Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam, popote ulipo, karibu sana kwenye VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Imani yangu ikiwa kwamba ju, Ijumaa yako ni sawa, popote ulipo. Hapa studio 15 Washington DC tunaendelea vizuri kukaribisha, mimi na mwenzangu hapa lakini, jina langu Harizon Kamau, ikiwa tarehe 22 mwezi wa 11 mwaka wa 2019, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, hapa Washington DC ni saa 2 na nusu asubuhi, kule Afrika Mashariki saa 10 na nusu alasiri, Afrika ya Kati ni saa 9 na nusu takriban. Dakika 30 ndani ya VOA Express tunayo mengi ya kukueleza. Tutaenda kule Jamhuri ya Kidemo ya Kongo, DRC ambapo inaelezwa bodi ya ukaguzi wa fedha nchini humo imetoa ripoti ikilaumu matumizi mabaya fedha, ya fedha yaliyofanyika katika mwaka wa mwisho madarakani wa rais aliyepita Joseph Kabila. Hali kadhalika, tutarudi kule nchini Kenya kwake Kennedy Wandera akitueleza kuhusiana na, na a, rais Uhuru Kenyatta kwamba Jumanne ijayo atapokea ripoti ya jopo la maridhiano maarufu BBI, tutakuwa na mengi vilevile vile kwenye jicho letu. Jicho nalo leo litamulika swala la uh, mimba kwa wasichana. Sasa je, mm -hmm, wakati la hilo linapotokea yule mvulana naye ahusishwe uh, ama ashirikishwe kwenye lawama. Sasa pale tutaangalia jicho linamulika nini, bila kusahau mambo ya burudani uh, na michezo ambayo Liberty Adede akiwa Mombasa atatuletea na kama ilivyo pia ada ya VOA Express kibao lazima kianguke. Kwa hivyo mziki uko tayari kabisa. Kwa hivyo wewe na kuomba tu uwe nasi na usafiri nasi kwenye V Express tunapotamatisha tunapota juma na mo. Yote hayo ambayo tumekuahidi kweli kabisa utayapata kwenye V Express. Hali kadhalika tunakuwa na lile swali ambalo huwa tunalibandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tutakupatia maoni yako wewe, msikilizaji uliotuma kule, tutakusomea mawili matatu kuhusiana na swali hilo ambalo tuliuliza, una ufahamu gani kuhusi? na afya ya akili. Habari za dunia pia utasomewa, lakini kwanza, moja kwa moja, hebu tuanzie kule, uh, katika jiji la Nairobi nchini Kenya, ambapo tuna mwandishi wetu Kenneth Wandera. Bila shaka Kenneth Wandera, unanisikia hivi sasa naona... Ujambo, na uh, ujambo, Wandera, habari za Nairobi kwa wakati huu? rogi ni joto kidogo lakini hali tulivu tu. Ah, sisi hapa tunaumia na baridi. Basi ah, bila ya kupoteza wakati tunafahamu kwamba Kenyatta rais ah, wa Kenya anatarajia ah, wiki ijayo kupokea ripoti ya jopo la maridhiano almaarufu kama BBI itakayotoa mwongozo wa kutoa suluhu ya matatizo ya Kenya. Ay ah, tueleze mengine yanayojiri kuhusiana na ripoti hii. Ni kweli kwamba rais Kenyatta ameeleza kwamba Jumanne ataipokea ripoti hiyo inayopania jinsi ulivyoeleza kutoa suluhu ya matatizo ya Kenya, hususan wakati wa uchaguzi. Hata hivyo, Kenyatta anawaonya viongozi wa kisiasa kujiepusha na matamshi ya chuki, maanake kuna wengi ambao wame, wamekuwa wakizurura nchi wakieleza kwamba ripoti hii ni ni ripoti tu ambayo inapania kuwaweka watu fulani madarakani na wabunge nchini Kenya wamekuwa wame, wame wakizungumzia sana mchakato wa kuunda sheria itakayopinga itakayo ripoti hiyo uh, siku za hivi uh, juzi, maanake kuna mswada ambao umewekwa bungeni pale kwa kuhakikisha kwamba angalau ripoti hii inapowasilishwa bungeni, basi watakuwa na na na, na, na msingi wa kuweza kuifanya iwe sehemu ya kura ya maamuzi kabla ya mwaka wa uchaguzi mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili, lakini tumsikilize Rais Kenyatta alivyoeleza. my only prayer my only prayer, especially to the political class, kwa sababu mimi najua wananchi hawana shida. Jameni tusome, this is an opportunity to engage in meaningful and peaceful discourse. Na Rais Kenyatta anaeleza kwamba ni nafasi nzuri kwa Wakenya kujua nini kilicho kwenye ripoti hiyo iliyoundwa na jopo kazi hilo la maridhiano, na vilevile vile pia anasisitiza kwamba ni vyema wa Kenya kujiepusha na chuki, hata watakapokuwa wanapitia ripoti hii, kwa sababu imegusia maswala mengi ambayo, uh, Rais Kenyatta anaeleza kwamba ni sehemu ya mkataba walioweka na walio na kiongozi wa upinzani hapa nchini Kenya, Raila Odinga, ili kuiwezesha nchi kutovurugika, uh, wakati wa uchaguzi na vilevile kuwepo vile, uh, matamshi ya chuki kila mara. Hebu tumsikilize tena, Rais Kenyatta anavyoeleza. Eh, kwa hivyo hakuna haja ya matusi. Sijui kama wale wanasema hawaitaki na hata hawajui nini iko ndani. Sasa hiyo jameni, tunasomesha watu ndio wasome hao ni namna gani? Yes, so please, let us just take time to to go through it together and to come out with good things that can make our country even better more united. Sasa shida iko wapi jameni? Tutembee pamoja wenzangu, tujenge taifa letu tupate baraka ya Mwenyezi Mungu. Wandera, uh, baada ya matamshi hayo ya Rais Kenyatta kuwasihi viongozi wawe pamoja wafanye kazi kwa manufaa ya nchi, kwa upande wa wananchi uh, sijui uh, ni yapi ambayo wanayezungumza kuna wananchi wengi ambao wamezungumzia sana kupitia mitandao ya kijamii wakieleza kwamba wamesubiri kupata ripoti hiyo. Aa, na wametaka kwamba wengine, wengine wanaeleza kwamba wasipotoshwe na wanasiasa ambao bado hawajapata ripoti hiyo, na hivyo basi kila Mkenya atakuwa na nafasi ya kuweza kujifahamisha uh, ni yapi yaliyo kwenye ripoti hiyo na basi itakuwa nafasi muhimu sana kuweza kufahamu yale yaliyonukuliwa kwenye ripoti hiyo. Maanake Rais Kenyatta na akiongozi itaku, wa upinzani Raila Odinga walieleza kwamba ripoti hiyo itakuwa itatoa mwelekeo wa kuweza kusuluhisha uh, matatizo ya Kenya hususan uh, kumekuwa na swala gumu hapa nchini Kenya la ufisadi, na serikali inaeleza kwamba pia kutakuwa na mkakati, maanake kuna taasisi mbalimbali ambazo zimekuwa zikitoa mapendekezo kwamba watu ambao wanahusika na kupatikana kwamba wame, wame huhusisha na ufisadi, watu hawa wasiweze kuingia nafasi za madaraka. Kwa hivyo no. ni mwelekeo tu utakaotolewa kutokana na ripoti hiyo, na tutajua mengi yatakayojiri. Najua wiki ijayo itakuwa na mengi yanayozungumziwa kuhusu ripoti hiyo. Asante sana Kennedy Wandera kwa sababu ya ripoti hiyo ya BBI nchini Kenya. Kama ulivyosema, wiki ijayo tutafuatilia hata kwa kina zaidi, lakini moja kwa moja tuelekee DRC tunapoungana naye salehe Mwanamilongo. Salehe, naona kwamba bodi ya kifedha nchini humo imewasilisha ripoti yake kwenye bunge uh, ikidai kwamba rais Joseph Kabila alitumia uh, ama alikuwa na ubadhilifu wakati wa mwaka wake wa mwisho akiwa madarakani, ambapo inasemekana mamilioni ya dola yalipotea. Hebu tupe kwa kina mambo yanavyoendelea. Asante sana. Ni kwamba bodi hiyo ya ukaguzi wa fedha za serikali maarufu hapa inaitwa kama Cour des Comptes inaelezea kuwa ikulu ya rais eh, Joseph Kabila aliyeondoka ilitumia mara sita zaidi fedha kuliko bajeti iliyotengwa kwa mwaka huo wa elfu mbili na kumi na nane na bodi hiyo imefafanua kwamba ikulu, ofisi ya waziri mkuu, wizara ya fedha na bajeti vilitumia dola milioni mia moja na arobaini za ziada kwenye bajeti ya mwaka uliopita. Sasa nini kimepelekea uh, malalamishi hayo, uh, Salehe? Ni labda fedha hamna kwenye hazina ya serikali ama nini hasa kimepelekea malalamishi makubwa hivi kiasi kwamba ni unakuwa ni mjadala wa kitaifa kwa kweli? Ni kulingana na sheria ya fedha nchini Kongo na katiba ambayo imeipa mamlaka bodi hiyo kuweza hivi kudurusu na kukagua matumizi ya fedha ya bajeti iliyopita. Kwa hiyo uh, hivi sasa tumekuwa tukitumikia bajeti ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa itakayomalizika tarehe thelathini na moja Desemba. Na kwa hiyo ripoti hiyo, kila mwaka, imekuwa imetolewa kabla ya bajeti nyingine kumalizika, kwa hiyo ina umuhimu mkubwa na inaonyesha wazi jinsi gani um, fedha za umma zimekuwa zikitumia pahali uh, pa, pa kuweza hivi ku, ku, ku, ku, kufaidi uh, miradi ya maendeleo, bali fedha hizo zilikuwa zimetumiwa kwa ajili ya mishahara, safari pamoja na, na uendeshaji wa taasisi hadi kufikia asilimia arobaini na mbili za kuzidi bajeti ambayo iliweza kutegemea. Salehe kando na kuwasilishwa kwa ripoti yenyewe, je, kuna hatua zozote za kisheria sasa kwamba bodi imethibitisha kwamba kuna fedha nyingi sana zilipotea ama zilitumika vibaya, kuna hatua zozote zinaweza kuchukuliwa dhidi ya rais huyo wa, wa zamani? Hiyo inategemea bunge kwa sababu uh, bodi hiyo haina mamlaka yoyote ijapokuwa imeitwa koti ya ukaguzi wa fedha, lakini uh, ni bunge ndio yenye kuwa na mamlaka ya kuweza hivi kuamuru uh, watu ama taasisi ama viongozi kuweza hivi kufikishwa mbele ya vyombo vya kisheria, lakini uh, itakuwa ni changamoto kubwa kuona kwamba uh, wabunge walio wengi ni kutoka chama uh, hicho cha, cha Rais Kabila. Kwa hiyo itakuwa uh, vigumu kuona kwamba uh, Kabila ameshitakiwa kutokana na, na matumizi mabaya ya, ya, ya fedha na Kando tu na ripoti hiyo, kumeibuka ripoti nyingine ambayo imesema kwamba uh, rais wa sasa Felix Chisekedi ametumia dola milioni hamsini toka uh -huh. kuchukua madaraka miezi tisa iliyopita, na uh, asilimia sabini ya fedha hizo zimetumiwa kwa ajili ya safari zake za ndani na nje ya nchi. Asanti sana Sale Mwana Milongo, tukikutakia wakati mwema ukiwa DRC ambapo sasa tunaelekea kupata habari nyingine za dunia. Vyama vitatu kati ya vinne vyenye mrengo wa kikabila katika ushirika unaotawala nchini Ethiopia, Ethiopia Peoples Revolutionary Democratic Front, jana Alhamis, vilipiga kura kwa chama kimoja. Chama kipya kimeundwa miezi michache tu kabla ya uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Mei. Chama kipya kinaitwa Prosperity. Waziri Mkuu Abi Ahmed amesema katika taarifa yake kwamba Prosperit kina nia ya dhati kuimarisha na kutekeleza mfumo wa kweli wa shirikisho ambao unatambua mchanganyiko wa michango ya Waethiopia wote. Ukuaji wa kiuchumi wa Nigeria umekuwa kwa kiwango cha asilimia 2.28 kwa mwaka katika kipindi cha miezi mitatu kufikia mwisho wa mwezi Septemba, baada ya uzalishaji wa mafuta gafi wanayouza nje kupanda kwa kiwango cha juu kuwahi kuonekana kwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita, ofisi ya takwimu imesema hivi leo Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Uchumi wa Nigeria umepanuka katika robo za awali ya mwaka huu. Taifa hilo lenye uchumi mkubwa barani Afrika limekuwa likijitahidi kuondokana na adhari za kudorora kwa uchumi wake. Papa Francis amewataka hivi leo maaskofu nchini Thailand kufungua milango yao kwa ajili ya wa wachungaji na kusambaza imani kama walivyofanya waliowatangulia. Ni vyema muwe karibu sana na wachungaji wenu, muwasikilize na kutaka ushirikiano nao katika kila hali, hasa pale wanapokatishwa tamaa au wanapokuwa na shida. Msiwe kama majaji, lakini muwe kina baba ambao mnafanya yale ambayo yanafanya na makaka pamoja na kuwa ndugu wa kweli, amesema baba mtakatifu. Papa alitoa hotuba hiyo kwenye mkutano wa maaskofu wa Asia katika kanisa la Blessed Nicolas huko Samfram, kiasi cha kilomita 56 magharibi mwa mji mkuu Bangkok. Na serikali ya Marekani imekubaliana wiki hii kutoa boti nyingine ya ulinzi wa pwani kwa Vietnam ili taifa hilo la Asia kusini mashariki liweze kuongeza ulinzi wake dhidi ya China lakini hatua hiyo inahusu Vietnam na Marekani wanaojadili kukabiliana na kukua kwa nakisi ya kibiashara ambayo imeatiwa wasiwasi maafisa wa Marekani. Serikali ya Marekani ililalamika mwezi Juni kwamba Wamarekani wananunua bidhaa zaidi zilizotengenezewa Vietnam ikilinganishwa na wanunuzi wa Vietnam, wa Vietnam wanavyonunua bidhaa kutoka Marekani. Vietnam inategemea kwa kiasi kikubwa sana uuzaji nje wa bidhaa ili kukuza uchumi wake kwa zaidi ya asilimia sita kwa mwaka kamka freshi na kejani sinafom na kuna pesa angu bado haijakama kuna watiaji wamekana doo zangu ni mamlei na bado awajakomfamu leo niponabasha keja ni mashash mizinga zitajaa na waroro watakamu de duka tu hata kija sijaseti, hata sijaendea makuki na makeki, ngwelo zitafika na sina do ya fedi, nimeitishwa fea na mademo. Nakuambia, unasikia mambo yanavyodondoka. <laughs> Yani pale ni jicho letu ambalo tunakaribisha kwa njia polepole. Na sasa, unajua wimbo unaosema nini? Sasa wimbo wenyewe unasema kwamba ni sherehe, ni kama pati, wanasema ile house party, wanasema umekujaje, vipi? Unasikia vijana pale ni raha raha, lakini zile raha wakati mwingine huwa zinapelekea mambo mengi Mm -hmm. Raha zile sisemi kila wakati, lakini wakati mwingine mambo huenda mrama yeah. Na jicho letu sasa linamulikia uh, mrama huo unapotokea hasa ah, so ambapo mwandishi wetu Lucy Patrick anaangalia maoni ya wananchi kama mwanafunzi wa kike anapopata mimba na yeye apate adhabu sawa na mtoto wa kiume. Karibu Lucy. Ni wasaa mzuri kabisa wa jicho letu. Langu jina ni Lucy Patrick. Leo jicho limetazama kama mwanafunzi wa kike anapopata mimba na yeye akiadhibiwa kama mtu aliyempa mimba, kwa kufanya hivi itakomesha vitendo hivyo au kupunguza mimba za utotoni. Kwa maoni yangu, ninaona wote waadhibiwe. Sababu kubwa ni kuwa watoto wa kike wengi walikuwa wakiwa na tamaa ya kutaka vitu vingi vya thamani ambavyo hawana uwezo navyo, na wanapopata mimba Imefika wakati sasa mizigo imekuwa inabaki kwa kwa wazee bibi zao na mama zao. Mfano tu ni mimi hapa kwenye shule yangu, nina binti anaishi, alikuwa anaishi na bibi yake, akapata mimba akiwa na miaka kumi na mbili. Alipopata mimba, imefika wakati sasa, am, yule mjukuu amezaa, amemwachia bibi, kwa bibi analea kitukuu sasa. Ninachokiona bora waadhibiwe wote, na hii ita, itawafanya wengine wa focus kwenye masomo na kuachana na mambo ya anasa. Asante. Hapana, mimi nafikiri adhabu ingeongezwa kwa wale ambao wanawasababishia watoto wa kike kuwapa mimba, kwa maana ya hao wanaume ambao wanajiita wanaume wa kware, kwa sababu wao asilimia kubwa ndo ambao wanawarubuni hao watoto wa kike, ambao wakati mwingine unakuta ni watoto wadogo, wanawarubuni na pesa ndogo ndogo, mwisho wa siku wanajiingiza katika hayo mapenzi katika umri mdogo. Wakati mwingine unakuta ni wazazi ambao wanachangia, kwa maana ya baba amefanya juu chini mpaka binti yake anamua mimi, anaamua kuolewa katika umri mdogo. Kwa hiyo nilikuwa nafikiri adhabu ingeongezwa kwa hao wanaume isiwe miaka thelathini tena waongeza, <laughs> hata kama ikiwa ni miaka sitini jela. Mtu hawezi kukubali kukaa miaka sitini kwa kosa ambalo amelitenda katika dakika chache, ama katika starehe ya dakika chache, dakika tano amesababisha mtoto apate ujauzito alafu akaenda kukaa jela miaka sitini. Kwa hivyo tuangalie tu katika hizi sheria zetu za nchi ambavyo jinsi ambavyo zime, zimewekwa tuangalie namna kuziboresha zaidi na kuzipa makali zaidi kusudi mtoto wa kike awe sehemu salama zaidi. Naitwa Nelson Mwema. Ni kuambea mi naona adhabu inatakiwa wakumbe wote wawili kwa sababu hichi kitendo alifanya wote kwa pamoja, na walijua nini mbele yake madhara yake itatokea nini mpaka wanafanya hicho kitendo kwa wote natakiwa wote wapate adhabu kwa pamoja, nia anayetoa arushwa na anayepokea arushwa, wote natakiwa wapate adhabu kwa pamoja. Jicho linatia nanga hapa kwa siku ya leo, kutoka Tanzania, mimi ni Lucy Patrick, VOA express. Haya, umesikia mambo mm -hmm, uh, mkamiti pale kuna hali ya vuta ni kuvute, na kweli labda katika siku zijazo kulingana na sheria zinavyobadilika kila uchao huenda mm, wote wawili wakawa kwamba, pia yule mvulana mm, akahusika na kwa mujibu wa sheria labda pia akawa anajibu kwa sababu si unaona ona... katinakuwa kabata... nahusika sasa. Yeah, hapa wao wanajadili yeah. Na, na uh -huh. msichana pia naye apatiwe adhabu. Sasa pale mambo yatakuwa mazito lakini eh, kitu ambacho na najua kimeenea kote ulimwenguni sasa hivi ni kwamba wavulana wengi wameanza kuwajibishwa kwa hali ya kifedha mm, pale mimba inapotokea ile, child support imeingia pia katika mataifa mengi ya Afrika, na kwa kweli watu wanaitorokea kwelikweli wale wanaoweza, lakini kwa njia yote ile, labda wanasema wazungu time will tell, mambo yata, enyewe yatajitokeza yata yata kama wasichana pia wataadhibiwa. Lakini uh, wakati umefika wa kibao ndani ya VOA Express, ikiwa Friday. Polepole pole, naona stamina gusto wakiwa naye red redc wanasema shida Shida na raha, na raha. Imesikia kibao hicho kwa shida na raha, shida na raha ndio yale yale mambo basi kama ni mambo ya mimba basi, wakati wa shida na raha sisi tuwe, tuwe pamo pamoja. Ndivyo mambo yanavyoendelea ndani ya VOA Express, lakini ikiwa Ijumaa lazima tujue mambo ya burudani na spoti yanaendelea vipi, tunapoungana na mwenzetu Liberty ya Dede akiwa ya Mombasa. Karibu sana kwenye VOA Express. Mambo vipi, burudani na spoti Liberty? Shukran sana Harison, Mombasa hali ni shwari. Uh, hali ya hewa imebadilika, joto linaongezeka juu ya kiangazi, mchana kutwa. Mambo mazuri huku, sasa imefika, kila mtu anachukua likizo. Uh, tukielekea sasa msimu wa sherehe sherehe, watu wanakuja kujiachia kwenye uh, uh, kwenye ufuo wa bahari na hoteli za kujistarehesha kupumzika. Uh, wikendi hii hakuna mambo makubwa sana katika sekta ya burudani, lakini kwa wale wapenzi wa soka michuano ya ligi ya kitaifa nchini Kenya, mechi inakuwa kubwa sana. Timu kubwa, mojawapo ya timu hizo zinapata ufuasi mkubwa wa mashabiki nchini Kenya, Gormahia itakuwa inakutana na timu ya hapa nyumbani, Bandari FC. Bandari FC inapata inashabikiwa sana hapa na watakuwa wanakutana Jumamosi hii kwa mechi ya ligi mm -hmm. Kumbuka Gormahia wamepoteza mechi moja tu katika ligi hiyo, na, wa, na na hawana historia ya kushinda kila mara wanapocheza hapa Mombasa wakikutana na Bandari hapo jana. Mechi nyingine iliyokutanisha timu kubwa AFC Leopards na Bandari FC ilikamilika hapa Mombasa, mechi ikaishia ma, eh, mbili kwa mbili. Na uh, sasa mashabiki katika eneo hili wanajua kwa kwamba wikendi eh, itakuwa kubwa wakati timu hizi zitakuwa zinakutana katika mechi hiyo hapo kesho mengine zaidi ni kwamba msimu wa raga ya wachezaji saba upande inakaribia. Tarehe kuanzia tarehe e, e, kumi na tano tarehe tano hadi tarehe saba itakuwa ni awamu ya kwanza ya michuano hii, itaandaliwa kule Dubai na Kenya imetaja kikosi chake cha wachezaji kumi na wanane kitakachoshiriki kita katika misururu ya mechi hiyo. E, miongoni mwa wale waliotajwa ni wachezaji wa kongwe ambao wamepata shime kubwa, wameiwakilisha Kenya katika michuano hiyo kwa muda mrefu e, kama vile Collins Injera. Utakumbuka e, kwamba yeye ni mfungaji wa, ma, wa alama nyingi sana e, duniani katika mchezo huo wa raga ya wa wachezaji saba upande. Pia anayerejea katika kikosi hicho ni Andrew Amonde ambaye atakuwa ni e, e, kinara wa timu pamoja na Jeffrey Oluch akiwa msaidizi wake, akina Alvin Oteno, Nelson uh -huh. Oyo pamoja um. na Oscar Denis, Jeffrey Okwach na Daniel Shikuta ninyungo, ni miongoni tu waliotajwa pamoja na Bili Odiambo. Sasa hiyo itakuwa inakuja kisha baadaye E, tutakuwa tunapata awamu ya pili itakuwa ni disemba kumi na tatu hadi kumi na tisa michuano ikiandaliwa Cape Town Afrika Kusini Adede umezungumzia masuala ya michezo na hebu tuangalie upande wa burudani ya sanaa ya wasanii je kuna kibao kipya chochote kimetoka kuna mwanamuziki yoyote mnamtarajia kutoka nchi jirani kuja kutumbuiza hapo nini ambacho kinaendelea kuanzia usiku wa leo mpaka wikendi yake yote Wikendi hii haina mambo makubwa sana. Mipango ambayo iliyopo tu ni kwamba vituo mbalimbali, kumbi mbalimbali za kujistarehesha tu zitakuwa zinapiga mziki. Sijapata kupata msanii. Ni wiki ijayo, wikendi ijayo, ndipo tunapata habari kwamba msanii Dully Sykes atakuwa na Omari kutoka Tanzania, watakuwa wanakuja kufanya mambo yao e, katika eneo hili la Mombasa. Unajua wana wanashabikiwa wana, wana sana hapa pwani ya Kenya, wanapendwa sana wasanii kutoka no. Tanzania. Nimekuwa tu nikiangalia katika mtandao, naona msanii e, e, e, e, e, ambaye ame, amefahamika sana nchini Kenya hapo awali, ashawai kuwa balozi, ndio ameachia ameachia kibao kipya ambacho sasa ndiyo kinatokea tokea tu bado hatujakipata. Anafahamika kama Gilan, yuko Nairobi, anasema kibao ah, kipya kinataki mwingine hicho, ndio watu watakuwa wanafuatilia katika mitandao wikendi hii. Asante sana Collins Adede kutoka huko, uh, mombasa kwa habari hizo za burudani na michezo zinazoelezea kile kinachoendelea katika Pwani ya Kenya, Mombasa. Na labda libati kidogo tu. Mm-hmm. Ameshaondoka, naambiwa ameondoka. Nilitaka kumuliza swali moja kuhusiana na sherehe ambazo sasa zimeanza kubisha hodi, lakini atatueleza zinapokaribia kabisa, za Disemba, namna watu wanavyosafiri au kusema, kulingana na hali ya uchumi, wengi wanavyosema kwamba uko chini sana wakati huu mm-hmm. Na ila sherehe zimefika, lakini naona time pia inaendelea. Mkamiti vizuri, tuangalie swali letu ambalo tuliuliza jana, ambalo tulikuwa tunazungumzia kuhusu matatizo ama nini, unaelewa kuhusu ya kiakili ama afya, afya ya kiakili na majibu ni mengi sana ambayo yamejibiwa kupitia mtandao wetu wa Facebook haswa nikianza na mmoja huyu, yeye anaitwa Edga herufi Harson, yeye anasema anatokea Kiela, Mbea, uh, nchini Tanzania anasema afya ya akili ni namna akili inavyofanya mambo kwa ufanisi, au ni namna akili inavyokuwa kulingana na wakati huo. Saidi Msafiri anasema anatoka kule Ngendere, Mombo, Tanga, anasema afya ya akili, yeye anavyoelewa ni kwamba ni akili uh -huh. yenye kuumwa. Haya, Emmanuel Mtiso anasema kwamba ukiwa mental hospital ama ukiwa hospitali ama matibabu ya matatizo ya kiakili, mtu akiwa nje ni mwenda wazimu kwako, kwa. Yaani we ukiwa ndani ya hospitali mm -hmm. Yeyote yule mwingine ambayo yuko nje ya hospitali kwako wewe unamuona kwamba ana changamoto za kiakili. Charles Cooper yeye, yeah, anasema afya ya akili ni uimara wa uwezo wa akili za binadamu kwa kuzingatia umri wake na jinsia na kadhalika. Akili sio ubongo, lakini ubongo na akili vina mahusiano ya moja kwa moja. Akili ni uwezo wa kuchanganua na kuamua mambo, kutatua changamoto na kupata majibu yake. Ah, ya mwisho hapa naona Isaya Daniel Sibora anasema katika afya ya akili tunasema kuwa kila mtu ni mgonjwa kwa akili, isipokuwa tu viwango vya ugonjwa vinatofautiana kati ya mtu na mwingine. Takriban dakika 30 za VOA Express ndio zimekomea hapa kwa wakati huu, kutoka studio namba kumi na tano, ni mkamiti Kibayasi. Nami jina langu Harrison Kamau nikikutakia wakati mwema popote ulipo, kwaheri.