Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hiki ni kipindi Kwa Undani Hewani, ambapo katika sehemu ya kwanza tutaangazia changamoto zilizopo katika utekelezaji wa haki msingi za raia wa nchi nyingi za bara la Afrika, na kwenye sehemu ya pili wenzetu wa Mombasa watatuelezea kuhusu kongamano linalokutanisha waendesha mashtaka kutoka Afrika Mashariki na ya kati likijikita kwenye sheria za kimataifa kuhusu makosa ya jinai na ufisadi. anayokaribisha Kwa Undani leo, jina langu Patrick Ndwimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, rais wa Uganda Yoweri Museveni amekiri kuwa nchi nyingi za Afrika zimekuwa zikitunga sheria zinazofanana na zile za nchi za Ulaya ambazo inakuwa vigumu kuzitekeleza kutokana na tofauti za kiuchumi na kitamaduni kati ya nchi hizo za Afrika na za Ulaya. Athari ya kuwa na sheria zisizozingatia hali ya uchumi wa taifa na mila na tamaduni za raia ni kwamba serikali za Afrika zinajikuta zinashindwa kutekeleza haki msingi za wananchi wake. Rais Museveni amesema hayo leo katika mkutano unaohudhuriwa mjini Kampala na majaji wa mahakama kuu na majaji wa mahakama za katiba kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika. Mwandishi wetu wa mjini Arusha Asiraji Mvungi anafuatilia mkutano huo na ametueleza tu mtazamo wa Rais Museveni wa namna ya kuambatanisha mila, tamaduni na zile sheria za nchi. Kwa, ni kweli kabisa kwamba Mheshimiwa Museveni alibainisha kusema kwamba uh, mfano unaweza ukakuta kwamba mazingira ya nchi ya za ya Afrika ni tofauti na mazingira ya nchi za Ulaya. Kuna tofauti kubwa ya tamaduni, kuna tofauti kubwa ya ya uchumi. Kwa hiyo unakuta kwamba uh, baadhi ya sheria ambazo zinatekelezeka katika mabara ya Ulaya huku Afrika zinashindikana kutekelezeka kwa sababu ya tofauti hizo kwa hiyo alijaribu ali kushauri kwamba ah, kwa utaratibu huo inaweza ikawa ni vigumu sana kutekeleza masuala ya haki za binadamu, kwa sababu kuna mambo mengine ambayo yakifanyika kwa upande mmoja anaweza akaonekana kwamba anakiuka haki za binadamu, lakini kwa, kwa upande wa pili ikaonekana ni jambo la kawaida ama likasinikana kwa sababu ya haziendi sambamba na tamaduni za maeneo ambayo, ambayo wananchi wale wapo. Je, yeah, ametoa mfano wa hizo sheria ambazo anasema ni sheria zilizoundwa uh, kwa ku, uh, kuiga mfano wa Ulaya, ni, ni, ni sheria zipi ambazo anasema ni vigumu kuzitekeleza? Mfano ametoa ametoa mfano kwenye kwenye sheria ambazo zinazitaka pengine kila nchi kuwa swala la kupata elimu ni haki ya msingi ya binadamu, na unakuta kwamba inaweza ikawa kwamba kweli nchi ikaridhia kwamba suala eh, la kupata elimu kwa watu wote ni, ni haki za msingi za, za mwananchi, lakini utakuta kwamba uchumi wa hiyo nchi hauwezi ku, ha, hauwezi kumudu kutoa elimu hiyo ambayo iko kwenye sheria hizo za kimataifa. Lakini pia kuna sheria ambayo inamtaka eh, inataka pengine kila nchi kila watu wapate haki ya kupata afya ama wapate haki ya kupata ajira, watu wapate ajira lakini na nakuta kwamba uchumi wa nchi hiyo hautoi nafasi ya watu kupata ajira. Kwa hiyo, anasema kwamba wakati mwingine nchi hizi za Afrika zinaweza zikakubali kwamba sheria hiyo, kwamba kuwapa watu ajira ni sawa, ni mi haki yao, lakini unakuta kwamba uchumi wake haukui ha, ha, ha, ha, ha, wana matatizo ya kiuchumi ambayo hayawezi kusababisha watu wakipata ajira. Kwa hiyo ndio akashauri kwamba ni vizuri wakati nchi za Afrika zinakubaliana na, na sheria hizi ziangalie na mazingira ya, ya nchi zao na pia waangalie mazingira ya kiuchumi. Na wakati mwingine pia akatoa mfano wa wa haki za ja, kuna watu ambao ama kuna makabila ama kuna nchi ambazo wengine suala la, la, la umri wa kuoa ama kuolewa kwa upande wao, labda wanasema, mfano Tanzania, walikuwa wanasema kwamba hata miaka kumi na nne mtu it, it, anaweza akaoa ama akaolewa, lakini hivi juzi mahakama ikasema kwamba hapana, ni miaka kumi na nane lakini hapo hapo unakuta kwamba kuna baadhi ya maeneo ambapo e, wao kulingana na tamaduni zao, mtu akifikisha umri wa miaka kumi na mbili ama kumi na tatu anaonekana na umbo la kutosha kuolewa, anaolewa. Na kwa upande huo kwenye jamii hiyo kwao ni kitu cha kawaida. Unapoambia e, kwamba waache, wanaona kama vile unavunja haki zao. kwa so, hiyo amesema kwamba kuna mambo mengi ambayo ya kutazama na hata kama kuna mambo ambayo yamepitwa na wakati yanahitaji marekebisho lakini shuruhisho la kudumu haliwezi likatokana na sheria zinazopangwa nje ya maeneo yale ambayo watu wanaishi. Kwa hiyo mfano, amesema kwamba ni bora wakati wa kupinga hizo sheria, wakati wa kukubaliana ama wakati wa kusaini mikataba hiyo, kuangalia kwamba, je, haya masuala ambayo tunakubaliana, tamaduni za eneo hilo lizikoje, na uwezo wa kiuchumi ukoje, na pengine wananchi wale wataweza kuitekeleza na kuziona zina faida ama wataona kama ni mapesa Hili suala la elimu kwa watoto wote uh, afya bora kwa wananchi wote ni, ni, ni haki kabisa, ni haki msingi uh, kwa wananchi wengi, na hili suala pia la umri waku, wa kuoa au kuolewa mfano kama walivyosema uh, huko Tanzania wanaharakati wa haki za binadamu walipinga hiyo sheria kusema kwamba uh, mtoto wa kike hawezi kuolewa kabla hajafikisha miaka kumi na nane. Haya yote ni masuala ambayo yanahusu haki za binadamu. Uh, na wale ambao ni wanaharakati wa haki za binadamu au wawakilishi wa mashirika ya kutetea haki za binadamu wanaoshiriki mkutano huo wamezungumza nini kuhusu kauli hiyo ya Rais Museveni? Aa, mjadala wa kauli hiyo utaanza, utafanyika kesho lakini leo hii baada ya baada ku... ya Rais Museveni kufungua mkutano huo na kutoa na kutoa changamoto hiyo, sasa hivyo mjadala utaanza, wajumbe wale wataanza kujadili sasa na kuangalia ni namna gani ama ni kitu gani cha kurekebisha. Lakini kwa siku hii ya leo hawakupata nafasi ya kujadili, mjadala huo utaanza hapo utaanza kesho. Lakini cha msingi kikubwa tu ni kwamba uh, baadhi ya wa watu ambao tumezungumza nao wamekiri kwamba mambo mengi sheria nyingi zina mapungufu, na pia wakagusia suala la wakati mwingine unaweza ukataka kuwasaidia watu, lakini wao wakaona kama ni adhabu. Na wakati mwingine pia wakawa wanasema kwamba kuna sheria ambazo zinahitaji pia kuangaliwa upya, kwani mfano katika nchi za Ulaya unaweza ukakuta kwamba wakati wanapinga sheria za za adhabu ambazo wanapaswa kupewa watu labda pengine wanaopatikana na makosa, anasema kwamba katika mabara ya Ulaya mtu ukimnyima uhuru uhuru wa kufanya mambo yake, uhuru tu ile wa kawaida kwake, ni jambo kubwa sana. Lakini katika bara la Afrika, baadhi ya maeneo unakuta kwamba watu tayari hata kama hawajahukumiwa, hawaja, hawaja pengine kwenda gerezani, tayari maisha yanayoishi ni kama vile maisha ya gerezani, yaani hawana amani, hawana uhuru kiasi kwamba ukipata nafasi ya kumpeleka gerezani ambapo anapata chakula, anapata mahali pa kulala, yeye anaona ni afadhali kwa hiyo unakuta kwamba tofauti za namna hiyo zilikuwa zinazungumzazungumza pembeni, kwamba wakati mwingine hata sheria hizi za adhabu zinatakiwa zipitie upya, sababu mara nyingi nchi za Afrika hizi sheria hizi za adhabu zimechukuliwa kutoka kwenye mataifa yale ambayo yalikuwa yanazitawala. Sasa unakuta kwamba tabia na na utamaduni za watu na hali za maisha zinatofautiana. Mfano, kuna watu ambao huku Afrika wanaishi katika maisha mimi kiasi kwamba yale maisha ambayo yako gerezani kule kwake yanaona yana afadhali yana, yana, yana, kuliko maisha ya kuwa uraiani ambayo hapati chakula wala hana mpango wa kupata wala hana hata matumaini ya kupata. Kwa hiyo miongoni mwa tofauti pia ambazo zimezungumzwa ni hizo kwamba kuna vitu ambavyo vinatakiwa kuangalia kwa amba, undani kwa sababu vinatofautiana na mazingira halisi ya watu wanayoishi. Rais Museveni mwenyewe ametoa mapendekezo ambayo anaona kwamba yanaweza kafaa a, kwa kutunga sheria, lakini ukizingatia vilevile vile mila tamaduni za wananchi wa Afrika. Ametoa mapendekezo yoyote yeye, kwa mapendekezo yake amesema kwamba swala la haki za binadamu ni swala la msingi, lakini pia wakati watu wanajadili swala la haki za binadamu wanapaswa kujadili pia na swala la masuala ya kiuchumi kwani wakati mwingine ukiwa na uchumi mzuri ama nguvu zikielekezwa kwenye kuangalia namna ya kuwawezesha watu kiuchumi itapunguza automatikali masuala ya ukiukaji wa haki za binadamu, akimaanisha kwamba suala e, kwa la uchumi lina umuhimu mkubwa. Kwa maana hiyo, haya masuala yanatokea kwenda kwa pamoja. Wakati watu wanaangalia haki za binadamu, wakati watu wanapigania haki za binadamu, pia waangalie na namna ambavyo wanaweza wakapatia waka, waka matatizo ambayo yanawafanya watu wana wanakuwa katika katika utaratibu wa kukiuka haki za binadamu ama wanakuwa katika utaratibu ambao e, unaonekana kabisa kwamba unakiuka haki za binadamu. Kwa hiyo mapendekezo yake makubwa ni kwamba haya masuala yasiangalie tu upande mmoja, ni masuala ambayo yanapatia kuangalia upande zote mbili, hali ya maisha ya watu, tamaduni za watu, uchumi uliopo. Asiraji Mvungi ambaye yuko huko mjini Kampala akifuatilia mkutano ambao unajadili haki za binadamu kwa wananchi wa Afrika. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili, naungana moja kwa moja na wenzangu wa studio ya Sauti ya Amerika mjini Mombasa, ambao wanazungumzia kongamano ambalo linakutanisha waendesha mashtaka kutoka Afrika Mashariki na ya Kati. Waendesha mashtaka hao wanajadili nini? Nini lengo kuu la kongamano hilo? Kwa maelezo zaidi, na wakaribisha Amina Chombo na Liberty Adede. Asanteni sana wenzetu studio 15 Washington DC. Hapa ni Studio 15 Afrika. Mimi ni Collins Liberty Adede, kando yangu ni Amina Chombo. Leo kwa undani, tunaangazia kongamano la nane la kila mwaka la waendesha mashtaka kutoka mataifa ya Afrika Mashariki. Hapa tunaangazia mataifa kama vile Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi, Ethiopia, Jibuti, DR Congo, Sudan Kusini, Sudan, Somalia ambao pia wanatuma maombi ambapo imetuma waendesha mashtaka wao kujadiliana mambo mbalimbali mbali. Miongoni mwa mambo ambayo wanajadili katika kongamano hili ambalo linaendelea kwa kama siku tatu hivi ni kuangazia mbinu za kisasa kukabiliana na uhalifu hasa sana na uhalifu unaogusia katika mataifa husika, mbinu mbadala za kutatua kesi. Pia watakuwa wanaangalia sera za muungano katika kushughulikia mashtaka. Pia watakuwa na wakati wa kujadili jukumu la waendesha mashtaka kule vijijini, wanahusika vipi kusaidia kuleta maelewano, kutatua kesi mbalimbali mbali kule vijijini. Ni mjadala mpana ambao umewakutanisha viongozi hawa kwa nia moja tu la kuhakikisha eneo hili zima lina utulivu na kuweza kushughulikia uhalifu kubwa ambalo linajadiliwa katika kongamano hili, kama ulivyotangulia kusema na katika mikutano mingi ama ile ambayo yote imekuwa ikifanyika kila mwaka, ni swala zima la uhalifu wa jinai baina ya mataifa ya Afrika Mashariki. Ukiangalia ripoti ambayo iliandaliwa na Interpol inaeleza kwamba uhalifu uh, huno ambao unafanyika baina ya maafrika ni tatizo la kiulimwengu, kwa sababu wanasema kwamba tatizo linapotokea katika Afrika Mashariki, basi yale magen vigenge ama makundi ambayo yanaunda ule uhalifu huwa yanatapakaa katika mataifa mengine kote ulimwenguni. Katika kulingana na utafiti wa Interpol unaelezea kwamba uhuru wa watu na bidhaa katika mipaka uh, umechangia pakubwa kuwepo kwa matatizo haya ambayo yanakumba mataifa haya ya Afrika. Na miongoni mwa uhalifu huu ambao umezungumziwa kwa upana na wale wazungumzaji wote ambao walikuwa katika uh, kongamano hili la leo masaa ya asubuhi ni kwamba wamezungumzia sana kuhusiana na ulanguzi wa binadamu, ulanguzi wa bidhaa ambazo zinatokana na uwindaji haramu, na vilevile vile wakasema kwamba tatizo lile ambalo linawala vichwa hawaendesha mashtaka ni uhalifu ambao unatokana na mitandao, na vilevile vile swala la uhalifu wa fedha, yani ubadilishanaji wa fedha, na wengine wanafanya biashara ya pesa ile kutumia mitandao kama vile Bitcoin. Wanasema kwamba mara nyingi matatizo haya yanapotokea ama uhalifu huu unapojulikana, huo umeenea na umesababisha athari kubwa. Kwa hivyo katika yale ambayo wanazungumza na kama ulivyosema kwamba wanatafuta mbinu za kisasa kujua ni vipi watakabiliana na uhalifu huu ambao unatokea kila mara na unatatiza mataifa yote ya Afrika Mashariki kwa sababu unawiana. Kando na hayo, ukiangazia baadhi ya uhalifu ambao upo pia, kuna uhalifu ambao unatokea sana wa wizi wa magari. Kuna wizi wa mifugo ambao una sana miongoni mwa jamii za wafugaji zilizoko mipakani mwa mataifa mawili husika. Kuna ulanguzi wa, wa binadamu kama vile wagusia nakulingana na kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu e, dawa za kulevya na uhalifu ilitoa ripoti ya mwaka 2017, inasema kwamba miongoni mwa biashara ama uhalifu huu unahusisha ulanguzi wa dawa za kulevya, biashara haramu ambapo kunauzwa bidhaa ambazo ni gushi, alafu kuna ulanguzi wa ama biashara ya silaha na pia ulanguzi wa fedha ambao umeangazia pale pamoja na uharamia, Licha ya kwamba umezungumzia ugaidi kama vile ambavyo kuna kundi la Alshababu, ikifahamika kwamba Kenya tangu mwaka elfu mbili kumi na moja imekuwa ikitatizwa sana na kundi hili la Alshababu tangu Kenya kujiunga na mataifa mengine ya Afrika ama wanajeshi wa Afrika, Amison, na katika ule mpango wa linda nchi, paka sasa hivi Kenya bado inazungumzia maswala ya ugaidi, na ikiwepo ugaidi katika taifa la Kenya vilevile, vile Uganda wanaathirika na Tanzania pia wanaathirika ya polisi wa kimataifa yani Interpol inasema imefanya utafiti ambayo imetoa ripoti e, mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambapo inasema kwamba waliangazia mataifa ya Afrika Mashariki, na katika uchunguzi wao waliweza kupata visa mia nane vya uhalifu ambao ulikuwa unahusiana na ugaidi, ambapo watu kadhaa wamekamatwa kuhusiana na, na, na visa hivyo, na haswa sana u, uchunguzi huu ulikuwa unaangazia mataifa ya Kenya, Uganda na Tanzania katika kipindi cha kama mwaka mmoja uliopita unasema wamefanikiwa sana baada ya uchunguzi huu kukabiliana na mambo mengi, athari nyingi na visa vingi vya uhalifu ambavyo vingehusisha maswala ya ugaidi. Katika kongamano hili, katika maswala ambayo tunayazungumzia, matume ya gusia wanasema yote yanaendelea kwa sababu ya ufisadi. Wanasema kama lau ungekuwa hakuna ufisadi, ingekuwa rahisi kuyazungumzia maswala haya. Mike Chibita ni naibu rais wa muungano wa waendesha mashtaka katika jumuiya ya Afrika Mashariki na vilevile yeye vile ndiye mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma katika taifa jirani la Uganda kutoka hapa Kenya. Anasema kwamba licha ya kwamba wanafanya juhudi na isiangaliwe kwamba waendesha mashtaka wanalemea sana wale ambao wanafanya makosa madogo madogo labda katika mataifa yao, wanasema wao kama eh, kituo ama taasisi ya mashtaka ya umma wanahakikisha kwamba kila mmoja wanamweka ndani. Lakini hili bado ni changamoto hasa ikizingatiwa kwamba hawana uh, rasilimali za kutosha katika kufanya hili. Nimepata fursa kuzungumza naye akazungumza japo kwa uchache kuhusiana na kongamano lile ambalo linaendelea na pia changamoto ambazo wanapitia wao kama waendesha mashtaka. Unajua 2010 bombing Kampala, e, tulikamatia tuli pamoja na Kenya na Tanzania, then tulikamata tuli, au wamefanya wa, wa, wa makosa ni uh, tupereka kwa koti then uh, tulipata conviction because of uh, cooperating together Uh, olisema oli, oli kwa maneno ya corruption, tunakamata uh, samaki kidogo. <laughs> Lakini maneno ya maneno ya corruption iko complicated kwa sababu watu wanaiba pesa, wako na pesa mingi tena. Kama wako na pesa mingi wanapata lawyer wale wa mzuri sana, eh? Anapata lawyer kama kumi tena, prosecutor ako mmoja au mbili, uh, ye ako na you know, experience mzuri au facilities. So part of the reason is the lawyers that these corrupt people retain their job is to see that, uh, their client doesn't get convicted ni sauti yake Mike Chibita, kiongozi wa mashtaka nchini Uganda. Huku hayo yakifanyika kuna changamoto nyingi zaidi ambazo viongozi wa mashtaka ama waendesha mashtaka wanapitia wakiwa wanajaribu kutekeleza haki na kuwakamata wale wahusika. Na anasema kwamba wanahitaji kuwepo na mfumo ambao utasaidia, mfano jinsi ya kubadilishana washtakiwa ama washukiwa, ili kwamba kama mtu kakosea Tanzania, aweze kuwasilishwa nchini Kenya, akashtakiwe nchini Kenya ama akashtakiwe kule Tanzania. Pia wanalalamikia uchache wa fedha ambazo zitasaidia kufanya uchunguzi katika mataifa haya husika ili kukabiliana na uhalifu. Wanasema kwamba kuna sheria mia sita ambazo eh, ama vipengee mia sita vya sheria ambavyo vinasimamia eh, mataifa haya ya Afrika Mashariki na kidogo vinakosa kuingiliana. Mara unapata ina tofauti kidogo na taifa hili, taifa hili, ndipo inajaribu inatatiza jinsi ya kuweza kukabiliana na visa hii, na wakawa wanalalamika sana kuhusiana na swala la ufisadi, huku wamegusia Jamila. Kuhusiana na ufisadi, nafikiri imezungumziwa na wote na wakasema kwamba hakuna uh, jengine isipokuwa kuhakikisha kwamba hata aliyekuwa mgeni rasmi katika kufungua kongamano hili ambaye pia ni waziri wa usalama uh, wa kitaifa hapa nchini Kenya Fred Matiang'i, daktari amesema kwamba ili kuhakikisha kwamba, um, haya yote ambayo hawa waendesha mashtaka wanazungumzia, basi ni kuwe na kitu kimoja, kuwe na uamuzi ama yale mashtaka ambao wanayafanya, kwanza wafanye utafiti udhibiti wa kutosha. Utakumbukwa kwamba kesi nyingi uchukuliwa zikafikishwa mahakamani, na baadaye tushaona hata mtu amekamatwa kutokana na ulanguzi wa dawa za kulevya, lakini akifika mahakamani unasikia kwamba hakuna ushahidi wa kutosha, anaachiliwa. Halafu pengine pia mtu ameshikwa na pembe za ndovu, lakini baadaye unasikia kwamba hakuna ushahidi wa kutosha. Kwa hivyo akasisitiza kwamba ni lazima kuwe na uwazi Pili, lazima kuwe na utafiti, wafanye research yao vizuri, ili kuhakikisha kwamba kile ambacho wanakipeleka mahakamani kinafanyika. Na tatu akazungumzia kwamba ili kuwepo na uwazi na yale yote yafanyike, ni sharti kuwe hakuna kula rushwa wakati wanatekeleza kesi hizi za jinai, ambazo zinadidimiza sio tu uchumi, bali pia hali ya kijamii ya wale ambao wanasubiri haki kupatikana, wanaumia. Jambo muhimu zaidi iwe ni kwamba watapata uungwaji mkono wa mataifa husika. Tumeona hivi karibuni Rais Uhuru Kenyatta akirejesha nchini Tanzania dhahabu iliyokuwa inadaiwa imeibiwa pamoja na fedha taslim akazirejesha huko. Ikiwa basi kutokuwa na mshikamano wa aina hii, basi itawezesha vita dhidi ya uhalifu wa aina yote katika jumuia ya Afrika Mashariki. Lakini mikutano kama hii, Amina, imefanyika na si kwa waendesha mashtaka peke yake. Utakumbuka uh, mwaka elfu mbili na kumi na nane tuliweza kuangazia mkutano wa mawakili kutoka Afrika Mashariki Tuki kutana na huyu kiongozi wa, wa mawakili kutoka nchini Tanzania Bwana Luhwago ambaye alikuwa anasema mada kubwa sana walikuwa wanajaribu kuzungumzia ni, ni jinsi gani watapata uhuru wa kuweza kufanya ama kutekeleza majukumu yao katika mataifa husika, kwamba wakili Mtanzania anaweza kuja nchini Kenya na akatekeleza kazi zake tu kama ilivyosawa, na ni katika harakati za kuhakikisha maswala kama haya yanashughulikiwa Afrika Mashariki. Uh, tukirudi katika maswala ya kisheria tunafahamu kwamba kwamba kuna kwa kuna sheria nyingi tu kama ulivyosema sheria ya mia sita ambazo ziko katika jumuiya ya Afrika Mashariki lakini tukizungumza pia vile vile uh, Noordin Haji ambaye ndiye mkurugenzi wa mashtaka ya umma hapa nchini Kenya amezitaja zile baadhi ya sheria ambazo ziko, akitaja kulikuwa ile uh, treaty ya Afrika Mashariki, akasema kwamba kuna nyingine ambayo inajulikana kama African Union of Convention ambayo inakabiliana na, na masuala ya ufisadi, na pia akasema kuna ile ya uh, Umoja wa Mataifa uh, katika uhalifu wa baina ya mataifa, lakini akasema kiwa hizi zote hazitaletwa pamoja na kutengeza uh, sheria ambayo itakuwa inazungumzia namna gani wanakabiliana na mashtaka ambayo yanahusiana na uhalifu baina ya mataifa basi hawatafika mahali popote, na ukumbuke kwamba mkutano huu umefanyika. Uh, mwezi huu wa kumi lakini mwezi wa saba mwaka huu huu elfu mbili kumi na tisa kulikuwa na hawa viongozi wakuu wa waendesha mas mashtaka katika Afrika Mashariki na vilevile vile na maziwa makuu walikuja pamoja katika mkutano kule Zanzibar, na moja kati ya yale maswala ambao walizungumzia zaidi ilikuwa maswala kama haya haya, lakini wao sana sana waliangazia eh, swala la ulanguzi wa madawa ya kulevya kwa sababu wanasema kwamba kupitia bahari hili madawa haya ya kulevya yamekuwa yakiingia Uh, kupitia ile njia wanaiita Southern Route kutoka Iran, Pakistan kisha akaingia katika Afrika Mashariki kupitia Bahari Hindi. Uh, Aden Mohamed ambaye ni waziri wa Afrika Mashariki hapa nchini Kenya naye akasema kwamba itakuwa rahisi labda kukabiliana na masuala haya. Hilo ni swala ambalo linajadiliwa katika kongamano, uh, labda baada ya siku nne kumalizika watakuwa wanatuambia ikiwa wamekubaliana kwa hilo. Akatoa hoja kwamba itakuwa vyema ikiwa itakuwa labda tuseme stakabadhi yangu mimi kama Amina Chombo badala kuandikwa ni raia wa Kenya, niandikwe mimi ni raia wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa ili nikifanya kosa nikiwa Kenya niwe naweza kuadhibiwa hapa nikiwa Kenya na, nikifanya kosa nikiwa Tanzania, basi nitaadhibiwa kama raia wa Afrika Mashariki bila kujali lile taifa ambalo nimezaliwa. Lakini hiyo ni hoja ambayo itakuwa inajadiliwa na hawa waendesha mashtaka. Kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani. Mimi ni Collins Liberty Adedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Shukrani sana Amina Chombo na Libati Adede kwa Undani kutoka huko Mombasa. Vilevile namshukuru Asiraji Mvungi huko Kampala. Kwa Undani tunakomea hapa na mshukuru mwelekezi Saida Hamdun, Patrick Nduimana na wageni nyote, nikiwatakia usiku mwanana. Naam, ni mimi mtangazaji wako Khadija Riame, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikuaga hadi wiki ijayo, na kuacha na ufurahike na burudani safi nawe hata nikwambia tu isiri ya moyo wangu hata nikificha mboni zikanyungwa Mboni zitaniumbwa acha nikuneshe kina na ubana mapenzi yangu nawe wangu wa milele.