Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Nakwambia karibu popote ulipo karibu sana kwenye VOA Express, ikiwa siku ya Jumanne tarehe 19 mwezi wa 11, mwaka wa 2019. Jina langu Harrison Kamao. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika takriban dakika 30, kama alivyosema mwenzangu Harrison Kamao, ni kipindi cha VOA Express kinachoanza hivi sasa. Ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa 9 na nusu kule Afrika ya Kati, na hapa mjini Washington DC ni Saa mbili na nusu asubuhi, tuna furaha tele, tumeshapata kifungua kinywa hapa Washington DC. Msikilizaji, tunapenda kuwa na wewe kukusafirisha kila kona, kila anga ya dunia, kupata habari zile zinazojiri katika eneo linalokuhusu na jirani na hapo. Na baadhi ya mambo ambayo tunaendelea ama tutaelekea kuangazia ni kwamba ufisadi, ama vita dhidi ya ufisadi vinaendelea huko nchini Kenya, ikiwa hatua imechukuliwa mojawapo na Marekani ya serikali ya Marekani dhidi ya aliyekuwa mwanasheria mkuu wa taifa hilo Amos Wako. Muda usio mrefu tutakueleza kwa kina yapi yaliyojiri pamoja na ripoti kuhusiana na viwango vya ufisadi kwenye wizara tofauti nchini humo. Vilevile tutakwenda kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo bunge linazungumzia bajeti ya matumizi ya serikali mwaka elfu mbili na ishirini na tutakuwa naye Salema na Milongo kutujuza yale yanayoendelea hivi sasa tutakusomea habari muhimu za dunia leo siku ya Jumanne. Basi Mkamiti Kibayasi atakuletea habari za biashara zinazolenga mawasiliano ya simu. Na katika barazani hivi leo, basi tutauliza ama tumeshauliza, je, unaona kama serikali, ama serikali zina jukumu la kudhibiti mambo yanayoendelea ndani ya nyumba za ibada? Hiyo ni kufuatia kanisa moja kufungiwa shughuli zake mapema leo huko jijini Mwanza Uh, Tanzania, na tutapata wasikilizaji baadhi yao kwenye laini ya simu na wengine kupitia ujumbe walioandika ku, uh, uh, kupitia Facebook. Lakini sasa moja kwa moja tuelekee nchini Kenya Nairobi, tuungane naye Kennedy Wandera. Karibu sana kwenye VOA Express, hebu tueleze shughuli ama hatua mpya hii imechukuliwa na Marekani dhidi ya aliyekuwa uh, kiongozi ama mwanasheria mkuu uh, nchini Kenya uh, Amos Wako, nini kinajiri? Uh, watu wanazungumza sana kuhusu hatua hiyo ya serikali ya Marekani, uh, kumpiga marufuku aliyekuwa mwanasheria wa Kenya Amos Wako na familia yake, kwa kile ilikitaja kwamba ni uh, kujihusisha kwake na ufisadi uh, nchini Kenya, japo hawajaweka bayana ni lini alijihusisha na ufisadi huo, lakini wanaeleza Marekani inaeleza kwamba alijihusisha na hivyo basi Uh, atafungiwa milango ya kuingia Marekani na hivyo basi tumemtafuta leo uh, mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi nchini Kenya Eliud Wabukala atueleze je, hii ni hatua ambayo wanaifurahia ama ni hatua ambayo labda inailia darubini sana utendakazi wao? Alikuwa na haya ya kueleetu: tunataka kushukuru kwanza nchi za nje ambazo zinatusaidia sisi katika kupigana na ufisadi, vile tunaelewa sisi kama hiyo. Pamoja na jukumu ambalo tunafanya kazi ya kupigana na ufisadi, tumewasiliana na tena tumeongea na nchi mbalimbali mpaka tukapata mikataba uh, tofauti tofauti, juu ya kusaidia hali ya kupigana na ufisadi. Hii uh, habari ya leo kuhusu Amerika na wako Nafikiri ni jambo la Amerika kwa sababu polisi ya nchi ya Amerika na vile wanafanya kazi yao wanajua kihini ambacho wanaanzia ndio wafanye hiyo kazi. Vilevile pia anazungumza. Wakati uh, tume hiyo ya maadili na kupambana na ufisadi nchini Kenya imezindua uh, ripoti ya hisia au mtazamo wa Kenya kuhusu ufisadi nchini Kenya. Hii ni ripoti ambayo imefanywa kati ya Novemba Novemba kumi na sita na Desemba kumi na tisa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kwa hivyo hii ni ripoti ya mwaka jana, inayoangaziaje, Wakenya wanaangaziaje ufisadi nchini Kenya, na idara gani za serikali ambazo Wakenya wanahisi kwamba zina Uh, bado zinajikokota katika juhudi za kupambana na ufisadi. Na nieleze kidogo kwamba, uh, kuna kuna wizara kadhaa ambazo zimetajwa tajwa, lakini nitangulize kwamba kuna jimbo la Wajii ambalo limetajwa sana, kaskazini ma, ma, ma, mashariki ya nchi ambapo inaelezwa kwamba pale rushwa ni ya kiwango cha juu sana, kwa sababu bado hamna mkakati wa kuweza kulemaza Ah, zimwe hilo na vilevile, pia kuna wizara kwa mfano kama wizara anayoiongoza waziri wa maswala ya ndani Fred Matiangi, ambayo inaelezwa kwamba ina, wakenya wanahisi kwamba pale wakenya wanapotafuta viza, wanapotafuta stakabadhi za kusafiri nje ya nchi, kuna uh, mwelekeo kama huenda wakajikuta katika mzigo mzito huo wa kuhonga watu ndipo wapate stakabadhi hizo. Lakini hio, tumsikilize huyu Uh, tumeona kwamba tuna counties hasa zile ambazo ni zinatoka kwa nchi kavu ambapo tunataka maendeleo yawe mengi. Tumeona kwamba corruption iko huko mengi sana kwa ajili ya, ya, ya bri bribes, eh? Peana hongo na hiyo itatusaidia sasa sisi kuingilia hapo, kuona kwamba pesa ambayo ya serikali imepeleka huko ifanye kazi badala ya watu kuhongwa. Tumeona kwamba Wakenya saa hii at least percentage fulani wanaona kwamba serikali iko committed sana kupigana na ufisadi. Haya basi, uh, shukrani sana Kennedy Wandera kwa ripoti hiyo uliyotupatia. Bila shaka tutaendelea kuifuatilia ili uweze kutueleza kwa kina zaidi kwenye matangazo yetu yajayo. Na moja kwa moja sasa tunaelekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, uh, mjini Kinshasa, ambapo Salemo na Milongo yupo tayari kutujuza mswada wa bajeti ya matumizi ya serikali mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambao unazungumziwa hivi sasa katika bunge la DRC. Haya, Sale, karibu utujuze hilo. Asante. Mkamiti, ni kwamba eh, akiupigia debe bungeni mswada huo wa bajeti, Waziri Mkuu Silvestre Ilunga amesema kwamba eh, asilimia thelathini ya bajeti hiyo zinatengwa kwa ajili ya masuala ya jamii, na hapo amezungumzia sekta ya elimu na sekta ya, ya afya. Ni kwa mara ya kwanza kabisa eh, bajeti ya serikali ifikie kiwango kama hicho kwa ajili ya sekta hizo mbili, na vilevile, eh, bajeti yenyewe imekadiriwa dola za Kimarekani bilioni kumi. Lakini maswali mengi yamekuwa yamejitokeza kuhusu eh, vipi serikali hiyo inaweza ku, ku, ku, kukusanya fedha hizo kutokana na kwamba sekta pekee inayochangia kwenye eh, eh, bajeti ya serikali ni kodi pamoja na sekta ya madini. Kwa hiyo Uh, wengi wamehoji, hata mbunge wa upinzani uh, uh, Muhindo Nzangi ambaye tulizungumza naye alieleza ali, ali uh, vipi uh, uh, serikali inaweza kufikia hatua hiyo ya kuweza kukusanya pesa kama hizo. Salehe, uh, ninafahamu kwamba uh, DRC ilikuwa ina matatizo ya mishahara kwa walimu kwa muda mrefu sasa. Je, uh, uh, wanaposema italenga katika swala la elimu, ni pamoja na kuwapa mishahara au kuboresha vifaa zaidi vya, vya mafunzo ya maswala ya elimu, au hapa inalenga nini hasa? Maanake ni elimu tu kwa jumla? Ndio, inalenga vyote kwa jumla. Unajua eh, elimu kwa miaka mingi sasa, zaidi ya miaka ishirini na tano, sio serikali ambayo ilikuwa inalipa mishahara ya waalimu, bali wazazi wa wanafunzi kwenye elimu kwenye kwenye shule zikiwa za, za kipekee na shule hizo za serikali, yaani wazazi ndio walikuwa wanalipa karo, na kwenye karo hizo ndio kumetolewa sasa, kumetengwa mishahara ya waalimu na utendaji kazi wa kuendesha shule kwa hiyo kwa sasa serikali imesema itaanza kuwalipa yenyewe waalimu pasina wazazi. Kwa hiyo ndio tofauti, na ndio maana imepandisha eh, eh, bajeti hiyo. Na mbali na hilo, ijapokuwa hivyo, kwa kweli mashaka ni mengi kuona kwa kwamba hata bajeti yenyewe haifikii makadirio ya wataalamu wa, wa masuala hayo ya ya ya elimu ya kwamba inaweza kulipa waalimu wa, wa wote eh, kwa mara moja. Salehe, kuna sauti ya kiongozi mmoja ambayo ulikuwa umeashiria kwamba amezungumza, unaweza kuketeleza? Ni kiongozi upi ili tuweze kucheza sauti yake? Ni eh, mbunge wa upinzani kutoka chama cha Muhuma Sosial, yaani kundi kubwa la upinzani bungeni. Jina lake Muindo Nzangi, ndio alikuwa na hoji eh, Ee, mswada huo wa bajeti ikiwa umekuwa na, na na uzito ama serikali inaweza kukusanya fedha ambayo imekuwa imeahidi ta mambo ya bajeti ambayo yanahudumia eh, sekta ya kijamii. Ndio maana sisi wanabunge wa, wa upinzani tuliweza kusema kama hatuwezi kukataa mambo ya bajeti ambayo yanahudumia eh, sekta ya kijamii lakini, tuliweza kumwambia Bwana Waziri Mkuu kwamba sasa anakuwa na jukumu kubwa la kuweza kutekeleza hizo pesa ambazo ameongeza katika bajeti, lazima azionekane, sababu kama pesa hizo hazionekane, itakuwa vigumu bajeti hiyo kuweza kujibu kwa maslahi ya raia na unajua kwamba wakati unafanya mishahara inakula takriban e, 38 na nane ya pasenti ya bajeti. Ni kusema kama hakuna pesa za kuweza kuwalipa watu ambao wamewaongezea mshahara itakuwa vigumu na itaweza kuleta mgogoro mkubwa wa kijamii katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo kwa huu mwaka unaokuja. Salehe, kando na madini ama mapato kutokana na madini, sasa ni shughuli gani nyingine ya kiuchumi kwa kweli inayotegemewa ili iweze kukimu mahitaji yaliyowekwa kwenye mapendekezo ya bajeti. Kwa kweli ni vigumu sana kuweza kujibu kwa hilo. Yaani, serikali ya Kongo inategemea forodha na vilevile vile usafiri na na madini kwa asilimia tisini na, mm, tuseme forodha na vinginevyo ndio vina vinachukua asilimia kumi iliyosalia, na hivi sasa kwenye e, masoko ya kimataifa, madini ya kobalt na shaba vimeporomoka kabisa. Kwa kweli, wengi na hata wabunge wa chama tawala wamekuwa hawakubaliani na e, e, mtizamo huo wa serikali wa kuweza kuzidisha kwanza bajeti yenyewe na kuelezea mm -hmm. kwamba e, asilimia kubwa itakuwa kwa ajili ya malipo ya wa waalimu na wafanyakazi. Naam, nakushukuru sana kwa ripoti nzuri hiyo Saleh Mwana Milongo. Sasa tunaelekea kwenye habari za dunia. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel ametoa wito kwa viongozi wa Afrika kuonyesha uwazi na ukweli ili kuweza kuwavutia wawekezaji muhimu wa kigeni. Alipokuwa anakutana na viongozi wa Afrika kwa mkutano wa tatu kati ya Afrika na mataifa tajiri 20 duniani G20. Mkutano huo unaofahamika G20 compact una lengo la kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya mataifa tajiri na Afrika. Mako ametoa makam, amesema makampuni ya kiwango cha wastani ya Ujerumani yanataka kufahamu ni wapi wanaweza kuwekeza na kwa masharti gani. Kiongozi huyo wa Ujerumani amesema mpango wa kuhamasisha makampuni ya Ujerumani kuwekeza Afrika utabuniwa ili kuongoza makampuni hayo kuwekeza barani humo. Wapalestina wamekasirishwa na kulalamika dhidi ya uamuzi wa Marekani kutambua makazi ya walowezi ya Wayahudi kuwa ni halali baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani kutangaza jana kwamba Washington inabadili msimamo wake juu ya suala hilo. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na jumuiya ya kimataifa zimetoa taarifa kupinga uamuzi huo na kukumbusha kwamba makazi yote ya Wayahudi katika ardhi ya Wapalestina zinazakaliwa pamoja na Jerusalem mashariki ni kinyume cha sheria za kimataifa na kutoa wito kwamba Israel kusitisha kabisa upanuzi wa makazi ya walowezi. China imeishutumu Zimbabwe leo kwa kushusha kiwango cha mchango wake wa kifedha baada ya ba bajeti iliyotolewa wiki iliyopita kuonyesha kwamba mshirika mkubwa China alikuwa chini sana katika orodha ya wahisani wa nje wa Zimbabwe. Zimbabwe inakabiliwa katika mzozo mbaya kuwahi kutokea wa kiuchumi katika muda wa miaka kumi, ambao umeongezwa na ukame wa hali ya juu, hali inayosababisha kuwepo na mgao wa umeme, ukosefu wa fedha za kigeni, mafuta ya petroli na dawa na kufanya maisha kuwa magumu sana kwa watu milioni 15 nchini Zimbabwe. Mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa, WFP, umeonya mapema leo kwamba janga la kibinadamu katika nchi za kanda ya Sahel, Afrika Magharibi, linazidi kuzorota kutokana na kuendelea kwa ghasia na athari za muda mrefu kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. WFP limesema kwamba Burkina Faso ndio kitovu cha matatizo makubwa ya upungufu wa chakula pamoja na mataifa ya kati ya Sahel, na nchi hizo zinahitaji msaada wa dharura wa haraka ili kuokoa maisha ya watu katika kanda hiyo. Mkurugenzi mtendaji wa WFP David Beasley amesema mzozo mkubwa wa kibinadamu unajitokeza Burkina Faso, ambako karibu watu nusu milioni wamelazimika kukimbia makazi yao na theluthi moja ya nchi hiyo iko katika vita dhidi ya ugaidi. Uhum. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka studio namba 15 za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni katika kipengele cha barazani, hivi sasa tunazungumzia kuhusu serikali ya Tanzania ambayo imesitisha shughuli leo katika kanisa moja la Mwanza kutokana na kile kimetajwa kuwa mafundisho yanayoenda kinyume kinyume na maadili, japo hawajafafanua hawaja vizuri, lakini sasa mm -hmm. Hatua hiyo imepelekea swali linaloenda kieneo sasa basi tunauliza uh, kwenye barazani hivi leo kwamba serikali zina jukumu ama umuhimu wa kudhibiti na kuchunguza shughuli kwenye nyumba za ibada kwa minajili ya kulinda haki za waumini basi, maoni yametolewa mengi na tutayasoma baadhi, lakini kwenye laini ya simu pia tuna wasikilizaji ambao kwanza nitawakaribisha ili watoe maoni yao na wachangie mada hii. Tunaye Kalele Lugembe uh, wa kule Igunga, lakini anasema sasa hivi yuko Dar es Salaam. Karibu sana kwenye barazani VOA, uh, Express, na vilevile vile James Kimeu ukiwa Kenya katika kaunti ya Kwale. Naanza moja kwa moja kwako, kwa kwa wewe Kilele Kalele, ukiwa Dar es Salaam, karibu sana kwenye VOA Express, hebu tueleze hatua ah, hii unaionaje? Mimi naiona hii hatua serikali iko sahihi kabisa. ah, iko sahihi kwa sababu inalinda haki za waumini, kwa sababu kanisa limefikia hatua sasa ya kuimba nyimbo za Bongo Flava ambazo zinahamasisha maenzi, kwa sababu hiyo ni sehemu ya ibada, ni sehemu ambayo tukufu nadhani hata ikipata nafasi ya kutembelewa na Baba Papa Francis, yani itakuwa ni aibu kubwa sana kwa sababu imfika hatua wamekiuka, yani wameenda kinyume kabisa na waumini jinsi makanisa yanavyofundisha kwa sababu hizo sio nyumba, hizo nyumba za starehe, wala sio nyumba za kuhamasisha masuala kama yale. Kwa sababu hizo picha mimi nimeziona mitandaoni, kusema ukweli, sijajisikia vizuri. Nimeunga mkono kabisa uamuzi wa serikali tena kwa asilimia mia moja, na ningependa wajaribu kuteleleza ama kufanya uchunguzi pamoja na sehemu nyingine, au mikoa mingine, pengine inawezekana ikawa gadabu kubwa sana, hasa kwa maeneo mengine na sio Mwanza tu, kwa sababu hii karibuni tumeshuhudia kwamba waumini wanachapwa viboko, swala ambalo iliibua hisia za jamii na kutuacha tukiwa midomo wazi. Kwa sababu hiyo ni nyumba ya ibada, kila mtu anaenda kwa imani yake, na anaenda kwa kujistiri kabisa kwamba naingia kwenye nyumba ya ibada, naenda kuomba. Na James Kimeu, ukiwa Kwale, karibu sana pia, wewe toa maoni yako. Nam, kwa upande wangu napenda kusema kwamba hapo serikali kuingilia katikati katika kudhibiti shughuli ambazo zinaendelea katika nyumba za ibada ni vizuri. Kwa sababu gani? Serikali imeangalia ikaona kwamba kuna lazima, kuna tatizo fulani linaendelea pale katika lile kanisa ambalo linaadhiri wananchi, na ndio maana na ndio maana ndio maana ikabidi sasa iingilie katikati ili kuhakikisha wananchi wana usalama. Hai, na kamla... eh, na ukiangalia kwa upande mwingine, ukiangalia kwa upande mwingine, bila nasema ni kwamba japo serikali imeingilia kudhibiti kudhibiti shughuli za ile kanisa, pia inafaa kuangalia, kwa sababu sio ile kanisa, sio ile kanisa peke yake kwa sababu unaangalia katika, katika dini tunaambiwa kwamba tusiabudu mi, miungu mingine si ndio? Na tukiangalia katika vile habari vile, vile, vile, vile, vile, vile, naona ni kwamba hapa kaa ambaye shughuli zile zinaendelea ni kwamba serikali inazuia kama, kama imezuia wananchi kuenda kufanya shughuli zao za, za kuabudu pale katika ile kanisa pia. Basi tunakushukuru James Kimeu, endelea kuwepo katika laini ya simu, hali kadhalika Kalele Lugembe. Lakini pia kuna maoni hapa ambayo yametumwa na msikilizaji pia, yeye anaitwa Adam Andrew akiwa Arusha, Tanzania. Anasema sioni haja ya serikali kuingilia au kuchunguza mafundisho au kinachoendelea katika vipindi au dini fulani, kwa sababu tayari ilishatoa uhuru wa kuabudu na serikali yenyewe haina dini na mwona Rashid Misango anasema binafsi haoni sababu ya kuingiliwa kwa mihimili ya kidini kwa kigezo chochote kile, akisema kwamba kila mtu ana uwezo wa kujiunga dini lolote lile kwa mujibu wa sheria. Kuna wengi pia ambao si dhani muda utaruhusu, lakini nawashukuru sana. Alfons Ntinda, kuna Amos Bizulu, kuna Felix Mdevu, Namsi Joel James Kimeu pia ameandika na naona wengine pia, kuna Godson Mangowi, kuna John Mogela aliwatani wa Nzega, kuna Fadhili uh, Fualinga, kuna Georgi Mchalumbi, Leonard Amos Musa Luambano ambao wanasema uh, ndio, ni kweli serikali kulinda na kukagua na kusimamia haki za waumini kwani kufanya hivyo kutadumisha amani na kujiepusha na vurugu ambazo kwa baadaye zinaweza kujitokeza kwa sababu ya maneno ya viongozi wa dini husika. Ni maoni machache ambayo tumepata fursa kukusomea ndani ya VOA Express. Hivi sasa ni wakati pia wa kupata burudani ya muziki, na moja kwa moja muziki tunaenda kibao maarufu sana huko, uh, upande wa Afrika Magharibi na hata hapa Marekani. Oh, yuko wapi Joni wangu? <laughs> Mialadi anauliza sasa. <laughs> Sasa sijui nami... na mimi sasa nitauliza nini? Yule ni Mialadi anauliza I want my Joni. <laughs> Sasa mimi niuliza nani, my Mary my what? <laughs> ni mambo ya VOA Express lakini mambo mm, moto sana ndivyo huwa yanashika, kutoka hapa Washington DC studio. Uh -huh. 15 na kwa sababu sijui kabisa niseme pia na mimi nini. Uh -huh, bora tuende kwa masuala ya biashara, naona mkamiti umejiandaa, tuatana na haya Johnny, naona umejiandaa kweli kweli, hebu tueleze kwenye, kwenye, kwenye biashara kuna nini? Kwenye biashara ni kwamba kampuni ya mawasiliano ya Safaricom ya nchini Kenya imetangaza package au bando mpya la matumizi ya internet kwa biashara ndogo kwenda biashara za wastani nchini humo ambapo kampuni hiyo ya simu imetangaza njia mpya tatu tofauti za utumiaji internet bila kikomo kupitia Safaricom fiber ambapo kila bando lina gharama yake ikianzia shilingi za Kenya 3999 hizi ni sawa na dola 39 na senti 99 za Kimarekani ambapo ni kwa ajili ya megabits au mbps tatu za uunganishaji internet kwa matumizi ya mwezi, au shilingi 5499 za Kenya, sawa na dola um, 54 na senti 99 kwa megabits 5 kwa mwezi, na shilingi 14999 ambazo ni sawa na dola 149 na senti 99 kwa megabits 10. Kwa wale wa megabits kumi inamaanisha basi internet itakuwa inafanya kazi kwa niseme mwende... mwendo kasi <laughs> kwa haraka sana, na hii yote inatokana na mahitaji ya, ya kibiashara ya mtu mwenyewe. Kampuni hiyo inaongeza kusema kwamba ina nia ya dhati ya kuwa wawazi, kuweka kazi zao uh, kwa ufasaha na kuwa wakweli na kufanya njia ya utumiaji wa intaneti iwe rahisi na, na kumridhisha kila mtu na wanataka kuboresha uh, biashara zao uh, kote nchini humo, na CEO wa kampuni hiyo Michael Joseph alisema Kampuni hii ya Safaricom imetimiza ahadi yake kwa watumiaji wa mtandao na kurudia tena kwamba imempa fursa uh, kila mmoja ya utumiaji wa intaneti uh, kulingana na matumizi anayohitaji uh, kwa wakati huo. Uh, kwa mujibu wa Safaricom tayari imeshaunganisha takriban majengo elfu tatu kwenye mtandao wake wa faiba, na hivi sasa basi mipango endelevu iliyokuwa nayo ni kwamba inapanga kuwa na majengo mengine elfu moja mia tano yaliyounganishwa mtandao huo ifikapo mwezi Machi mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini. Asanti sana kwa ripoti nzuri hiyo ya kibiashara, mwenzangu mkamiti Kibayasi. Kabla ya kumaliza VOA express tuangalie kuhusu swali letu ambalo ni je, wanaodanganya kuwa wakimbizi wa nchi nyingine kwenye kambi za ukimbizi wa uraia wao wa ukweli utambuliwe? Majibu ni mengi ambayo kweli yamefika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Naona hapa kuna mmoja, Mataya Seth anasema kwamba yeye mwanzo kabisa anataka kuja USA, ndivyo anavyosema, akiwa mkimbizi wa njaa. Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania, anasema hapana, wasitambuliwe, maana hawasemi ukweli. Oswin Bonde anasema kwamba hana la kusema, lakini wanaozua vita anaona kwamba anauzua, wanazua ili wao wakimbizi katika nchi zingine. Hebu lichunguzwe hilo na chanzo cha vita katika nchi mbalimbali mbali, pia lichunguzwe maanake anasema linapelekea watu kwa maksudi kuwa wakimbizi. Jean Imanishimwe yeye anasema yuko Rwanda, anasema kwa maoni yako kwa maoni yake warudishwe kwao bila maelezo mengine. Tunakamilisha VOA Express kwa sasa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, jina langu Harrison Kamau. Hadi hapo kesho sana, wakati kama huu, basi uwe na jioni njema.