Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Alhamis, mwaka huu wa 2019 ikiwa ni Novemba 7. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 fm Nairobi, Kenya, na 107.8 fm Mombasa. Vilevile tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibu sana Nam. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea habari kuhusu huko nchini Kenya, sakata la mvutano wa serikali na idara ya mahakama. Je, wakazi nchini humo wanasemaje? tu yoyote ambaye ni raia wa kawaida, kwanza anaiogopa mahakama, anaogopa shirika ruhusa na, na mambo ya kusanyaji na kodi. Hayo ndio mashirika makubwa ambayo nchi inayaogopa. Na vilevile vile katika habari nyingine, mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC leo imemhukumu kiongozi wa zamani wa uwasi kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC Bosco Ntaganda kifungo cha miaka 30 jela. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC leo Alhamisi, imemhukumu kiongozi wa zamani wa uasi kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, Bosco Ntaganda kifungo cha miaka 30 jela kwa makosa uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Majaji wa ICC walimkuta Ntaganda na hatia ya makosa 18 mwezi Julai, ikiwemo mauaji, ubakaji utumwa wa ngono na kuandikisha watoto katika jeshi. Mahakama hiyo yenye makao yake The Hague ilisema leo katika hukumu yake kwamba majaji walitoa adhabu kwa kuangalia binafsi kila kosa, ambapo kama wangejumuisha pamoja, kifungo cha jumla kingekuwa miaka 218 jela, lakini kanuni za ICC zina kiwango cha kifungo cha mpaka miaka thelathini. Majaji wangeweza kuamua kumpa kifungo cha maisha jela, lakini katika hukumu yao majaji walisema kwa sababu uhalifu mwingi wa mtu huyo unajumuisha mwendelezo wa mashtaka yanayoingiliana na wengine, adhabu haikustahili kifungo cha maisha jela. Ntaganda amekuwa chini ya ulinzi tangu Machi mwaka 2013 na kwamba muda huo aliyokuwepo ndani unahesabiwa katika kifungo chake cha miaka thelathini. Wakati wa kesi yake Ntaganda alikanusha mashtaka ya kuwa muuaji pamoja na uhalifu wa vita, akisema hajawahi kuwashambulia raia na wakati wote alikuwa akiwalinda raia. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi huko Sudani Kusini Riek Machar leo Alhamisi watafanya ma mazungumzo ya nadra ya ana kwa ana nchini Uganda, Wakati muda unakwisha kwa mahasimu hao wawili kuunda serikali ya kushirikiana madaraka, pande zote mbili zilikubaliana ifikapo Novemba kumi na mbili, tarehe ya mwisho kuungana pamoja katika serikali ya umoja, lakini tofauti ambazo hazijapatiwa ufumbuzi juu ya misingi ambayo inatishia amani na kuvuruga makubaliano na hivyo kuitumbukiza nchi katika vita, wachambuzi wameonya. Viongozi hao wawili walitumbukia kwenye mzozo wa mwaka elfu mbili kumi na tatu ambao ulichochea vifo vya maelfu ya watu. Wamekidhi mambo machache tangu kutiwa saini kwa makubaliano ya amani tangu Septemba iliyopita yaliyopelekea kusitishwa kwa mapigano. Kundi la mataifa matatu maarufu kama Troika linalojumuisha Marekani, Uingereza na Norway ambao wanaongoza sera za kupatikana amani huko Sudani Kusini walikaribisha mazungumzo ya Uganda kama njia ya kurejesha tena matumaini ya umma katika utaratibu wa amani. Rais wa Bukina Faso Kabore ameamrisha jeshi la nchi hiyo kuwasaka watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki walioshambulia msafara wa magari yaliyokuwa yakisafirisha wafanyakazi wa kampuni ya kuchimba dhahabu ya Kanada ya Semafo mashariki mwa nchi hiyo na kuwa watu thelathini na wanane watu wengine zaidi ya sitini wamejeruhiwa na wanatibiwa katika hospitali za Vada Ngorma na Tinga Ndogo mjini Wagadugu. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kutoka shirika la habari la Reuters. Rais Kabore ametoa wito kwa watu kujitolea kujiandikisha katika jeshi ili kuimarisha usalama katika sehemu zilizo katika hatari, na kuongezea kwamba taifa lake linaomboleza kwa mara nyingine kutokana na vitendo vya vi makundi ya magaidi yanayoendelea kuongezeka na kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia, wanajeshi na maafisa wa usalama. Ametaja mashambulizi ya leo kuwa uchungu mkubwa sio tu kwa taifa la Burkina Faso bali pia kwake binafsi, akituma ujumbe wa rambirambi kwa familia zilizopoteza watu wao na kueleza matumaini kwamba waliojeruhiwa watapona haraka iwezekanavyo. Ametoa wito kwa raia wote wa Burkina Faso kuungana na kushinda makundi hayo anayosema nia yao ni kutatiza usalama na demokrasia ya nchi. Mashambulizi hayo yametokea mwaka mmoja baada ya kampuni hiyo kutoka Canada kuimarisha usalama kufuatia mashambulizi yaliyoua wafanyakazi wake watatu na kujeruhi maafisa wake wa usalama watano. Burkina Faso imeshuhudia mashambulizi ya kila mara kutoka kwa makundi ya ndani kwa muda wa miaka mitatu iliyopita. Hali imekuwa mbaya zaidi kufuatia ongezeko la mashambulizi ya wapiganaji na uhalifu kaskazini mwa Mali ambayo ni jirani ya Burkina Faso. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Vyanzo vya jeshi nchini Nigeria vimesema leo kwamba takriban wanajeshi wa Nigeria kumi wameuawa na tisa kujeruhiwa vibaya katika shambulizi la kushtukiza lililofanywa na wanajihadi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Ofisa mmoja wa jeshi aliliambia shirika la habari la AFP kwa sharti la kutotajwa jina kwamba wanajeshi kumi na wawili wengine hawajulikani walipo baada ya kundi la wanajeshi waliokuwa katika doria kushambuliwa kwa kushtukiza na wapiganaji siku ya Jumatano katika wilaya ya Damboa kwenye jimbo la Bono wapiganaji wa tifu wa kundi la Islamic State walidai kuhusika na mauaji hayo, lakini walisema waliwaua wanajeshi ishirini na wawili baada ya shambulizi lililofanywa na jeshi. Maelfu ya waandamanaji huko Guine waliingia mitaani katika mji mkuu Conakri leo Alhamis katika maandamano mapya, ikiwa ni siku kadhaa baada ya mapambano yaliyosababisha vifo kutokana na mazishi ya mwezi Machi kwa watu waliouwawa katika maandamano ya karibuni yanayoipinga serikali. Taifa hilo maskini lililopo Afrika Magharibi limekumbwa na mapambano yenye kusababisha vifo kutokana na wiki kadhaa za maandamano juu ya uvumi kwamba Rais Alpha Conde anania kuongeza muda wake madarakani. Waandamanaji hii leo waliapa kuandamana kwa amani na walidai kuachiwa huru kwa wakosoaji wa serikali waliowekwa jela tangu kuanza kwa ghasia zinazoipinga serikali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari wape uzito wa juu ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wananchi wanapongeza hatua ya mahakama ya ICC ya kumpa kifungo cha miaka 30 jela mbabe wa kivita Bosco Ntaganda na wengine, wakisema wanaofanya makosa bado wako katika serikali ya Kinshasa. Mwenzangu wa Oster Malivika anayo taarifa zaidi kutoka Goma masaa machache baada ya mahakama ya kimataifa ICC kumhukumu Bosco Taganda miaka 30 ya kifungo, hisia za kuwa tofauti. Kwanza naelekea katika eneo la Ituri ambako nazungumza na watu wa kabila la Wahema ambao Bosco alikuja kusaidia wakati kulikuwa machafuko hapa. John Kabwe anasema wale wa uaji ambayo wako ndani ya Kinchasa na Ulaya, kwanini awafuatilie? So kwangu mimi uh, hukumu hilo halina nafasi na halitawatiisha wananchi ama waasi wowote, kwa sababu wao wanaopanga mauaji bado hawajawahi kushikwa hata siku moja. Mashirika yenye kutetea haki za binadamu wao, kwa upande wao wanasema kwamba wanaridhika kuhusu hukumu hiyo. Paluku Ngangondi anatetea haki za binadamu. Kuna watu ambao waliweza kumtimizia kwa kumwingiza katika kikundi kama hiki cha wahuni, walimsapoti walimpa vifaa walimsaidia kisiasa, hakukuwa yeye peke hivi. Sielewe kwa nini korti kuu ya kimataifa inaweza tu kushimamia kumshitumu Bosco Taganda bila kutafuta kujua wanani walikuwa nyuma ya Bosco Taganda, na kwa nini Bosco Taganda aliweza kuchukua silaha na kuweza kufika kiwango cha kuweza kumaliza watu gisi aliweza kumaliza watu. Bosco Taganda baada ya Ituri aliendelesha harakati zake hapa Kivu Kaskazini maeneo ya Ruchuru pamoja na Masisi. Mugiraneza Laurent ni mkaazi wa Kivu Kaskazini, lakini kutoka Ruchuru. Mimi kama nilimepokea ni, ni kwa furaha eh, mambo ambayo imetoka ICC, yaani Ndaganda angestahili hata hukumu ya milele, lakini sababu eh, magumu imekuwa mengi hapa ndani ya Congo ni sababu ya kriminality yao wameua watu wengi, itasaidia kidogo watu wasiendelee kuwawa kama nyama wakiwa wanapata maripizi kama hayo. Aksanti. Oser Malevika, Sauti ya Amerika, Goma. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Idara ya nyuklia ya Iran leo imetangaza kuanza tena usindikaji wa uranium kwenye kiwanda cha nyuklia cha Fordo, eneo ambalo kwa mujibu wa mkataba wa nyuklia mwaka 2015 na mataifa yenye nguvu duniani yalikubali kutofanya usindikaji au utafiti wenye uhusiano na usindikaji wowote. Taasisi ya nishati atomiki ya Iran ilisema katika taarifa yake kwamba usindikaji ulianza usiku kucha na ulishuhudiwa na ofisa kutoka taasisi ya Umoja wa Mataifa inayofuatilia masuala ya nyuklia. Iran ilisema inapanga kusindika hadi kiwango cha asilimia 4.5 kwenye kinu hicho. Kiwango hicho kinavuka kidogo kiwango kilichoruhusiwa kwa mujibu wa mkataba wa nyuklia wa Iran ulioafikiwa Vienna Julai 14 mwaka 2015. Lakini kuvunja kizuizi hicho ilikuwa sehemu ya hatua za awali za Iran kutaka kutoka makubaliano ambayo yanatoa wito kwa mataifa mengine yaliyotia saini mkataba wao kusaidia kupinga vikwazo vya Marekani kwa nchi hiyo juu ya uuzaji nje bidhaa zao za mafuta. Wapiga kura katika kisiwa cha Ushelisheli chenye mafanikio kilichopo Bahari ya Hindi walipiga kura leo Alhamis katika uchaguzi wa wabunge ambao utaamua kiongozi wao kwa miaka mitano ijayo. Ni uchaguzi wa kwanza tangu Pravid Kumar alipomrithi baba yake mwaka 2017 kama waziri mkuu, wakati huo Jugnouth mkubwa alipojiuzulu wote chama tawala cha Militant Socialist Movement MSM na wapinzani wake wakuu Labour part na Mauritanian Militant Movement MMM wamefanya kampeni ya kuimarisha mfumo wa kijamii wa serikali na kusambaza utajiri kwa uwiano mkubwa katika taifa hilo lenye uthabiti na mafanikio ya kiuchumi barani Afrika. Lakini vyama vya upinzani vyote vinaeleza kwamba utawala wa familia ya Jugnaf umekuwa ukionekana wenye upendeleo na rushwa, na kuwasihi wapiga kura kuchagua mabadiliko. Mwenyekiti wa kamati ya upelelezi katika baraza la wawakilishi Adam Schiff amesema Jumatano kwamba usikilizaji wa umma wa uchunguzi kuhusu shutuma za kufunguliwa mashtaka ya kuondolewa madarakani kwa rais wa Marekani Donald Trump na juhudi zake za kuishinikiza Ukraine kumchunguza mmoja wa wapinzani wake kutoka Democratic kwenye uchaguzi wa mwakani utaanza wiki ijayo. Baada ya wiki kadhaa za usikilizaji wa uchunguzi huo kwa faragha, Shef alisema wamarekani watapata fursa ya kufahamu vyema na kuamua kuhusu kesi dhidi ya Trump. Mwenyekiti huyo alisema jopo la upelelezi litamsikiliza Bill Taylor, mwanadiplomasia wa cheo cha juu wa Marekani nchini Ukraine, na naibu waziri mdogo wa mambo ya nje George Kent, wakati usikilizaji kesi wa umma utakaoanza Jumatano ijayo. Wabunge wa Republican wanakosoa namna wademokrat walio wengi wanavyoendesha uchunguzi wa mashtaka kumwondoa rais madarakani wakisema utaratibu umekuwa wasiri mno na kwamba wa Republican hawapewi fursa sawa katika hilo. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc na tukirudi kwenye ripoti zetu vyama vya siasa vya upinzani nchini tanzania vinalalamikia mchakato wa uteuzi wa ugombea wa nafasi mbalimbali kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa Mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe ametangaza chama chake eh, kujitoa kwenye uchaguzi huo. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na waziri wa nchi tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI nchini Tanzania Suleiman Jafo kutaka kujua msimamo wa serikali. Uchaguzi huu unaendeshwa kwa, kwa mujibu wa kanuni na kanuni zinasema wazi tokea tarehe nne, tarehe ishirini na tisa mpaka tarehe nne ni muda wa, kuchu, wa kuchukua na kurejesha fomu. Baadaye tarehe tano ni siku ya uteuzi. Sasa mara baada ya siku ya uteuzi ndo malalamiko akawa amejitokeza mpaka hapa na pale, lakini nitaka kwamba watu wafahamu kwamba kati ya maeneo yote ambayo takriban vitongoji elfu sitini na nne na vijiji elfu kumi na mbili na mitaa zaidi ya elfu nne na mia mbili katika wakati huo tunakata takriban elfu tatu mia tisa na hamsini na mbili maeneo ambayo yalikuwa yamejionyesha kwamba kuna changamoto pa zilikuwa takriban maeneo katika ndani ya kata sabini na mbili ambao ukikarikulete mava ni, ni sawasawa na asilimia moja pointi nane ya, ma, ya maeneo yote ya Tanzania. Hiyo ni moja, lakini tatizo la aina yote kwa upande wangu mimi siwezi kudharau jambo lolote linalojitokeza. Nimetoka kuzungumza na msemaji wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, ameeleza bayana hmm, kwamba uh, takribani asilimia themanini ya wagombea wao wameenguliwa E, karibu nchi nzima, hili hmm, lina ukweli gani? Maanake wewe ndiyo waziri mwenye dhamana na huu uchaguzi. Ah, kwanza ni tuseme wazi kwamba swala la kuenguliwa au swala, swala la kutoenguliwa au swala la uteuzi, hili ni jambo la kikanuni kwa hiyo hivi sasa bado na kompaili taarifa kutoka maeneo mbalimbali zinazotumiwa kutoka mikoani na timu yangu inafanya kazi hiu, afu kesho, kwamba suala la kuchukua na kupokea fomu, hali kadhalika swala la uchauzi limekuwaje. Sasa mtu anaposema kwamba wameunguliwa, lakini huko ukija site unakuja kuona kwamba kana kwamba inawezekana, huenda kuna ajenda nyuma ya ukuta ilikuwa imejificha. Kwa nini fomu za watu wengi zimekosewa mpaka mtu hata si sehemu ya signature naweka tarehe? Kana kwamba kuna watu wengine walikuwa wanafanya jambo la makusudi zile fomu kuzikosea, na ndiyo maana nikawaambia kamati ya rufaa nini, sasa tumia? eni busara katika swala zima. Kamati ya busara ya rufaa, angalieni kama kuna makosa mengine ambayo, ninyi kama chama tawala, tumewapa mamlaka ya kufanya chochote, kufanya maamuzi, mweze kufanya maamuzi, ili mradi kwamba kila haki ya mtu inapatikana. Sasa mtu ukiona leo anajitoa na visababu vingi, kabla zoezi la rufaa lijakatika, kwangu mimi nasononeka sana, kwa sababu ninaona kwamba kunawezekana kuna haki ya watu wa chini kabisa, hamsingi walikotakiwa kuipata, lakini wananyimwa. Lakini Waziri Jafo, hii inawezekana vipi? asilimia takriban themanini ya wagombea wa chama cha Chadema wanaonekana kwamba wameshindwa uh, kukidhi matakwa ya uchaguzi na kanuni zilivyo hilo mi siwezi kulisema ni kwa nini kwa sababu hata hivo sijajua kwa nini kwa nini watu wengi waharibu wa fomu yani siwezi kulijibu alafu watu wengi waharibu fomu alafu watu wanaambiwa kata rufaa kabla rufaa watu wanajitoa inawezekana kuna nyamo lingine nyuma ya ukuta kwa hiyo siwezi kulizungumza katika hilo isipokuwa nasema kama kama kama busara ingefanyika ni kwamba muda wa kukata rufaa tarehe tisa wanaisha watu wangekata rufaa zao zingesikilizwa rufaa zao wene kurudi wangerudi hapo hata baadaye mtu angesema kujitoa anasema kweli baada, baada ya rufaa lakini hatukusikilizwa lakini muda wa kukata rufaa umefika na watu kweli ni watu wengi wgine fomu wamekosea kujaza kwa makusudi. Je, ulikuwa mpango mkakati wa kuwaelekeza watu wengine fomu ziharibike ni mali baadaye tujitoe katika? Yaani ni maswali ambayo yanashindwa kupata majibu. Kwa hiyo mi niseme kwamba hii ni haki yao, ni demokrasia yao, lakini mimi kwa imani yangu nadhani kwamba inawezekana wamewanyima haki ya msingi huku chini. Watu wengine majina yao washateuliwa, watu wengine wanakata rufaa na saa hizi rufaa zao zinatoka, leo hii viongozi wakuu wanatangaza kwamba tunajitoa katika uchaguzi, tunanyima haki hao watu wengine ambao hawana nafasi yote, wakati sisi huku wengine tayari tuna nafasi zetu za ubunge na nafasi zingine. Hiyo sio haki katika swala zima ya demokrasia. Ni waziri wa nchi serikali za mitaa na tawala za mikoa nchini Tanzania, Suleiman Jafo akizungumza nasi kutoka Tanzania. Na wito umetolewa kwa serikali ya Kenya kufanya kazi kwa uwiano na idara ya mahakama ambayo pia ni mojawapo ya vitengo muhimu vya serikali. Haya yanajiri baada ya jaji mkuu wa Kenya David Maraga kuisuta serikali ya nchi hiyo kwa kufinya mgao wa fedha wa idara ya mahakama na kutoheshimiwa kwa ofisi ya jaji mkuu wa Kenya. Huba Abdi Anayo taarifa zaidi kutoka Nairobi. Serikali ya Kenya imetakiwa kuziba tofauti na idara ya mahakama tangu jaji mkuu David Maraga kutoa malalamishi, ikiwemo mgao finyu wa kifedha katika idara ya mahakama na kudharauliwa na serikali, licha ya kuwa yeye ndiye mkuu wa mojawapo ya vitengo vitatu vya serikali. Mtu yoyote ambaye ni raia wa kawaida, kwanza anaiogopa mahakama, anaogopa shirika linalohusu na, na mambo ya kusanyaji na kodi. Hayo ndio mashirika makubwa ambayo nchi inayaogopa na ili rais au kiongozi yote katika nchi duniani afaulu vitu kama hivi, lazima ashike hivyo, ndio aweze kufaulu, kwa sababu huwezi kuongoza nchi iliyo imara na misingi imara iliyo bora kama hujakamata mafiga haya matatu, uwe nayo pamoja. Malalamishi yake tumeona akilalamika, na ni malalamishi ambayo ni ya ukweli. Sisi tunaunga mkono ya kwamba ofisi yake na pia mahakama ambao wanalinda sheria ya kila Mkenya, Mkenya wa kawaida yafaa wawe na fedha za kutosha kuendesha kazi zao. Wakili Bobi Mkangi, ambaye alikuwa mwanakamati wa tume ya kubadilisha katiba, anasema mvutano baina ya vitengo vitatu vya serikali upo, ila uwe ni wa utendakazi. Uh, huu mvutano haupasi kuwa eh, wa kisiasa ama wa kujaribu kuona kwamba uh, mtu fulani ama kiongozi fulani anapata tija, eh, na haswa tija ya kisiasa. Kwa hivyo inakuwa kama itakuwa hivyo kwamba kitengo kimoja kitaweza kutumia mamlaka yake, e, kwa njia ambazo hazipaswi, kwa njia ambazo si za manufaa kwa wakenya wote, basi hapo itakuwa ni kinyume cha katiba. Aidha anasema mvutano huu unajiri wakati ambapo taifa la Kenya linajaribu kukuza demokrasia yake chini ya katiba ya sasa, na kwa uhusiano wa kibaridi baina ya ofisi ya rais na mahakama, ni sawa na fahali wawili wanapopigana, nyasi umia. Kwa mahakama kuweza kupigwa vita eh, kwa wakati ama muda ambao tunakaribi, tunakaribia uchaguzi mkuu na haswa uchaguzi wa urais eh, ni jambo ambalo, ah, litazidi kuongezea taharuki. Uh, kwa Wakenya wakati wa maadhimisho ya siku ya walipa ushuru iliyoandaliwa na mamlaka ya ukusanyaji ushuru Kenya KRA, Rais Uhuru Kenyatta kusita kuelezea hisia zake kuhusu idara ya mahakama siku chache baada ya jaji David Maraga kutoa hotuba yake. Kesi nyingi zinazohusu ushuru zimekaa zaidi ya miaka miwili mahakamani, na kusababisha changamoto kwa ukusanyaji ushuru. Natoa wito kwa mahakama wakipenda wajitahidi kuharakisha uamuzi wa kesi za ulipaji ushuru bila uoga wala upendeleo. Maraga ambaye alionekana mwenye hasira katika hotuba alifichua madai ya njama za serikali ya Kenya kumwondoa madarakani kabla ya tarehe 31 Desemba. Kaimu waziri wa fedha Ukuru Yatani, hata hivyo, anasema kuwa jaji mkuu alifaa kuitisha mkutano naye kuangazia masuala ya ibuka kuliko kuanika malalamishi hayo mbele ya umma. Hoba Abdi, VOA, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hatua ya Marekani kuisimamisha Kamerun katika AGOA. Wachumi wa Kamerun wamebeza uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kuisimamisha nchi hiyo katika hadhi ya biashara nafuu juu ya shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu ambayo kunafanywa na vyombo vya usalama. Trump wiki iliyopita aliliambia bunge la Marekani kuwa anapanga kuiondoa Kamerun kutoka kwenye AGOA, ambayo inazipa nchi maalum fursa ya kutulipa ushuru katika soko la Marekani kwa sababu imeshindwa kuzungumzia manyanyaso. Serikali imekanusha manyanyaso na wachumi katika taifa hilo wameeleza kwa Kamerun inafanya biashara chache sana na Marekani. Hadieriami anayesoma ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka kutoka Yaunde. Wachumi wa Kamerun wanasema wa Marekani kupanga kuliondoa taifa hilo la Afrika ya kati katika AGOA mwaka ujao, kutakuwa na matokeo ambayo si makubwa sana kwa vile uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizo mbili ni mdogo sana. Wiki iliyopita rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kwenye bunge la Marekani kuwa ataifutia manufaa ya kibiashara Cameroon kwa mujibu wa mkataba wa AGOA kuanzia Januari mosi mwakani kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu. Sheria hiyo ya mwaka elfu mbili inalenga kuchochea biashara na uwekezaji wa Marekani na bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara kwa kuzipa nchi 39 fursa ya kuingia katika soko la Marekani bila ya kulipa ushuru, lakini washiriki lazima wafanye kazi kuelekea kuwa na soko lenye tija kiuchumi, kukidhi na kuheshimu viwango vya ajira, kuweka kanuni za sheria na kuheshimu haki za binadamu. Mchumi katika chuo kikuu cha Yaunde Gladys Mbenga anasema Cameroon inaweza kuwa na mafanikio ya kiuchumi bila msaada wa kibiashara kutoka Marekani. Quand on regarde la liste des fichiers vers lesquels le cameroun exporte on a a peu pres 122 Jambo la kufahamu ni kwamba maamuzi hayo yatakuwa na matokeo madogo kwa sababu mauzo ya nje ya Cameroon kwa Marekani ni chini ya asilimia tatu ya mauzo yake yote jumla ya nje. Bidhaa za petroli ambazo kwa kiwango kikubwa ndizo ambazo Cameroon anaziuza nje zinatakiwa sana na takriban nchi 127 ambazo zinafanya biashara na Cameroon. Cameroon inaweza kuagizia zaidi ya mauzo yake ya nje kwa nchi kama vile China, Itali, Ufaransa na Ujerumani, ambazo zinanunua asilimia sabini ya bidhaa za Cameroon. Taasisi ya taifa ya takwimu ya Cameroon inasema mwaka elfu mbili kumi na nane China ilikuwa ni mshirika wa juu wa kibiashara na kununua asilimia ishirini na tatu ya bidhaa za Kamerun. Marekani ilikuwa katika nafasi ya 12 ikiagiza asilimia 28 za bidhaa ambazo Cameroon inauza nje ya nchi. Katika taarifa kwa vyombo vya habari baada ya Trump kuelezea azma yake, ubalozi wa Marekani mjini Yaunde ulisema uhusiano kati ya Cameroon na Marekani bado ni wenye nguvu licha ya mabadiliko katika hadhi ya AGOA. Mwaka 2018 Cameroon iliuza nje bidhaa na huduma za takriban dola milioni 220, kwa Marekani dola milioni 63 kulingana na makubaliano ya AGOA. Zaidi asli 190 ya asilimia 90, ya bidhaa hizo ni mafuta ghafi mchambuzi wa uchumi anayetembelea taifa hilo kutoka chuo kikuu cha Catholic kitengo kinachohusika na masuala ya Afrika ya Kati, Frederick Ekuda anasema kwa utegemezi mdogo kwenye soko la Marekani, Marekani siyo tu kituo ambacho Kamerun inaweza kuuza bidhaa za petroli. Katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita, Kamerun pia ina washirika wa kiuchumi kwa Brazil, China, Korea Kusini na Rusia ambazo zinanyanyukia kiuchumi. Lakini wakati hasara ya hadhi ya AGOA huenda isionekane kwa haraka sana, na matokeo ambayo si rahisi kuyaona kwa uchumi wa Cameron, itakuwa ni doa jeusi kwa rekodi ya nchi, yanasema makundi ya haki. Roger Eso wa kituo cha kuwalinda watu waliotiwa na kiwewe na mizozo, CEPPTC, anasema hiyo huenda kazuia mataifa mengine kuingia makubaliano ya kibiashara na Cameron si kama ikitekelezwa, vikwazo ambavyo vimetangazwa na rais wa Marekani Donald Trump vitakuwa na athari kubwa, sio tu kwa uchumi, lakini pia kwa Kamerun. iliingia makubaliano ili kunufaika na mikataba ya masharti nafuu ya kibiashara na kuweka nia ya dhati kuheshimu misingi ya AGOA. Nchi nyingi bado zina sita kufuata mifano ya makubaliano ya biashara na Marekani, na ni muhimu sana kwa Rais Paul Bia kurekebisha rekodi ya haki za binadamu badala ya kuiruhusu nchi kuendelea kudidimia kiuchumi. Ujumbe wa Trump kwa bunge ulisema licha ya mawasiliano baina ya Marekani na Cameroon, yaunda imeshindwa kuzungumzia ukiukaji wa haki za binadamu unaoendelea kufanywa na wanausalama. Shutuma hizo pia zinahusu mauaji holela, ukamataji holela kutiwa ndani kinyume cha sheria na mateso. Serikali ya Cameroon siku zote imekanusha shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya watu wanaotaka kujitenga wanaozungumza Kiingereza na pia wanamgambo wa Boko Haram. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC leo Alhamis imemhukumu kiongozi wa zamani wa uasi kutoka DRC Bosco Ntaganda kifungo cha miaka 30 jela kwa makosa ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi huko Sudani Kusini Riek Machar leo Alhamis wamefanya mazungumzo ya nadra ya ana kwa ana nchini Uganda, wakati muda unakwisha kwa maasimu hawa wawili kuunda serikali ya kushirikiana madaraka. Rais wa Burkina Faso Kabore ameamrisha jeshi la nchi hiyo kuwasaka watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kuungana nasi hapa kesho kama kawaida, saa kumi na mbili nusu jioni, saa za Afrika ya kati, moja na nusu siku saa za Afrika ya mashariki. Kwa niaba wote walishiriki matangazo ya leo hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari. mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Msimamizi wa matangazo haya ni abdu shakur Abud, upande wa pili aida isa kutoka Washington. Tunawaaga tukiwatikani wote, usiku mwema na kwa herini.