Jambo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mery Mgawe na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Novemba 20 mwaka huu wa 2019. Tunasikika katika mita bendi 19, 22 na katika masafa ya shortwave vilevile 107.5 FM Kenya. na katika matangazo yetu ya leo tuna kuharifu kuwa hali ya wasiwasi inazidi kutanda huko Beni, DRC, kufuatia mauaji ya watu yanayoendelea. Wengine wahama makazi yao, ni kuhama tu. Na katika makala yetu ya afya hivi leo tutazungumzia kuhusu ugonjwa wa kisukari na dalili zake, dalili ambazo ni kusikia kiu, kukojoa mara nyingi, kupoteza uzito. Hiyo inaweza kuwa ni dalili ya kwamba una, una kisukari. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini kwanza kabisa tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Karibu tuende pamoja. Kamati ya upelelezi katika baraza la wawakilishi hapa Marekani Leo itasikiliza ushuhuda kutoka kwa mtu muhimu kuhusiana na shutuma za rais wa Marekani, Donald Trump kuilazimisha Ukraini kumchunguza mpinzani wake wa kisiasa, huku Wademokrat wakiendelea kujenga hoja zao kwa ajili ya mashtaka kumwondoa rais madarakani. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Ulaya Gordon Sondland atakuwa mtu wa kwanza aliyeshuhudia mazungumzo ya rais atatoa ushuhuda hadharani katika uchunguzi unaoongozwa na Wademokrat. Kwa mujibu wa maelezo ya mashuhuda wengine, Sondland alizungumza na rais Trump mara kadhaa kuanzia katikati ya mwezi Julai mpaka katikati ya mwezi Septemba na anaweza kutoa mwangaza kama rais Trump alitumia vibaya madaraka yake. Jeshi la Israel linasema ndege zake za kivita zimefanya darzeni ya mashambulizi kwenye malengo ya Iran na Siria, nje kidogo ya Damascus, hii leo ikiwa ni kujibu mashambulizi ya jana ya roketi katika maeneo yanayokaliwa na Israel katika milima ya Golan. Jeshi linasema maeneo yaliyolengwa yalijumuisha makombora ya ardhini kwenda angani, ghala za silaha na makao makuu ya vikosi yanayomilikiwa na kikosi imara cha Iran cha Quds ambacho husimamia kikosi cha ulinzi wa utawala cha Revolutionary Guards. Chombo cha habari cha serikali ya Iran kimesema kwamba raia wawili waliuawa katika mashambulizi ya anga, lakini kundi la uangalizi wa hali za binadamu lenye makao yake Uingereza linasema kwamba jumla ya watu kumi na mmoja wamefariki dunia katika mashambulizi. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alitoa taarifa leo na kusema kwamba aliweka wazi kwamba yeyote anayetuumiza na sisi tutamuumiza. Shirika la ndege la Afrika Kusini linaishiwa na fedha na litafilisika kabisa kama serikali haitatoa dhamana ya ufadhili wa kifedha, huku vyama vya wafanyakazi vikitishia kuendelea na mgomo. Mwenzangu Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Chama cha kitaifa cha wafanyakazi wa vyuma Afrika Kusini, NUMSA, na chama cha wafanyakazi wa ndege wa Afrika Kusini, SAKA, waliitisha mgomo wiki iliyopita baada ya mazungumzo kuhusu mshahara kushindikana na shirika hilo la ndege la SAA kutangaza kuwa linapanga kupunguza takriban asilimia ishirini ya wafanyakazi wake. Vyama hivyo vya wafanyakazi wametishia kuzidisha na mpango wao wa, wa mgomo kwa sekta nzima ya usafiri wa ndege Afrika Kusini. Shirika hilo linalomilikiwa na serikali limepata hasara ya zaidi ya dola bilioni moja nukta tisa katika kipindi cha miaka 13 iliyopita, na hivyo kupeleka kupunguza nafasi za ajira ili kuongeza ufanisi katika shirika hilo. Martin Kingston ambaye ni mmoja wa wanachama wa bodi ya SAA ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa mgomo huo unaligharimu shirika hilo takriban rand milioni 50 kwa siku na mabenki hayako tayari kulikopesha shirika hilo bila serikali kudhamini mkopo huo. Bwana Kingston amesema shirika hilo halitakuwa na pesa za kutosha kulipa mishahara ifikapo mwisho wa mwezi. Bado wanatathmini nini la kufanya, anasema. Bado wanafanya majadiliano na wizara ya fedha na idara ya mashirika ya umma, na kwamba kwa kweli wanahitaji msaada haraka iwezekanavyo. Mzozo wa fedha wa shirika la ndege la Afrika Kusini SAA ni changamoto kubwa kwa serikali ya rais Siril Ramafosa ambaye aliahidi kutatua matatizo ya kifedha kwa mashirika yote yanayomilikiwa na serikali. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mahakama nchini Tanzania hivi leo imeakhirisha kwa mara ya nane kesi inayomkabili mwandishi wa habari maarufu Eric Kabendera ambaye alikamatwa mwezi Julai kwa shutuma na uhalifu wa kupanga utakatishaji fedha na kushindwa kulipa kodi, kesi ambayo mawakili wake na makundi ya kutetea haki yanasema ni ushawishi wa kisiasa. Kesi yake bado haijaanza kusikilizwa, ambapo upande wa mashtaka umeiambia mahakama kuwa uchunguzi wao haujakamilika na hivyo kuhitaji muda zaidi. Mwezi uliopita wakili wa Kabendera Jebra Kambole aliambia mahakama kwamba alikuwa akifanya juhudi za kufikiwa kwa mwafaka katika upande wa utetezi na mashtaka. Leo Kambole ameiambia mahakama kuwa utaratibu huo bado haujafikia suluhisho la mwisho. Makundi ya kutetea haki yanasema uhuru wa habari umeminywa nchini Tanzania tangu Rais John Magufuli alipochukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na tano. Chini ya utawala wa Magufuli, baadhi ya magazeti yamefungwa na tovuti, ikiwa ni pamoja na kukamatwa kwa viongozi wa upinzani na kuwekwa masharti kwenye mikutano ya kisiasa. Maafisa wa Uholanzi wamegundua wahamiaji ishirini na watano waliokuwa wakisafiri kwa magendo kwenye boti ya mizigo iliyokuwa inaelekea Uingereza muda mfupi baada ya kuondoka Uholanzi jana Jumanne. Boti hiyo haraka ilirejea kwenye bandari ya Uholanzi baada ya wahamiaji hao kugunduliwa wamejificha kwenye kontena moja la jokofu. Wahamiaji wawili kati yao walipelekwa hospitali kwa matibabu, wakati wengine ishirini na watatu walifanyiwa uchunguzi wa kiafya hapo bandarini kabla ya kuchukuliwa na polisi. Mwezi uliopita miili ya wahamiaji raia wa Vietnam iligunduliwa nyuma ya lori moja lililokuwa na baridi kali karibu na London. Watu wawili wamefunguliwa mashtaka nchini Uingereza na wanane huko Vietnam kuhusiana na vifo vya wahamiaji hao. Kontena ambalo miili iligunduliwa lilikuwa linatoka Ubelgiji. nam katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo katika matangazo yetu ni kuhusu kwamba aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Kenya kwa miaka ishirini, Amos Wako, amefutilia mbali hatua ya serikali ya Marekani kumwekea vikwazo vya kuingia Marekani kwa madai ya kujihusisha na ufisadi. Afisa huyo ambaye sasa ni seneta wa jimbo la Busia, magharibi ya Kenya, anaitaka Marekani kuwasilisha ushahidi wa madai hayo kwa raia wa Kenya, ikiwa Marekani inachukulia kwa uzito vita dhidi ya ufisadi. Kennedy Ondera kutoka Nairobi anatuarifu zaidi. Bwana wako mbele ya vyombo vya habari jijini Nairobi nchini Kenya, mchana Jumatano, ameeleza kuwa marufuku aliyowekewa na familia yake kuingia Marekani ni mwendelezo wa madai yaliyoibuliwa dhidi yake na serikali ya Marekani miaka kumi iliyopita wakati alipokuwa mwanasheria mkuu wa Kenya. Anaeleza kuwa haelewi ni kwa lengo gani madai yanayoyataja kuwa yasiyokuwa na msingi yanafufuliwa tena, hata baada ya kuandika kuomba nyaraka za ushahidi kutoka kwa serikali ya Marekani mwaka 9 bila mafanikio. Jumatatu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alitoa waraka wa maelezo yanayoashiria kuwa Bwana Wako alijihusisha na viwango vya juu vya ufisadi, na hivyo basi Marekani haitamkubali na familia yake kuingia nchini humo. Waziri Pompeo katika waraka huo alikariri kuwa hatua hiyo ni ujumbe mwafaka kwamba Marekani haiwezi kuwavumilia mafisadi nchini mwake, na kwamba itakuwa mstari wa mbele kuwahakikishia raia wa Kenya kwa ustawi wa uchumi unawezekana tu iwapo zitakuwapo juhudi pana kudemaza rushwa, janga linalohitaji mfumo thabiti wa kisheria nchini Kenya. Hata hivyo, Bwana Wako ambaye pia ni seneta wa jimbo la Busia nchini Kenya anaeleza kusajabishwa mno na hatua ya serikali ya Marekani kumwekea vikwazo vipya wakati bado ipo marufuku ya kutoingia nchini humo kwake. Anaeleza kutofahamu kilichobadilika katika muda wa miaka kumi mpaka sasa. Kando na taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, haipo taarifa nyingine iliyotolewa inayoelezea kwa uwazi vitendo vya rushwa alivyohusishwa navyo Amos Wako. Bwana Wako alihudumu katika wadhifa wa mwanasheria mkuu wa Kenya kwa miaka ishirini, kati ya mwaka 1991 na mwaka 2011 baada tu ya Kenya kuidhinisha katiba mpya. Wakati akihudumu katika nafasi hiyo kuwa mwanasheria mkuu nchini Kenya, bwana Wako, serikali ya Kenya iliripotiwa kupoteza mabilioni ya fedha kwenye kashfa ya Anglo Leasing, hali iliyoyumbisha serikali, huku akitajwa kama mtu aliyewazingira watu fulani maarufu kushtakiwa na kuhukumiwa. Hatua hii ya Marekani kumpiga marufuku afisa huyu wa zamani wa ngazi ya juu katika serikali ya Kenya imepokelewa kama hatua bora katika vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya. Jumanne, katika mahojiano ya kipekee, mwenyekiti wa tume ya maadili na kupambana na ufisadi nchini Kenya, Eliud Wabukala, aliambia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kuwa tume hiyo inakaribisha hatua hiyo ya Marekani na kwamba tume hiyo itaendelea kushirikiana na mataifa ya kigeni kudemaza mtandao wa mafisadi Isitapa. Kwamba juhudi za kupigana outside, ziwe extended mpaka huko nje. Bwana wako kando na kuwa seneta wa jimbo la Busia, magharibi ya Kenya, ni mmojawapo wa washauri katika jopo kazi la maridhiano lililoidhinishwa na Rais Uhuru Kenyatta na akiongoza upinzani Raila Odinga, kutafuta suluhu ya matatizo yanayoigubika Kenya wakati wa uchaguzi. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Jeshi la Marekani linaeleza kwamba wanajeshi wake wawili wameuawa katika ajali ya helikopta nchini Afghanistan. Chanzo cha ajali hiyo bado kinachunguzwa, na hata hivyo ripoti za awali hazionyeshi kwamba inatokana na kushambuliwa na maadui, kwa mujibu wa tangazo rasmi. Vifo hivyo vinafanya idadi ya wanajeshi wa Marekani waliouawa mwaka huu katika shughuli zinazohusiana na vita nchini Afghanistan kufikia kumi na wanane. Mapema wanamgambo wa Taliban walitangaza kuishambulia helikopta ya kijeshi ya Marekani mashariki mwa jimbo la Logar huko Afghanistan. Msemaji wa Taliban amesema kwamba helikopta hiyo ilitumwa kuvamia kambi ya wanamgambo hao katika eneo hilo. Imekuwa ni vigumu kupata taarifa kutoka chanzo huru kuelezea kama kundi hilo linazungumzia tukio moja la helikopta ya Marekani iliyopata ajali Hatima ya wachezaji wa soka wanne raia wa Eritrea wanaoomba hifadhi mjini Jinja nchini Uganda bado haifahamiki ikiwa ni wiki kadhaa baada ya kukimbia kutoka katika hoteli waliofikia wakati wa mashindano. Wachezaji hao walitarajia kuichezea timu ya taifa ya Eritrea katika mashindano ya SEKAFA ya chini ya umri wa miaka ishirini ya Challenge mwezi uliopita. Katika wiki sita zilizopita wamekuwa wakihamahama kuepuka kukamatwa na wana usalama wa Eritrea waliopo nchini Uganda, kwa mujibu wa mwanasheria wao alipozungumza na VOA. Kimbly Motley, mwanasheria Marekani anayeshughulika na sheria za kimataifa na kuwawakilisha wachezaji hao wanne amesema wanahofia wakirejeshwa Eritrea watakabiliwa na kifungo pamoja na mateso. Maafisa wa Uganda hawakuwa tayari kuzungumza na VOA kupata taarifa za wakati huu kuhusiana na shauri hilo. Papa Francis amewasili Thailand leo kuanza ziara yake ya siku tatu katika nchi hiyo yenye Wabudha wengi. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki alipokewa kwa shangwe na binamu yake mwenye umri wa miaka 77 na rafiki yake toka utotoni wakiwa Argentina, mtawa Ana Rosa Sivori, mara tu aliposhuka kwenye ndege katika uwanja wa kimataifa wa Don Mueang jijini Bangkok. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka VOA Swahili, Washington DC. Na hivi sasa tuelekee huko DRC, ambako tunaarifiwa kwamba uko Beni wananchi wanaendelea kuishi kwa wasiwasi, kufuatia mauaji yanayoendelea yanayodhaniwa kufanywa na waasi wa ADF. Austeli Marivika anatuarifu zaidi kuhusu yanayoendelea huko. Hali ya kiusalama endelea kuwa ya wasiwasi wasi katika wilaya ya Beni na mji wa Beni kufuatia mashambulizi ya uasi ambao serikali inasema kwamba ni uasi wa ADF kutoka Uganda ambao kwa sasa jeshi linapambana nao kwenye misitu, wananchi wakisema wanachoshwa wasie, tunachoka kutokana na mauaji hayo ambayo yamefanya zaidi ya miaka mitano eneo ya kapori kidogo hii apo nyebiko ndani puruka kosekane ule ndani si maoni yetu ni kuhama tu, hakuna ingine yakuongea paripara vile tunaza ongea saa hii hapa ni kuhama tu. Waasi hao wanaodhaniwa kuwa ni ADF wamekuwa wakiomba wanavijiji kuondoka kwa haraka katika vijiji hivyo kwa sababu ni maeneo yao. Kama huyu mmoja aliyenusurika mauaji anavyosema alivyoambiwa na waasi hao. Hivi walikuwa nasema Kongo ni yetu, tumisha maliza siku mingi tuwasema mutoke, hamupendi mutaona. Sasa mwingine nalilia kule tu sauti ile, mwingine huko na mwingine huku, vote sauti mwelelele hapa, karibu karibu a mgini nalu iko karibu na ingia mwingine tu. Kwa kuonyesha hasira yao, wananchi walijaribu kufunga barabara, lakini wakashughulikiwa na polisi kwa haraka, kwa risasi, katika mji wa Beni, kata ya Boikene. Kama nitakufa ukweli, kila siku mitaongea. Leo, mukiana wa hapa mbungu. Na hapa wananchi wakionekana kukata kitumaini kwa vyombo vya usalama na ulinzi Guvernema moko batu bengine ba natuo na moko no batu bengine ba natu kombane, hmm? guvernema yenye nyewe fanya angalisho mwenye likuwa kukite yenzo na leta habari ba bandi ba natu tutasha, guvernema ikamfunga yeye kisha kumfunga na viti takwisha. Mimi na kuambia wazi huku, jeshi la serikali pamoja na wabunge wakiomba wananchi kuendelea kuunga mkono jeshi lao katika operation ambazo zinaonekana kuwa ngumu. Kizerbo ateva ni mbunge kutoka Beni, hatuna lazima kuhesabia watu wamekufa wangapi? Hatutaki tena hata mtu mmoja aweze kufariki kupitia mauaji, tro se tro, hivi tumechoka na mauaji, na ndiyo maana sisi na FARDC tutaendelea mpaka mwisho, mpaka tumshinde adui. Vilio na machozi ikiwa kila siku, lakini jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC likiomba wananchi kutokata tamaa, kwa sababu waasi wanatumia mbinu hii ya kuweza kutenga jeshi pamoja na wananchi. user malvika Sauti Amerika, Goma nam na. Na katika habari nyingine basi, kamati ya masuala ya upelelezi ya baraza la wawakilishi la bunge la Marekani linaendelea kwa wiki ya pili sasa kusikiliza ushahidi unaotolewa hadharani katika uchunguzi wa kumfungulia mashtaka rais Donald Trump katika vikao vinavyochukua siku nzima, maafisa sita wa usalama na masuala ya kigeni wameshatoa ushahidi kuhusiana na mazungumzo ya simu ya Julai 25 kati ya Trump na Rais Volodimir Zelenski yaliyoanzisha uchunguzi huu wote. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Katherine Gibson anaripoti kutoka jengo la bunge kuhusu ushahidi muhimu kabisa hii leo, na ripoti yake inasomwa hapa na Abdu Shakur Aboud. Leo inachukuliwa ni siku muhimu kabisa katika uchunguzi huu, pale balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Nchi za Ulaya Gordon Sondland akiwa anatoa ushahidi wake. Yeye ni mojawapo ya washirika wakuu wa Rais Donald Trump wanaotumiwa kuihimiza Ukraine kutafuta habari za kumchafua mpinzani wake wa kisiasa Joe Biden, wakati wa Demokrats wakijenga kesi ya kumfungulia mashtaka Rais Trump. Akitoa ushahidi wake jana, luteni kanali Alexandra Vindham, mkurugenzi wa masuala ya Ulaya kwenye baraza la usalama wa kitaifa, anasema balozi Sondland ni mmojawapo kati ya watu watatu waliokuwa na ushawishi mkubwa katika kadhia hiyo yote. Balozi Sondland alisema, alisema local... kwamba ili kuweza kupata mkutano katika White House wa Ukraine wanalazimika watekeleze mambo muhimu ambayo ni uchunguzi maalum. Vindman alikuwa mmoja kati ya mashahidi wane waliozungumza jana juu ya mfumo wenye utata wa uhusiano wa kidiplomasia kuelekea Ukraine. Yeye pamoja na Jennifer Williams, mshauri wa makamu rais Mike Pence, waliwaambia wabunge kwamba walikuwa na wasiwasi kutokana na hatua anazochukua Trump kuelekea Ukraine. Niliona mawasiliano ya simu ya Julai ishirini na tano kuwa si ya kawaida kwa sababu, kinyume na mawasiliano mengine ya simu ya rais, nilishuhudia kuwa ilihusiana na majadiliano ya kile kilichoonekana kuwa ni masuala ya ndani ya kisiasa. Hadi hivi sasa mashahidi waliowasili mbele ya kamati ya uchunguzi hawakuwa na mawasiliano moja kwa moja na rais Trump na hivyo kuwapatia wa Republican nguvu kusema kwamba mashahidi hao hawana ushahidi ulio sahihi, bali kusikia kutoka watu wengine. Kwa hivyo ushahidi wa hii leo wa balozi Sondland unatarajiwa kubadilisha mwelekeo huo, kwani yeye ndiye shahidi wa kwanza mwenye mawasiliano ya moja kwa moja na rais na ameshabadili msimamo wake mara mbili tangu kutoa ushahidi kwa faragha. Basi hii leo Sonland atakabiliwa na masuala magumu kuhusiana na kubadili msimamo wake na kile anachosema, wakati wanataka kufahamu waamini masuala gani anayozungumza ni ya kweli na siyo ya kweli. Sonland moja kwa moja akifungua maelezo hayo hii leo amesema kuna uhusiano kwamba rais Trump alimhimiza rais wa Ukraine kufanya uchunguzi kabla ya kuchukua hatua yoyote ya kukutana naye katika White House. Wachambuzi wanasema Sondland, mshirika mkubwa wa rais, atalazimika kujisafisha hii leo, na wademokrat wanataraji kupata nguvu na uungaji mkono wa uchunguzi wao. Kwa upande wa utafiti wa maoni ya wananchi, hadi hivi sasa yanaonekana bado maoni haijabadilika sana, ingawa watu zaidi wanaunga mkono uchunguzi huo kuendelea. Leo katika makala ya afya tunazungumzia kuhusu aina za ugonjwa wa kisukari na matibabu yake. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Dr Gideon Mlawa kutoka hospitali ya Queens iliyopo Ranford huko London, ambaye anaanza kueleza binadamu atafahamu vipi analo tatizo la kisukari kabla ya kukutana na mtaalamu wa afya. Sasa nikiongelea kwa mfano kisukari type 1, huu ni ugonjwa ambao unawapata watu wengi wakiwa na umri wakiwa watoto wadogo, lakini sasa hivi tunapata watu ambao wanaweza kuwa ni vijana, wanaweza kapata ugonjwa ambao ni kisukari type 1. Dalili ambazo mtu anaweza kazipata ni kusikia kiu, kukojoa mara nyingi, kupoteza uzito. Hiyo inaweza kuwa ni dalili ya kwamba una, una kisukari. Na kama mtu anapata dalili za namna hiyo, aende kwenye kituo cha afya aweze kupimwa ngalau sukari, kwamba na dalili hizi, je, naweza kuwa na kisukari? Naweza mpime sukari yangu. Kwa type 2 mtu anaweza akajisikia kwamba vile vile kiu, kukojoa mara nyingi, kupoteza uzito, lakini vile vile anaweza anajisikia amechoka tu. Lakini dalili za type 2 zinachukua muda mrefu sana, naweza kuchukua miezi, wakati dalili za kisukari type 1 muda wake ni mfupi sana, na kama mtu anachelewa anaweza anaweza akapata matatizo na dalili hizi zinatokea katika watu wa jinsia zote, wanawake wanaume, na hata pengine mama mja mzito. Yes, dalili hizi zinatokea kwa watu wa jinsia zote, watoto, wanaume na wanawake. Sasa kwa waja wazito kuna kitu kinaitwa ugonjwa wa kisukari wakati ukiwa mja mzito au gestational diabetes, ambao kwa sisi ambao tunafanya kazi katika sekta hii, kama mtu anakuja akiwa ana mimba, especially mtu akiwa mweusi au mtu Mhindi, watu wa Asia, tunajua kwamba ni high risk group ambao ni ethnic minority. Kwa hiyo automatically huwa wanapimwa kwamba kama wana kisukari au hapana. Na kwa bahati nzuri kwa huku huwa tunaweza tukajua mapema kwamba mama mja mzito ana kisukari na anapewa matibabu. Sasa so, kama mtu amechelewa mpaka aanze kupata dalili za namna hiyo, inaweza dalil ikamuafekti mtoto kabla hajazaliwa, vile vilevile, kwa sababu watoto wanaweza kazaliwa akiwa na uzito mkubwa inaitwa macrosomic babies. Kwa sababu ukiwa na sukari nyingi, mtoto onosuka, anatumia sukari sukari ile na na anaongeza uzito. Kama su, akitokea sukari ambayo imetosha inayobakia, inabidi aweze kuistoka mafati. Na ndiyo maana nandiomana wat, watoto ambao watazaliwa na mama ambaye alikuwa na sukari au ana kisukari, na kama iki kisukari hakikuweza kutibiwa, wanakuwa anazaliwa una uzito mkubwa, kwa sababu kwa njia ya kawaida unaweza kumumiza mama na vile vile mtoto anaweza kupata matatizo. Ni magonjwa gani mengine muhimu mama mjamzito anatakiwa ayafahamu katika uh, siku za mwanzoni kabisa za ujauzito wake? Kuna magonjwa mbalimbali, lakini kitu ambacho naweza nikasema kwamba ni kitu ambacho tunaweza tukazuia ni kuhakikisha kwamba unapoenda kwa daktari mwanzoni huwa unasema kwamba wewe ni mjamzito wiki tatu au wiki nne, inabidi pressure yako ipimwe, vile kwamba una pressure ngapi. Kusabu, ndiyo kwa sababu hapo ndio utajua kwamba labda na, na pressure. Vile vile kama mgonjwa huyo tayari anasema kwamba mimi na pressure yangu iko juu toka zamani, ni maana kwamba ukiwa mjamzito inabidi pressure iweze kuwa controlled. Hiyo ndio tutaondoa. Mfano mmoja wapo tu kusema kwamba pressure na kisukari mbabi, ni vitu ambavyo vinaweza vikapimwa mwanzo mwanzoni, wakati mama anaweza kumwona daktari au anaenda kituo cha afya kusema kwamba anafanyiwa vipimo vya mwanzo lakini mi nadhani kwamba hivi vipimo lazima vichanganywe kuwa ni vipimo mojawapo ambavyo vitachukuliwa vita, wakati mama mjamzito anaweza kum, anaenda kumwona um, mganga kwenye kituo cha afya. Kuna suala hili ambalo mara nyingi tunasikia kutoka kwa madaktari wataalamu wa afya kwamba mama mja mzito hatakiwi ku, kuchukua vidonge ambavyo vina aspirin ndani yake. Tufafanulie hilo. Kuna um, madawa mengi, wakati okay, wewe uko mjamzito sio madawa mazuri, lakini kama yanahitajika inabidi uchukue. Sasa kama mama mjamzito ana pressure kubwa, kuna madawa ya pressure ambayo tunajua kwamba ni salama kabisa kwa mama mjamzito na mtoto, kwa hiyo inabidi achukue madawa ya pressure. Kuna madawa ya kisukari ambayo, hata vidonge vya kisukari ni special kwa ajili ya mama wajawazito, huwa tunawatumia, lazima uchukue kwa sababu ni salama kwake mwenyewe mama mjamzito na mtoto Alafu kwa wakisukari wanatumia kama sindano vile vile, ambazo ziko safe, ni salama kabisa kwa yeye mama mjamzito na, na mtoto ambaye hajazaliwa. Sasa kama mama mjamzito, labda kuwe na indication kwamba awe anachukua aspirin, lakini vitu madawa mengi ambayo hayahitajiki, inabidi asitumike wakati wa ujauzito, mpaka lazima yawe mtaalamu ya ayaona kwamba unayahitaji na ni muhimu kwa ajili ya afya yako na kwa ajili ya afya ya mtoto. Ni Dr Gideon Mlaw kutoka hospitali ya Queens huko London akizungumza na Sauti ya Amerika nam. Tunafikia ukingoni wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Lakini Mkamiti Kibayasi atakusomea kusomia muktasari wa habari. Kamati ya upelelezi katika baraza la wawakilishi hapa Marekani leo itasikiliza ushuhuda kutoka kwa mtu muhimu kuhusiana na shutuma za rais wa Marekani Donald Trump kuilazimisha Ukraini kumchunguza mpinzani wake wa kisiasa, huku wa Demokrat wakiendelea kujenga hoja zao kwa ajili ya mashtaka kumwondoa rais madarakani. Jeshi la Israel Linasema ndege zake za kivita zimefanya darzeni ya mashambulizi kwenye malengo ya Iran na Siria nje kidogo ya Damascus leo hii, ikiwa ni kujibu mashambulizi ya jana ya roketi katika maeneo yanayokaliwa na Israel katika milima ya Golan. Shirika la ndege la Afrika Kusini linaishiwa na fedha na litafilisika kabisa kama serikali haitatoa dhamana ya ufadhili wa kifedha, huku vyama vya wafanyakazi vikitishia kuendelea na mgomo nchini humo. Mahakama nchini Tanzania hivi leo imeakhirisha kwa mara ya nane kesi inayomkabili mwandishi wa habari maarufu Eric Kabendera ambaye alikamatwa mwezi Julai kwa shutuma na uhalifu wa kupanga utaketishaji fedha na kushindwa kulipa kodi. Ni hayo tu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hapa studio nilikuwa nashirikiana na, na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwendeshaji wa matangazo haya ni Aida Isa, mimi hapa ni Mary Mgawe. Sisi sote kwa pamoja tunawatakieni nyote usiku mwema.