Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa, ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha live talk lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako hapa studio ni mimi abdu shakur abud Maafisa wa usalama wa Kenya wamethibitisha kuwa idadi ya watu waliofariki kutokana na tukio la maporomoko ya udongo katika kaunti ya Pokot Magharibi kwenye mpaka na Uganda imefikia 36. Hii ni baada ya nyumba zao kuzombwa na mafuriko iliyotokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika eneo hilo kamishna wa kaunti Apollo Okelo ameliambia gazeti la Daily Nation kwamba wameweza kupata milia, mili ya watu kumi na mbili wakiwemo watoto saba. Okelo anasema watoto wawili wameokelewa wakiwa hai. Juhudi za uokozi zimezuilika kutokana na barabara kugeuka mito na daraja kuharibiwa na mafuriko ya maji. Maporomoko hayo yameathiri zaidi vijiji vya Nyarkulani na Parua ambavyo vinasemekana kutenganishwa kabisa baada ya daraja kusombwa na mvua nyingi. Makamu rais wa Marekani Mike Pence akifuatana na mkewe Karen wako Iraq kwa ziara ambayo haikutangazwa awali, ambako amekutana na wanajeshi wa Marekani siku chache kabla ya siku kuu muhimu ya Marekani ya kumshukuru Mungu, Thanksgiving, na kula chakula pamoja. Pence alikutana pia na Nashravan Barzani, rais wa jimbo lenye mamlaka ya ndani la Kurdistan nchini Iraq. Mkutano huo unaonekana ni juhudi za Washington kuwahakikishia Wakurdi wa Iraq uungaji mkono wa Marekani baada ya rais Donald Trump kuwaondoa wanajeshi wake kutoka kaskazini mwa Siria. Uamuzi huo wa kuondoa na jeshi Siria ulikosolewa na kuelezwa kwamba Washington imewasaliti washirika wake wa kikurd huko Siria. Makamu Rais Pence alizungumza pia kwa simu na waziri mkuu wa Iraq, Abdul Abdul Mahdi, wakati nchi hiyo inakabiliwa na maandamano na ghasia zilizoanza mwezi Oktoba. Hii leo watu watatu wanasemekana waliuawa kutokana na ghasia mjini Baghdad kati ya polisi na waandamanaji. Rais Donald Trump amesema kwamba majadiliano ya amani na kundi la Taliban la Afghanistan yameanza tena na ameahidi kwa mara nyingine tena kuwaondoa wanajeshi wa Marekani kutoka Afghanistan. Trump alikiambia kipindi cha Fox News jana kwa simu kwamba wamepunguza sana wanajeshi huko Afghanistan na wanajadiliana na Taliban juu ya makubaliano, lakini hakufafanua zaidi matamshi ya Trump yanafuatia kubadilishana wafungwa siku ya Jumatatu, ambapo Marekani na profesa wa Kiaustralia waliachiliwa huru ili kuachiliwa huru kwa viongozi kadhaa wa waasi wa Taliban waliokuwa wanashikiliwa na serikali ya Kabul. Wa Taliban walioachia pia wanajeshi kumi wa Afghanistan kama kitendo cha nia njema. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Asilimia 98 ya wakazi wa jimbo la Simad nchini Ethiopia wameunga mkono utawala wa ndani kutokana na matokeo ya kura ya maoni yaliyofanyika siku ya Jumatano wiki hii. Tume ya Uchaguzi ilitangaza matokeo rasmi ambayo wachambuzi wanasema yataleta mabadiliko makubwa nchini Ethiopia na kuhamasisha watu wa makabila mengine kupigania utawala wao wa ndani na kusababisha mipaka ya majimbo kuchorwa upya katika taifa hilo lenye wakazi milioni kumi. Matokeo yalitangazwa na makamu mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi, Wabshet Aleye ayele katika mji mkuu wa jimbo la Hawasa akieleza kwamba upigaji kura wa Novemba 20 ulifanyika kwa amani na hapakuwepo na matatizo makubwa. Huko Equatorial Guini ambako rais Teodoro Obiang Nguema ametawala kwa mabavu kwa miaka arobaini, Hali ya tahadhari ya juu imetangazwa kwa ajili ya jeshi na vikosi vyake vya usalama. Taarifa ya wizara ya ulinzi haijatoa sababu ya kuchukuliwa hatua hiyo, bali kueleza kwamba imechukuliwa katika kulinda usalama na hadhi za taifa hilo. Taarifa hiyo imetolewa na kuanza kutekelezwa siku ya Alhamisi. Jeshi la majini limeongeza doria zake kwa sehemu kubwa nje ya pwani ya Equatorial Guinea hasa katika maeneo ya uchimbaji mafuta. Polisi na wanajeshi wa kupambana na ghasia wameongeza doria vilevile vile, na idara ya forodha inafanya ukaguzi wa kina zaidi kwa kila mtu anayeingia na kutoka nchini humo na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Beni mtu mmoja ameuliwa na wengine saba kujeruhiwa hii leo baada ya polisi kufyatua risasi na kutawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana dhidi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO. Wamekuwa kumekuwepo na mikutano na maandamano kwa siku kadhaa kupinga kuwepo kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa monusco huko Beni kwa kushinda kuwazuia wapiganaji na waasi wa kundi la ADF ambao waliwaua watu saba siku ya Jumatano. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi chetu cha mjadala wa Ijumaa au live talk. Karibu. Za matangazo za Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wapenda wasikilizaji, hivi sasa tunaingia katika makala yetu mashuhuri ya kila Ijumaa, Live Talk. Sande Shomari nam Abdu Shakur Abud. Kama kawaida, Ijumaa ni makala ya Live Talk kuweza kuangalia. Leo hii tunamulika swala la ugonjwa wa akili au matatizo ya kiakili. E, katika taarifa ya siku ya afya au siku ya akili duniani ambayo inazungumzwa na kuadhimishwa, WHO wanasema kwamba kumekuwa na mizigo au matatizo ya akili makubwa miongoni mwa vijana hasa, e, wakitaja kwamba mambo mengine makubwa ni msongo wa mawazo, kujiua, ambayo huko kujiua kunasema kunashika nafasi ya pili kwa vifo kati ya vijana wa umri wa miaka 15 hadi 19 na hiyo pia inapelekea tatizo linaloongoza la matumizi mabaya ya pombe na mihadarati na kupelekea haya matatizo kuwa changamoto kubwa kwa nchi nyingi duniani. Lakini pia hatuwezi kuacha endeletu la Afrika Mashariki ambako haya mambo yanakuwa yakiendelea na kutokea. Sasa basi, kuangalia haya nini ambacho kinaendelea, WHO pia wanasema kwamba kule nchini Kenya inaonekana kwa mujibu wa ripoti eh, kati ya watu laki moja watu kumi na moja hujiua na hawa wanaojiua ni kutokana na msongo wa mawazo au matatizo ya kiakili kwa hiyo haya ni mambo ambayo yamekuwa yakiendelea katika jamii yetu na pengine hayapewi nafasi e, ya kuangaliwa na kupewa umuhimu wa kipekee pengine tatizo liko wapi hali ya ugonjwa ikoje je ugonjwa huu una mafungu mangapi au una aina ngapi za ugonjwa wa akili kuna namna nyingi na pengine zingine tunaweza tukawa tunazifahamu na zingine hatuzijui sasa basi, ili kuweza kujua haya kwa uzuri zaidi, tunaungana na bwana Iregi Mwenja. Huyu ni kiongozi wa shirika la PDO kule nchini Kenya, ambaye anafanya kazi ya kuelimisha kuhusu afya ya akili, hali kadhalika akifanya kazi na madaktari eh, na wanaharakati mbalimbali kusaidia hali hiyo. Pia hapa studio tunaye Neema Tembele, mwanzilishi mwenza wa na mkurugenzi wa TEWI Tanzania. Hii ni shirika lisiyo la kiserikali kwa ajili ya kusaidia eh, watu ambao wanakutana na matatizo ya akili. Naomba nikukaribishe Bwana Iregi Mwenja kutoka nchini Kenya. Karibu kwenye LiveTalk. Asante sana bwana Shemari, na moja kwa moja, labda kwa upande wako utueleze hali ilivyo nchini Kenya na Afrika ya Mashariki, unavyofahamu kwa uzoefu wako wa kufanya kazi na madaktari. Tatizo kubwa la ugonjwa huu wa akili huwezi kuliweka kama fungu moja. pengine tueleze, eh, katika kuelezea ugonjwa huu aina ngapi na hali ziko vipi? Ningependa kwanza uh, kusema kwamba uh, mimi ni mmoja wa waanzilishi wa shirika ambalo limekuwa likitoa matibabu na kufanya kazi ya advocacy mashinani pale mjini Nakuru nchini Kenya, na tuliamua kufanya hivyo kwa sababu tumeona kwamba uh, shida zinazohusiana na magonjwa ya kiakili zimekuwa kubwa mno kiwango ya kwamba hatuwezi achia serikali peke yake, hatuwezi achia uh, mahospitali ama kanisa. Lazima sisi wote kama jamii tujihusishe na hii kazi, na sana sana shirika letu, tulishikana na watu ambao wana utaalamu wa saikolojia na na saikiatri na watu ambao, na, na na ambao wameshaathirika na haya magonjwa, so, o oh, ungana wote pamoja, tulisema kwamba tungependa kuona kwamba mwananchi wa kawaida ambaye ni mwananchi wa chini, uh, mwananchi ambaye hana ule uwezo wa kwenda kwa haya mahospitali makubwa makubwa ama kuona daktari hao wakubwa wakubwa, uh, wanaweza kupata quality services za uh, huduma ambayo inafaa, ingawaji uh, hawana uwezo wa kuilipia. Kwa hivyo tunawapea nafasi ya kupata services ambazo wanahitaji bila malipo na sababu ambayo imetufanya tukaingia uh, ama tukaamua kwamba tuta target hawa watu ambao wako chini uh, ni kwa sababu tunajua kwamba magonjwa ya kiakili yanawa affect watu ambao ni makini zaidi kuliko uh, watu ambao wako na hali nzuri ya kifedha uh, haya magonjwa pia yanawa affect special groups kama uh, watu ambao wako jela uh, watu ambao wako na ulemavu au, watu ambao wako na matatizo aina fulani katika jamii. Kwa hivyo sisi, tuliamua kwamba nguvu zetu tutaziweka kwa kuwapatia wale watu nafasi ya kupata huduma ambayo inafaa ama so that wasio wamebaguliwa ama wamefaulika kwa sababu ya umaskini wao. Bila shaka na pengine, uh, ni kukaribishe hapa ni Emma, eh, ambaye uko hapa studio eh, mkurugenzi mwanzilishi wa TEWI Tanzania pengine utuelezi tu katika shirika lenu la TEWI, yapi ambayo uh, mnayafanya na kile ambacho wewe binafsi umekiona kuzingatia swala hili la afya ya akili, na wewe mwenyewe ukiwa umejionea haya mambo binafsi. Asante uh, sana kwa hii nafasi na kunikaribisha kuwa mmoja wa waongezi katika kipindi hiki. Um, sisi TEWI uh, ambayo inasimama for top elderly women's wisdom for youth ni taasisi ambayo sio ya kiserikali ambayo inafanya kazi ya kukuza uelewa na ustawi wa afya njema ya akili kwa watu wanaopata huduma za afya katika mahospitali. Huduma zetu sisi, kama aliyenitangulia mwenzangu, ziko geared towards wale ambao hawawezi ku, kuzi, kuhudu, kujihudumia wenyewe kifedha. Kwa hiyo tunatoa huduma za bure pia kwa watu wote ambao wanakuja katika hospitali za serikali. Sasa hivi projekt yetu iko Dar es Salaam tu, ndio pilot project. Tutakuwa tunatoa huduma za afya za kuboresha afya ya akili kwa Watanzania wote ambao hawatojiweza kwa kupata huduma hizi kwa kulipa. Na katika huduma hizi tutatoa huduma za kupokea ujumbe au huduma za kujiunga katika vikundi vya kusaidiana ama pia tunaweza kutoa tu ushauri kwa waandishi kwa maandishi ambao kuna wanawake waliostaafu kumi na tano ambao sasa hivi wana, wanafundishwa jinsi gani ya kuwapa ushauri uh, wa Tanzania wanaohitaji msaada. Wanafundishwa na Raisi wa Mehata, ambayo ni taasisi ya uh, Mental Health Association of Tanzania. Wana, wanaenda through hii training sasa hivi ili waweze kutoa kati huduma hizi katika outpatient departments za mahospitali kumi na tano jijini Dar es Salaam, ambao tutakuwa tunatoa survey kwa kutumia some data collection tools, tunakusanya hizi information, tuna share na mental health coordinators wa manispaa tano za Dar es Salaam and then tuta, tutaona jinsi gani sisi kama tewi tunaweza kutoa huduma hizi kwa watu wanaozihitaji, au kama ni swala ambalo inabidi liende kwa mtu mwenye uzoefu zaidi wa kidaktari, kwa sababu sisi hatutoi prescription, sisi sio madaktari, tunatoa huduma tu za kumpa mwenzetu jinsi ya kumsaidia, kwa sababu sometimes mtu anahitaji tu kuweza kuongea, kuweza kujielezea, atoe msongo wa mawazo. Naam, Nema, kama ulivyoeleza hapo. Kwa hivyo nini hasa kilichokusukuma hata kufikia kuunda kitu kama hichi? Maanake mtu akichukulia kwamba afya ya akili, watu wengi hawafahamu kwa muda mrefu, imechukua muda mrefu hatawaje kufahamu kuna matatizo aina mbalimbali. Kwako wewe, uju nini kilichokusukuma kufanya hivi? Uh, mimi binafsi pia ni mmoja wa watu ambao na matatizo haya pia ya afya ya akili. Mimi mwenyewe nina depression na anxiety ambayo imesumbua kwa muda na nimepata msaada kutoka mahospitali. Um, hali ilikuwa mbaya na msaada huo kwangu mimi haukufanya kazi kwa hiyo njia ambayo mimi ilinisaidia, ambayo naona pia naweza kawasaidia na wenzangu, ni kuweza kupata mtu ambaye anaweza kakusikiliza, uweze nawe kupata sehemu ya kulaza kichwa chako, uweze kupunguza mawazo na uweze kuendelea kujijenga kimaisha katika jamii. Pole sana katika ka hali mm -hmm. Hiyo nzito maanake mtu anajua kwamba ni hali nzito, nzito kabisa. mm -hmm. Watu wengi hawafahamu kwamba kuna matatizo mbalimbali mbali ya afya ya akili kwa watu wengi ambayo inaonekana iko sana katika Afrika kwa ujumla, ambapo Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba unapunguza uwezo wa kiuchumi wa nchi za Kiafrika vilevile vile vilevile, naam na vile vile. Basi katika suala hili hili tuzungumze na tuungane na Charity Muturi yeye pia ni mwathirika kama alivyoeleza Neema, yuko kule nchini Kenya. A Charity Moturi, karibu kwenye live talk, natueleze kwa upande wako jinsi ambavyo umeona na umepambana na hali hii wakati imekukuta we mwenyewe binafsi. Unafikiri nini ambacho kifanyike, na pengine yale ambayo unaweza ukaelezea mtu mwingine asielewe kwamba kuna namna pengine tofauti za matatizo haya? Nam, nashukuru sana mimi kama ulivyosema, naitwa Charity naishi Kiambu hapa Kenya, na mara ya kwanza kusikia kuhusu ugonjwa wa akili ilikuwa kama miaka kumi na tano yaliyopita. Nikasikia kwa kipindi kwa kwenye televisheni na vile walisema zile symptoms, nikaona kwa kwamba yaweza kuwa lakini, vile wamesema ni ugonjwa wa akili, nikakataa na maisha yakaendelea na baada ya miaka tano hivi, kuna mtu ambaye nilikuwa anamfanyia kazi ya uuguzi, na bahati mbaya akaaga dunia, na niliona kama ni mimi ambaye nimekosea, na hiyo kitu ikakuwa ni mzito sana kwangu. Na baada ya hapo kwa miezi kama tatu hivi, nilikuwa niliingia muda ambapo nilikuwa na lala sana, sitoki kwa nyumba, nalialia, naondokea watu, sitaki kuongea na watu yani, na nilikuwa sina haja na usafi, siogi, hasira kwa vitu ndogo ndogo, kukosa maana na maisha uh, ku, na kulialia sana lakini nikakataya kwamba kuna shida uh, ambayo labda inafanya hayo mambo yafanyike. Nilikuwa nasema tu labda ni ile tu kawaida yangu, ilikuwa ya kwamba kuna miezi ambayo nilikuwa niko very hyper so ningekuwa naongea sana uh, unapata, kuna mambo madogo madogo ningepatia umuhimu sana, alafu ku, nilikuwa na fikira ambazo hazitulii. Tunaongea jambo na naende, naenda kwa jambo lingine kwa jambo lingine yaani sifuatilii maanani wa uh, kuongea. Alafu nilikuwa na nakosa usingizi, nalala labda masaa mawili, lakini sichuki na waka, wakati huo nakuwa na mafikira makubwa makubwa lakini mafikira ambayo hayafuatani kama ni project kazini ama ni ya nyumbani, nafanya moja simalizi naanza ingine, nachukua madeni kwa madeni kwa mambo ambayo ukiangalia vizuri ni pesa ambazo sina, lakini naona kuna jambo ambalo linafaa kufanywa na ni la muhimu sana na nachukua maloni inafanya na watu. Saa zingine wananiambia hawaelewi kabisa maamuzi yangu nafanya vipi, lakini mi nilikuwa naona ni kutu sawa. Kwa hivyo wakati haya mambo yalikuwa nafanyika, nilikuwa uh, naeleza kwa sababu hii depression ambayo nilipata haikuwa ni uh, tuseme siku ya kwanza, kwa sababu ilikuwa hizi season ambazo niko hyper, nilikuwa nikimaliza miezi tatu narudi tena chini hivo, lakini ikakuwa tu inaendelea hivo. Na baada ya uh, hicho kifo after another one year uh, nikapoteza kazi kwa sababu ya hizo decisions zenye nasema na nikaingia tena kwa depression nyingine. Hiyo depression ilikuwa tena kulala sana, kulia, kuondokea watu, kukosa haja na usafi, hasira, kukosa maana na maisha, na nika ikakuwa imeenda kwa muda mrefu sana mpaka sasa nikapelekwa kwa psychologist no. No. na yule psychologist akanielezea ya kwamba um, vile amesikia historia yangu kutoka kwangu kutoka familia hii, inaonekana ni jambo ambalo linaitwa bipolar uh, hiyo kuwa kuna hizo wakati ni hai sana ina, na huwa inaitwa mania, na hiyo ya chini inaitwa depression. Na kwa sababu ilikuwa pale niko hiyo tu uh, counseling haikuwa inasaidia, akanituma kwa daktari. Kwa hiyo, kwa sababu ya muda uh... Samahani kidogo, nitakupa nafasi uendelee Charity, lakini najua kwa sababu ya muda, tutaka tuje kujua kabisa eh, una nafuu hivi sasa, umekisha saidiwa, na pengine ulifikia vipi kusaidiwa. Lakini wakati kabla ya kuendelea, tunaye msikilizaji kwa line ya simu ambaye anataka kutoa maoni yake kutoka nchini Kenya. Patrick kutoka Kitale, karibu kwenye live toka ya Sauti Amerika. Halo, habari msikilizaji? Mimi ni Patrick Kadere kutoka Kitale, Kenya mimi nilikuwa na maoni kwamba hiyo ugonjwa ya depression imekuwa mwingi sana, hata hapa Kenya imezidi kabisa. Unasikia watu wameuana, mtu ameua bibi yake na watoto, amejiua, ameua familia yake. Imekuwa ni ugonjwa, imezidi sana, na kulingana na kisayansia wanasema kwamba kila mtu ni wazimu na ni ukweli lakini uwazimu wa kila mtu ikipanda ikienda juu sana, ndio mtu afikirii mambo ingine, anafanya lile tendo lenye amesema. Kwa hivyo wenye wanaishi na watu tusibague watu wenye wako na depression. Ni ugonjwa inafaa tunashughulikia mtu vile amekuja. Unaweza pata mtu hata anatembea, ni mtu ako na pesa, mtu mkubwa, lakini anafanya kitendo cha ukatili, anaua mtu, anaua hata wanyama. Kwa hivyo uwazimu imekuwa ni ugonjwa sugu sana, inafaa hata hapa Kenya itangazwe ni kama janga. hiyo ni, ni ugonjwa asante. Asante sana. Yeah. Asante sana Patrick, bila shaka sasa hapo turudi yeah, kwa doktor, nam, uh, Mwenja, uh, unaweza kutueleza nini hasa huyu anazungumza, kwamba ataitangazwe? Janga nini kinachosababisha ugonjwa huu na inaonekana inajitokeza hivi sasa Uh, asante da, sana bwana Shomari. Uh, kwanza, ningependa kuwapongeza Neema na, na Charity kwa ile courage ambayo wako nayo kuongea uh, uh, uh, kuhusu mambo ambayo wamepitia, na tungependa sana watu wengi ambao wameshapitia mambo kama haya wajitokeze ili tuweze kila mwananchi wa kawaida aweze kuona kwamba magonjwa ya kiakili ni magonjwa kama mengine, ni magonjwa kama typhoid na malaria na, na magonjwa kama mengine na nataka kuchangia kidogo kwanza kwa Patrick uh, mwenye amepiga kutoka Kitale. Jambo la kwanza uh, tunaomba sana sisi kama watu ambao wanatetea mambo za zatuna uh, advo, advoketi kwa mambo ya mental health, lugha ambayo tunatumia tukiongea kuhusu mental health ama tukiongea kuhusu watu ambao wameathirika, ile lugha ambayo sio lugha ya kustigmatize wao ama lugha ambayo ni ya kuwa, kuwa, kuwa dharau ama lugha ambayo inawafanya wasikie vibaya. So hakuna jina ambayo, hakuna ugonjwa ambayo inaitwa mawazimu ama wazimu ugonjwa. Kama ni msongo wa mawazo ama anxiety ama nini, ziko na majina zake na ni ugonjwa, na inastahili ina itwe kwa jina ambayo inaitwa. Usiipe jina ambayo inamfanya mwenye na huo ugonjwa asikie kwamba amedharauliwa, aonekane kama ametengwa na jamii. Jambo la pili, ningependa pia kuchangia kwa yale ambayo Patrick amesema, ni kwamba um, janga la you know, mambo ya afya ya kiakili ni kubwa nchini Kenya, lakini imeona kuna tatizo lingine ambalo limejitokeza lime uh, mambo ambayo ama mbinu ambazo tunazitumia kureport about mental health katika nchi yetu na katika nchi nyingi uh, ni mbinu ambazo hazisaidii kurekebisha hii tatizo, halisaidii kuwapa wale watu ambao wameadhirika heshima ambao wanahitaji. So unapata kwamba kama sasa hivi Patrick amesema kwamba kuna uh, mauaji ambayo yametendeka nchini Kenya na yamefanywa na watu uh, katika kutoka uh, tambaka nini, ama sehemu mbalimbali, lakini tumekuwa wepesi wa kulaumu hayo mauaji kwa magonjwa ya kiasili uh, nataka tuseme kwamba Maugonjwa ya kiakili huwa yasababishi mtu kuwa violent, ama huwa yasababishi mtu kuwa mwenye anataka kuua uh, mtu yeyote, na nitamwita, mhalifu yeyote anaweza kufanya kitendo cha kuua na hii kitendo kinafanyika. Tuwache kusingizia, tuwache kusingizia, kwa sababu tunafanya wale watu ambao wameshaadhirika ama familia wasikie kwamba ni kama wanadharauliwa. lakini lakini, kwanza hapo labda na... niulize kwa nini unafikiri unasema kwamba sio kila mtu na kwa nini watu wanasema kwamba ni uwendawazimu? Jambo uh, la kwanza utafiti umefanyika na hapo Marekani, utafiti umefanyika sana kuhusiana na mambo ya watu ambao wa wanafanya mass shooting. na tunajua kwamba tumekuwa tukisikia uh, rais wa Marekani akilaumu wale watu waliofanya mass shooting kwa mental health. lakini utafiti unatuambia kwamba mtu ambaye ana ugonjwa wa kiakili is not more violent kuliko mwananchi wa kawaida. Actually, mtu ambaye ako na ugonjwa wa kiakili, wakati mwingi, yeye huwa ana receive violence ama yeye ndiye victim of violence kuliko perpetrator of violence tungependa sana media na watu ambao wako na nafasi ya kusikilizwa na jamii watumie hiyo nafasi kutusaidia kupigana na hii stigma na hii mambo ya misinformation ambayo inazunguka. Asante sana, ni mshukuru sana Neema Tembele kuwepo hapa studio, na vivii, nimshukuru mwanzilishi wa tewi kule nchini Tanzania Rustica Tembele kushirikiana nasi, hali kadhalika kutoka nchini Kenya Charity Moturi na kutoka nchini Kenya vilevile vile bwana Iregi Mwenja akiongoza shirika la PDO Kenya kushiriki livetok siku ya leo. Na watekeni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, asanteni, kwaherini wow. Nam, asante sana kwa live tokio marudio yaliyofanyika hapo jana. Hivi sasa kabla ya kuondoka, tunakusomea muktasar wa habari. Maafisa wa usalama wa Kenya wamethibitisha kuwa idadi ya watu waliofariki kutokana na tukio la maporomoko ya udongo katika kaunti ya Pokot Magharibi kwenye mpaka na Uganda imefikia 36. Hii ni baada ya nyumba zao kusombwa na mafuriko iliyotokana na mvua kubwa inaendelea kunyesha katika eneo hilo. Makamu rais wa Marekani Mike Pence akifuatana na mkewe Karen wako Iraq kwa ziara ambayo haikutangazwa awali, ambako amekutana na wanajeshi wa Marekani siku chache kabla siku kuu muhimu ya Marekani kumshukuru Mungu, Thanksgiving. Pence alizungumza na kiongozi wa jimbo lenye mamlaka ya ndani ya Kurdistan nchini Iraq na kuzungumza kwa simu na waziri mkuu Abdel Abdul Mahdi. Rais Donald Trump wa Marekani amesema kwamba majadiliano ya amani na kundi la Taliban la Afghanistan yameanza tena na ameahidi kuwaondoa wanajeshi wa Marekani kutoka Afghanistan. Tukio hilo linafuatia kubadilishana wafungwa kati ya Marekani na Maustralia na kuparudishwa kwa baadhi ya viongozi wa Taliban. Asilimia 98 ya wakazi wa Simida nchini Ethiopia wameunga ukono utawala wa ndani kutokana na matokeo ya kura ya maoni yaliyotolewa rasmi hii leo. Na watu wawili, mtu mmoja amefariki na saba kujeruhiwa huko Beni katika maandamano kupinga MONUSCO. Mwisho wa muktasari wa habari. na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc