Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Helo, helo, popote ulipo, karibu sana kwenye VOA Express ikiwa Jumatatu, siku ikiwa tu ni ya pili katika mwezi wa Disemba, ikimaanisha kwamba mwaka nao unakaribia kumalizika. Hapa Washington hali yetu inaendelea vizuri, jina langu likiwa Harrison Kamau na leo namkaribisha tena kwenye VOA Express baada ya muda wa mwezi mmoja ama takriban mwezi mmoja, mwenzangu hapa Patrick Nduimana, asante sana Harrison Kamau kwa kunikaribisha hapa studio nambari 15. Ni furaha kubwa kukutana tena wasikilizaji wetu katika matangazo haya ya mchana. Basi, mambo mengi ambayo tumeandaa leo, tukianzia huko Goma. Eh, bado kuna hali kuna ya taharuki, kuna maandamano ambayo yamefanyika kutokana na wito wa mashirika ya kiraia na kuna hasara zilizotokea mengi zaidi atatujuza mwandishi wetu wa Goma, Oster Malevika. Vilevile baada ya ripoti maarufu BBI kutolewa nchini Kenya wiki iliyopita. Sasa inaonekana kwamba kuna mirengo tofauti ya maoni. Kuna wale wanaotaka ripoti yenyewe kwanza iende kwa wananchi wafanye maamuzi na marekebisho, na kuna wale wanasema kwamba wabunge wanatosha kurekebisha na kuiangalia ripoti hiyo kwa kina. Kwa hivyo, tutaungana pia na Kennedy Wandera akiwa Nairobi kutueleza kwa kina hali ikoje kuhusiana na ripoti ya BBI. Na katika barazani, unajua uh, jana ikiwa tarehe mosi Desemba, kwa kawaida ama kila wakati huwa ni siku ya ukimwi duniani, na kwenye barazani tumeuliza je, Unaona, tunapofika ama mahali tulipofika sasa, uhamasishaji na hatua za kutosha zimechukuliwa dhidi ya janga hilo la Ukimwi? Hilo tutalisikia baadaye, ambapo tutashirikisha baadhi ya wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu na pia tutasoma maoni ambayo yanaendelea kumiminika kupitia Facebook, bila kusahau yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na mziki, kama ilivyo ada ya VOA Express. Popote ulipo, karibu tusafiri pamoja, mambo ni mengi kabisa. Moja kwa moja tuende huko Nairobi Kenya, tuungane naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu sana kwenye VOA Express. Wikendi imemalizika, mwishoni mwa wiki tulikuwa na maswala ya BBI ama ile ripoti ya kutengeneza madaraja ya kisiasa nchini Kenya. Sasa nini kimetokea kufikia wikendi? Nasoma kwenye baadhi ya magazeti kwamba kuna wale wanashinikiza ielekezwe bungeni na wengine wanasema ni kura ya maoni itaenda kwenye referendum ipelekwe kwa wananchi. Hebu tueleze kilichojiri kufikia sasa. Jinsi ulivyoeleza Harison, ni maoni mseto tu. Uh, kuna wale wanaoeleza kwamba uh, ni, ni sharti ripoti hiyo ipitie bunge, waunde uh, sera au sheria inayoweza kuipinga, ndipo wabunge waweze kujadili na kutoa vitu ambavyo wanahisi kwamba huenda wakavitoa na kuna vingine ambavyo wanaeleza kwamba iwapo hairidhishi wabunge, kwa sababu hao ndio wawakilishi wananchi, basi wanaweza kuondoa sehemu hizo. Na wale wengi ambao wanazungumza hivyo ni wale wanani, wana ya wandani wa naibu rais William Ruto wakisisitiza kwamba tayari wananchi wamekuwa na mzigo mzito sana kuku, kupeleka maoni kwenye meza ya lile jopo la maridhiano, na hivyo basi itahitaji ita, ita, tena oh, oh, kutumia fedha so nyingi zaidi kufikisha maoni hayo. Sasa wanapendekeza kwamba badala ya kuenda kwenye eh, ama makura ya maamuzi na sharti pawepo tu na wabunge waliowakilishi wananchi kwenye bunge kutoa sehemu ambazo wanahisi kwamba haziridhishi wananchi, lakini kuna upande ule wa Odinga yule kiongozi upinzani, wabunge wanaomuunga mkono wanasema kwamba nishati wananchi wawe na mawazo kuhusu uh, ripoti hiyo, kwa sababu huu ni mchakato wao na ni mchakato ambao wanafaa kuumiliki wala si wa wabunge, na yeye anasistiza kwamba na wabunge wanaomunga mkono, na anasistiza kwamba nishati wananchi wapewe nafasi ya kuweza kuangalia mm -hmm. ni yapi yanayowafiki na ni yapi ambayo hayawafiki. Sasa spika wa bunge la Kenya la taifa Justin Muturi ametoa kauli yake mwishoni mwa wiki akieleza kwamba ripoti hiyo haina nafasi katika bunge la Kenya kwa sababu huo uh, ni mchakato wa wananchi na wananchi wanafaa ku- uh, kosoa na kuweka yale ambayo wanataka. Hebu tumsikiliza anavyoeleza. there's no way of coming to parliament. wacha ifa ikae pahali ko si unajua ttakuja pa kuja bunge lazima i must apo sasa. Kama mi nimewambia haina njia sasa hii mwingine si mambo ehhe kwa hivyo ikae huko hiyo, kwa hivyo ikae huko hiyo, na watu waendelee kuisoma na kuishambua kuangalia ni nini kizuri. Sasa Wandera, uh, Justin Muturi ambaye ni spika wa bunge, wakati akisema kwamba iende uh, kwa wananchi, na yeye mwenyewe naye ndio kinara wa bunge, ina maana kwamba ni kama msimamo fulani umechukuliwa na mamlaka ya bunge, maanake mwenyewe amesema haifai kufika kwe, uh, mbele ya bunge. Bila shaka unajua, yeye yeye ndiye mkuu wa bunge la Kenya, na hivyo mchakato wote ambao unafaa kufanyia katiba mageuzi unafaa kuanzia pale, na yeye binafsi ndiye anayefaa kuidhinisha kwanza, wale maklak mm -hmm. ndio wanafaa kuidhinisha kabla wabunge wajadili. kwa mm hivyo -hmm. so, yeye akishatoa uamuzi kama huo, basi mm huenda -hmm. labda ukawa msimamo wa kisiasa, akifika bungeni akasema mengine, lakini anapozungumza hivyo, akasema kwamba yeye ndiye anayefaa kuidhinisha mchakato kama huo, na basi hata hitajika kuidhinisha, basi hiyo ni kauli ambayo ina uzito sana na inazungumzwa sana hapa sasa. Wandera, kabla ya kuondoka kidogo tu, hebu tuelezee, maanake kuna maswali mengi yanaibuka. Ripoti ilitolewa wiki iliyopita, uh, Disemba ndio hii, mwaka unamalizika. Mchakato wenyewe wa kuanza kuirekebisha au kuijadilia umepangwa kuanza lini rasmi? Mchakato unaanza Januari na uh, ndio mwezi ambao sasa lile jopo la maridhiano limeeleza kwamba wanaanza kutekelezwa, na pataundwa kamati nyingine ndogo ambayo sasa itakuwa tu ya kukusanya maoni kuhusu mchakato huu mzima na yale ambayo Wakenya wanataka kuondoa kwenye kwenye ripoti hiyo na wanataka kuongeza, kwa sababu kuna wale wanaosema kwamba wanataka waziri mkuu aliye na madaraka sana, hawataki mtu ambaye anazafuta na rais. Kwa hivyo sasa wao, kuanzia Januari, watakuwa wanapeleka hayo maoni mbele ya jopo hilo kuanzia pale rais. right, Kenyatta anajua yeye ndi aliidhinisha. Sasa yeye ndiye ana uwezo pia wa kuamuru oh, ah, nini kinafuata. Asanti naamu, na kushukuru sana kwa ripoti yako Kennedy Wandera. Kwa kweli najua kwamba kadri ya mambo yanavyoendelea kuchipuka utaendelea kutujuza. Naam uh, tuelekee huko Goma. Tuna usumbufu wa kumpata ripota wetu huko Auster Malvika, lakini uh, taarifa ni kwamba mgomo ulioitishwa na mashirika ya kiraia umefanyika katika mitaa uh, tofauti ya mji wa Goma. Vilevile uh, vile ni kwamba kuna watu wawili waliouawa. Unajua Harison Kamau, uh, wananchi wa Goma na Kivu kaskazini kote kule Beni, Ituri nini wanaendelea kulalamika kwamba uh, makundi ya waasi au wapiganaji yanaendelea kuua raia wasiokuwa na hatia na hakuna kinachofanyika upande wao, hakuna kinachofanyika kwa kuweza kuzuia mauaji hayo, na hususan kuna sauti zinazoendelea kupaa <coughs> wakiomba uh, kile kikosi cha Umoja wa Mataifa MONISCO kuondoka huko DRC, kwa sababu upande wao wanasema, uh, hakuna wanachosaidia. Lakini kabla uh, uh, kuna wananchi ambao au mwananchi mwana ambaye alizungumzia kidogo kuhusu yaliyojiri leo asubuhi huko mjini Goma, tumsikilize. Unafikiria kutoa viatu ndio italeta suluhu kwa mauaji Beni? Bo, haiwezi kuleta suluhu, me ni moja ya kulia wale wanaye tutangulia juu, haiko wabaya kusisi sisi tunayobaki. Bo, sijue kama ni kawaida ilitokea wapi, tulilamika tu tunasema tunalalamika, tunasikia watu wanatuambia tutembee mguru chini. Hatujue kama ni mitindo ilitoka kwa nani. Kutembea chini haizi maliza waasi. Tuna, tunatia tumaini kwa jeshi letu la Kongo litafukuza waasi hadi mwisho. Lakini... Wapande washuke watatokaka mukongo tu. Bo, mimi natosa viatu kama mukongo wakapanga kwa kwani wa, wa, manifesta walipita kupitale, wakasema tuondoe viato, tunalia wale wa ndugu zetu waliokufa ku, ku masakre ya watu wa, wa, kawini, wale wa IDF. DRC mzima iko nalia hii problem ya masakre ya Beni. Tunatoa viatu kwa meme juu hapa Beni juu masakre nakuwa siku kwa siku wita ngite 18 17 27 Nam, hali ndivyo ilivyo. Na kwa mujibu wa gazeti la Alja, ama mtandao wa Aljazira wanasema kwamba milio ya risasi imesikika katika mji huo wa Beni ambapo maelfu ya waandamanaji wamezuiliwa na mamia ya maafisa wa polisi wakati wakielekea kuvamia ofisi za Umoja wa Mataifa na kusema kwamba wale walinda amani lazima waondoke katika eneo la Beni. Inasemekana kwamba kuna ofisi zilizo ndani ya uwanja wa ndege wa Beni mm -hmm. na pale ndipo wamezuiliwa wakati waki Kuelekea, uh, kuingia na kama ulivyosema awali, watu wawili wanasemekana kuuawa leo. Ikumbuka kwamba wiki iliyopita mwishoni watu 19 waliuawa wakisemekana kwamba kwenye mji mm -hmm. wa Beni wakisemekana kuuawa na kundi la wapiganaji wa ADF. Kwa hivyo tutakapompata mwenzetu Austel Malivika ambaye yuko kwenye eneo, kwa hakika atatueleza hali halisi ilivyo mm -hmm. sasa hivi, lakini ukweli ni kwamba maandamano yanaendelea na sio tu mji wa Beni peke yake, mbali pia katika miji mingine yeah, ya, hawa wananchi ambao wamezungumza hapa muda mfupi uliopita ni, uh, ni, ni wakazi wa Goma. No, wao wameungana na wananchi wa huko, uh, Beni, huko kuna kutokea mauaji zaidi yanayofanywa ya na lile kundi la, la ADF. Uh, unawasikia kwamba mgomo ulioitishwa wameomba wananchi kutembea kwa, uh, bila kuvaa viatu <laughs> kama vile kuonesha na, uh, uh, ushirikiano, ushirikiano. <laughs> na hapo ndipo ningetaka tutapatana labda na malivika labda tukereza, tutampata katika atueleze, maana manake nimesikia mambo ya viatu hmm, sana leo, nimesikia mambo ya viatu, wengine anasema <laughs> kuvua viatu hakutasaidia, wengine sijui itakuwaaje lakini tutaelezewa kuvua viatu au kutembea bila viatu kuna maana gani wakati huu wa maandamano. Sasa tupate habari za dunia. White House inasema haitashiriki Jumatano katika kusikiliza mashtaka ya kumwondoa madarakani Rais Trump yanayoendeshwa na kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi. Mwenyekiti wa kamati hiyo, Gerard Nadler, alimwalika Rais Donald Trump na mwanasheria wake kuhudhuria usikilizaji wa kwanza wa kamati hiyo wakati hatua ya kutaka kumshtaki Rais kumwondoa madarakani ikiingia katika awamu nyingine. Huku kukiwa hakuna matumaini ya Rais Trump kuhudhuria tukio hilo. Hata hivyo Rais anapanga kuhudhuria mkutano wa NATO unaofanyika karibu na mji wa London wiki hii. Mshauri wa White House Pat Sipolone pia anakataa mwaliko wa Jumatano. Makubaliano ya biashara kati ya Marekani na China yamekwama tena kwa sababu ya kutiwa saini na wabunge mswada unaowaunga mkono wanaharakati wapenda demokrasia huko Hong Kong kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Axios. Tovuti hiyo ya habari ina kariri chanzo kimoja kilicho karibu na timu ya mashauriano ya rais wa Marekani Donald Trump, akisema mazungumzo ya biashara yamesimama kwa wakati huu kwa sababu ya mswada na pia uh, muda uliohitajika ili kumruhusu rais wa China Xi Jinping kurejesha utulivu wa ndani wa kisiasa katika eneo la Hong Kong. China pia inachukua hatua nyingine kujibu dhidi ya kile kinachoonekana kama Marekani kuunga mkono wanaharakati wa penda demokrasia huko Hong Kong. Watu takriban 15 wameripotiwa kufa baada ya ukuta kuanguka kutokana na mvua kubwa katika wilaya ya kusini ya Coimbatore kwenye jimbo la Tamil Nadu nchini India. Ajali hiyo imetokea mapema hivi leo baada ya ukuta kuanguka na kuharibu nyumba tatu katika eneo la Mettupalayam kwenye wilaya hiyo. Timu ya uokozi wakiwa na vifaa walikimbia haraka kwenye eneo kutoa miili ya watu waliokufa na kuwaokoa manusura waliokwama chini ya vifusi. Maafisa wa Afghanistan wamesema mtu mmoja mwenye silaha alifyatua risasi leo Jumatatu kwenye gari katika mji wa Kabul na kuwaua maafisa wawili wa upelelezi na kuwajeruhi wengine watatu. Polisi wamefunga eneo la mji huo, mahala ambapo shambulizi hilo limetokea na wanamtafuta mtuhumiwa, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan. Maafisa hao walikuwa wakielekea kwenye kazi zao, kulingana na maelezo ya shahidi moja. Kuna taarifa zaidi ambazo zimetoelewa. Kundi la Taliban na washirika wa Islamic State wamefanya mashambulizi kadhaa katika mji mkuu, na Taliban ambao wanadhibiti maeneo kadhaa, takriban nusu ya wa Afghanistan, wamekuwa wakifanya mashambulizi takriban kila siku ambayo yanalenga vikosi vya Afghanistan. Mambo yote haya ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, na kama tulivyodokezea hapo awali ni kwamba jana siku ya kwanza ya Disemba, ikiwa ni maadhimisho ya siku ya ukimwi ulimwenguni, tuliuliza swali la leo kwenye barazani kupitia Facebook. Tukauliza, je, uh, unaona kama uhamasishaji wa kutosha pamoja na hatua zimechukuliwa kudhibiti janga hilo? Maoni yametolewa mengi kupitia Facebook, ambapo na katika muda ukiruhusu, tutasoma baadhi, lakini pia vilevile tunawaalika baadhi ya ja wasikilizaji wetu kwenye walioko kwenye laini ya simu naam, uh, kwenye laini ya simu tunaye Batiste Katumbi ni kutoka huko Mwanza, Tanzania, vilevile vile tunaye uh, Olumonyak Lelogane eli kutoka huko Kenya. Karibuni nyote kwenye uh, mada hii ya barazani. Basi moja kwa moja tunaanza na Batiste. Batiste Katumbi, karibu. Hebu tueleze, tueleze mambo namna gani uhamasishaji uh, uh, uh, uh, kuhusiana na janga la UKIMWI ambapo tumefikia sasa. Unaona kama kuna uhamasishaji uh, uh, wa kutosha na hatua zimechukuliwa kudhibiti janga hilo. Ndiyo, mimi nime nimewapata vizuri na nikachangia kwenye mada hapo kwenye Facebook, uhamasishaji wa kutosha mm -hmm. huko lakini, mimi nadhani mtu ambaye anaweza akasimamia hili janga la ukimwi na kuhamasisha vizuri sana, wa kwanza kabisa kuhamasishwa ni mwanamke mm -hmm. na kuweka wazi Pasta, kwa sababu sisi tukizingatia wanaume wengi huwa yeah. hatuko nani, hatuko makini sana kwenye swala la tendo la ndoa, lakini mwanamke anaweza akalisimamia hilo na ataweza tokomeza maambukizi ya ukimwi kwa upesi. Kwa sababu gani? Sisi mm -hmm. wanaume huwa ni upesi wa kuamini, wanaume huwa ni upesi wa kuamini, unaona na no. Hata ukiangalia wewe mwenyewe kwenye mazingira labda unayoishi eh, wanaume kupima huwa ni mara chache, lakini wanawake anapokuwa mja mzito anapima, na mara nyingi huwa wanatushirikisha hata kwenda kupima, lakini mara nyingi wanaume huwa tunakataa kwenda kupima. Tunasema kwamba unamsukumizia mwanamke, nenda kapime tu wewe, mimi nakuamini. Unaona na wanaume wengi tumekuwa tunatumia majibu ya kutoka kwa kinamama. Hilo ndio limekuwa tatizo kubwa kwa, kwa wanaume. Lakini laki Katumbi eh, mwe... mwe... mm -hmm. Katumbi wewe mwenyewe eh, wanafum... wewe mwenyewe eh, kama wataalamu wa afya wanasema eh, eh zaidi kufanya ni kwenda kujipimisha ili mtu ajue kwamba anaumwa au kama haumwi. Kwa nini wewe mwenyewe kama vile mwanaume huoni kwamba ni, ni kitu ambacho lazima ikiwa ni wanawake na wanaume wote wafanye? Ndio, lakini ukiangalia sisi wanaume mara nyingi huwa hatupendi kupima, kwa sababu wengi, kwanza, tunatembea maofu. Lakini wee, angalia hata we mwenyewe mwanamke, unaweza ukampata na ukamcaishi kwa siku moja na kakubali na kakuamini, mkaenda kupima. Lakini wanaume ni wachache ambao unaweza ukamwambia mwanaume kwamba twende tukapima afya zetu tujielewe kikoji, ni wachache, na wanaume wengi huwa ni waoga kujitokeza hadharini kwenda kupima uh-huh. K, ndio maana nasema wanawake wakiwekewa nanini semina wakafundisha vizuri jinsi ya kutubana sisi wanaume, janga la ukimwi litaendelea kutokomea, kwa sababu wanawake ndio chanzo kikubwa cha kuweza kuambukiza virusi vya ukimwi. Kwa hiyo wakifundisha wanawake vizuri, wakatoa semina nguzu, umemana jinsi ya kutubana, sio wanaume. Na hata kama labda wewe una mpenzi wako, umempata tu sehemu, unataka kutembea naye siku moja, akakwambia, bwana, mimi siwezi nikatembea na wewe, lazima tupime. Na we kama unampenda kwa hiyo lazima utapima, unaona. Lakini kama unajua kama amejihofu, na lazima utakimbia. Make mimi nakwambia hivyo, nimeshatokea mara mbili, mara mbili, mara kibao. Nimekuwa mimi nilikuwa kwanza, mimi nilikuwa naishi na mke wangu, akaniambia mke wangu akaniambia, nikawa naogopa kwa sababu nilikuwa nagonga, kilikuwa kinaniuma sana. Kwa hiyo nikawa ninaogopa, nikawa najua katika ile kitu kinaniuma. itnkushuku inaele tunakushukuru sana. Uh, Bwana Masanja lakini muda una una o Batiste Katumbi o Batiste Katumbi mm -hmm. Samahani, mm -hmm. uh, lakini muda nao unaonekana unakimbia na una una una una kimbiana. Ningetaka nimpe nafasi huyu mwenzetu Olomunyak Lelogan Eli akiwa Kenya. Karibu sana kwenye VOA Express, toa maoni yako. Nashukuru sana ndugu. Katika nchi yetu ya Kenya, wamajishaji uko sawa, ukijaribu kuangalia katika eh, ratiba ya serikali yetu kuu mm -hmm. ambayo inaongozwa na rais e, Kenyatta, wameonyesha wame, wame dalili ya kuzingatia uwezo huo kabisa. Sababu, mm -hmm. sababu ya kwanza, ukeketaji wa wasichana umepigwa marufuku hapa nchini Kenya, hasa maeneo ambayo yanatoka ni eneo la Wamasai hapa Naro, na tohara ndio imeweza kuwa imepigwa marufuku sababu ya janga hilo la ukimwi. Ya pili katika uajiri katika kazi hapa nchini huwezi ajiriwa kazi bila kupimwa ugonjwa huo, na ndio maana mm -hmm. inachangia zaidi, vijana wameweza, ugonjwa huo umeanza kwenda, umeanza kuzingatiwa kabisa huko na uhamasishaji wa kutosha. Jambo la tatu ni kwamba yes ndugu Oh, uh, samahani kwa kukatiza, lakini nilikuwa nataka kuuliza kwa sababu ya muda. Unaona, kama watu wamekubali swala la kupimwa kwa kujitolea, sio kulazimishwa? Yani, wamekubali wame, wamekubali, wamekubali hapa Kenya wamekubali. Ukiangalia katika ile siku ya jana tulienda uwanja ambao tulipimwa, zaidi ya watu mia mbili walipimwa, wasee kwa watoto wa mama wamejitolea. Alafu ya, jambo la pili, kwa hiyo kupimwa, siku hizi ukienda hospitalini huwezi pimwa ugonjwa lingine bila kupitia kwanza kupimwa ugonjwa wa Ukimwi, na ndio maana watu wame, mm, wamejua hakuna mahali wanaepuka mahali wa kuepuka ugonjwa huo okay. Hapa Kenya upo kabisa kabisa. Tukushukuru Olmonyake, nasikia kazi nzuri inafanywa huko Kenya kuhamasisha wananchi katika kudhibiti ugonjwa wa Ukimwi. Haya, Harrison tusome labda moja mawili. Uh, ukianza naye mimi nikianza naye huyu Saenda Mabula anasema ugonjwa wa ukimwi unazidi kuangamiza watu na raia wanafanya kila liwezekanalo kudhibiti ugonjwa huo kupitia kwa mamlaka husika, ndio, ndio wanaotoa elimu. Ni jukumu kwa sisi raia, hasa vijana, kudhibiti janga hili la ukimwi. Fusofuso akiwa Tanzania anasema kabisa, uhamasishaji uko tena mkubwa mno, isipokuwa uhamasishaji hawataki kusikia. Tuwashukuru waliochangia wote kwenye mada ya leo. Haya, moja kwa moja, Harrison, tuende kwenye maswala ya muziki. Mm, VOA express bila muziki hatujafanya. Vitu vizito vizito, vizito vinaanguka hapa Washington DC. Kuna na kibao gani hicho? Kendi kutoka kule Kenya anaanguka na kibao love me. Vitu vipya anasema love me ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo naona kwamba tunaelekea kwenye maswala ya mitindo ama lifestyle. Kuna nini Patrick Kamau? Uh, utajiuliza kwanza mimi mwenyewe sikuvaa saa hapa, na wewe naona hujavaa <laughs> saa saa mkononi saa <laughs> ya mkononi. Wengi wengi nafikiri uh Taida hakuvaa saa ya mkononi. Kwa hiyo ni kwa nini watu hawavai saa ya mkononi siku hizi. Lakini sasa, kuvaa saa sio hata tatizo sana. Swali langu ni fundi wa saa mwenyewe, unajua ile ilikuwa ni taaluma, ni biashara kwa kweli hey. ambayo imelisha ina, inasomesha watoto A, fundi wa saa za mkononi naye amebaki wapi kabisa? kuna, kuna, kuna ajira ambayo imepotea hapo na haya bas... yote ni kutokana na teknolojia ya sasa sasa. Waibu tumsikie Wikliff Simbanoi ambaye amefanya kazi hiyo ya kutengeneza saa kwa zaidi ya miaka ishirini na tisa uh, uh, na tusikie pia wanaovaa, manake pia mimi nina, nina saa za mkononi jumbani au, au, lakini una, wakati huvaa una wakati mmoja wakati unataka nasema kutoke, <laughs> <laughs> kutokea kabisa pale umeng'aa vizuri, pia inakuwa ni kama ya statement ya kifashoni. Hebu tusikie <laughs> Nimefanya kazi ya fundi wa saa kutoka mwaka wa 1990 mpaka saa hii, lakini hapo zamani watu wengi walikuwa wanapenda kuvaa saa kwa sababu kulikuwa hakuna simu na kulikuwa hakuna mambo mengine kama kompyuta na vitu vingine. Kwa hivyo kila mtu alikuwa anataka avae saa, bila saa atajalea kazini. Zamani saa za betri zilikuwa hakuna, kulikuwa tu ni saa ya kuweka majira. Kulikuwa ni Rado Lucina, Movado na Oris, kulikuwa na Karimu Riko. Seiko zimekuja baadaye. Unaweka majira, majira masaa ishirini na nne unaweka tena. Sasa mafundi wengi walikuwa kazi ilikuwa kazi nzuri sana, na zamani pesa zilikuwa ni nzuri. Mpaka wa 2000 simu zikaanza kuja, tunaona sasa saa ikaanza kufanya nini, kupungua value. Sasa hii ukiangalia ukitembea vizuri, hautaona kwamba watu wengi wamevaa saa kwa mkono, na watu wengi saa hii wanavaa saa kwa sababu ya show. Anapo kuangalia, anapotaka kuangalia time, unaona kwamba anatoa simu, kumaanisha kwamba time bado iko sawa Lazima tuende na wakati, lakini kwa sababu tekinoloji imekuja, kwa sababu simu ilipokuja ikaharibu mambo mengine, na si saa peke yake, imeharibu hata mambo ya posta, imeharibu mambo ya kuandika barua. Lakini wengi bado wanavaa saa kwa sababu ya fashion, ava saa kama vile walivyokuwa wanavaa saa awali, ya kwamba ni kitu cha muhimu. Wateja walikuwa wanafunga laini, wanapanga laini, kwa sababu saa zilikuwa ni manual peke yake. Mara mtu ameweka saa amekatika winding. Huyu na hawezi kufanya kazi bila saa. Kwa hivyo inabidi mpaka afanye nini? Apange laini. Lakini wanawake wengi wanapenda saa ndogo ndogo. Waume sana wanapenda saa kubwa kubwa, especially vijana wa saa hii. Wanapenda ile masaa ile ambayo iko na face kubwa, face round kubwa. Lakini kama wako na miaka hamsini, hamsini na tano hivi, sitini, bado wanapenda sasa automatic na majira. Sasa yule ni mzee ambaye alipozaliwa, akazaliwa kama watu wanavaa saa. Na hakuna siku ambayo atavaa atatembea bila saa. Ni kama tu vile mimi sasa hii nilipoanza kuvaa saa nimezoea saa. Nikitoka nyumbani bila saa kwa mkono, ninaona kama niko uchi. Na saa ni kitu cha muhimu. Na kusema kweli, hata sasa unapoangalia uhuru wetu, hakuna siku utamwona uhuru bila saa. Wale watu wakubwa wakubwa ambao wanafanya kazi vizuri, lazima na saa. Kwa mfano, angalia Mheshimiwa Songo utamwona na saa. Na ukiangalia ni saa ya dhahabu. Usikari Kombo unaona anavaa saa mbili na anavaa saa ambayo iko na ukanda wa nini? Wa leather. Nyingi ni fashion. Yes, sasa nini? <laughs> <laughs> Mimi nimejua kitu kimoja, mimi nitaanza kuvaa kabisa. <laughs> Unajua kwa nini? <laughs> Ya kuwa mazito kwa rais aliyeondolewa madarakani kule Sudan kwa Bashir, Omar al-Bashir. mm -hmm. Sasa ripoti za hivi karibuni zinasema kwamba kimwongoza mashtaka wa taifa, mm -hmm. ama mkuu wa sheria, mm -hmm. mkuu wa sheria, mm -hmm. kwa jina Taj al-Sar Ali ndio ameshaanza kuweka pamoja ushahidi wa kutosha ili kesi itundikwe kotini mahakamani dhidi ya Bashir kutokana na mapinduzi ya aliyopindua serikali na kumweka madarakani miaka thelathini iliyopita, mm -hmm. mwaka wa elfu moja tisa mia themanini na tisa, yeah. Na wanasema iwapo kesi itakuwa una ushawishi wa kutosha kwamba alikosea ama kuna makosa ya mapinduzi ya kijeshi, basi itakuwa ni hukumu ya kifo, na anasema kwamba kesi yenyewe ilivyo ni lazima iendelee kwa sababu, anasema wananchi waliompindua madarakani kwa njia ya maandamano mm -hmm. Matumaini yao ni kwamba sera za serikali na sheria za nchi zitafanya kazi. Kwa hivyo haijulikani itakuwaje, lakini huenda, kulingana na kamati iliyotengenezwa na, na, na mkuu wa sheria, ikipata ushahidi wa kutosha, basi mambo huenda yakamwendea Omar al-Bashir vile vile na chama chake. Unajua, chama chake ni kama vile kilifutwa kabisa na, na sera zakewa mpito uliopo na wanasema mali yatauzwa. Basi, jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni Patrick. Kwa heri ya kuonana.