zimegonga saa nne usiku hapa jijini washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka mji mkuu wa marekani karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za afrika ya kati sawa na saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki jina langu ni bmj mridhi na mimi naitwa patrick ndwimana tukikaribisha katika matangazo ya leo alhamisi 6 novemba matangazo haya pia anasikika kupitia masafa mafupi ya mita bendi 1922 pamoja na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na kati. Karibuni katika e Kumekucha Afrika hivi leo. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai ICC yatarajiwa kutoa hukumu hii leo ya aliyekuwa kiongozi wa waasi nchini DRC Bosco Ntaganda, maarufu kama The Terminator. Wakazi wa wilaya ya Rushuru walikoathiriwa wali na vitendo vyake wanasema nini? Jamaa mingi zimebaki mayatima. E, tunaomba hiyo nani mahakama kabisa ya, ya ICC iweze kumhukumu kabisa kikamilifu, au hiyo hukumu hiyo mfano kwa wengine, na hiyo mauaji yakome ya kabisa yasitokee tena. Na katika habari nyingine, baadhi ya wanasiasa nchini Tanzania sasa wanalitaka bunge kujadili mswada wa dharura kuhusu visa vilivyoripotiwa vya uvunjifu wa sheria katika maeneo mbalimbali ya nchi kuelekea kwa uchaguzi wa mitaa utakaofanyika baadaye mwezi huu. Wachambuzi wanahisia gani? haya malalamiko yanahitaji kufanyiwa pau, kwa maana unaotokea na vituko au vitendo vya kukiuka haki za wagombea mchakato wakati wa kujiandikisha ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 na tunatumai kwamba utaendelea kuandamana nasi. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www.voswahili.com na kabla kukupeleka kwa waandishi wetu kusikia yalojiri, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduwimana. Watu 37 waliuawa jana, wengine 60 wakajeruhiwa katika shambulio la watu wenye silaha dhidi ya msafara wa magari yaliyokuwa na beba wafanyakazi wa kampuni ya Canada itwayo Semafo ambayo ina mgodi wa dhahabu mashariki mwa Burkina Faso. Semafo imesema katika taarifa yake kwamba shambulio hilo dhidi ya msafara wa basi tano zilizokuwa zimelindwa na wanajeshi lilitokea umbali wa kilomita 40 na mgodi wake wa mji wa Bunguu katika jimbo la mashariki na kuongeza kuwa majeraha yalikuwa mengi. Mwaka uliopita kampuni ya Semafo iliimarisha ili usalama baada ya makundi yenye silaha kufanya mashambulizi karibu na migodi yake miwili mikubwa. Hili ni shambulizi baya kuwahi kutokea katika miaka ya hivi karibuni, ambapo jeshi la Burkina Faso limekuwa likijaribu kukomesha mauaji yanayotekelezwa na makundi ya wanamgambo wa Kiislamu. Marekani imeanza tena kupokea wakimbizi kutoka nchi za kigeni baada ya zoezi hilo kucheleweshwa kwa zaidi ya mwezi mmoja kufuatia sera ya rais Donald Trump ya kupunguza idadi ya wahamiaji wanaoingia nchini humo kuomba hifadhi. Wizara ya mambo ya nje imesema kwamba wakimbizi 199 kutoka nchi 13 waliwasili Jumanne wiki hii, mwishoni mwa mwezi Septemba utawala wa Trump ulitangaza kwamba wangepokelewa wakimbizi 18 tu ikiwa ni kiwango cha chini sana katika historia ya Marekani ya kupokea wakimbizi. Rais wa China Xi Jinping na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumatano walikubaliana kwa pamoja kuendelea kuunga mkono mkataba mjini Paris wa kuhifadhi mazingira baada ya Marekani kutangaza wiki hii kwamba imejiondoa rasmi kwenye mkataba huo. Xi na Macron walisema kuwa mkataba huo hauwezi kuvunjwa. Viongozi hao wametoa taarifa hiyo mwishoni mwa ziara ya siku mbili ya rais Emmanuel Macron huko China. Macron na Xi walijadili pia ushirikiano wa biashara kati ya nchi zao pamoja na suala la mpango wa nyuklia wa Iran. Mataifa yaliyoendelea kiviwanda yalielezea masikitiko na wasiwasi baada ya rais Trump kuchukua uamuzi wa, wa kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Marekani ndilo taifa pekee lililoendelea kiviwanda ambalo limejiondoa kwenye mkataba wa mjini Paris uliosainiwa mwaka 2015 kwa lengo la kupunguza viwango vya joto duniani vinavyosababishwa na gesi chafu inayozalishwa na viwanda. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC, Fatou Bensouda ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba watekelezaji wa uhalifu mbaya duniani wanapata nguvu hata zaidi pale wanapofahamu kwamba kamwe hawawezi kukamatwa wala kufuatiliwa kisheria. bmj Murithi anayoripoti kamili. Ben Suda, ambaye alikuwa akilihutubia baraza hilo kuhusu hali ilivyo nchini Libya, kwa kuzingatia azimio nambari 1970 lililopitishwa na baraza hilo mnamo mwaka 2011, alisema wahalifu hao wanaendelea kutekeleza mauaji ya kiholela pasina kujali kwamba kuna mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai alitolea mfano wa Libya ambako alisema kwamba watuhumiwa watatu wa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu bado hawajafikishwa mbele ya ICC, lakini mahakama hiyo ina taarifa za uhakika kuhusu pahali walipo kwa hivi sasa. Hati za kukamatwa kwa watu hao na kufikishwa mbele ya mahakama hiyo zilitolewa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, ambapo Bensuda alisema kutotekelezwa kwa amri hiyo ya mahakama kunasababisha waathirika wa vitendo vya uhalifu kushindwa kupata haki yao ya kisheria. Hotuba hiyo iliyotolewa jana Jumatano ilikuwa ya nane ya mwendesha mashtaka huyo mkuu wa ICC tangu baraza hilo la usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio hilo la mwaka elfu mbili kumi na moja likiridhia kwamba kesi kuhusu Libya iwasilishwe mbele ya mahakama hiyo ya kimataifa matangazo haya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia. Kutoka studio ya sauti Amerika, Washington DC. Mexico jana imedai kwamba genge la kuuza dawa za kulevya liitwalo la Linea ndilo liliua wamarekani Marekani 9 waumini wa dhehebu wa wa la Mormon kwa kufikiria kwamba ni mahasimu wao: wanawake watatu na watoto sita, ambao wana uraia wa Marekani na Mexico waliuawa Jumatano wakati gari lao lilishambuliwa kwa risasi walipokuwa wakisafiri kwenye barabara ya kijijini iliyoko kati ya majimbo ya Sonora na Shihuawa ambayo yapo karibu na mpaka wa Marekani. Mkuu wa majeshi ya Mexico Homero Mendoza amesema viongozi wanaohakika mauaji hayo yalitekelezwa na genge la La Linea lenye ngome katika jimbo la Shuawa, lakini jamaa wa wahanga hao wa wanapinga madai ya viongozi wa Mexico na kusema familia yao ililengwa kwa makusudi. Mwenyekiti wa kamati ya ujasusi katika baraza la wawakilishi la Marekani, Adam Schiff, amesema kwamba kuanzia wiki ijayo, Wamarekani watapata fursa ya kuwasikiliza mashahidi katika uchunguzi unaoendelea wa kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Schiff amesema baada ya wiki kadhaa ya vikao vya faraha vya kuwasikiliza mashahidi sasa raia wa Marekani watapewa nafasi ya kuchukua maamuzi dhidi ya rais Trump. Anasema ushahidi waliopata hadi sasa unaonyesha wazi kwamba Trump aliishinikiza Ukraine kumchunguza mpinzani wake, makamu wa zamani wa rais Joe Biden, ili iweze kupata msaada wa kijeshi wa Marekani wenye thamani ya dola milioni 391. Jumatano ijayo kamati ya ujasusi kwenye baraza la wawakilishi itamsikiliza Bill Taylor, balozi wa Marekani nchini Ukraine pamoja na kaimu waziri wa mambo ya nje George Kent. Trump ameendelea kukosoa uchunguzi dhidi yake akisema mazungumzo yake ya simu na rais wa Ukraine yalikuwa sahihi na kwamba hakulazimisha lolote kwa rais wa Ukraine kwa manufaa yake binafsi. E barabara kabisa. Iwapo msikilizaji ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Kufuatia taarifa ya jaji mkuu wa Kenya David Maraga akidai kwamba shughuli za mahakama nchini humo zimedumazwa na ukosefu wa fedha na kushutumu baadhi ya viongozi akisema kwamba wanapanga njama za kumwondoa ofisini Baadhi ya maafisa wa ngazi za juu katika serikali ya Rais Uhuru Kenyatta wameeleza kutamaushwa kwao na kumkosoa vikali jaji huyo. Kufuatia hayo, nimezungumza na Huba Abdi, mwandishi wetu akiwa Nairobi, na kwanza nikamuuliza raia wa kawaida wamechukuliaje mvutano uliopo kati ya mahakama na serikali kuu. Kauli yake ilizua hisia ya mseto sana miongoni mwa Wakenya. Labda nikizungumzia kwanza kwa Wakenya, Wakenya wengi waliona kwamba haifai kwa idara ambayo inashikilia sana mambo ya haki na mambo ya uwajibikaji kuachiliwa vile, ama kukosa kupatiwa fedha zaidi ili kuendelea na kazi yake. Na pia nilipata fursa ya kuzungumza na uh, mtu mmoja ambaye alikuwa miongoni mwa watu ambao waliandika katiba ya sasa, na anasema kuwa uh, kiongozi kama yule ambaye ni rais wa mahakama kuwekwa kando au kusukumwa kando inaonyesha kuna matatizo kati ya ofisi ya rais, ofisi uh, idara ya mahakama na vilevile vile bunge. Kwa hivyo, hisia mseto imekuwa ikitokea sana hapa nchini Kenya, na wengi wanataka mahakama ipatiwe nguvu zaidi, hasa kumekuwa na kesi za ufisadi na kesi hizi zinaonekana kushindwa kwa sababu ya fedha na vilevile kuingiliwa na watu ambao kama vile wanasiasa na, na unazungumzia wanasiasa na baadhi ya mambo aliyoyasema Jaji Maraga ni kwamba serikali eh, hata ingawa hakutaja moja kwa moja lakini amesema kwamba wanataka, kuna watu wanataka aondoke ofisini. Walengwa hapa tuseme ni upande labda wa bunge na vilevile vile upande wa serikali kuu. Kuna lolote ambalo limesemwa na maafisa wa serikali ya Uhuru Kenyatta? na tulijaribu kupata fursa ya kuzungumza na watu wa serikali ya Jubilee lakini hatukufua dafu. Japo wadadisi wa, wa masuala ya kisiasa wanasema huenda matamshi ya rais Uhuru Kenyatta wakati ushindi uh, wake wa mwaka elfu mbili kumi na saba uchaguzi wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba ulipobatilishwa na mahakama ya juu, na matamshi yake ya kusema kuwa we shall revisit huenda ni kuwa sasa yanatekelezwa eh, kwa sasa japo rais Uhuru Kenyatta hapo juzi alipokuwa anazungumza katika hafla ya, ushu, ya walipa ushuru alionekana kumtaka uh, jaji wa mahakama kuu David Maraga kufanya bidii sana katika kuwakabili wafisadi. Sasa wakenya wanashindwa. Juzi alizungumza kuwa anadhulumiwa au anasukumwa sana kwenye ukuta na ananyimwa fedha za kutekeleza kazi, lakini tena leo hii rais anaonekana akizungumza na kusema kuwa wafisadi wakamatwe na kufunguliwa mashtaka. Na je, wizara ya fedha ambayo ndiyo inaratibu mipango hususan katika eh, kuhakikisha kwamba uh, mipango yote inagharamiwa Waziri wake amezungumza hapo Kenya. Naam, amezungumza na vyombo vya habari na alivyozungumza imekinzana na alivyozungumza jaji mkuu, kwa sababu anasema walikuwa wakuwe na mkutano kuzungumza jinsi ambavyo fedha ambazo a, zimepunguzwa inaweza kuongezwa labda kwa kiasi kidogo, na pia anasema kuwa sio idara tu ya mahakama ambapo pesa imepunguzwa, idara nyingi za serikali pesa zimepunguzwa. Kwa hivyo alitamani sana wangeketi chini kabla ya bwana Maraga kutoka na kuzungumza na wanahabari, kwa sababu ilikuwa ni waketi chini, wazungumzi, waone njia mwafaka ya kuhakikisha kuwa shughuli za idara mahakama hazisimami. Ni mwandishi wetu Huba Abdi akizungumza nasi moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uh, Patrick Ndwima na muda mfupi ujao anda kusomea habari zaidi za dunia. Ubalozi wa Marekani mjini Baghdad jana uliomba viongozi wa Iraki kuanza mazungumzo na wawakilishi wa makundi yanayoandamana dhidi ya serikali. Maandamano hayo ambayo yamekuwa yakiendelea kwa wiki kadhaa sasa ndiyo makubwa zaidi ndani ya kipindi cha miongo kadhaa. Tangu mapema mwezi Oktoba, maandamano ya kupinga utawala wa Iraq ukishutumiwa kuhusika na ufisadi yamekuwa yakifanyika mjini Bagdad na maeneo mengine ya nchi. Taarifa ya ubalozi wa Marekani imelaani mauaji na utekaji nyara wa waandamanaji na vitisho dhidi ya uhuru wa kutoa maoni. Ubalozi huo umesema kuna ulazima wananchi wa Iraq wawe huru kujiamulia wenyewe mstakabali wa taifa lao. Watu zaidi ya 260 wameuawa na, stini, wame na polisi tangu maandamano kuzuka. Rais Donald Trump amesema jana alifanya mazungumzo mazuri kwenye White House na wawakilishi wa serikali za Misri, Ethiopia na Sudan juu ya mzozo wa maji ya Mto Nile unaotumiwa na, na nchi hizo tatu. Kiini cha mzozo huo ni mradi wa Ethiopia wa kutaka kujenga bwawa kubwa la umeme ambalo ujenzi wake utagharimu dola bilioni 4 na kuiwezesha Ethiopia kupata umeme wa kutosha, lakini Misri inasema ujenzi wa bawa hilo utapunguza sana maji ya mto Naile ambayo yanatumiwa na raia wake kwa kiasi cha asilimia tisini. Baada ya mkutano huo, mawaziri Sameh Hassan Shukri wa Misri, Gedu Andagachu wa Ethiopia na Asma Muhamed Abdallah wa Sudan wamejikubalisha kufikia mkataba mzuri wa ushirikiano wa kudumu ambao tunanufaisha pande zote, ifikapo tarehe 15 Januari mwaka ujao 2020. Nam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ukiwa nami BMJ Murithi na Patrick Nduimana. Turejee kwa waandishi wetu, majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC mjini The Hague. Leo wanatarajiwa kumhukumu aliyekuwa kiongozi wa waasi nchini Kongo Jenerali Bosco Ntaganda maarufu kama Terminator, ambaye mwezi Julai mwaka huu alipatikana na hatia ya makosa kumi na nane ikiwa ni pamoja na mauaji ya watu kiholela raia wa Kivu kaskazini hasa maeneo ambako Jenerali Ntaganda aliwaongoza waasi wamekuwa wakifuatilia kwa karibu kesi hiyo iliyoanza mwaka 2015. Mwandishi wetu Auste Malivika amezungumza na baadhi yao wanaosema kwamba wangependa kuona vifungo virefu vikitolewa. E, Mambo ambayo Bosco Ntaganda alifanya hapa mjini Kiwanja ni mengi sana. Hatuwezi tukasahau mwaka 2008 na wakati walipoingia hapa mjini walifanya mauaji ya kiholela. Bieferu Kerwa, mmoja wa wananchi hapa Kiwanja wilayani Ruchuru, eneo hili la Kivu Kaskazini, eneo ambalo lilishuhudia mauaji wakati wa Bosco Taganda pamoja naye Lora Kunda, hasa watu wengi kuuliwa na askari wa Taganda wakisema ni wapiganaji Maimai, walifanya mauaji ya kiolela. Hmm, watu walifariki kiovyo, hata mjini saa hii kunapatikana mifupa mingi, mabaki ya mili ambayo ilibaki hapa, na jamaa mingi zimebaki mayatima Sasa kwa, e, tunaomba hiyo nani mahakama kabisa ya makubwa ya nani ya ICC ya, ya, ya iweze kumhukumu kabisa kikamilifu, au hiyo hukumu hiyo mfano kwa wengine, na hiyo mauaji ya, ya kombe kabisa yasitokee tena, yawe fundisho kwa wengine. Wananchi wengi katika eneo hili la Kiwanja pamoja na Ruchuru waomba serikali kuwajibika, hasa kuwasaidia wananchi walioathirika wakati akiwa aliuliwa wakati wa mapigano, lakini aliuliwa na amezikwa katika upango wake, katika kata hii ya Ubungo, katika muji mdogo wa Kiwanja. Mama huyu anakumbuka namno mtoto wake alivyokuwa akimsaidia. Ile masasi ile tokeaga hapa kumurima na ile inashuka ile siku, me nkaga mugonjwa ako kuhopitali, na anatoka kuniona. Nikasikia mu usiku bato banakimbilia kwa hopitali kwenye tuko na, kwa masubuhi nikasikia bananiambia se mtoto wangu kwalikufa. Na mtoto na mkazana ako na lilungula lisasi limrunguza mkono, ye bani mweva kwa hopitali akakwa. Nikamata tukaenda kumaziko Wananchi wakisubiri ICC leo hii kuhusu kesi ya Ndaganda ambaye yuko mahakamani kufuatia machafuko pa Ituri ambako watu wengi waliuliwa na wengine kuingizwa katika jeshi wakiwa watoto. Ndaganda alikwenda ICC baada ya mapigano makali kati ya kundi la M23 pa Kibumba, Kivu Kaskazini. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, kiwanja Ruchuru E, bila shaka tutasubiri kuona ni nini ambacho ICC watasema hivi leo. Baadhi ya wanasiasa nchini Tanzania wamelitaka bunge kujadili kwa kina kile kinachoelezwa kuwa ni sintofahamu katika e, mchakato wa matayarisho ya uchaguzi wa serikali za mitaa nchini kote utakaofanyika tarehe 24 mwezi huu. Kati yao wanasema vyama vya upinzani vinaendelea kukandamizwa kote nchini na hivyo kutokuwa na nafasi sawa kwenye uchaguzi huo wa serikali za mitaa. Kufuatia hayo, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa nchini humo Majid Mjengwa, na akaanza kwa kumuuliza ni nini hasa kinasababisha suala la uchaguzi huo wa mwaka huu kuwa na utata mkubwa. Kwanza kabisa, lina historia ya tangu tulipoingia kwenye mfumo wa vyama vingi mwaka tisini na mbili mwezi Julai uchaguzi wa kwanza wa serikali wa, wa za mitaa kabla ule uchaguzi mkuu wa vyama vingi wa mwaka tisini na tano kwa mara ya pili baada ya tano, kwa, uchagu, eh, siasa, sitini na tano kufutwa kwa vyama vya siasa kabaki na chama kimoja ulianza tisini na nne na uchaguzi wa serikali za mitaa eh, kabla wa tisini na tano wa rais wa, wa, wa, wa, wa, wabunge na madiwani eh, kulikuwa na changamoto uh, tukisoma historia eh, tisini na wengine tulikuwepo n kulikuwa na changamoto nyingi na wakati huo idadi ya wapiga kura eh, idadi ya watanzania ilikuwa ndogo. Kwa Tanzania ni nchi kubwa, uwezi ukalinganisha na nchi nyingine ndogo ndogo. Uchaguzi eh, wowote ule utakaofanyika Tanzania, eh, tunaona hata changamoto kwenye chaguzi za mpira tu jama, eh, lakini hata kwenye kwenye chaguzi kubwa zozote zile zinazohusisha watu. Na unaposema unaposema serikali za mitaa, ina maana waliko watu mtaani lazima kutakuwa na changamoto nyingi tu e, na itachukua muda mrefu kukomaa na kujenga mifumo ambayo itakuwa imepunguza, e, haitamaliza zile changamoto. Kwa hiyo mimi, wakati namsikiliza waziri Jafo, e, bali zake alikuwa yanajitosheleza yana, yana, yana, yana kwa maana ya kwa kwamba serikali kama wizara imepokea inafanyia kazi, na hilo ni ishara ya kwanza kwamba kuna dhamira ya kufanyia kazi, lakini Eh, tukubali pia kwamba kumekuwa na maeneo ambayo haya, eh, malalamiko yanahitaji kufanyiwa kazi kwa maana kumetokea na vituko au vitendo vya, vya, vya kukiuka haki za wagombea wakati mwingine huu ni mchakato hata waka kwenye wakati wa kujiandikisha, lakini Tanzania ni kubwa, bado kuna maeneo mengi ataratibu e, na hali imekwenda vizuri e. Sasa kama ni nchi kubwa yenye maeneo mengi, yaangaliwe hayo maeneo ambayo kumekuwa na changamoto, ili wale ambao kama wanavyosema vijafu wamekosa wa haki zao watendewe haki, ikiwemo kamati za rufaa kupitia rufaa zao, ili waweze kurudishiwa haki zao kama watakuwa wamepokwa wa isivyo na taratibu, lakini e, uchaguzi huu una umuhimu sana kwa kwa chama kwa, kwa chochote cha siasa kama kina dhamira ya kushiriki uchaguzi ujao uchaguzi mkuu, kuweza kuona kwamba e, kitu gani kinachotoka hapa kinaweza kikatoa ishara ya ya matokeo ya, ya uchaguzi mkuu ujao. Kwao ni uchaguzi muhimu sana, kwa sababu unahusu wapiga kura kule waliko na na haya yanayotokea uh, si ajabu hata ya kidogo ni mchambuzi wa masuala ya siasa za Tanzania Majidi Mjengwa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Kwingineko ni kwamba watafiti viziwani Zanzibar wanatumia ndege zisizoendeshwa na rubani maarufu drones kwa lugha ya Kiingereza kufanya majaribio ya kunyunyizia dawa aina ya aftwain, uh, inayoharibu mazao ya mbu eh, katika jitihada za kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa malaria. Unyunyiziaji huo kwa sasa unafanyika kwenye mashamba ya mpunga ambako kwa kawaida mbu wengi hupatikana na kuzaana kwa haraka. Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Dawa hiyo ya majimaji ambayo imefanyiwa utafiti katika maabara, bila kutumika katika siku za hapo nyuma, hufunika maji kwa kuweka safu nyembamba sana inayoharibu mabuu ya mbu kwa kuua mayai ya mbu hao. Mashamba ya mpunga ndio sehemu mbu aina ya anofeles wanaosambaza malaria hutumia kuzana. Umoja wa Mataifa unasema malaria huua mtoto mmoja kila dakika na huchangia vifo vya asilimia 75 ya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano kote duniani. Profesa Wolfgang Richard Mkabana ni mwanasayansi anayefanya utafiti kuhusu malaria anasema matumizi ya ndege zisizoendeshwa na rubani itasaidia sana kupambana na malaria hasa kwa kuzingatia kwamba gharama yake ni ndogo na rahisi kutumia katika sehemu zinazotegemea kilimo cha unyunyuziaji. See, the the like... jinsi unavyoona mashamba ya mpunga yalivyo ni vigumu sana kutembea ndani na kunyunyuzia dawa kwa hivyo ni muhimu uwe na kitu kinachoweza kusaidia kunyunyuzia dawa juu ya maji ili dawa isambae na kufanikisha kazi unayoitaka Kulingana na shirika la afya duniani WHO, nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara zina ripoti asilimia tisini ya vifo kutokana na malaria. Nchini Tanzania, watu elfu sabini huaga dunia kila mwaka kutokana na malaria. Watafiti kuhusu ugonjwa huo wanasema watafanya ukaguzi aina ya mbu walio katika sehemu wanayofanya utafiti kabla ya kuanza kunyunyuzia dawa na baada ya zoezi hilo ili kujua ufanisi wa utafiti wao. Anavyosema Dr Bartnols, mwanasayansi wa kupambana na malaria: mara tukishawadhibiti hapa mbu, tutakuwa tumefanikiwa kupunguza idadi wanaofika nyumba za watu na kusambaza malaria. Kwa hivyo lengo ni kuwadhibiti kutoka mahala wanakotokea. Baada ya utafiti huo wa majaribio visiwani Zanzibar, watafiti wanalenga kuchapisha matokeo yake katika jarida litakalotumika na wanasayansi wengine katika kupanua utafiti na kukabiliana na malaria. Iwapo well utafiti huu utafanikiwa, huenda kukatumia teknolojia hii katika nchi zingine za Afrika ambako shughuli za kilimo kama hii hufanyika ili kukabiliana na malaria. Watafiti wanasema walichagua visiwa vya Zanzibar kwa utafiti huu wa majaribio kwa sababu ya kuwepo sheria zinazoruhusu matumizi ya ndege zisizoendeshwa na rubani, yani drones. Malawi ni mojawapo ya nchi za Afrika ambazo zinatumia ndege zisizoendeshwa na rubani kunyunyuzia dawa aina ya quatin katika kupambana na mbu wanaosababisha malaria. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Livetalk Friday. Nam, matangazo hayo utaweza kuyapata kama ulivyosikia hapo Mwamoyo Hamza akikueleza siku ya Ijumaa. Utapata kushiriki katika live talk, e, utoe maoni yako e, kumbuka kwamba unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa VOA. Kuwakumbusha tu ni kwamba matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 Nairobi, 107.8 Mombasa, Coconut 100.9 FM Zanzibar na Baraka FM huko Mombasa, kati ya mashirika mengine tunayoshirikiana nayo. Muda mfupi ujao basi, tutafunga kwa kusikiliza muktasari wa habari kutoka kwake Patrick Nduimana. Watu 37 waliuawa jana, wengine 60 wakajeruhiwa katika shambulio la watu wenye silaha dhidi ya msafara wa magari yaliokuwa na beba wafanyakazi wa kampuni ya Canada itwayo Semafo, ambayo ina mgodi wa dhahabu mashariki mwa Burkina Faso. Mexico jana imedai kwamba gengi la kuuza dawa za kulevya liitwalo la Linea ndilo liliua wa Marekani 9 waumini wa dhehebu la Mormon kwa kufikiria kwamba ni mahasimu wao. Marekani imeanza tena kupokea wakimbizi kutoka nchi za kigeni baada ya zoezi hilo kucheleweshwa kwa zaidi ya mwezi mmoja kufuatia sera ya rais Donald Trump ya kupunguza idadi ya wa wahamiaji wanaoingia nchini humo kuomba hifadhi. Wizara ya mambo ya nje imesema kwamba wakimbizi 199 kutoka nchi 13 waliwasili Jumanne wiki hii. Rais wa China Xi Jinping na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumatano walikubaliana kwa pamoja kuendelea kuunga mkono mkataba wa mjini Paris wa kuhifadhi mazingira baada ya Marekani kutangaza wiki hii kwamba imejiondoa rasmi kwenye mkataba huo. Xi na Macron walisema kuwa mkataba huo hauwezi kuvunjika kamwe. Ubalozi wa Marekani mjini Bagdad jana uliomba viongozi wa Iraq kuanza mazungumzo na wawakilishi wa makundi yanayoandamana dhidi ya serikali. Maandamano hayo ambayo yamekuwa yakiendelea kwa wiki kadhaa, ndiyo makubwa zaidi ndani ya kipindi cha miongo kadhaa na kwa hizo habari tunatamatisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya pamoja na mwelekezi CD, jina langu ni BMJ Murithi na nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Tunakutakia asubuhi na siku njema kutoka hapa Washington.