Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ya Alhamisi. Mambo yanaenda ya vizuri kabisa hapa DC. Jina langu Harizon Kamau, ikiwa ni tarehe 31 mwezi wa 10 mwaka wa 2019. Nam Kamau ayuko peke yake, niko pia hapa mimi BMJ Muridhi, siku ambayo tuna mengi kama ilivyo desturi yetu, kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni kote E, tukikukaribisha hivi sasa, taarifa zinazotufikia ni kwamba e, waandishi wa habari, baadhi ya wa waandishi wa habari nchini Uganda wamesusi wamesusia, e, wamesusia kikao ambacho kilikuwa kinahudhuriwa na mmoja wa maafisa wa ngazi za juu wa polisi, wakaondoka wakati yeye anapoanza kutoa hotuba. Tutakueleza ni kwa nini katika matangazo haya na katika mambo mengine ambayo utakuelezea ni kwamba pia kuna ajali mbaya sana ya treni ambayo imetokea leo mapema, leo huko Pakistan, baada ya watu kupatikana ama kuwa na gesi ya kupikia ndani ya treni basi ikalipuka na kuwachoma wengi. Tutakueleza idadi ya walio fariki na nini kinachoendelea kufikia sasa. Kadhalika, tutakuletea mambo kutoka huko nchini Kenya ambako mwandishi wetu Kennedy Wandera ametuarifu kwamba yuko standby kutujuza ni nini kimetokea kwenye kongamano la wabunge au wanachama wa kamati za wabunge ambao wamekuwa wakikutana huko Nairobi na kueleza ni nini kimetokea kule. Na ikiwa siku ya Thursday, wanasema TBT, tunarudi nyuma, kwa hivyo tutaangalia miziki ya zamani. Lakini kunogezea kidogo ni kwamba leo macho yetu yatatazama Afrika ya Kusini. Lakini Kamangu, kwa nini hujazungumzia barazani? Ndio wajitayarishe mambo ndio hayo. Na nikizungumzia mambo ya mziki, ni kwamba kuna jambo ambalo linaonekana kama uhasama kidogo. mm -hmm. hatujui kama kuna uhasama au la kati ya vigogo wa mziki wa kule Tanzania, Diamond Platinumz na Alikiba, na tukauliza, je, wewe unafikiri kuna uhasama kati ya wana mziki wawili kimuziki? Wengi wamejimwaga ndani ya Facebook, na baadaye tutasikia wasikilizaji wetu baadhi wanasema nini, na tukipata pia fursa tuzungumze na baadhi yao. Basi tuanze safari yetu moja kwa moja mpaka kule mjini Nairobi. Nafahamishwa. Uh, Kennedy Wandera yuko tayari. Kennedy, tuambie nini ambacho kimezungumzwa hapo kuhusu mkutano huo wa wanakamati au kamati za bunge hapo Nairobi? Naam, leo kumekuwa na kikao cha ufunguzi cha kamati za bunge, na hapa pamezinduliwa ripoti za kamati zote za bunge na muhimu zaidi ni kwamba kuna uzinduzi wa kanuni za bunge, kanuni za kudumu, kanuni za, za bunge la Kenya kwa lugha ya Kiswahili, yani zile standing orders. Sasa wabunge watakuwa na uwezo wa kuweza kujadili maswala ya bunge kutumia lugha ya Kiswahili pasipo kuwepo vyo na vikwazo vyovyote, na vilevile pia uh, kupeperushwa kwa matangazo au shughuli za kamati hizo za bunge, uh, mbashara, yani live Uh, kwa wananchi kuweza kufuatilia nini kinatendeka katika kamati hizo za bunge. Na mgeni mheshimiwa hapa ni spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai, ambaye anasisitiza kwamba bunge la Kenya ni shati liige bunge la Tanzania kwa kutumia lugha ya Kiswahili kuwasiliana, kwa sababu hii ndio lugha ya Afrika. Hebu tumsikiza anavyoeleza huyo uh, spika Uh, kidogo naelezewa kwamba sauti yake spika wa Tanzania Job Nungai bado haijafika, uh, na tukipata mara tutaicheza, lakini Kennedy Wandera, hebu tueleze pia uh, wazo hilo ambalo umesema la kutumia Kiswahili iwe pia lugha itakayotumika kwenye bunge la Kenya uh, limepokelewa vipi? Um... Kwanza ni kueleza kwamba alipokuwa akizungumza huyu spika Job Ndugai alieleza kwamba Kenya ni nchi ya kipekee ambayo inawatuma wataalamu wake katika nchi nyingine za ulimwengu kufunza watu wengine Kiswahili, yaani wataalamu wa Kiswahili wa Wakenya wanatumwa katika mataifa tofauti tofauti kufunza Kiswahili. Na hivyo basi, hapana haja ya bunge la Kenya kutotumia lugha hiyo. Kwa sasa ni wakati wa kuweza kutumia lugha hiyo lakini wananchi nao wanaeleza kwamba kupitia mtandao ya kijamii, wanaeleza kwamba hii ni hatua muhimu sana kwa sababu Alipotoa mfano Spika Ndugai akieleza kwamba kwa mfano katika chaguzi ambazo zimekuwa hapo hapa, hapa nchini wanasiasa wanawasiliana na wananchi wale wanaopiga kura katika lugha hiyo mm -hmm. Na sasa iweje kwamba wanapotumia lugha hiyo wakati wanatafuta kura, iweje wakifika bungeni sasa wanasema hawajui kutumia lugha yenyewe waliokuwa wakitumia wakitafuta kura? Wandera anafahamishwa kwamba sauti yake Spika wa Tanzania imeisha ingia ya George Ndugai. Hebu kidogo tusikia alivyosema. Uzinduzi ambao mmefikia hatua ya juu sana kwamba sasa matang, mtakuwa mkifanya kazi zenu za kamati na yatakuwepo matangazo mubashara live kutoka kwenye kamati moja kwa moja kwenda kwa wananchi wa Kenya. Safi Sa kabisa. na, na na nam, kuna suala ambalo limekuwa likigudika sana bunge la Kenya. Kumekuwa na madai kwamba wabunge wa katika kamati hizi wengine wanafika tu katika kamati hizo kuonesha wamefika na kujisajili katika vitabu vile vya orodha, lakini baadaye wanaondoka na kisha kupewa marupurupu ya kuhusika katika vikao hivyo. Na sasa aliyekuwa spika wa bunge la bunge hilo Francis ole uh, Kapara ameeleza kwamba wabunge lazima waji, wajinasue katika mtego wa ufisadi ambao wengi wanaeleza kwamba uh, wataendelea kuonyesha mfano kama huo huenda wa Kenya hawatoridhikia utendakazi wao. Hebu tumsikize anavyoeleza katika alikuwa wakati huo lekaale. Tunasikia mitaani kwamba ugonjwa ambayo imekumba Kenya hii kwa miaka mingi, ambayo inaitwa ufisadi, naarifiwa mitaani, sina ukweli, lakini kule mitaani vichochoroni wanazungumza hivyo ya kwamba ufisadi imekuwa imekuwa mgeni rasmi wa bunge mitaani, na waelezeni. Mutaka msikie, msikie. Wale hawataki kusikia, mtasikia baadaye, maanake wananchi wako hapa. Hawa ndio wanafanya hivo, wanasema hivo. Kwa hivyo kusaidia kuokoa taifa letu na kuokoa sifa la bunge na kuokoa sifa yenu wenyewe, adui huyu mkubwa ambayo amekuwa mgeni katika taifa letu la Kenya inaitwa rushwa, rusheni pahali mnakokaa. Aya, Spika Ole Kaparo, kama unamkumbuka huyo spika. Wakati akiwa spika alipenda sana kutumia oda. Oda sijui inaonekana mm. kwamba yeye amechukua hatua mara moja ya kuanza Kiswahili, mara moja nimesikia amejikakamua kweli kabisa, amesema rushwa wa murushe kwa murushe kwe bila mbile shaka ni masala mazito mazito yanatokea huko Nairobi, kwa sababu unavyosikia Wandera akieleza hapo, ilikuwa ni kwamba Kiswahili kilikuwa tu ni pembeni, lakini mm -hmm. sasa kitakuwa mainstream wanavyosema Kiingereza. Wandera anafikiri muda wetu umeyoyoma, labda utatuletea habari hiyo kwa kina eh, katika matangazo yetu ya jioni. Shukrani sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu Nairobi. Basi tukitoka Nairobi, tuende mpaka Uganda ambako tunaarifiwa kwamba baadhi ya waandishi wa habari kama huu. Uh, tueleze hii kwa taratibu tu ndio wasikilizaji waelewe vizuri nini kimejiri. mm-hmm. baadhi ya waandishi wa habari wamesusia Uh, kulikuwa na kikao kuhusu mitihani ambayo inaanza ya kitaifa ya watoto wa shule za msingi, uh, na katika mkutano na waandishi wa habari, baada ya mazungumzo na waandishi wa habari, akasimama huyu naibu wa msemaji wa polisi wa kitaifa anaitwa Poli Namaye, lakini waandishi wa habari takriban wote waliokuwepo isipokuwa wawili wakasema kwamba hawawezi eh, kuchukua habari zake na kuzisambaza au kurekodi yale yalikuwa anazungumza. Kisa na maana, Kamau, mm -hmm. Ni kwamba wanasema polisi wamekuwa wakitumia nguvu dhidi ya waandishi wa habari na hivyo sasa, wanataka wale waandishi wa habari wasiendelee kuhudhuria mambo yoyote ambayo yanahusu polisi mpaka pale watakapoomba msamaha na kusitisha eh, ah, hali hiyo ya kuendelea kuwakandamiza osa kunasa habari kutoka kwa uh, afisa huyu mkuu wa polisi. Wamemwambia moja kwa moja kwamba hii ni, ni ishara mm-hmm. Na pia ni ujumbe tunataka kutuma kwa wakuu zako kwamba sisi wenyewe mnatukandamiza, na ni kutokea baadhi yao walio asemekana kuchapwa wakati wa maandamano ya chuo kikuu cha Makerele ambao baadhi yao wanasemekana wanauguza majeraha hospitalini sasa hivi, sasa, sasa tunavyozungumza <laughs> bila shaka. Na nilikuwa najaribu kuwasiliana na mwandishi wa Sauti ya Amerika Halima Athmani akiwa huko Kampala, lakini kidogo kwa sababu za kimitambo hatukuweza kumpata. Lakini eh, ni hayo ambayo yametokea hivi leo, na tutaendelea kufuatilia kuona ni nini eh, kitakachotokea kwa sababu msemaji wa polisi mwenyewe huyu eh, Patrick Onyango alikuwa ametoa kauli kusema kwamba licha ya kwamba polisi walirusha gesi ya kutoa machozi ambayo iliwalenga waandishi wa habari, ilikuwa pia ni makosa ya waandishi wa habari kwa sababu walikuwa upande ule mwingine na, na akasema kwamba ni muhimu kwa waandishi wa habari kuwa karibu na polisi wakati wanapokabiliana na ghasia ili wasije wakajipata kwamba ndio wanauguza walikuwa mbali upande wa waandamanaji wa, wa, ndivyo polisi wanavyoeleza. <laughs> Kwa hiyo tutafuatilia kuona ni nini e, maanake wanasema sio kisa hiki tu, bali pia kumekuwa na visa vingine ambavyo, ambapo waandishi wa habari wanakandamizwa. Basi tupate habari nyingine za dunia. Maafisa wa Pakistani wamesema moto umeua leo watu 74 katika gari moshi la abiria na kujeruhi wengine wengi karibu na mji wa Rahimya Khan katika jimbo la mashariki la Punjab huko nchini Pakistan, picha za televisheni zimeonyesha moto mkubwa na watu wakikuwa, wa, wakiruka na wakipiga mayowe. Maafisa wa shirika la leri la Pakistan wanafanya uchunguzi juu ya tukio hilo. Taarifa za awali zimesema chanzo cha moto huo ni kulipuka kwa mapipa mawili ya gesi ya kuwasha jiko ambayo yalikuwa ndani ya, ya mojawapo ya mabehewa. Baraza la wawakilishi la bunge la Marekani hii leo linatarajia kupiga, kupiga kura ya kuidhinisha azimio la kuruhusu au la kamati ya uchunguzi ya baraza hilo kuendelea na uchunguzi wa kufungua mashtaka dhidi ya rais Donald Trump ya kutaka kumwondoa. Wadadisi wanasema kwamba zoezi hilo litaendelea kusababisha mgawanyiko mkubwa kati ya wademokrat waliowengi kwenye baraza hilo na warepublicans ambao walikemea mara kadhaa mchakato mzima wa kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani rais Trump. Watu watano wamefariki leo baada ya tetemeko kubwa la ardhi kukumba eneo la kusini mwa visiwa vya Ufilipino, ambalo ni la tatu kutokea mwezi huu. Idara ya jiolojia ya Marekani imeeleza kwamba tetemeko hilo lilikuwa na nguvu ya 6.5 kwenye kipimo cha Richter na limekumba mji wa kusini wa Kisante katika kisiwa cha Mindanao. Tetemeko hilo limeutikisa pia mji wa Davao anakozaliwa rais wa Filipino Rodrigo Duterte. Duterte alikuwa katika mji huo wakati tetemeko likitokea, lakini msemaji wake amesema kiongozi huyo yuko salama. Jumanne, mji wa Davao ulikumbwa na tetemeko lenye nguvu ya 6.6 katika kipimo cha Richter. Na shirika la afya duniani WHO na maafisa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wanapendekeza mabadiliko katika utaratibu wa jinsi wagonjwa wa Ebola wanavyohudumiwa baada ya kifo cha mgonjwa mmoja kuzua changamoto kwa taarifa za kitabibu kwamba wanusurika wa ebola wana kinga ya maambukizi mapya. Kuna maswali mengi ambayo hayajajibiwa kufuatia kifo cha mwanamke mmoja DRC ambaye taarifa zake hazijawahi kuripotiwa, imesema ripoti hiyo. Sheria kamili kwamba wakati umefika wa barazani ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo tunaendelea kuvuta kamba sisi hapa mimi, Harrison Kamau na mwenzangu BMJ Muridhi, ambapo muda usio mrefu tumeuliza sali kupitia Facebook, tukauliza je, wewe kwako unaona kama kuna uhasama kati ya wanamuziki wawili matata, yaani Diamond Platinumz na Alikiba kutoka Tanzania, na majibu kweli yamemwagika mengi sana, wengine wakisema wanaona kama kuna uhasama, wengine wakisema kwamba hakuna uhasama, lakini kabla ya kuwasoma baadhi ya majibu yanayoendelea kumiminika ndani ya mtandao wetu wa Facebook, tunao wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu tunaye Ocheng George kutoka Kakamega nchini Kenya na Dio Magulati kutoka Tanzania. Tuanze na nani, BMJ? Uh, nafikiri tuanze na Ocheng George. Haya, Ocheng George, karibu sana kwenye barazani VOA Express. Hebu tueleze wewe, kwako, Diamond na Ali Kiba, unaona kama kuna uhasama, na kama upo ufanyike nini kumalizika, na kama haupo basi tueleze Asante sana Bwana Harrison Kamau na DMJ, mi kulingana nami ni kwamba naona ya kwamba hakuna uhasama, ila kilichopo ni tofauti kati ya hawa wasanii wawili ambao wote ni maarufu, na hakuna yule angekubali ya kwamba aonekane chini ya mwenzake. Kwa hivyo ukiangalia u, u, wakati uhasama ulipoanza tangu ule mwaka wa elfu mbili kumi na mbili haukuwa ni uhasama hasa, ila ilikuwa tu ni uhasama labda. Mwingine anaita mwenzake wafanye kolabo, lakini mwingine anakataa, anahisi ya kwamba hii kolabo haistahili kufanyika kwa wakati huu. Kwa mfano huu wimbo wa Single Boy aliyoimba bwana Alikiba, unakuta kwamba labda nani uh, ali nani Diamond angependa ashirikiane naye, lakini Alikiba hangependa washirikiane katika hiyo, katika huo huo wimbo. Kwa hivyo kulingana nami, kwa ujumla hakuna uhasama hapo, ila tu ni wasanii wawili ambao wote ni maarufu na hakuna yule angekubali maarufu yake mwingine lakini, Jojo Chieng, kwenye mitandao ya kijamii hususan kwenye Instagram jana, Alikiba alionekana a, kama kidogo anampokea mwenzake Diamond akikataa mwaliko wake a, kwenye tamasha ambalo linaandaliwa na Diamond na akimwambia kwamba ukiendelea kunishinikiza zaidi kuhudhuria, mimi nitakuanika, kuna mambo nitayasema. Sasa pale picha yenyewe inaonyesha kama kweli wako pamoja ama kuna uhasama kwelikweli wa kimziki. Sasa hapo ndio nakwambia, katika kualikwa kwenye tamasha unakuta labda wote wataperform pale na katika hiyo kuperform mwingine anaona ma, wale wafuasi wao wataona, ataona wafuasi wake watampenda Diamond, ama Diamond pia ata wafuasi wake watampenda Ali Kiba. Kwa hivyo angependa washirikiane pamoja, angependa waimbe kwenye jukwaa moja ili kuonyesha kwamba mimi ni mbabe kivyangu na yule pia ni mbabe kivyake, kwa hivyo hii uhasama nimeosoma kweli, alimpokea kabisa na kumwambia kwamba nitakwanika. Mm -hmm. Sio kuanika, ile ni kupatia tuvitisho ili kuhakikisha kwamba mm -hmm. hawezi kuhudhuria hiyo tamasha ili kuonyesha kwamba hata yeye ni maarufu kivyake kila mtu na ubabe wake. Asante sana Ocheng George. Naam, George Ocheng sana. Ocheng George, tunashukuru kwa kushiriki. Tuongee naye Deo, magulati, magu, magulati magulati, maguliati, hebu toa mchango wako kwa Vio Express. Ndugu mtangazaji, mimi kwa kwa uelewa wangu na navyoona jinsi hawa watu wanavyoshikiana, kasema tu bifu lipo, hawa watu wana uhasama mkubwa tu, sababu ukiangalia hata kimahusiano hawa vijana, ukiangalia Alikiba na Diamond, hawa watu wanatoka katika mkoa mmoja ni kabila moja watoka Kigoma, wana ila, unakuta tu mtu mwingine, unakuta kama Alikiba ametangua kwenye game na amefanikiwa kwa kwanza kuyapata kabla ya Diamond. Sasa Diamond inaonekana sasa, wakati kwenye game, kwenye game alitaka kujikweza sana, unakuta nakuta kama Alikiba ni kijana mtulivu, hapendi mabifu, unakuta pengine labda kwamba labda kuna sehemu alikibwa na nili damu ndalimikosea kidogo akamkwaza mwenzake, kwa maana anakuta kuna kitu kama hichi hapo, ndo unakuta wanakwaza kwenye mitandao ya kijamii na picha. Hata imetoka jana, tumeona mwenzake amemwarifu kwenye tamasha huyo, akasema sasa usitaka kuna nilii umikome. Kwa hiyo sasa inaonyesha hali ni kwamba hawa watu wako pamoja, kuna bifu tena, sio bifu la kitoto, ni bifu la ikubwa kabisa. Hivi basi ni asante sana ucheng George, na vilevile vile Dio Maguliati kutoka Tanzania kwa mchango yenyu uh, ndani ya VOA Express siku ya leo, lakini pia BMJ, naona kwamba kuna maoni kadhaa yaliyotolewa na anaendelea kuto, ni mengi sana hatuwezi, bila shaka yale, naona sana wanasema bifu iko bifu iko, hakuna kitu cha kusita sita kulizungumzia hilo, kwa sababu wengi <laughs> wanakubaliana kuna bifu kuna bifu, bifu, bifu kit yeah, anasema wote wawili wanatafuta kiki hawana jipya la. Sidhani kwamba kuna uhasama, ni kiki tu, nikiki tu. Emmanuel Mayala anasema yuko kule Kishapu, Tanzania. Anasema uhasama kati ya Diamond na Alikipa upo tena mkubwa sana, kwa sababu kila mmoja anataka awe zaidi ya mwenzake. Kuna mwingine mahali fulani nimeona na nilikuwa nimeona kwenye mitandao ya kijamii, si muoni sasa hivi, lakini alisema hivi hivim kati ya a Alikiba na Diamond Nam. ni vilevile vile kama VOA, BBC doshuela ndivyo alisema. Akasema ni kazi tu, tuchape kazi. Kwa hivyo akasema hakuna uhasama, ila mnatumia mikrofoni tofauti. Na mimi nafikiri kama hili ni swala ambalo tunaweza kulipa muda zaidi katika matangazo yetu mengine, kwa sababu pia tuangalie ni kwa nini uh, wengine wale ni masuperstar na wako duniani kote hawapati kutupiana ku, maneno kama hayo tunayoyaona kule Afrika Mashariki. Sijui kama nakosea, lakini lakini wanapotupiana wasanii so, si, si, na, wa, wa, si, wote wa, na wanatupiana maneno, wanatafuta kiki, kiki yeah, huwa ndio shida eh. Kwa hivyo ni namna ya kuitafuta ambayo ni tofauti <laughs> <-sana, mika>. <laughs> Lakini ndivyo mambo yalivyo. Lakini basi tukiondoka kutoka kwenye masuala hayo ya Diamond na Ali Kiba ikiwa Alhamisi, kama nilivyokuahidi, tunarudi nyuma na kuangalia miziki ya zamani, na nikakueleza kwamba tutaenda Afrika Kusini, ambapo pale tunapata Soul Brothers wakisema kupekile Miondoko ya Afrika Kusini, safi kabisa. Ni wanamuziki Soul Brothers. Wanakwambia nini, Kamao? Wanakuambia hupe kile. Ni mambo ni mambo ya miaka ya 80 pale, bila shaka yeah. Na sijui kwa nini, Kamao, kila wakati Ukiwekwa ngoma kutoka Afrika ya Kusini wa unachangamka sana, ni nini? Nafikiri kwa sababu ngoma za Afrika Kusini ziliponishika na kuniingia kabisa, wakati ule nilikuwa dansa mkali sana, nilikuwa pia DJ, DJ, na zinanipa kumbukumbu kumbu, kumbu. Na kwa kweli nilipenda Afrika Kusini, hasa wakati wa kupigania uhuru wao. Nilipenda nguvu, na unakumbuka, wengi tulikuwa tukiona waandamanaji walikuwa wana nguvu sana katika hali yao ya kuandamana, wale Wazulu na Wazosa, unakumbuka. Kwa hivyo mambo ya Afrika Kusini na tuliwaona sana, hasa ah, kwa filamu Sarafina na, na filamu zingine pia na. Lakini ndivyo hivyo tuangalie masala ya teknolojia kama. Basi ni kweli kabisa na dunia inavyobadilika na mambo yakiendelea kuelekea upande wa kidijitali, basi kanisa kuu ama kanisa la Katoliki kuanzia kule uh, makao makuu Vatican, imezindua rosari ya kidijitali ambayo inakusudiwa kuhamasisha vijana wa kisasa hususan katika wale waumini wa kanisa Katoliki wa kizazi kipya kusali mara nyingi kuliko ilivyo uh, kwa sasa hivi, kwa manake wengi wanaonekana ku, kuondoka na kuanza kuondoka katika imani ya kwanza ya Kikatoliki, lakini hilo labda zitabadilishwa na teknolojia sasa. Kwa mengi zaidi kuhusu uh, rosaria hii ya hi, uh, kidijitali tuungane na mwenzangu hapa studio BMJ Murithi kwa maelezo zaidi. Mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo Mark Zuckerberg pia ameeleza hatua ambazo wafanyakazi wake watachukua za kupambana na uenezaji wa habari potovu kupitia ya mitandao yake. Habari hizo hushi zimetajwa na wakosoaji kama ambazo zinaweza kukandamiza wapiga kura kabla ya uchaguzi wa urais wa marekani wa mwezi Novemba mwaka ujao. Kampuni hiyo imesema imefuta akaunti moja ya Facebook na zingine 50 za Instagram mtandao ambao ina umiliki zote, zikiwa na uhusiano wa moja kwa moja na Rasia au wenye akaunti hizo wakiwa ni raia wa Rasia. Zuckerberg amesema akaunti hizo za Instagram zilikuwa na wafuasi wapatao 246. Facebook imesema itaongeza uwazi kupitia hatua kama vile kuonyesha habari zaidi juu ya mmiliki wa ukurasa wa Facebook aliyethibitishwa pamoja pia na kuweka wazi zaidi habari kuhusu akaunti au kurasa ambazo zimeorodheshwa kama za kutoa habari potovu kwa makusudi. Akiwahutubia waandishi wa habari, Zuckerberg alisema kwamba wanakabiliana na mashambulizi makubwa zaidi kutoka nchi kama vile Russia, Iran na China, lakini msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China, Hua Chunying Alimjibu mara moja na kusema kwamba China haijawahi kuwa na nia yoyote ya kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani na kwamba madai hayo siyo ya kweli. Sio mara ya kwanza ambapo maswali kuhusu China kuingilia kati uchaguzi wa Marekani kuulizwa. Hili ni jambo la kusikitisha na la kuchekesha kwa wakati mmoja. China daima inafuata msingi wa kutoingilia mambo ya ndani ya nchi zingine. China inashikilia msimamo wake kwamba kamwe haijawahi kuwa na nia yoyote ya kuingilia uchaguzi au mambo ya ndani ya nchi zingine, ikiwa ni pamoja na Marekani, na kwamba mtu yeyote anayesema kwamba iliingilia uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita ni lazima atoe ushahidi. Kwingineko, Vatikani imezindua rosari ya kidijitali itwayo i rosari ambayo inatumia apu inayokusudiwa kuhamasisha vijana wa kizazi kipya kusali rosari. Hiyo ilizinduliwa jana Jumanne na inafanana na ile ya kawaida, ila inaanza kutumiwa kwa kubonyeza apu hiyo, ambayo inaanza kufanya kazi wakati imevaliwa kwenye mkono na mtumiaji kufanya ishara ya msalaba. Inapoanza kufanya kazi, mwenyewe ana uwezo wa kuchagua sala anayoitaka, na inaweza kuhifadhi maombi mbalimbali na kumkumbusha mtu wakati wa sala ukifika rosari hiyo pia inatumika kama kifaa cha kufuatilia hali ya afya. Lucio Ruiz aliyehudhuria uzinduzi huo ni katibu wa idara ya mawasiliano wa Vatican. La nostra è una cultura digitale, tunaishi katika nyakati za kidijitali ambapo rasilimali za dijitali siyo kifaa tu, lakini ni hali ya maisha, ni nafasi inayokaliwa na wanadamu, haswa na vizazi vipya. Kwa sababu hii ni muhimu kutembea njia hii mpya ya ubunifu na akili kwa yeyote anayetaka kununua hii rosari inapatikana kwenye mtandao wa kuuza bidhaa wa Amazon na vilevile vile kwenye tovuti ya Vatican. Kwa sasa rosari hii inagharimu dola za Marekani 110. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Uh, mia moja na kumi, sijui kama itakuwa ya kum, kila muumini ya tamudu katika uh, sehemu zote za ulimwengu, lakini uh, tutaangalia mambo yalivyo. Pia nimesikia taarifa za yule mwenye ama kiongozi mkurugenzi wa Facebook Mark Zuckerberg, pia akilalamika kwamba huenda nchi kama Iran na China wanaingilia maswala ya Marekani. Ni mambo ya, ya teknolojia na mwenzangu BMJ muridhi na msikilizaji, naona muda umetupa kisogo. Naona mwelekezi wetu Aida Issa anatuambia ondokeni hapo studio. Tulikuwa na mengi tuliokuandalia, lakini mengi hayaishi, habari haziishi, kesho ni siku. Jina langu ni BMJ Mridhi langu naro har, halo Harison Kamau. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abude. Tunawaga kutoka hapa studio nambari 15, tukiwatakia jioni njema.