Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Mataifa umetangaza hii leo kwamba mlipuko kwa wa ugonjwa wa malaria nchini Burundi umefikia kiwango cha janga, ambapo kuna watu milioni moja na nusu walioambukizwa na ugonjwa huo katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Shirika la afya duniani WHO limeeleza kwamba kumekuwepo na watu milioni saba walioambukizwa na malaria tangu mwanzo mwa mwaka huu na watu elfu mbili na mia saba kati yao wamefariki. Licha ya takwimu hizo, serikali ya Bujumbura haijatangaza mlipuko huo kuwa ni janga wala kutoa taarifa yeyote kuhusiana na mlipuko huo. Waziri wa ulinzi wa Burkina Faso Momina Sherif sey anasema idadi ya waliouawa kutokana na shambulizi la kigaidi karibu na mgodi wa dhahabu imefikia thelathini na nane na wengine sitini na tatu wamejeruhiwa. Waziri Sai aliyetembelea eneo la shambulio lililotokea katika jimbo la mashariki ya mji mkuu wa Wagadugu amesema maafisa wa uokozi wangali wanawatafuta wachimba migodi wengine ambao bado hawajulikani walipo. Kampuni ya Kanada ya Semafo inayosimamia kazi ya mgodi huo imeeleza leo kwamba mabasi yake matano yaliyokuwa yanawasafirisha wafanyakazi kuelekea kazini yalishambuliwa na wanamgambo wasiojulikana wa makundi ya wafuasi wa, wa itikadi kali za Kiislamu yanayoendesha shughuli zake kaskazini na mashariki ya Burkina Faso. Waziri wa fedha wa Sudan Ibrahim El Badawi amesema kwamba Sudan inahitaji msaada wa kiasi cha dola milioni tano ili kusaidia bajeti yake kuweza kuepuka mzozo mkubwa wa uchumi na kuanza mageuzi muhimu baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu nchini humo Omar al-Bashir. Waziri wa fedha nchini humo ameiambia Reuters El Badawi aliye madarakani tangu kuundwa kwa serikali ya mpito ya Sudan mwezi Agosti amesema nchi hiyo ipo katika mzozo baada ya kupoteza mapato yake ya mafuta baada ya Sudani Kusini kujitenga mwaka elfu mbili kumi na moja. Wameelezea nchi hiyo ina fedha za akiba kidogo tu za nje kuweza kuagiza bidhaa kwa wiki chache. Sudan ilipewa msaada kwa kiasi fulani katika uigizaji wa mafuta na ngano, lakini karibu asilimia 65 ya wakazi wake milioni 44 wanaishi katika umasikini na wanahitaji kiasi cha dola bilioni mbili za misaada ya maendeleo na matumaini ya kupata dola bilioni mbili nyingine kutoka kwenye fedha za mfuko wa maendeleo wa nchi za Kiarabu, aliongeza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waandamanaji wachache walimwaga mafuta bandia katika ukumbi wa jengo kuu la mikutano ya kimataifa la Cape Town nchini Afrika Kusini, wakidai kusikitishwa na utumiaji wa mafuta ghafi kama nishati msingi katika kupambana na uchafuzi wa mazingira. Hiyo ni katika mkutano wa nishati barani Afrika, ambapo wajumbe wa mkutano huo walishangazwa na hatua wa hiyo ya waziri wa nishati wa Equatorial Guinea, Gabriel Obiang Lima, aliyesema, hatutaomba radhi kwa namna yeyote ile kwa sababu rasilimali hizi zinahitajika ili kutengeneza ajira na kuinua uchumi. Mtu yeyote anayesema tusikuze nishati hii kwa kuwa ni makosa ya jinai, kwa kweli si sawa, aliongeza. Kwa upande mwingine wa wawekezaji na msukumo wa serikali kupambana na suala la mabadiliko ya hali ya hewa ulibadili mikutano ya mafuta huko barani Ulaya. Meya wa zamani wa jimbo la New York hapa Marekani, Michael Bloomberg, huenda hivi karibuni akajiunga katika mbio za kugombea urais za mwaka 2020 kwa tiketi ya chama cha Democratic. Bloomberg anatarajiwa kujaza fomu zake ili aweze kuingia katika kinyang'anyiro cha awali cha kugombea urais cha Alabama, jimbo la Alabama ambalo lina tarehe ya mapema kwa ajili ya kugombea kiti hicho. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha Kwa Undani tunaangalia heka heka zinazoendelea nchini Tanzania e, kuelekea kufanyika uchaguzi wa serikali za mitaa ambapo vyama mbalimbali vya, mbali, vya siasa hasa vya upinzani vikilalamika kuvunjwa kwa utaratibu na kanuni za uchaguzi huo. Na katika sehemu ya pili tutaangalia mkutano mkubwa wa wanasheria wa Afrika Mashariki unaofanyika nchini Rwanda na hali kadhalika tutaangalia mkutano na wanahabari wa Rais wa Rwanda Paul Kagame ambapo amegusia mambo mengi e, kubwa zaidi likiashiria ni kuwepo na tatizo la mimba za utotoni. Ninayokaribisha e, mimi jina langu ni Idi Ligongo. nam karibu katika kwa undani hapo. Jana chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, kilitangaza kujitoa katika uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajia kufanyika Novemba 24 nchini Tanzania. Hatua hiyo ilifuatiwa mara baada ya chama hicho kueleza kwamba hakijaridhishwa na mchakato mzima wa kuwateua wagombea watakaoshiriki katika uchaguzi huo na kueleza bayana kwamba takriban asilimia 90 ya wagombea wake hawajateuliwa ku wania nafasi mbalimbali mbali za mitaa na vitongoji nchini Tanzania. Wakati bado hali hiyo ikiwa na uh, watu wanatafakari chama cha ACT Wazalendo uh, nacho kimetangaza kutoshiriki uchaguzi wa serikali za mitaa hii leo. Kamati ya uongozi wa chama hicho imewaagiza wagombea wake uh, laki moja sabini na tatu elfu mia tano tisini na tatu kutoshiriki uchaguzi huo. Kati ya wagombea laki moja E, sabini na tatu elfu mia tano sabini na watatu waliochukua fomu za uteuzi na kurejesha, ni wagombea elfu sita mia tisa arobaini na wanne ndio waliopitishwa sawa na as, as, as, asilimia 4, huku laki moja sitini na sita elfu mia sita arobaini na tisa wakienguliwa. Uamuzi wa ACT Wazalendo umekuja ikiwa imepita siku moja tangu e, Chadema kujitoa kushiriki katika uchaguzi huo kutokana na kile kinachoelezwa e, kukiukwa kwa e, taratibu mbalimbali za uchaguzi katika uchukuaji urejeshaji wa fomu e, na kugombea na kutoa wateuzi wa uchaguzi huo. Akizungumza hii leo uh, Ijumaa Novemba 8, kiongozi wa chama hicho Zitto Kabwe amesema sababu kubwa ya kutoshiriki ni namna wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi walivyowaengua uh, wagombea wa chama hicho. Ikumbukwe kwamba uh, tarehe ya mwisho ya kupeleka malalamiko ni kesho na kukata rufaa ili kutolewa uamuzi wa mwisho kuelekea uchaguzi huo. Nilizungumza eh, na katibu wa itikadi na uenezi wa chama cha ACT Wazalendo Ado Shaibu na nikataka kufahamu kile ambacho kwa kina kilichosababisha uamuzi huu. Ado Shaibu: sisi katika uchaguzi huu wa serikali za mitaa tulijitahidi tuwe na wagombea wa kutosha, na unafahamu idadi ya wagombea ikijumlishwa wale wa vijiji mitaa na vitongoji kwa ujumla wake wanafika karibu laki tatu na sisi kwa uwezo wetu tulijitahidi kupata wagombea wanaozidi elfu kumi na laki moja na, na sabini. Lakini wagombea wetu asilimia zaidi ya tisini na sita wameinguliwa katika hatua za uteuzi wa wagombea. Kwa hiyo, hiyo hiyo inamaanisha kwamba tunakwenda katika uchaguzi huu tukiwa hatuna wagombea, na unapokosa wagombea, utomatikali ni kama umeshatolewa. Kwa hiyo tunajiondosha, kwa sababu wagombea wetu wengi wameondolewa sivyo kawaida, na kwa sababu ambazo sisi hatukubaliani nazo. Lakini jana niliongea na waziri wa TAMISEMI uh, Suleiman Jafo, wizara yenye dhamana ya kusimamia uchaguzi huu wa serikali za mitaa, akanieleza kwamba muda wa kukata rufaa na kufuatilia yale mashauri yote ambayo yamekuwa yakilalamikiwa bado haujaisha. Je, nyinyi mmefanya hivyo kuomba labda kupitiwa upya uh, wagombea wenu ambao wamekataliwa? Na kwa nini pengine hamjasubiri kusikia matokeo ya rufaa yoyote ambayo mmeikata? Sisi kama chama cha siasa tumechukua hatua za awali kuwahimiza wagombea wetu walioenguliwa wakate rufaa, lakini mpaka sasa tunavyokuambia, rufaa eh, zetu nyingi zimetupwa, karibu asilimia zaidi ya tisini na tisa. Huko maeneo machache sana watu wanarejeshwa, lakini pia baadhi ya uh, watendaji wa ofisi hawafungui hata ofisi zenyewe ili uweze kupeleka rufaa. Kwa hiyo mjumuisho wa mambo hayo yote unatufanya sisi tuamini kwamba hatuna hakuna nia njema ya kuhakikisha ambao wameenguliwa wanarejeshwa hata katika baadhi ya maeneo ambayo tulikuwa na wagombea kadhaa wamebakizwa. Kwa mfano katika miji ya Tandaimba kule Mtwala, katika manispaa ya Tanga na Kigoma, nao wamekuwa wakienguliwa kwa mapingamizi ya CCM. Sasa unajiuliza kwamba kwa kanuni za mwaka huu, fomu za wagombea hazibandikwi ukutani kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na nne, watu wa CCM wamewezaje kujua mapungufu ya fomu za isiwa zalendo wakati sisi hatujaziona fomu za CCM. Kwa hiyo unaona, kwa ujumla wake ni kama umewekwa utaratibu wa kuhakikisha mwaka huu hakuna uchaguzi na kwamba CCM, tofauti na ilivyokuwa katika miaka ya nyuma, inapita bila kupingwa kwa kishindo, katika hali isiyokuwa ya kawaida. Kuna hili suala ambalo limekuwa likielezwa kwamba kuna uwezekano wagombea wenu hawakupata elimu ya kutosha ya namna ya kujaza hizi fomu vile inavyotakikana kwa mujibu wa kanuni hili lina ukweli gani? Je, kuna elimu yoyote mliwapatia wagombea wenu kabla ya kuelekea kwenda kujaza hizi fomu? Kwanza, hoja hiyo si ya kweli, kwa sababu uchaguzi huu si mgeni. Ni uchaguzi ambao umekuwepo tangu vyama vingi vimerejeshwa. Kumekuwa na uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka mmoja kabla ya uchaguzi mkuu, na hakuna utofauti mkubwa wa kanuni na fomu zenyewe, vitu vingi vimebaki kuwa vile vile. Uchaguzi huu una moja ya fomu nyepesi kabisa kujazwa, una mahitaji ya kawaida tu ya mtu kutaja uraia wake, kutaja chama chake na wapi yamezaliwa, taarifa zile za kawaida kabisa za kurasa mbili tu. Kwa hiyo ni vitu ambavyo kwa Watanzania walio wengi visingekuwa ngumu sababu ambazo zimewaengua hazijatokana na kutojua kujaza fomu, bali ni kwa sababu safari hii tu imeonekana kwamba ndio utaratibu ambao ulipangwa. Nam, huyo ni Ado Shaibu, ambaye ni katibu e, wa uenezi wa chama cha ACT Wazalendo akielezea kile ambacho kimesababisha chama e, chao kujitoa katika uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao bado unalalamikiwa e, katika namna uvi, vitu vinavyofanywa. Lakini wakati huohuo vyama kumi na moja vya upinzani ambavyo havina uwakilishi katika bunge la Tanzania vyenyewe vimetangaza kushiriki uchaguzi wa serika za mitaa utakaofanyika Novemba 24 vikieleza kuwa e, anayesusa chakula ni kwamba ameshiba. Vimetangazwa uamuzi huo hii leo e, jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, siku moja baada ya Chadema Chadema halikadhalika na na, na leo hii ACT e, ACT Wazalendo Wazalendo kujitoa kushiriki uchaguzi uchaguzi huo huo e, kutokana na, na kukiukwa taratibu, malalamiko ambayo ametolewa na Chadema na ACT Wazalendo katika swala zima la uchaguzi huo. Vyama hivyo ni D NRA, AFP, Demokrasia Makini, UDP, ADC, ADA, TADEA, Sauti ya Umma, TLP, CCK na U mb vimesema vitashiriki vikiamini wizara TAMISEMI inayosimamia uchaguzi huo itatenda haki kwa kuwarejesha wagombea wake walioenguliwa kushiriki uchaguzi huo. Nilizungumza na katibu wa DP ambaye e, alikuwa anaongoza umoja huo Abdul Mluya, kile ambacho kimewafanya wao waendelee na uchaguzi sababu ya sisi kutangaza kuendelea kwanza uchaguzi, sheria ni haki ya kikatiba ya, ya chama cha siasa kushiriki, na vyama vimesajiliwa pamoja na malengo mengine, lakini lengo kubwa ni kushika dola. Sasa vyama vyetu hivi ambavyo havina wakilishi bungeni kama vinavyotajwa, vyama ambavyo havipati ruzuku ya hivi yote kutoka serikalini, na sheria yetu, ili chama kiweze kupata ruzuku ni lazima kwanza kiwe kimequalify kuwa na diwani au mbunge. Sasa so, ili upate diwani au mbunge, maana yake ni lazima uwe umejitengeneza kwenye ngazi za kuanzia uh, eh, kwenye serikali za mitaa vijiji na vitongoji, uwe na mtaji. Kwa hiyo wenzetu hawa ambao wanasema hawaingii kwenye uchaguzi, wanagomea uchaguzi, wao tayari walishapita kwenye hizo ngazi, wana mitaji, ambao hata kesho eh, wakisema wanakwenda kwenye uchaguzi mkuu, wana mtaji wa kwenda kusimamia. Sisi tunatafuta mtaji na tunatafuta mtaji tukiwa hatuna fedha eh, za, za za za kusema tunakwenda kupambana na hao wenzetu ambao wanaopata ruzuku. Kwa maana hiyo basi, zinapokuja chaguzi kama hizi, tunachokifanya tuna kwenye umoja wetu, tujaribu kuangalia nani na nani, maeneo gani, ambao anaweza naeza tumefanya tathmini tukagundua kwamba katika vyama vyetu kuna maeneo ambayo tumepata. Kwa hiyo kwa uwezo wetu wa kifedha na kwa uwezo wetu wa kufanya siasa tunadhani kwamba ni sehemu sahihi ya kuanzia kufanya siasa, sehemu ya kuanza kupambana, ili kupata huo uwakilishi na tuondokane na ile dhana ambayo inazungumzwa na watu, vyama si vya mfukoni, vyama ambavyo si vina ofisi vina nini. Na tukipata uwakilishi tutakuwa tuna heshima kama vyama vingine. Kuna hili swala ambalo vyama hivi viwili yani Chadema na ACT e Wazalendo wamelalamika katika mchakato mzima wa kuandikisha wagombea katika uchaguzi wa serikali za mitaa binafsi, nyinyi, uh, kwa upande wenu hali ikoje? Je, wagombea wenu wamepitishwa, wameenguliwa ama maoni yenu ni nini kwa mchakato mzima, na je mna malalamiko yoyote? Tarehe nne ya mwezi huu tulifanya press conference ambayo tulizungumza juu ya mapungufu yaliyojitokeza kwenye mchakato huu. Tulizungumza namna ya uvunjifu wa, wa kanuni uliofanywa na watendaji ambao wa walikuwa wenye dhamana ya kusimamia hiyo. Haya mapungufu tumeyaona, lakini tuliomba kwamba kwa kwa mujibu wa sheria zetu hapa Tanzania, chombo ambacho kinaweza kikawa kio la vyama vya siasa ni baraza la vyama vya siasa ambayo lipo kwa, kwa mujibu wa sheria. Kwa hiyo tuliomba sisi sasa au tulimshinikiza msajili wa vyama vya siasa na mwenyekiti wa baraza wafanye haraka iwezekanavyo waitishe baraza la vyama vya siasa. Huko tutakwenda kuchanganua na kueleza mapungufu yote yaliyojitokeza katika mchakato huu, na hili halitakuwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na tano tulikuwa tuna mvutano juu ya mpiga um, kura akishapiga kura akae wapi. Hoja ile ililetwa kwenye baraza, tulikaa Zanzibar kwa siku mbili, tukatoka na msimamo pamoja. Kwa hiyo basi, na nimepata taarifa kwamba msajili amekusha toa noti eh, kamati ya uongozi ta kutana tarehe tisa kujadili baraza, baadaye litakuja baraza. Kwa hiyo tunapo tukisema tujitoe leo kwenye uchaguzi na tayari tulisha kaa tukasema tunadai baraza ili twende tukaeleze mapungufu yaambayo yameainishwa kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa na vitongoji tutakuwa hatuko sahihi. Na, na kimsingi tu ni kwamba hayo mapungufu yapo na hakuna chama ambacho kitakuwa kinasema kwamba chenyewe hakijaathirika na hili. Sasa hoja ya msingi ya kwenu nyinyi kuendelea na uchaguzi ni swala la kutaka ruzuku au swala la kuwapa haki wananchi kuchagua, hali kadhalika viongozi wenu pia kuchaguliwa. Sisi tunachotaka kwamba ni kutafuta kuwapa haki wananchi waweze kutumia haki yao ya kikatiba vizuri kwa maeneo wa ambayo wagombea wa vyama wa vya upinzani umepata, kwa hiyo wapate hiyo haki. Je, mna haki ya nyinyi kuitwa wasaliti licha ya kwamba pamoja na vyama vingi ambavyo vipo nchini Tanzania ni vyama viwili tu ambavyo vimejitoa, hasa chama kikuu cha upinzani, yaani CHADEMA? Usaliti una tafsiri kubwa sana. Sasa wakati fulani unaweza kuwa boa, ukawa msaliti wa ndani, lakini ukawa sio msaliti wa nje. Kwenye siasa za kwetu hapa tunafahamiana, wao wanatuita wasaliti wa ndani kwa maana hatukubaliana na wao, lakini lazima wajiulize, wanapokaa kupanga mikakati yao wao ambao wana wabunge wanaingia kwenye vyombo vya kutunga sheria, wanajua changamoto zote zilizopo ambazo sisi hatuzijui zaidi ya kutia matamko yanatoka. Wanatushirikisha kutueleza hayo mapungufu, au wanatuita tukashauriana tukaungana mkono? Mbona kama wao sisi kumi na moja tuna uwezo wa kukaa tukajadili jambo natokana na msimamo, lakini wao watashinda. Kwa hiyo mwisho wa siku utagundua hao walio wachache watatu, wanne au wawili, ndio wasaliti, kwa sababu hawataki kuungana na sisi wenzao, ili tukae tena kauli moja ya kusema, usaliti huu unaozungumzwa ni usaliti wa mtu kutumia haki yake. hakuna liko wowote kwenye sheria za vyama vya siasa au kwenye chama kitakachosema kwamba mimi nikishinda nitamwachia huyu au huyu nitamsaidia. Mwisho wa siku chama kinakuwa na mamlaka yake, chama kinakuwa na vikao vyake vinafanya maamuzi. Lakini kukubaliana kama sisi hufanya ni kuona nikuonanyewe niku, niku, mnafanana mitazamo ili mtoke pamoja. Kwao wao wametoka mmoja mmoja, wameona wao kama taasisi yake ambayo sio taasisi yangu, kwamba wao hawataki kuingia kwenye uchaguzi. Sasa hii lugha ya usaiti inatoka wapi? Naam, huyo ni katibu wa chama cha DP Abdul Mluya akielezea sababu ya wao na eh, vyama vingine kumi na mmoja vya upinzani ambavyo havina uwakilishi katika bunge la Tanzania ambavyo vimetangaza kuendelea na uchaguzi wa serikali za mitaa nchini humo. Lakini hapo jana alipozungumza na waziri wa Tamisemi, juu ya vyama kujitoa katika uchaguzi huu, yeye alikuwa na haya ya kusema juu ya hili linaloendelea. Sasa mtu wanaposema kwamba wameunguliwa, lakini huko ukija saiti unakuja kuona kwamba kana kwamba inawezekana, huenda kuna ajenda nyuma ya ukuta ilikuwa imejificha. Kwa nini fomu za watu wengi zimekosewa? Mpaka mtu hata siku sehemu ya signature anaweka tarehe, tarehe, signature, kana kwamba kuna watu wengine walikuwa wanafanya jambo la makusudi zile fomu kuzikosea. Na ndiyo maana nikawaambia kamati ya rufaa, ninyi sasa tumieni busara katika swala zima, kamati ya busara ya rufaa, angalieni kama kuna makosa mengine ambayo, ninyi kamati ya, tumewapa mamlaka ya kufanya chochote, kufanya maamuzi, mweze kufanya maamuzi, ili mradi kwamba kila haki ya mtu inapatikana. Ha mtu ukiona leo anajitoa na visababu vingi, kabla zoezi la rufaa lijakatika kwangu mimi nasononeka na sana, kwa sababu ninaona kwamba kunawezekana kuna, kuna haki ya watu wa chini kabisa hamsini waliotakiwa kuipata lakini wananyimwa. Kama busara ilifanyika ni kwamba muda wa kukata rufaa tarehe tisa wanaisha, watu wangekata rufaa zao, zingesikilizwa rufaa zao, ele kurudi wangerudi hapo, hata baadaye mtu angesema kujitoa amesema kweli baada ya rufaa, lakini tukusikilizwa lakini muda wa kukata rufaa umefika, na watu kweli, watu wengine fomu wamekosea kujaza kwa makusudi. Je, ulikuwa mpango mkakati wa kuwaelekeza watu wengine fomu ziharibike, ni mali baadaye tujitoe katikati? Maswali ambayo anashindwa kujibia anashindwa kupata majibu. Kwa hiyo mi niseme kwamba hii ni haki yao, ni demokrasia yao walipotangaza, lakini mimi kwa imani yangu nadhani kwamba inawezekana wamewanyima haki ya msingi huku chini. Watu wengine majina yao washateuliwa, watu wengine wanakata rufaa na saa hizi rufaa zao zinatoka, leo hii viongozi wakuu wanatangaza kwamba tumejitoa katika uchaguzi, tunanyima haki yao watu wengine ambao hawana nafasi yote, wakati sisi huku wengine tayari tuna nafasi zetu za ubunge na nafasi zingine. Hiyo sio haki katika suala zima la demokrasia. Naam, huyo ni Suleiman Jafo ambaye ni waziri eh wa tawala za mikoa na serikali za mitaa wa serikali ya Tanzania akijiongea nami na hii ilikuwa ni jana, mara baada ya chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kutangaza kujiondoa katika uchaguzi, hatua ambayo imefanywa na chama cha ACT Wazalendo uh, hii leo kutangaza kujiondoa kwenye uchaguzi huo. Kwa hiyo tutaendelea ku Uh, tupie jicho uchaguzi wa serikali za mitaa ambao umekumbwa na malalamiko mengi tu ya vyama karibu vyote vya upinzani, ambavyo vimeeleza kwa namna moja ama nyingine, kulikuwa kuna ukiukwaji wa uh, kanuni za uchaguzi na vilevile vile kuna hila ambazo kwa namna moja ama nyingine wenyewe wanadai zilikuwa zimeandaliwa, eh, kufanya chama eh, tawala cha CCM kushinda e, katika uchaguzi huo. Tunakamilisha sehemu se, se, hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakapo rejea, tutaingia katika sehemu ya pili. Na, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea nchini Rwanda eh, na tunaenda kuangazia eh, mkutano mkubwa ambao umefanyika wa wanasheria wa wana eneo la Afrika ya Mashariki na mkutano huo umefanyika wakati e, mataifa takriban yote ya Afrika Mashariki, idara ya mahakama ikiwa inashutumiwa vilivyo. Kwa mfano juma lililopita, jaji mkuu wa Kenya David Maraga alitoka hadharani na kueleza kwamba kuna hali kwa namna moja ama nyingine inaonyesha ni kuzorotesha idara ya mahakama hasa kwa kupunguziwa budget. Halikadhalika nchini Tanzania nayo vilevile vile mahakama imekuwa e, ikilalamikiwa kwa namna moja na nyingine e, kutoa mwanya kwa kufanya serikali e, kuwa na ushawishi kwa namna moja na nyingine katika kesi mbalimbali mbali. Sasa tunaye mwanahabari wetu uh, Silvanus Karimera, Silvanus Karimera, uh, umezungumza na hawa wanasheria, nini ambacho hasa kimejitokeza katika mkutano huo kabla ya tujaelekea kwenye eh, mkutano wa wanahabari wa Rais Paul Kagame? Naam, asante Idi, na asante msikilizaji. Kitu ambacho kimejipambanua katika mkutano huu ni kwa jinsi gani wanasheria hawa waonyeshe nafasi yao moja kwa moja katika uh, kurahisisha sheria zinazotuma katika mataifa haya ili ziende sambamba na wakati yu, mataifa haya yalikofikia kimaendeleo lakini vilevile ziende sama kndia eh, wananchi wa, wa, wa, wana kuweza kuondoa kero za wananchi, kwa sababu uh, imepita kugunduika kwamba sheria ambazo mpaka sasa hivi baadhi ya nchi kama si zote, kwa kweli, zinazotumia sheria hizi ni bado sheria za nchi hizi zimeegemea mfumo wa ukoloni, isipokuwa tu Rwanda ambayo imeonyeshwa sana kidogo imepiga hatua, kwa sababu ni takriban miezi miwili iliyopita, ambako imefuta sheria zote za zilizotumwa kabla na wakati wa ukoloni na kuanza kutunga sheria zake moja kwa moja ambazo zinakidhi mahitaji na matakwa ya wananchi. Kwa hivyo kimsingi, walikuwa wanatazama kwamba ni kwa namna gani wao wana, kama wana sheria kuweza kutumia sheria hizi kuweza kuwasaidia wananchi kwa uh, ku, sababu wa wanasema kwa kwamba sheria isipotekelezwa, basi anayenyonywa ni mwananchi ambaye hapati ile huduma uh, ya kisheria kimsingi. Lakini vilevile wamezungumzia masuala ya uraji rushwa na ukiritimba hapa na pale. Aa, katika suala zima la kutoa sheria. Kwa hivyo ni mambo ambayo wamekuwa wame, wame wakizungumzia hayo, lakini kubwa zaidi pia ilikuwa ili ni kuhusu ni eh, kwa jinsi gani wanaweza wakawanisha hizi sheria katika nchi hizi sita ili kuweza kurahisisha ah, mafungamano ya kibiashara, kiuchumi baina ya nchi moja, kwa sababu a kwamba ah, kuzidi kuzifunga hizi sheria zinawafanya wananchi wasiweze kujina, ah, kujinasua na ule uwezo wa kufanya kazi kutoka nchi moja kwenda nyingine na kuweza kufanya biashara. Kwa hivyo wakasema kwamba ipo haja ya kuweza kurahisisha haraka haraka hizi sheria hii, kwamba uh, mwananchi kutoka Rwanda kwa mfano kuingia Tanzania, basi asikute Tanzania imefunga kisheria kiasi kwamba mazingira ya pale anamshinda mwananchi. Kutoka Kenya kwenda Uganda kwa mfano, akute nchi ya Uganda labda imeweka mfumo mzuri wa sheria kisheria. Kuna haja ya kuwa na sauti moja, wanasema anakuwa na mtazamo mmoja, wanasema, lakini vilevile kuende, kuendeleza nchi hizi kama kanda eh, pasipokuwa kila nchi kujitazama kivyake, kwa hivyo ndo suala kama ile ambayo alikuwa anazungumzia kimsingi, na kama nilivyogusia katika utangulizi wangu kwamba idara za mahakama za takriban mataifa yote haya sita ya Afrika Mashariki yamekuwa uh, zimekuwa zikilalamikiwa. Je, uh, kwa wale ambao wamezungumza nao kuna chochote ambacho wamekizungumza kama ni changamoto eh, kwao? Ndio changamoto. Kitu ambacho nataka nikuambie hivi sahizi hawajakizungumzia ha, ha, ha, ha, waziwazi katika mkutano, lakini ukimdadisi mmoja baada ya mwingine anaona kwamba anakwambia kwamba hawapendi kutaja moja kwa, kwa, kwa, kwa moja katika katika mwonekano wa, wa, wa hadhara, lakini wanakwambia kwamba kuna kesi mbalimbali mbali, kuna mtazamo mbalimbali kwamba serikali zinaji, zinaji, zinajiingiza katika mfumo mzima wa utendaji wa, wa, wa, wa kisheria kwamba katika baadhi ya nchi katika baadhi ya watendaji kisheria Uh, baada hawajawa huru kiasi kwamba wanaamua mambo pasipokuwa na mkono wa serikali. Kwa hivyo wanasema kwamba mtu mmoja awezi kufanya kazi hiyo isipokuwa wao kama wanasheria kama chama ambacho kidogo kimepiga hatua, uh, lazima wao na sauti moja na waseme hapana katika suala lolote ambalo uh, mtu akitaka kuwaingilia, na hapo ndipo hata rais mwenyewe akifungua mkono huo rais wa uh, Rwanda akawaambia kwamba angalau wao katika katika muktadha huu wa, wa, wa, wa kisheria wamejaribu kupiga hatua na wamejaribu kuunganisha uh, eneo hili la Afrika Mashariki katika itifaki mbalimbali ambazo zimekuwa zikitungwa, na akasema kwamba endapo wataendelea kufanya hivi, basi ngazi nyingine zaidi anakuweza kuhakisha kwamba sasa uh, eneo hili linaungana n kisheria na katika katika maidani mingine kwa hivyo hizi ni changamoto ambazo amezitaja kwamba kuna hali fulani ya kuingiliwa, e, ingawaji hawapendi kuzungumza waziwazi kwamba sasa yaani kuhitaja kama ni changamoto ya wazi, lakini ukizu, ukindadisi mmoja baada ya mingine kidogo, wote wanahisi kwamba kuna tatizo hilo. Karemera, uh, leo hii Rais Paul Kagame alifanya mkutano na wanahabari, na moja kati ya maswala ambayo yamezungumzia ni uh, swala la mimba za utotoni. Je, kuna tatizo hilo nchini Rwanda hivi sasa? Lipo lipo lidi, lipo idi, na niseme tu kwamba labda tunavyozungumza sasa hivi he, hesabu imenitoka, lakini ni hesabu ya, ya ya maelfu maelfu kwamba mimba za utotoni maana yake ni, ni, takribani kuanzia miaka kumi na miwili mpaka miaka kumi na minane umri ambao sasa serikali kwa mujibu wa katiba inautambua kama ni umri wa mtu mzima. Kwa hivyo kumekuwepo na kampeni na kumekuwepo na watu ambao washaswekwa wa kuingizwa katika katika katika katika kwa magereza kwa mfano, na ni swala ambalo limekuwa liki, likijaribu kupigiwa upato hapa na pale katika ngazi mbalimbali, kwa sababu limekifiri katika maeneo hasa, hasa yale ya vijijini. Kwa hivyo alichokifanya kipi, ambacho rais anakizungumzia, amesema kwamba kumekuwepo na mtazamo na kasumba ambapo swala hilo likitokea, basi kama ni mwanafunzi wa kike anafukuza shule ama changamoto ama athari zinapatikana zina kwake, lakini akatoa mwito akasema kwamba chochote kitakachotokea kwa mtoto wa kike basi yule aliyesababisha iwe uh, yu ni kwa utashi isiwe ni kwa utashi basi e, lazima afatiliwe kisheria ki na akawa anasema kwamba watu wanahisi kwamba ni vijana kwa vijana, lakini akasema kwamba kuna kesi, kuna mifano wazi kwamba unakuta mtu mzima wa miaka hamsini arobaini na mitano mpaka zaidi ya hamsini anampa mtoto wa miaka kumi na mitano. Akasema inapotokea swala kama hilo, inakuwa ni tatizo kwa kweli ambalo watu hawawezi. Kwa hivyo akasema kwamba watu wasiendekeze kwamba, sasa athari zinazopatikana kwa mtoto wa kike ni lazima zimfikie yule ambaye amempa hiyo mimba, ama ambaye labda ni mhubuni Akasema kwamba anaamini moja kwa moja, lakini akasema kwamba sheria kama hizo lazima afagoe. Asante sana, sana ah, Silvanus Karimera kwa, ah, kwa kutueleza hayo, na tunakamilisha matangazo ya kipindi cha Kwa Undani eh, kwa juma hili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nami.