Kutoka studio 15, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa tarehe ni 18 mwezi ni wa 11 mwaka wa 2019. Jina langu Harrison Kama, unakaribisha sana kwenye VOA Express, tukiwa na mwenzangu hapa Um, Kamau, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC, kibaridi kinapiga kweli kweli, msikilizaji, hali kadhalika kule saa kumi na nusu Afrika Mashariki. Msikilizaji, tayari nimekusha jaa ndani ya studio kukupa vitu moto moto, vitu mbalimbali kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kamao, vitu ni vingi leo, tunaanzia wapi? Jina lako nani? Kwanza, kama unavyojua wewe, umenijua siku zote, naitwa Sandey Shomari. Sawa sawa. <laughs> <laughs> Basi leo ikiwa Jumatatu, mimi na mwenzangu Sandey Shomari tunaingilia kwa swala ambalo limekuwa likiendelea kwa siku kadhaa sasa hapa Marekani, ambalo ulimwengu wote unatazama na sio lingine ling, ni swala la kutokuwa na imani na Rais Donald Trump na Mashahidi wanaendelea kutoa ushahidi wao, wanaendelea kutoa ushahidi kama wao, kwa sababu huu ni uchunguzi wa aina yake wa mahojiano ya kesi ambayo yanaweza kupelekea kung'olewa mamlakani kwa rais kupitia bunge la Marekani, na rais Trump anashutumiwa kutumia vibaya mamlaka aliyonayo. Ni vipi? Tutaangalia swala hilo, tutaliangalia na tutakueleza baadhi ya wa, wanaotarajiwa wa, wa, wa kutoa ushahidi wao wiki hii. Vile vile tutaenda kwake Huba Abdi akiwa nchini Kenya, ambaye anaeleza kuhusu orodha ya wakimbizi kwenye kambi ya wakimbizi ya Dadaab ambayo imeanza kuchukuliwa ili kubainisha ni wangapi na ili kuwezesha uh, watu wa misaada kuelewa ni kiasi kipi kila mmoja wao atapata katika hali ya misaada hii, ikiwa ni kambi kubwa kabisa duniani Kamau, ya wakimbizi kule nchini Kenya. E, bila kusahau Kamau, tutaangalia maswala ya barazani. Kwenye swala la barazani hii leo tunamulika uchaguzi wa serikali za mitaa kule nchini Tanzania ambapo tayari e, vyama vikuu vya upinzani vyote vimekwisha kujitoa na vyama vingine vidogo vimejitoa, lakini na hali iko vipi kwa upande huo? Je, nini ambacho unakiona wewe, msikilizaji wetu? Basi VOA Express aishi bila muziki kama mwenzangu Sandi Shomari anavyosema. Kwa hivyo kuna muziki ambao kweli tutakuangushia leo kwenye VOA Express, na pia Sandi Shomari ananieleza kwamba atatutokezea kwenye avumao kwenye mitandao ya kijamii kuhusu Kanye West alivyosema hapo jana. Basi karibu sana popote ulipo, tuendelee na tusafiri pamoja kwenye VOA Express. Sawasawa, sawa kabisa, tuanzie hapa Marekani kamao, maana si jambo la kawaida e, kushuhudia rais akiwa katika hatari e, ya kutimuliwa mamlakani na bunge. Lakini hili jambo linaendelea hapa Marekani na dunia nzima inafuata ikifuatilia swala hili ambalo, pia kamao, linafuata sheria na katiba za nchi hii ya Marekani. Rais Trump anashutumiwa kutumia vibaya mamlaka yake kwa kufanya mchezo mchafu ili kuongeza nafasi yake ya kuchaguliwa tena mwaka ujao, kwa kwamba akidaiwa kumshinikiza rais wa Ukraine, Volodymyr zelenski kuchunguza yale yanayopitia kwamba familia yake au taarifa zinazofichua jina la makamu wa rais wa zamani Joe Biden, alikuwa makamu wa rais wakati wa Obama, kwamba anaweza kuwa mshindi mkuu wa Trump kwenye gshjao cha kuongea kule White House, kwamba huyu anafuatiliwa, alikuwa anafanya nini kule Ukraine. Na basi labda kukueleza tu, kama Rais Trump anavyojulikana umaarufu wake wa kutuma Twitter, leo mapema ametuma Twitter na kusema kwamba licha ya uchunguzi unaoendelea dhidi yake, ni kwamba wa Republican, ambacho ndicho chama chake, wameungamana na cha wameshikana kulivyo kuliko ilivyokuwa katika historia, akisema kwamba mambo yanayoendelea yote yataambulia patupu. Kwa hivyo mchunguzi bado ukiendelea rais hajakuwa makamu ya rais Trump kuandika kwenye Twitter. Na kidogo tu labda nikueleze orodha ya mambo yatakavyokuwa wiki hii. Leo ikiwa Jumatatu, basi kesho itakuwa ni wakati ama zamu yake Jennifer Williams, ambaye alikuwa msaidizi kwenye ofisi ya Mike Pence, ama naibu wa rais wa taifa hili uh, kuelezea ama kutoa ushuhuda wake hapo siku ya Jumatano. Basi aliyekuwa uh, balozi kwenye umoja wa Ulaya Uh, Gordon uh, Sondland naye atatoa ushahidi wake uh, na mambo yataendelea kujulikana kulingana na ushahidi watakaoendelea kutoa mbele ya bunge. Bila shaka, kama wafanyakazi hawa ni wanane kwa sasa, wa, zam, wa sasa na wa zamani wa serikali eh, hapa Marekani ambao wanatolewa wanatarajiwa kutoa ushahidi wao, kama ulivyoeleza, hawa ushahidi wao utatoa mbele ya kamati ya upelelezi ya bunge kama ulivyomtaja balozi kwenye Umoja wa Ulaya wa Marekani, Gordon Sunderland, huyu ndio ushahidi wake unaangaliwa sana, ambao utatoka siku ya Jumatano kwa sababu inasemekana Kamao, kwa nini anafuatiliwa? mm -hmm. umuhimu mm -hmm. wake ni kwamba kwenye kikao kilichopita cha faraga mm -hmm. hapo nyuma, balozi Gordon Sunderland, ambaye pia anafahamika kama mchangiaji wa mamilioni kwenye kampeni ya Trump mm -hmm. kabla ya kuteuliwa kwa balozi, alisema kwamba alimwonya msaidizi wa rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski, mapema mwezi wa Septemba baada ya kusema kwamba haitatoa msaada Marekani alitatoa msaada kwa Ukraine. Huu ulikuwa ni ule msaada mm -hmm. wa kijeshi mpaka pale kiongozi huyu wa Kiev atakapotoa tamko mbele ya umma la kumchunguza makamo wa zamani wa rais Joe Biden. Hivyo ndivyo mambo ambavyo yataendelea, na kama unavyosema Kamau ni kwamba swala hili linaangaliwa kwa kina kabisa hapa Marekani, na ni mchakato eh, wa hatua mbili, kwa sababu kweli ni kwamba unaanzia kwenye bunge ambalo kuna baraza la wakilishi kuamua kama ushahidi unafaa wa kumshtaki rais, na kama inavyoelekezwa kupendekeza tuma za uchunguzi, alafu zinaenda kwenye juu zaidi, kwenye baraza la seneti. Sasa basi kura ya maoni iliyochukuliwa wiki iliyopita na shirika la habari la CNN pamoja na DMR na Mediacom wanasema kwamba watu wa Iowa ama jimbo la Iowa walipoulizwa mm -hmm. kuhusiana na a, kesi inayoendelea ama ushahidi unayoendelea kutolewa dhidi ya rais Trump inasemekana kwamba watu wa Republican na wa Democrat wamesema kwamba kesi hiyo inainua hadhi ya vyama vyao. Kwa hivyo wa Republican wanasema mnachofanya ni kutusafishia rais wetu hata zaidi, na akiepuka hili atakuwa maarufu hata zaidi, huku wa akisema basi mm, hadhi yake inashuka, kwa hivyo chama chetu cha demokrat kinapanda. Kwa hivyo ni jambo ambalo linafuatiliwa kwa kina na vyama vyote na ulimwengu wote, na hakika wiki hii tutaendelea kukupa na kukujuza zaidi mambo yanavyoendelea kila siku kupitia VOExpress na matangazo mengine yetu kutoka hapa Washington DC, lakini sasa ni wakati wa kuelekea moja kwa moja hadi nchini Kenya, nchini Kenya ambaye anafuatilia zoezi la kuwakagua raia wa Kenya walioingia katika data za shirika la Umoja Mataifa na washughulikia wakimbizi UNHCR. Yeye yupo kwenye kambi ya wakimbizi ya Dadab. Inasemekana kwamba kwa mujibu wa serikali ya Kenya, zaidi ya wa wakenya elfu 40 waliojisajili kama wakimbizi. Huba Abdi, kizungumkuti hichi kiko vipi na hali ikoje? Tueleze hali inavyoendelea huko katika zoezi hili zima. Asante sande na Kamao mkeo Washington. Hakika zoezi hili limetokana na wakazi wa Dadabu ambao ni raia wa Kenya walijipata kuwa wakimbizi na miaka ya tisini. Ilifahamika sana kuwa uh, eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya lilikumbwa na baa la njaa, na wakazi wengi wa Dadabu baada ya wa wakimbizi kuingia nchini Kenya waliamua kujiunga na wao na kusema kuwa wao ni wakimbizi ili wapate nafasi ya kupata chakula, kupata dawa, kupata elimu, na wengine pia walichukua fursa hiyo ya kusema wao ni wakimbizi ili wapate nafasi ya kusafiri katika mataifa ya ughaibuni ili kupata maisha bora, lakini hawakujua kwamba kujiingiza uh, kwao katika sajili ya uh, shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR, huenda siku za usoni likawaletea mambo mengine ambao kwa sasa wanashuhudia, kama vile vijana ambao wamesoma sasa hawapati nafasi ya kazi na wale ambao wanajaribu kupata stakabadhi muhimu kama vile vitambulisho hawapati kwa sababu kila mara wanapojaribu kuja kuandikisha uh, vidole ama alama za vidole zinapatikana ziko katika sajili za Umoja wa Mataifa la kusimamia wakimbizi UNHCR. Tulizungumza na Mama Asha. Mama Asha ni mmoja wa Wakenya ambao ali, aliamua kuweka watoto wake katika sajili ya UNHCR na anajutia tukio hilo, tupate sauti yake. Ng'ombe amelisha, ngamia ameisha, mbuzi ameisha, sasa watu watakula nini? Na chakula hapa ni mingi, mafuta unga kila kitu dawa bure bure shule haya huba nimesikia hapo mama anasema kabisa kabla anasema wewe utawacha na kweli anasema kila kitu kiko lakini nataka kutufafanulie kidogo hapa huba kwamba kuna wale waliosajiliwa mwanzoni kabisa wakiwa wakimbizi na alama zao zikawekwa kwenye orodha ya unhcr unavyosema ni kwamba waliojiunga na kambi baadaye sasa ifikapo mahali fulani hawaonekani kwenye orodha, au umesema nini hapo awali? Nam, kile ambacho najaribu kusema kama ni kuwa kuna raia wa Kenya ambao walijifanya wao ni wakimbizi no. na wakaingia katika sajili za mm -hmm. za wakimbizi kumaanisha kuwa alama za vidole zilichukuliwa na wakapatiwa kadi za kuonyesha kuwa wao ni wakimbizi. Na kwa sababu sisi jamii Wasomali wote tunafanana, hakuna angeweza kujua nani no. si mkimbizi no. na walisahau kuwa kuna huu upande mwingine ambao unahitaji una raia raia wa Kenya na labda kutembea kwako mm -hmm. kwa sababu inamaanisha ukiwa mkimbizi utasalia pale kambini, hakuna kutembea Naam, lakini hii ni kazi ambayo inachukua ina, ina process na vile unaelewa hii mambo inashikana na mambo ya security, so lazima pia tuchukue wakati wetu polepole, tukue wangalifu tupitize watu vetting vizuri. E, tujue nani ndo wanasema ukweli nani hatuambii ukweli, ndio tukipata wale, eh, wale, wale wa Kenya genuine. E, tutatuma majina yao huko Garissa kuya approve ukopia na county commissioner, ndo baadaye itaenda mpaka Nairobi, ndo baada hapo ndo watakuwa watatolewa. Hiyo ni, ni sauti ya naibu kamishna eneo la Dadabu Hussein Abdurahman. Anasema na kuwa ni zoezi ambalo litakuwa kuchukua muda mrefu, na wote ambao ni wa Kenya na walijipata katika sajili za, za UNHCR basi ili waweze kusaidiwa, ukaguzi ulianza kufanya na zoezi hili linafanyika kwa mwezi mmoja. Inamaanisha kuwa ili uweze kutambulika na kuaminika kuwa wewe ni Mkenya, basi ni lazima utembee na vitambulisho vya wazazi wako, na ikiwa wazazi wako pia wako katika sajili ya UNHCR basi unalazimika kutegemea kutembea na zile stakabadhi ambazo zinaonyesha kuwa wewe uliingia katika uh, kukuwa mkimbizi siku fulani, na vile vile kuwe na viongozi kama vile chifu wa eneo ambalo unalo, unalokaa waweze kutambua kwa hakika kuwa wewe si mkimbizi. Haya, kizungumkuti hicho ni kikubwa kwelikweli. Tutaendelea kufuatilia. Shukran sana Huba Abdi, kutoka nchini Kenya. Wakati wa kupata habari za dunia. Wabunge wa Marekani wanaofanya uchunguzi wa kutaka kumshtaki rais Donald Trump kumuondoa madarakani wanatarajiwa wiki hii kuwa na shughuli nyingi za kusikiliza ushuhuda wa mashahidi wakuu ambao wanasadikiwa kufahamu jinsi rais Trump alivyoisukuma Ukraine kumchunguza mmoja wa wapinzani wake wakuu Mdemokrat katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwaka ujao, makamu rais wa zamani Joe Biden, huku akizuia msaada wa kijeshi wa Kiev. Maafisa nane wa sasa na wazamani watafika mbele ya kamati ya upelelezi katika baraza la wawakilishi wa kikao ambacho kitaonyeshwa moja kwa moja kupitia televisheni kote nchini, huku Gordon Sondland, balozi wa Marekani katika Umoja wa Ulaya, akitarajiwa kutoa maelezo yake siku ya Jumatano. Makundi maarufu ya kutetea haki za binadamu yamesema hii leo Jumatatu kwamba mashambulizi ambayo yamesababisha vifo nchini Sudan mwezi Juni mwaka huu huenda ni sawa na uhalifu dhidi ya binadamu. Human Rights Watch imetoa ripoti ya kurasa 59 ikiho cha habari walikuwa wakipiga kelele waue, wakati wa msako mkali uliofanywa dhidi ya waandamanaji mjini Khartum. Ripoti imeelezea ukiukaji uliofanya majeshi ya usalama ya Sudan kwa waandamanaji kuanzia mwezi Juni tarehe 3 na baadaye kambi ya Sudan kwa waandamanaji kuanzia Juni tatu na baadaye katika kambi za waandamanaji mjini Khartum. Ripoti pia inazungumzia majeshi ya usalama yaliyofanya ukiukaji ambao ulipelekea shambulizi la mwezi Juni. Maandamano kwanza yalihusi kupanda kwa bei za bidhaa nchini Sudan, lakini baadaye alipanuka na kuwa dhidi ya utawala wa takriban miaka 30 ya Omar Al Bashir na utawala wake. Watu 120 waliuawa hapo Juni tatu na siku zilizofuata, kundi hiyo la haki za binadamu limeeleza Habari za hivi karibuni zinasema kuwa Gotabaya Raja pasca ameapishwa kuwa rais mpya wa Sri Lanka. Wakati wa hafla hiyo iliyofanyika kwenye hekalu la Budha la Runawel lililoko mjini mji wa kaskazini kati na kati Rajapaksa ameziomba jamii za walio wachache kutoka Tamil na Waislamu ambao hawakumpigia kura kushirikiana naye katika kujenga taifa. Jamii zote mbili wakati wa kampeni zilieleza wasiwasi wao kutokana na ushindi wake kwa sababu ya msimamo wake mkali wa kijeshi wakati akiwa chini ya serikali ya kaka yake mkubwa wa rais wa zamani Mahinda Raja Paska, wakati wa kuhapishwa kwake, rais huyo mpya ameahidi kuwa swala la usalama wa ndani litakuwa kipaumbele kwenye utawala wake. Sri Lanka ilikumbwa na mashambulizi ya kujitoa mhanga wakati wa siku za Pasaka ambapo watu watu 269 waliuawa. Kiongozi huyo mpya mwenye umri wa miaka 70 aliongoza operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa Tamil miaka kumi iliyopita. kutola randa kwa majalala. Oh, anavol... nam ni VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiashiria kamili kwamba wakati umefika wakati wa barazani. Na sasa leo tuliuliza swali, tukauliza je, vyama ama baadhi ya vyama vya upinzani nchini Tanzania tayari vimeshatangaza kujiondoa uh, kwenye uchaguzi mdogo uh, wa serikali za mitaa, na tukauliza je, kwako wewe suala hili unalichukulia vipi? Wengi wameendelea kujimwaga kabisa kwenye kupitia mtandao wetu wa Facebook na baadhi tunao maoni ambao wametoa tayari, naona kwamba yanaendelea kutiririka kwenye mitandao ya kijamii, lakini pia tutawahusisha baadhi ya wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu. Na kabla ya kusoma majibu ama maoni mliotoa, kwanza kabisa kwenye laini ya simu tunaye Solomon Njiku. Aa, kutoka kule Nzega, Tanzania. Karibu sana kwenye VOA Express, hebu tueleze maoni yako. Vipi msimamo, na changia leta mchango wako kwenye VOA Express barazani Haya, asante. Mimi kwa jina naitwa Solomon Njiku kutoka maeneo ya Nzega hapa Tanzania. Mi naona kwa maoni yangu hivi vyama vya upinzani kuendelea kujitoa kwenye uchaguzi mkuu wa serikali za mitaa, mimi naona ni sahihi tu, maana ukiangalia, kama ukiangalia kwa mfano wagombea walio wengi wamevungia katiba yao, naona hivyo <coughs> ukiangalia chama cha mapinduzi mu wao wow, wako kama sahihi lakini, ukiangalia wagombea wa vyama wa, wa, wa, pinzani wao wa, wanaambiwa hivi hawajatimiza katiba ambayo inastahili. Sasa ukiangalia sasa hapo bora tu ajiengue, maana hata wakishiriki haina umuhimu zaidi kwao, unaona. Sasa tunaomba tu serikali hii iliangalia tu kwa macho hili swala hili angalau, na wenyewe waope tu muda mwafaka, na wenyewe wakuendelea kushiriki katika midahalo kama hii, maana i serikali za mitani ya umuhimu kila chama sasa, wakiendelea kuwapinya kama itakuwa haipendezi, na watu kama sisi ambao wamejiandikisha kwa ni wachache, lakini tukizungumzia, tutashiriki tu kwenye kuchagua, haina namna kwa kuwa serikali ya awamu ya tano hapa kazi tu, haina namna, tutaenda tu sawa kabisa. Asante sana, Solomon Jiku. Tumkaribishe naye kwenye laini ya simu, yupo bwana Filbert Jonathan. Karibu VOA Express, tupe maoni yako, natuambia uko wapi. Yeah, kwa jina naitwa uh, Filipo Jonathan Kenshambi, nipo maeneo ya Shamba, Muleba, Kagera, Tanzania. Kwenye mada ya leo kwamba ni athari zipi zitajitokeza baada ya wapinzani kujitoa kwenye suala la uchaguzi wa serikali za mtaa, kwa kweli, kwanza mi naumia kwamba kwa sababu hasa zimeanza kujitokeza mapema. Wasaa nasema hivyo ni kwamba Ajitokeza ile kutokuwa na hamasa ya kuanza kujiandikisha kwenye ile daftari la wapiga kura, kaangia awali kwenye mchakato unaanza lingine, tutakuza kuwapata viongozi ambao kwa kweli hawafai. Kama kuna ule mshikamano ule wagombea wengi, kwamba kiongozi bora na anaweza akapatikana kupitia uchaguzi huu, lakini saa hizi kama ni mtu mmoja tu, kwanza naye akarizika tu, hata kama amefanya vibaya kwenye utawala wake peke yake. Kwa, kwa hiyo ah, yes, kama, nafsi swala hili kwa kweli nimeniumiza kwa ukweli, kwa sababu tumekosa ushindani. Ushindani wao wagombea tukawachuja kama sisi wananchi au wapiga kura, kwamba ni nani ataenda kutusaidia pale. Kwa hiyo kwa hiyo sala kugombea chama kimoja haileti picha nzuri. Kama kuna uwezekano utaratibu ungebadilishwa mapema, ili tupate viongozi ambao ina wasomi wengi, alafu wasomi wao hao wakusaidia huko mbele, lakini kama tunafikia kwenye chaguzi hizi nani chama kimoja kinasimamisha mgombea kwa kweli haileti kisa nzuri. Kusema ukweli, ni kushukuru sana Filbert Jonathan Kinshambi eh, kutoka nchini Tanzania. Basi moja kwa moja kama wa, kama walivyosema wa, wengi wametuma maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook, tuwape na wenyewe nafasi upande huo. Basi namuona Lawena Alawe Ramadhan wa kule Ndanda, Tanzania, anasema: nawaomba tu wapiga kura watuachie uhuru na amani tu, sisi wengine hatuna shida na kiongozi yeyote yule atakayechaguliwa vilevile vile, kuna Victor Kahangwa, diwani mtarajiwa, anasema kwamba yeye anaona vyama vikuu vya upinzani kujitoa kwenye mchakato wa uchaguzi wa serikali za mitaa kutakuwa na adhari kubwa, maana vimewanyima wananchi nafasi ya kuwachagua viongozi wa wapendao. Vilevile huyu Marco Embassy akiwa kahama Shinyanga anasema ni kweli uchaguzi huu utaathirika kwa sababu ili uitwe uchaguzi lazima kuwe na mpinzani, pia lazima kuwe na washindani sasa hivi uchaguzi huu umekuwa si uchaguzi tena, bali uteuzi wa wagombea basi. Huyu naye King Majuto anasema pia, hata mimi bado nawaza hivi, Chadema wasingejitoa kwenye uchaguzi huu, vyama vingine vingejitoa kweli au ndio kufuata uh, Mkumbo labda pale unieleze mkumbo ndio nini? Mtu mmoja akafanya kitu bila hata kujua. <laughs> Unakwenda tu, naona maoni mengi mauni, kama labda unafuata mtu mmoja kafanya mtiro mchinja. Kuna e Bazili Malite mtiro akiwaunguja kule, anasema hii nchi utawala imeshakuwa majana mdogo kwa wananchi waliochaguliwa ikiwa madarakani. Anasema huku Zanzibar ukamatwa na polisi lazima ukae, hata kama unakosa kesho yake kwa kwa kesi mzuri, basi tuwashukuru wote walioshiriki kwenye barazani kupitia Facebook na pia kwenye laini ya simu, wakati tunakaribisha kibao chake Susumila akishirikiana na Mr. Lava Lava, wimboni warembo. Mambo hayo pata vitu vizito kwelikweli, msikilizaji kutoka hapa Express kutafuta mrembo toka Mombasa, Nairobi, Susumila fanya maningo nimpate pendo ama kiara kobi eh, eh. pipi vera sidika nikiwa naye ama tani tenda kama utile niachane naye eh, naye wabongo mnapenda kiki na masinema na usiwe na shishi au sepetuwema, ukiwaona warembo warembo, waguse upote, wanapenda skendo skendo, kama kina kote kwetu wanapenda hey, poti kuwa makini, bora uwe na posi au ofisholini ya nini, mikiki mikiki, twapoteza muda, sema vipi tamiliki kuambia mambo moto sana wa pale, sasa Sande. Lakini sasa nina swali kwako Sande. Sasa unamsikia pale Susumila anafanya vitu kwa kweli kwa Susumila hapo. Wewe unasema lava lava, oh, usumila, la, unasema lava na mimi nasema Susumila lakini Sao, watoto Mombasa. Mhm. Mm -hmm. Na yeye mwingine anasema acha masihara watoto wako Tanzania. Mm -hmm. Sasa pale mm <laughs> -hmm. itakuwa je? <laughs> mimi naona watoto wako Mombasa. Unajua kwa nini? Eh. Niulize kwa nini? Kwa nini? Si unamuona Alikiba mwenye ka ingia Mombasa? Mhm. Mm vile -hmm. vile Diamond kaenda kule sijui Nairobi. Eh. <laughs> Kwa hivyo watoto wako Kenya. <laughs> Sasa ina aina maana kwamba Alikiba na Diamond wameenda Kenya basi, eh, watoto wako Kenya eh? Eh? La, anasema nini? Watoto kweli kweli. Amewataja mpaka na majina. Majina, sasa sisi nimesikia pale. Lakini mwagika kama mvua. Kina Vera <laughs> wakimwagika Kenya naye pia amesema na kina Huda Munro mm. Amewaguza kina Wema Sapetu kule pande ya pili. Kawaibwa. Ametaja vitu akasema kwamba sio mchezo huko Tanzania, anachanganyikiwa. Tunawashukuru wote wa Afrika Mashariki kitu kimoja, iwe Tanzania iwe Uganda au iwe popote pale wote ni watoto wazuri kutoka VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bas ngoma ikiondoka pale ya Susumila na mr Lavalava, warembo wa Afrika Mashariki. Na sasa tunaelekea kwenye kama huna kazi la kufanya ni lipi? Sawa kabisa, ungana naye basi pale, mwandishi wetu Kioko akifuatilia. Eh, bloga huyu anaitwa Steven Mwalili, ni mwandishi wa kujitegemea kule nchini Kenya, na anaeleza jinsi anavyopata ya riziki yake, baada ya kufaidika na ubunifu waliopata kituo cha maalum cha Swahili Port kule pwani ya Kenya na ndika habari nikichapisha katika mtandao wangu. Pia vilevile vile mimi hufanya videos kwa watu ambao wanahitaji kufanya videos kutangaza biashara zao kwenye mtandao, na kabla sijatoka na kaanza kufanya uandishi wa kujitegemea mwenyewe, kazi ambazo nimekuwa nikizifanya kila siku, nimetengeneza majukwaa katika mtandao, ambapo natumia website na natumia mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, Instagram, ambapo hapo ndo naweka kazi zangu na timu yangu, kupitia kampuni yangu ya Molile Exclusive, ambapo sisi huenda tukafanya stories document film ot nimeingia hapo kuanzia mwaka elfu mbili kumi na sita. Ni kituo ambacho naweza kasema kimenisaidia sana, kimenijenga. Kwanza ni sehemu yangu ya kufanyia kazi. Pale ndio popo nilipatana na watu ambao nimekuwa nikiwatafuta, ambao naweza nikafanya nao kazi, kwa hiyo kutengeneza kampuni yangu na kupata watu ambao naweza kufanya nao kazi niliwapata kutokana na Swahili Pot. Hiyo ndio faida ya kwanza, lakini kikubwa zaidi pale kumekuwa na na, na, na, na, watu wengi wamekuwa kuja kutufunza mambo mbalimbali kutokana na, na kufanya biashara za kimtandao, jinsi ambavyo naweza kutengeza brand yako. Nimefaidi ni pakubwa katika kujenga kazi nyingi, biashara nyingi nimezipata pia kupitia pale, kwa sababu kikaa pale mtu anakuja na kuona unafanya kazi gani, unamueleza, naona ah, nahitaji mtu kama wewe, unabadilishana namba, siku nyingine anakupigia simu, mnakuja mnafanya biashara. Kwa hiyo imenisaidia kwa asilimia kubwa sana nilikuwa na ufahamu na tu ule wa juu, tukiona filamu zinatengenezwa, lakini kiukweli sikuwa najua undani zaidi na changamoto gani na vitu gani ambavyo vinahitajika zaidi katika kutengeneza filamu. Sasa hivi niko na video zifikia ishirini katika mtandao wangu wa YouTube na zimepata following kubwa sana, but wale trainers wamekuja pale, wametufundisha ni jinsi gani sio tu kutengeneza filamu, lakini unaweza tengenezaje filamu na upate, upate kazi kutokana na hiyo filamu ambayo umeitengeneza. Nimepata kwamba kuna nafasi nyingi zaidi unapofahamu filamu sio kutengeneza, lakini jinsi ya kufanya biashara katika filamu. Na hicho ndio kikubwa zaidi ambacho mimi nasema nimefaidika hapo, kutokana na watu ambao wamekuja kutufunza kazi. Wengine huja kutoka katika mitaa, kuna vijana wengi ambao wamekuwa wakifanya uhalifu. Wanapokuja pale, tunawaeleza sehemu yenyewe inafanya kazi gani. Wengi wamegundua vipaji vyao baada ya kuja hapa Swahilipot, akijaribu anaona kumbe anaweza, na hivyo ndo wanapata kazi. Napokea mtu yoyote, bora aleti fujo. Haya, basi, mambo ndio hayo. Lakini kabla ya kutamatisha, viwe express mlisema kuhusu Kanya West alikanayo tamba, anatamba kweli kweli kwa mtandao. Kanya West alikutana na huyu nani, alikutana na pasta au kule kiongozi wa kanisa la Lakewood kule Texas, ambako alikwenda kwenye huduma ya Jumapili. Ilianza dakika 40 baadaye kwa kuchelewa, kutokana na jinsi umati ulivyohudhuria pale, na kujitangaza akizungumza kwamba yeye ni mmoja wa wasanii bora sana walioumbwa na Mungu duniani. Basi, mambo mamomambo yakazungumzwa <tihariki> kwelikweli, manake kulijazana watu akiimba wa nyimbo zake maarufu kama Jesus Walks na Jesus is King wa Kanye West. Kuingia kwenye kanisa, shughuli kweli kweli. Waheri kutoka hapa Washington DC, jina langu Harizon Kamau nikiwa naye Sande Shomari, kwa heri ya kuonana.