Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Mridhi, na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana tukikukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne tarehe 5 mwezi Novemba mwaka 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na kati pamoja na 107.5 FM Nairobi Kenya, na 104.3 FM Kigali Rwanda. Karibuni katika e Kumekucha alfajiri ya leo. Raisi wa Rwanda Paul Kagame afanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Katika mabadiliko haya, kumeundwa wizara nyingine mpya ambayo ni wizara ya usalama wa taifa, na wizara hiyo imepewa mwanajeshi wa cheo cha juu jenerali ambaye alikuwa ni mkuu wa majeshi ya Rwanda. Jenerali Patrick Nyamvumba amefanywa kuwa waziri. Na katika habari nyingine, athari zilizosababishwa na utumwa zaendelea ya kushuhudiwa katika pwani ya Afrika Mashariki, licha ya kwamba biashara hiyo ilisitishwa karne kadhaa zilizopita. Kulikoni utaka kujiidentify yourself kama tutoka wapi? Tutoka Nyasa, tutoka Tanzania, kabila zingine. Maona sasa tunatumia majina ya, ya kwetu mababu zetu aliyokuja nayo hapa sasa, yale yanaleta matatizo wakati wa registration ya vitambulisho ni kati ya yale utakayoyasikia katika takriban dakika 30 za matangazo haya ya alfajiri. Kumbuka kwamba unaweza pia kuyapata matangazo yetu kupitia tovuti www voa swahilicom. Lakini kabla ya kwenda kwa waandishi wetu kusikia yalojiri, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Patrick Ndwimana. Uturuki inasema imemkamata dada wa kiongozi wa kundi la Islamic State Abu Bakar al Baghdadi. Al Baghdadi aliyeuawa hivi karibuni na wanajeshi wa Marekani kaskazini mwa Siria. Afisa wa serikali ya Uturuki jana aliambia shirika la habari la Reuters kwamba dada wa Bagdadi ambaye anaitwa Rasmia Awad na mumewe pamoja na binti mkwe wao wanashikiliwa na wanahojiwa. Afisa huyo ameongeza kuwa wanatumai kupata habari nyingi kutoka kwa dada yake Bagdadi kuhusu harakati za kundi la Islamic State. Vijana wawili waliuawa jana katika mji mkuu wa Guinea, Conakry, na watu wengine wengi wakajeruhiwa katika makabiliano kati ya polisi na mamia ya waandamanaji waliokuwa na beba jeneza za ndugu zao waliouawa katika maandamano ya hivi karibuni ya kupinga serikali ya rais Alfa Konte. Tangu mapema mwezi wa Oktoba, waandamanaji waliingia barabarani wakishuku kwamba Rais Konde anapanga njama za kubadili katiba ili awanie muhula wa tatu. Jumatatu, mia ya watu wakiwemo ndugu za viongozi wa upinzani walitembea kwa miguu na wengine kwa pikipiki wakibeba jeneza za watu 11 waliouawa Oktoba 24. Irani jana iliadhimisha kumbukumbu ya miaka 40 ya utekaji wa ubalozi wa Marekani mjini Teheran kwa kutangaza kuwa mchakato wa kuimarisha mpango wake wa nyuklia unaendelea kwa kasi. Mkuu wa idara ya Iran ya nishati ya Atomic Ali Akbar Salehi ameiambia televisheni ya serikali kwamba Iran imeboresha usindikaji wa viwango vya iranium na kueleza kuwa mchakato huo wa usindikaji unafanyika kwa haraka. Jumatatu, wizara ya fedha ya Marekani iliweka vikwazo vipya dhidi ya Iran ambavyo vinalenga wakuu wa jeshi la Iran na wakuu wa vyombo vya sheria mtoto wa kiongozi wa kidini Ayatollah Ali Khamenei pamoja na afisa wake mwandamizi. Kufuatia ripoti iliyowasilishwa kwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hapo jana ikionyesha kwamba idadi ya Wakenya imeongezeka kwa takriban watu milioni kumi ndani ya kipindi cha mwongo mmoja. Baadhi ya wanasiasa nchini humo wanapinga matokeo ya zoezi la kuhesabu watu lililofanyika mwezi Julai mwaka huu. bmj Mridhi anaarifu zaidi. Muda mfupi baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza kwamba idadi ya watu nchini humo imefikia milioni arobaini na saba nukta sita, Wakenya walikuwa na hisia mseto huku baadhi ya wanasiasa wakisema kwamba matokeo ya sensa ya mwaka huu yamekarabatiwa ya kwa sababu za kisiasa na hata kutishia kwenda mahakamani. Magavana wa majimbo ya Meru, Nyeri na Tharaka Nidhi walikuwa wa kwanza kushutumu idara ya kitaifa ya kuhesabu watu KNBS na kusema kwamba matokeo ya sensa ya mwaka huu hayaambatani na takwimu alizonazo. Kwingineko, baadhi ya wanasiasa wanasema matokeo hayo yalikarabatiwa ili kutoa nafasi ya kubadilisha mipango ya majimbo kwa nia ya kuwafaidi wapinzani wao wa kisiasa. Hata hivyo, baadhi ya viongozi walionukuliwa na gazeti la Daily Nation la Kenya walisifu juhudi za maafisa wa KNBS na kusema kwamba mwaka huu ni tofauti na hali ilivyokuwa kufuatia sensa ya mwaka wa elfu mbili na tisa ambayo iliibua utata mkubwa kote nchini. Matokeo yaliyotolewa hiyo jana yalionyesha kwamba idadi ya wanawake ni milioni 24 na elfu 15 ikilinganishwa na ile ya wanaume ambao ni milioni 23 na laki 5. Mkurugenzi mkuu wa idara ya takwimu ya taifa ya Kenya, Zakari Mwangi, alisema maafisa wake wataendelea kusikiliza hisia za Wakenya na iwapo kuna marekebisho yatakayohitajika, basi yatafanyika kwa mujibu wa sheria. Kaunti ya Nairobi ndiyo inayoongoza ikirekodi idadi ya watu milioni nne na laki nne. Matangazo haya Kumekucha ya Kumekuucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti Amerika. Washington DC. Rais Donald Trump amesema hakubaliani na pendekezo la mtoa siri alijitokeza kwa mara ya kwanza kufichua mazungumzo ya simu kati ya kiongozi huyo wa Marekani na rais wa Ukraine kwamba yuko tayari kujibu kwa maandishi maswali yatakayoulizwa na wabunge wa chama cha Republican. Mtoa siri huyo ambaye hadi sasa jina lake limehifadhiwa alisema rais Trump alimshindikiza rais wa Ukraine kumchunguza mpinzani wake kwenye uchaguzi wa 2020, makamu wa zamani wa rais Joe Biden, ili Ukraine ipewe msaada wa kijeshi na Marekani. Jana Trump aliandika kwenye Twitter kwamba majibu yaliyoandikwa hayakubaliki. Trump ameendelea kusisitiza kwamba mtoa siri huyo atambulishwe rasmi na atoe ushahidi wake hadharani. Lakini wakili wa mtowa siri Mark Zaid anasema mteja wake hatojitokeza hadharani kutoa ushahidi bungeni ila atajibu maswali yote kwa maandishi, jambo ambalo wa Republicans wanapinga. Hayo yakiarifiwa, mwenyekiti wa kamati ya uchunguzi katika baraza la wawakilishi Adam Schiff, jana alitoa hadharani ushahidi uliotolewa wiki zilizopita katika vikao vya faraha na balozi wa zamani wa Marekani nchini Ukraine Maria Yovanovich pamoja na mshauri mkuu wa zamani wa waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo Michael McKinley. Watu watano waliuawa Jumatatu baada ya jeshi la polisi la Iraq kuwafyatulia risasi za moto waandamanaji mjini Baghdad. Polisi na afisa wa hospitali walithibitisha hayo. Polisi walifyatua risasi waandamanaji, polisi walifyatulia risasi waandamanaji waliokuwa wanaelekea kwenye afisi ya waziri mkuu wa Iraq. Usiku wa Jumapili, polisi walipiga risasi na kuua waandamanaji wanne katika mji mtakatifu wa Karbala waliokuwa wanajaribu kupanda kuta za ubalozi mdogo wa Iran. Kwa kipindi cha wiki kadhaa, maelfu ya waandamanaji wanaopinga serikali wamekuwa wakiandamana katika eneo la Tahrir Square mjini Bagdad na kusini mwa Iraq, wakikwamisha shughuli za biashara, viwanda, shule na vyuo vikuu. Wanafunzi, wahandisi, madaktari na mawakili waliungana na waandamanaji wakiwashtumu viongozi wa Iraq kutokana na ufisadi uliokithiri, viwango vya juu vya ukosefu wa ajira na huduma mbovu za umma. Watu 250 wameuawa tangu maandamano hayo kuzuka mapema mwezi Oktoba. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mjini Washington DC. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka huko Rwanda. Rais wa nchi hiyo Paul Kagame amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Kagame amemteua waziri mpya wa mambo ya nje pamoja na waziri mpya wa usalama wa taifa. Mwenzangu Patrick Ndwimana kufuatia hayo amewasiliana na mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika mjini Kigali, Silvanus Karemera na kutaka kujua ni yapi mabadiliko muhimu kwenye baraza jipya hilo la mawaziri. Niseme so tu kwamba mabadiliko muhimu kwa kweli na ambayo yamefanyika katika wizara nyeti ni wizara ya mambo ya nchi za nje ambayo ilikuwa ikiongozwa na Dr Richard Sezibera ambaye hajaonekana katika orodha hii mpya, na nafasi yake imechukuliwa na waziri mzoefu aliyekuwa waziri wa mazingira Dr. Vincent Biruta, na huyu amewahi kuwa bunge la Senate na Rwanda takriban miaka minane iliyopita, mihora miwili, kwa sababu bunge la Senate inakuwa na mihora minne hapa. Kwa hivyo huyo ndi amepewa wizara ya mambo ya nchi za nje, lakini katika mabadiliko haya kumeundwa wizara nyingine mpya ambayo ni wizara ya usalama wa taifa ambayo awali iliwahi kuwepo miaka iliyopita na baadaye ikavunjwa, lakini sasa hivi in, in, in, ni kama imerudi imeundwa upya, na wizara hiyo imepewa mwanajeshi wa cheo cha juu jenerali, ambaye alikuwa ni mkuu wa majeshi ya Rwanda, Jenerali Patrick Nyamvumba amefanywa kuwa waziri. Nafasi yake mpaka tunavyozungumza haijapatiwa mtu mwingine, kwa hivyo tunategemea labda siku mbili tatu zinazokuja pengine uh, rais atafanya uteuzi katika jeshi na kumpata mkuu wa majeshi mpya. Mabadiliko mengine, kuna aliyekuwa balozi wa Rwanda katika nchi ya Urusi pale Moscow, Dkt. Mugamari ambaye aliwahi kuwa uh, waziri wa elimu, na sasa ndiye atarejeshwa hapa Rwanda na kuwa waziri mpya uh, wa wa mazingira, akichukua nafasi ya Vincent Viruta huyu ambaye imekuwa ni sasa ni waziri wa mashauri ya nchi za nje. Nam waziri wa mambo ya nje Richard Sezibera ni mtu ambaye alikuwa anajulikana kama ana uzoefu sana, uh, kuhusu masuala ya kigeni. Vilevile uh, vile wanasema alikuwa ni mtu wa karibu sana na Rais Paul Kagame. Je, uh, kuna sababu zozote ambazo zimetolewa kusema aondolewe kwenye wizara hiyo? Uh, labda kuwa karibu ama kutokuwa karibu na rais, hilo siweze kulithibitisha, lakini ninachojua ni kwamba kama ulivyosema, alikuwa ni waziri ambaye ni mzoefu, amewahi ame kuwa balozi wa Rwanda uh, katika Uh, nchi ya Marekani hapo zamani, amewahi kuwa katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Uh, alikuwa ni waziri kijana ambaye alikuwa anazungumza lugha mbalimbali za kimataifa. Alikuwa ni mzungumzaji mzungumzaji mzuri wa Kiswahili, Kifaransa na Kiingereza. Mpaka tunavyozungumza saa hizi haijatolewa haijatolewa sababu yeyote kwa kweli, kwa nini ametupa nje, haijatolewa na ni kwa nini uh, Rais Kagame kairejesha hii wizara ya usalama wa taifa ambayo kwa muda mrefu ilikuwa haipo, ni, ni, ni kwa nini uh, ameamua kumteua waziri wa usalama uh, wa taifa. Naam, labda sijui, itakuwa ni vigumu kuweza kutathmini kwa sababu hakuna kauli yoyote ambayo serikali imekwisha itoa. Maelezo yangu yote yatazingatia udadisi wa jinsi mambo yanavyoendelea, na, na hisi kwamba kwa kweli, kwa sababu Rwanda mpaka sasa hivi ni nchi ambayo imezingatia usalama katika mipaka ya nchi hii. Ukiangalia mwaka mmoja uliopita kumekuwepo na wimbi la kukamatwa watu wanaojaribu kushambulia nchi, watu wanaojaribu kutokea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuweza kuishambulia nchi, wanaorusha magurumeti hapa na pale. Ah, mimi nahisi kwamba kwa namna moja ama nyingine ni katika jitihada za kuweza kuimarisha sasa usalama huo na kuweza kuifanya nchi hii iendelee na kile kiwango kizuri cha usalama ambacho mpaka sasa hivi ukiangalia kweli katika eneo hili Rwanda ina usalama wa kutosha. Ni mwenzetu Silvanos Karemera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Kigali. Nam msikilizaji, wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kuwakumbusha tu ni kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio Kenya na 107.5 Nairobi, kati ya mashirika mengine, washirika wetu. Muda mfupi ujao, basi tutaendelea na habari za dunia. Raisi wa Misri Abdel Fatah al Sisi jana alimshukuru rais wa Marekani Donald Trump kwa kuunga mkono mazungumzo ya kusuluhisha mzozo wa maji ya mto Nil kati ya Misri, Ethiopia na Sudan. Mazungumzo hayo yamepangwa kufanyika mjini Washington kesho Jumatano na yatajikita zaidi kwenye mradi wa Ethiopia wa kujenga bwawa kubwa la umeme ambalo linatarajiwa kuanza kuzalisha umeme ifikapo mwaka 2022. Ethiopia inasema mradi huo ambao utagharimu dola bilioni nne ni muhimu sana kwake kwa sababu utaisaidia nchi kupata umeme wa kutosha inayohitaji, lakini Misri inasema bwawa hilo la Ethiopia litapunguza sana viwango vya maji ya mto Nile ambayo inatumiwa na raia wake kwa kiwango cha asilimia tisini. Marekani jana imetangaza kwamba imekwishatoa toa taarifa kwa Umoja wa Mataifa kwamba inajiandaa kujiondoa kabisa kwenye mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 kuhusu uhifadhi wa mazingira kwa kupunguza uzalishaji wa gesi ya viwandani inayochafua mazingira. Marekani ni nchi ya pili duniani baada ya China inayozalisha gesi inayochafua mazingira na kuongeza viwango vya joto. Msemaji wa wizara ya Marekani ya mambo ya nje ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Rais Donald Trump alichukua hatua ya kuiondoa Marekani kwenye mkataba wa mjini Paris kwa sababu mkataba huo unaathiri shughuli za biashara za Marekani na mapato ya wafanyakazi na walipa kodi wa Marekani, huku ukinufaisha mataifa mengine. Marekani itaondoka rasmi kwenye mkataba wa mjini Paris tarehe 4 Novemba mwaka ujao, siku moja baada ya kufanyika uchaguzi wa rais. Ni matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Wakazi wa wilaya ya Rushuru mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanalalamikia hali mbaya ya ukosefu wa usalama na hususan ongezeko la visa vya utekaji nyara unaotekelezwa na watu waliojihami kwa silaha. Baadhi ya viongozi wa kisiasa katika eneo hilo wanasema kwamba wananchi wengi kwa sasa wanalazimika kukimbilia nchi jirani ya Uganda wakihofia usalama wao. Tupate mengi zaidi na mwandishi wetu Osteo Malivika akiwa mjini Goma. Wananchi wa Rutshuru hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walalamikia serikali kufuatia utekaji nyara unaoripotiwa hivi sasa na watu wenye silaha, huku watu watatu wakitekwa kila siku wanapoenda mashambani na baadaye watekaji kuomba pesa. Mbunge Elinzani ni kutoka Ruchuru: kuna ukosefu wa usalama kwa kweli. Katika mtaa wa Ruchuru kunakuwa shida ya utekaji nyara, kunakuwa shida kuporwa mali, kunakuwa shida hata ya ubakaji. Donc teritori ya Ruchuru inakuwa na matatizo kweli zaidi sana. Utekaji nyara unapanda juu sana sababu kwa siku ya leo tunakuwa mwatu tatu ambao wanatekwa nyara kwa siku. Kama tunakamata ujumla kwa mwezi, tuko na watu makumi kenda ambao wanatekwa nyara. Hali hii inapelekea wananchi kuishi kwa wasiwasi wasi. Kila siku watu wanatekwa nyara, kila siku tumeendelea kuambia jeshi, kuambia wakuu wa mtaa, kuambia hata government, na wengine miongoni mwao kulazimika kukimbilia nchi jirani ya Uganda. Leo fatana na hio utekaji nyara, wakaaji wetu sasa wanaenda Uganda wengi sana, wanavuka mpaka wanaenda Uganda. Wakati huo huo wabunge kutoka Lubero, Beni, Butembo na sehemu moja ya Ruchuru wasema kwamba hawatakubali jeshi la Rwanda, Uganda na Burundi kuingia kwenye ardhi ya Kongo. Tunakataa, tuna tunakataa kabisa kuwasaka waasi katika misitu ya Kongo kwa sababu hayo ni majukumu ya serikali ya Kongo kupitia jeshi lake. Mwanasheria Mbenze Yotama ni msemaji wa wabunge hao. Kupitia leo tunaweka kitangazo cha kisiasa ambacho tunakataa kirasmi hiyo ujio wa jeshi la kigeni, yaani jeshi la Uganda, jeshi la Rwanda na jeshi la Urundi tunazikataa kuingia hapo kwenye DRC kuja kuwasaidia wanajeshi wa DRC. Msimamo huo unaungwa mkono na baadhi ya wabunge ambao wamekuwa katika kikao hicho. Kakule Kalendi Ise Pamuki ni mbunge kutoka Butembo, yaani Beni, Lubero, hata kufika huku ngambo za Ruchuru na mahali pengine. Kwa kuwa tumekiandika kwa ajili ya jimbo letu, tunakataa kabisa katakata hiyo -kata, mpango ya kuingiliwa tena na jeshi ambalo linatoka nje ya nji yetu. Wakati walipoingia walipoingia ndani ya maoperasion hapa mbeleni, walifanya mambo maovu sana, na hatutaki yale mambo yaweze kurudilia tena. Wabunge hao wamechukua hatua wa hiyo siku chache baada ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanzisha msako wa waasi wa ADF katika maeneo ya Beni na vilevile, baada ya kikao kilichofanyika Goma ambacho kiliwashirikisha wanajeshi kutoka Rwanda, Burundi, Uganda, Tanzania pamoja na jeshi la Marekani AFRICOM na lile la Umoja wa Mataifa wakisema kwamba wanachokitumainia ni jeshi la Congo ndani ya DRC nzima. Wanajua ya kwamba jeshi la kweli ambalo ni wapiganaji wa vita ni FARDC. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Kwingineko, kufuatia kuhapishwa kwa mkaguzi mkuu mpya wa hesabu ya serikali ya Tanzania, CAG Charles Gichere kwenye hafla ambapo rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli aliibua hisia mseto kwa kumkumbusha kwamba licha ya kuwa na majukumu muhimu kama mkaguzi mkuu, afisi yake siyo mmoja wa mihimili ya serikali. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na afisa huyo na kwanza akamuuliza ni yapi majukumu yake makuu kuelekea kwa kazi yake mpya udhibiti na ukaguzi wa hesabu za serikali unafanya kazi kwa kushirikiana na muhimili hasa muhimili wa bunge kama okay. mm -hmm. Mheshimiwa Spika akisema pale kuna kamati nne ambazo ni muhimu sana pamoja, eh, na kwamba CAG anafanya kazi na bunge zima kama jicho. Mimi nikasema sio jicho tu, bali yatakuwa ni macho, kwa sababu unaweza kawa na jicho moja en chongo kawa ni macho. Macho hayo anafanya kazi na bunge zima, lakini kuna kamati, kuna kamati kubwa sana kamati muhimu sana nne, kamati nne ambazo ni pia na kamati ya budget ambazo tunafanya nazo kazi. Kwa hiyo tunafanya kazi kwa kushirikiana na bunge, nasa kwamba ni mimi kwamba ofisi ya ukaguzi wa taifa ni ni ndani ya bunge kwa kushirikiana na bunge kuisimamia serikali. Bunge linatumia jicho la CAG kuona yapi yanakokea kwenye kuisimamia serikali. Katika miaka hivi karibuni, ofisi hii imekuwa ikiangaziwa sana kwenye jamii ya hapo Tanzania na nje ya Tanzania uh, hasa mara baada ya aliyekuwa e, anashikilia nafasi yako hii mpya Profesa Assad kunukuliwa na vyombo vya habari akieleza kwamba bunge ni dhaifu, hali ambayo ilileta mtafaruku baina yake e, ofisi yake na bunge la Tanzania kutokana na mazingira haya, ambapo watu wengi wamekuwa wakiangazia ofisi hii, nini ambacho unaweza kuwaeleza watu kuelekea katika kutekeleza majukumu yako? Ili kuweza kufanya kazi za kudhibiti na kusimamia serikali na hesabu za serikali, lazima ushirikiane na bunge. Bunge ndio ambalo limepewa kazi ya kusimamia na kuishauri serikali kao, sisi taandika ripoti zetu tapeleka bungeni. Kwa hiyo muhimu sana ni kwamba kuwe na ushirikiano wa hawa watu wawili, ofisi yangu na ofisi ya bunge. Na ulivyomwona Mheshimiwa Spika pale ni kwamba, kama ulimwona ni kwamba huu ushirikiano upo. Kwa hiyo taendelea kushirikiana na bunge ili kuhakikisha kwamba rasilimali e, za Watanzania zinakuwa katika mkono salama. Na kuna ile hali ambayo baadhi ya wanasiasa mbalimbali mbali hasa kutoka upinzani wamekuwa wakionyesha kwamba kwa namna moja ama nyingine, pengine wewe unaenda kuwa sehemu ya kuficha kwa namna moja ama nyingine hesabu za serikali. Je, hili ni nini ambacho unaweza kuwaeleza? huwezi kwenda sababu za serikali. Mii ni mtu ambaye ni independent, nimeaminiwa na nitafanyia kazi wa Tanzania, siwezi nikaenda. kwamba unaenda kuficha hesabu za serikali, unaficha nini? Kitu gani naweza kuficha ambacho hakitaonekana? Siko hivyo, mi sio, simfichani, nisiamini kwamba kuna kitu cha kuficha e, kwa nini ufiche? O, mimi nasema Watanzania waelewe kwamba naenda kufanya kazi, wamekabidhi kihenge takiangalia, sina haja ya kuficha chochote, we wasubiri, tuwaone kazi ambayo itafanyika. Ni mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ya Tanzania CAG Charles Gichere akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Dar es Salaam. Kwingineko, athari za biashara ya watumwa katika bara la Afrika zinaendelea kujitokeleza katika baadhi ya jamii za Afrika Mashariki licha ya kwamba biashara hiyo haramu iliendeshwa kati, katika karne ya kumi na tano. Imebainika kwamba jamii nyingi barani Afrika bado zinapitia changamoto mbalimbali mbali, kutokana na hatua hiyo, na bado hawapokei msaada wowote. Kufuatia matokeo hayo, wasomi pamoja na watafiti wa historia nchini Kenya wameandaa kongamano la kuangazia athari za utumwa katika kizazi cha sasa na kuhusisha jamii zinazoathirika moja kwa moja. Mwandishi wetu Salma Muhamed alihudhuria kongamano hilo na kutuma, ama akakutana na jamii hizo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Babu yangu, babu kabisa, ndio katika wale watumwa walioshikwa katika meli za Warabu. Sasa sisi haya mambo tumeyaona, kwa vile tumesema, tumejua uzuri wake na ubaya wake. Wazee hawa wanaishi katika mtaa wa Freretown mjini Mombasa. Mtaa huu ni makazi ambayo watumwa walipewa kuishi baada ya kuokolewa kutoka kwa mikono ya walioendeleza biashara ya utumwa Afrika Mashariki. Wengi wamezaliwa na kuishi hapa bila kufahamu asili wala kabila lao, isipokuwa kuzungumza Kiswahili tu. Mzee Price Uledi ni mmoja kati ya vizazi vya jamii ya watumwa ambao wanaendelea kuishi hapa. The main market ilikuwa ni Zanzibar. Sasa kulikuwa una es navy, ni manuari zao walikuwa wanatafuta wana, wana madau ya, ya warabu wanaobeba slaves kutoka interior kuwapeleka katika market, aidha Shimoni kisha waende zao Zanzibar. Sasa hapo katikati wao wanakuwa intercepted na the British Navy. Walikuwa wamebeba watumwa, wanapokonywa wanaletwa wanakuwa kwa settled Free Town. Sasa hiyo ndio sisi imekuwa kwa nini tumekuwa pale, tumezaliwa pale, ni miaka mingi iliyopita, lakini watu hawa wamesalia kama wakimbizi nchini Kenya. Huu ukiwa ni mfano mmoja tu wa jamii nyingi za familia za watumwa barani Afrika zinazoendelea kuishi na uoga bila utambulisho rasmi. Kumekuwa na tabu kwa shauri ya kuwa nini hutaka identify yourself, kama tutoka wapi, tutoka Nyasa, tutoka Tanzania, kabila zingine. Naona sasa tunatumia majina ya, ya kwetu mababu zetu aliyokuja nayo hapa sasa. Yale yanaleta matatizo wakati wa registration ya vitambulisho, ukisema mimi naitwa Songoro, ambao mababu wengine wamkuja ta Songoro, Songoro si, si mtu wa Kenya. watoka wapi? watoka wapi utasema, watoka Nyasaland. Sasa hapo you are not a Kenyan. Eee, ni serikali maanake, hakuna mtu aeza kutusaidia mpaka serikali. Kwa hivyo, in the process, najua haya mambo tunayafata kwa sababu wale wazee wetu na hizo jeno nyingine hawakuyafatizia hapa, na wana sababu zao kwa nini hawakufatizia: walikuwa ni wageni. Sasa sisi haya mambo tumeyaona kwa vile tumesoma, tumejua uzuri wake na ubaya wake, sasa ndo tunajaribu Wanaharakati pamoja na wanahistoria mbalimbali nchini Kenya wametafiti kubaini mambo yaliyotokea pamoja na kuangazia athari za utumwa katika karne hii ya 21. Lengo kuu ni kuweka matokeo ya utafiti huo pamoja na kuangazia vipengele tofauti vinavyoweza kusaidia kupata suluhu la tatizo hilo. Patrik Abunga ni mtafiti wa historia ya utumwa nchini Kenya. Kuna watu hapa wanaumia kwa sababu ya ile jina utumwa na makosa si yao. Sasa ukiangalia, na si watu wengi wanajua, kwa hivyo tunaangalia historia ni nini ilifanyika, alafu tunafanya utafiti katika jamii na tunaangalia maisha yao iko namna gani, ile ile jina utumwa ina madhara gani wa wale ambaye waliathirika wakati ule. Abunga amebaini kuwa elimu ya utumwa inafaa kuzingatiwa katika masomo ya shuleni na sio tu Kenya, bali Afrika kwa ujumla. Hii anasema itasaidia pakubwa kuhamasisha kizazi cha sasa kama ilivyo katika mataifa ya Ulaya. Ni vizuri tuelimishane, lakini pia tukiangazia, tunapata katika silabas ya shule ni kama ile jambo imetolewa, ile somo la utumwa hakuna. Nchi kama France ni sheria katika sheria zao lazima ifundishwe utumwa katika utumwa ili ilifanyika na inafanyika afrika wako nayo sisi hatuna na wakati nikienda shuleni tulikuwa tunafundishwa mambo ya utumwa sahii hakuna salma muhamed voa alfajiri shukran sana salma muhamed kwa ripoti hiyo murwa kabisa basi msikilizaji usisahau kwamba unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Patrick Ndwimana atatufungia kwa muktasari wa habari. Uturuki inasema imemkamata dada wa kiongozi wa kundi la Islamic State Abubakar Al Baghdadi aliyeuawa hivi karibuni na wanajeshi wa Marekani kaskazini mwa Siria. Vijana wawili waliuawa jana katika mji mkuu wa Guinea Conakry na watu wengine wengi wakajeruhiwa katika makabiliano ya kati ya polisi na mamia ya waandamanaji waliokuwa wanabeba jeneza za ndugu zao waliuawa katika maandamano ya vikaribuni ya kupinga serikali ya Rais Alfa Conde. Watu watano waliuawa Jumatatu baada ya jeshi la polisi la Iraq kuwafyatulia risasi za moto waandamanaji mjini Bagdad. Polisi na afisa wa hospitali walithibitisha hayo. Polisi walifyatulia risasi waandamanaji waliokuwa wanaelekea kwenye afisi ya waziri mkuu wa Iraq. Na rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi jana alimshukuru rais wa Marekani Donald Trump kwa kuunga mkono mazungumzo ya kusuluhisha mzozo wa maji ya mto Nail kati ya Misri, Ethiopia na Sudan. Mazungumzo hayo yamepangwa kufanyika mjini Washington kesho Jumatano na yatakajikita zaidi kwenye mradi wa Ethiopia wa kujenga bwawa kubwa la umeme na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Didon Chubahiro, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza, jina langu ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana hapa studio na Patrick Ndwimana. Tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington.