Ujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha kwa undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika kwa undani, leo tunakuwa na kipindi maalum kabisa eh, kwa ajili ya sikukuu ya Thanksgiving ambayo, uh, huazimishwa kila eh, mwaka uh, hapa Marekani. Kwa hiyo nakaribisha uwe nasi hii leo na ufahamu kwa kina juu ya sikukuu hii ambayo eh, huadhimishwa eh, kila mwaka. Mimi inayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo namba karibu katika kwa undani kama nilivyokueleza, uh, hii leo ambapo tunaiangazia sikukuu ya Thanksgiving, eh, sikukuu ambayo eh, huadhimishwa sana hapa Marekani, eh, ambapo hufanyika kila ile Alhamisi ya mwisho ya mwezi wa Novemba. Na leo hapa katika studio yetu uh, tutakuwa na nitakuwa uh, na mwenzangu Sandey Shomari eh, ili kuangalia eh, nambo yanavyokwenda hapa Marekani, lakini sikukuu hii historia yake inaanzia mbali zaidi toka mwaka elfu moja, a, mia sita na ishirini na moja, ndipo kwa mara ya kwanza kabisa sikukuu hii ilipoanza kusheherekiwa na ilipofika mnamo Oktoba tatu, a, mwaka elfu moja mia nane sitini na tatu, a, Rais wa Marekani wa kipindi hiko Abraham Lincoln yeye aliidhinisha kuwa ni sikukuu ya kita taifa. Lakini kwanza, kabla tujaanza kuangalia mambo mengine na mwenzangu Sande Shomari eh, nimeongea na Dr Patrick Nigula e, eh, kutaka kufahamu yeye ni mkazi wa Marekani eh, kwa kipindi kirefu hapa ah, kwamba historia kiujumla, maswala ya utamaduni ah, yale ambayo yamekuwa yakifanyika hasa ni nini. Tuanza kumsikiliza eh, na kwanza kabisa tuanze eh, atupe historia fupi ya sikukuu hii kwanza tu niseme tu ni kwamba sherehe hii ya Thanksgiving imeanza uh, miaka ya nyuma ya mwaka elfu moja, elfu moja mia sita na ishirini na moja na ni siku kuu ya kushukuru, na vile vile ni likizo ya kitaifa ya kila mwaka hapa Marekani ya kusherekea mavuno na baraka zingine za miaka iliyopita. Kwa hiyo tu kwa kifupi, Wamarekani kwa ujumla wanaamini kuwa shukrani zao zimeundwa kwa kufuata mfumo au wenye kuangalia kwenye karamu ya mavuno ya kama nilivyogusia mwaka elfu moja mia sita na ishirini na moja iliyoshirikishwa na wakoloni wa Kiingereza waliokuja kutoa hija hapa katika mji wa Plymouth na watu katika kitongoji hicho. Labda lini hasa ndiyo ilianza kuwa kama ni sikukuu kabisa ya kitaifa e, na kutambulika kwa serikali kwamba watu a, wasiende makazini, iwe ni siku ya mapumziko kwa hasa. Uh, kwanza tu turudi nyuma uh, ni kwamba tuna historia inatuambia ya kwamba aliyekuwa mjumbe wa wakilishi katika baraza la Congress kutoka New Jersey, Uh, aliweka tangazo la kitaifa kwamba sherehe hii isherekewe kitaifa, uh, ni katika mwaka elfu moja mia saba na themanini na tisa, uh, kama wanahistoria wanavyoandika, uh, ni kwamba mwaka elfu moja mia saba na themanini na tisa ndiyo ilianza rasmi kusherekewa kama sherehe ya kitaifa. Sasa tuje kwenye suala so zima la utamaduni wa Uh, sikukuu hii ya Thanksgiving ni utamaduni wake ama ni nini hasa ambacho kinafanywa uh, kuashiria kwamba ndiyo utamaduni wa sikukuu hii ya Thanksgiving. Uh, kama nilivyogusia hapo mwanzo tuni kwamba uh, sherehe hii imejikita katika sehemu uh, kubwa tatu ni maombi, shukurani na kuangalia zaidi uh, katika neno ambalo linipa ni, ni tabu kidogo kulipo kulipata kwa Kiswahili ya udhalilishaji. Uh, ni kwamba katika tamaduni hizi sherehe hii uh, inazingatia zaidi uh, kwanza nilivyosema tu ni kushukuru tu, na kwamba na kuna vitu kadhaa ambavyo vinafanyika uh, wananchi au familia zinakutana uh, kwa pamoja na, ku, na kutayarisha au niseme karamu au uh, mlo ambao unajumuisha una baadhi ya vyakula mbalimbali vya tamaduni ya hapa Marekani, kwa mfano bata uh, wa kuchoma uh, baadhi ya uh, vyakula kwa mfano vya mboga mbalimbali vya vyatum, uh, Kimarekani, na wanakula mlo huo ni kama tukutoa shukurani. Vile vile kuna kuwepo na magwaride katika sehemu mbalimbali ya miji, na ukiangalia katika kipindi hiki ndipo baadhi ya uh, watu wengi wanaoshiriki katika chaguzi Uh, wanashiriki katika uh, magwaridi ambayo yanajumuisha baadhi ya vitu mbalimbali, kwa mfano bendi na maonyesho kadhaa. Na vile vile, kitu kingine kikubwa zaidi ni katika masuala ya kukaribisha manunuzi ya vitu mbalimbali ya kusherekea uh, sherehe za Christmas ambazo zinafuata baada ya sherehe hii kubwa hapa Marekani. kuna swala la kusafiri Je, kwenye suala hili la kusafiri hapa linaingiaje? Ni sehemu ya uh, sikukuu hii ama kwa nini kipindi hiki huwa inaonekana kwamba uh, kumekuwa na harakati nyingi za safari nyingi sana za barabarani, eh, za ndege hata treni? Uh, kwa, kwa, kwa, kwa kuangalia zaidi kwa karibu kama ulivyozungumzia hilo suala lako la usafiri, ni kwamba nchi hii ya Marekani ni kubwa sana na kwa hiyo utaona kwamba ndugu jamaa na marafiki kutoka sehemu mbalimbali katika majimbo za majimbo hamsini hapa Marekani. Kwa hiyo wanatumia vyombo vya anga vilevile vile vya barabarani katika kusafiri kutoka katika jimbo moja kwenda jimbo jingine, kutembelea ndugu jamaa na marafiki katika sehemu mbalimbali, kutoka magharibi kwenda a, mashariki, kusini na sehemu ambazo ndugu hawa na jamaa wamepanga kama tu ni sehemu ya mapumziko kukutana na kusafiri. Kwa hiyo utaona ya kwamba aa, katika njia hizi mbalimbali mbali za usafiri wa anga pamoja na barabarani zinakuwa zimejaa wasafiri wengi na hiyo tu ni kichocheo tu cha kwamba kuna matumizi yanaongezeka katika hali ya kibiashara na uchumi. Kwa hiyo hii tu inaweka kukua kwa uchumi katika kipindi hiki cha Uh, hii siku ya mwezi wa kumi moja wiki ya mwisho, tuje kwenye swala la biashara, maanake umegusia hapo kuna uh, nini hasa ambacho kinaendana na uh, sikukuu hii, maanake kuna kile kitu ambacho hapa Marekani kimekua kinaitwa Friday, uh, utamaduni ama uh, swala so zima la biashara linakuwa vipi katika sikukuu hii ya Thanksgiving? Uh, katika suala la biashara ni kwamba utaona ya kwamba baadhi ya biashara nyingi ambazo zinauza vifaa mbalimbali, kuanzia nguo, viatu uh, vi, vi, vifaa vya ndani na kadhalika, wanajaribu kutumia sikukuu hii ya leo, kama ulivyogusia, Black Friday ambayo itakuwa ni kesho, au baadhi ya sehemu zingine hapa Marekani wanaweza wakafungua maduka yao leo, kushusha bei na kujaribu kuwaleta wanunuzi wengi katika siku hii ya leo ili kuweza kuuza bidhaa nyingi na kuwaleta karibu wanunuzi, ili bidhaa zao ziweze kuuzwa na kupata faida. Kwa hiyo ni, ni kichocheo kingine ambacho kinaunganisha sherehe na biashara ili kukuza mapato na kuhakikisha ya kwamba bidhaa zao zinaweza kununuliwa na kuingia katika soko la manunuzi kwa haraka zaidi. Na kwa miaka yote unadhani sikukuu hii imekuwa ikichangia vipi uh, uchumi wa Marekani? Uh, katika suala la, ya kuchangia uchumi sherehe hii na, inachangia uchumi wa Marekani katika hali ya juu zaidi. Kwanza tu kama nilivyogusia hapo mwanzo, uh, baadhi ya uh, wananchi hapa Marekani wanasafiri kutoka sehemu mbalimbali. Kuna wengine wanasafiri kwa kutumia usafiri wa ndege, kwa hiyo manunuzi ya tiketi za ndege na bei ya ndege zinakuwa juu zaidi, kwa hiyo hiyo inachochea katika biashara ya usafiri wa anga katika usafiri wa barabarani ni kwamba tunaona kwamba mafuta yanayotumika katika kuweka katika magari yanakwenda ya katika bei kidogo iliyokuwa ya juu, na watu wengi wanakuwa barabarani wakisafiri. Kwa hiyo hiyo tu ni ni, ni sehemu ambayo uh, sherehe hii inaweza kuchochea katika uh, hali ya mtumizi wa bidhaa mbalimbali mbali kutumia katika usafiri na vilevile vile katika manunuzi ya mafuta kuweka ndani ya magari pamoja na chakula na kwenye uh, mabadiliko. Maanake katika miaka mingi ambayo imekuwa ikifanyika uh, sikukuu hii, unaweza kutuambia kuna mabadiliko yoyote ambayo uh, yamekuwa yakitokea yakiashiria kwamba uh, kutokana na vizazi na vizazi, basi uh, kuna baadhi ya mambo yanakuwa yanabadilishwa? Uh, swali lako ni zuri, na na ninaweza tu kukujibu ya kwamba katika sisi ambao kwa mfano ambao tuko katika jimbo la South Carolina, katika mji wa Columbia hapa makao makuu ya jimbo hili ni kwamba tumeona kuna maongezeko makubwa zaidi katika barabara hususan uh, jana jioni na leo hii katika barabara kuu kunaona kuna wasafiri wa Uh, wanaotumia magari wakisafiri kutoka katika uh, majimbo mbalimbali kuelekea katika sehemu mbalimbali, kwa mfano Florida, wengine labda wanakwenda katika states za Virginia na, na, na DC. Kwa hiyo mimi tu binafsi nikizungumzia ni kwamba nimeona kwa ongezeko la magari barabarani na watu wengi wakisafiri kutoka sehemu moja kuelekea sehemu nyingine, tuseme tu ni kwamba uh, ni ni vigumu kusema kuona kwamba kuna mabadiliko makubwa lakini wa- wananchi wengi hapa Marekani wanajaribu zaidi hususan hapa uh, Columbia, South Carolina kukaa na familia zao, na vilevile vile kuna baadhi ya sehemu zingine watu wamekwenda kuangalia uh, magwaride ambayo yanaonyeshwa uh, kwa sababu tuko katika kipindi uh, cha uchaguzi ambacho kinakuja mwaka elfu mbili na ishirini. Hiyo mi tu niseme tu ni kwamba watu zaidi wako katika manyumbani kwao na vile ming..., na wengine wanasafiri. Kwa hiyo sidhani kama kuna mabadiliko makubwa zaidi kama, uh, katika miji mingine uh, kwa, kwa, kwa, siwezi kuzungumzia baadhi ya sehemu zingine, ila katika sehemu ya au mji wa hapa Colombia sidhani kama kuna mabadiliko makubwa zaidi eh. Kwa watu ambao wanatoka mataifa ya nje ambao si wa Marekani, je, wamekuwa wakisherehekea sikukuu hii kwa kufuata uh, ule utamaduni uh, wa Marekani ama kuna mabadiliko kidogo na wenyewe vionjwa ambao wanaviweka vya asili ya wanakotoka kuanzia namna wanavyosherekea au hata kwenye chakula. Uh, kwa kujibu swali lako tu niseme tu ni kwamba ukiangalia baadhi ya sisi wageni ambao tuli tulifika miaka ya uh, tisini mwanzoni utaona tu ya kwamba tuna tunajaribu kwa taratibu uh, kidogo kidogo kuingia kuiga Uh, ni, au kufuata uh, wenyeji jinsi ambavyo wanaisherekea sherehe hii, lakini ukiangalia kwa wale wageni wengine ambao uh, wanatoka katika mataifa mengine, kwa hususan labda Afrika, ni kwamba wanajaribu kusherekea kwa kupika vyakula au milo ya kinyumbani na, ku, na kualikana, kwa mfano kuchoma nyama na vilevile kusikiliza mziki wa nyumbani. Kwa hiyo tu mitu niseme tu ni kwamba baadhi ya wageni wanaotoka katika nchi mbalimbali, hususan no wa Afrika au Afrika Mashariki na Kati, wanajaribu zaidi kupika chakula cha kinyumbani na kusherekea kwa kufuata zile vile vyakula vya nyumbani na vile vile pamoja na kusikiliza mziki kutoka nyumbani. Naam, huyo basi ni Dr. Patrick Ngula akiwa anatuelezea eh, kwa urefu kabisa kile kinachoendelea eh, kuhusiana na sikukuu hii ya Thanksgiving. Na kama nilivyokuambia hapo awali kwamba ndani ya studio nipo na mwenzangu Sunday eh, Shomari. Eh, Sunday Shomari naona hapa kuna mambo mengi sana ya kumweleza msikilizaji wetu. Uh, kile ambacho uh, kinaendelea ama um, undani wenyewe wa sikukuu hii ya Thanksgiving tukianza na historia yake, japokuwa Daktari Nigula amegusia eh, tuanze historia yake eh, Sande, tunaona kwamba imeanza mwaka elfu moja uh, mia sita na ishirini na moja. Naam, bila shaka. Na kama unavyoona kwamba wakati ule sasa eh, wale wa Marekani ambao walikuwa wamekuja hapa Eh, kutoka huko barani Ulaya wakiwa wameingia katika nchi ambayo kuna wale wenyeji wa Marekani wa asili. Baada ya kukaa mwaka na mwaka mwingine, sasa wameshakaa, wamepata ardhi, wamelima, wamevuna. Hii kawa hasa ndio wakati wa kusherekea yale mavuno yao eh, walioyapata. Kama navyosema, hiyo ilikuwa ni mwaka huo, lakini pia utamaduni huu ndio ulianzia hapo na ukaendelea kutoka hapo. E, kama ambavyo tunafahamu kwa habari ya pale 1789, e, ndio utakuta kwamba tangazo la kwanza ilitoka e, na Rais George Washington baada ya ombi la bunge la Marekani, wakiamua kwamba hiyo siku ya Alhamisi ya nne ya mwezi Novemba ndio ianze kusherekewa. Lakini vilevile utakumbuka kwamba e, hapo mwaka 1942, ndio bunge lilipitisha rasmi siku hii kuwa Novemba 4 ya kusherekea na kumla vizuri bata mzinga mm -hmm. Sasa tukije kwenye swala zima la uh, mlo wenyewe Sande Shomari, e, mlo ambao unafanyika uh, e, katika sikukuu hii, maanake ukianza kuangalia kwamba uh, wenyewe wataalamu wa mambo ya chakula wanasema zile calories ambazo watu wamekuwa wakiziingiza mwilini mwao katika kile chakula tu cha kawaida cha Thanksgiving ni kati ya alfu tatu mpaka alfu nne na mia tano ambazo eh, kwa mwanaume wa kawaida kabisa wa kimarekani ambaye anataka kuziondoa hizi Nnam. katika ule mlo tu wa kawaida itabidi atumie takribani uh, saa kumi eh, na dakika thelathini na tatu akiwa katika kile kifaa cha kukimbilia kile eh, maarufu kabisa kama treadmill, eh, kuondoa E, maana haitoki kirahisi. <laughs> <laughs> Mambo gani mengine ambayo yanazungumziwa <laughs> juu ya iko chakula? Asante Shumari. E, sawa kabisa. Unajua vyakula hivi vya Thanksgiving bwana mkubwa ni vingi sana, e, hasa vinaenda kwenye asili ya vyakula vingi vya hapa Marekani. E, ukiangalia kama vile huyo bata mzinga ndio chakula kikubwa sana kinakuwepo, hali kadhalika wanakuwa na hii inaitwa maboga niseme, mm -hmm. Eh, maboga haya yanatengenezwa vizuri kwelikweli kweli. eh, kweli. E, ni sehemu kubwa ya chakula eh, vilevile usahau kwamba wengine ambao hawatumii hii nyama ya tuki au bata mzinga wanatumia kuku, wanasema asilimia arobaini na moja utapata wanapika kuku, kuna nyama ya ng'ombe wengine wanatumia nyama ya nguruwe na vilevile vile kuna matunda ambayo yanaliwa hapa e, ukiacha hayo, kuna viwazi vya kupondwa kuna viazi vitamu. Alafu kuna sosi inayotiwa kwenye hii nyama ya bata mzinga, ya cranberry sauce ya matunda hii sasa. Mm-hmm. Hii ndio ambayo inawekwa juu pale. Mm-hmm. Eh, kwenye huyu bata mzinga. Lakini vile vile utafahamu kwamba kule kusini wanakwambia soul food, Wamarekani wenyewe wanaita vyakula vya watu wa kusini mwa Marekani. Mm-hmm. Eh, Wamarekani weusi wengi wanapenda sana kupata. Hivi unakuta eh, vitu kama maboga na viazi vitamu, e, au yamzi hivi vinapewa nafasi kubwa sana kwenye vyakula, e, vya Thanksgiving. Lakini haishii hapo, lakini unafahamu kwamba Marekani kama unavyosema ni nchi ya wahamiaji wengi. Ukiacha hao wenyewe wa asilia na Wamarekani wengine, pia kuna Waafrika ambao tumekuja Marekani sasa, ambapo wanakuta vyakula vingine kama pilau vinakuwepo, nyama ya mbuzi, nyama ya kondoo. Hivi ni vitu ambavyo vyote vinakuwa vinapatikana katika ile e, karamu e, itakayoliwa huo usiku wa Thanksgiving au siku hii ya kufanya shukurani. Na vilevile usahau pia, pale kuna vinywaji, wengine wanapata mvinyo wengi wanapata bia, wengi wanapata soda, maji. Kwa vinywaji vyote hivi ukichanganya, ndio maana ukienda kwenye tredmill kama unavyosema, una kazi kubwa ya kuvitoa <laughs> <laughs> na kile ambacho uh, kinaonekana ukiangalia uh, kwa mfano takwimu zinazoonyesha kwamba unakuta uh, wapo wale watu ambao wamekuwa wakitoka kula nje ya majumbani mwao, labda kwenda kwenye mgahawa na kadhalika, lakini japokuwa utamaduni uliopo hasa ni watu kula wakiwa majumbani mwao, na wanasema uh, Chakula cha watu pengine kumi eh, kinaweza kikawa uh, na gharama ya mpaka dola eh, hii ni wastani tu uh -huh. dola 48 na senti uh, tisini. Lakini pesa ambayo imewahi kutumika hasa ambayo ilivunja rekodi kwa ajili ya mlo mm. eh, katika hi -hi siku uh, hii sikukuu hii ilikuwa ni dola laki moja uh, na hamsini elfu Dola laki moja na hamsini elfu na hii ilifanyika mwaka, mwaka wa elfu mbili na kumi na nane mm -hmm. E, katika mgahawa um, mmoja katika jiji la New York. Na kwa swala zima ambayo umegusia hapa la bata mzinga uh, takriban bata mzinga uh, milioni arobaini na sita huchinjwa kwa ajili tu ya sikukuu hii. Sasa sande Shomari, uh, swala lingine ambalo lingekuwa ni vizuri pia kulizungumzia uh, Patrick Nigula dakta huyu alizungumzia juu ya vitu ambavyo vinafanyika hasa katika matumizi e, kama watu kufanya shopping vilevile vile. E, hili nalo liko vipi? nam ni kweli, kwa kusema kweli, wanasema hii shopping au matumizi ya kununua vifaa na vyakula mbalimbali inachukua nafasi kubwa sana kipindi hiki ambapo inasemekana walau mtu mmoja anaweza kutumia mpaka dala mia tatu na kumi na tatu au hata na zaidi E, katika kufanya tu kipindi hiki cha Thanksgiving kuanzia hii leo kwenda kesho, wanaita Black Friday, maduka mengi yanafunguliwa na watu wanaamka alfajiri kwenda kununua vitu ambavyo vinakuwa vinapapunguzo makubwa hadi asilimia na hamsini, ambapo watu zaidi ya milioni mia moja sitini na tano wanaambiwa wanakwenda kufanya, eh, kufanya manunuzi hii ni na kwa mujibu wa takwimu za mwaka elfu mbili na kumi na nane kwamba watu wengi walifanya manunuzi yao katika hizi siku za sherehe hizi za uh, kuanzia leo mpaka eh, kwa sababu hizi ndio zinaelekea mpaka mwisho zile sherehe za mwisho wa mwaka maanake, mm -hmm. kwamba kuanza kwa Thanksgiving ndio kunaanza kuadhimishwa kwa maadhimisho ya mwaka mpya na Krismas. Kwa hiyo watu ndo wanaanza hapa sasa kununuliana zawadi, kwa hiyo maduka yanakuja na mapunguzo makubwa sana kuvutia wateja, na wateja zamani, kama wanavyosema eh, wengi walikuwa kwa na ngoja Black Friday kesho alfajiri, kwanza kwenda maduka. Lakini sasa hivi utamaduni unazidi kubadilika, kwamba sasa maduka unakuta yamefunguliwa kuanzia hata hii leo, kwamba watu wakishamaliza tu kula ile jioni, wanakimbizana madukani, na unakuta mpaka foleni kubwa zinajaa kwenye maduka, kwa sababu kila duka linakuja na, na bei ya chini sana ya vitu vikubwa kama vile tv kubwa, saa za gharama, kompyuta, na kila duka linatangaza kuvutia wateja waweze kuja kupata na vilevile vile kuna huu uh, utamaduni ambao unazidi kuongezeka, watu kununua vitu eh, kupitia njia ya mtandao. Yani sasa, um, kwa mwaka jana uh, kwa mwaka uh, jana tu wa elfu mbili na kumi uh, na nane, inaelezwa kwamba mauzo yaliyofanyika eh, kupitia tu mtandao yalikuwa ni bili, dola bilioni tatu uh, nukta saba na hiyo ni, ilikuwa ni ongezeko la asilimia ishirini na nane ukilinganisha na mauzo yaliyofanyika kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Kwa hiyo tunasubiri kweli kuona kwa mwaka huu elfu mbili kumi na tisa ah, haya mauzo yatakuwa yamekwenda ah, mbele kwa kiasi gani? Yeah, na kama to... pia kukigusia hiyo siku ya mauzo ya kwenye mtandao mara nyingi wanaita ile Cyber Monday. Inakuja Jumatatu baada ya kumalizika hii wiki ya Thanksgiving ile, mm -hmm. Jumaa, Jumosi, Jumatatu yake sasa, asubuhi watu wanakimbizana yani zile siku nzima mpaka saa sita mauzo mengi hapo, kwenye gharama nafuu kwenye mtandao. Kwa hiyo watu wengi wanakwenda kule kutaka kununua, kwa hiyo hiyo ndio siku kubwa sana ya ununuzi, ingawa kama wanavyosema maduka mengi yanaanza kutoa hizi gharama nafuu kuanzia leo kuendelea mbele, watu wanaingia kwenye mitandao ya maduka yao kuweza kuuza vitu vingi zaidi. Sasa, burudani no. Maana Marekani ni taifa la michezo bila shaka <laughs> nini kinatokea kwenye burudani, kuna burudani nyingi zinafanyika kama unavyosema, lakini burudani kubwa siku ya Thanksgiving mara nyingi ni michezo na mchezo wa mpira huu wa American Football, NFL hapa nakuta timu zinacheza na watu wanaopenda mpira wa NFL, mpira wa ligi ya Marekani wa mguu huu unaitwa American football ni wengi sana. Kwa hiyo watu wengi wanakaa kuangalia mechi zinavyoendelea, na utamaduni huu unasema ulianza tangu mwaka elfu tisamia na ishirini timu zinakwana siku hiyo ya Thanksgiving kuangalia, na baada ya hapo mtu anapata vyakula, angalia mpira akimaliza hapo anafikia anaenda api, mm -hmm. Anakwenda madukani kwenda kununua vitu <laughs> kabisa. Sasa ndio tunaona muda unazidi, uh, kukimbia kwelikweli. Labda tungemalizia kwenye swala zima la safari. Naam, safari uh, ni nyingi sana, manake inaelezwa kwamba uh, takribani watu uh, milioni hamsini na nne nukta tano na. nukta tatu huwa wanasafiri na hii eh, toka uh, mwaka wa alfu mbili na tano mm -hmm. eh, ime, hali imekuwa imekiong imekuwa ikionekana kwamba watu wengi wamekuwa wakisafiri uh, zaidi. Bila shaka, wengi wanakwenda kuona ndugu, jamaa na marafiki, babu, bibi, mama, baba. Wengine kila mtu anakwenda ule mji wa wazazi wake kwenda kuwaona ndugu zake walipo, wale chakula cha jioni kwa pamoja. kwa kwa hiyo ndege sahivi zinajaa sana, barabarani kuna magari mengi sana ya foleni na halikadhalika, usafiri mwingine wa treni, watu wengi wanachukua kusafiri kwenda huko, na wengine wamekwama kwa sababu maeneo mengi mengine yana na, na baridi na theluji nakutaongela kwa kwakatiasinam, na kama ulivyogusia ni kwamba asilimia karibu 89.4, uh, watu wanatumia usafiri wa barabara na asilimia 7.8, uh, ya Umarekani katika sikukuu hii ndio ambao huwa wanatumia usafiri wa ndege. Kwa hiyo mabarabara ndo maana yanakuwa yamejaa kweli kweli, mm. E, kipindi kama hiki basi sisi tunakutakia uh, sikukuu njema ya Thanksgiving popote pale ulipo. Mimi na Sande Shumari hii leo, kuja twende tukale bata mzinga. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio basi kutoka kwangu mimi hapa studio sina cha ziada jina langu ni bmj mridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yeah,