Zifatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC leo Alhamis imemhukumu kiongozi wa zamani wa uasi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Bosco Ntaganda kifungo cha miaka 30 jela kwa makosa ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu Majaji wa ICC walimkuta Ntaganda na hatia makosa kumi na nane mwezi Julai, ikiwemo mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuandikisha watoto katika jeshi. Mahakama hiyo yenye makao yake the Heg ilisema leo katika hukumu yake kwamba majaji walitoa adhabu kwa kuangalia binafsi kila kosa, ambapo kama wangejumuisha pamoja, kifungo cha jumla kingekuwa miaka 218 jela. Lakini kanuni za ICC zina kiwango cha kifungo cha mpaka miaka thelathini. Majaji wangeweza kuamua kumpa kifungo cha maisha jela, lakini katika hukumu yao majaji walisema kwa sababu uhalifu mwingi wa mtu huyo unajumuisha mwendelezo wa mashtaka yaliyoingiliana na wengine, adhabu haikustahili kifungo cha maisha jela. Ntaganda amekuwa chini ya ulinzi tangu Machi mwaka elfu mbili kumi na tatu na kwamba muda huo aliyokuwepo ndani unahesabiwa katika kifungo chake cha miaka thelathini. Wakati wa kesi yake, Ntaganda alikanusha mashtaka ya kuwa muuaji pamoja na uhalifu wa vita, akisema hajawahi kuwashambulia raia na wakati wote alikuwa akiwalinda raia. Rais wa Sudan Kusini Salvakir na kiongozi wa waasi Riek Machar Leo Alhamis wamekutana huko Uganda kwa mazungumzo ya nadra ya ana kwa ana, wakati muda unakwisha kwa masimu hao wawili kuunda serikali ya kushirikiana madaraka. Pande zote mbili zilikubaliana ifikapo Novemba kumi na mbili tarehe ya mwisho kuungana pamoja katika serikali ya umoja, lakini tofauti ambazo hazijapatiwa ufumbuzi juu ya misingi ambayo inatishia amani na kuvuruga makubaliano na hivyo kuitumbukiza nchi katika vita, wachambuzi wameonya. Viongozi hao wawili walitumbukia kwenye mzozo wa mwaka elfu mbili kumi na tatu ambao ulichochea vifo vya maelfu ya watu. Wamekidhi mambo machache tangu kutiwa saini kwa makubaliano ya amani tangu Septemba iliyopita yaliyopelekea kusitishwa kwa mapigano. Kundi la mataifa matatu maarufu kama Troika, linalojumuisha Marekani, Uingereza na Norway, ambao wanaongoza sera za kupatikana amani nchini Sudani Kusini, walikaribisha mazungumzo ya Uganda kama njia ya kurejesha tena matumaini ya umma katika utawala wa amani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Vyanzo vya jeshi nchini Nigeria vimesema leo kwamba takriban wanajeshi wa Nigeria kumi wameuawa na tisa kujeruhiwa vibaya katika shambulizi la kushtukiza lililofanywa na wanajihadi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Ofisa mmoja wa jeshi aliliambia shirika la habari la AFP kwa sharti la kutotajwa jina kwamba wanajeshi kumi na wawili wengine hawajulikani walipo baada ya kundi la wanajeshi waliokuwa katika doria kushambuliwa kwa kushtukiza na wapiganaji siku ya Jumatano katika wilaya ya Damboa kwenye jimbo la Bono wapiganaji wa tifu wa kundi la Islamic State IS walidai kuhusika na mauaji hayo, lakini walisema waliwaua wanajeshi ishirini na wawili baada ya shambulizi lililofanywa na jeshi. Maelfu ya waandamanaji huko Guine waliingia mitaani katika mji mkuu Conakri leo Alhamis katika maandamano mapya, ikiwa ni siku kadhaa baada ya mapambano yaliyosababisha vifo kutokana na mazishi ya mwezi Machi kwa watu waliouawa katika maandamano ya karibuni yanayoipinga serikali. Taifa hilo maskini lililopo Afrika Magharibi limekumbwa na mapambano yenye kusababisha vifo kutokana na wiki kadhaa za maandamano juu ya uvumi kwamba Rais Alpha Conde anania kuongeza muda wake madarakani. Naitwa mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache kutoka sasa utakuwa naye id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, tunapokukaribisha katika kipindi cha Kwa Undani na kuangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani Tutaangazia kwa kina tangazo la kujitoa kwa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, katika uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania, tangazo ambalo limetolewa leo na mwenyekiti wa chama hicho. Na katika sehemu ya pili e, tutaangalia hatua ya Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, e, kumhukumu kiongozi wa zamani wa uasi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bosco Ntaganda kifungo cha miaka 30, jela. Mimi ni Idi Ligongo na kukaribisha uwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu, karibu. Nam, karibu katika Kwa Undani. Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, kimetangaza kujitoa kushiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika nchini Tanzania eh, kuanzia Novemba 24 kwa mwaka huu wa 2019 na kuwataka wagombea wake walioenguliwa kutokata rufaa. Uamuzi huo umetangazwa leo Alhamisi, Novemba 7 na mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe baada ya kumaliza kikao cha dharura cha kamati kuu mjini Dodoma. Kutokana na hilo, nilitaka kumtafuta mwenyekiti mwenyewe kufafanua zaidi juu ya hili lakini sikufanikiwa, na nilipata bahati ya kuzungumza na afisa habari wa chama hicho cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Tumaini Makene, na nikataka kujua undani wake. Ni nini hasa ambacho e, kimesababisha haya yote e, kufanyika na kufikia uamuzi huu wa kujitoa katika uchaguzi huo? Mwenyekiti wa chama taifa baada ya kikao cha kikao cha kamati kuu kikao maalum cha kamati kuu ya dharura kilichokutana leo jijini Dodoma, mwenyekiti wa chama taifa ametoa tamko la chama ambalo inatokana maamuzi maazimio ya kikao cha kamati kuu kwamba mojawapo wa maazimio ni Chadema imejitoa rasmi kwenye kushiriki uchaguzi wa uchaguzi wa serikali za mitaa vijiji na vitongoji wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Sasa kuna sababu kadhaa kwa nini wengine wasikiwa, lakini suala la kwanza kama uliniuliza kwamba ni, kwa ni kweli chama Chadema kimejitoa kwa ushiriki uchaguzi huo kushiriki uchaguzi wa mwaka huu elfu mbili kumi na tisa baada ya kuwa umefanyika uchambuzi wa kina sana wa mwenendo mzima wa uchaguzi huu tangu ulio ulivyo hatua za mwanzo kabisa. Ungetueleza katika kile ambacho mmekifanya tathmini ya kina iliyosababisha huu uamuzi ni nini? Nini hasa ambacho mmekiona mpaka hivi sasa? Naweza kuambia mpaka jana usiku asilimia tisini, tisini mpaka tisini na moja ya wagombea wa Chadema walikuwa wameinguliwa nchi nzima, kwa sababu ambazo ziko kinyume, sababu zinatumika kuwaengua ziko kinyume sio, sio sababu za, za kiutaratibu wa, wa, wa uchaguzi. Asilimia tisini mpaka tisini na moja wagombea wote wakwa wameinguliwa, baada ya kuwa wameinguliwa kwa sababu ambazo kweli hazikuwa na za, za msingi wa kisheria, kwa sababu wengi wamenyimwa fomu kwa makusudi, fomu zimekataliwa kurudishwa kwa makusudi, watu wengine wamekamatwa, wamebambikiwa kesi. Kumekuwa na hila nyingi sana za kuhakikisha wagombea wetu hawapati nafasi ya kugombea. Hata wale tisa, wa asilimia tisa waliokuwa wamebaki mpaka jana usiku, usiku wa leo uh, kwa mkia leo asubuhi, na wenyewe pia wameondolewa umo, wame, wameondolewa zikabaki raundi asilimia saba mpaka sita na sababu zinazotumia kuwaingua za msingi kwa sababu, jana baada ya kugundua, mpaka juzi baada ya kugundua watu wengi wanaendelea kuinguliwa, tuliwaagiza wagombea wetu wote nchi nzima kuandika barua za kupinga kuinguliwa kwa mjibu wa taratibu za kiuchaguzi, kwa sababu kanuni za uchaguzi zinatoa fursa kwa mgombea kuandika barua ya kupinga kuinguliwa kinyume cha taratibu. Hata barua za fursa ya kukata rufaa kukawa na maelekezo ya kuakisha wagombea hao, pia barua zao hazipokelei. Tulimsikia uh, Waziri Suleiman Jafo wa Tamisemi hapo, wizara ya Tanzania yenye dhamana ya kusimamia uchaguzi huu wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika Novemba ishirini na nne. Na alisema kwamba wale ambao walienguliwa kinyume na taratibu uh, wakate rufaa warejeshwe. Je, hili pamoja na kauli hii halijafanyika. Bahati mbaya ya kwamba maelekezo mengi ya, ya, ya ndugu waziri wa Tamisemi yalikuwa hayafanyii kazi, na ni kwa sababu na-anatoa kwa mfano na, Chadema amemwandikia waziri mara mbili barua rasmi, ambayo hata mmoja hajawahi kujibu, na amemwandikia kwa maelezo ya kina sana kwamba uvunjifu wa, wa, wa, kanuni uko sehemu gani, mahali gani, maeneo yote ikaingia na kubainisha barua kupa, mbili rasmi za kiofisi ambazo mpaka leo hakuwahi kuzijibu. Bahati mbaya vyombo vya habari, hasa kauli yake ya juzi mbaya, kwamba ikaa kwenye vyombo vya habari, lakini haikuwa kwa mujibu wa kanuni, kwa sababu kanuni inampatia waziri atoe mwongozo lake hasa. Bahati mbaya katika jambo ambao pia limeiia kwamba ni jambo lilikuwa ni kubwa hivi, iua naendelea, sio jambo la kawaida. Maelekezo yote ambayo kuwa natoa waziri wa TAMISEMI hata hiye ya juzi hakufanyiwa kazi, na hapo naweza kajuliza swali moja kubwa kwamba kama, kama tumefikia wakati ambapo waziri ambaye ndiyo alikuwa anatoa dhamana ya kusomea uchaguzi huu, maelekezo yake hayawezi kuzingatiwa na mwenye mtendaji wa kijiji au, wakata, au uchabuzi, wa mtaa au wa kata au msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi akapuuza miongozo na maelekezo ya waziri. Maanake hapo unajua kwamba kunakuwa na kitu ambacho ni kikubwa zaidi kinachoendelea, kwamba huyu mtu sababu hicho bainishi ni kwamba maneno mazuri ya Kiswahili anasaidia uh, ndugu yangu Idi, kuna organized crime ambayo inafanya ina, ina, ina kazi with impunity kabisa. Yani watu kama wamehakikishiwa kwamba hawezi kuchukuliwa hatua kwa sababu kilia mtu anafunga ofisi ya umma ambayo inafaa itoe huduma za umma kwa wananchi wakati wa uchaguzi, anafunga wiki nzima, na kwa tt anachukuliwa waziri anaagiza ofisi zifunguliwe, zifunguliwi. Sasa tamko la juzi alifanywa kazi, lakini pia tamko la waziri halikuwasa, kwa sababu tulikuwa tujafikia ngazi ya rufaa. Sababu hiyo ufikie ngazi ya rufaa, lazima kwanza upite ngazi ya pingamizi, ambayo ndio tuliagiza wagombea wetu nchi nzima waweke mapingamizi. Ukishaweka pingamizi, pingamizi ikipuuzwa, sasa ndio unakwenda kukata rufaa, ambako rufaa hiyo inasimamiwa na katibu tawala wa wilaya. Je, hili sasa ndio ando linaendelea kuwa wimbi la Chadema kuwa inajitoa? Maanake kwa nini Chadema isiendelee kufanya yale ambayo yanatakikana kupata haki yake na kurejea katika uchaguzi, ndugu yangu? Uh, kwanza kama tukuu kama nilivyosema awali, kama tukuu imefikia haukuwa uamuzi rahisi, ni uamuzi ambao umefikiwa kwa tafakuri ya kina sana, kwamba kwa kushiriki uchaguzi huu ni kwenda kuhalalisha alamu, kuhalalisha bakteria ambayo tayari imeshaanza kufanyika na imefanywa kwa kiwango cha juu sana, imefanyika nchi nzima, na lazima tujue kwamba msingi mmoja wapo na pia mambo ambao umewasumbua kwa mara kwa kwa ya kwanza ya chama kikuu cha pinzani upinzani nchini kimeweka wagombea asilimia themanini na tano ya nchi nzima. Ni jambo ambalo halijawahi kutokea katika historia ya nchi hii, kwa mara ya kwanza CCM inakumbana na upinzani kuanzia ngazi ya kila kitongoji, kila mtaa na kila kijiji nchi nzima. Sasa kama kamatukua jaa ameza kujitoa kutoa kutu, Chadema kwenye, kwenye uchaguzi huu, lakini pia imeagiza kwamba sasa ndo wakati uh, ni sababu ziko wazi kabisa. Sikuzote kumekuwa na sababu za wazi, lakini pia sahivi sababu nyingine imeongezeka ya wazi ya kuhakikisha nchi hii inakuwa na mifumo, kupigania mifumo mifumo na taasisi imara za kusimamia uchaguzi ili nchi iweze kusonga mbele kama mbavyo kila moja anatamani kusonga mbele. Lazima tuwe na taasisi na mifumo imara inaweza kusimamia uchaguzi kwa us, us, sababu uchaguzi sio swala, sio swala uchaguzi, sio la chama cha siasa, sio swala la mgombea peke yake. Uchaguzi ni swala la mojawapo ya wa fursa muhimu sana za wananchi kupaza sauti zao hii ni mara ya kwanza ndani ya nchi hii chama CHADEMA inajitoa kwenye uchaguzi mkubwa kama huu. Uh, tumekuwa tukisema mara kadhaa, uh, ikuu ya kwanza ya mwananchi inaanzia kwenye mtaa na kitongoji chake na kijiji chake. Hii ni mara ya kwanza CHADEMA inajitoa kwenye uchaguzi, kwa sababu chaguzi ambao tulijitoa huko chini ilikuwa ni chaguzi za marudio ambayo tulisema sababu yake nini, kwamba uchaguzi wa jimbo fulani ameshahudumiwa jimbo hili, jimbo ilikuwa ni chaguzi mdogo. Lakini huu sio uchaguzi wa marudio, sio uchaguzi mdogo, ni uchaguzi mkuu wa vijiji vitongoji na mitaa ambao uchaguzi wa serikali za mitaa ambao kwa kweli ndo ukuu ya mwananchi inakoanzia. Kwa hiyo msingi kwenye azimio la leo ni kwamba sasa ni wazi mapambano ya kupigania Mifumo na taasisi imeweza kusimamia uchaguzi, sababu zake ziko bayana kabisa, na kila mmoja ameweza kushuhudia kwa namna ambavyo kumefanyika uhuni jiriba kubwa na njama kubwa za kuvuruga uchaguzi wa sekta za mitaa ambao ni uchaguzi, uchaguzi muhimu sana na ndiyo maana tujaishia po pia maagiza hata wagombea wale ambao walikuwa wanazidi kuandika mapingamizi wasitishe kupiga kuandika ma, mapingamizi hata wagombea ambao wameshateuliwa tayari wajikiwa kwenye mchakato huu. Nam, huyo ni Tumaini Makene afisa habari wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, e, akielezea kwa kina kabisa kile ambacho e, kilichosababisha uamuzi wa, wa chama chake cha demokrasia na maendeleo Chadema kujitoa moja kwa moja katika uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi unaotarajiwa kufanyika tarehe ishirini na nne ya mwezi huu e, wa Oktoba mwaka huu elfu mbili kumi na tisa. Isa. Tangazo hilo lilitangazwa na mkuu wa uh, mwenyekiti wa chama hicho Freeman Boy, ambapo amesema kwamba hadi jana Jumatano, asilimia 60 ya wagombea wake ndio waliofanikiwa kuchukua na kurejesha fomu za uchaguzi, licha ya kwamba eh, kile ambacho amekeleza Makene takriban asilimia 90 eh, kati ya themanini na tisini eh, wagombea wake wameenguliwa ama fomu zao zimeonekana zikiwa na dosari kwa namna moja ama nyingine katika kufanikisha wao kushiriki uchaguzi huo. Lakini kutokana na haya, nilimtafuta vilevile waziri Suleiman Jafo, waziri ambaye yupo wizara ya TAMISEMI ambayo ndiyo wizara inayosimamia uchaguzi huu wa serikali za mitaa, na nikaongea naye, kwanza kutaka kujua kile ambacho anacho cha kusema mara baada ya tangazo hili la e, CHADEMA kujitoa na nini ambacho kipo juu ya sakata zima e, malalamiko mengi ambayo yamekuwa yakielekezwa e, kwenye zoezi la mwaka huu. Huyu hapa Waziri Jafo. Uchaguzi huu unaendeshwa kwa, kwa mujibu wa kanuni na kanuni ziko, nasema wazi tokea tarehe ishirini na tisa mpaka tarehe nne ni muda wa kuchukua na kurejesha fomu. Baadaye tarehe tano ni siku ya uteuzi. Sasa mara baada ya siku ya uteuzi ndo malalamiko akawa amejitokeza mpaka hapa na pale, lakini nitaka kwamba watu wafahamu kwamba kati ya maeneo yote ambayo takriban vitongoji alfu sitini na nne na vijiji alfu kumi na mbili mita na mitaa zaidi ya alfu nne na mia mbili kati wakati huo tunakata takriban elfu tatu mia tisa na hamsini na mbili maeneo ambayo yalikuwa yamejionyesha kwamba kuna changamoto ya pale takribani maeneo katika ndani ya kata sabini ambao ki, uki ni, ni na mbili ambao ukikalkulete maana ni sawasawa na asilimia moja pointi nane ya maeneo yote ya Tanzania. Hiyo ni moja, lakini tatizo la aina yote kwa upande mimi, siwezi kudharau jambo lolote linalojitokeza. Nimetoka kuzungumza na msemaji wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, ameeleza bayana yeah, kwamba uh, takriban asilimia themanini ya wagombea wao wameenguliwa eh, karibu nchi nzima hili hmm, lina ukweli gani? Maanake wewe ndio waziri mwenye dhamana na huu uchaguzi. Ah, kwanza ni tuseme wazi kwamba suala la kuinguliwa au la swala la kutoinguliwa au swala la uteuzi hili ni jambo la kikanuni. Kwa hiyo hivi sasa, mimi nita compile taarifa kutoka maeneo mbalimbali zinazotumiwa kutoka mikoani, na timu yangu inafanya kazi hiyo application tazoa analysis kwamba suala la kuchukua na kupokea fomu, hali kadhalika swala la uteuzi limekuaje. Sasa mtu anaposema kwamba wameunguliwa, lakini huko ukija site unakuja kuona kama kana kwamba inawezekana, huenda kuna ajenda nyuma ya ukuta ilikuwa imejificha. Kwa nini fomu za watu wengi zimekosewa mpaka mtu hata siku ya sehemu ya signature anaweka tarehe tarehe, signature, kana kwamba kuna watu wengine walikuwa wanafanya jambo la makusudi zile fomu kuzikosea? Ndio maana nikawaambia kamati ya rufaa, ninyi sasa tumi busara katika swala zima. Kamati ya busara ya rufaa, angalieni kama kuna makosa mengine, ambayo ninyi kamati ya busara tumewapa mamlaka ya kufanya chochote, kufanya maamuzi, mweze kufanya maamuzi, ili mradi kwamba kila haki ya mtu inapatikana. Sasa mtu ukiona leo anajitoa na visababu vingi, kabla zoezi la rufaa lijakatika, kwangu mimi nasononeka na sana, kwa sababu ninaona kwamba kunawezekana kuna haki ya watu wa chini kabisa, hamsingi walikotakiwa kuipata, lakini wananyimwa. Lakini waziri Jafo, hii inawezekana vipi? asilimia takriban themanini ya wagombea wa chama cha Chadema wanaonekana kwamba wameshindwa uh, kukidhi matakwa ya uchaguzi na kanuni zilivyo. Hilo mi siwezi kulisema ni kwa nini, kwa sababu hata hivyo sijajua kwa nini kwa nini watu wengi wa, waharibu fomu yani, siwezi kulijibu. Alafu watu wengi waharibu fomu, alafu watu wanaambiwa wakate rufaa, kabla ya rufaa watu wanajitoa. Inawezekana kuna nyama nyingine nyuma ya ukuta, kwa hiyo siwezi kulizungumza katika hilo isipokuwa, nasema kama kama busara ingefanyika ni kwamba muda wa kukata rufaa tarehe tisa wanaisha, watu wangekata rufaa zao, zingesikilizwa rufaa zao, wene kurudi wangerudi hapo, hata baadaye mtu angesema kujitoa, nasema kweli baada ya rufaa, lakini hatusikilizwe. Lakini muda wa kukata rufaa umefika, na watu kweli ni watu, watu wengi wengine fomu wamekosea kujaza kwa makusudi. Je, ulikuwa mpango mkakati wa kuwawekeza watu wengine fomu ziharibike, ni mali baadaye tujitoe katika nini? Ni maswali ambayo yanashindwa kupata majibu. Kwa hiyo mi niseme kwamba hii ni haki yao, ni demokrasia yao walivyotangaza, lakini mimi kwa imani yangu nadhani kwamba inawezekana wamewanyima haki ya msingi huku chini. Watu wengine majina yao washateuliwa, watu wengine wanakata rufaa na saa hizi rufaa zao zinatoka. Leo hii viongozi wakuu wanatangaza kwamba tunajitoa katika uchaguzi, tunanyima haki yao watu wengine ambao hawana nafasi yote, wakati sisi huku wengine tayari tuna nafasi zetu za ubunge na nafasi zingine. Hiyo sio haki katika suala zima ya demokrasia nam huyo basi ni uh, waziri Suleiman Jafo, waziri e, wa TAMISEMI wa serikali ya Tanzania, wizara ambayo inasimamia e, uchaguzi wa serikali za mitaa nchini humo. Kufika hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki e, cha kwa undani. Muda mfupi ja, ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika shauri la pili e, tunaangalia hatua ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Leo Alhamisi imemhukumu kiongozi wa zamani wa uasi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, Bosco Ntaganda, kifungo cha miaka 30 jela kwa makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Majaji wa ICC walimkuta Ntaganda na hatia ya makosa kumi na manane e, mwezi Julai ikiwemo mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuandikisha watoto katika jeshi. Mahakama hiyo yenye makao yake ya The Hague ilisema leo katika hukumu yake kwamba majaji walitoa adhabu kwa kuangalia binafsi kila kosa ambapo kama wangejumuishwa e, pamoja kifungo cha jumla kingekuwa ni miaka mia mbili kumi na nane jela, lakini kanuni za ICC zina kiwango cha kifungo ambapo cha mpaka wa miaka thelathini. Majaji wangeweza kuamua kumpa kifungo cha maisha jela, lakini katika hukumu yao majaji walisema kwa sababu halifu ni mwingi wa mtu huyo unajumuisha mwenendo wa mashtaka yanayoingiliana na mingine, adhabu haikustahili kifungo cha maisha jela. Ntaganda amehukumiwa eh, amehukumiwa chini ya ulinzi tangu, amekuwa tangu mwaka 2013 na kwamba muda huo alikuwepo ndani uh, uh, umehesabiwa katika kifungo chake cha miaka thelathini. Wakati kesi yake Ntaganda, uh, alikanusha uh, mashtaka ya kuwa na ma, kufanya mauaji pamoja na uhalifu uh, wa kivita akisema kwamba hajawahi kushambulia raia wakati wowote alikuwa akiwalinda. Ifahamike kwamba Ntaganda ni mtu wa kwanza kupatikana na hatia ya utumwa wa ngono na mahakama ya ICC, kwa kuwa ujumla ni mtu wa nne ambaye mahakama hiyo imempata na hatia tangu ilipoundwa mwaka wa alfu mbili na mbili. Ntaganda ambaye alizaliwa nchini Rwanda, mwenye umri wa miaka arobaini na sita, mwasi wa zamani, amekuwa akihusika na mizozo mbalimbali mbali ya kivita nchini Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Wachambuzi wanasema kujisalimisha kwake katika ubalozi wa Marekani nchini Rwanda kilikuwa ni kitendo cha kujilinda kutokana na hatari iliyokuwa ikimkabili baada ya kupoteza mamlaka ndani ya kikundi chake cha waasi cha M ishirini na tatu Lakini tukiangalia eh, ha, kwa haraka haraka alizaliwa Rwanda mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tatu ambako alikulia. Alikimbilia DRC akiwa kijana mdogo. E, baada ya, ya watu wa kabila lake la watusi kushambuliwa, akiwa na umri wa miaka kumi na saba alianza maisha yake ya mapigano, wakati fulani akiwa kama mwasi na wakati mwingine kama mwanajeshi wa Rwanda na DRC. Baina ya mwaka wa elfu mbili na mbili elfu mbili na tatu alikuwa kiongozi wa wanamgambo katika jimbo la Kongo la Ituri elfu mbili na sita alishtakiwa na mahakama ya ICC kwa madai ya kuwaingiza watoto jeshini katika jimbo la Ituri. Alikuwa mkuu wa vikosi vilivyofanya mauaji ya kikatili ya kiwanja mwaka elfu moja E, mwaka elfu mbili na nane ambapo watu mia moja na hamsini waliuawa. Elfu mbili na tisa alijiunga na jeshi la Kongo wakapewa cheo cha jenerali. Elfu mbili na kumi na mbili alitoroka jeshini na kuanzisha uasi uliowalazimisha watu laki nane kuyakimbia makazi yao. Elfu mbili kumi na tatu alijisalimisha katika ubalozi wa Marekani mjini Kigali nchini Rwanda baada ya migawanyiko ndani ya kundi la waasi. Na elfu mbili kumi na tisa E, alipatikana na uhalifu wa kivita katika mahakama ya ICC na kuhukumiwa kifungo cha miaka thelathini. Austari Malivika mwanahabari wetu e, kutoka DRC yupo. Mapokezi yakoje nchini humo. Malivika humomalivika uh, kwa kweli kuhukumiwa kwa Bosco taganda ni kwamba mapokezi imekuwa kuwahisia tofauti, lakini wengi wamefurahishwa na kusema kwamba hii hatua ambayo imechukuliwa na ICC imekuwa nzuri, lakini sasa uh, Bosco Ntaganda amehukumiwa kwa sababu ya ijapokuwa ya vilevile alikuwa katika maeneo ya Kivu Kaskazini kama maeneo ya Masishi pamoja na Ruchuru ambako vilevile wananchi wanasema kwamba alihusika na uhalifu na vilevile vile, watu wa kabila lake ambao wengi ni Wahema kule Ituri wanasema kwamba hii kitu ambacho mahakama ya ICC imefanya ni makosa. Wanasema ni makosa. Kwa nini wanasema? Bosco Taganda inaonekana ni mutu alitumiwa. Kwa hiyo wangetafuta kwanza ngenemuuliza Bosco, nani alikutuma? Nani alikuruhusu ilio Kongo? Na nani alikuruhusu uanje vita Ituri? Na nani alimpa silaha? Kwa hiyo wanasema kwamba yule aliyempa silaha, aliyempa zile pesa, naye vilevile angehukumiwa. Hayo ndio maombi ambayo wananchi wanaomba, wanasema tu Bosco Taganda alikuwa ni mtumishi tu lakini sasa, nani alimtumia? Na wengine wanasema kwamba Bosco Ntaganda kweli wamehukumiwa, lakini e, wengine nao wapo ambao wako Kongo, vilevile wangeona hii hukumu ambayo imemkata Bosco Ntaganda kwamba siku moja nao itaweza kuwapata. Kwa hiyo watu lazima wawe makini, kwa sababu huwe katika serikali, huwe katika uasi, vile vile siku moja wanaweza kumaliza maisha yako katika, katika jela. Na wanasema kwamba pengine hii inaweza kuwa fundisho lakini vile vile mashirika yenye kutetea haki za binadamu inasema kwamba hii haitoshe. Inaonekana kwamba hii miaka inaweza kuwa uh, uh, uh, ni chache ni ndogo, kwa sababu uh, aaa tangu alifungwa hapo, ndipo kutoanja hesabu tangu amefika ICC, yaani atabaki tu kama na miaka ishirini huko ICC, alafu aondoke, alafu anasema pengine wakimwacha, waki, waki mto fanye maisha yake huko inawaaogopa na pengine hii haya machafuko Kongo itaweza kuisha. Naam. lakini nam masware malivika tusikie eh, maoni tofauti juu ya kuhukumiwa uh, Bosco Ntaganda nchini DRC. Tunasema tunashukuru kwa asi si kwa kumhukumu bwana Ntaganda, lakini miaka hiyo ni michache afadhali ingiowata kifungo cha maisha sababu mambo walioifanya hapa Kongo mengi sana, na waendeza kuwaua watu uh, itapana fundisho kwa wengine mabeberi wenye kuendelea kuangamiza watu na kuwaua kiolelaaje. Hata wakina Makenga waweze kuitiwa na kuhukumiwa ba Laurent Nkunda, ba na wengineo wote ambao wanapatikana katika nchi za kigeni waweze kutusaidia vrema. Itasaidia kidogo watu wasiendelee kuuawa kama nyama, wakiwa wanapata malipizi kama hayo. Aksanti. Uh, ndio nimeona kesi ya bwana Bosco Ntaganda ambaye amehukumiwa miaka 30, lakini kwangu mimi Uh, naona kweli ya kwamba mahakama kuu ya ICC inawaenea wa Afrika na wapinzani na watu ambaye hawana nguvu, kwa sababu mkuu wa chama cha Bosco Ntaganda wa UPC alisawahi uh, kuhukumiwa na hao mahakama na jenerali mkuu wa jeshi hilo la UPC tayari amesafariki. Wajue wazi ya kwamba Bosco alizuia kwa mauaji ambayo muda huu Kinshasa ilikuwa inapanga dhidi ya wananchi Ituri ili wamalizike, lakini yeye mwen mwenye aliwahi kudhibiti hao mauaji. Kwa nini wanafunga tu watu wa pande moja tu la Ituri na wale wauaji ambayo wako ndani ya Kinchasa na Ulaya kwa nini hawafuatilie? So kwangu mimi hukumu hilo halina nafasi na halitawatiisha wananchi ama waasi wowote, kwa sababu wao wanaopanga mauaji bado hawajawahi kushikwa hata siku moja. so Mahakama inaamua tu ghafla kufanya miaka thelathini. Bosco alijipeleka yeye mwenyewe kwa embassy ya Amerika mjini Rwanda, aliwashinda kumshika. So uh, kwangu naona kwamba mahakama ya ICC imefanya vitu tu kama watoto wadogo, si mahakama halali. Bora Kongo, serikali ya Kongo ingeliitisha, ingeliunda mahakama ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ili iweze kuwafunga kuwa, kuwa, kuwa, kuwa wa, wa waasi, wakuwa waasi ambao wanatenda mauaji kwa majimbo mengi nchini. So natoa wito kwamba mahakama kuu iweze kuwashika watu ambao hao waathirika wa, wa au wa, wafungwa wa ICC waliwahi kuwataja huko huko gehed, walitaja majina ya viongozi fulani fulani na wakuu wa nchi washikwe wapelekwe huko, tunahitaji hiyo. Hatuhitaji kutudanganya na kulaku, kuhukumu watu miaka thalathini, miaka kumi na kitu, na wale ambao waliua watu bado wako ndani ya serikali wako ndani ya nchi, wengine wako hata Ulaya. Nam basi ni maoni hayo, lakini kile ambacho alikifanya Bosco ni kwamba mwezi Julai majaji watatu walimpata Ntaganda na hati, hatia ya makosa 18 ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu uliofanyika katika jimbo la Ituri e, lenye utajiri wa madini lililoko mashariki mwa DRC na Ituri. Kati ya elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu Ntaganda alikuwa mpiganaji chini ya rais wa sasa wa Rwanda, Paul Kagame, wakati Bwana Kagame alipokuwa kiongozi wa Rwanda Patriotic Front, RPF, kikundi kilichopigania na kumaliza mauaji ya kimbari mwaka 1994 dhidi ya Watutsi. Baada ya ghasia za Rwanda kusambaa hadi nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ntaganda alikuwa akipigana kama muasi na wakati mwingine kama mwanajeshi wa jeshi la taifa katika jeshi la Rwanda au jeshi la Kongo DRC. Tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani. Mimi ni Idil Gongo, shukrani kwa kuwa nasi na usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.