Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo, ambapo katika sehemu yetu ya kwanza e, tutaangalia uzinduzi wa ripoti ya maridhiano ya nchini Kenya inayofahamika hasa kwa jina la BBI, na katika sehemu ya pili tutaendelea e, kuangalia mwendelezo wa yale yanayotokea katika mji wa Beni nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo, mimi jina langu ni Idi Ligongo nakukaribisha eh, katika kipindi cha Kwa Undani hii leo tuwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu. Naam, basi kama... Nam kama nilivyokueleza katika matangazo yetu hii leo tunaanzia e, nchini Kenya kuangalia ile ripoti ya maridhiano, yani BBI ambayo imezinduliwa leo, na tunaungana na wenzangu Amina Chombo na Libert Adede ambao wapo katika studio zetu za Mombasa nchini humo, kwa kutueleza yale yaliyojiri. Shukran sana wenzetu studio 15 Washington, na hapa ni studio 15 Afrika. Mimi ni Collins Liberty Adeli pamoja na mwenzangu Amina Chombo, kwa undani kama ilivyo ada ya kila Jumatano inatoka hapa Mombasa. Hivi leo tunaangazia nakala ya BBI. Kwa wale wafahamu, BBI ni nakala iliyoandaliwa na tume maalumu iliyotwikwa jukumu ya kuangazia ni mambo gani yanatatiza taifa la Kenya ikiwemo maswala ya ufisadi, maswala ya ukabila, maswala ya taifa kukosa eh, nidhamu ama kupotoka katika yale maadili ya kitaifa, na watu kadhaa kuhisi kwamba wametengwa na usimamizi wa serikali mpya. Hivi leo imezinduliwa rasmi na kutolewa kwa umma. Ilikuwa ni shughuli ya kitaifa ambapo viongozi mbalimbali mbali, wakiwemo viongozi na mabalozi kutoka mataifa jirani walikuwepo. Wakati wa shughuli hiyo ya kuizindua rasmi na kuitoa kwa umma, hotuba iliyovutia sana Wakenya ilikuwa ni hotuba ya waziri wa masuala ya kigeni wa Tanzania, Bwana Palamagambo Kabudi. Alizungumza kwa ufasaha na kuwahimiza Wakenya umuhimu wa kuwa pamoja, huku akitaja taifa la Kenya kuwa kama China la uchumi wa mataifa ya Afrika Mashariki. Tunaleta salamu kwenu za kuwaomba watu wa Kenya kujenga Kenya yenye umoja, Kenya yenye mshikamano, Kenya yenye undugu, Kenya inayotaka kuleta maendeleo, na mwachane na maradhi ya siasa za kikabila. Maradhi hayo ya siasa za kikabila yamewapa madhila makubwa, na madhila ya Kenya ni madhila ya Tanzania. Mmeruhusu mambo hayo ya ukabila kwa muda mrefu, yamelea rushwa na bahati mbaya, katika bara la Afrika tumeruhusu mno siasa za madaraka, politics of power, badala ya siasa za maendeleo, politics of development. Huu ni wakati sisi wote tuzungumzie politics of development. Ni sauti yake waziri wa masuala ya kigeni wa Tanzania Bwana Palamagamba Kabudi. Kiongozi rasmi katika shughuli ya leo ambayo imefanyika pale Bomas alikuwa ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, ambaye yeye ndiye alikuwa anaikabidhi rasmi uh, ripoti ambayo imewasilishwa na jopo la kujenga madaraja yaani BBI, wanasema ni Building Bridges Initiative. Hii ni baada ya miezi ishirini ya kusubiriwa baada ya ile iliyoitwa handshake ya kihistoria kati yake na kiongozi wa upinzani Raila Odinga akiunga mkono yale ambayo amezungumzwa na Profesa Kabudi kutoka Tanzania. Rais Uhuru Kenyatta amegusia mengi, ikiwemo siasa mbaya nchini Kenya ambazo asema zimeathiri maendeleo ya taifa hili. Amezungumzia maswala ya umaskini, amezungumzia maswala ya ukabila, akisema kama lau tutaomba a, yale ambayo anafanyika katika taifa jirani na swala la ujamaa, kwamba hatufahamiani e, kwamba huyu ni wa kabila hili kabila lile, lakini sote tukizungumza kama wa Kenya basi taifa hili litakwenda mbele. Pia kagusia hata uchaguzi mdogo uliofanyika juzi eh, katika eh, pale jijini Nairobi ambapo pia anataja kwamba kulikuwa na panda shuka, huku akilaumu viongozi ambao pia walikuwa wanachochea ghasia zile. Kati ya yale ambao amezungumza sana sana, amegusia kwamba kuna haja ya taifa hili viongozi, japo kuwa wana ari ya kuongoza, lakini watoe muda kwa wakenya kufaidi maendeleo ya taifa hili. Hakuna taifa ambaye inaweza kuwa na mipangilio ya maendeleo ambaye itabadilisha maisha ya wananchi, ikiwa mipangilio yetu ni ya miaka mitano, lazima tuwe na mipangilio ya miaka ishirini. Haiwezi kuwa ati miaka mitano sasa tena hofu. Hapana. Na lazima tuseme ya kwamba tunataka siasa ambazo zitatoa hizo hofu kwa wananchi, na ndio wafanyabiashara wetu waweze kupanga wakienda mbele. Ni sauti yake Rais Uhuru Kenyatta kwenye hutuba yake kwa taifa la Kenya wakati wa kupokea ripoti hiyo ya BBI. Lakini watu wengi watataka kuuliza BBI ama ripoti hii ina nini haswa. Ripoti hii ambayo imekuwa ikiandaliwa na jopo maalumu chini ya seneta wa eneo la kaskazini mashariki mwa taifa la Kenya, Seneta Yusuf Haj, ina mambo mengi zaidi ha, ikiangazia mambo tisa muhimu ambayo yanatatiza taifa hili. Miongoni mwao ni maswala ya maadili katika taifa hili la Kenya na uzalendo, maswala ya ugatuzi, maswala ya ufisadi, maswala ya uchaguzi maswala ya kuliunganisha taifa ili sehemu moja au nyingine isiwe inahisi kwamba imetengwa katika utawala, na mambo mengi tu ambayo yameangaziwa, lakini hapa tutakuwa tukiangazia maswala mawili matatu ambayo yamechipuza kwenye ripoti hii. Wacha tuangazie swala la maadili ya kitaifa. Miongoni mwa mambo ambayo yamependekezwa ni kwamba kuwe na wizara ambayo itaangazia kuhifadhi tamaduni za kitaifa, pia kuwe na uwezo w kwamba itaangazia haki za binadamu na utekelezaji upya wa haki hizo za binadamu, na pia ripoti hiyo inapendekeza watoto kufunzwa tamaduni za kitaifa, umuhimu wa kujitolea, na pia uzalendo na masuala haya yafunzwa shuleni. Wamependekeza mtaala wa malezi ambao utatumika katika taasisi za kidini, afya, serikali taasisi za elimu ili kuwafunza watoto maadili mema ya taifa hili. Jambo lingine ambalo limezungumziwa ni ufisadi. Ufisadi nchini Kenya bado limeendelea kuwa jangwa. Kenya bado inashika nambari eh, za juujuu, kulingana na tafiti mbalimbali ambazo zinatolewa. Hivyo basi, wakasema kwanza, kuhakikisha kwamba Ndegwa Commission ama tume ambayo ni ya Ndegwa iweze kutekelezwa, wafanyikazi wote wa serikali wasiwe na biashara. Ikiwa wewe ni mwalimu, ikiwa wewe ni mwalimu mkuu, ikiwa wewe ni waziri ama afisa wa usiwe na biashara ili kusudi ukapata zile zabuni zinazotolewa na serikali. Pili, wakasema kwamba kila kiongozi, kila mmoja serikalini aweze kutangaza mali zake. Tatu, kwa yule ambaye anatoa taarifa kwamba kuna ufisadi unafanyika, basi asilimia tano ya zile pesa ama zile fedha ama ile mali ambayo nimekwenda kuripoti ikipatikana nipawe mimi ambaye nimetoa taarifa ile. Nafikiri hilo wengi wameliunga mkono, wakisema kwamba huenda ikatoa e, motisha kwa Wakenya eh, kuzungumzia e, kwamba fulani huyu amefanya, na pia wale wa wenye kutoa taarifa hizo watatakana walindwe. Jambo jingine kumalizia, ni kwamba wanasema kwamba ni lazima kuweze kuletwa wananchi wawe na imani na idara ya mahakama. Itakumbukwa kwamba uh, Chief Justice Maraga alikuwa analalamika kwamba hali ya kwamba wao ni idara mahakama lakini inaingiliwa kikazi. Kwa hivyo wanataka kwamba ni lazima ile idara ya mahakama iachwe ifanye kazi yake, ili wananchi wawe na imani nayo katika kuhakikisha kwamba wanapigana vita vya ufisadi, hapo wakipendekeza kufutiliwe tume ya maadili na kukabiliana na ufisadi nchini Kenya. Lakini masuala ya ufisadi yanakaribiana na masuala ya ukabila nchini Kenya. Kwenye ripoti hiyo, tume hiyo inapendekeza kwamba Wakenya waelimishwe kuhusu makabila mbalimbali mbali na tamaduni zao, shule za umma zile za bweni ziwe ni kwamba zitakuwa na wanafunzi asilimia hamsini kutoka majimbo mengine kando na yale majimbo ambapo shule hiyo ipo na pia kupatikane mwafaka wa kuwahusisha viongozi walioshindwa katika uchaguzi katika utawala uliopo. Hayo ni baadhi tu ambayo waliopendekeza kukabiliana na swala la ukabila katika taifa la Kenya. Uchaguzi nchini Kenya pia ni jambo ambalo Wakenya walipendekeza kwa jopo hili la kujenga madaraja, wakisema kwamba ni sharti uchaguzi nchini Kenya uwe ni wa kujumuisha kila mmoja. Hivyo basi wakasema kwamba rais akichaguliwa, kama vile inavyochaguliwa siku zote, lakini ahakikishe kwamba rais amechaguliwa na watu wengi. Na huyo rais akichaguliwa basi apite kwa kura uh, asilimia hamsini Uh, ukiongeza na moja tuseme wapiga kura ni milioni kumi na nane. Kwa hivyo yeye kama atapita, basi awe atapita kwa yule mwenzake, asipite tu labda kwa kura eh, ambazo zitakuwa ni nusu kwa nusu, la hasha. Ikiwa atakuwa ni milioni kumi na nane, basi atakuwa anapata milioni tisa na moja. Pia hakikishe kwamba amepata asilimia ishirini na tano ya kura katika uh, kila kaunti. Tuseme kaunti zetu hapa ni arobaini na saba. Kwa hivyo hakikishe kwamba asipate chini ya asilimia ishirini na tano ya kura kutoka katika kaunti iwe ni kwamba rais ambaye atakubalika katika kila mahali, kila, katika kila jimbo, sio naam. Halafu pia atakuwa na naibu wake ambaye atakuwa amemchagua. Jambo ambalo lilikuwa linaumisha watu kichwa sana lilikuwa ni jambo la waziri mkuu, na hapa wanasema kwamba katika mapendekezo, wanasema katika huyu waziri mkuu atateuliwa na rais kutoka kwa wabunge ambao ni wengi bungeni. Tuseme chama cha, cha e kimepata wabunge wengi zaidi katika bunge. Kwa hivyo pale rais atakwenda, uh, kuteua mmoja ya wale awe waziri mkuu, na waziri mkuu huyu hatapewa mshahara mwingine mbali na ule wa ubunge. Kwa hivyo hana mshahara mwingine zaidi ya yeye kuwa ni mbunge, atalipwa kama wabunge wengine wa, labda atapata marupurupu mengine ambayo atakuwa anayapata katika kazi zake. Na huyu huyu atakayeteuliwa lazima apitishwe tena na lile bunge, na iwapo atakataliwa, basi tena watarudia tena taratibu uleule ule. Lakini kama ulivyoona wakati wa uzinduzi huu wa ripoti kule jijini Nairobi, wengi wamepinga hili wakisema kwamba kwa nini rais ndio arudi tena aje ateue, mbona si kile cha Ki, kiteue mtu wao kwamba ni waziri mkuu. Na pia wakasema mawaziri wale wa Kenya ambao, sasa hivi mawaziri nchini Kenya pamoja na makatibu wao wanatokana na watu ambao si wanasiasa, lakini wanasema kwamba itawezekana ikiwa haya mapendekezo yataidhinishwa kwa sheria, basi mwaka elfu mbili ishirini na mbili tutaona tena yatarudi yale wakati wa kipindi cha aliyekuwa rais wa Kenya Uh, Mwai Kibaki ambapo mtu ni mbunge na bado yeye, yeye ni waziri wa jambo fulani. Miongoni mwa waliokuwa na maswali kuhusiana na haya ni aliyekuwa naibu rais nchini Kenya Kalonzo Musyoka. Lakini tuangazie maswala ya ugatuzi, kwenye ripoti hii imependekezwa kwamba tutasalia na majimbo 47. Kando na pendekezo kwamba kulikuwa na hisia kwamba majimbo haya yatapunguzwa mpaka manane ama 12. Lakini yatasalia majimbo 47 japo serikali kuu inafaa kuongeza mgao wa fedha kufikia asilimia 35 na na mfumo wa ugavi wa rasilimali utaangaziwa upya ili kuhakikisha sehemu zote za mashinani zinapokea fedha fedha, ili fedha zinazotolea hazibakii tu katika majimbo mijini, lakini itakuwa inaenda mpaka mashinani na pia majimbo yamepunguziwa mamlaka ama idadi ya watu ambao wataajiriwa na majimbo ili isije kwamba nafasi za kazi zitakuwa sawa zile ziliko katika serikali kuu na serikali ya majimbo. Kumbuka kuna migomo ambayo inaendelea tangu kuingia kwa serikali hizi za ja ugatuzi, kuhusiana na sekta ya afya ambayo iligatuliwa, lakini ni kama madaktari labda hawajakubaliana na hilo, na kila mara uh, tunaona kuna migomo. Hata tunavyozungumza kuna wale wanajulikana kama clinical officers wako kwenye mgomo, kwa hivyo wamependekeza kuwe na tume ambayo itasimamia huduma za afya na hii tume itakuwa inajitegemea. Eh, jengine ambalo limefurahisha wanawake katika pendekezo hili ni kuhakikisha kwamba ikiwa gavana atakuwa mwanamume, basi naibu kawe mwanamke na ikiwa mwanamke atakuwa gavana basi naibu wake awe mwanamume, na mpaka tukamwona Bi Anne Waiguru, waziri uh, gavana uh, mwanamke katika eneo la Kirinyaga akipendekeza kwamba kila Uh, idara kukiwa na mume mke awe naibu yake, na kukiwa na mwanamke basi naibu wake awe mwanamume. Hilo naona limeleta furaha sana katika kongamano la leo. Mambo ni mengi yameangaziwa katika ripoti hii, hatutaweza kuangazia kwa sababu ya muda, lakini kuna baadhi ya ambao tayari wameanza kuelezea hawana imani kwamba swala so, hili ama ripoti hii itaweza kutekelezwa kikamilifu. Watu wanauliza kumekuwa na tume nyingi ambazo zimetekeleza ama zimetoa ripoti na hazijatekelezwa mpaka leo. Mfano, tume ya Akiumi ambayo ilikuwa ilitwikwa jukumu la kuangazia matatizo ya ardhi nchini Kenya, tume ya uwiano na maridhiano ya kitaifa yani TJRC, ambayo ripoti yake mpaka leo haijatekelezwa. Anasema inakuwa tofauti gani kwamba hii ripoti itatekelezwa na zile ripoti za nyuma hazijatekelezwa? Sijui kwenye mitandao ya kijamii kama vile Twitter na watu wamezungumzia, naam, kuna mchanganyiko wa maoni katika mtandao wa Twitter. Ukiangalia Ahmed Nasir, ambaye ni wakili anayefahamika sana ama maarufu nchini Kenya, akisema kwamba kuwepo kwa ripoti hii ya BBI anaona tu ni kama kumepigwa muhuri wa watu kuendelea na mambo yao kama kawaida. Asema haoni lolote litakalofanyika, na limezua mjadala chini ya Twitter yake hiyo. Na hivyo hivyo, lingine ambalo limejiri sana katika Twitter ni lile tukio la seneta wa maeneo yale ya Rift Valley, eh, bwana Kipchumba Murkomen kutoka bonde la Ufa, ambaye amelalamika kwamba mbona mpangilio wa wazungumzaji katika eh, BBI hauko unaleta un muungano haukuwa unaleta ule umoja na mshikamano wa taifa hili la Kenya, akikemea eh, kwamba mwongoza uh, ratiba ni wa upande wa ODM na kwamba alikuwa anachagua ni kina nani wangezungumza pale katika. Tunapokamilisha, mwanablogi moja, Robert, tuna, Robert Alai <laughs> anasema kwamba ni afadhali tungesalia Ange. Na ile ripoti nyingine ya punguza mzigo anasema hii no, na... lo, longa longa. no, ni longalonga, hii ni longalonga <laughs> Kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani. Jina langu ni Collins Libert Aded pamoja na mwenzangu Amina Chombo kutoka studio 15 Mombasa. Nam, shukran kabisa Albert Adede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha kwa undani. Na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e ambapo maandamano bado yanaendelea katika mji wa Beni e, na wananchi wameendelea kusisitiza kwamba wanataka kukiona kikosi cha Umoja wa Mataifa kinacholinda amani katika eneo hilo ambako kuna wale waasi wa ADF wamekuwa wakifanya mauaji ya wananchi. Wanataka kikosi cha Umoja wa Mataifa kiondoke. Kwenye laini ya simu tunaye uh, mwanahabari wetu Austere Malivika. Austere Malivika, tueleze jioni hii nini kinaendelea hapo? Kile uh, tunachoendelea hivi sasa hapa uh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika mji wa Beni ni idadi ya watu ambao wameuliwa usiku wa leo imeongezeka, kwa sababu kwa taarifa zetu zisema ni kumi na tano, sasa hivi imefika kumi na tisa. Nao waliuliwa uh, karibu na mji wa Uicha katika eneo moja inaitwa Maleki ni Beni Mbau, nao wameuliwa usiku wa leo uh, masaa machache tu baada ya serikali kuchukua hatua kwamba watu wasikuwa wanatembea uh, usiku na masaa machache baada ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweka mikataba ya pamoja ya kusema kwamba wataweka ushirikiano, lakini bado mauaji yanaendelea na zile maandamano yamekuwa yakiendelea katika miji ya Goma. Na hata sasa hivi kuna watu wengine ambao wamesema kwamba kesho vilevile wanaandamana hadi kwenye Umoja Mataifa hadi kwenye ofisi ya, ya serikali ya gavana, lakini Waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Goma alishipika akisema kwamba watu waache kushambulia Umoja wa Mataifa kwa sababu uh, majukumu makubwa ni ya serikali, na Umoja wa Mataifa imekuja Kongo kusaidia serikali ya Kongo. Kwa hiyo kushambulia Umoja wa Mataifa haina suluhisho. Kuna watu ambao wamekuwa wakiandamana kuomba Umoja wa Mataifa kwamba uondoke. Kuna, kuna tangazo ambalo kutoka kwa watu wa shule wanasema kwamba hakutakuwepo shule hadi umoja mataifa utaondoka. Lakini je, haya maandamano ndiyo yatasababisha umoja mataifa kuondoka hapa Kongo? Nimezungumza kwanza na baadhi ya uandamanaji ambao kila mtu amekuwa na hisia tofauti. FRDC yetu kwa kapable kujichunga, kutuchunga shie bote, kama wanapokea mzuri. Sasa wale wameza wako kukuiba maminere yetu na vile vile kutuhuisha. Piske, ade finalo anahua hapa na bako pale. Baende kwa hapa, kubarudia kwa hapa, kila mtu aende kwa hapa. Sitaki monike mwinchi yangu. Mina penda amani mwinchi yangu. Mina penda sekirite mwinchi yangu. Sitaki hata nisikia lisasi moya mwinchi yangu. Mina penda nitembee de 19 vera 0 ili niko libra kula mwana nigusa. Mina penda nitembe. Tunateseka jua nini? Tunataka mnusikie itoke Mukongo, ndio tunataka na leo watatoka. Ha, hatuna watokope mutu vita ya e beni haishe. Hatuyuni politika kaniko pale juya vita ya e beni. Ha, mimi niko bibi ya soda, babu wetu basoda bote banakufa Beni, tunabakia bazeve na baorfele. Tutafikia wapi? Tukuna susi sana hii mambo yanafanyika Beni. Siju kama basoda yetu banakufa beko ngapi, hatutabalula tuku na ile uzuni na susi, tunatoka mbali, banafika pagoma, babwana banakufwa, tunashinda namna ya kurudia kwetu. Tunalomba President Chisekedi afanye nguvu ile vita ya Beni Ishe, niko ndani ya kilio siku ine, si ya kulakata kupitia mauaji nyeko kwetu Beni. Niko muzaliwa wa Beni, nizaliwa Beni ya 1964 paka hivi nilikomala, siku sikiaka mulio wa bunduki samuzeka bila lifika Beni njo tulisikia mulio wa bunduki, lakini tango moni siku ilifika batu yetu vote wanachinjiwa. Niko hapa, niko yatima, sina baba sina mama na bandugu vote wanavakata vichwa Mina itaos irudie kwavyo tuone kama tutapata usalama ndani ya Yesu. Nam ni waandamanaji wa Beni na hapa malifika. Hawa baadhi ya wa waandamanaji wanaonekana hawana uelewa Uh, wa hasa majukumu ya Monusco maanake wengine wanafikia hatua ya kusema kwamba, uh, kuwepo kwa Monusco kumechangia mauaji hayo, kwa mujibu wao, jambo ambalo kwa namna moja ama nyingine si kazi ya Monusco. Kazi yao ni kulinda amani. Sasa viongozi wa eneo hilo wanawaambia nini? Viongozi wanawaambia nini hao wananchi? Asante. kama vile natua kizungumza ni kwamba kuna tatizo kubwa ambalo Monusco wenyewe haijawahi kuhamasisha wananchi nini kazi iliyowaleta wao. Wamekuwa wakisema kwenye vyombo vya habari kwamba kilichowaleta Kongo ni kulinda usalama wa wananchi, japokuwa nam naona uh naona simu ya Malivika uh, imekatika kini, tutaendelea kumtafuta, lakini vilevile tulizungumza na kiongozi uh, wa Beni ambaye anafahamika kwa jina la Kibwana, na kutaka kufahamu kile ambacho uh, anakiona kinaendelea, hasa kwa taarifa zilizotokea za mauaji mengine kufanyika na hali ya maandamano. Tumsikilize Kibwana. Najua ni ADF mtu anafanya kitendo kibaya hikyo Kaji, Kaji wanasema askari jeshi haikunafuatilia wakati wanapata habari za kuwa watu wao. kama kiongozi wa mtaa una ujumbe gani? Na mimi vile bananiambia, lakini kwa hiyo wakati na, niko naenda ku kule juu, naona na wakubwa nawaelezee kwa nini mauaji na inatokea kandokano wa mgini. Yacha basi, unajua adui iko na saa kwa kule kwa, kwa ndani ya, ya pori, lakini unajua amekawia ah, hapa eh, kwetu wa Kongo anatafuta yule anatafuta eh, iko na eski mapoisio ya vamiliteir kusudi ya jertuve kwenye hakuna ba militaire to anafanya ile kitendo. Nio, nalomba wakati wakubwa wa askari wapime kuchunguza na wapime kuona kama watafatilia adui namna gani? Paske adui anaonekana haiko tena kotea este, anaonekana kotea weste. Naam, basi huyo ni kiongozi wa uh, eneo hilo la Beni e, Kibwana akizungumza nasi juu ya yale yanayoendelea. Lakini hayo yakiendelea, uh, tayari tunafahamu kwamba serikali ya DRC imeshatangaza uh, uh, juu ya mkakati wa kuhamisha Uh, makao makuu ya jeshi ili kuongeza nguvu uh, katika eneo la Beni kutoka Kinshasa. Sasa, malivika kwa uh, kifupi tu hebu uh, tueleze kile ambacho uh, ulichokuwa ukikieleza kwamba uh, wana MONUSCO hawaelezi kinagaubaga kazi yao yenawafanya wawepo Beni. Ndio, nilikuwa nikisema kwamba kuna tatizo ambalo, tangu MONUSCO iko hapa, ni wao wamekuwa wakifanya makosa kusema kwamba kwenye vyombo vya habari, Umoja wa Mataifa wamekuja Kongo kulinda usalama wa wananchi, kuletea wananchi wa Kongo usalama. Ndio wananchi wengi waliwategemea, kwa sababu tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne kama vile nimetoa kuzungumza, ndio matatizo yameingia hapa mashariki mwa Kongo, hasa haya mauaji ya Beni yamemaliza miaka mitano, na tatizo kubwa watu wanauliwa lakini hawa wachi watu wanaua watu hawakamatwe. Sasa hivi wenzetu wa redio moto ya Butembo, Beni wamezungumza na Kibwana ambaye ni kiongozi wa wilaya ya Beni mwenyewe, ambaye anasema kwamba ameshangazwa na anasema hivi kuhusiana na mauaji ambayo yamefanyika Leo ambao watu tisa sasa wamepatikana, lakini utafiti ukiendelea. Naam, asante sana Aus uh, Malivika na Kibwana. Kwa kweli tumemsikia na alichokizungumza, eh, ndicho ambacho kwa namna moja au nyingine, tusubiri kuona kile ambacho kitafanyika. Eh, tukamilishe matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Usikose kuwa nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani, Mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki