Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Maafisa wa usalama wa Uingereza wanasema polisi hawatafuti tena washukiwa zaidi katika shambulizi la Ijumaa mjini London, ambapo watu wawili waliuawa na wengine watatu wamejeruhiwa na wako hospitali. Polisi wa London walikwenda kwenye holi la Fishmongers kaskazini mwa daraja la London mapema mchana jana ambako chuo kikuu cha Cambridge kilikuwa kinafanya warsha kuhusu ukarabati wa wafungwa, na mada ilikuwa kujiunga pamoja. BBC inaripoti kwamba mshukiwa Usman Khan mwenye umri wa miaka 28 ambaye alikutwa na hatia mwaka 2012 kwa makosa a ugaidi na kuachiliwa kwa masharti maalum Desemba mwaka 2018, alihudhuria tukio hilo na kuanza vituko ndani ya jengo la, la mkutano huo na kuhamia kwenye daraja la, la London ambako alikabiliwa na kuuawa baada ya kuwachoma visu watu kadhaa. Polisi wanasema hana, ambaye alikuwa na kiswa, alivaa jaketi la uongo la kujitoa mhanga wakati alipoanza shambulizi lake. Wastaafu na wanafunzi wa shule za sekondari waliungana pamoja hivi leo Jumamosi huko Hong Kong kupinga kile ambacho wanakiona China kuingilia kati Hong Kong tangu eneo hilo liliporejeshwa kwa China kutoka kwa Uingereza mwaka 1997. Nimeona ukatili mkubwa wa polisi na ukamataji holela, amesema mwanamke mmoja wa Hong Kong mwenye umri wa miaka sabini na moja katika wilaya ya kati ambaye alitaka atambuliwe kwa jina moja tu la Pon. Hii si Hong Kong ninayojua mimi, amesema vijana na wazee waliowasikiliza wanaharakati wanaunga mkono wa demokrasia katika eneo la Chater Garden kwenye eneo moja la mikutano kadhaa ya hadhara iliyopangwa mwishoni mwa wiki. Maandamano mjini Hong Kong yameongezeka na kuwa ya ghasia, huku waandamanaji wakitoa dukuduku lao na ghadhabu walionayo juu ya utawala. Mamia ya waandamanaji waliingia mitaani leo Jumamosi katika mitaa ya mjini Khatum kudai haki kwa wale ambao waliuawa katika maandamano dhidi ya kiongozi wa Sudan ambaye ameondolewa mamlakani, Omar Al Bashir. Zaidi ya watu 250 waliuawa na mamia walijeruhiwa waandamanaji katika miezi kadhaa ya maandamano ambayo yalizuka Disemba mwaka 1918 kwa mujibu wa harakati za Forces of Freedom and Change. Bashir aliitawala Sudan kwa ubabi kwa miaka 30 aliondolewa madarakani na jeshi April 11 mwaka huu baada ya maandamano kuchochewa na mgogoro wa kiuchumi wanaume na wanawake waliandamana katikati ya Khartoum kuelekea kwenye ofisi ya waziri mkuu Abdallah Hamdok wakiitaka mamlaka kutoa haki kwa wale waliouawa na pia kubuni njia ya kupata majibu kwa waandamanaji waliopotea. Dazeni ya polisi walishika doria huku waandamanaji wa kimba kupiga kelele na kupiga miluzi na kupiga kelele za mapinduzi. Waziri wa ulinzi wa Ethiopia, mshirika mkuu wa waziri mkuu Abi Ahmed, amekosoa mipango ya kufanya mageuzi kwa ushirika wa utawala kuwa na chama kimoja na kuzungumzia migawanyiko itakayojitokeza kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini. Wachambuzi wanasema umma umegawanyika kati ya wanasiasa kutoka kabila lenye nguvu la Oromo ambao huenda wakaongeza hali ya wasua, ya kutuaminiana na kuwa na uhakika wa kisiasa kabla ya upigaji kura wa Mei mwaka ujao na kudumaza kabisa ajenda ya Abi Ahmed kutaka mageuzi. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, waziri wa ulinzi Lema Mergesa amekosoa hatua ya kuunganisha vyama vilivyomo katika ushirika wa utawala ambao umekuwa madarakani kwa miongo mitatu. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Abiy anapanga kufanya mageuzi kwa ushirika wa Ethiopian Peoples Revolutionary Democratic Front EPRDF kuwa chama kimoja, ambao tayari umeshakataliwa na chama cha Tigrinia Peoples Liberation Front ambacho kiliwahi kuwa na utawala mkubwa enzi ya waziri mkuu wa zamani marehemu Meles Zenawi. Mivutano ya Marekani na Rusia iko juu na ndiyo inakanganya juhudi za kimataifa za kuondoa migawanyiko katika taifa la Afrika kaskazini la Libya ambalo limekumbwa na mzozo, amesema mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya katika mahojiano yake maalum na shirika la habari la Ufaransa AFP. Ghassan Salame amesema njia bado imejaa vikwazo vingi na mikanganyiko kuelekea katika kupata mwelekeo mzuri wa ndani wa Libya katika mazungumzo ya amani ambayo huenda ikafanyika Jiniva, pengine katikati ya mwezi Januari. hivi karibuni tulikuwa na shida nyingi sana, kimsingi kuhusiana na mivutano kati ya warasia na wamarekani juu ya uwezekano wa kuwepo nchini Libya kwa kampuni za usalama za rasia, amesema Salame. Washington imerejea kuelezea wasiwasi wake juu ya shutuma kwa Russia kuingilia kati mzozo huo. Operesheni za kuwatafuta na kuwaokoa watu walionusurika katika tetemeko la ardhi nchini Albania zimemalizika. Waziri Mkuu Edi Rama amesema hivi leo Jumamosi. Wananchi wa Albania walianza wiki kwa hamasa kubwa, huku wakijitayarisha kwa sherehe za uhuru wa nchi na kujikuta ghafla wakipata masikitiko na kuwazika wapendwa wao ambao walifariki katika tetemeko la ardhi baya sana kuwahi kutokea katika muda wa miongo kadhaa katika taifa hilo la Balkan. Watu hamsini wamepoteza maisha, wakiwemo watoto saba wenye umri kati ya miaka miwili mpaka minane na watu mia tisa walijeruhiwa watu 5200 hawana makazi. Majengo 1200 yaliharibiwa katika tetemeko la ukubwa wa 6.4 kwa kipimo cha Richter siku ya Jumanne. Taharuki ilikuwa kubwa mno, huku watu wakikataa kurejea makwao. Watu pia walikumbwa na mitetemo kadhaa, ikiwa ni pamoja na lile la ukubwa wa 5.0 kwa kipimo cha Richter. Na miji iliyoathiriwa zaidi na tetemeko hilo ni Dures, Thumane na Kurbin. Maswali na majibu. assalamu alaikum tena skilizaji karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika hapa studio na hodha hodhako ni mimi abdu shakur abud na hii leo nikishirikana tena na kenneth bwire kusoma maswali yenu moto moto katika ukurasa wetu wa facebook na barua pepe sasa bila kupoteza wakati kenneth nani aliyebahatika hii leo kufungua uwanja Asante sana abdu shakur Abud. Maswali ya leo ni motomoto moto sana, na tunawashukuru wasikilizaji kwa kushiriki vikamilifu. Sasa kuna baadhi ya wasikilizaji walioacha nambari zao za simu na tumewasikiliza na wameuliza maswali. Wa kwanza ni huyu hapa. Asante. Mimi kwa majina naitwa sayenda mabula Magesha, napatikana hapa Nyangokoda Baliadi, nchini Tanzania. Mimi napenda kuuliza swali kuhusu askari wa kulinda amani kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako mpaka sasa hivi bado wapo ambao wanaendelea na hii shughuli ya kulinda amani. Lakini japo wapo kule, ila mauaji bado tu yanaendelea miaka hadi miaka. Je, nitaka kuuliza kwamba kwa hiyo wale wa askari wa Umoja wa Mataifa wameshindwa, wameshindwa zile, zile mbinu za, za waasi, au ni ile tu tatizo la kuwa nani kwa wazembe Abdushakur, hapa swali la wakati linakwenda hivi, kwani huko mashariki ya Kongo wananchi wamejitokeza kuwataka wanajeshi wa Umoja wa Mataifa waondoke. He, haya sasa, unasemaje Abdu Shakur? Kwa hakika Seyenda anauliza swali ambalo limewasababisha wakazi wa Kivu kaskazini na Ituri kuchukua hatua ya kuandamana kuwataka wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kuondoka kutokana na kuendelea kwa mauaji hayo. Kwa wakazi hao, wanawachukulia wanajeshi hao wanaofahamika kama MONUSCO hawafanyi chochote kuwalinda, na hivyo wanataka waondoke. Wataalamu wanasema huenda wananchi hawafahamu vyema majukumu ya kikosi hicho au hata kama wanafahamu, lakini kutokana na kuendelea mauaji, hawajali tena nini jukumu lao. Wengi wanahoji ikiwa Umoja wa Mataifa umeelimisha Wakongo wa mashariki vya kutosha juu ya majukumu ya wafanyakazi wa kulinda amani. Lakini nimejaribu kuzungumza na wakuu wa MONUSCO, hasa msemaji wa MONUSCO, lakini juhudi hizo zimeshindikana hadi hivi sasa, na hivyo nimempigia simu kuzungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehi Mwana Milongo, kumuuliza kwanza MONUSCO inasemaje juu ya suala hilo. Hadi kufikia sasa hakuja kuwa na kauli yoyote kulingana na maandamano hayo, bali waandamanaji ambao ni wabunge, wanafunzi wa vyuo vikuu na vilevile wafanyabiashara ambao wanaishi hapa Kinshasa na ni wazalia wa Kivu ndio waliweza hivi kusoma uh, memoranda yao, ambayo kwenye memoranda hiyo kwa umoja wa mataifa wameomba kwanza Monisco waondoke na vile vile kusema kwamba kuweko na kikosi cha Umoja wa Mataifa ambacho kitashughulikia tatizo la usalama wa huvokivu. Na je, serikali ya Kinshasa au MONUSCO wamekutana au kunatolewa taarifa? Wanachukua vipi hali hii? Wanakabiliana vipi na hali hii? Kwa kweli eh, serikali imekuwa kama vile imechanganyikiwa kutokana na kwamba jeshi lilianzisha operesheni ya wasaka waasi hao, na toka kuanzishwa kwa operesheni hiyo mwishoni mwa Novemba, mashambulizi yamekuwa mengi kuliko hata kabla ya kuanzishwa kwa operesheni yenyewe. Kwa hiyo inaonyesha hali ya wasiwasi kwenye jeshi, na mwito imeendelea kutolewa kwamba kuna umuhimu wa kubadili viongozi uh, wa, wa, wa, wa kijeshi waliweko huko mashariki na vile vile serikali eh, rais Tshisekedi aliitisha kikao cha dharura cha usalama ambacho alishirikishwa pia kiongozi wa MONUSCO ambako aliridhia kuwekwa na operesheni ya pamoja baina ya jeshi la Kongo na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa, lakini siku moja baadaye naibu kiongozi wa MONUSCO akasema kwamba hadi kufikia sasa uh, uwezo wanao ni wa kutoa usaidizi wa kiufundi tu kwa jeshi la Congo. Kwa hiyo uh, bado imekuwa ni mchanganyiko wa wa, wa kauli na ma, ma, ma, ma, maneno ambayo kwa kweli imekuwa imeyachanganya hata wananchi na na, na raia wa Congo. Kwa hivyo swala linakuja, labda aa, hawa wananchi wanajiuliza jukumu, madaraka ya MONUSCO huko congo ni yepi? Yanaambiwa anafanya na kazi gani? Swali so, so, gumu uh, shakuru kuweza kusipata jibu kwa sasa. Unajua, ni zaidi ya miaka ishirini ambako kikosi hicho kimepatikana nchini Kongo na, na matokeo yake ama kwa, kwa raia wa Kongo kwa kweli haina uh, uh, uh, sura nzuri na MONUSCO. Lakini kulikuwa kikosi hicho maalum cha cha cha wanajeshi wa MONUSCO ambao ni kutoka nchi za Kiafrika, Tanzania, Afrika ya kusini pamoja na Malawi walisifiwa baada ya ushindi dhidi ya kundi la M23 mwaka elfu mbili na uh, uh, uh, uh, uh, uh, kumi uh, na tatu. Lakini hivi sasa kikosi hicho pia kimekuwa kimekosolewa, hata maandamano yaliyofanyika hivi majuzi huko Beni ilikuwa ni kwenye ngome ya kikosi cha Malawi. Kwa hiyo raia wamekuwa wameanza kuhisi kwamba usalama wa Kivu hautatokana na na Umoja wa Mataifa bali jeshi lenyewe la Kongo liweze kuzingatia kwa, kwa makini swala hilo. Na unafikiri watu wanachukia MONUSCO kwa sababu kazi zao hazitangazwi vilivyo, au wa MONUSCO hawafanyi mashambulizi dhidi ya ADF kwa sababu hawajapewa mamlaka au ni uzembe wao? Muhula ambao baraza la usalama la Umoja wa Mataifa uliweza kuwatolea ni kwamba wanaweza kujihami kwanza wenyewe ikiwa wanakuwa wanashambuliwa. Uh, pili ni kutinga raia wa Kongo kwa kutumia nguvu, utumiaji nguvu uh, na kwa hiyo utumiaji nguvu mwenyewe hauonekane. Mashambulizi ambayo yaliweza kutokea Oicha, ilikuwa ni karibu tu na kambi ya, ya wanajeshi hao wa Umoja wa Mataifa. Ni swala ambalo wengi hawaelewi kuona kwamba uh, chini ya kilomita moja na kumekufanyika mashambulizi, wanaua watu na sio kuua kwa risasi kuwachinja wanamaliza kuwachinja watu kuwakata vichwa ama miguu, viungo vya mwili, baadaye wanaondoka na wanapora mali na na kushika mateka. Kwa hiyo watu hawaelewi kitu gani ambacho uh, kinaendelea huko. Kwa hiyo ndio maana wamekuwa wanasema kwamba MONUSCO haifai na ni lazima huenda waondoke. Kwa hiyo imekuwa ni maoni ya wengi raia wa Kongo ambao wamekuwa na maoni kama hayo. Kwa hivyo huwezi, huwezi kusema ni uzembe wa Umoja wa Mataifa. Ni vigumu kuelezea uzembe, kwa sababu wamepewa mamlaka ya kuweza kutumia nguvu kwa kuweza kuwakinda raia, na ni raia ambao wanakuwa wanauliwa kila mara hayo, katizo, nipoad. Kwa hiyo haijulikani tatizo lipo wapi, kwa sababu wamepewa mamlaka lakini wanashindwa kutumia. Wengi wanaelezea kwamba maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema kwamba kumekuwa birokrasia yani kufuatilia utaratibu hadi New York, New York itoe amri na nini kwa hiyo imekuwa bado ni tuseme mjengo imekuwepo lakini uh, watu wengine hawaamini kuona kwamba hakuna kitu kinachofanyika asante sana saleh kutoka kinshasa asante sana asante sana huyo ni saleh mwanamilongo mwandishi wetu wa sauti amerika mjini kinshasa Nafasi sasa ni yako, David Olelesere wa Sikawa, Transmara, kaunti ya Narok. Bila shaka, hapa ni Kenya. Unasema kwanza unayeshukuru VOA idhaa ya Kiswahili kwa huduma tunazotoa kwa mamilioni ya watu kote duniani ikiwemo kuelimisha haya. Kwa niaba ya wenzangu, basi mimi nasema asante sana. Sasa unauliza, je, kuna mataifa mangapi duniani? haya na ni nchi ngapi zimebuni taifa la Marekani? Mwisho unauliza nchi za kiafrika ni ngapi. Na msikilizaji mwingine kutaka kujua idadi ya nchi ni mashaka, Juma Kayungilo kutoka Geita, Tanzania, yeye angelipenda kujua bara la Ulaya lina nchi ngapi, na ni nchi gani yenye utajiri mkubwa barani humo. Una kazi sana hapa, Abdu Shakur Abud, na kuamini una majibu, twende kazi. Kabisa kabisa, hamna shaka, tutaweza kujibu maswala hayo kulingana na takwimu tulizonazo na taasisi mbalimbali za kimataifa, ikiwa ni Umoja wa Mataifa, Benki Kuu ya Dunia na kadhalika. Lakini kulingana na Umoja Mataifa, kuna mataifa mia moja tisini na tatu yanayotambuliwa rasmi na umoja huo, na kuna mataifa mawili ambayo yanatambuliwa na umoja huo kama waangalizi: taifa la Palestina na Vatican, mji mkuu wa kanisa Katoliki, ambao ni mji wenye mamlaka ya kitaifa ndani ya Uitalia. Palestina ingawa hakuna taifa bado, lakini Umoja wa Mataifa unatambua Palestina kama taifa, na ndiyo maana lina kiti ya mwangalizi na wala si mwanachama kamili kama nchi nyinginezo. Mbali na hayo, Marekani inaitambua Taiwan kama taifa na hivyo inaleta idadi ya mataifa kuwa 196, tukihesabu mataifa ambayo hayachukuliwi kwamba ni taifa kamili, lakini ukihusisha maeneo ambayo yanakaliwa vilevile vile na mataifa ya zamani Koloni. Basi kwa ujumla kulingana na Umoja wa Mataifa kuna mataifa mia mbili arobaini na moja duniani. Maanake lazima utambue kwamba kuna maeneo ambayo hayajapata uhuru yako chini ya utawala wa kikoloni. Umoja wa Mataifa inatoa mfano kama maeneo ya Puerto Rico, Bermuda, Greenland, Reunion na Sahara ya Magharibi. Kwa, na sasa tukija kujibu suala lake la pili kuhusu Marekani ni kwamba ni taifa moja, lakini kuna majimbo hamsini na moja yenye utawala wa ndani chini ya mfumo wa shirikisho. Ndio maana unasikia majimbo mbalimbali mbali ya Marekani, labda anachukulia kwamba hayo ni taifa mbalimbali mbali katika Marekani. Lakini ukizungumzia bara la Amerika, hiyo ni tofauti kabisa. Kuna mataifa matatu katika bara hili la Amerika, kuna Canada, Marekani na Mexico. Tukija swala lako la bara la Afrika, kuna mataifa 54 huru wanachama, ukiwacha Sahara ya Magharibi na Reunion. Kwa hivyo ntajumlisha kuwa Afrika inaweza kuwa na mataifa 56. Na tukiwa tunaendelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hivi sasa tunasikiliza swali la msikilizaji wa Geita tulilompigia simu. Hebu tumsikie. Majina, anaitwa Bonifas Babasila pia anapatikana katalogeita nchini Tanzania. Ningependa kufahamu ni nchi gani ya kwanza duniani kuanza kutumia silaha za bunduki. Natumai kwa majibu yenu na, na wasikilizaji wenzangu watakuwa wameshajifunza kitu kipitia hii swali langu. Haya, Bonifas anataka kufahamu nani aligundua bunduki inayosababisha maafa makubwa kwa binadamu hii leo katika hii dunia tunayoishi, Abdushakur. Nam, hilo suala zuri. Kulingana na vitabu vya historia, ni kwamba kemikali inayotumika kama risasi au inayofahamika kama gun powder ilitengenezwa China kwa mara ya kwanza. Ni mchanganyiko wa unga wa sulfa, makaa, yani carbon na potassium, na ilikuwa ikitumika katika bomba ndogo la mianzi katika karne ya tisa na chombo hicho ndicho kilikuwa kitumiwa kama bunduki, ambapo utakumbuka kwamba wazamani ilikuwa ni mianzi inayotumiwa kufanya kama mashambulio, ikiwa unatia mshali ndani pale, alafu unapuliza kwa mdomo wale watu wa, wa, wa zamani kabisa, au kutumia unga huo wa kemikali kufyatua kama risasi. Lakini sasa tukisonga mbele katika historia, bunduki ya kwanza iliyofyetuliwa kwa risasi ilitengenezwa na Marekani Richard Gatling ikifahamika kama Gatling Gun iliyotumiwa mara ya kwanza katika vita vya wenyewe kwa wenyewe hapa Marekani katika miaka 1860. Na bunduki ya kwanza ya rashasha, yani, inayofutua mfululizo wa risasi semi automatic gun, ilifahamika kama jina la MP18.1, iliundwa na mfanya biashara mjerumani Theodor Breman ilianza kutumika mwaka 1918 na jeshi la Ujerumani wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Kwa hivyo, Kennes, bunduki ni kitu cha zamani kabisa, lakini bahati mbaya hii leo inasababisha maafa mengi kabisa. Na msikilizaji mwingine tuliompigia simu aliyeacha nambari yake kwenye ukurasa wetu wa Facebook ni Saenda Mabula kutoka Bariadi. Tumsikiliza anaulizaje. Na, kwa jina ninaitwa Octavis Alex natokea Karagwe, Kagera, Tanzania. Swali langu ninauliza mfumo wa vyama vingi hapa nchini Tanzania ulianzishwa mwaka gani? Ndio swali langu hilo. Hili swali rahisi sana. Anauliza ni wakati gani mfumo wa vyama vingi ulianzishwa nchini Tanzania? Tena nikamuuliza kwa nini ameuliza hivi sasa. Basi kasemaje? Au Abdushakuru, unafikiri ameuliza kwa nini nimeamua kuuliza hivyo kwa sababu gani hapa Tanzania? Maana kuna kuna mfumo wa vyama vingi wameanza vurugu vurugu vuru. Nilitaka nijue ulianzisha mwaka gani ili nielewe. Lakini kwa hakika mfumo wa vyama vingi vya kisiasa huko Tanzania hii leo ni kwamba serikali iliamua kutekeleza mfumo wa vyama vingi Februari mwaka elfu tisa mia tisini na mbili, jambo lilopelekea kusajiliwa kwa vyama kumi na moja vya kisiasa uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi huko Tanzania ulifanyika mwaka 1995. Na lakini naona muda hauniruhusu, utanikalia radhi mpendwa msikilizaji, kwa hivi sasa. Kwa niaba ya Kenneth Bwire, mimi ninampisha BMJ Muridhi kukuletea vijimambo hadi wakati huo. Mi ninasema kwaherini, wikendi njema. Barabara kabisa msikilizaji, ni kitambulisho kwamba nimejaajaa hapa mitamboni tayari kabisa kukuletea makala ambayo huangazia vituko, sarakasi, vitimbi na hata maajabu ya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Safari yetu inaanzia huko Afrika Kusini, ambako watengenezaji wa mvinyo aina ya jin ambao amini usiamini, msikilizaji, pamoja na makali yaliyomo ndani pia wameweka kinyesi cha tembo. Wanaeleza kwamba tofauti na jinsi wakosoaji wao wanasema, kinywaji hicho hakinuki kinyesi cha tembo hata kidogo. Oh. watengenezaji wa Indlove Jin, Paula Ansley akiwa pamoja na wenzake, ameambia shirika la habari la Associated Press kwamba walipata wazo hilo mwaka uliopita, baada ya kugundua kwamba tembo hula matunda na maua, sababu ambayo wajasiriamali hao walifikiria itaupa ladha nzuri mvinyo huo. Lakini baada ya kinywaji hicho msikilizaji, kuendelea kupata umaarufu tangu kianze kuuzwa katika baa mbalimbali, hususani katika nchi hiyo ya Afrika Kusini, sasa kuna kundi la watu ambalo limeanza kuwakosoa watengenezaji wake. Martin Sudeland ni mmoja wa wale ambao wameingia kwenye mitandao ya kijamii na kuandika mengi kuhusiana na mvinyo huo, wakisema kwamba ni mara ya kwanza duniani kwa kinyesi cha ndovu kutengeneza mvinyo. Kipindi hiki, msikilizaji, hakijafanikiwa kujua iwapo Indlovu Jin, pamoja na kwamba inauzwa katika maeneo mengi Afrika Kusini, watengenezaji wake walipewa leseni kama ilivyo tu kwa mvinyo mingine au inauzwa kwa ukiukaji wa kanuni za kuuza pombe katika nchi hiyo. Hata hivyo, wataalamu walionukuliwa na shirika la habari la EP wanasema kwamba kwa kawaida kinyesi cha ndovu si hatari, na iwapo basi mtu anafurahia kinywaji ambacho kimewekwa kinyesi hicho, ako huru kufanya hivyo. Kwingineko, daktari mmoja ambaye amebakisha miaka miwili tu atimize umri wa miaka mia moja bado anaendelea kuwatibu wagonjwa na hata kuwafanyia upasuaji nchini Ufaransa. Wow! Daktari Christine Cheny alianza kazi hiyo mnamo mwaka wa 1951 ambapo anasema wakati huo ni dawa ya penisilin tu iliyokuwa ikitumika. Sasa akiwa na umri wa miaka 98 na bado anafanya kazi na huwaona wagonjwa wake na hata kufanya upasuaji siku mbili kwa wiki, wengi wao wakiwa na imani naye ambayo wameijenga kwa miongo kadhaa. Daktari huyu anasema kamwe hajafikiria kustaafu. Kwa sasa kuna nadharia kwamba ukiwa na umri wa zaidi ya miaka sitini basi wewe ni mzee Unatarajiwa kufanya mambo yanayofanywa na wazee kama vile kucheza kadi na siku inayofuata mchezo wa bingo au michezo mingine. Kwa mambo hayo yote, utajipata kwamba umekuwa mpumbavu kabisa. Kwangu mimi ni bora kuendelea kuwa daktari. Tangu aliposomea taaluma ya udaktari Cheni amekuwa akipata mafunzo zaidi ya kadri teknolojia inavyobadilika, na sasa anatumia mifumo ya kisasa ya kugundua na kutibu magonjwa, akiwa na tajriba kubwa ya somo la radioloji. Umri wa wastani wa kustaafu kwa madaktari nchini Ufaransa ni miaka 67. Na mmoja wa watoto wa Cheni ambaye pia alikuwa ni daktari tayari amestaafu, lakini daktari Cheni hana haraka ya kufanya hivyo. Naam, msikilizaji, kwa hayo kuhusu madaktari wazee zaidi duniani ambao bado wanaendelea kuwatibu watu. Mimi naona muda wangu hapa studio unaniambia niondoke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi. Lakini kabla sijaondoka hapa studio, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha na medali yetu ya wiki hii, kwamba baniani mbaya kiatu chake dawa. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo oh. Asante sana BMJ Muridhi. Na ufuatao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Mamia ya waandamanaji waliingia mitaani leo Jumamosi katika mitaa ya mjini Khartoum kudai haki kwa wale ambao waliuawa katika maandamano dhidi ya kiongozi wa Sudan ambaye ameondolewa mamlakani, Omar al Bashir. Zaidi ya watu 250 waliuawa na mamia ya waandamanaji walijeruhiwa katika miezi kadhaa ya maandamano ambayo yalizuka mwezi Disemba mwaka 2018 kwa mujibu wa harakati za Forces of Freedom and Change. Waziri Waulins wa ulinzi wa Ethiopia, mshirika mkuu wa waziri mkuu Abiy Ahmed, amekosoa mipango ya kufanya mageuzi kwa ushirika wa utawala kuwa na chama kimoja na kuzungumzia migawanyiko itakayojitokeza kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wachambuzi wanasema umma umegawanyika kati ya wanasiasa kutoka kabila lenye nguvu la Oromo ambao huenda wakaongeza hali ya kutokuwa na uhakika wa kisiasa kabla ya upigaji kura wa Mei mwaka ujao. Mivutano ya kati ya Marekani na Urusi iko juu mno na ndio inakanganya juhudi za kimataifa za kuondoa migawanyiko katika taifa la Afrika kaskazini la Libya ambalo limekumbwa na mzozo, amesema mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya. Katika mahojiano yake na shirika la habari la Ufaransa AFP, Ghasan Salam amesema njia bado imejaa vikwazo vingi na mikanganyiko kuelekea katika kupata mwelekeo mzuri wa Libya katika mazungumzo ya amani yatakayofanyika Jeneva pengine katikati ya mwezi Januari. Huo ulikuwa muhtasari wa habari na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.