Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, tunapokukaribisha katika kipindi cha Kwa Undani na kuangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangazia kwa kina tangazo la kujitoa kwa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA katika uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania, tangazo ambalo limetolewa leo na mwenyekiti wa chama hicho. Na katika sehemu ya pili, e, tutaangalia hatua ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC e, kumhukumu kiongozi wa zamani wa uasi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Bosco Ntaganda kifungo cha miaka 30, jela mimi ni Idi Ligongo na kukaribisha uwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu. Karibu. Nam, karibu katika Kwa Undani. Chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kimetangaza kujitoa kushiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika nchini Tanzania eh, kuanzia Novemba 24 kwa mwaka huu wa 2019 na kuwataka wagombea wake walioenguliwa kutokata rufaa. Uamuzi huo umetangazwa leo Alhamisi, Novemba 7 na mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe baada ya kumaliza kikao cha dharura cha kamati kuu mjini Dodoma. Kutokana na hilo, nilitaka kumtafuta mwenyekiti mwenyewe kufafanua zaidi juu ya hili, lakini sikufanikiwa, na nilipata bahati ya kuzungumza na afisa habari wa chama hicho cha demokrasia na maendeleo Chadema, Tumaini Makene, na nikataka kujua undani wake ni nini hasa ambacho e, kimesababisha haya yote E, kufanyika na kufikia uamuzi huu wa kujitoa katika uchaguzi huo wa chama taifa baada ya, cha, ya kikao cha kamati kuu, kikao maalumu cha kamati kuu ya dharura kama kilichokutana leo jijini Dodoma, mwenyekiti wa chama taifa ametoa tamko la chama ambao linatokana na maamuzi ma ma maazimio ya kikao cha kamati kuu kwamba mojawapo maazimio ni CHADEMA imejitoa rasmi kwenye kushiriki uchaguzi wa uchaguzi wa serikali za mitaa mijiji na vitongoji wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Sasa kuna sababu kadhaa kwa nini mgiwasikiwa, lakini suala la kwanza kama aaliliza kwamba ni kweli chama CHADEMA kimejitoa kushiriki uchaguzi huo, kwa uchaguzi mwaka huu elfu mbili kumi na tisa baada ya kuwa umefanyika uchambuzi wa kina sana wa mwenendo mzima wa uchaguzi huu tangu ulivyo hatua za mwanzo kabisa. Ungetueleza katika kile ambacho mmekifanya tathmini ya kina iliyosababisha huu uamuzi, ni nini hasa ambacho mmekiona mpaka hivi sasa? Naweza kuambia mpaka jana usiku asilimia tisini, tisini mpaka tisini na moja ya wagombea wa Chadema walikuwa wa wameinguliwa nchi nzima kwa sababu ambazo ziko kinyume za kiutaratibu wa uchaguzi. Asilimia tisini mpaka tisini na moja wagombea wote wakwa wame uh, wameinguliwa baada ya kwamba wameinguliwa kwa sababu ambazo za kweli hazikuwa na za, za msingi wa kisheria, kwa sababu wengi wamenyimwa fomu kwa makusudi, fomu zinakataliwa kurudishwa kwa makusudi, watu wengine wamekamatwa wamepambikiwa kesi. Kumekuwa na hila nyingi sana za kuakisha wagombea wetu wawapati nafasi ya kugombea. Hata wale wa asilimia tisa waliokuwa wamebaki mpaka jana usiku, usiku wa leo, uh, kwa mkia, leo asubuhi na wenyewe pia wameondolewa, wame, wame, wame, wame, wameondolewa zikabaki araundi asilimia saba mpaka sita na sababu zinazotumia kuwaingua kwa sababu jana, baada ya kugundua, mpaka juzi watu wengi wanaendelea kuinguliwa, tuliwaagiza wagombea wetu wote nchi nzima kuandika barua za kupinga kuinguliwa kwa mujibu wa taratibu za kiuchaguzi. Kanuni za uchaguzi zinatoa fursa kwa mgombea kuandika barua ya kupinga kuinguliwa kinyume cha taratibu, hata barua kuwa, ambayo ni fursa ya kukata rufaa pia, kukawa na maelekezo ya kuhakikisha wagombea hao pia barua zao hazipokelewi. Tulimsikia uh, waziri Suleiman Jafo wa TAMISEMI hapo Wizara ya Tanzania yenye dhamana ya kusimamia uchaguzi huu wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika Novemba ishirini na nne na alisema kwamba wale ambao walienguliwa kinyume na taratibu uh, wakati rufaa warejeshwe. Je, hili pamoja na kauli hii halijafanyika, bahati mbaya kwamba maelekezo mengi ya ndugu ya waziri wa TAMISEMI yalikuwa hayafanyii kazi, na ni kwa sababu alikuwa na anatoa kwa mfano, CHADEMA amemwandikia waziri mara mbili barua rasmi ambayo hata moja hajawahi kujibu. na amemwandikia kwa maelezo ya kina sana kwamba uvunjifu wa, wa, kanuni uko sehemu gani, mahali gani, maeneo yote ikanji na kubainisha barua mbili rasmi za kiofisi ambazo mpaka leo hakuwahi kuzijibu. Bahati mbaya anakuwa na vyanzo vya habari, hasa kauli yake ya juzi mbaya, kama ikaa kwenye vyanzo vya habari, lakini haikuwa kwa mujibu wa kanuni, kwa sababu kanuni inampatia waziri atoe mwongozo rasmi hasa. Bahati mbaya katika jambo ambalo pia limeziingia kwamba ni jambo likuwa ni kubwa hivi iko naendelea, sio jambo la kawaida. Maelekezo yote ambayo kuwa natoa waziri wa TAMISEMI hata hiye ya juzi hakufanyiwa kazi, na hapo naweza kajuliza swali moja kubwa kwamba kama imefikia wakati ambapo waziri ambaye ndiyo alikuwa anatoa dhamana ya kusimamia uchaguzi huu maelekezo yake hayawezi kuzingatiwa na mwenye mtendaji wa kijiji au wa mtaa au wa kata au msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi akapuuza miongozo na maelekezo ya waziri, maanake hapo unajua kwamba kutakuwa na kitu ambacho ni kikubwa zaidi kinachoendelea kwamba huyu mtu ssab thobainishi ni kwamba maneo maneno mazuri ya Kiswahili anasaidia ndugu yangu Idi Wamba, kuna organised crime ambayo ilikuwa inafanya inafanya kazi with impunity kabisa. Yani watukuwa wamehakikishiwa kwamba hawezi kuchukuliwa hatua kwa sababu kila mtu anafunga ofisi ya umma ambayo itoe huduma la, la, za umma kwa wananchi wakati wa uchaguzi, anafunga wiki nzima na kwa kitu anachukuliwa. Waziri anaagiza ofisi zifunguliwi, tamko ta la juzi alikufanyiwa kazi, lakini pia tamko la waziri alikuwa kwa sababu kulikuwa kwa kijafikia ngazi ya rufaa, hiyo hufikie ngazi ya rufaa, lazima kwanza upite ngazi ya pingamizi, ambayo ndio tuliagiza wagombea wetu nchi nzima waweke mapingamizi, pingamizi, pingamizi. Sasa pingamizi ikipuuzwa, sasa nakwenda kukata rufaa, ambako rufaa hiyo inasimamiwa na katibu tawala wa wilaya. Je, hili sasa endelea kuwa wimbi la Chadema kuwa inajitoa manake, kwa nini Chadema isiendelee kufanya yale ambayo yanatakikana kupata haki yake na kurejea katika uchaguzi? Ndugu yangu, uh, kwanza kama tukuu kwa kama nilivyosema awali, kama tukuu imefikia haukuwa uh, uamuzi rahisi, ni uamuzi ambao umefikia ume ume kwa tafakuri ya kina sana uh, kwamba kwenda kwa kushiriki uchaguzi huu ni kwenda kuhalalisha haramu, kuhalalisha batili ambayo tayari imeshaanza kufanyika na imefanya kwa kiwango cha juu sana, imefanyika nchi nzima, na lazima tujue kwamba msingi mmoja wapo na pia ambao umewasumbua kwa mara ya kwanza, chama kikuu cha upinzani nchini kimeweka wagombea asilimia themanini na tano ya nchi nzima. Ni jambo ambayo ijakutokea katika historia ya nchi hii, kwa mara ya kwanza. CCM si si ina kupambana na upinzani kuanzia ngazi ya kila kitongoji, kila kila mtaa na kila kijiji nchi nzima. Sasa kama kamatukua jaameza kujitoa, imefanya kutoa salama kwenye, kwenye uchaguzi huu, lakini pia imeagiza kwamba sasa ndo wakati um, kwamba, ni, ni sababu ziko wazi kabisa. Siku zote tumekuwa na sababu za wazi, lakini pia sababu nyingine imeongezeka ya wazi ya kuhakikisha nchi hii inakuwa na mifumo, kupigania mifumo mfumo na taasisi imara za kusimamia uchaguzi ili nchi iweze kusonga mbele. Kama aoka moja anatamani kusonga mbele, lazima tuwe na taasisi na mfumo imara inaweza kusimamia uchaguzi, kwa sababu uchaguzi sio swala, cha so swala la chama cha siasa sio swala la mgombea peke yake. Uchaguzi ni swala la mojawapo ya wa fursa muhimu sana za wananchi kupaza sauti zao hii ni mara ya kwanza ndani ya nchi hii chama CHADEMA inajitoa na uchaguzi mkubwa kama huu. Tumekuwa tukisema mara kadhaa, ikuu ya kwanza ya mwananchi inaanzia kwenye mtaa na kitongoji chake na kijiji chake. Hii ni mara ya kwanza CHADEMA inajitoa na uchaguzi, kwa sababu chaguzi ambazo tulijitoa huko chini ilikuwa ni chaguzi za marudio, ambao tulisema sababu yake nini, kwamba uchaguzi wa jimbo fulani shahudumiwa jimbo hili jimbo ilikuwa ni chaguzi mdogo. Lakini huu sio uchaguzi wa marudio, sio uchaguzi mdogo, ni uchaguzi mkuu wa vijiji mchongoji na mitaa ambao kwenye uchongoji wa serikali za mtaa ambao kwa kweli ndo ikuu ya mwananchi inakoanzia. Kwa hiyo msingi, kwenye azimio la leo ni kwamba sasa ni wazi mapambano ya kupigania mifumo na taasisi imaweza kusimamia uchaguzi. Sababu zake ziko bayana kabisa, na kila mmoja ameweza kushuhudia kwa namna ambavyo kumefanyika uhuni jiriba kubwa na njama kubwa za kuvuvuka uchaguzi wa sekta za mitaa, ambao ni uchaguzi uchaguzi muhimu sana, na ndio maana tujaishia, kwa sababu pia maagiza hata wagombea wale ambao walikuwa wanazidi kuandika mapingamizi wasitishe kupiga kuandika mapingamizi, hata wagombea ambao wameshateuliwa wa tayari wajikiwa kwenye mchakato huu. Nam huyo ni Tumaini Makene, afisa habari wa chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA e, akielezea kwa kina kabisa kile ambacho e, kilisababisha uamuzi wa, wa chama chake cha demokrasia na maendeleo CHADEMA uh, kujitoa moja kwa moja katika uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi unaotarajiwa kufanyika tarehe 24 ya mwezi huu uh, wa Oktoba mwaka huu 2019 . Tangazo hilo lilitangazwa na mkuu wa uh, mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe ambapo amesema kwamba hadi jana Jumatano wagombea wake ndio waliofanikiwa kuchukua na kurejesha fomu za uchaguzi licha ya kwamba eh, kile ambacho amekieleza Makene takriban asilimia tisini, eh, kati ya themanini na tisini. E, wagombea wake wameenguliwa ama fomu zao zimeonekana zikiwa na dosari kwa namna moja ama nyingine, katika kufanikisha wao kushiriki uchaguzi huo. Lakini kutokana na haya nilimtafuta vilevile waziri Suleiman Jafo, e, waziri ambaye yupo wizara ya Tamisemi ambayo ndiyo wizara inayosimamia uchaguzi huu wa serikali za mitaa, na nikaongea naye kwanza, kutaka kujua kile ambacho eh, anacho cha kusema mara baada ya tangazo hili la eh, Chadema kujitoa na nini ambacho kipo juu ya sakata zima eh, malalamiko mengi ambayo yamekuwa yakielekezwa eh, kwenye zoezi la mwaka huu. Huyu hapa Waziri Jafo. Uchaguzi huu unaenda kwa unaendeshwa kwa mujibu wa kanuni na kanuni ziko nasema wazi tokea tarehe ishirini na tisa mpaka tarehe nne ni muda wa wakuchu, kuchukua na kurejesha fomu. Baadaye tarehe tano ni siku ya uteuzi. Sasa mara baada ya siku ya uteuzi ndo malalamiko yakawa yamejitokeza mpaka hapa na pale, lakini nitaka kwamba watu wafahamu kwamba kati ya maeneo yote ambayo takriban vitongoji elfu sitini na nne na vijiji elfu kumi na mbili na mitaa zaidi ya elfu nne na mia mbili kati ya wakati huo tunakata takriban elfu tatu mia tisa na hamsini na mbili maeneo ambayo yalikuwa yamejionyesha kwamba kuna changamoto ya pale takribani maeneo katika ndani ya kata sabini na mbili ambao ukikalkulete maava ni sawasawa na asilimia moja pointi nane ya, ma, ya maeneo yote ya Tanzania. Hiyo ni moja, lakini tatizo la aina yote kwa upande wangu mimi siwezi kudharau jambo lolote linalojitokeza. Nimetoka kuzungumza na msemaji wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, ameeleza bayana hmm, kwamba uh, takribani asilimia themanini ya wagombea wao wameenguliwa eh, karibu nchi nzima. Hili hmm, lina ukweli gani? maanake wewe ndio waziri mwenye dhamana na huu Uchaguzi. Ah, kwanza ni tuseme wazi kwamba suala la kuenguliwa au la, suala la kutoenguliwa au suala la uchaguzi hili ni jambo la kikanuni kwa hiyo hivi sasa bido na kompaili taarifa kutoka maeneo mbalimbali zinazotumiwa kutoka mikoani kuku, na timu yangu inafanya kazi hiyo. Kesho nitatoa kwamba swala la kuchukua na kupokea fomu, hali kadhalika swala la uteuzi limekuwaje. Sasa mtu anaposema kwamba wameunguliwa, lakini huko ukija site unakuja kuona kwamba kana kwamba inawezekana, huenda kuna ajenda nyuma ya ukuta ya ilikuwa imejificha. Kwa nini fomu za watu wengi zimekosewa mpaka mtu hata ata sehemu ya signature anaweka tarehe tarehe, signature, kana kwamba kuna watu wengine walikuwa wanafanya jambo la makusudi zile fomu kuzikosea? Na ndiyo maana nikawaambia kamati ya rufaa, ninyi sasa tumi ni busara katika swala zima. Kamati ya busara ya rufaa, angalieni kama kuna makosa mengine, ambayo ninyi kamati ya busara tumewapa mamlaka ya kufanya chochote, kufanya maamuzi, mweze kufanya maamuzi ili mradi kwamba kila haki ya mtu inapatikana. Sasa mtu ukiona leo anajitoa na visababu vingi kabla zoezi la rufaa lijakatika, kwangu mimi nasononeka na sana, kwa sababu ninaona kwamba kunawezekana kuna haki ya watu wa chini kabisa amsingi walikotakiwa kuipata, lakini wananyimwa. Lakini Waziri Jafo, hii inawezekana vipi? asilimia takriban themanini ya wagombea wa chama cha Chadema wanaonekana kwamba wameshindwa uh, kukidhi matakwa ya uchaguzi na kanuni zilivyo. Hilo mechi siwezi kulisema ni kwa nini, kwa sababu hata hivyo sijajua kwa nini, kwa nini watu wengi waharibu wa fomu yaani siwezi kulijibu. Alafu watu wengi waharibu fomu, alafu watu, watu, watu wanaambiwa, kata, rufaa, kabla wanada watu wanajitoa. Inawezekana kuna nyamo lye nyuma ya ukuta, siwezi kulizungumza katika hilo isipokuwa, nasema kama busara ifanyika ni kwamba muda wa kukata rufaa tarehe tisa wanaisha, watu wangekata rufaa zao zingesikilizwa rufaa zao wene kurudi, wangerudi hapo, hata baadaye mtu akisema kujitoa, anasema kweli baada ya rufaa, lakini muda wa kukata rufaa umefika na watu kweli ni watu wengine wengine fomu wamekosea kujaza kwa makusudi. Je, ulikuwa mpango mkakati wa kuwaelekeza watu wengine fomu ziharibike ni mali baadaye tujitoe katikati nini? Ni maswali ambayo yanashindwa kupata majibu. Kwa hiyo mi niseme kwamba hiyi ni haki yao, ni demokrasia yao walivyotangaza, lakini mimi kwa imani yangu nadhani kwamba inawezekana wamewanyima haki ya msingi huku chini. Watu wengine majina yao washateuliwa, watu wengine wanakata rufaa na saa hizi rufaa zao zinatoka leo hii, viongozi wakuu wanatangaza kwamba tunajitoa katika uchaguzi, tunanyima haki yao watu wengine ambao hawana nafasi yote, wakati sisi huku wengine tayari tuna nafasi zetu za ubunge na nafasi zingine. Hiyo sio haki katika suala zima ya demokrasia. Naam. Huyo basi ni uh, waziri Suleiman Jafo, waziri wa TAMISEMI, e, wa serikali ya Tanzania, wizara ambayo inasimamia e, uchaguzi wa serikali za mitaa nchini humo. Kufika hapa, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki e, cha kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika shauri la pili e, tunaangalia hatua ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Leo Alhamisi imemhukumu kiongozi wa zamani wa uasi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Bosco Ntaganda kifungo cha miaka 30 jela kwa makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Majaji wa ICC walimkuta Ntaganda na hatia ya makosa kumi na manane e, mwezi Julai, ikiwemo mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuandikisha watoto katika jeshi. Mahakama hiyo yenye makao yake ya The Hague ilisema leo katika hukumu yake kwamba majaji walitoa adhabu kwa kuangalia binafsi kila kosa, ambapo kama wangejumuishwa e, pamoja kifungo cha jumla kingekuwa ni miaka mia mbili kumi na nane jela, lakini kanuni za ICC zina kiwango cha kifungo ambapo cha mpaka wa miaka thelathini. Majaji wangeweza kuamua kumpa kifungo cha maisha jela, lakini katika hukumu yao majaji walisema kwa sababu uhalifu ni mwingi wa mtu huyo unajumuisha mwenendo wa mashtaka yanayoingiliana na mengine adhabu haikustahili kifungo cha maisha jela. Ntaganda amehukumiwa, e, amekuwa chini ya ulinzi tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu na kwamba muda huo alikuwepo ndani umehesabiwa ume katika kifungo chake cha miaka thelathini. Wakati kesi yake, Ntaganda a, alikanusha a, mashtaka ya kuwa na ma, kufanya mauaji pamoja na uhalifu wa kivita akisema kwamba hajawahi kushambulia raia wakati wowote wa, alikuwa akiwalinda. Ifahamike kwamba Ntaganda ni mtu wa kwanza kupatikana na hatia ya utumwa wa ngono na mahakama ya ICC. Kwa kuwa ujumla ni mtu wa nne ambaye mahakama hiyo imempata na hatia tangu ilipoundwa mwaka wa alfu mbili na mbili. Ntaganda, ambaye alizaliwa nchini Rwanda, mwenye umri wa miaka arobaini na sita, mwasi wa zamani, amekuwa akihusika na mizozo mbalimbali ya kivita nchini Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wachambuzi wanasema kujisalimisha kwake katika ubalozi wa Marekani nchini Rwanda kilikuwa ni kitendo cha kujilinda kutokana na hatari iliyokuwa ikimkabili baada ya kupoteza mamlaka ndani ya kikundi chake cha waasi cha M23. Lakini tukiangalia e, ha, kwa haraka haraka alizaliwa Rwanda mwaka 1973 ambako alikulia. Alikimbilia DRC akiwa kijana mdogo E, baada ya, ya watu wa kabila lake la watusi kushambuliwa akiwa na umri wa miaka kumi na saba alianza maisha yake ya mapigano, wakati fulani akiwa kama mwasi na wakati mwingine kama mwanajeshi wa Rwanda na DRC. Baina ya mwaka wa elfu mbili na mbili elfu mbili na tatu alikuwa kiongozi wa wanamgambo katika jimbo la Congo la Ituri. Elfu mbili na sita alishtakiwa na mahakama ya ICC kwa madai ya kuwaingiza watoto jeshini katika jimbo la Ituri. Alikuwa mkuu wa vikosi vilivyofanya mauaji ya kikatili ya kiwanja mwaka elfu moja E, mwaka elfu mbili na nane ambapo watu mia moja na hamsini waliuwawa. Elfu mbili na tisa alijiunga na jeshi la Kongo wakapewa cheo cha jenerali. Elfu mbili na kumi na mbili alitoroka jeshini na kuanzisha uwasi uliowalazimisha watu laki nane kuyakimbia makazi yao. Elfu mbili kumi na tatu alijisalimisha katika ubalozi wa Marekani mjini Kigali nchini Rwanda baada ya migawanyiko ndani ya kundi la waasi, na elfu mbili kumi na tisa E, alipatikana na uhalifu wa kivita katika mahakama ya ICC na kuhukumiwa kifungo cha miaka thelathini. Austeri Malivika mwanahabari wetu e, kutoka DRC yupo mapokezi yakoje nchini humo Malivika? A, kwa kweli kuhukumiwa kwa Bosco Ntaganda ni kwamba mapokezi imekuwa kwa hisia tofauti, lakini wengi wamefurahishwa na kusema kwamba hii hatua ambayo imechukuliwa na ICC Uh, imekuwa nzuri lakini sasa uh, Bosco Ntaganda amehukumiwa kwa sababu ya, ijapokuwa, vile vilevile alikuwa katika maeneo ya Kivu Kaskazini kama maeneo ya Masisi pamoja vile vile na Rutshuru ambako vilevile wanainji wanasema kwamba alihusika na uhalifu vile, na vilevile watu wa kabila lake ambao wengi ni wahema kule Ituri wanasema kwamba hii kitu ambacho mahakama mm -hmm. ya ICC imefanya ni, ni ni makosa wanasema, ni makosa. Kwa nini wanasema? Bosco Tagamba inaonekana ni mutu alitumiwa. Kwa hiyo wangetafuta kwanza Bosco, nani alikutuma? Nani alikuruhusu ingie Kongo? Nani alikuruhusu uwanje vita Ituri? na nani alimpa silaha? Kwa hiyo wanasema kwamba yule aliyempa silaha aliyempa vile pesa naye vile vile angehukumiwa. Hayo ndio maombi ambayo wananji wanaomba. Wanasema tu Bosco Tagamba yeye alikuwa ni mtumishi tu lakini sasa nani alimtumia? Na wengine wanasema kwamba Bosco Ntaganda kweli amehukumiwa, lakini e, wengine nao wapo ambao wako Kongo, vilevile wangeona hii hukumu ambayo imemkata Bosco Ntaganda kwamba siku moja nao itaweza kuwapata. Kwa hiyo watu lazima wawe makini, kwa sababu huwe katika serikali, huwe katika uasi, vilevile siku moja unaweza kumaliza maisha yako katika, katika jela, na wanasema kwamba pengine hii inaweza kuwa fundisho lakini vile vile mashirika yenye kutetea haki za binadamu inasema kwamba hii haitoshe. Inaonekana kwamba hii miaka inaweza uh, uh, kuwa ni chache, ni ndogo, kwa sababu tagama uh, tango alifungwa hapo ndipo kutoanja hesabu, tangu imefika ICC, yaani hatabaki tu kama na miaka ishirini huko ICC, alafu aondoke, alafu wanasema pengine wakimwacha waki, waki mkafanye maisha yake huko wengine waogopa na pengine hii haya machafuko Kongo itaweza kuisha naam. Lakini naam, sorry Malivika, tusikie e, maoni tofauti juu ya kuhukumiwa uh, Bosco Ntaganda nchini DRC. Tunasema tunashukuru kwa asi si kwa kumhukumu bwana Ntaganda, lakini miaka hiyo ni michache, afazeni ingiowata kifungo cha maisha, sababu mambo waliyoifanya hapa kongo mengi sana na waendeza kuwaua watu. Itapana uh, fundisho kwa wengine, mabeberu wenye kuendelea kuangamiza watu na kuwaua kiolela. Jaji hata bakina Makenga waweze kuitiwa na kuhukumiwa balora Nkunda ba na wenginewo wote ambao wanapatikana katika nje za kigeni waweze kutusaidia vrema. itasaidia kidogo watu wasiendelee kuwawa kama nyama wakiwa wanapata maripizi kama hayo asante. Uh, ndio nimeona kesi ya bwana Bosco Ntaganda ambaye amehukumiwa miaka 30, lakini kwangu mimi Uh, naona kweli ya kwamba mahakama kuu ya ICC inawaenea wa Afrika na wapinzani na watu ambaye hawana nguvu, kwa sababu mkuu wa chama cha Bosco Ntaganda wa UPC alishawahi kuhukumiwa na hao mahakama, na jenerali mkuu wa jeshi hilo la UPC tayari amesafariki. Wajue wazi ya kwamba Bosco alizuia kwa mauaji ambayo muda huu Kinshasa ilikuwa inapanga dhidi ya wananchi Ituri ili wamalizike, lakini yeye mwenyewe aliwahi kudhibiti hao mauaji. Kwa nini wanafunga tu watu wa pande moja tu la Ituri na wale wauaji ambayo wako ndani ya Kinchasa na Ulaya kwa nini hawafuatilie? So kwangu mimi hukumu hilo halina nafasi na halitawatiisha wananchi ama waasi wowote, kwa sababu wao wanaopanga mauaji bado hawajawahi kushikwa hata siku moja. so Mahakama inaamua tu ghafla kufanya miaka thelathini. Bosco Bosko alijipeleka yeye mwenyewe kwa embassy ya Amerika mjini Rwanda, aliwashinda kumshika. So uh, kwangu naona kwamba mahakama ya ICC imefanya vitu tu kama watoto wadogo, si mahakama halali. Bora Kongo, serikali ya Congo ingeliitisha, ingeliunda mahakama ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo ili iweze ku, ku, ku, ku, kuwafunga wa, wa, waasi wakuwa waasi ambao wanatenda mauaji kwa majimbo mengi nchini. So natoa wito kwamba mahakama kuu iweze kuwashika watu ambao hawa, hawa wa, wa, waathirika au wafungwa wa ICC waliwahi kuwataja huko huko Gihed walitaja majina ya viongozi fulani fulani na wakuu wa nchi washikwe, wapelekwe huko. Tunahitaji hiyo hatuhitaji kutudanganya na kulaku, kuhukumu watu miaka thelathini miaka kumi na kitu, na wale ambao waliua watu bado wako ndani ya serikali, wako ndani ya nchi, wengine wako hata Ulaya. Nam basi, ni maoni hayo. Lakini kile ambacho alikifanya Bosco ni kwamba mwezi Julai majaji watatu walimpata Ntaganda na hati, hatia ya makosa 18 ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu uliofanyika katika jimbo la Ituri eh, lenye utajiri wa madini lililoko mashariki mwa DRC na Ituri kati ya 2002 na 2003 Ntaganda alikuwa mpiganaji chini ya rais wa sasa wa Rwanda Paul Kagame wakati bwana Kagame alipokuwa kiongozi wa Rwanda Patriotic Front, RPF kikundi kilichopigania na kumaliza mauaji ya kimbari mwaka 1994 dhidi ya Watutsi baada ya ghasia za Rwanda kusambaa hadi nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ntaganda alikuwa akipigana kama mwasi na wakati mwingine kama mwanajeshi wa jeshi la taifa katika jeshi la Rwanda au jeshi la Kongo, DRC. Tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani. mimi ni Idil Gongo, shukrani kwa kuwa nasi na usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Asante sana kwa kipindi hicho cha Kwa Undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Eh.