Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na dakika thelathini za asubuhi. Tayari umeshanifahamu ni nani, ni mkamiti Kibayasi. Bila shaka bila shaka bila shaka, Mkamiti umekusha kufahamu, lakini msikilizaji, usisahau ndani ya nyumba, vilevile vile ndani ya studio, ikiwa kuna kibaridi baridi leo. Mkamiti tumepiga makoti kule nje, baridi inaanza kuchanganya kwelikweli hapa Washington ndio mwezi wenyewe, huu ndio wakati wake msikilizaji, lakini najua joto yote kule Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. E, msikilizaji e, ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele siku hii ya Jumatano, kuweza kupa vitu vizito kutoka hapa studio, vitu vizito kutoka maeneo yote ya Afrika ya Mashariki na muziki, muziki ndani ya studio hii msikilizaji. Langu jina ni Sande Shomari, tuendelee kupata vitu. Mkamiti niambie. Vitu vizito ni vingi lakini tutaanza na vitu gani labda vichache. Aha, basi labda tuanze hapa nyumbani unajua, jana mm -hmm. kulikuwa kuna uchaguzi mdogo unafanyika mm -hmm. katika majimbo kadhaa ya hapa Marekani ikiwemo jimbo la Virginia ambalo lipo karibu kabisa, na kabisa Washington DC no. Basi tutakuletea habari kwa undani zaidi kuhusiana na uchaguzi uliofanyika jana. Hali kadhalika tutakuwa na ripoti kutoka kule jijini Dar es Salaam, Tanzania. Tutakuwa naye mwandishi wetu George Njogopa akitujuza kile ambacho kimetokea leo. So, msemaji wa serikali ameeleza nini akizungumza na waandishi wa habari. Hali kadhalika tutakuwa naye Auster Malivika kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Yeye ana ripoti ya kuhuzunisha ni vifo vya no. watu kadhaa vilivyotokea usiku wa kuamkia leo. Bila shaka mkamiti, basi yote haya yataendelea bila saka usao. Pia tutakuwa na barazani hii leo tukimulika ripoti ya sensa kule nchini Kenya. Mambo yako namna gani? Tutaangalia hali inavyozungumzwa huko, hali kadhalika ushauri msikilizaji. Lakini moja kwa moja basi mkamiti, eh, kwenye laini ya simu tuungane naye mwenzetu kutoka jijini Dar es Salaam. Huyu si mwingine ni George Wanjogopa. George Njogopa, kama mkamiti alivyozungumza leo, msemaji wa serikali wa Tanzania amefanya mkutano wa wanahabari hasa kuzungumzia mengi, lakini hebu tuambie yale machache ya msingi alafu tuendelee. am sande. Shomari amezungumza mengi, lakini katika wasaa wa, wa maswali na majibu aliulizwa swali kuhusu shutuma zinazotolewa na taasisi za kimataifa kwamba walioko nchini Tanzania katika kambi mbalimbali wanashurutishwa kurudi nyumbani, wengine wakitishwa Akijibu hilo msemaji wa serikali d Hasan Abasi alipuzilia mbali shutuma hizo, akisema kwamba baadhi ya mashirika haya ya kimataifa yana ajenda asiri kwa sababu yananufaika kuwepo kwa wakimbizi katika maeneo mbalimbali. Aliosoma zaidi alisema, sasa ndo nikuambie hivi kwenye hili swala la wa wakimbizi, hata siku moja, ni kwa sababu mko nje kwa mjui, hata siku moja halijawahi kueleweka kwa sababu ya maslahi tofauti tofauti ya watu walioko kwenye sekta hiyo, yanafahamika. Ziko taasisi za kimataifa zingetamani watu wawe wakimbizi milele, si mnanielewa vizuri, eh? Kwa hiyo lazima tufike hatua tu. Sisi tunafuata sheria. Sasa kama kuna mkimbizi analazimishwa kinyume cha sheria, alete malalamiko yake kwenye serikali ya Tanzania. Njogopa inafahamika kwamba shirika uh, la kimataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR ni shirika kubwa na ndio shirika mojawapo linaloangalia uh, wakimbizi duniani. Je, ni shutuma hizi zinaenda kwenye shirika hilo, au kuna mashirika mengine madogo madogo ambayo pia yanahusika na wakimbizi, ndio hayo yanayozungumziwa? Kukube kwa sababu kumekuwa na ripoti ambazo, hivi karibuni, baadhi ya ripoti, baadhi ya wanahabari walifanya mahojiano na baadhi ya wakimbizi kutoka huo Burundi katika kambi za Tanzania, inasemekana walitoa malalamiko, na haifahamiki ni moja kwa moja kwama shirika la huduma ya wakimbizi, kama walivyovitaja, ndilo lilotoa shutuma hizo, baada ya ajafahamika mara ya kwa moja ingaa msemaji wa serikali katika maelezo yake alitupia kidole shirika hili, aliliambia kama lina malalamiko katika maeneo ambako wa wakimbizi wapo, serikali ya Tanzania ipo na kuna ofisi ambazo zinaratibu shughuli za wakimbizi, na akatoa mwongozo kwamba hata hili shirika nalo la umoja mataifa linakaribishwa kutoa hoja zake ama kuwasilisha ushahidi kama upo, kama anavyozidi kusisitiza msemaji huyu wa serikali. Yaani, kuna nchi ukisema tu unaondoa wakimbizi utapata kelele mpaka unashangaa, ah, hivi kumbe kuna watu wanaomba wakimbizi wasiishe. Sasa msimamo wa serikali ya Tanzania ndio huu unaoueleza, hakuna dakee lazimisho kwa hatua hii. Kama yupo alalamike kwenye vyombo husika. Pale tuna mkuu wa kambi, mkurugenzi wa wakimbizi anakwenda kila mara kutoka wizara ya mambo ya ndani. Kuna viongozi pale wa, wa serikali za mitaa za vijiji wanapoishi hata hao UNICEF au taasisi sijui nini inaitwa inaitwaur r ambayo inaji na wakimbizi, ikiwa na complaints na channel pale, wizara ya mambo ya ndani, walete complaints zenye evidence. Lakini ninachokwambia neno mkimbizi lina tafsiri ya kisheria siku unayokoma kuwa mkimbizi, sheria pia haikulindi. Kwa hiyo hiyo naomba hiyo hiyo Haya basi, ni matamshi ya uh, msemaji mkuu wa serikali ya Tanzania Dr Hassan Abbas alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari uh, jijini Dar es Salaam Tanzania hii leo. Shukran sana Georgi Njogopa kwa ripoti hii, tutaendelea kuwasiliana na wewe kwa taarifa zaidi. Na sasa moja kwa moja tunaelekea mpaka kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, katika eneo la Beni, kwako Austeri Malivika. Kuna ripoti ya vifo vimetokea kuamkia hii leo, tujuze kuhusiana na idadi ya watu na chanzo cha vifo hivyo ni nini? Asante sana. Ni watu kumi ambao wameuliwa katika kijiji cha maya moto karibu na kijiji kingine cha Kokola, ni kaskazini mwa mji wa Beni, ambako watu hao wameuliwa na watu ambao wanafanyiwa kuwa ni ADF. Lakini msemaji wa jeshi Mak Hazukay akisema ni waasi wa ADF ambao wameua hao watu kujaribu kuchanganya jeshi la Kongo, kwa sababu jeshi la Kongo, sasa asa limeanzisha operesheni za kijeshi like kumeisha siku tano kuwasaka waasi hao, na hii ilikuwa ni kwa amri ya, ya rais Felix Tshisekedi ambaye alisema kwamba safari hii jeshi lipambane na ADF, hadi wote waishe, hadi wasisikike. Na, na nimezungumza naye so, ngero aki ambaye ni kutoka mashirika ya kiraia anasema, afu tunapenda jeshi iweze kuona namuna gani inaweka eh, mastrateji ma, ma, ambazo zitaweza kutusaidia kwa kuproteje population. Vile vile tunapenda wakuwe haraka kujibia kuma, ambazo, mabari ambazo tunawapatia kwa... Malivika kwa hali inavyoonekana ni kama kwamba pamoja na jeshi kuwepo huko uh, kufanya jitihada za kuleta hali ya usalama, lakini waasi bado wana nguvu katika eneo hilo. Uh, msemaji wa jeshi Maki ya Zukai anasema kwamba sio kwamba waasi wana nguvu, lakini waasi wanataka kuchanganya akili ya jeshi. Wanajeshi wengine wanaenda mbele katika mapigano, lakini hao wa waasi wanarudi nyuma. Wanasema kwamba hii ni kujaribu kuchanganya watu, na ukisikia huyu ambaye ametoka kuzungumza anasema kwamba ni lazima polisi wawe wanawekwa sehemu ambako jeshi imechukua, kwa sababu askari wa jeshi wao wanapigana, wanasonga mbele, alafu kuna sehemu ambazo ukweli hakuna hakuna wanajeshi na na hiyo ndimekuwa tatizo. Lakini msemaji wa jeshi anasema kwamba hii haita wakatisha tamaa, ni tu waasi wa ADF ni kujaribu kuchanganya jeshi, lakini watapigana na watawapika na wananchi wenyewe wanazungumzia vipi matukio haya yanayojirudia ya mara kwa mara ambayo yanapoteza raia wasiokuwa na hatia ha? Wananchi kwa kweli kwa upande wao wanasema wameshangazwa kwa sababu wanakuja kuwaa watu hiyo wakati ambapo kumeanjishwa operesheni. Sasa hawaelewe wasi hawa, inakuwaje watoke kwenye sehemu kuna mapigano alafu warudi nyuma wanasema kwamba ina, ina, ina wachanganya kwa kweli, lakini wanaomba kwamba vile kama kile kikosi cha umoja mataifa pengine kiwe kinalinda vijiji ambavyo vimetekwa na, na, na jeshi ba, uh, vimechukuliwa na jeshi baada ya kutoka katika mikono ya hao waasi wa ADF, kwa sababu ADF ni mchanganyiko wa raia. Kuna raia kutoka Kenya, Uganda, wengine jamhuri ya demokrasia ya Kongo na wengine Tanzania, na hata wengi wakiwa ni raia wa Kongo, maeneo ya Beni na Butembo maeneo haya. Kwa hiyo wananchi wanasema Shukrani sana Usteri Malivika kwa ripoti yako hiyo, kutoka Beni huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji wa VOA Express, unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka moja kwa moja jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo haya pia unaweza ukayafuatilia kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunasikika kupitia redio zetu shirika zilizopo katika eneo la Afrika Mashariki kati pamoja na ukanda mzima wa mazima makuu sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza habari muhimu za dunia katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari kura mpya ya maoni inasema kuwa watu wengi nchini Korea Kusini wanapinga pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuongeza gharama ya wanajeshi walioko nchini humo, ingawa wengi wanaimani na uhusiano mwema kati ya Marekani na taifa lao katika siku zijazo. Kura hiyo iliyofanywa na taasisi ya utangamano ya kitaifa ya Kinu ambayo inafadhiliwa na serikali inasema kuwa asilimia 96 ya watu wa Korea Kusini hawataki Soul iongeze fedha za ufadhili wa wanajeshi 28 walioko nchini humo. Takriban warobotati wa Korea Kusini wanasema kuwa hali inahitajika kubaki kama ilivyo, huku robo nyingine wakisema kuwa ufadhili wa Seoul kwa wanajeshi wa kimarekani unahitajika kupunguzwa. Marekani na Korea Kusini wamekuwa na vikao viwili kujadili swala la ushirikiano wa gharama, mpango ambao unamalizika mwishoni mwa mwaka huu. Mrepublican aliyefanya kampeni ya kumuunga mkono rais wa Marekani Donald Trump ameshinda kwenye uchaguzi mdogo uliofanyika jana Jumanne wa gavana wa jimbo la Mississippi huku Mrepublican mwingine ambaye pia ni mfuasi wa Trump katika uchaguzi wa Kentucky akiwa karibu mno kupata ushindi. Trump alitaka kuboresha matarajio yake kwa kuwafanyia kampeni Reeves wa Mississippi na Bevin wa Kentucky wakati wa kufungwa kwa kampeni zao, akiwasihi wafuasi wake kuwaunga mkono wa Republican wenzie. Reeves ameshinda kwa asilimia 52 huku mpinzani wake Mdemokrat Jim Hood akijipatia asilimia 47 wakati kura za Kentucky zikikaribiana Demokrat and Bashir alikuwa kwenye asilimia 49.2 huku bevin akikaribia asilimia 48.8. Waziri wa kawi wa Uganda Irene Muloni mapema amekaribisha zabuni kwenye vitalu, kwenye vinu vitano vya mafuta nchini mwake wakati kwenye kikao cha washikadau wa bidhaa hiyo mjini Cape Town, Afrika Kusini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Muloni alikuwa anasubiri uamuzi wa mwisho kutoka kwa makampuni kuhusu ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta litakalopitia katika nchi jirani ya Tanzania. Wakati huo huo, Angola imefanya ushirikiano na makampuni matano ya mafuta yakiwemo Eni na Chevron katika utengenezaji wa gesi ya kupikia kwenye kiwanda chake kipya cha Soyo kilichobuniwa hivi karibuni. Mradi huo unakari, unakadiriwa kugharimu dola bilioni mbili mwanzoni kwa lengo la kuanza kutoa gesi hiyo kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa magenge ya biashara haramu ya dawa kutoka Mexico lazima yaangamizwe kabisa ulimwenguni baada ya watu wanaoshukiwa kuwa wanachama wa magenge hayo kuua watu tisa kutoka familia moja ya Kimarekani kaskazini mwa Mexico jana Jumanne. Kulingana na maafisa wa Mexico, huenda watu hao waliuawa kimakosa baada ya kudhaniwa kutoka kundi hasimu linalohusika na dawa za kulevya. Trump kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa Marekani iko tayari kuisaidia Mexico kwenye vita dhidi ya dawa za kulevya. Hata hivyo, raia wa Mexico Manuela Lopez Obrador amesema kuwa serikali za awali zilijaribu suluhisho la kijeshi bila mafanikio. neno nakupenda sana, nimeambiwa na wengi, moyo imeumbwa tamaa, kudanganywa sipendi Asante sana msikilizaji, mambo mazuri kabisa hayo yanakujia kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, moja kwa moja. Msikilizaji, tunajiandaa hivi sasa kuingia kwenye mada yetu ya barazani, ambapo hii leo mkamiti tunazungumza vitu vizito kwelikweli. mm -hmm. Eh, na hii ni kwa mujibu wa sensa iliyofanyika hivi karibuni kule nchini Kenya haswa um, ambapo ikaeleza kwamba idadi ya wanawake nchini humo imeongezeka kuliko wanaume na swali tulilolibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook linasema kwamba mm-hmm. Je, katika siku zijazo wanaume nchini Kenya watalazimika kuoa zaidi ya mke mmoja ili kuleta uwiano sawa wa ripoti hii? <laughs> <laughs> Kwenye laini ya simu tunaye Fadhili Mfwalinga pamoja na bishop, Bishop Francis Mwangi Gitahi, hmm, ambao wao ndio watakuwa waongozaji wakuu wa, wa mada hii. Karibuni sana wasikilizaji, tuanze na wewe Fadhili, tupe mtazamo wako katika swala hili yeah. Halo Fadhili, nianze na wewe hebu, yeah, tupatie mtazamo wako. Okay, asante kwa majina anaitwa Fadhili Falinda, alipo mkoa Songwe, mji wa Tunduma, mkata mpande Tanzania. Ndio kwa Fadhili, mimi kulingana na idadi ya wanawake neo wengi sana nchini Kenya, wanaume wa Kenya watapata kuwa mwanamke mmo, zaidi ya mmoja kuwa wakiwa wanawake zaidi ya mmoja, kutakuwa na changamoto kubwa, kwa sababu wanawake wengi wana wivu sana. Ua, tunaomba jamii mbalimbali na taasisi mbalimbali itajaribu kutoa elimu kwa wanawake ili waondokane na na wivu wivu, ambao unaweza kusababisha mgogoro ndani ya familia hapo mwanaume atakapoamua kuongeza bibi mwingine. Sawa kabisa. Kwa ajili namna ya kuwapa elimu, kuwatoa kisaikolojia, ili namna ya kuondoa wivu. Kwa hiyo kutakuwa kuna kazi na ya kufundisha mm -hmm. yote yeah, okay, namna ya kutoa elimu mbalimbali ili wanawake waondokane wa, na wivu ili kama mwanaume ataamua kuwa mwanamke mwingine, ili kuondokana na wivu ili tusije <laughs> tahatarisha usalama ndani ya familia. Sawa, labda nimekusikia, labda tuende kwa upande wa Bishop na yeye tumsikie. mm -hmm. Bishop Mwangi Gitahi, karibu View Express, tupe maoni yako Bishop. Tena Kenya nawasikia haya, mhm. Sensa imefanyika Kenya, na wewe ni mwana Kenya. Mimi ni mwana Kenya hal halisi. Nimezaliwa katika dhani ya Nyandarua Kaunti ambapo hapa sasa idadi ambayo iliyosomwa na wale ambao waliofanya sensa inasema ya kwamba idadi ya wanawake wamekuwa sasa wengi kwa kiasi cha milioni moja. Inaonyesha kama kuwa ili tuweze kuwafikia idadi ambayo inayostahili naume nchini Kenya, kama vile tulivyowapata wa mababu zetu, mimi ni mtu huyu ababu zetu walikuwa wanaoa wanawake watatu ama tano. Sasa naona kama oafrica haoameria uh, Swahili sasa tunastahili hii igana na mila na tamaduni ya kanisa imekataa hataa ama himi mimi ni d ini. Mila ya Ukikuyu inakubali watu waoe na saidi zaidi ya tano ama watatu hivyo naona sasa ni jambo litakuwa sawa. Vile vile, tuliwaona hata kama watu wengine wameolewa, wamekataa kuzaa watoto, kapata wanazaa watoto wawili ama watatu. Hivyo naona kama ukiongeza kila mtu ambaye sasa ameoa, aongeze vipi, na vilevile waongeze watoto, idadi ya wanaume Asante sana nakushukuru sana eh, Askofu Francis Mwangi Gitahi eh, kutoka kule nchini Kenya. Lakini mkamiti, kama mlivyoona, wengi pia wameandika eh, kwenye Facebook na kutoa maoni yao, labda tuangalie wachache waliozungumza hapa. Naam, naanza basi na Patrick Mwanza. Anasema hata kabla ya hesabu za sensa kufanyika, Kenya wanaume wanamiliki zaidi ya mwanamke mmoja. Simon Singili yupo Kishapu, Shinyanga, Tanzania, anasema mi naona kwa ongezeko la wanawake, si Kenya peke yake, nadhani ni dunia nzima. Uh, wanawake wanatuzidi sisi wanaume kwa siku zijazo italazimika kuoa wanawake hata wanne kwa mwanamume mmoja. Salim Fula anasema kuna umuhimu wa kurudi kwenye maandiko kuoa mke mmoja ilitengenezwa na hapa inaonekana dhahiri. Haya, huyu Ryan piana Ramazani huyu nasa, tatizo ni kwamba wazee walikuwa wanafahamu e, watoto, kuchangia watoto, lakini leo e, tuna wengi wanazaliwa wanawake, kwa serikali waweke wazee chini kuwaelewesha nini kifanyike. Biwot anasema ukilazimika kuoa mke wa pili, ama watatu, wanne, hamna tofauti. juu ya idadi ya watoto wa kike ni kubwa sana wanaozaliwa, siku hadi siku. ni machache tu ambayo tumeweza kukusomea katika Nisha. kipengele hichi cha barazani, na sasa naona ni wakati wa kupumzisha makoo yetu Nama. tupate burudani ya muziki, manake wewe u we, unasema VOA Express bila Nisha. ya muziki Nisha haijasukuma gurudumu letu Express. Msanii Kusa anakuambia kibao gani leo? Anakwambia kibao chake kinaitwa Mkongo. Tumsikilize akifanya vitu vyake, mkamiti vizito kwelikweli. Mkongo. sina namna shinge upande lakini nitajitahidi. Nasikia kipicho mkamiti mm -hmm. Huyo kusa huyo, e, sauti maridhawa kwelikweli mm. Na sasa tuangalie basi makala ya ushauri ambapo mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo amezungumza na muuguzi wa afya ya uzazi ambapo anasema wakati huu wa likizo ndefu ya muhula watatu wa kalenda ya masomo ya msingi na upili huko Kenya ikiwa inaendelea, wadau wa afya kijamii wanahofia ongezeko la mimba za utotoni miongoni mwa watoto kati ya umri wa miaka kumi hadi kumi na tisa Sasa muuguzi huyu Edward Mumbo anatoa ushauri wake dhidi ya ndoa za utotoni akigusa jukumu la kila mmoja kwa jamii na maisha ya kuwa na mimba za utotoni. Uh, kile kinaweza kusema kwa jamii uh, ni kwamba mambo ya kudhibiti mimba za mapema si ya Wizara ya Afya, ni ya jamii yote kwa jumla. Kwa hivyo ningeomba kila mtu aweze kuchukua nafasi yake haswa wazazi. Kine, sasa shule zimefungwa na kuna sehemu nyingi ambayo watoto wataenda, zingine ni salama, zingine pia zinawaweka katika hali ya kuweza kuweza kupata hali ya kupata ujauzito wa mapema. Kwa hivyo naweza kutaka kuwahimiza wazazi waweze kujua watoto wao watakuwa wapi kwa wakati gani, hasa wakiwapatia ushauri ya kwamba wakaweze kuepukana na sehemu au hali ambazo zinaweza kuchangia waweze kupata hizi mimba za mapema. Kwa mfano, hii ni misimu ya sherehe. Kuna watu wataenda kwa madisko, kuna watu wataenda kwa masherehe mengi mengi. Ni vyema kama mtu ataenda kwa sherehe tuweze kuwahimiza waepuke yale masaa ambayo, so masaa ni ishirini na manne, lakini kuna masaa mengine ambayo yanaweka mtu katika hali ya changamoto ya kupata uh, ujauzito wa mapema kuliko masaa mengine. Kwa hivyo ni jukumu letu sisi kama wazazi, wafanyikazi uh, wa wizara ya afya tukaweze kuelimisha uh, wanarika ambao haswa wa kike na hata wa wavulana ili wakaweze kuepukana na hii mambo ya hali za mimba za mapema. Ni madhara gani ya kiafya ambayo huyu msichana mdogo wa umri ambao umezungumzia kati ya miaka kumi hadi kumi na tisa anayapata iwapo anapata ujauzito ilhali ni mdogo? Madhara ambayo yanaweza kupata mtoto miaka kumi kumi na tisa, wakiwa na mimba za mapema mwanzo, viungo vyao vya uzazi havijakomaa, kwa hivyo sana sana huwa wanapata Uh, mimba inakuwa, lakini wakati wa kujifungua kwa sababu viungo havijakomaa wanapata uh, shida katika hali ya kujifungua. Wengine wanapata obstructed labor, wengine wanakatika, wanavuja damu, wengine hata wanapoteza wana maisha. Uh, na pia kwa sababu wengi ni watoto hawajakomaa, pia utaangalia zile mimba ambazo zinazaliwa kabla mia, miezi kufika pia ziko kwa wingi katika wale wasichana ambao wanashika mimba uh, mapema na unajua, katoto kakizaliwa kabla ya miaka miezi tisa kufika pia kana athari zake. Wengine wanazaliwa hawajakomaa, visa pia vya vifo kwa watoto ambao wanazaliwa premature premature pia viko juu. Kwa hivyo mimba za mapema, si athari zake si kwa mama peke yake bali pia ni hata kwa wale watoto ambao wanazaliwa na kwa jamii kwa jumla, kwa sababu mtoto akizaa akiza, mtoto mwenzake, basi wewe mzazi uko na jukumu kubwa la kulea watoto wawili. Haya mambo hayo mkamiti. Ushauri huo kutoka mwana kwa mwana Edward mwana Mumbo, mm, muuguzi wa afya akitoa ushauri kwa jamii kwamba suala hili sio la serikali, jamii yakimaanisha mzazi, mlezi hmm, mnahusika katika kukomesha ndoa hizi za utotoni. Haya msikilizaji, ndio mambo unayoyapata yanakujia hivi sasa kutoka kipindi hiki kizuri kabisa cha VOA Express kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Jumatano, kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tumekupatia burudani ya muziki, habari mbalimbali mbali zinazogusa eneo lako, eneo jirani habari zinazoelezea maisha ya kila siku ya binadamu. Na sasa basi, tunapekua pekua yale yanayotanda katika mitandao ya kijamii, tukianza kuangalia mtandao wa Facebook, Twitter WhatsApp na kadhalika. Moja kwa moja basi tuelekee kwake Sande Shomari. Bila, bila, shaka, bila shaka mkabiti, mambo ni mengi kwelikweli. Niangalie kule nchini Nigeria, wanasema kwamba polisi nchini humo imewaokoa watu wapatao mia mbili hamsini na sita kutoka katika kituo kisichokubalika kisheria kilichopo ndani ya msikiti katika mji wa Ibadan, ambapo jimbo la kusini magharibi mwa nchi hiyo kwa hiyo vyombo vya habari nchini humo vinaripoti kwamba wengi waliokuwa wameokolewa kwenye uvamizi wa polisi walikuwa wamefungwa kwa minyororo, Mkamiti, katika eneo la msikiti mm. akieleza huyo msemaji wa polisi mm. maanake wanasema kwamba kipindi kilichopita zaidi ya watu elfu moja wamekuwa wakiokolewa kutoka kwenye vituo vya kidini, ambako mara kwa mara wamekuwa wakishikiliwa katika hali mbaya, na wazazi wamekuwa wakiwatumia watoto wanaowasumbua kitabia mm-hmm. Wakiambia, bwana, wezi nakula madawa ya kulevya, wesi, mtoto mbaya, peleka huko kurekebisha tabia. Kwa hiyo hilo swala linatanda kwelikweli kutoka Nigeria. Na kingine pia kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na matokeo ya uchaguzi wa awali uliofanyika hapa Marekani hiyo jana, kwenye majimbo ya Virginia, jimbo la Misisipi na jimbo la Kentucky. Naona muda nao pia unakimbia. Basi msikilizaji, hatuna budi kukushukuru kwa kutusikiliza hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Sunday Shomari. Kwaheri ni kwa sasa.