Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kampeni za urais Algeria zimeanza rasmi leo Jumapili kwa wagombea watano, kila mmoja ana nia kuchukua nafasi ya kiongozi wa muda mrefu aliyeondolewa madarakani mwezi Aprili Abdulaziz Bouteflika kufuatia maandamano ya muda mrefu. Mawaziri wa zamani wawili Ali Benflis na Abdelmajid Tebune ni miongoni mwa wagombea katika uchaguzi wa Disemba kumi na mbili mwaka huu wa kuchukua nafasi ya rais wa zamani nchini humo. Umati mkubwa uliingia mitaani Ijumaa kwa wiki ya 39 mfululizo wakidai kikomo cha mfumo wa kisiasa baada ya ukoloni nchini Algeria. Waandamanaji walisema hawana imani na watu waliopo hivi sasa madarakani kuhakikisha uchaguzi unakuwa wa kidemokrasia wakiwaelezea uhusiano wao wa zamani na Rais Bouteflika. Benflis na Tebboune ndio wagombea wanaopewa kipaumbele kwenye upigaji kura huo. Maafisa wa Yemen wanasema leo Jumapili kwamba serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa ililazimika kuchelewa kurudi kwenye bandari ya mji wa Aden ikiwa laumu wanaotaka kujitenga kutoka Southern Transitional Council STC kusitisha vipengele muhimu vya mkataba wa kushirikiana madaraka uliotiwa saini mwezi huu ili kumaliza mapigano yao ya ndani. Chini ya mkataba uliosimamiwa na Saudi Arabia kati ya Rais wa Yemen Abed Rabu Mansour Hadi na wanaojitenga, Serikali ilitakiwa kurudi Aden Jumanne iliyopita. Wanaotaka kujitenga walivifurumusha vikosi vya serikali na kuuteka mji wa Aden wakati wa mapambano yaliyopita ya majira ya joto kali. Mapigano yao ya ndani yaliongeza mkanganyiko mwingine wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, ambapo serikali na wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu wapo katika ushirika wa jeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya waasi wa kihudhi wanaosaidiwa na Iran. Maafisa wa serikali waliliambia shirika la habari la Associated Press AP kwamba wanaotaka kujitenga wanakataa kukabidhi makao makuu ya Aden pamoja na makazi ya rais. Kundi la wanaotaka kujitenga Southern Transitional Council wanasisitiza juu ya kuwepo kamati ya pamoja. Maafisa wa serikali katika kujibu hilo, wanaolaumu wanaotaka kujitenga kwa kuhamasisha mzozo wenye masilahi ya wizi wa ngawira. Polisi wa Ufaransa wamewakamata zaidi ya wa waandamanaji mia mbili na hamsini nchi nzima wakati wa maandamano yanayoadhimisha mwaka mmoja wa kundi la waandamanaji linalofahamika fulana ya manjano au yellow vest. Maafisa wanasema watu 173 walikamatwa mjini Paris. Waziri wa mambo ya ndani nchini Ufaransa, Christopher Castaner, alikiambia kituo cha redio cha Europe 1 leo jumaapili kwamba kulikuwa na waandamanaji wachache halali miongoni mwa wale waliofanya ghasia kwa saa kadhaa huko kusini mashariki mwa Paris jana Jumamosi. Waziri huyo aliwaelezea watu hao kuwa ni wahalifu ambao wamekuja kupigana na vikosi vya usalama na kuwazuia wafanyakazi wa huduma za dharura kufanya kazi yao. Waandamanaji walichoma moto magari kadhaa huko Paris na waliwarushia mawe pamoja na chupa polisi, ambao nao walijibu kwa kuwafyatulia waandamanaji gesi ya kutoa machozi. Waandamanaji wanaoipinga serikali nchini Iraq walifunga barabara kuu mjini Bagdad na Basra hii leo, wakijibu wito wa kufanya maandamano ya kujitolea yaliyoitishwa na kiongozi wa Kishia mwenye ushawishi mkubwa Muktada al Sadri. Waandamanaji walijitokeza mitaani wakiwa na hasira kutokana na rushwa iliyokithiri, ukosefu wa fursa za ajira na huduma mbaya ya msingi licha ya nchi kuwa na utajiri wa mafuta. Huko Basra, kusini ya mji wenye utajiri wa mafuta, waandamanaji walitumia matairi yanayowaka moto kuziba barabara kuu, madaraja na makutano yanayogawa barabara moja hadi nyingine katika eneo la Sadri City huko Baghdad. Waandamanaji waliziba barabara wakitumia baiskeli na bajaji ili kuwapa fursa wafanyakazi kufika kwenye maeneo yao ya kazi kufuatia msongamano wa magari katika maeneo kadhaa. Takriban watu mia tatu na ishirini wameuawa na maelfu wamejeruhiwa tangu ghasia zilipozuka Oktoba mosi nchini humo. Na mzunguko mpya wa ghasia umeibuka leo wakati waandamanaji kwenye chuo kikuu cha Hong Kong walipowarushia polisi mishale na mabomu yaliyotengenezwa kienyeji na polisi walijibu kwa kuwafyatulia gesi ya kutoa machozi. Ofisa polisi mmoja wa Hong Kong alipigwa mshale kwenye mguu akiwa eneo la chuo kikuu cha Hong Kong Polytechnic, mahala ambapo waandamanaji walikusanyika. Wabunge wa upinzani wa Hong Kong walikasirika jana Jumamosi wakati wa wanajeshi wa China waliovalia kaptura na fulana Baadhi yao wakiwa wamebeba vifaa vya kufanyia usafi, walipoishiwa vifaa hivyo kuwasaidia raia katika eneo, ili kusafisha mabaki yanayozuia v... yanayozuia mitaa mikuu. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa <mucho> sahili so, ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye salamu na muziki. Mimi wako Harrison Kamau nikitumai kwamba popote ulipo mambo yanakuendea vizuri ama fiti, kama wanavyosema, kama yalivyo hapa Marekani moja kwa moja na zipokea zako salamu, Julius Kubai. Julius ukiwa kule Nairobi Kenya, unasema kwa zako salamu kabisa ziwaendee mke wako Stella Kadhure na mama na baba wote wakiwa Meru kule kijiji cha Maidha, unasema unawatakia wakati mwema popote walipo na waendelee kusikiliza VOA na wabarikiwe. Ni salamu kutoka kwako kwa wewe kwa uliye na bahati ya kutufungulia leo. Julius Kubai unasema uko Nairobi salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni zako David Sechenga. Unasema kwamba unatoka kule Muheza, Tanga. Muheza, Tanga, unasema salamu zako ziwafikie ya laka sura mbaya, Alen Sechenga, Adhumani Hashim, Adhuman Godson Sechenga, Maulid Abdalla, Msiu ya Simon, Mkilimanjaro wa pekee, na vilevile Salim Mwenjuma, bila kusahau Shaib Ali wote na pamoja na wadau wote wa VOA, nami nasema kwa niaba yao asante sana, David Sechenga, ukiwa kule Muheza Tanga. Salamu zingine nazozipokea ni mapigano Jacobo, ukisema kwamba huko Kigoma Ujiji, na unasema salamu ungependa ziwafikie Revyas Ruekaza, King Peza, King Galama Maluta, Baraka Rabani, Amadi William, Baba Daton Simon Shauri wa Mascaroda Juventus Joas Ntalima, Muhamedi Salimu Ndinya na Mashaka Subi Makonole kinyozi mstaafu, Sindia Fugulu, Daudi Mdachi, Alexas Christopher Majariwa, Bususu Eligayas Katombo na vilevile vile, Tito Jeremia Mpenda Amani. Unasema kwamba endeleeni kusikiliza VOA kutoka hapo Washington DC, nami nakubaliana nao. Salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni za Muhamedi Salimu, ukiwa kule wapi, unasema full respect midia, unasema zako ungependa kutuma kwa Mark Mihayo, Baraki Rabani, Asia Ndia, Mresa Mresa, baba mzazi wa Sabrina Mlima, milima ya Sori, na unasema kwamba ungependa watu wote waendelee kukumbukana kupitia salamu za VOA. Nami nakubaliana nawe Muhamedi Salimu. Adam Yavan, unasema kwamba uko Iringa, unavyosema kwamba zako ziwafikie Yavan Kasulu, Tegemeo ya Dhumani Kasulu, Baga wa Baga kule Mwanza, Albert Chayumba Kasulu. Tuendelee kupokeana ama kusalimiana kupitia VOA, nami nasema kweli kabisa. Salamu nyingine inazozipata sasa ni zako Lazaro J Gwisu wa kule Kakoma, Nkasi, Rukwa, Tanzania. Salamu zako unasema kwamba ziwaendee Daudi Francisi, Jilala Robati na Ezekiel John, ujumbe na wapenda sana ni ujumbe wake Lazaro J Gwisu wa Kakoma, Nkasi kule Rukwa, Tanzania. Na tunapoendelea vizuri kabisa kabla ya kupata kibao chetu cha kwanza, na zipata zako Tito Koech ukiwa chukiwa Elgeyo Marakwet, unasema kule nchini Kenya kwamba wazazi wasalimike, Jacob na Irene Saina mama yako wakiwa Keiyo Kusini, na wote watu wa eneo hilo. Ujumbe wasikilize VOA Swahili kwa habari motomoto zenye utendeti, Abdi Kiba, Abdi Kiba, pole pole, na za kimataifa napoangalia Abdukiba akija polepole wakishirikiana naye nako. Baada ya kibao kizuri kabisa tena kipya cha Abdukiba, wakiwa nako wanasema sheri koko. Tunaendelea nazo salamu na mziki kutoka hapa Washington DC, nikiwa na hodha wako Harrison Kamau. Salamu za kwanza baada ya mziki pale ni Bahati Okech, unasema kwamba huko Nyamusi roli ya Mara, Tanzania unasema kwamba zako ziwafikie washikaji wako wafuatao: uh, Victor Okech, baba yako Robert Kure, rafiki zako kama Bahati, Odero, Doto Mahona, Salisa Magina, Paul Sefa, Kurwa Mahona Alitawani Wanzega na vilevile vile Temba Hamis Mgahati Jafari Kopo na Judith Spara, unawaambia ni bora tukasalimiana hata kama hatuonani hivyo, kwani salamu ni nusu ya kuonana. Ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Bahati Okech ukiwa Mara, Tanzania. Judith Spara, unawaambia kwamba ni bora tukasalimiana hata a, bila ya kuonana, nami naendelea kukubaliana na ujumbe huo. Moris Lukalia, unasema uko Elda Maravin kule nchini Kenya. Unasema zako salamu unatuma kwa Amuko Rafael Keitani Lukalia na mke wako sijui na ninaamini kwamba yuko nawe kule Elda Maravin nchini Kenya. Nasema asanti sana kwa zako salamu, Moris Lukalia. Nisengeyumva yules Msengivuma, ukiwa kule South Africa, salamu zako unasema ungependa ziwafikie jamaa na marafiki Ahmedi, kipenzi chako Lidia Wakanyosha na vijana wenzako, ukisema kwamba Afrika Kusini unaendelea kuwa poa. Mohamed Nadia kutoka Kinyamwambo kule Singinda unasema ungepeperusha salamu zako kwa Rajabu Ali Swalehe Mrinja Ramso Hamisi Hongoa Ngura, bila kumsahau Mnaluto wa Meria. Jumapili njema kwa wote pamoja na mtangazaji wa zamu. Nami nasema asante sana kwa kunikumbuka, Mohamed Nadia. Tuko pamoja popote ulipo, na furahia unapoendelea kupata salamu na pia kusikia uwapendao wakizipokea. Juma Yasin wa Buskwala unasema kwamba uko kule Mbogwe, Geita, Tanzania. Salamu zako kwa Maige, uh, Mbonante Miseni na vilevile vile Mashaka Subi Mkonole, Mbaga Charles Kubeja, Majaliwa Bususu, Golikota Magabe, Masisi Machumu, Sayenda Mabula, Magesha na Masanja Kuyanja, Yuventus Joas Ntalima na Filbati Jonathan Ukisema kwamba unawapenda sana na ujumbe, tuendelee kukumbukana kupitia VOA Washington DC. Nami nasema kamili, umeisha sema kama mambo yalivyo. Salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni zako wewe, unaitwa Jega Kijiji kutoka kule Katonge, Salam Club. Unasema kwamba ungependa kupeperisha zako salamu kwa wafuatao: kwanza kabisa ni kwa Marugunja Charles Masonga, Fudi Frank Lebwanga Kashinje, mjomba na watu baadhi, yani akiwemo ya mwana wa Mathayas Kasekongasa, Solomon Njiku, Simon Amaramtesi, mwisho kabisa ni kwa Juma Kasengele. Ujumbe ukisikia salamu, tafadhali jaribu sana kurudisha salamu pia, ili ukajulikana upo na umeshazipokea. Victo m Mselabuye wa Geita, Tanzania, unasema ndugu mtakazaji, usinichoke. Uh, nina madeni mengi ya salamu, naomba salamu zangu ziende kwa Solomon Njiku, na kwa kweli kabisa zitamfikia Solomon Njiku. Umelipa deni Victo b Mselabuye, deni sasa likiwa aliko kwa upande wa Solomon Njiku, naye kujibu salamu zako. Edomumtu wa Ihembe, Karagwe Karega, Tanzania, unasema napenda kuchukua nafasi hii kuwatakia salamu Kevin Damien, Lavias Lwekaza, Juventus Joas Ntalima, Isabella Damian, Suniva Damien, Ida Damian na Mapigano, Kajobo Akiza, Jemus na Fastoni, Methusella Filibeth, Jonathan Keshambi, Dorika Tadio bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA wakiongozwa na mimi hapa studioni. Jina langu Harizon Kamau, nami nasema asanti sana kwa kunikumbuka. Tena kwa uzuri sana Edmont Amadi William, baba Daton wa timu jikubali kulembea, unasema kwamba salamu za Jumapili ungependa zimwendee baba mzazi William, mama mzazi Bupe, dada yako Ester, mdogo wako Stella, mke wako Rehema na watoto wako Dayton ndharia unasema kazi njema ndugu mtangazaji. Lami nasema kwamba nashukuru sana kwa kwamba unashukuru na kutambua kazi poa kabisa hapa tunayoendelea kuifanya VOA. Matiku Juma wa Katoro, Geita, unasema zako ziwaendee watangazaji wote wa VOA kwa niaba yao nasema asanti sana. Machumbe Musamba akiwa na Dismas Matiku kutoka Kiatanga ya gata Tanzania, machinga wote wa pande ya Katoro, bucha za mbuzi na mafundi vitanda wote wa maeneo ya bucha za mbuzi. Ujumbe, vijana tufanye kazi, muda ndio huu. Salamu zingine nazozipokea ni zako Elibariki Patrick. Elibariki Patrick unasema umetoka Arusha Tanzania, salamu zako ziwafikie wazazi wako waliopo Arusha karatu na mdigo wako Magdalena aliyopo moshi, na mdogo wako Elia Patrick aliyopo Arusha Makumira. Ujumbe, Mwenyezi Mungu awatangulie katika harakati zote za mapambano ya maisha. Ujumbe poa kabisa, kuliko, kutoka kwako Elibariki Patrick. Na kamata zako Julius Kubai kutoka Nairobi, unasema salamu kwa wazazi na wote wakiwa Meru pamoja na watu wa kijiji cha Maaidha, unasema unawasalimu sana kutoka Nairobi. Nami nasema asanti zako, salamu umezipokea. Hamza Makoleke unasema kwamba uko Ndimba Tandahimba nchini Tanzania, salamu ziwaendee watoto ama mtoto wako Asifa Hamza pamoja na wasikilizaji wote wa VOA popote walipo. Salamu ni zingine nazo zikamata zikamata, ni zako Adam Yavan Adam, unasema huko Iringa, unasema kwamba salamu ziwafikie Fideli Yavan Kasulu, Tegemewa Dhumani Kasulu, Baga Wabaga kule uh, Mwanza, Albert Chayumba Kasulu, Aswad Kimolo kutoka Arusha, Tanzania, unasema kwamba zako salamu azimwendee Joseph Kimolo, Sebastian Shana akiwa Dodoma, ta Tanzania. Hagai John Jolegwa wa Kibande, Kigoma, Tanzania, unasema salamu ziende kwa Juma Kibona akiwa Mpanda, Migele Kambayeko akipatikana Buhegwe, bila kumsahau Frank Eliakem popote walipo nami nasema kwamba endelea kusikiliza VOA maanake, VOA ndio kila kitu. Kutoka hapa Washington DC, ambapo na kupatia kibao moto sana, kibao chake masauti kutoka nchini Kenya, kibao kiboko pata vitu na kwenye salamu nikiamini kwamba jumapili yako inaendelea vizuri kabisa. napozikamata zahagai John uh, jolegwa ukiwa kule Kigoma, Tanzania, unasema salamu ziende kwa Juma Kibona akiwampanda migele kambiayeko akipatikana Buhigwe, bila kumsahau Frank Eliakim popote alipo. Muhamedi Salim Ndinya unasema kwamba full respect media, unasema zako ungependa ziwafikie Mak Mihayo, Baraka Rabani, Asia Ndinya mresa, Mresa baba mzazi wa Sabrina Milima ya sori, Huseni Ndinya Mapigano, Jakobo Mawazo Maremi na Shafi Lacha, wote wakiwa Tzedi. Muhamed Salimu, zako salamu zimeshawafikia. Oswald Kimolo kutoka Arusha, Tanzania, unasema kwamba ziwaendee Dorothy Charles akiwa Iringa, Joseph Kimolo akiwa Arusha, Sebastian Shana akiwa Dodoma, Tanzania. Saul Elias unasema kwamba huko Mtwara, kwanza ni mama mzazi na atunewe, atuene Nyato; pili ni baba Elias Sajilo; tatu mchumba wako mwangu mwanne Simba ni kutoka salamu zi, ni kutoka kwako kwa Saul Elaya. Saul ukiwa kule Mtwara Tanzania, zingine unazipokea sasa. Ni zako Eric Dalizi. Eric Dalizi, Kongo, salamu zako unasema zimfikie mama yako unayempenda Maria Mwapolo akiwa Bukavu, pia mchumba um, wako Francine akiwa Goma na Justin uh, Mirasano akiwa kule Lubumbashi, DRC. Basi unasema uh, tumwogope Mungu kwa kuwa raha iko uh, na mwisho asante. Ndivyo unavyosema Eric Dalizi. Habiba binti Swed unasema huko Iringa Tanzania, unasema kwamba ungetaka kuwa salamu baba yako Swed na mama yako Ashura Mustafa wakiwa Bukoba. Anaclet uh, Ferdinand na Victor Ah, Kahagwa, japo hujasema wako wapi, lakini natumai na ninaamini kwamba salamu amezipata zako, Habiba binti Suwed, ukiwa Iringa Tanzania. Na kabla ya kukaribisha kibao, pia tunapoendelea nazo salamu, na zikamata zako Robert na Chime, unasema kwamba wewe ni kutoka kule Kalehe, DRC unapeperusha salamu zako kwa Dhieri na Chime akiwa kule Goma, Alen na Chime benefit na chime na pia wote watu wa Goma, unasema kwamba tuendelee kusalimiana kupitia VOA Washington DC, nami nakubaliana kabisa na unavyosema dadi. Gideon Hezron unasema kwamba uko Rugangazi, Ngara, Karega, Tanzania. Zako zimwendee Sostene Salvatori akiwa Rugangazi maarufu kama jiji la Palestina, mke wako kipenzi Paulina God akiwa Rugangazi maarufu kama jiji la Palestina, bila kumsahau mwanao Advera Gideon akiwa Rugangazi maarufu kama jiji la Palestina. Ujumbe, nawapenda sana, ndio unavyosema Gideon Hezron ukiwa Rugangazi, Ngara, Karega, Tanzania, basi na pata zako. Bahati Yokechi, Bahati Yokechi unasema kwamba zimwendee baba yako Robert Kure, rafiki zako kama vile Bahati Odero, Doto Mahona, Salisa Magina, Paul Sefa, Kulwa Mohana, aliwatani wa Nzega, Hede Ngasa, Alimrangi Ajue Temba, Hamis Mkahati, Jafari Kopo na Judith Spara, unawaambia bora tuendelee kusalimiana hata kama hatuonani hivyo, kwani salamu ni nusu ya kuonana, ambapo jamaa ama mwanamziki aliyebobea wa Afrika, Salif Keita anaingia na wimbo wake Afrika. Labda nikukumbushe tu kwamba mwanamziki huyu alitembelea studio zetu na nikafanya mahojiano naye siku mbili tatu ama kadhaa zilizopita, na alinieleza, licha ya kustaafu kwenye muziki, yeye anatumia ushawishi wake kuendelea kuhamasisha haki za watu wenye ulemavu wa ngozi au albino kote ulimwenguni. Basi kibao ni Afrika, Self. Ni Afrika, Salif Keita. jina langu Harrison Kamau. Asante sana Harison Kamau, kwa kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, napenda pia kukumbusha kwamba kwa wasikilizaji wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, mnaweza kutusikia kupitia redio RTGL huko Butembo na Kirumba na Redio RTI huko Bunia na Ituri. Kwa Tanzania tunasikika kupitia Sunrise Redio Arusha na KFM huko Songea, bila kuwasahau Chuchu Redio visiwani Zanzibar. Na sasa msikilizaji, ninakusomea muktasari wa habari. Kampeni za urais Algeria zimeanza rasmi leo Jumapili kwa wagombea watano, kila mmoja ana nia ya kuchukua nafasi ya kiongozi wa muda mrefu aliyoondolewa madarakani mwezi April, Abdul Aziz Bouteflika, kufuatia maandamano ya muda mrefu. Mawaziri wa zamani wawili Ali Benflis na Abdul Majid Tebune ni miongoni mwa wagombea katika uchaguzi wa Disemba kumi na mbili wa kuchukua nafasi ya rais wa zamani huko Algeria, Abdulaziz Bouteflika, Buteflika. Maafisa wa Yemen wamesema leo kwamba serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa ililazimika kuchelewa kurudi kwenye bandari ya mji wa Aden, ikiwalaumu e wanaotaka kujitenga kutoka Southern Transitional Council, STC kusitisha vipengele muhimu vya mkataba wa kushirikiana madaraka uliotiwa saini mwezi huu ili kumaliza mapigano yao ya ndani. Mwisho wa muktasar wa habari. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.