Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Dwimana na mimi hapa ni BMJ Muridhi, kwa pamoja tukikukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 12 mwezi Novemba mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 104.3 FM Kigali Rwanda, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, pamoja na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, shirika la ndege la Uganda lazindua rasmi safari zake mjini Mombasa. Nini hasa viongozi wa shirika hilo wanatarajia baada ya uzinduzi huo, na watu watapata kutoka mombasa hadi Entebe? Hebu tuone kama watu watakuja wengi Entebe kufanya uh, biashara. Tutakuwa hapo so mara tatu wiki. Na katika siasa za hapa Marekani hii leo, ushuhuda kwenye shauri la kutaka kumwondoa madarakani Rais Donald Trump unaanza kusikilizwa moja kwa moja kwenye televisheni. Je, wachambuzi wanasemaje? Eh, Wamarekani wengi wana hamu ya kusikia hao wanadiplomasia watasema lipi eh, wanapotoa ushuhuda wao, sio wanademokrat au wana republican. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata taarifa zingine kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha BMJ Moridhi akusomee habari za dunia. moja wa Mataifa na serikali ya Kenya zilishutumiwa vikali jana Jumatatu siku moja kabla ya kuanza kwa mkutano mkuu wa kimataifa juu ya afya ya uzazi utakaofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi. Makundi ya kidini yanadai kwamba mkutano huo utakaohudhuriwa na wawakilishi kutoka mataifa takriban 160 wakiwemo viongozi wa nchi na serikali na mashirika na taasisi mbalimbali mbali za kimataifa unanuia kuhamasisha kuhusu utoaji mimba na mapenzi ya jinsia moja. Mkutano huo unaofadhiliwa na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu idadi ya watu UNFPA kwa ushirikiano na serikali za nchi kama Denmark pia umeshutumiwa na Vatican na baadhi ya wanasiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambao wanadai kwamba unanuia kutoa mafunzo yaliyo kinyume na desturi na utamaduni wa Mwafrika. UNFPA hata hivyo inasema kwamba madhumuni ya mkutano huo ni kujadili na kutafuta suluhisho kwa vifo vya mapema, ndoa za mapema, elimu kuhusu hatari zinazoletwa na kuonana kimwili na ukeketaji wa wasichana. Zaidi ya washiriki, elfu sita, elfu sita wanatarajiwa kuwa, wanatarajiwa ya washiriki elfu sita wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huo unaoanza hii leo. Gambia imewasilisha kesi mbele ya mahakama ya kimataifa dhidi ya Myanmar kwa madai kwamba nchi hiyo imetekeleza mauaji ya halaiki dhidi ya jamii ya Waislamu wa, wa Kirohinja na kusababisha maelfu ya wengine kutoroka hatua hiyo ya Gambia isiyo ya kawaida inaungwa mkono na Chama cha Ushirikiano wa Mataifa ya Kiislamu, OIC, kilicho na nchi wanachama 57. Kunradi wakili anayeongoza kundi la wanasheria wanaowakilisha Gambia, Paul Lechla, ambaye ni mkazi wa hapa mjini Washington DC hapa Marekani, amesema kwamba Gambia na OIC zina matumaini makubwa kwamba mahakama hiyo ambayo ndio ya juu zaidi ya kutatua mizozo na tofauti za kimataifa itatoa uamuzi kwamba Mianma imetekeleza mauaji ya kiholela dhidi ya, kihole ya Warohingya wa Kiislamu. Na kwa vile kesi hiyo huenda ikaendelea kwa miaka kadhaa, mawakili hao wanaitaka mahakama hiyo kutoa uamuzi wa muda unaoitaka Myanma kusitisha kile wanachokiita vitendo vya kuwaumiza wa Rohingya hata kabla ya kesi hiyo kuanza kusikilizwa kamili. Na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai ICC jana ilitoa wito kwa serikali ya Guini na upinzani kukaa kwenye meza ya mazungumzo ili kumaliza mgogoro wa kisiasa unaolikumba taifa hilo. Mahakama hiyo imeonya kwamba inaweza kuwafungulia mashtaka wale wote watakaochochea ghasia. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwenzangu Patrick Nduimana. Taifa hilo la Afrika Magharibi linakumbwa na maandamano yaliyoandaliwa na upinzani ambao unamshutumu raisi aliye ya madarakani Alfa Konde kutaka kuwania muhula watatu kinyume na katiba na kuchelewesha uchaguzi uliopangwa kufanyika Februari mwakani. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda amesema anafuatilia kwa karibu vitendo viovu vinavyofanyika nchini Ginea tangu wiki kadhaa zilizopita. Ametoa wito kwa pande husika kujiepusha na ghasia na kuanzisha mazungumzo ili kuzuia hasara zaidi kutokea. Bensuda ameonya kwamba yeyote anayetenda, anayeamrisha, anayechochea au kuchangia katika utekelezaji wa vitendo vya uhalifu atafuatiliwa na mahakama za Ginea au na ICC. Upinzani unasema tangu maandamano kuzuka mapema mwezi Oktoba, watu 16 na afisa mmoja wa polisi waliuawa, darzeni ya wengine wakajeruhiwa au kukamatwa. Muhula wa pili wa rais Konde, mwenye umri wa miaka 81 utamalizika mwaka ujao mwezi Septemba. Alianzisha mazungumzo ya kitaifa kuhusu katiba na kusema kwamba katiba inahitaji kufanyiwa marekebisho. Wapinzani wanahofu kwamba rais Konde anapanga kubadili baadhi ya vipengele vya katiba ili apate fursa ya kuwania muhula watatu na ndio maana waliingia barabarani kuandamana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mabomu matatu yalilipuka jana Jumatatu, kaskazini mashariki mwa Siria na kuwaua watu wasiopungua sita, kulingana na maafisa wa usalama katika nchi hiyo. Milipuko hiyo ilitokea katika mji wa Kamshili ambao unadhibitiwa kwa sehemu kubwa na wapiganaji wa Kikurdi. Mabomu mawili yaliyokuwa kwenye gari na mengine kwenye pikipiki yalilipuka kwenye soko lililokuwa na shughuli nyingi, kulingana na shirika la haki za binadamu linalofuatilia matukio nchini Syria, Syrian Observatory for Human Rights lenye makao makuu nchini Uingereza. Vikosi vya usalama vimesema watu wasiopungua ishirini na wawili walijeruhiwa katika milipuko hiyo. Siria ya kaskazini imekumbwa na milipuko kadhaa katika mwezi mmoja uliopita, na viongozi wa Kikurdi wanasema kwamba wapiganaji wa Islamic State bado wanaendelea na shughuli zao katika jimbo hilo licha ya kwamba Rais wa Marekani Donald Trump alisema kwamba shughuli zao zimesambaratishwa. Hakuna kundi ambalo kufikia sasa limedai kuhusika na shambulizi hilo. Tukio hilo limejiri wiki kadhaa baada ya Uturuki kuanza operesheni ya kijeshi ya kaskazini mashariki mwa Siria kulenga wapiganaji wa Kikurdi kufuatia kuondoka kwa vikosi vya Marekani katika eneo hilo. Na Uturuki imewafukuza raia wa Marekani na wale wa Denmark ambao walipigana pamoja na wanamgambo wa Islamic State kama hatua ya kuwarejesha makwao wanajihadi. Msemaji wa wizara ya usalama wa ndani wa Uturuki, Ismail Katakli, akutoa wazi majina ya Wamarekani waliofukuzwa jana Jumaatatu, lakini akasema kwamba raia mmoja wa Ujerumani pia amefukuzwa. Msemaji huyo aliongeza kwamba baadaye raia wengine tisa wa Ujerumani na kumi kutoka Ufaransa watarudishwa makwao. Hatua hiyo imejiri wiki chache tu baada ya waziri wa usalama wa Uturuki kusema kwamba nchi yake sio mgahawa na wapiganaji wa Islamic State hawana ruksa ya kuishi katika nchi hiyo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwa wakati mmoja alinukuliwa akisema kwamba takriban wapiganaji wa Islamic State 25 wako kwenye jela nchini humo. Barabara kabisa, msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi. Matangazo haya ya moja kwa moja yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika, ukiwa nami BMJ Murithi na mwenzangu Patrick Nduimana. Tuangalie waandishi wetu huko Uganda. Polisi nchini humo jana walifanya msako katika klabu kimoja cha mjini Kampala na kukamata watu wapatao 120 wanaoshukiwa kutumia mihadarati, lakini chama cha mashoga nchini humo kinasema waliokamatwa walikuwa katika mkutano wa maswala ya afya. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kampala, Halima Athumani, Inasomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Msemaji wa polisi mjini Kampala, Patrick Onyango, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba walipata taarifa kuwa kilabu hicho kiitwacho Ramba mchana kinatumiwa kwa shughuli za kukanda mwili na usiku kinatumiwa na watu wanaotumia mihadharati. Chini ya sheria ya kudhibiti utumiaji wa tumbaku hadharani ya mwaka 2015, wanaopatikana wakitumia mihadharati wanatozwa aidha faini ya dola 130 au wanahukumiwa kifungo kisichozidi miezi sita. So we arrested 120. We are charging them under the tobacco. Tumewafungulia mashtaka chini ya sheria ya matumizi ya tumbaku. Tumeanza kupokea na kuandika maelezo yao. Kuna wale ambao wataachiliwa kwa dhamana, mfano wanafunzi ambao wanadai hawana hatia, wanasema walikuwa sehemu hiyo kucheza mziki na wala hawakuwa wanatumia mihadarati. Marafiki na wanachama wa jamii ya mashoga walikusanyika kwenye makao makuu ya polisi mjini Kampala, wakionekana kuwa na hofu. Miongoni mwao ni mwanasheria Shawn Mugisha ambaye anajitahidi kuomba dhamana kwa mashoga waliokamatwa mugisha ameiambia sauti ya amerika kwamba kilabu rambar ndiyo sehemu pekee salama kwa jamii ya mashoga katika mji wa kampala hapa anasema lakini cha muhimu zaidi ni kwamba ni kituo kinachopokea watu wengi watu wote wanaotaka huduma za afya wanapotaka kusaidia jamii wanakusanyika sehemu hiyo ambapo wanaruhusiwa kukutana Jumatatu usiku kuna waliokamatwa, nilipokea simu nyingi, nikaamua kufika mwenyewe hapa ili kufuatilia kesi hii. Frank Mugisha, ambaye ni mkurugenzi mkuu wa chama kinachotetea haki za walio wachache kijinsia, anasema waliokamatwa Jumatatu usiku walikamatwa chini ya madai ya polisi yasiyokuwa na msingi. We don't know what will We still looking at the worst. Hatujui yeah, kitakachotokea baadaye. Nadhani tunashuhudia jamu mbaya, nadhani ni njama inayolenga kuwatisha mashoga. Polisi wamekuja na mashtaka yasiyokuwa na msingi. Sidhani kwamba watu 120 walikuwa wanatumia dawa za kulevya hadharani. Tunasubiri kuona maamuzi ya mahakama. Tuone kitakachotokea. Hii ni mara ya pili katika kipindi kisichozidi mwezi mmoja kwa polisi wa Uganda kuvamia sehemu wanakokutana watu wa mapenzi ya jinsia moja. Mwezi uliopita wanachama 16 wa chama cha mashoga walikamatwa, lakini wakaachiwa baadaye kwa dhamana. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Pia unaweza kuyafuata kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Punde tu mnaendelea naye BMJ Muridhi akikuletea habari zaidi za dunia. Umoja wa Ulaya umetangaza hatua ya kuongeza muda vikwazo dhidi ya serikali ya rais wa Venezuela anayekumbwa na matatizo Nicolas Maduro. Vikwazo hivyo vimeongezwa kwa kipindi cha mwaka mmoja zaidi. Hatua hiyo iliyochukuliwa jana Jumatatu ilinuiwa kushinikiza upatikanaji wa azimio la kidemokrasia la kusuluhisha mgogoro mkubwa wa kisiasa na kiuchumi unaolikumba taifa hilo la Afrika Kunradhi, Amerika ya Kusini. Mzozo wa kisiasa ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka kadhaa sasa umetumbukiza nchi hiyo kwenye yenye utajiri mkubwa wa mafuta katika matatizo makubwa ya kiuchumi yaliyosababisha janga la kibinadamu na kupelekea maelfu ya watu kutafuta hifadhi katika nchi jirani. Serikali ya Maduro inaungwa mkono na China, Urusi, Cuba, Bolivia na Nicaragua, wakati upinzani unaongozwa na aliyekuwa spika Juan Guaido ukiungwa mkono na nchi kadhaa za Amerika ya kusini Ulaya pamoja na Marekani. Na kiongozi wa Hong Kong ameahidi jana Jumaatatu kwamba atafanya kila atakaloweza kumaliza maandamano yanayofanyika dhidi ya serikali yaliyovuruga jiji hilo kwa zaidi ya miezi mitano, kufuatia siku moja ya vurugu ambayo mtu mmoja aliuawa na wengine kuchomwa moto. Aidha, Lam amekataa kuridhia matakwa ya waandamanaji kufikia suluhisho la kisiasa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, kuna uwezekano kuwa vurugu za Jumaatatu zitapelekea kuamshwa kwa hisia mbaya huko Hong Kong baada ya mwanafunzi aliyeanguka wakati wa maandamano ya awali kufariki kutokana na majeraha siku ya Ijumaa, na jeshi la polisi likiwa kamata wabunge sita wanaunga mkono demokrasia mwishoni mwa wiki kwa tuhuma kwamba walizuia shughuli za bunge wakati wa mkutano uliokuwa na vurugu wa tarehe 11 mwezi Mei. Baada ya kuzifuata habari za dunia BMJ Muridhi, tuendelee na ripoti zaidi ambazo tunazo kwenye chumba chetu cha habari. Jumatano wiki hii, kamati ya uchunguzi kwenye baraza la wawakilishi la Marekani itaanza kuwasikiliza afisa wa umma ambao wana taarifa muhimu kuhusu walichosikia kwenye mazungumzo ya simu kati ya rais Trump na rais wa Ukraine ambayo ndiyo chanzo cha shauri la kutaka kumwondoa madarakani Rais Trump. Wachambuzi wa siasa za Marekani wanasema ushuhuda huo ambao utapeperushwa moja kwa moja kupitia televisheni utawapa fursa wa Marekani kujua ukweli kwenye sakata hilo linalomkabili Rais Trump, kama anavyosema hapa Profesa David Monda wa chuo kikuu cha mjini New York. Eh, tunasubiri kwa hamu na gamu na nafikiria, uh, Wamarekani wengi wana hamu ya kusikia hao wanadiplomasia watasema lipi, manake wanapotoa ushuhuda, kwa kusema kweli, wao sio wanademocrat au wana Republican. Wao ni wafanyikazi wa umma, kwa hivyo wataangazia wazi vile maneno yanaendelea kwa hii serikali ya Bwana Trump. Yule alikuwa kiongozi wa Marekani katika uh, nchi ya Ukraine, Bill Taylor, na vilevile vile yule ambaye alikuwa ni naibu waziri wa mambo ya nje hasa katika anayeshughulikia masuala ya Ulaya, George Kent, watakuwa mbele ya kamati hii, kabla ya kuelekea katika mkutano huu hawa watu, yale ambayo imekuwa yakielezwa uh, kutoka ndani na wachunguzi wachambuzi wanaeleza nini, kile ambacho wanachoweza kuki, watakachoweza kukizungumza kitakuwa kina manufaa kwa rais Donald Trump au upande wa Demokrat ambao wanataka uh, kuendeleza kufanya lile shauri la kumuondoa madarakani rais Trump. Hatujui watasema uh, maneno gani au watadokeza vipi maneno yalielekea, lakini lazima nisisitize ya kwamba wanademokrat na wanarepublican wote huwa wanafanya uh, viegezo kama hivi. Uh, uh, kijana wa Bwana Biden pia amenukuliwa uh, kuwa alikuwa akiingilia masuala ya sera za Marekani za ng'ambo, akikutana na viongozi fulani fulani, kwa hivyo kuwa inafanyika kwa upande wa wanademokrat na pia kwa upande wa wanarepublican, lakini kwa wakati huu tunaangazia rais mwanarepublican. Eh, e, hawa wafanyikazi wa umma nafikiria watadokeza wazi ya kwamba serikali ya bwana Trump imekuwa ikijaribu kujiendeleza kwa njia ambazo sio sahihi, na wanademokrat pia watajaribu kusisitiza ya kwamba vigezo hivi au mwelekeo wa bwana Trump kwa maslahi ya Marekani na kidiplomasia yanadhofisha nafsi ya Marekani uh, kule ng'ambo, na watajaribu pia kupiga debe kuhakikisha kwamba masuala kama haya yanajitokeza mwaka ujao kwenye uchaguzi mkuu, angalau waweze kumpiga kalamu uh, bwana Trump na kuweza kushinda urais kwa upande wa wanademokrati. Ni Profesa David Monda akizungumza na mwenzangu Idi Ligongo moja kwa moja tuelekee huko Mombasa ambapo shirika la ndege la Uganda, Uganda Airlines limezindua rasmi safari zake katika mji wa Mombasa. Shirika hilo linapania kukuza na kupanua biashara yake katika nchi za Afrika Mashariki na maziwa makuu. Ripoti kamili na mwandishi wetu wa Mombasa, Collins Liberty Adede. Shirika la kitaifa la uchukuzi wa ndege nchini Uganda limezindua safari za moja kwa moja kutoka Entebe, Uganda, hadi mjini Mombasa. Mombasa inakuwa kituo cha saba kwa shirika hilo kutekeleza uchukuzi wa ndege baada ya Nairobi, Dar es Salaam, Mogadishu, Bujumbura na Juba. Sasa wanalenga Lubumbashi, Kinshasa, Kigali, Khartum na miji mingine bara Uropa na bara Asia. Wizara ya utalii na ile ya uchukuzi inalenga watalii na wafanyabiashara wanaosafiri kati ya Mombasa na taifa hilo la Afrika. Andrew Tumusiime, afisa mkuu wa shirika la uchukuzi wa ndege Uganda, anasema ndege hiyo aina ya bombadia itakuwa inatekeleza safari tatu kila wiki. tumetap kwa biashara hapo Mombasa na tuna, tulikuwa tunafikira tukiweke ndege na watu watapata direct flight kutoka Mombasa hadi Entebe, yaani hakuna flight hapo Mombasa itakuchukua Ntebe direct. Hebu tuone kama watu watakuja wengi Ntebe uh, kufanya biashara tuta hapo so, mara tatu wiki, na hizo safari tatu zitakuwa uh, enough kwa chukua Entebbe na Kampala. Hatua hii ni habari njema kwa wafanyabiashara ikizingatiwa, Uganda ni mtumizi mkubwa wa bandari ya Mombasa. Aidha, itakuwa nafuu kwa watalii kuzuru eneo zima la Afrika Mashariki. Solomon Olei ni mwanahabari wa kujitegemea anayeangazia sana masuala ya utalii. "I think it's a big plus for us as Ugandans." Hapa Solomon Olei anasema kuwa hii ni hatua ya kujivunia, haswa sana sisi Waganda, maana taifa la kwanza ambalo sisi usafiri kuelekea ni hapa Kenya. La muhimu ni kwamba muda wa kusafiri umepunguzwa kutoka siku mbili kutoka Entebe mpaka Mombasa hadi lisaa li moja tu na nusu. Tunatarajia mengi Takwimu zinaonyesha kuwa asilimia ishirini ya utalii wa Uganda unachangiwa na watalii kutoka Kenya. Biashara hii inajiri miezi kadhaa baada ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kufanya ziara nchini Kenya, ambako pamoja na mwenyeji wake Uhuru Kenyatta walikubaliana kufungua mataifa yao kwa biashara zaidi na mwingiliano wa watu. Nikiripotia VOA kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. Shukrani sana Liberty Adede kwa ripoti yako hiyo. Tukiendelea na ripoti zaidi. Wahamiaji na wakimbizi kutoka Afrika wamenawiri katika uchaguzi wa majimbo na mitaa uliofanyika wiki iliyopita katika majimbo manne hapa Marekani. Wachambuzi wanasema matokeo hayo ni ishara wazi ya hasira za wahamiaji wa Marekani dhidi ya sera za Rais Donald Trump kuelekea uhamiaji, akiadhimisha pia miaka mitatu ya utawala wake wiki hii tangu kushinda uchaguzi wa rais wa elfu mbili kumi na sita. Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi. Uchaguzi wa mabunge ya majimbo mane na mabaraza ya serikali ya mitaa umekuwa ni kipimo kwa wachambuzi wa kisiasa na mtihani kwa Rais Donald Trump juu ya jinsi uchaguzi mkuu wa mwakani utakavyoendelea katika miji ya minnesota na maine yenye idadi kubwa ya wahamiaji kutoka afrika wanawake wawili vijana wa kisomali sofia halid aliiambia sauti amerika baada ya kukerwa na kutishiwa kwenye mitandao ya kijamii ndipo aliamua kuingia katika siasa na nadia muhammed wote wakiwa na umri wa miaka 23 walipata ushindi katika mabaraza manispaa ya miji hiyo pamoja na walaiberia wawili katika mji wa brooklyn park katika jimbo hilo la minnesota Nadia Muhammad, anayehitimu chuo kikuu baadaye mwaka huu, akiwapongeza wafuasi wake, amesema baada ya mtu kuambiwa mwaka baada ya mwaka huwezi kufanikiwa na kitu chochote, basi hatimaye unaamini, lakini inahitaji mtu mmoja tu akuambie utaweza, na hapo unafanikiwa. so I basi, kwa hii leo, ninataka kuchukua fursa hii kumwambia kila mmoja wenu kwamba unaweza kufanikiwa na chochote unachotaka chochote unachotaka kufanikisha basi mimi ninakwambia, chukua mfano huu na utekeleze kile unachotaka kufanya. Mbali na madiwani, kuna mamea wawili waliopata ushindi waliozaliwa Afrika hapa Marekani, moja katika mji wa Brooklyn Center, jimbo hilo hilo la Minnesota, na mwingine kutoka Nigeria katika mji wa Woodland jimbo la New Jersey na mmojawapo wa vijana kutoka Sudan Kusini waliofahamika kama lost boys miaka ya 1990, Chol Majok alipata ushindi katika baraza la manispaa la mji wa Syracuse, New York. Ushindi wa wakimbizi katika uchaguzi Marekani ulifungulwa mlango na Ilhan Omar, mkimbizi wa kwanza kutoka Afrika na Mwislamu wa kwanza mwanamke katika bunge la Marekani, katika uchaguzi wa katikati ya mhula mwaka jana. Akizungumza na Sauti ya Amerika juu ya ushindi wake, Nadia Muhammed amesema ninadhani watu waliangalia uh, ujana wangu na uaminifu wangu, ndipo wakanichagua katika baraza la madiwani. Hivi sasa wote ni watu wenye ujuzi na wamebobea kwa muda mrefu, hapo watu wanamtaka mtu mpya atakayeleta maarifa mapya. Mbali mbali na Waafrika hao, taasisi ya kutetea haki za Waislamu hapa Marekani CARE affairs, imetangaza kwamba katika uchaguzi wa Jumanne kumekuwepo na Waislamu wengi zaidi kuchaguliwa katika historia ya Marekani ambapo kati ya wagombea 80 Waislamu ishirini na sita wameshinda na idadi kubwa ya wanawake Waislamu pia wamepata ushindi katika uchaguzi ulioshuhudia pia mji wa Boston kuwa na wanawake wengi zaidi katika baraza la manispa kuliko wakati mwingine ule. Wacha wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema matokeo hayo ni ishara kwamba wimbi la mabadiliko la wahamiaji kushiriki kwa wingi katika uchaguzi tangu rais Donald Trump kuchukua madaraka linazidi kupata nguvu na huenda likakipatia chama cha upinzani cha Democratic ushindi mkubwa wa bunge na rais katika uchaguzi wa mwakani. Wakati Sudani Kusini inapoendelea na juhudi za kutafuta amani baada ya miongo kadhaa ya mgogoro wa kisiasa, taifa hilo changa zaidi duniani linaendelea kupambana dhidi ya ukosefu wa elimu, nchi hiyo na kiwango cha chini mno duniani cha watu walioelimika, ikiwa ni asilimia ishirini na saba tu ya watu wazima wanaojua kusoma na kuandika. Ili kukabiliana na hali hiyo, serikali imezindua maelfu ya vituo vya elimu ya watu wazima kote nchini. Khadija Riami anasoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Sheila Pioni akiwa mjini Juba. Rebeka Nyankir Deng, mwenye umri wa miaka 47 anasoma pamoja na binti yake mwenye umri wa miaka 17 wakati kina mama wengi wa kuwasaidia watoto wao kusoma, kwa Deng ni tofauti, kwani takriban maisha yake yote hajui kusoma wala kuandika hivyo basi binti yake ndiye anayemsaidia kujifunza kusoma na kuandika. mama yangu hivi sasa anajifunza maneno mengi ya Kiingereza kama vile kusalimiana kwa lugha ya Kiingereza. Kama nikirudi nyumbani mapema, ninamsaidia mama yangu kufanya kazi zake za shule. Licha ya ukosefu wa elimu, Denga natengeneza na kuuza bidhaa za urembo ili kujipatia fedha za kuendesha maisha yake. Lakini bado anapata shida kupata fedha kwa ajili ya kununua chakula na kulipa ada ya shule ya binti yake. Kutokana na hilo, Deng hivi sasa anapata elimu na binti yake. Tunasoma hapa kwa sababu tunafundishwa bure. Kama ningetakiwa kulipa ada ya shule, basi nisingekuwa hapa. Deng ni mmoja kati ya idadi inayoongezeka ya wakazi wa Sudan Kusini ambao wanaona amani iliyopo hivi sasa kama fursa ya kufanikisha matarajio yao ya elimu baada ya miongo kadhaa ya mgogoro. Ni theluthi moja wa Sudan watu wazima wanaweza kusoma na kuandika. Idadi hiyo inashuka hadi kufikia asilimia 16 kwa upande wa wanawake. Waziri wa elimu wa Sudan Kusini anasema kuwapatia elimu watu wazima ni kipaumbele cha juu kwa sababu inawasaidia watu kujitoa kwenye umaskini na kuzuia migogoro At the katika kiwango cha mtu binafsi, katika kiwango cha nchi na jamii ambayo ina watu wengi waliosoma, wote watakuwa wakifanya kazi, wote watakuwa wakifurahia afya njema, watakuwa na amani zaidi ikilinganishwa na watu ambao hawana elimu. Wizara ya Afya ya Sudan Kusini imeiambia VOA kwamba zaidi ya watu wazima laki mbili na elfu nane wa Sudan Kusini hivi sasa wamejiandikisha katika program za kujifunza kusoma na kuandika. Wizara inatarajia idadi hiyo kuongezeka iwapo amani iliyopo sasa huko Sudan Kusini itaendelea kuwepo. Baada ya hiyo ripoti na Khadija Riyami, tunatamatisha matangazo haya kwa muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa na serikali ya Kenya zilishutumiwa vikali jana Jumatatu, siku moja kabla ya kuanza kwa mkutano mkuu wa kimataifa juu ya afya ya uzazi unaofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi. Kwingineko, Gambia imewasilisha kesi mbele ya mahakama ya kimataifa dhidi ya Myanmar kwa madai kwamba nchi hiyo Imetekeleza mauaji ya halaiki dhidi ya jamii ya Waislamu wa, wa Rohinja na kusababisha maelfu ya wengine kutoroka makwao. Na hapa ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, kwa niaba yaliyofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Didonechuvahiro, kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na BMJ Muridi. Tunakuageni tukiwatakia siku njema.