hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc zifuatazo ni habari za dunia ya msomaji wako harrison kamau mahakama ya juu nchini msumbiji imetupilia mbali malalamiko ya kisheria iliyowasilishwa na chama kikuu cha upinzani renamo kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita kwa kile ambacho wanadai ni kusambaa kwa uharibifu na manyanyaso ya, wezi, ya wazi Renamo, kundi la zamani la uwasi, hivi sasa ni chama cha kisiasa na kilishindwa katika uchaguzi wa Oktoba 15. Chama tawala cha Frelimo ambacho kimetawala Msumbiji tangu nchi hiyo ijipatie uhuru kutoka kwa Ureno mwaka wa 1975 ndiyo kiliibuka mshindi kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Renamo inashutumu serikali kwa wizi mkubwa wa kura na kutumia ghasia na manyanyaso, ikiwa ni ukiukaji wa makubaliano ya amani kati ya vyama viwili ambavyo viliwahi kupigana vita. Lakini mahakama ya katiba katika uamuzi wake wa Novemba 11 imetupilia mbali hoja ikisema Renamo haikuwasilisha ushahidi kuongeza nguvu katika malalamiko hayo. Kiasi cha watu ishirini wameuawa katika shambulizi kwenye kijiji cha Fulani katikati ya Mali ambako ghasia za kijamii zilimeongezeka katika miezi ya karibuni, serikali imesema hivi leo Ijumaa. Shambulizi la Jumatano linafuatia mfululizo wa mapambano kati ya wafugaji na wakulima wa kabila la Dogon ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakigombana kwa ajili ya ardhi na rasilimali za kieneo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Fulani wameongeza kuwa lengo, wameongeza kuwa lengo kwa sababu ya ushirika wao na makundi yenye silaha huko Sahel. Watu waliokuwa na silaha walifanya shambulizi wakati wa usiku kwenye kijiji cha Pek, karibu na mpaka na Burkina Faso katika mkoa wa Mopti, wakiwapiga risasi wana vijiji na kuchoma ghala. Ghasia ya kati ya jamii hasimu zimesambaa mwaka huu. Mwezi Machi, washukiwa wanamgambo mgambo wa Dogon waliwaua zaidi ya watu 150 wa kabila la Fulani huko katikati ya Mali, ikiwa ni moja ya vitendo vibaya sana vya umwagaji damu katika historia ya taifa hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile 108.5 huko Mombasa, Kenya. Waendesha mashtaka wa serikali kuu wamefungua uchunguzi wa Rudi Juliani, wakili binafsi wa rais wa Marekani Ronald Trump, Bloomberg imeripoti. Waendesha mashtaka wanafanya uchunguzi kuhusu uwezekano wa ukiukaji kanuni za kifedha dhidi ya Juliani na kushindwa kujiandikisha kama wakala wa kigeni. Kwa mujibu wa Bloomberg, Juliani meya wa zamani wa New York aliibuka kiini katika uchunguzi wa kutaka kumshtaki, kumwondoa madarakani rais Trump ambapo wabunge pia wanaangalia jukumu la Juliani katika kumshi, kumshinikiza rais wa Ukraine kumchunguza hasimu wa Trump, Joe Biden, makamu rais wa zamani na mgombea anayewania uteuzi wa Democratic kugombea urais mwaka ujao. Mwendesha mashtaka wa zamani Mimi Roach ameambia Bloomberg kuwa atashangaa kama Juliani atashtakiwa ikiwa ni matokeo ya uchunguzi wa serikali kuu. Hatma ya shirika la ndege la Afrika Kusini haijulikani itakuwaje baada ya wafanyakazi wake kuanza mgomo hivi leo Ijumaa, wakidai nyongeza za mishahara na kupinga mpango wa kupunguza wafanyakazi, wakililazimisha shirika hilo ambalo linamilikiwa na serikali kufuta safari zake za ndege. Shirika hilo halijawahi kupata faida tangu mwaka wa 2011 na halina mtendaji mkuu wa kuhudumu, wa kudumu Limesema mgomo ulioandaliwa na umoja wa wafanyakazi wanaowakilisha zaidi ya nusu ya nguvu kazi ya shirika hilo na litagharimu dola milioni 3.3 kwa, kwa siku na kutishia uhai wa ushirika. Umoja huo wa wafanyakazi jana ulikataa mapendekezo ya shirika la ndege ya jana jioni, na pia wanapinga mpango wa kupunguza nafasi za ajira hadi zaidi ya 900. Hizo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Punde si punde unaungana na mwenzangu Idli Ligongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani. Kwaheri ya kuonana. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unaposikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington, DC. Ni siku nyingine tena ya Ijumaa tunapokualika katika matangazo ya Kwa Undani, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika Kwa Undani eh, tutaangalia maafikiano ama maridhiano yaliyofikiwa baina ya taifa la Kenya na Somalia mara baada ya kupitia kipindi cha mfarakano wa hapa na pale, na pale uliosababishwa na mgogoro wa mpaka katika bahari ya Hindi e, mashariki mwa bara la Afrika. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia hali ya ugonjwa wa kisukari hasa tukiangazia mataifa mawili ya Kenya na Tanzania. Hali ikoje? Wataalam wanasemaje? Wagonjwa wenyewe wanasemaje? Na kiujumla na mambo yanakwendaje kwa jamii nzima kutambua ugonjwa huo. Mimi ni Idi Ligongo Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani. Na kama nilivyokueleza katika uh, vidokezo vya kipindi hiki muda mfupi uliopita, hii leo tunaanza kuangazia eh, mgogoro ambao ulikuwa upo kwa kipindi hivi kirefu eh, baina ya mataifa ya Afrika eh, mashariki ama mwambao wa Afrika Mashariki, Somalia na Kenya. Mgogoro huo ulisababishwa na uwepo wa uh, mabishano kuhusiana na mpaka wa bahari kwamba eneo lipi ni la Somalia na eneo lipi ni la Kenya lakini haya yote inaelezwa kutokea ni mara baada ya kuonekana kwamba kuna mkondo wa mali ndani ya bahari ya ukanda huo wa Hindi, ambapo mataifa hayo yote mawili yanaona kwamba himaya hiyo e, kwa namna moja ama nyingine inapaswa kuwa katika a, mataifa yao. Hali hii ilisababisha hata e, ule uhusiano wa kidiplomasia kusuasua. Maana yake ni kwamba watu ambao wanasafiri kutoka Somalia kwenda Kenya walikuwa hawaruhusiwi kupata vibali vya kuingia ndani ya Kenya e, pale tu wanapofika katika a, mpaka, bali walikuwa wakitakiwa e, kuomba vibali hivyo a, mwanzo kabisa, kabla ya kuanza hata safari zao. Vile vile safari za ndege e, zilisitishwa kufika katika ile miji mikuu ya mataifa hayo yaani Mogadishu na Nairobi. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Huba Abdi ambaye yeye amefuatilia swala hili na Huba, moja kwa moja tukianza kuangazia kile ambacho kimejitokeza katika e, makubaliano hayo yaliyofikiwa baina ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na rais Farmajo e, wa a, Somalia, tueleze ni nini hasa ambacho kimeelezwa? Maanake tunaambiwa kwamba maridhiano yamefikiwa. Je, ayo maridhiano yanaondoa nini na kile ambacho kinahusiana na suala hili zima ni nini hasa? Naam, asante sana Ibe. ni kweli hapo jana jijini Nairobi, rais Uhuru Kenyatta na rais wa nchi ya Somalia walifanya mazungumzo na katika mkutano wao ambao ulifanyika hapo jana ulilenga sana kurejesha ushirikiano wa awali. Kila mtu anasema ni ushirikiano wa awali, kwa sababu ni ushirikiano ambao ulikuwa umeyumbishwa sana, na uhusiano wa Kenya na Somalia ulikuwa ni baridi sana, kwa sababu uh, Somalia ilishtaki Kenya katika mahakama ya kimataifa kuhusu mzozo wa mpaka wa baharini na japo katika mkutano wa jana wote wawili hawakuzungumzia mzozo wa bahari ambao utaamuliwa hapo mwakani, wengi walitarajia kukutana kwao hapo jana, labda mazungumzo ambayo yangekuwa kileleli ni kuhusu mzozo wa baharini, japo wote wanasema maamuzi ambayo yatatolewa na mahakama basi hayataharibu uhusiano ambao kwanzia jana yalianza kurekebishwa na kuwa ni uhusiano mzuri hasa wa kidiplomasia. Naam, baadhi ya ajenda zilizojadiliwa hapo jana idi katika mkutano udumu kwa, kwa saa kadhaa ni kuwa sasa Kenya na Somalia ni jirani na ni ndugu, na kwa sasa zimeamua kuweka kando tofauti zao na kuimarisha uhusiano wa baina ya mataifa haya mawili, ikiwa ni hali ya kawaida ya marais wanapokutana kila wakati. Na la pili ni kuwa Wakenya na Wasomali sasa watapatiwa visa wanapowasili nchini, hatua ambayo itasaidia sana kufanikisha hasa masala ya biashara. Na kitambo ilikuwa ni ndege zinazotoka mjini Mogadishu hazingeweza kutua moja kwa moja jijini Nairobi, kwani zilielekezwa kaskazini mashariki mwa Kenya, hasa jimbo la Wajir ambapo ndege hizo zilitua. Lakini mazungumzo ya jana yalifanikisha uamuzi ambao, katika kipindi cha wiki moja sasa, safari zitakuwa ni moja kwa moja kutoka mji wa Mogadishu hadi jiji la Nairobi. Na, na pia masuala mengine ambayo yaligusiwa katika mkutano huo, Idi, ni kuwa uh, masuala ya kuhifadhi wakimbizi nchini Kenya yaligusiwa, na Kenya ikawa inapongezwa sana kwa kupokea waliotoroka mgogoro miaka tisini hadi kufikia leo. Na vilevile vile majeshi ya Kenya ambayo yanalinda usalama ama yako ndani ya muungano wa AMISOM, na kuwepo kwao kule ni kurejesha amani na vilevile vile kukabili tishio la makundi ya kigaidi kama vile Al-Shabab. Ndio baadhi ya mambo ambayo yalizungumziwa hapo jana, ida. Na kuna swala ambalo bado hivi sasa watu wengi wanajiuliza je, maafikiano haya E, kutangazwa kumaliza kwa ule e, mvutano ama mgogoro baridi baina ya Kenya na Somalia, je nini na hasa kimeelezwa juu ya a, mpaka ule wa baharini? Ni kwamba sasa hivi ni wanaendeleza kuamini ama kukubali hili ramani ambayo ipo ama bado swala hili litaendelea kushughulikiwa taratibu? na suala ambalo halikugusiwa na wote, kila mmoja alikuwa kimya sana kuhusiana na suala hili la mpakani wa bahari, na wote wakaamua kuwa ni uamuzi ambao utatolewa na mahakama na uamuzi huo utakuwa ni hapo mwakani. Na ni kweli watu wengi walikuwa wanatarajia wawili hawa walipokutana, labda swala hili la mzozo wa bahari ungezungumziwa sana, kwa sababu kila nchi inadai kuwa ni himaya yake, na ni mzozo ambao ulitikisa sana uhusiano, sio tu baina ya ya marais ama serikali hizi mbili, vilevile Wakenya na raia wa Somalia pia walikuwa na wasiwasi sana. Je, uh, mataifa haya mawili yakigongana, kuhusiana na, na mzozo huu wa bahari, nini kinaweza kutokea? Na hofu zaidi ikawa ni kwa watu wasawa ambao wamehifadhiwa kama wakimbizi katika maeneo ya Dadaab na Hagadera katika hizi kambi ambazo ndio kuu zinazowahifadhi hawa Wasomali, kwa hivyo hofu zaidi ilikuwa ni kwa hawa watu. Na hapo jana, baada ya mazungumzo haya, japo swala hili la mzozo wa bahari alikozungumziwa na lilikuwa linatarajiwa na wengi, basi wengi wamesema iwapo kwanza wamezungumza na kurejesha uhusiano mzuri wa hapo awali, basi mengine labda huenda yakanyooka. Na katika hotuba hiyo, Rais Uhuru Kenyatta alikiri kwamba kweli kulikuwa kuna hali, hali ambayo uh, si ya ku Uh, furahisha sana kwa mataifa ambayo yanapakana, mataifa yenye uh, historia ndefu na yenye kujumuika watu wenye tamaduni moja. Hali kadhalika hili pia e, lilielezwa na Rais Mohamed Abdullahi Mohamed wa Somalia, maarufu kabisa kama uh, Farmajo na kukiri kwamba kweli hayo uh, ni masuala yaliyokuwepo. Sasa hebu tueleze uba kwa kile ambacho kilikuwa kimejitokeza eh, katika mkutano huu wa marais hawa wa wawili wa uh, je sasa uh, kwa namna yoyote ile eh, swala hili la uh, mpaka, swala la bahari, ni kwamba hali itaendelea kuwa kama kawaida ama bado usawa wa bahari? Maanake kuna kipindi baadhi ya watu walikuwa hawawezi kuvuka kwenda kuvua kwenda upande wa Somalia, au Somalia kuingia Kenya, na serikali wakati fulani ikasema kwamba watu watakaoenda maeneo hayo e, kitakachowakuta ni juu yao. Naam, uamuzi sasa umeachiwa mahakama, ambao utakuwa hapo mwakani sasa uamuzi utakavyokwenda basi utakubaliwa na wao wenyewe, kwa sababu tayari walikiri, ndio, kuna huu mzozo ambao tayari unaonekana kugawa mataifa haya mawili lakini uamuzi ambao utatolewa, wote wawili walikiri kwa uamuzi ambao utatolewa na mahakama, basi ni uamuzi ambao hauwezi kamwe a, kuk, kukata uhusiano wa Kenya na Somalia. Kwe, kwa hivyo wao wanasubiri tu uamuzi, ukija ukiwa ni upande wa Somalia ama Kenya, uhusiano wao utakuwa ni mzuri, lakini wote walikaa mbali sana kuhusiana na mazungumzo ambayo yanahusu mzozo wa bahari ida na kile ambacho kimeelezwa na wananchi wa pande zote mbili kenya somalia tunajua kuna jumuiya kubwa ya wasomali nchini kenya kile ambacho wamekigusia wao ni nini hasa na niko katika maeneo ya Dadaab ambayo ndio inahifadhi wakimbizi ambao wametoka nchi ya Somalia. Na katika tembea tembea zangu za leo, nilizungumza na baadhi ya wakimbizi, na kweli katika mazungumzo yetu, walikuwa wana furaha sana. Wanasema walikuwa na hofu sana, iwapo Kenya na Somalia itakuwa na uhusiano ambao unayumbisha mataifa haya mawili basi hawajui hatima yao itakuwa ni gani kwa hivyo ni watu wa kwanza ambao nimezungumza nao na wamepongeza mazungumzo ya hapo jana. Naona kuwa iwapo basi uhusiano wa Kenya na Somalia utaimarika kama ulivyokuwa hapo awali, basi Wakenya na Wasomalia wataendelea kuishi kwa amani na kuendelea na shughuli zao na kuendeleza biashara baina ya mataifa haya mawili na kile ambacho tunaweza t uh, ukatueleza kabla ya kukuruhusu uh, kurejea huko uh, kwa yale ambayo yalikuwa yamejitokeza ni kwamba huu mkutano wa rais Uhuru Kenyatta na rais uh, uh, Mohamed Abdullahi wa Somalia ni jambo ambalo lilikuwa linatarajiwa na watu wengi, au watu wengi wameshtukizwa na nalo tu? Naam, kwanza, ni kweli watu walishangaa na na mkutano huo, kwa sababu haikutarajiwa na watu wanasahau kuwa uh, rais Farmajo wa walikuwa wamealikwa jijini Nairobi ku, kuhudhuria ule mkutano wa kongamano kuhusu idadi ya watu na, na maendeleo. Na baada ya hapo, kwa hakika wengi hawakuwa wanatarajia kuwa rais uh, wa Kenya na rais wa Somalia labda wangeketi kuzungumza na walipojua kuwa marais hawa wawili wameketi, wengi walikuwa na matumaini. Kwa suala la kwanza ambayo liliwajia wengi katika kilini mwao wenda, ni kuwa kwenda suala hili la mzozo wa bahari kwanza lingetatuliwa. Watu wanasahau kuwa ni mzozo ambao tayari uko mahakamani ama uko mbele ya mahakama na uamuzi uko pale mahakamani. Kwevo, kwa hivyo kukutana kwao jana kuliwagutusha wengi na wengi pia walitarajia mzozo wa bahari uzungumziwe, lakini kama nilivyosema awali, ilikuwa ni swala ambalo liliwekwa pembeni na mengine yakajadiliwa, japo yale ambayo pia yamejadiliwa yana manufaa kwa mataifa yote mawili, uhusiano mzuri uh, kuruhusu ndege moja kwa moja na vile vile kuruhusu raia wa Kenya na wa Somali kuingia nchini na kupata visa pindi tu wanapowasili. Asante uh, sana uh, Uba Abdi kwa kutueleza hayo eh, kutoka nchini Kenya mara baada ya ule mkutano wa Rais wa Somalia eh, Abdullahi Mohamed Farmajo na vilevile vile, eh, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambapo wao wameona kwamba warejeshe uhusiano wa kawaida wa mataifa hayo mawili Kenya na Somalia. Tunakamilisha eh, sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki eh, cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo hii leo tutaangazia eh, hali ya kisukari ilivyo hivi sasa ulimwenguni, lakini hasa tukiangalia mataifa mawili ya Kenya na Tanzania. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia hali ya ugonjwa wa kisukari ambao ni moja ama miongoni mwa magonjwa ambayo si ya kuambukiza. Uh, ripoti ya shirika la afya duniani yaani WHO zinaonyesha kwamba Uh, takriban watu milioni mia nne ishirini na wawili ulimwenguni wameathirika na ugonjwa huo wa kisukari, ambapo inaelezwa vilevile, uh, visa vingi hasa vya ugonjwa huu ni vile vya daraja la pili, yani type 2 na kwa hali hiyo kutokana na suala hilo e, wiki hii ilikuwa ni wiki ya kisukari ulimwenguni. Tukaona bora tuangazie kiundani suala hili, ambapo viwango e, vya ugonjwa huo kote duniani miongoni mwa watu e, zaidi ya umri wa miaka kumi na nane vimeongezeka inaelezwa kwa asilimia E, toka mwaka 1980 e, hadi kufikia asilimia uh, 8.5 uh, mwaka wa 2014, ambapo takwimu za Shirika la Afya Duniani zinaonyesha kuwa ugonjwa wa kisukari umeongezeka zaidi katika mataifa ambayo, eh, sasa hivi uchumi wake ni wa kati, yakiwa uh, yanaendelea, ambapo ripoti ya mwaka 2014 inaonyesha kwamba watu wengi kwa namna moja manyingine, kwa mataifa ya Kenya, Tanzania, eh, hali vilevile vile inaonekana pia imeongezeka, lakini tukianza kuangalia suala hili kwa taifa la Tanzania eh, kwamba wiki hii waziri mkuu wa taifa hilo Kassim Majaliwa eh, yeye alizindua ripoti ile ya mwaka elfu mbili kumi na tatu ya eh, shirika la maendeleo duniani yani UNDP ambapo ah, ilionyesha kwamba pamoja na changamoto za kiafya eh, magonjwa yasiyoambukiza yanaathiri sana nyanja nyingi za maisha, na inakadiriwa kuwa katika kipindi cha miaka 20 kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu gharama zitokanazo na magonjwa ah, hayo ambayo si ya kuambukiza ah, ilifikia dola za Marekani trilioni 4.7 na katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, Tanzania imeshuhudia ongezeko la idadi ya watu ambao wamepatiwa huduma za magonjwa yasiyoambukizwa. E, ikiwemo kisukari ambapo milioni 3.4 kwa mwaka 2016 hadi wagonjwa milioni 4.2 kwa mwaka 2018, ikiwa sawa na ongezeko la asilimia 28 kiujumla. Tukazungumza na, tuka na mwanahabari wetu ambaye naye aliangazia e, swala hili linavyoendelea. Dina Chahali, Dina Chahali, Dina Chahali, e, wataalam kiujumla wanasema hali ikoje kwa hapo Tanzania? Hali ya kisukari nchini Tanzania wanataalamu wanasema bado inaongezeka kwa kiasi kikubwa, lakini kutokana na kwamba uh, wanasema kwamba Watanzania wengi hawazingatii mlo salama ambao ni mboga mboga na matunda, kwa hiyo hali ya kisukari inakuwa imeongezeka, ambapo uh, uh, kwa mujibu wa wa, wa, wa takwimu zilizotolewa jana katika siku ya kisukari duniani uh, gharama za magonjwa yasiyoambukiza Uh, ha, duniani itafikia bajeti asilimia sabini na tano ya bajeti yote ya afya. Kwa hiyo wagonjwa wa kisukari pekee watafikia kiasi cha shilingi dola bilioni mia nne sitini na tano, ambayo ni sawa na asilimia kumi na moja bajeti yote ya afya duniani. Kwa hiyo inaonekana kwamba katika pia katika dunia pia ta, uh, haja ya kisukari ni mbaya kutokana na kwamba watu wanashindwa ku, kuendana na mtindo wa maisha pamoja na kutozingatia lishe sahihi, na kile ambacho kina a, ainishwa kwa watu kuwa na uelewa juu ya ugonjwa huu. Kwa hapo Tanzania labda wataalamu wanasema hali ikoje? Wataalamu wanasema hali ni mbaya, kwa sababu kuna ongezeko la asilimia ishirini na nne la magonjwa hayo. Unajua, kisukari ni katika magonjwa ambayo yasiyoambukiza. Kwa hiyo, mfano kama jana, Tanzania ilizindua ripoti ilizindua udhibiti wa magonjwa yasiyoambukiza ikiwemo kisukari. Kwa hiyo, wanasema kwamba hali ni mbaya bado ya kisukari na magonjwa ya mengine yasiyoambukiza ambapo ya katika miaka mitatu iliyopita magonjwa yasiyoambukizwa yaliongezeka kutoka uh, wagonjwa milioni tatu nukta nne mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi milioni nne nukta mbili mwaka elfu mbili na kumi na nane ambayo ni ongezeko la asilimia ishirini na nne, ndani humo kukiwa na wagonjwa wa kisukari. Kwa hiyo wanasema hali bado ni mbaya, kwa hiyo lazima kuchukua hatua. Ndio maana jana Tanzania ilizindua huo mpango wa kudhibiti haya magonjwa ya yasiyoambukiza ikiwemo kisukari. Na wataalamu wanasema kwa ujumla, wakiangalia hali ya mitindo ya maisha ya Watanzania, hasa wanaoishi mijini, je, ina athari zozote ama inaashiria viashirio kwamba uh, kiwango hiki kitaendelea kupanda? Yes, eh, kweli kabisa. Hali ya mitindo ya maisha, hasa unywaji wa pombe, ulielezwa kwamba unaongeza una, una sana maradhi yasiyoambukiza ikiwemo kisukari, kutofanya mazoezi kutofanya uh, kuto kutokula kuto mlo kamili ambao ni mboga na matunda. Kwa hiyo hata jana waziri mkuu wakati anazindua mpango huu alisisitiza kwamba wataanza sasa kufanya mpango huu wa kuanza kufanya mazoezi kuanzia mashuleni. O so, watasisitiza program za mazoezi ziwapo mashuleni, ziwapo mahali pa kazi, ili angalau watanzania waepukane na haya magonjwa ya kuambukiza ambayo yana athiri nguvu kazi kubwa ya taifa katika kuleta maendeleo. Naam, ni mwanahabari wetu Dina Chahari, lakini vilevile tumsikilize uh, Daktari Dignar ambaye ni mratibu wa magonjwa yasiyoambukiza mkoa wa Dar es Salaam kwa masuala ya ugonjwa wa kisukari. Je, nini hasa ambacho kinachangia? Kwa sababu kwenye ile utafiti mwaka elfu mbili na kumi na mbili ilionekana asilimia tisini na saba ya watanzania hatuna tabia ya kula mboga za majani na chini ya asilimia au tisini na tano, walikuwa ndo wanakula matunda. Kwa zaidi ya asilimia tisini na tano hatuli matunda, zaidi ya asilimia tisini na saba hatuli mboga ya majani. Lakini kwa upande wa ugonjwa wenyewe nchini Tanzania eh, wapo hata wale ambao watu hawaamini kwamba wanaweza wakawa wana matatizo haya ya kisukari tumsikilize eh, binti Lucy John Bosco, ambaye anaishi na kisukari na anaelezea maisha eh, ya kwake akiwa na ugonjwa huo wa kisukari kwa upande wa nchi wa Tanzania. Kama mgonjwa, kama mtu ambaye nimeishi na ugonjwa wa kisukari kwa muda mrefu, uh, experience yangu, kwanza mimi nimejifunza jinsi gani ya kuishi maisha ambayo yapo kwenye mfumo sahihi. Kwa maana kwamba nimejifunza umuhimu wa kufanya mazoezi, kula mboga nyingi za majani, kuepuka kula vyakula ambavyo vina mafuta mengi. Nam, kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Amina Chombo kutoka nchini uh, Kenya, katika mji wa Mombasa. Amina, kwa Kenya nini ambacho kinaelezwa, hali ikoje? Naam, hapa nchini Kenya kama ilivyo katika mataifa mengine Afrika na ulimwenguni, uh, takwimu pia zinaonyesha kwamba hali inazidi kuongezeka kwa wagonjwa wa kisukari, hasa aina ya pili ama type 2. Uh, Shirika la Afya Duniani inaonyesha kwamba wale ambao wameathirika uh, na ugonjwa huu wa kisukari Kenya eh, kwa sasa ni asilimia tatu nukta tatu huku waki, uh, waki wakitarajia kwamba mwaka elfu mbili ishirini na tano idadi hiyo itaongezeka hadi asilimia nne nukta tano Na ukiangalia pia vilevile takwimu ambazo zilifanywa mwaka elfu mbili kumi na nne inaonyesha kila Wakenya kumi na saba mmoja ana ugonjwa kisukari, huku watu elfu kumi na mbili mia nane tisini hufariki kila mwaka kutokana na kisukari, hiyo ikiwa ni inaonyesha wazi kwamba uh, watu wanaumia na ugonjwa huu wa kisukari, idadi hasa ya watu ya mwaka elfu mbili kumi na saba kwa sababu ya mwaka elfu mbili kumi na nane jatoka wanasema, kwa ujumla kuna wakenya mia nne hamsini na nane alfu pamoja mia nne hamsini na nane alfu mia tisa ambao wanaugua ugonjwa wa kisukari, na vilevile ukiangalia wataalam wa afya hapa eh, nchini Kenya hasa katika E, mashirika haya yasiyo ya serikali ambayo yanazungumzia sana masuala haya ya ugonjwa wa kisukari wanasema kwamba e, kuna tatizo mbali na vyakula kama alivyozungumzia Dina kutoka Tanzania ambalo pia ni tatizo hapa. Wanaonyesha kwamba takwimu e, kuna wataalam wa afya elfu saba hapa nchini Kenya, lakini kati ya hao elfu saba kumi na mbili peke yake ndio wataalam ambao wanaweza kuzungumzia uh, ugonjwa wa kisukari. Hilo tayari ni changamoto, kwa sababu wengi uh, wanasema kwamba wanafika hospitalini na labda wakati mwingine hawajulikani kwa haraka kwamba wanaugua ugonjwa huu wa kisukari, kwa hivyo ni changamoto. Na changamoto nyingine ni wagonjwa wenyewe kuweza uh, kupata zile huduma zinazohitajika kwa mgonjwa wote wa kisukari. Kama huyo dada alikuwa yuko kwenye line, anahitajika awe kila mara anapata kupimwa viwango vya sukari, anapata zile dawa kama anatumia insulin, hasa kama uh, ugonjwa huu aina ya pili ambao unazungumziwa sana mwaka huu elfu mbili kumi na tisa ni kwamba ni sharti awe atakuwa na insulin. Pale ikija kwa upande wa vyakula familia nyingi ni maskini, kama uh, wale yule ambaye nilimwangazia katika makala ya afya jana uh, siku ya Jumatano. Naam. Na tunaye hapa kutoka, kutoka pahali anapoishi mpaka hospitalini inakuwa pia ni gharama. Naam, tumsikie basi mzee uh, Mosahani Mohamed Fungo ambaye uliongea naye wiki hii juu ya kile ambacho yeye anakabiliana nacho na alianza vipi kugundua sukari yake. Kwa hivyo tarehe 30 ya Septemba 2003 ndio kawadiagnosed hapa kwale akaniambia atanilaza na mimi kadinda kwa sababu nafikiria ayo mambo ya hospitali ulio chafu kakataa lakini akaniambia lazima ndale hii sukari haitaki mchezo umeambiwa lala ulale uende under observation kenda pale mara ya mwanzo nkipimwa it was uh, 23.5 nkalazwa nkawa nadungwa ile sleb ya kila baada ya saa matibabu sini hayo hayo mm -hmm. eh, asubuhi najidunga zamani, ilikuwa najidunga 28 alafu jioni 15, kaenda mpaka ikaja, nikifika usiku kama saa nane au saa tisa nasikia kutetemeka na mimi mwenyewe nahisi. Saa mara nyingi kuimanaje, nilikuwa nanunua soda Fanta alafu alita au premende hizi Tropicon. Naam, vilevile uh, Daktari Jalab Ashraf naye alikuwa na haya ya kuzungumzia juu ya swala hili. Mtu kupata ugonjwa wa sukari kwa njia ya chakula, kwa mtu ambaye tuseme, anakula kula zaidi mpaka kunenepa, mwili wake unakuwa obese, pengine anatumia masigara, anakunywa pombe. Vitu kama hivi vyote vinaweza kuongezea sukari. Mtu akiwa hana exercise, sio kwa inasababisha lakini inaongezea uwezekano wa kuleta magonjwa ya sukari. Vile vile kuna madawa mengine kama madawa ya steroids ambazo zinatumika, madawa mengine ambazo zinaweza kuharibu pancreas, eh, kama pombe na madawa kama hayo inaweza kuleta athari kwenye kwa mtu ambaye hana sukari akapata sukari. Naam, basi ni Daktari Jalab Ashraf, huyo ni mtaalamu wa lishe bora na mshauri wa kimatibabu akituelezea vile uh, vitu ambavyo vinaweza vikachangia kukupatia sukari. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani, kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, Dina Chahali, Amina Chombo, Huba Abdi, bila kumsahau Saida Amdun, shukran kwa kuwa nasi.