Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7fm kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waandamanaji leo Jumapili wameitisha mgomo kesho Jumatatu huko, wakazi wakidai kwamba polisi waelezee hali inayohusu kifo cha mwanafunzi mmoja wa chuo kikuu ambaye alianguka kwenye jengo la ghorofa la kuegesha magari muda mfupi baada ya polisi kutumia gesi ya kutoa machozi huko Hong Kong. Sala na uwashaji wa mishumaa uliendelea kote mjini humo jana Jumamosi kuomboleza kifo cha Chou Zik Lok, ambaye alikuwa na miaka ishirini na moja, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Hong Kong cha sayansi na teknolojia, ambaye alifariki katika hospitali ya Kowloon siku ya Ijumaa, siku nne tu baada ya kuanguka kwenye ghorofa ya kwanza ya jengo la kuegesha gari katika wilaya ya Kowloon. Polisi wamekuwa wakijaribu kuondoa waandamanaji kutoka katika eneo hilo na kutumia gesi ya kutoa machozi. Cho inaaminika alikuwa mtu wa kwanza kufariki kutokana na majeraha aliyopata wakati wa miezi kadhaa ya maandamano. Kiongozi wa Iran anasema mafuta mengi yamegunduliwa katika eneo jipya kusini magharibi mwa nchi. Rais Hassan Rohani amesema eneo hilo lina takriban mapipa bilioni 53 ya mafuta ghafi na huenda akaboresha akiba ya mafuta ya taifa hilo kwa theluthi. Naiambia White House kwamba katika siku zijazo mnapotuwekea vikwazo kwa mauzo ya mafuta ya Iran, amesema Ruhani hivi leo Jumapili, kwa wafanyakazi na wahandisi wa nchi hii wameweza kugundua mapipa bilioni 53 ya mafuta. Iran hivi sasa inakabiliwa na vikwazo vya Marekani kufuatia uamuzi wa utawala wa Trump kujiondoa mwaka jana kutoka katika makubaliano ya nyuklia kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Baba Mtakatifu Francis amesema hivi leo Jumapili alitaka kuahirisha ziara yake nchini Sudan Kusini mwaka ujao na kuwasihi viongozi wa nchi hiyo kukabiliana na migawanyiko na kumaliza matatizo ya watu wake. Francis alizungumzia kuhusu mzozo wa taifa hilo changa siku tatu tu baada ya rais na kiongozi wa zamani wa uasi kuchelewesha kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kwa siku mia moja baada ya tarehe ya mwisho Novemba kumi na mbili, baada ya kuomba hapo awali kuongezewa muda ilipokufika mwezi Mei. Akiongea katika hotuba yake ya kila wiki huko St Peter Square, Papa Francis amesema kuna umuhimu wa kuliangalia suala hili kwa viongozi wa Sudan Kusini. Majeshi ya Kongo yamemuua kiongozi wa kundi la wanamgambo wa kihutu katika eneo moja la mashariki mwa nchi. Jeshi limesema hivi leo Jumapili, miezi miwili baada ya kumuua kiongozi wa kundi la uasi. Juvenal Musibimana aliongoza kundi pinzani la FDLR ambalo lilianzishwa na maafisa wa kihutu ambao walikimbia Rwanda baada ya kuongoza mauaji ya halaiki ya mwaka 1994. Mauaji ya karibuni ni pigo kubwa kwa FDLR ambalo limedhoofishwa katika miaka ya karibuni kwa kukamatwa kwa viongozi wake kadhaa na shinikizo kutoka jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC na wanamgambo wengine, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Musabimana aliumama pamoja na walinzi wake wanne katika eneo la Binza, Kivu Kaskazini, karibu na mpaka na Uganda. Tume ya uchaguzi nchini Guinea imetangaza uchaguzi wa bunge ambao umecheleweshwa kwa muda mrefu hivi sasa utafanyika Februari mwaka ujao elfu mbili na ishirini, huku mivutano ikiwa bado iko juu baada ya mapambano yaliosababisha vifo wakati wa maandamano ya upinzani. Taifa hilo maskini la Afrika Magharibi limetikiswa na ghasia wakati wa wiki kadhaa za maandamano kutokana na wasiwasi wa upinzani kwamba rais Alfa Conde alikuwa anataka kujiongezea muda wake madarakani. Mkuu wa tume ya uchaguzi Amadu Salif Kebe amesema katika taarifa yake kwamba uchaguzi wa bunge utaendelea mbele kama ilivyopangwa hapo Februari kumi na sita mwaka ujao. Mwezi Septemba, mkuu wa tume ya uchaguzi alipendekeza upigaji kura wa bunge ufanyike Disemba 28, tarehe ambayo upinzani uliipinga kuwa si muafaka na iko kwa masilahi ya Konde ambaye anataka kuwania uongozi kwa muhula watatu ambapo kikatiba haruhusiwi kufanya hivyo. Bunge la sasa liliingia madarakani Januari mwaka 2014 na lilitakiwa mwishoni mwa mwaka jana au mapema mwaka huu uchaguzi ungefanyika lakini hilo halikufanyika. Muzika. Kwenye kile tena ya Jumapili linapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo. Nakwambia karibu moja kwa moja basi anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Baraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vile vile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vile vile zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga, Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule, E, Jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumaa Pili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya Mnyampanda side Musa John Magabe Simon Marwa Mseti Masikitiko Julius Masudi Chinga na Salum na Soro, vilevile angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni richard Matei. Richard e, wewe unasema ungependa kumsalimia e, zimunde kaka e, kipenzi charles mtei aliyepo Zambia kikazi e, baba mama na godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi, hata salamu. Huyu ni david Bunga. David E, anasema zake salamu zimfikie Esta, mama yake mzazi, kipenzi Letisi ya Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndiyo kipindi ambacho hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa nakamata e, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadenge. Johnson Kadenge anasema angependa kuwasalimia fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake Aliyosoma nao nap beta Dakawa, vilevile eh, vile ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda, anaitwa Wema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia mchuzi kibao kizuri kabisa. Naam, asante sana Rema Kamakula, eh, kwa kibao kitamu kabisa iko mchuzi. eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa, Jumapili tulivu hivi eh. Sasa basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa Kipembe. Wewe ungesema kwamba uwasalimie, eh, Meshak Mwamala Muhammad Kachuru Ruta hiwa Busisi Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku na ili Siobela vile bila kumsahau Wilson mwa Kipembe na Jafari Kombe, ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa mwanaharakati kijana, anasema zake salamu zimfikie baba yake mzazi E, James Shokolo mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mtulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindie e, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jess Almas. Jess anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe Geita. Salamu wafikie Julius Musobi wa seminari. E, anamaanisha wa seminari. Mtungamo Bukoba, Juma Michael, mwanaharakati akiwa Nzega Kolote mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba yao basi, mimi nakwambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukurumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafid Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makudwa msimba logobi bila kuwa sahau, e, jina ni makulwa msimba logobi ndali zake salamu, angependa zimfikie huyo e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni kasongo amedeo. Kasongo amedeo anasema anapatikana maeneo ya aru, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie eh, Betrin Buli na jamaa yake Elise eh, Kabarole pamoja na mama Amoti Jaquelin Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa George Georgi Logo na jamaa Blaise Abiria Ambiso Manase John Kisembo bila kumsahau. E, Paskali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili, na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa, kama tulivyokuambia, kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa anakuambia original. <laughs> original. Basi si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa, pata mambo haya, burudika ndani ya salamu na muziki. get up, get up and dance, dance. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia. Na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine, ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hasan Jaka, Mwalimu James Katiya Mwandu John, Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko, mwanaharakati Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel, uchumi firbet swali huyu uh, ni Sali Bunzali. Bwana, mbona umeandika swali <laughs> Sali Bunzali ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake eh, Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio Manase Bendera Suwede Kaluta Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu, e, ziende kwa Lutahii wa Busisi Mwandu John Fikiri Dalio Gakala Salim Nasoro Sayungo, pia hamjemsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga Es Maganga, zake salamu anasema anaomba zimwendee watu hawa, e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mbrisho Geita, Mwamama Amani Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvesta Mganga, Bakari Mbiligenda na Saidi Matumbu. Si mwingine basi aliosalimia ni Maganga s maganga basi, bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati. Juma Michael anasema zake salamu e, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega, vilevile Joshua turuka Imasadala Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Uchumi Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon Marco, Clifford Hezon, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhammed, Rutahiwa Busisi, Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel, Kono Ise Kiejo, Galigota Magabe, Salibunzali, Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu lakini salamu zikufikie basi msikilizaji ene, kama nilivyokuambia tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ya jumapili tulivu kabisa mimi naitwa idi ligongo shukran kwa kusikiliza na kuambia alamsik na kupachasimama kunipe chochote fanya mama, asante sana, Id Ligongo. Basi, ufuatao ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waandamanaji leo Jumapili huko hong Kong wameitisha mgomo kesho Jumatatu, huku wakazi wakidai kwamba polisi waelezee hali inayohusu kifo cha mwanafunzi mmoja wa chuo kikuu ambaye alianguka kwenye jengo la ghorofa la kuegesha magari muda mfupi baada ya polisi kutumia gesi ya kutoa machozi katika eneo la karibu. Kiongozi wa Iran anasema mafuta mengi yamegunduliwa katika eneo jipya kusini magharibi mwa nchi. Rais Hassan Rohani amesema eneo hilo lina takriban mapipa bilioni hamsini na tatu ya mafuta ghafi na huenda akaboresha akiba mafuta ya taifa hilo kwa theluthi. Baba Mtakatifu Francis amesema hivi leo Jumapili alitaka kuahirisha ziara yake nchini Sudan Kusini mwaka ujao, na hivyo kuwasihi viongozi wa nchi hiyo kukabiliana na migawanyiko na kumaliza matatizo ya watu wake. Majeshi ya Kongo yamemuua kiongozi wa kundi la wanamgambo wa kihutu katika eneo moja la mashariki mwa nchi, jeshi la DRC limesema hivi leo Jumapili, miezi miwili baada ya kumuua kiongozi wa kundi kuu la waasi. Juvenal Musibana aliongoza kundi pinzani la FDLR ambalo lilianzishwa na maafisa wa kihutu ambao likimbia mauaji ya halaiki nchini Rwanda baada ya kuyaongoza na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.