Kenya pekee, lakini katika hii region, jumuiya ya East Africa, chakula inaweza zalishwa aje, najua maneno ya aflatoxins hasa kwa upande ya grains ambayo inahatarisha uh, afya ya wananchi. Kwa hivyo pia hiyo, kwa upande ya sheria tunaangalia hasa from the policy perspective na ni kwa nini wakulima katika bara la Afrika wanakosa kwa kiwango kikubwa kukumbatia teknolojia hii ya kuboresha mazao kupitia mbinu za kisayansi? Profesa Hamadi Boga, tena tuna department nzima inaitwa ya biosafety, ambayo inashughulikia tu ule usalama wa vyakula hasa vinavyotokana na GMO ili kuhakikisha kwamba watu wanaridhika na hiyo teknolojia. Sasa mkulima wa kiafrika analima kimashaka mashaka. Sasa ndio maana bidhaa zetu ziko ghali, ni chache. Hatuwezi kusapoti chakula wala industri zetu kupitia kilimo hichi ambacho tunafanya. Kwa hivyo mara nyingi sisi kama wanasayansi tunasema ukulima ni genetics. Yule mkulima ambaye ana zile genetics bora ndio atafaulu. Juni mwaka 2016 wakulima kutoka mataifa ya Afrika Magharibi walikutana na kukataa katakata mbinu hii ya kisayansi GMO licha ya ushawishi kutoka kwa watafiti. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg ameukaribisha uamuzi wa Ukraine na vikosi vya wanaotaka kujitenga kuungwa mkono na Russia kujitoa katika uwanja wa mapambano mashariki mwa Ukraine, lakini kurejea wito wa Moscow kuondoa vikosi vyake. Moja ya idara za habari za kundi la kigaidi la Islamic State limetoa ahadi kwa wafuasi wake kwamba kuna tangazo kubwa linatarajiwa kutolewa ambalo litakuwa la kipekee toka kifo cha kiongozi wake Abubakar Al-Baghdadi katika uvamizi wa Marekani siku ya hapo Jumapili. Mahakama ya juu nchini Nigeria jana imetupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na mgombea mkuu wa upinzani kutoka kutaka kufutwa kwa matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Februari nchini humo, ambapo Rais Muhammadu Buhari alichaguliwa tena kuwa rais wa taifa hilo kwa awamu nyingine wafanyakazi watatu wa shirika la kimataifa la uhamiaji imo wameuawa nchini Sudan wakati wa mapigano ya vikosi vya serikali na waasi. Na hapa basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya sidi mimi ni Khadija Miami. Mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaheri herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.