Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia eh, sekeseke zinazoendelea katika uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania, ambapo malalamiko yamekuwa yakiendelea kutolewa hasa na upande wa vyama vya upinzani. Katika sehemu ya pili hii leo eh, tutaungana na wenzetu walioko katika studio zetu za jijini uh, Mombasa, ambapo wataangazia mikopo na madeni yanayohusiana nchini Kenya, ambapo rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta ameshakemea uh, mashirika ya kifedha pamoja na ki, na benki kwamba hayajihusishi ama kufanya kazi moja kwa moja na wafanyabiashara wadogo wadogo. Mimi jina langu ninayekualika katika matangazo haya ya kwa undani hii leo ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika Kwa Undani. Na kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu, ni kwamba uh, inaelezwa kwamba hujuma zinazofanywa na wasimamizi wa uchaguzi wa serikali za mitaa uh, zimeleta uh, sokomoko katika bunge la Tanzania, ambapo uh, baadhi ya wabunge uh, walimtaka wamelitaka bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania uh, kujadili kwa kina uh, kile kitu ambacho kinachoendelea ambacho wenyewe wamekieleza kama sintofahamu e, kuhusiana na zoezi la uchaguzi wa serikali za mitaa. Nchi nzima kumekuwa na malalamiko mengi takriban nchi nzima ya Tanzania katika mikoa mbalimbali mbali, ama vitongoji ambako um, uchaguzi huo unatarajiwa kufanyika. Upinzani ukilalamika kwamba majina ya wagombea wao wametolewa, kwa mfano eneo hili la a, Mbeya, ambapo wagombea pamoja na wananchi walikuwa na haya ya kuelezea, ikiwa e, ni kama ishara ya sehemu nyingine e, ambako kumekuwa kukitolewa malalamiko e, juu ya zoezi hili la serikali za mitaa katika uchaguzi wake. Anaitwa Frenki Mgaya Siela, mimi niko mgombea wa wenyekiti kwenye mtaa huu wa Ntundu. Nimefika hapa asubuhi kabla ya saa 2 ajagonga, nimekuta majina ameshabandikwa hapa na msimamizi wa uchaguzi ambaye ni mtendaji. Kwa hiyo baada ya kumhoji kwamba manake, mbona jina yangu ajateuliwa, nijibu kwamba manake hujakizi vigezo, nafasi uliyoomba haipo. Nikamwambia toa fomu yangu ambayo nimejaza nafasi yangu, ametoa Umeangaa ukuta nimeandika wenye kiti wa mtaa wa tundu nafasi niyogombea, akaambia mimi ndivyo vuamua. Mimi hivyo majina. Anaitwa Lilian Jemsi Mwang'ombola, ni mwananchi wa kawaida. Mimi nimeshangaa asubuhi hapa saa moja nikiwa napita ofisi ya mpa mtaa wa Ndundu, nimekuta wao nikakuta mtendaji anabandika majina kusoma majina, tukawakaonekana vyama vingine wagombea wanasema hawana sifa. Basi wananchi tukawa wengi tukawa tumekusanyika, na wagombea wakawa wanafika wa vyama vyote, wakaoja wakawa mtendaji, inakuwaje ka hawa hawana sifa? anasema mimi ndo nimea tukipaga foleni kujiandikisha, tumekuja zoezi tena, ofisi mawa zilifungwa wagombea wasija kurudisha fomu, tukabaki tuna tumepigapiga kelele, na penyewe wamerudisha fomu. Sahizi tena wanakata majina wagombea sasa, saizi wanatuletea mtafaruko, tutaanza kugombana sisi kwa sisi. Leo asubuhi nimefika eneo la kuangalia mambo ya uteuzi, lakini nilivyofika lile eneo nikakuta watu wote hawajateuliwa kama mimi, sababu walioitoa ya kwamba sijateuliwa ni kwamba sijui kusoma na kuandika, lakini ninashangaa kwa sababu mimi nimesoma mpaka form four na nimesomea diploma ya uongozi. Leo mtendaji ananiandikia sijui kusoma na kuandika. Nam basi, hao ni baadhi tu ya wale ambao wametoa malalamiko yao moja kwa moja, na hapa walikuwa wakiongea na, eh, na blogu ya mbea eh, na kueleza kile ambacho kimekuwa kikiendelea. Lakini huo ni mfano tu, uh, tofauti na sehemu nyingine nyingi tu ambazo zimekuwa zikieleza kwa namna moja na nyingine kuwepo na tatizo hili ambapo ndani ya bunge eh, mbunge wa jimbo la mtwara mjini uh, alilieleza bunge kwamba uh, ana shangazwa na wasimamizi wa uchaguzi kupuuza agizo la Suleiman Jafo, ambaye ni waziri wa nchi ofisi ya rais Tamisemi, ambaye yeye e, kutokana na malalamiko pia kanuni na taratibu kuvunjwa, ameeleza kinaga ubaga kwamba wagombea walioondolewa kwa hila warejeshwe. Hapa Waziri Jafo alikuwa akiongea na kitu uh, alikuwa akiongea na televisheni ya Globo eh, kujibu yale ambayo yamekuwa yakielezwa na wagombea mbalimbali na wale ambao wamekuwa wakionyesha dosari kutokea eh, katika eneo nchi nzima ya Tanzania. Mpaka hivi sasa miongoni mwa vyama vilivyotoka hadharani na kulalamikia hujuma hizo ni pamoja na CHADEMA, KAFU, NCCR Mageuzi, chama cha Umma yani cha Umma, na chama cha ACT e, wa zalendo katika uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika tarehe 24 Novemba 2019 hapa. Tumsikilize waziri wa nchi ofisi ya Rais TAMISEMI katika serikali ya Tanzania, Suleiman Jafo akijibu E, juu ya hizi shutuma zinazoendelea na kile ambacho anataka kukiona kikifanyika. Sisi ofisi yetu tunafanya kazi kwa mujibu wa utaratibu, na ndio maana nimesema ofisi yangu mimi nitahakikisha haki za watu zitapatikana maeneo yote. Ndio maana hata nipokea malalamiko wengine wanasema tumekaa masaa mawili matatu. Kwanza naomba niseme tusiwe tuna exaggerate vitu kusema tumekaa masaa mawili matatu, matatu. Mimi nakumbuka kuna wabunge ambao walikuja, walineza shida yao na muda huo nikaanza kuchukua action kutoa maelekezo maeneo mbalimbali. Ndio taratibu kufanya kazi na, naminani, na katika maeneo mengi ambalo cross check kule kule site. Ofisi yangu inachukua hatua na itaendelea kuchukua hatua, hatua, kwa hatua kwa ajili ya kuhakikisha haki za watu zinapatikana. Na hata hivyo tulitoa maelekezo mbalimbali ya kuhakikisha kwamba kwanza haki za watu lazima zilindwe, na ndio maana bahati nzuri, kule kuna vyombo mbalimbali, tuna wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya, lengo kubwa kusimamia masuala ya usalama, na kubwa zaidi ni kwamba haki ya watu. Na ndio maana niseme kwamba hata pale nilikuwa nimepata matokeo mbalimbali ya malalamiko ya hapa pale, ofisi yangu iliweza kuchukua hatua mbalimbali za kwamba, kwa mfano tulipata malalamiko, baadhi ya vituo vilikuwa vimefungwa, tukatoa maelekezo ya kutosha kwamba jambo hilo, kwa sababu haki ya watu ni ndani ya siku saba vituo viweze kufunguliwa. Kuna baadhi ya maeneo pale itapoonekana kwamba kuna haki ya watu wengine imenyimwa kwa utaratibu, kamati ya rufaa lazima wapitie malalamiko yote yataloletwa katika maeneo yao, kwa sababu ile rufaa haitokatwa, makamo, kama kuna makosa ambayo yalifanyika ya tukunyuma haki yake, lazima arudishiwe haki yake kwa ajili ya kwenda kupigiwa ni Suleiman Jafu ambaye ni waziri wa nchi ofisi ya rais TAMISEMI katika serikali ya Tanzania. Uh, wizara ambayo yenyewe ina jukumu la kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa ambao unatarajiwa kufanyika Novemba 24 mwaka 2019, hapo akijibu malalamiko ambayo yamegubika, e, zoezi hilo la uandikishaji wa gombea, e, na kuwapitisha kwa ajili ya kupigwa kura na wananchi katika sehemu mbalimbali Uh, za Tanzania kwenye laini ya simu tunaye Majid Mjengwa. Majid Mjengwa moja kwa moja tukiangalia swala hili, uchaguzi wa serikali za mitaa uh, huu si wa kwanza kufanyika nchini Tanzania na kwa hali ambayo unavyoonekana eh, mara kadhaa, uh, kumekuwa kukitokea haya mambo yakijirudia. Labda Majid, ungetueleza nini hasa kinachosababisha uh, haya kuwa na mwendelezo? nam naona kuna masuala ya kiufundi eh, na tunajaribu kumpata uh, Majini Mjengwa eh, kuangazia swala hili lakini, kile ambacho kimekuwa kikiendelea uh, eh, ndani ya bunge kwa mfano mbunge wa viti maalum wa chama cha demokrasia na maendeleo eh, Chadema, anatropia Theonest, yeye alilalamikia hatua ya vyama vya upinzani eh, kufinyangwa nchi nzima alilieleza bunge kwamba mambo ambayo wamekuwa wakifanyiwa uh, vyama vya upinzani uh, kwa nchini Tanzania hayastahili, na kwamba hatua wa ya Waziri Jafo kutoa kauli ya kutaka walioenguliwa Uh, kwa hilo warejeshe ni kilelezo cha kilio chao. Majili Mjengwa, uchaguzi huu wa serikali za mitaa Tanzania si wa kwanza, na kumekuwa na malalamiko mengi tu, si uchaguzi huu tu wa serikali za mitaa, hata uchaguzi mkuu kumekuwa na vuta ni kuvute, hasa kwa upande wa upinzani. Kwa nini swala hili limekuwa likiendelea kujitokeza e? Kwanza kabisa, e, lina historia ya tangu tulipoingia kuwa na mfumo wa vyama vingi mwaka tisini na mbili mwezi Julai uchaguzi wa kwanza wa serikali wa, wa za mitaa kabla ule uchaguzi mkuu wa vyama vingi wa mwaka tisini na tano kwa mara ya pili baada ya kwa, chabu, eh, siyasa, sitini na tano kufutwa kwa vyama vya siasa kabaki na chama kimoja ulianza tisini na nne na uchaguzi wa serikali za mitaa kabla wa tisini na tano wa, wa, wa, wa, wa, wa rais wa, wa, wa bunge na madiwani kulikuwa na changamoto tukisoma historia e, tisini na wengine tulikuwepo tisini na nne kulikuwa na changamoto nyingi. Na wakati huo idadi ya wapiga kura e, idadi ya watanzania ilikuwa ndogo. Tanzania ni nchi kubwa, huwezi ukalinganisha na nchi nyingine ndogo ndogo. Uchaguzi e, wowote ule utakaofanyika Tanzania e, tunaona hapa changamoto kwenye chaguzi za mpira tu kya, e, lakini hata kwenye chaguzi kubwa zozote zile zinazohusisha watu na unaposema unaposema serikali za mitaa ina maana waliko watu mtaani lazima kutakuwa na changamoto nyingi tu e, na itachukua muda mrefu kukomaa na kujenga mifumo ambayo itakuwa imepunguza e, haitamaliza zile changamoto. Kwa hiyo mimi wakati namsikiliza waziri Jafo e, bali zake alikuwa yanajitosheleza, yana, yana, yana, yana kwa maana ya kwa kwamba serikali kama wizara imetokea inafanyia kazi na hilo ni, ni, ni ishara ya kwanza kwamba kuna dhamira ya kufanyia kazi, lakini e, tukubali pia kwamba kumekuwa na maeneo ambayo haya e, malalamiko yanahitaji ya kufanyiwa kazi kwa maana tumetokea na vituko au vitendo vya, vya, vya kukiuka haki za wagombea wakati mwingine huu waka waka waka ni mchakato hapa kwenye wakati wa kujiandikisha, lakini Tanzania ni kubwa, bado kuna maeneo mengi e, taratibu na hali imekwenda vizuri e, sasa kama ni nchi kubwa yenye maeneo mengi, yaangaliwe hayo maeneo ambayo kumekuwa na changamoto ili wale ambao kama anavyosema vijafu wamekosa haki zao watendeewe haki, ikiwemo kamati ya rufaa kupitia rufaa zao ili waweze kurudishiwa haki zao kama watakuwa wamepokwa, wame, wame, wame isivyo na taratibu. Lakini uchaguzi huu una umuhimu sana kwa chama, kwa, kwa, kwa chochote cha siasa kama kina dhamira ya kushiriki uchaguzi ujao uchaguzi mkuu, kuweza kuona kwamba e, kitu gani kinachotoka hapa kinaweza kikatoa ishara ya, ya, ya matokeo ya uchaguzi mkuu ujao. Kwao ni uchaguzi muhimu sana, kwa sababu unahusu wapiga kura kule waliko, na, na haya yanayotokea uh, si ajabu hata kidogo. Uh, maji ni mjengo, mimi ni kushukuru sana kwa kutueleza hayo na kutuonyesha kile ambacho kinaendelea. Tuendelee kufuatilia uh, kuona kwamba haya malalamiko yanashughulikiwa na, na uchaguzi huo wa serikali za mitaa unafanyika bila ya malalamiko ambayo yatakuwa yanaonyesha eh, demokrasia ya halisi na ya kweli. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tutaungana na wenzetu wa Mombasa Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani ambapo tunajiunga na wenzetu Salma Muhammed na Josephat Kioko eh, kutoka studio zetu za Mombasa wanaopoangazia mikopo na madeni ya nchini Kenya, ambapo Rais Uhuru Kenyatta amekemea mashirika ya kifedha pamoja na benki kwa kupuuza wafanyabiashara wadogo wadogo. Tusiwasikilize kile ambacho kinaendelea. Asante sana wenzetu hapo Washington kwa kuunganisha Mombasa katika kwa undani. Na ulivyodokeza, ni kweli, mimi hapa pamoja na Salma tunajadili maswala ya fedha, mikopo na mengi zaidi. Wafanyabiashara wanalia hamna pesa ya kufanyia biashara, serikali na lumbana na bunge, benki nazo ziko katika harakati za kutoza riba ya juu zaidi kutokana na sheria za Kenya. Lakini lipi limeharibika? Utasikia pia Rais Uhuru Kenyatta amekemea taasisi za kifedha, akisema wafanyikazi wa biashara ndogondogo wanatengwa, hawa hapati nafasi ya kupata mikopo ya kufanyia biashara. Ameonya kwamba huenda hilo likawageukia wale wanaonyima wafanyi biashara kama hawa fedha za mikopo. Na hayo yakiendelea, basi hali ni ngumu sana katika uchumi wa nchi. Na yote haya tunajadili katika kwa undani siku ya leo, ikiwa tunaangazia mikopo ambayo inazungumziwa hapa na serikali na pia mashirika mbalimbali nchini Kenya. Nam ni sakata hii kuhusiana na riba ama ongezeko la riba katika benki ambapo lilizua a, hali ya mshike mshike kule bungeni. Utakumbuka mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo mbunge Jude Njomo aliweza kuleta mswada wa sheria ili kuweza kurekebisha riba ambazo zinatozwa katika benki, akiwa na sababu ya kwamba ni vigumu sana kwa idadi kubwa ya watu kuweza kufikia a, mikopo katika benki kutokana na riba ya hali ya juu ambayo inawekwa na benki hizi. A, akaweza kupata uungwaji mkono sana pale bungeni, e, jambo ambalo limekuwa likiwa na vuta ni kuvute ikiwa e, kwamba ni bunge, kiwango kidogo cha wabunge walikuwa hawakiungi mkono, lakini idadi kubwa walikuwa wakiunga mkono. Sakata hii imeendelea katika miaka hiyo iliyofuata hadi kufikia a, siku hii ya leo ambapo mswada huu wa marekebisho wa mswada wa fedha ulishindwa kupitishwa baada ya bunge kukosa uh, wafuasi wa kuweza kupitisha uh, sheria hiyo. Uh, kwa undani zaidi, basi tutaweza kuangalia pia vile jinsi rais alirudisha sheria hiyo iweze kufanyiwa marekebisho na wabunge, akiwa na sababu ya kwamba sheria hiyo lazima ifanyiwe marekebisho ndio aweze kutia uh, saini. Rais alikataa kutia saini mswada wa fedha na akaandikia bunge barua ili kuonyesha sheria ambazo zipo aa, katika kuhusiana na sheria hiyo. Kioko mwenzangu, unajua jinsi rais aliweza kukataa kutia saini mswada, jambo ambalo siku hii ya leo tumeona kwamba wabunge walishindwa kufika kuweza kupitisha hoja yao ya, ya, ya jude kwamba riba zinafaa kuwekewa vikwazo katika benki za hapa nchini. Nakumbuka vizuri sana mwezi uliopita Oktoba tarehe nne ndio waraka uliotumwa rasmi. Eh, rais kuandika katika mbele ya wabunge kwamba waweanishe eh, riba hiyo, ndipo aweze kutia saini mswada wa fedha. Na tangu mwaka elfu mbili kumi na sita hadi mwaka wa elfu mbili kumi na tisa wananchi wafanye biashara, watu wengi sana waliridhika na jinsi eh, riba iliwekwa wastani kwamba haitapita asilimia kumi na nne kutoka benki yote, taasisi yote ya kifedha, na watu kweli wamefanya biashara kwelikweli. Benki nazo zimekuwa zikilia sasa. Jinsi wachanganuzi wa masuala ya uchumi wanavyosema hapa, wanasema benki pamoja na serikali ziliungana katika jitihada za kutaka hii riba isonge zaidi, ipandishwe kiasi kwamba mtu akichukua mkopo fulani atalipa riba ya zaidi ya asilimia 14, kipindi hicho cha miaka mitatu. E, biashara nyingi zimenawiri na wengi wanasema isalie papo hapo. Ndipo wabunge hawa kama vile Judy Njomo walivyofanya katika bunge mm -hmm. Amepata sifa tele sana kwamba alisaidia Wakenya wengi, na wengi wakahisi kwamba wanaweza fanya biashara kwa kupitia mikopo, lakini sasa hali si kama hivyo. E, imesambaratika na kuanzia jana magazeti kwa mfano gazeti la The Star, umekuwa ukilipitia hapa Salma, gazeti la The Star limeandika maneno kuhusu jinsi ya wa Wakenya wataumia. Kiongozi mkuu katika bunge la kitaifa Aden Duale ameweza kumunga rais, akisisitiza kwamba kuna sababu mwafaka za kualalisha hoja ya rais ya kwamba amepinga mapendekezo hayo ambayo yalikuwa yametolewa na bunge a. Kufuatia hoja hiyo ya mbunge Jude anasema kwamba kulikuwa na maoni kwamba benki zilikuwa zinafanya faida kubwa kwa kuwaondoa raia. Hata hivyo, anasema kwamba kuna maoni potofu ya jumla kati ya umma na wabunge ambayo benki zinaweza kuwa zilifanya njama ya kuhakikisha kuwa sera ya faida haifanyi kazi. Dwale ameongeza kuwa taasisi za fedha hazikuunga mkono sheria hiyo tangu mwanzo. Tukiachana masuala yaliyojiri katika bunge jana na malumbano juu ya riba, leo Jumatano imefanyika hafla nyingine ambayo ina uwiano na hii ya riba, mm -hmm. Kumekuwa na uzinduzi wa mikopo ambayo itakuwa ikiwaendea wafanyi biashara wa zile biashara za chini, wanasema SMEs, na rais Uhuru Kenyatta amekuwa katika ule mkutano katika jiji kuu la Nairobi na akazungumza katika hotuba yake amesikika akikemea wale wanaohusika na mashirika ya fedha na hata benki, katika kauli yake akitetea wale wafanya biashara wadogo wadogo, akisema ndio wengi sana nchini Kenya. Kabla ya kuchambua hili, tumsikize alivyozungumza leo mchana rais Uhuru Kenyatta. aweza kukuza biashara yake na kuongeza idadi ya vijana ambaye ameandika, kwa sababu nyinyi mmewasaidia sisi. Hatu kutupiana maneno, tulikaa na wao na tukawaambia jameni, uchumi wetu wategemea wafanya biashara wetu wadogo hawa. Ndio msingi wa uchumi ya Kenya, hawa ndio wanaandika vijana wetu wengi, hata kuliko zile kampuni kubwa kubwa. Jameni, hatuwezi kuendelea na maisha kama nyinyi hamuoni umuhimu wa hii sekta kwa taifa letu la Kenya, na nataka kushukuru zile benki ambazo ziliona kweli kuna shida, na wakasema yes, inastahili tukae, tusitupiane maneno, tukae. What is the solution? Hii ni product moja, mimi naendelea kuwahimiza. Huwezi kusema sita sita sitakopa huyu, hata hatachukua mkopo kwa sababu ni high risk. Niwaulize, mkiwaita high risk, wewe mwenye benki ukisema huwezi ku kukopesha huyu kwa sababu ni high risk. biashara hiyo yake ikifilisika vijana wale ambaye ameandika wakifilisika je wewe ambao umekaa kwa ofisi yako kubwa katika 24th floor <laughs> maisha yako jamani itakuwa namna gani utakuwa unarudi nyumbani kwa nani utakuwa unapitia wapi eh? utakuwa unapitia wapi ngo, ngoja ngoja ile siku mambo itaharibika, utaona, utakuwa unatafuta ndege ya kuhepa na una pahali ya kuenda eh? Ndio hotuba yake Rais Huru Kenyatta leo Jumatano ilionekana kweli ilikuwa ni ya ukali, masuala ya fedha. Na wakati Kenya ikisemekana kuwa ina madeni, sasa uchunguzi wa takwimu za kibiashara unaonyesha kwamba wafanyabiashara wadogo hapa Kenya wanafikia kiwango cha asilimia 46 na ndio hapa katika mkutano huu wa leo uliotayarishwa na muungano wa benki za Kenya kuhusu mikopo hii imeonekana kwamba wengi wakikosa mikopo na riba ambayo inastahili watakuwa wanapoteza biashara nyingi sana. Na ndio hapa katika kauli yake rais akiwambia, wewe utakwenda kucheza golfu huko utakuta kiwanja sijui kina nini. Ni kauli kweli inayolenga kufaidisha wafanyi biashara wale wadogo ambao ndio asilimia kubwa na inasemekana wao ndio wanaochangia uchumi mkubwa wa Kenya. Wabunge ambao wanaegemea upande wa rais wanatetea katika upande wa uchumi, wakisema kwamba kulingana na utafiti wa kiuchumi wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, shughuli za kifedha ambazo ni mojawapo ya chanzo cha ukuaji wa uchumi zimeonyesha kuporomoka tangu kuanzishwa kwa riba kutoka asilimia 6.5 mnamo, mnamo mwaka 2016 hadi asilimia na 4.6 mnamo mwaka 2018. Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na Benki Kuu ya Kenya inasema kwamba juu ya athari ya uporaji wa riba unaonyesha kuwa sera hii imesababisha athari mbaya. Pia vilevile kuanzishwa kwa sheria kumepunguza deni la sekta ya kibinafsi na kwamba benki ndogondogo zimepata kushuka kwa faida kubwa, na vilevile vile kuna kiwango cha sheria ambacho kinazuia jukumu la Benki Kuu kutumia fedha ili kuweza kupanua uchumi wa nchi. Muda wa kuondani kutoka Mombasa unaelekea kumalizika, lakini kwa haraka haraka, wa Wakenya bado wanalalamika kwamba wakati madeni haya ya ndani yakizungumziwa baina ya serikali, wananchi na benki, watu watazidi kuumia na mikopo mikubwa ambayo serikali inapata katika mataifa mengine. Kumekuwa na kura iliyopigwa katika bunge la Senate nchini Kenya, na tuna habari kwamba wamependekeza deni la Kenya lifikie dola za Marekani mm. bilioni 87 hayo yote ya kijiri. Hata hivyo, uh, kamati ya fedha ya bunge la kitaifa inayosimamia benki kuu kusimamia kazi ya udhibiti wa benki hiyo. Kuhusu usimamizi wa benki, wamesema kwamba watahakikisha kuwa benki za biashara haziwanyanyasi watumiaji baada ya kuondolewa kwa kiwango hicho cha riba. Nam, tunafika kikomo cha awamu hii. Kutoka studio zetu za Mombasa, nilikuwa Salma Mohamed, mwenzangu ni Josephat Kioko. Shukrani Salma Mohamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani, na hapo tunakamilisha matangazo haya kwa leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwelekezi alikuwa Saida Amduni. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki.