Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena tunapokualika katika matangazo ya VOA Express kutoka uh, jiji kuu la Marekani, Washington DC, katika jumba la e, idhaa e, ya Sauti ya Amerika, idhaa ya Kiswahili, VOA. Mimi naitwa Idi Ligongo. Mimi naitwa Kens Bwir. Unajua Idi, huwa inakuwa nadra kufanya kipindi nawe kwa sababu ya majukumu tofauti, wakati na, tofauti. mm -hmm. Inaweza chukua karibu miezi sita saba, ndio tunakuja hewani wakati mmoja <laughs> tunakuwa kama marubani wa mashirika makubwa ya ndege. Unajua wale <laughs> jamaa huwa hawajuani, wale wanapishana tu, wanakutana tu siku ile ambayo ya safari Habari yako? Mi fulani, mi fulani ah. Uh -huh. Tunakwenda sehemu fulani. Ala, okay. Ndio, ndo kazi, kazi nakwenda hivi <laughs> <laughs> Karibu msikilizaji kwenye VOA Express, tuna mengi tu ambayo tumekuandalia kwenye horodha hii ya kuhesabu dakika 29 hivyo ambazo zimesalia tutakayokupakulia. mm -hmm. miongoni, miongoni mwa hayo Idi, nam na kama inavyofahamika ama kama hufahamu E, yule kiongozi wa zamani wa waasi wa kundi, e, moja la kiasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Bosco Ntaganda, Mahakama ya Kimataifa ICC imetoa uhukumu. Tutasikia hilo shauri limepokelewa vipi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Vilevile vile kuna kile kizungumkuti cha madini ya tanzanite mm -hmm. na wawekezaji sasa mm -hmm. kutoka Marekani bisha mlango wamefika kwenda Arusha Tanzania, mm -hmm. kwenda kujionea nini kinaendelea, maanake kuna taarifa mm -hmm. uh, walizokuwa wakipewa kwamba madini hayapo, sasa hivi umejengwa ukuta, uruhusiwi kuchimba tanzanite na vitu kama hivyo. Kwa hiyo tutaliangalia swala hilo, lakini katika barazani, mjadala wako msikilizaji, kushirikisha kusikia hoja zako na tuku, kusikia maoni yako kuhusu maswala ambayo yanakuzunguka wewe na katika mazingira yako, tutakuwa tunaulizia nini. Didi kikubwa ni kwamba wewe ni msanii Mm -hmm. Naimba sana. Ehe. Uh -huh. mimi ni chama cha sanaa. Unataka kufuatilia ninayoimba? Sasa nifuatilie unachokiimba au nifuatilie maisha yako vile vile? bila maisha yangu ajana tutasikia, maanake kuna wengine wanasema wana wajibu wa kufuatilia maisha yako vile vile. Tuungane <laughs> <laughs> na Oster Malivika kutoka Goma, DRC. Karibu kaka Oster. Bwire, asante sana. Ni kwamba niko hapa Goma, lakini ni kwamba watu wamekuwa na hisia tofauti baada ya kusikia ICC imetangaza kifungo cha miaka thelathini kwa Bosco Ntaganda ambaye alikuwa anajulikana kama vile Terminator, na Terminator ni kifarasa, ni mtu ambaye hana huruma kwa mtu na ni mtu ambaye ana nguvu. Baadhi ya wananchi hata tu kaskazini, wengi wanasema kwamba hii miaka thelathini imekuwa tu ni michache, wangemfunga maisha yote kwa sababu akirudi basi, huenda akafanya hivi ama pengine ataweza kugeuza tabia zake. Nilizungumza naye Loramu kila meza kutoka hapa Kivu Kaskazini, anasema hivi: tunasema tunashukuru kwa asi si kwa kumhukumu Bwana Ntaganda, lakini miaka hiyo ni michache, afazeni ngiata kifungo cha maisha, sababu mambo walioifanya hapa Congo. Namhosene ma, malivika kama ulivyogusia kwamba huyu anafahamika kwa jina e, Terminator kama napatia Kifaransa, lakini kwa Kiingereza utasema ni Terminata e, na, yes. Na mbabe wa vita, maanake hata yule unajua, kuna ile filamu maarufu sana ya uh, gavana wa zamani wa California Arnold Schwarzenegger anaitwa Terminata na anatoa Terminata ya tatu hivi sasa. Sasa tunaunganisha nye, nye, yeah, yeah. Sasa uh, kile ambacho unaweza kutueleza, kuna chochote kile ambacho kimesikika kwa wale ambao walikuwa ni wafuasi wake eh, ama makundi mengine ambayo tayari yapo katika harakati hizi kuonyesha kupinga ama kuzungumza chochote, ukiwa hapo <laughs> Ndio, ndi, ndio nimeelekea katika mji wa Bunia mkoa wa Ituri ambako vile vile tunasikika kupitia Sango Malamu na redio zingine. Ni kwamba uh, hao wananchi wanasema kwamba ICC imekuwa na upande mmoja, imatendelea tu kuwafunga watu wa Ituri, na wanasema kwamba taganda alienda Ituri kuweza kusimamisha mapigano ambako kulikuwa ni mauaji. Kwa hiyo wanasema kwamba ICC imefanya makosa, na imeonekana kwamba ICC ni mahakama ambayo imekuwa kwa ajili ya watu fulani. Nimezungumza naye John Kabwe kutoka kabila la Wahema ambalo uh, wengi alienda kuwasaidia wakati walikuwa katika matatizo. Asante malili sana, na waweneza kuwaua watu uh, itapana fundisho kwa wengine, mabeberi wenye kuendelea kuangamiza watu na kuwaua kiolela. Nam uh, Hausani Malivika, labda kwa kifupi kabisa, uh, tukimaliza uh, kile ambacho kinaendelea hapo Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, serikali inasemaje? Uh, upande wa serikali utafahamu kwamba hata wakati ambapo mahakama ilikuwa ikimtafuta Bosco Ntaganda, wakati Rais Joseph Kabila alikuwa rais wa Congo, alisema kwamba sio kwamba aende ICC, ana makosa mengine upande wa Congo na mahakama ya Congo ilikuwa inamtafuta kwamba nao yenyewe inaweza kumwadhibu kwa hiyo serikali ya Kongo sasa hivi ambao ya Chisekedi wao wanasema kwamba tu hii itakuwa ni, ni fundisho kwa makundi mengine ambao yanazani kwamba wataendelea kwenda porini ili wapate ranga, huenda ranga zao watazipata katika jela. Na, ma, uh, sh shukran sana ausere malivyo, Lekili, kwa kutufahamisha kile kinachoendelea lakini ni, nani? Yeah. Bosco Ntaganda ni uh, alizaliwa nchini Rwanda mwaka 1973 na, na, tatu, na alikimbilia DRC akiwa kijana mdogo kabisa, e, na watu wa kabila lake Watutsi. Akiwa na umri wa miaka 17 alianza maisha yake mapigano, e, na wakati fulani akiwa kama mwasi, wakati mwingine kama mwanajeshi e, wa Rwanda na DRC. Baina ya mwaka wa 2002 na 2003 alikuwa kiongozi wa wanamgambo katika jimbo la Ituri. 2006 alishtakiwa na mahakama ya ICC kwa madai ya kuingiza watoto katika uh, jeshi. Alikuwa mkuu wa vikosi vilivyofanya mauaji ya kikatili eh, ya kiwa, ya kiwanja mwaka 2008 ambapo watu 150 waliuawa. 2009 alijiunga na jeshi la taifa la Kongo akapewa cheo cha jenerali 12. eh, mwaka huu alitoroka jeshini na kuanza uasi ulio uh, walazimisha watu laki nani kuyakimbia makazi yao. 2013 alijisalimisha katika ubalozi wa Marekani mjini Kigali nchini Rwanda. 2019 e, amepatikana na a, hati ya uhalifu wa kivita katika mahakama ya ICC na kuhukumiwa kuku, kifungo cha miaka 30. Na mahakama ilimpata, majaji wa mahakama walimpata Ntaganda na hatia ya makosa yote 18 ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu uliofanyika katika jimbo lenye utajiri wa madini lilioko mashariki mwa DRC na Ituri kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili moja kwa moja tuelekee sasa nchini Tanzania. Ni kwamba kuna taarifa ambazo zimekuwa si sahihi juu ya madini ya Tanzanite na kusababisha wanunuzi wakubwa wa madini hayo eh, kutoka nchini Marekani kufunga safari moja kwa moja kuelekea eh, katika lile taifa la 255 wengi wanaliita hivyo 255, Tanzania, kufahamu kile ambacho kinaendelea. Asraji Mvungi yuko kwenye laini ya simu. Tueleze Asraji Mvungi, kulikoni? Eh, ni kweli kwamba eh, kuna baadhi ya wanunuzi wakubwa wa madini ambao wametoka Marekani wamekuja Tanzania kwa ajili pia kujiridhisha na zile taarifa ambazo zimekuwa zikienea juu ya madini ya Tanzanite zikiwemo za kwamba serikali eh, imedhibiti uchimbaji wa madini hayo na usafirishaji, limejenga ukuta na mambo mengine. Sasa ikabidi waje kujionea wenyewe, na eh, jana, wamekuja timu ya wanunuzi tisa kutoka Marekani eh, ambao wa ni wanunuzi wakubwa wa madini ya Tanzanite na ambao wamekuwa wakinunua madini haya kwa zaidi ya eh, wanasema kwamba asilimia sabini ya madini ya Tanzanite yanauzwa kwenye makampuni yao, na baada ya kuja wamekwenda moja kwa moja mpaka eneo la Mererani yanapopatikana madini, na wameshuhudia kweli ukuta ule ambao umejengwa wa, lakini wameshuhudia utaratibu mzuri uliowekwa na serikali ya Tanzania wa kuendelea kuchimba madini hayo, na kwamba eh, usemi kwamba madini hayo yanapungua ama madini hayo sasa hivi yamezuiliwa, wamethibitisha kwamba sio wakweli na wameahidi kwamba kwa kweli sasa eh, watakuwa wananunua madini hayo kwa nguvu zaidi, na watakuwa wanafanya biashara hiyo moja kwa moja na Tanzania badala ya kupitia kwa baadhi ya watu ambao wamekuwa wakipotosha. Tumepata watu ambao wao ndio wanunuzi wakubwa wa, wa tanzanite kutoka kwenye ICA, asilimia 75 mpaka 80 ya tanzanite yote inayonunuliwa duniani. Mwisho wao ndo wanunuzi wakubwa. Tumezungumza mengi na wao na wao wametuahidi kwamba wataendelea kuja, lakini muhimu zaidi tuitangaze tanzanite kama chanzo chake ni Tanzania pekee, na tupate wanunuzi ambao ni wanunuzi halisi kuliko wanunuzi wakati ambao wakishakununua baada ya muda wanakubaliana kushusha bei ili tanzanite ikose soko. Kwa hiyo, kwa niaba ya serikali na kwa niaba ya Mheshimiwa Rais wetu mpendwa, Dr John Pombe Magufuli, tunawakaribisha sana. Na tumekuja kuwaonyesha kwamba Tanzania ndio mahala salama pa kuwekeza na kuja kununua madini, mazingira ni salama na rafiki sana. Kwa hiyo sisi kama wizara tutaendelea kuwapa sapoti yote wanayohitaji wakati wowote wa watakapokuwa wanakuja hapa Tanzania. Mheshimiwa Na Masraj. Naam. Kwa kumalizia, je, wamesema haya madini yanaweza kuwa ni ya, ya kiwango gani, hadhi yake, kiasi cha pesa, utajiri wake? Kwa kweli wanasema kwamba bado thamani eh, ya madini ya Tanzanit iko pale pale na inaendelea kuongezeka na ule ule wasiwasi waliokuwa nao kwamba baada ya, ya kupata taarifa zisizo sahihi kwamba madini yanayonunuliwa sasahivi pengine hayatoti Tanzania wameshaondokana nao. Kwa hiyo wamesema kwamba eh, hawakutaja hasa kwamba wataongeza kwa kiwango gani, lakini wameahidi pia kuhakikisha kwamba soko la bei ya Tanzanit linaendelea kupanda na na wataongeza ununuzi wa madini ya Tanzania kutoka Tanzania. Asante sana. Okay, asante. Tuingie katika habari Nam, kama ulivyosikia katika habari zetu, tunaanza matangazo haya ni kwamba mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC leo Alhamisi imemhukumu kiongozi wa zamani wa uasi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uh, Bosco Ntaganda kifungo cha miaka 30 jela kwa makosa ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Majaji wa ICC walimkuta Ntaganda na hatia ya makosa 18 mwezi Julai ikiwemo mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuandikisha watoto katika jeshi. Mahakama hiyo yenye makao yake The Hague ilisema leo katika hukumu yake kwamba majaji walitoa adhabu kwa kuangalia binafsi kila kosa, ambapo kama wangejumuisha pamoja na kifungo cha jumla kingekuwa ni miaka 218 kwenda gerezani. Mwenyekiti wa kamati ya upelelezi katika baraza la wakilishi Adam Shif amesema Jumatano kwamba usikilizaji wa umma wa uchunguzi kuhusu shutuma za kufunguliwa mashtaka ya kuondolewa madarakani kwa rais wa Marekani Donald Trump na juhudi zake za kuishinikiza Ukraine kumchunguza mmoja wa upinzani wake kutoka Demokrati kwenye uchaguzi wa mwaka 2020 utaanza wiki ijayo baada ya wiki kadhaa za usikilizaji wa uchunguzi huo wa faraga. Shifa alisema Wamarekani watapata fursa ya kufahamu vyema na kuamua kuhusu kesi dhidi ya Trump. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anatishia kuongeza uhusiano wa kijeshi na Moscow, vinginevyo Marekani iondoe rasmi marufuku yake kwenye mauzo ya ndege za kivita. Onyo hilo limekuja kabla ya mkutano uliopangwa kufanyika wiki ijayo kati ya rais Erdogan na rais wa Marekani Donald Trump. Wa Uturuki inapanga kununua ndege za su35 ndege za kivita iliyotolewa hivi karibuni na Rusia. Nchi tayari imeongeza wasiwasi miongoni mwa washirika wake wa magharibi kwa kitendo cha kununua mfumo wa makombora ya S na taasisi ya nyuklia ya Iran leo Alhamisi imetangaza kuanza tena utaratibu wa urutubishaji wa uranium kwenye nchi yenye vinu vya nyuklia Fodo, eneo ambalo chini ya mkataba wa nyuklia mwaka 2015 na mataifa yenye nguvu duniani ilikubali kutofanya urutubishaji au utafiti wenye uhusiano na urutubishaji wa nyuklia. Taasisi ya nishati ya atomic ya Iran ilisema katika taarifa yake kwamba urutubishaji ulianza usiku kucha na ulishuhudiwa na ofisa kutoka taasisi inayoangalia nyuklia ya Umoja wa Mataifa. Yes. unajua hii ligongo. Uh, katika maisha tunayoishi mimi na wewe, vitu unavyofanya kuna watu wanataka kujua maisha yako sana. No, no. Wanataka kufahamu unafanya nini. Mm -hmm. Ni kama tu rais ama kiongozi wa nchi wanataka kujua familia yake kafanya nini, wakati fulani kazungumza nini na kaa cha kuzungumza nini. Mm -hmm. Haya yana pia gusia watu ambao wanaswaiba katika maisha ya kawaida. No. Watu ambao wanafahamika. Mm -hmm. Wasanii ni um wale ambao wanaguzwa mm -hmm. Wanaofanya usanii, wanaimba nyimbo, tukiwa nyumbani tunaburudika kwenye gari na wapi. mm -hmm. Kuna wale wanaodhibiti kazi tunayofanya, hata wewe, kuna maneno ukisema hapa, mlango hutafunguliwa, utachukuliwa no. Na. na hawa na mziki pia wakiimba, kuna wale mm -hmm. watatuambia hapo umegonga sipo, lakini je, kazi yao isalie wapi ninayofanya na uh, Kenneth Bwire mm hu -hmm. Unajua umekuwa kwa kipindi kirefu kwamba wewe, kama ni chama unachosimamia sanaa mm -hmm. Kwa mfano mm -hmm inabidi unihukumu mimi binafsi na maisha yangu au uhukumu kazi yangu ambayo ndiyo inayekuhusu wewe. Wengine wanakwambia kazi yako ndio maisha yako, sio? kazi unayofanya ndio inapeleka maisha yako. Wengine mm -hmm. watasema hivyo. Kwa mfano, nakupa mfano mm -hmm. mi ni mwae kuigiza kwenye mchezo wa televisheni, unaonekana tu nilikuwa Idi Ligongo kama mimi kama <laughs> hapa sasa, alafu nilikuwa televisheni sasa je, televisheni ulikuwa nani Biko aha? Sasa, sasa umu biko kumu, na idi ligongo umuhukumu biko ama umuhukumu idi ligongo? Kwenye laini ya simu eh, tunaye Masinde Godi kutoka nchini Kenya. Masinde, hebu tueleze uwe mtazamo wako uko vipi? Kwanza asante sana, nashukuru na, na mimi nafikiri kwamba uh, msanii ni kio cha jamii mm -hmm. Kwa hiyo lazima msanii aweze kufanya mambo ambayo yatakubalika katika jamii, mambo ambayo yataathiri jamii katika njia ambayo ni chanya sana. Pa, kwa hivyo wale watu ambao wamepewa majukumu katika uh, ka sekta ya sanaa na burudani lazima wahakikisha kwamba wanafuatilia maisha ya msanii kwa karibu sana, kwa sababu shughuli ambazo msanii anafanya zitaathiri jamii moja kwa moja. Basi ndio msikilize mwenzako kutoka Tabora Doto Masilamba. Doto unamsikiliza na Masinda anavyosema. Je, wewe, msimamo wako nakuweje? ufuatiliwe hadi chumbani kwako, ama mambo yako ya baki tu ukiwa kwenye stage? Basi unasemaje Doto? Na, na, na, na doto, nam naitwa Doto Ngorio, sio Doto Masilamba. Pole, ni kwamba, e, sa, a, sa, sa, ni sawa kwamba kwa hivi vyama yeah, vinavyosimamia sanaa, kwa kweli binafsi naona kwamba sio sawa kabisa kufuatilia maisha ya msanii binafsi, kwa sababu wenyewe wamewekwa kushughulikia shughuli wanazotoa hawa wasanii, namaanisha kwamba shughuli za kisanaa zaidi, na sio hawajawekwa kufuatilia maisha yao binafsi, kwa sababu wakishaanza kufuatilia maisha yao binafsi wanaanza kusaka mambo mengine na kitengo kingine kabisa, ambacho hawajaambiwa kwamba wafuatilie. Kwa hiyo mimi binafsi naona kwamba sio sawa kabisa, kwa sababu wenyewe hawajawekwa kusimamia maisha binafsi ya msanii, bali wamewekwa kusimamia tu ile kazi ya wasanii, ile kazi ya kisanaa zaidi, kama miziki pamoja na shughuli zingine za kisanaa kwao. Yale mambo mengine mengine yote, wanamweka msanii huru kabisa kufanya kila kitu anachotaka, ili mradi tu asivunje utaratibu wa kisanaa. Yani, namaanisha kwamba zile kazi zake hazipeleke kisanii na umakini zaidi. Uh, naam. Sasa Doto make, najua uh, unaongea kwelikweli hapo, utakuwa pengine umeshakula mantonga matonga ntalali matovolwa make, unaongea kutoka Tabora Taboraniko. uh -huh. eh. Uh, Magu ni, niko niko, niko garamgi Magu Mwanza, siko Tabora. uh -huh. Ma, kumbe uko, Magu hapo. Najua utakuwa unakula sana sangara hapo na sato Ngoja Kiswahili ngoja, turejee kwako. Masinde, Masinde, umemsikia Doto anasema kwamba yeah. uh, kweli wanapaswa yeah. kufuatilia maisha yako. Unadhani wewe inakuathiri vipi unapoona uh, jambo limefanywa na msanii binafsi? Eh, eh, kwa mfano nachukulia tu mfano labda, Diamond yeye ni Diamond na Nasib mm -hmm. Abdul Uh, nafikiri kwamba nitakubaliana na kwa uh, kidogo sana, lakini uh, mimi na msimamo wangu kwamba lazima wasanii pia waweze kufuatilia. Kwa mfano, hebu tuchukue jinsi wasanii wanavyovaa, uh, itawaathiri uh, jamii itaathiri watu katika jamii moja kwa moja, kwa sababu hasa sana watoto, wanafunzi wa shule wataiga uh, ile mitindo ambayo wasanii wanafanya nini, wanaendeleza Uh, kwa mfano wasanii wana- wanahii tabia ya kuchibua mwili yao zile kufanya kuweka tatu. Kwa hiyo hiyo ni mienendo ambayo haiwezi kubalia katika uh, tamaduni za Kiafrika. Kwa hiyo lazima uh, msanii aweze kufuatiliwa, ndipo a aweze kufanya kazi yake jinsi inavyotakikana, aathiri jamii kwa njia ambayo ni chanya, ili uh, watu katika jamii pia waweze uh, kuiga mienendo ambayo ni bora kutokana na msanii Doto. Ah, kuna wale watasema, watasema kazi ninayofanya ni kujikimu kimaisha, maisha yangu achana nayo nam. Maisha yangu hayakuhusu nam. Maisha yangu ya binafsi si jambo kwako kabisa, achana nayo kabisa. Linafaa? Nafaa eti eh, kwamba maisha yangu binafsi achana nayo, kazi yangu basi isimamie tu, tuachane kwa kikazi, ikija mimi kwenda nyumbani, achana na mimi Ndo inavyotakiwa kabisa. Ndo maana hata mimi bado nabaki nasimama pale pale kwenye kwamba haitakii kabisa kufuatilia maisha yake binafsi bali ni kufuatilia tu ile kazi anayozalisha kwamba, je, ni matunda gani anayozalisha kutoka kwenye shughuli yake yako sawa au hayako sawa, baadaye pale ndo anamfuatilia kwamba kazi yako hii uliyoitoa iko kinyume kabisa na utaratibu, na sio kufuatilia maisha yake, kwamba anafaaje, anakulaje, analalaje, na wanawake wa ngapi? Asante sana, asante sana. Wangapi, si, asante sana. Doto, naona sangara sangara, kuwa <laughs> wameshiba kwelikweli. <laughs> wameshibisha Doto. <laughs> na basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika burudani unajua, ya muziki, na kuna ile muziki ambayo kwa kweli mapenzi yanakuwa ndani yake unapoisikiliza, unasema hii inatosha. Na ikiwa leo ni Thursday, tunakwenda kwa zile za vijana wajana, vijana ambao walienjoi muziki sana. Huu unaitwa Esther, kazi ya kundi la Eswanyika. Koliko Esta, umepata mwingine, asante hivyo, nisikufwatefwate nisijevunja penzi lako Esta. Nasikitika kukukosa bila kosa mama, ingawa wazi, natambua lenye mwanzo lina mwisho, uwezo sina kubadili Habari zako Esta nimezipata leo, asante kwamba uko uliko. Esta umepata mwingine, asante hivyo nisikufwatefwate, nisijevunja penzi lako Esta. Nasikitika kukukosa bila kosa mama, ingawa zinatambua lenye mwanzo lina mwisho. Uwezo sina kubadili uamuzi wako. Imani yangu, siku moja, utakuja nikumbuka. Oh, yes. Haya basi, ni lesa wa nyika akikuacha mtungie mashairi mm -hmm. Atajirejesha tu. Sasa moja kwa moja tuelekee kwenye mambo ya kumunya mngunya ya mdomoni <laughs> <laughs> Salma Muhammad, mwandishi wetu Mombasa, amehudhuria sherehe ya kuchanganya viungo vya keki mm. Eh, sasa tusikilize kile ambacho kinaelezwa kutoka hapo. Tuko hapa katika hoteli ya White Sands ambapo hileo kuna utamaduni maalum unaendelea ukiwa ni utamaduni wa kutengeza keki maalum ambayo itaweza kuwa ni kiungo muhimu siku ya Krismasi, watu watakapokuwa wakiadhimisha maadhimisho ya Krismasi, basi keki hii itaweza kutolewa na hoteli hii ili kwa wageni wake ambao watakuwa wameweza kuzuru hapa siku hiyo. Tuelezee wewe ni nani katika shughuli nzima? Mimi ni Mary Vele, mimi ni chef mdogo wa chefu mkubwa, na nimekuwa katika hii kazi kwa muda wa miaka ili tunafaa kufahamu ni kwamba hii imekuwa ni historia katika Krismasi uh, kuwa kuna cake mixing inaweza fanyika kwa udogo ama kwa ukubwa, lakini sisi tumeamua kwenda kwa ukubwa kwa sababu wageni wetu pia ni wengi hasa. Tuelezee utamaduni huu unafanyika vipi ya kuandaa cake. Uh, hii inakuwa tunakusanya all the ingredients ambayo zinahusika kwa pamoja ingredients za kutengeza hii keki ni nyingi, and especially ni fruits zile dry fruits, ndo tunaweka pamoja alafu tunaipatia muda wa kuferment mpaka kukuwa na time ya kumachua, ambao tunachanganya na mfinyo aina nyingi na tunaipatia time. Ikija kufikia wakati wa Christmas, hapo hivyo zitakuwa zimeiva, so tutaweza kutoa alafu kuanza kuandaa keki yetu. Hii keki tutachanganya na mayai. Wakati wa kuanza kupika tutachukua zile ingredients kidogo ambao tu, tumechanganya kwa leo halafu, ikifikia huo wakati tutachukua na unga na mayai tuchanganye and then we bake. Kutakuwa na unga kutakuwa na mayai pia yes. Mbona mapema hivi na ilihali tunatarajia Krismasi uh, takriban sasa miezi miwili hivi ama mmoja na nusu, kabla ya sherehe hiyo? Na mbona sasa mapema mwandae, mm. Keki hiyo, kwa hakika si mapema, kwa sababu keki, umuhimu wa keki ni ile maturity period, mpaka ikuwe ina ile muda ya hiyo mfinyo isok kwa ile fruits. Mm -hmm. the more it matures the better the cake. Ndio mara ya kwanza kusikia keki aina hii. inachukua muda gani huu ambao unachukua? Kuna muda maalum mmeweka? Tutaweka, tutaweka kwa kipindi cha hicho kimesalia cha mwezi mmoja na nusu tuanze kutoa, lakini si ati tutapika hii keki yote kwa pamoja. Tutakuwa tunachukua kidogo kidogo tukipika kwa sababu ya zile ingredients tumeweka, inaweza stay kwa muda hata wa miezi sita bila kuharibika mm. Tuzungumzie labda kwa nini White Sands ikawa na utamaduni huu. White Sands katika upande huu wa North Coast is like a pioneer hotel, ni ile hotel kila mtu anataka kuangalia what is White Sands doing. Kwa hivyo sisi tunakuwa mstari wa mbele kwa hivyo tunafanya ndo hoteli zingine zinaiga vile tunafanya. mm. Karibu hapo <laughs> ifikie hapo tarehe ishirini na nne itakuwa tayari. <laughs> Haya mambo ya keki hayo, Kenesi Bwira umeasikia? Watu wameanza kuandaa, umevitaji umevitaji vitu vya vya kumungunya mungunya kumunya mungunya, unajua eh, ah. So keki ukiweka mdomoni keki mm -hmm. keki sidhani kama keki unatafuna Un... Eh, keki nzuri unamungunya polepole, okay. mm -hmm. polepole kabisa ratibu pole, pole huna <laughs> haraka, yani ile, ile <laughs> kuchanganya mahindi na marago yanahitaji githeri gidheri Kamao ndiye anaita gidheri, eh, Tanzania wananiambia wanakumbia makande. Mhm, mm, hilo ndio ambio, mbio unapiga <laughs> <laughs> eh, kile lakini, eh, hilo hilo unakuwa unapiga shuko kushoto kulia, kushoto kulia, kushoto kulia, hiyo ni vita. Naam, tuliuliza katika mtandao wetu, ukurasa wetu wa Facebook kwamba uh, je, nchini Tanzania nini kimesababisha mapungufu ya utaratibu mzima wa uchaguzi wa serikali za mitaa kwa mwaka huu 2019. Asma Hamza anasema wagombea wengi hawakujiandaa, elimu ya, ya kutoa fomu haipo na kuelewa kiduchu sana e, shumbusho mjauzi anasema mi naona ni ujinga wa viongozi na watendaji wote, wanadhani wao ndio wanastahili ku chaguliwa, kutuchagulia watu wao na pia kudhani CCM ndio eh, yenye haki ya kuongoza eh, bila kujua demokrasia, yani watu wajieleze mbele ya wananchi wanaowakilisha, afu watu wanaamua huyo ndiye anafaa kupitia sanduku la kura, haijalishi kutoka chama gani. Brani Julius Makaro anasema uchu wa madaraka wa kudhani nchi ni shamba la mtu binafsi hey, okay.