Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, tarehe ikiwa ni tatu ni nne mwezi <laughs> mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Jina langu Harison Kamau, hapa nikiwa nimechangamka kabisa studio kumi na tano nikiwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Lakini kama we unarudi nyuma siku zinakwenda mbele, we unarudi nyuma, inatokea tu. Mwaka sitaki uishe. Haya basi, Harison na Patrick tuko uh, pamoja kuwaletea mengi ambayo tumeandalia kwenye matangazo ya vio Express huko Tanzania tunaarifiwa kwamba aliyekuwa waziri mkuu Frederick Sumaye amejiondoa kwenye chama cha upinzani cha CHADEMA. Eh, kisa na mana tutaelezwa na mwenzetu George uh, Njogopa. Na huko Rwanda, maswala ya spoti na kuendeleza utalii, tutaelekea moja kwa moja hadi nchini Rwanda ambapo serikali imetia ama inasemekana kutia saini mkataba na timu moja maarufu kabisa ya, ya soka, ya Faransa. Tutakueleza zaidi tunapoendelea na VU Express. Na kwenye barazani pia kumekuwa na swala la maji ya mto Nil, mto ulioanzia huko Uganda kuelekea hadi Misri, na wakati mwingine Misri inaonekana ni kana kwamba inachukua udhibiti wa maji ya mto Nil uh, ikilinganishwa na mataifa mengine ambayo yanatumia pia maji ya mto Nil. Sasa tukauliza, je, unaona kama Misri labda pengine inachukua udhibiti zaidi wa maji ya Nile, uh, ikilinganishwa na mataifa mengine hilo tutalijadilia wakati wa barazani, ambapo majibu mengi tumeyapokea na tunaendelea kuyapokea kupitia Facebook. Na unajua kuhusu suala hilo la kugawa maji ya mto Nile kuna mvutano kabisa kati ya Misri hasa na Ethiopia uh, na hadi Marekani ikaingilia ili kujitahidi uh, kusuluhisha mvutano huo au mzozo huo. Vilevile tutakuwa na masuala ya teknolojia hapa Marekani. Ona gisi mauzo yaliyofanyika au yaliendeka uh, wakati wa uh, mapumziko ya uh, Thanksgiving, uh, kutokana na kununua uh, vitu kupitia mtandao au mitandaoni uh, moja kwa moja. sijui kama tumeshawapata wenzetu uh, tunaelekea Rwanda kwanza. Rwanda amepatikana na Karemera. Uh, naona kuna shida ya kuna shida ya mawasiliano uh, kuwapata wenzetu huko Dar es Salaam na uh, Kigali. Lakini kuhusu habari ya Rwanda uh, ni kwamba kama tulivyodokeza hapo uh, serikali ya Rwanda imesaini makubaliano na timu ya soka ya ligi kuu ya huko Ufaransa inaitwa PSG, timu ya Neymar. Haya, kwenye laini ya simu tunaye Karemera Silvanus. Vipi Karemera? Salama, Patrick. Mambo zaidi ya sasa hivi safi. Naona siku hizi mawasiliano ya, ya, ya Rwanda yanatatiza ya, ya kidogo. <laughs> Ndio hivyo sijui, labda majira ya mvua na nini huweza hata jua. Haya basi tupe mengi zaidi kuhusu makubaliano haya kati ya serikali ya Rwanda na, na PSG. Dhamira yake ni nini? na dhamira yake haijawa hai, hai mbali sana na ile dhamira ya kutangaza utalii pamoja na uh, uchumi na kadhalika na kadhalika, kati ya Rwanda na timu ya Arsenal kwa mfano uliosainiwa takriban miaka mitatu iliyopita. Kwa hivyo hii ni nyongeza kwamba uh, timu ya Paris Saint Germain ime imeingia imeingia mkataba wa takriban miaka mitatu hivi, lakini utofauti kidogo uliopo na yale makubaliano ya Arsenal ni kwamba wakati Arsenal yenyewe ikiwa nguo uh, yake imeandikwa visit Rwanda ama uh, fanya ziara Rwanda uh, wakati ikicheza basi, hii itakuwa ikivaliwa iki, iki eh, wakati wa, wa, wa, wa, wa mazoezi yale eh, ya muhimu sana yani. Kwa hivyo kidogo ndiyo utofauti uliopo, lakini lengo ni lile lile la kwa kuhakikisha kwamba sasa, uh, Rwanda inajitangaza uh, fursa zake za kazi, utalii. Uh, kama kawaida kwa kweli, kwa sababu tunavyozungumza sasa hivi, sekta ya utalii nchini Rwanda ndiyo sekta ya kwanza kabisa ambayo inaliingizia uh, taifa pesa za kigeni uh, kwa hivyo ni sekta ambayo inazidi ku, ku, kuimarishwa na kuweza kuendelezwa, na vivutio mbalimbali vinazidi ku, ku, ku, ku, kupatikana, na serikali inazidi kuwekeza zaidi uh, katika eneo hili. Kwa mfano, ukiangalia ukiangalia kitu kama miezi miwili iliyopita, ile ripoti iliyotolewa na shirika moja la kimataifa kuhusu mambo ya utalii iliorodhesha Rwanda kama ni nchi ya nne kwa kuwa na vivutio vya utalii hasa hasa uh, hili daraja la hewani katika msitu wa Nyungwe ambapo watu na watalii wageni wanakuja wanatembea kule hewani katika uh, katika, katika lile daraja la kubembea kule hewani. Kwa hivyo ni swala ambalo kimsingi linazidi kuinua sekta ya utalii na si zaidi ya hilo kwa kweli. Karemera, uh, wakati Arsenal alisaini makubaliano na serikali ya Rwanda, watu walisema ni kwa vile Rais Kagame ni, uh, ni manake ye ni, ni fan au uh, ni shabiki sana wa, wa timu ya Arsenal wakati huu uh, kusaini makubaliano na PSG je wanazungumza nini wanyarwanda wa, wa, wa Uh, hizo kwa kweli ni tetesi ambazo zimekuwa zina zi, kwa kawaida likitolewa jambo muhimu kama hili, watu hawakosi kuzungumza, hawakosi kuzungumza hili na lile, hawakosi kuzungumza tetesi hapa na pale, lakini mfama wa serikali unakuwa ni ule ule kwamba uh, kikubwa zaidi ni kuweza kupata kupata pesa kutokana na utalii, lakini vile vile kuitangaza nchi kama nchi ambayo kwa kweli ni nchi salama ambayo inatembelewa na kila mmoja. Sasa kuhusu hili uh, kuhusu hili imeanza kuzungumza zungumza, lakini si katika njia rasmi kwamba kwa sababu uh, kwa mfano kama unavyojua kwamba timu ya Paris Saint-Germain inamilikia wakiwa na watu kutoka Qatar, eh, matajiri wale. Kwa hivyo na, na ukiangalia Rwanda kwa mfano in, in, ina uhusiano wa karibu na nchi kama Qatar kwa mfano. Kwa hivyo watu wanahisi kidogo, eh, kuna uhusiano, lakini ni swala ambalo si rasmi, ni swala ambalo tunataka, lakini kwa kini kuhusu watu wanaofuatilia eh, lakini kimsingi eh, uh, mkurugenzi mm -hmm. mkuu wa shirika wa bodi ya taifa ya utalii Claire Kamanzi amezungumza na vyombo vya habari akibaini kwamba kikubwa zaidi ni kuweza kuitangaza Rwanda na kuweza kupata fursa zaidi uh, katika eneo la utalii uh, kupitia timu hii ambayo ni kubwa, kwa kweli ni kubwa, kwa mfano kule nchini Ufaransa na katika eneo zima la Ulaya. Tukushukuru sana Silvanus Karemera kwa mengi ambayo umetupa kuhusu mkataba huo kati ya Rwanda na timu ya PSG ya huko Ufaransa. Moja kwa moja, tukitoka Rwanda sasa tunaelekea nchini Tanzania, tunaungana naye eh, Josphat Uh, Njogopa, Njogopa, Njogopa, taarifa zimetanda kote kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kwamba aliyekuwa waziri mkuu wa Tanzania wakati mmoja, Fredrick Sumaye, hatimaye ametangaza kuondoka kwenye chama cha upinzani cha Chadema. Sasa hebu tueleze nini kinajiri kufikia sasa? Kama kama ulivyodokeza hatimaye Sumaya leo amekutana na waandishi wa habari na kutoa yale yaliyokuwa moyoni mwake, akisema kwamba hajaridhishwa na mwenendo wa mambo katika chama hiko cha Chadema ambacho alijiunga nacho wakati wa vuguvugu la uchaguzi uliopita wa 2015. Anasema anaondoka katika chama, anaamini kwamba hakutendewa haki kwa sababu alifanya jaribio la kutaka kuwania wenyekiti ngazi ya taifa wa chama hicho, akitaka apambane na Mbowe, lakini wakati huo yeye alikuwa amewania pia wenyekiti wa kanda, kanda ambayo inaokutanisha mikoa Morogoro, Dar es Salaam, uh, na Pwani, na wapiga kura walimwadhibu kwa kutompa kura. Kwa hivyo kitendo hichi kimemkasirisha, anaamini kwamba ameadhibiwa katika kuchaguliwa katika ngazi ya kanda kwa sababu amewania uwenyekiti wa taifa. Kwa hivyo ameamua sasa kujiweka kando kutokana na hayo aliyosema mwenyewe mojawapo ya madai ya Sumaye ni kwamba ndani ya chama kunaonekana kuna vikundi vikundi, akisema kwamba vikundi hivyo ndivyo vilipelekea yeye kushindwa katika kura hiyo ya Pwani. Sasa je, kumekuwa na minong'ono ndani ya chama kwamba huenda pengine kuna vikundi vidogo vidogo ndani ya chama? Bila shaka katika uchaguzi, mambo kama haya, hasa katika siasa za ukanda wa Afrika, makundi huwezi kuweka kando, kwa sababu kila upande unajipanga kuhakikisha kwamba upande wake unashika hatamu kwa kushinda katika uchaguzi. Kwa hivyo sala la makundi ambalo amelitaja kwa jambo geni sana katika uchaguzi. Anwa akushiriki katika chaguzi mbalimbali wakati hajaondoka ndani ya chama chake cha mapinduzi ashashuhudia makundi haya. Kwanza aliposhiriki uchaguzi mwaka elfu mbili na tano, hata uchaguzi uliopita elfu mbili na kumi na tano, haya yote alijitokeza. Kwa hivyo hoja hii bila shaka wengi wanaitizama kama jambo la kawaida katika uchaguzi. Joji, uh, kulingana na ama kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa kwenye gazeti la Mwananchi ni kwamba John Mrema ambaye ni mkurugenzi wa itikadi uh, na mawasiliano ndani ya Chadema anasema kwamba, uh, Sumaye tu aliamua ghafla kutoa tangazo hilo, pia akiongeza kwamba familia yake inasemekana kumhitaji apumzike nyumbani. Uh, hili ni jambo ambalo lilionekana huenda likatokea ama ni kitu ambacho ni cha kushtukiza tu ambacho kimetokea mara moja baada ya taarifa ya kisomai Hakika baada tu kushindwa katika uchaguzi ule wa kuwania wenyekiti ngazi ya kanda, uh, ilishaonyesha dhahiri shahiri kwamba alipoteza matumaini ndani ya chama hicho. Kwa hivyo, kwa upande wa chama cha Chadema, hili jambo analisema ni uamuzi wa ghafla, hawakuitarajia hicho, kwamba mwenyewe anasema kwamba ameitoa katika chama. wakiwa na malengo fulani. Baada ya malengo yao kushindikana, huku upande wa pili wakirejea kwao, hawashangazi sana ah. Najua kwamba kuna sauti ambavyo yeye alizungumza, tutaisikia tu labda halafu kabla ya kuelekea kwenye habari za dunia. Akuchukiae hakuambii toka, bali utaona matendo yake. Najua wako watakaosikitika sana, lakini pia wako watakaofurahi kwa sababu ninaondoa msongamano na ushindani, hasa katika nafasi ya wenyekiti wa taifa. Kwa hiyo nimelazimika kwa kulazimishwa kujiondoa Chadema. Kutoka leo hii najiondoa kwa kutumia ibara ya 5.4.1 ya katiba ya chama. Kwa tafsiri hii, mimi sio mwanachama wa Chadema kuanzia sasa, na sijiungi na chama chochote cha siasa kingine. Basi ni maneno yake ya hapo awali. Leo Frederick Sumaye, ambaye alikuwa wakati mmoja wa waziri mkuu wa Tanzania na ambaye ameondoka rasmi kutoka chama cha upinzani cha Chadema ta, kwenye taarifa zaidi kwa matangazo mengine yetu, nafikiri tukipata taarifa zaidi tutakueleza, lakini sasa tupate habari nyingine zaidi za ulimwengu. Viongozi wa nchi wanachama wa NATO wanakutana jijini London hivi leo kujadili kwa pamoja tofauti zao na namna ya kushughulikia ugaidi, Uturuki na kushirikiana na Marekani mzigo mkubwa wa michango viongozi 29 ikijumuisha rais wa Marekani Donald Trump wanajipanga katika picha moja kabla ya kuanza kwa mkutano unaowachukua siku tatu. Viongozi hao wanatarajiwa kutoa taarifa baadaye, wakiahidi kuelekeza rasilimali zaidi katika changamoto zinazoletwa na Iran na taifa linaloongezeka nguvu la China. Uamuzi wa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kuunganisha muungano wa chama tawala kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini kumezua ukosoaji kutoka kwa uongozi wa juu katika serikali yake. Katika mahojiano ya Sauti ya Amerika, waziri wa ulinzi Lema Magersa alisema kwamba hali ya ghasia ndani ya nchi kuna maana kuwa si muda mwafaka wa kuunda chama kipya cha siasa. Alisema kwamba kuunganisha chama si muda mwafaka kwa wakati huu na kuna hatari nyingi. Amesema wapo katika kipindi cha mpito na muda huu mdogo walionao sio wao, kwa sababu wanakabiliana matatizo mengi katika maeneo tofauti kipindi hiki. Waziri huyo kwa sasa yupo katika ziara hapa Marekani akiwa na ujumbe wenye lengo la kuimarisha ushirikiano wa kiulinzi na Marekani. China imeelezea kukasirishwa kwake juu ya baraza la wawakilishi la Marekani kupitisha mswada unaoambatana ama unaochukua hatua rasmi kuchukuliwa dhidi ya Beijing juu ya msako wa mamilioni ya Waislamu walioko wachache kwa kura 407 kwa moja baraza hilo linaloongozwa na Wademokrati liliidhinisha mswada wa dhidi ya Waiguru ama Waiguru wa mwaka 2019 ambao unakemea kushikiliwa kwa takriban watu wa kabila la Waiguru milioni moja wa Kazakistan na makabila mengine ya Kiislamu kwa kile kinachoitwa kambi za kuwapatia elimu katika jimbo la ndani la magharibi la Zijiang. Muswada unalenga idara mbalimbali mbali za Marekani kuandaa ripoti za namna China inavyoshughulikia Waislamu walio wachache. Watu wasiojulikana wakiwa na bunduki wamemuua mfanyakazi wa misaada raia wa Japan na wenzake watano mashariki mwa Afghanistan, maafisa wamesema. Kufyatulia na risasi kulitokea Jumatano asubuhi mjini Jalalabad, mji mkuu wa jimbo la Nangahar. Msemaji wa serikali ya jimbo ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Dr Tetus Nakamura na wenzake kutoka shirika la huduma za afya la Japan ambalo si la kiserikali, walikuwa wakisafiri kwenda kwenye eneo la mradi wak, na kujikuta wakishambuliwa <mikiparuhi> Kama umesikia kidokezo hicho kina uh, ashiria kwamba tunaelekea kwenye Barazani, na mada yenyewe leo tuliuliza, je, je, je Misri na haki ya kipekee ya kudhibiti matumizi ya maji ya mto Nile, miongoni mwa mataifa mengine? Wengi wameandika wametuma maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook, lakini vilevile kuna wale ambao wanataka kushiriki kupitia njia ya simu na hivi sasa tumekuisha mpata Husen Machui kutoka huko Tanzania. Wakati tukisubiri kumpata msikilizaji mwingine kutoka huko Kenya, Bwana Husen Machui, karibu kwenye barazani. Asante sana. Hebu napa kuzani kama kama mti wanaaki ya kisheria kuzuia maji ya momai yasifirike kwenye nchi zingine na kwa nini? kwa sababu kubwa chanzo cha mtomisi nafikiri kimeanzia ku Tanzania kikatiirika mpaka maeneo hayo ya Misri huko. Kwa hiyo kama nchi hizo zi mto huo unapotokea ingeamua nazo kuzuia maji hayo akitiririke, nafikiri hata wao wenyewe wangeona shida hiyo na wangelipinga hiyo. Eh, Hussein Machu, wakati huu kuna mvutano kati ya Misri na Ethiopia sababu Ethiopia ina mradi mkubwa wa kujenga bwawa la umeme sijui, wewe kama upande wako uh, unaona kufanyike nini ili uh, uh, mvutano huu usije ukaleta uh, hata vita? Mfano ni wao binafsi, kati ya nchi hizo mbili, kukaa chini na kujadiliana na kuangalia madhara na faida zitakazotokana na hizo bwawa hizi zitakapojengwa, zenu wafikie mwafaka. Haya kabisa, tukushukuru Huseni Machui kwa mchango wako. Uh, tulikuwa bado tunasubiri kupata msikilizaji mwengine kutoka Kenya. ah, haya, ah, tunaambia... haya, shukran. Haya, tunaambia kwamba amepatikana msikilizaji mwengine kutoka huko Tanzania. Tunamwomba ajitambulishe. Karibu msikilizaji. naam, naam, kwa majina anaitwa Akalele, wa Likumwa, kwa sasa niko Dar es Salaam nchini Tanzania. Kalele, hebu endelea sasa. Unaona kama kweli Misri ina haki ya kipekee ya maji ya mto Nile? Kwa upande wangu mimi, naona Misri haina haki yoyote ya kumiliki mto Nile, kwa sababu mto huo unagombaniwa na mataifa kama mui Misri pamoja na Ethiopia. Kwa hiyo mimi nadhani huo mto una haja ya kupata usuruhisho baina ya mataifa hayo mawili kuna haja ya kupata suluhisho la kudumu, kwa sababu huo mto hauna haki ya kumilikiwa na taifa moja. Huo ni mto mkubwa sana, na una haki ya kutumiwa na mataifa yote ambayo yako pembeni au yako karibu na huo mto. Misri haina kabisa haki yoyote, kwa asilimia mia moja, Misri haina haki yoyote ya kuimiliki huo mto. kama kutumia mabafu, sawa, lakini kisheria kabisa, mimi naona haina sasa. Sasa Kalele, nataka tusome ujumbe ambao unausoma kwenye Facebook, na wewe ukiwa tu pale kwenye simu usikize. Sasa hapa kuna jamaa anaitwa Fasha Boy yuko kule Shinyanga, anasema: kama Misri inatumia mto huo kwa masilahi ya taifa lake, ni haki kudhibiti, kwani isipofanya hivyo huenda isipatie kipato kwa watumiaji wengine, ila tu watu kwa masilahi ya taifa la Misri. Una, una, umesikia hapo? Haya, mwingine anasema hapa, anasema kwamba kuna mikataba iliyotiwa saini awali kwamba Misri ina haki ya maji ya Mto Naili, na isipofanya hivyo, basi watu wake wataangamia kwa kuwa inategemea Mto Naili. Sasa hapo unasemaje, Kalele? Nikasema kwamba misli haiwezi ikautumia moja kwa moja huo mto, haiwezi kwamba haiwezi ikautumia kwa asilimia 0.0. Kwa hiyo si, mimi nilisema kwamba wana hayo kwa haki ya kutumia, lakini sio kwamba kuumiliki kabisa huo mto. Nakuwa wakwaa hapana, kama kutumia sawa, kama matumizi mengine madogo madogo, lakini sio kwamba kusema kwamba huo mto uko chini yao. Kwa hiyo hakuna taifa lolote lenye haki ya kutumia zaidi ya wao, hiyo haiko haki Yani, kama kuutumia sawa, matumizi ya kawaida ni sawa so, lakini kama kuumiliki wao, kwa sababu toke walikuwa wanaiwekea vikwazo, kukawa mpaka kuna kesi, kunahitajika usuluhisho like, kuhusu nani mwenye haki zaidi ya kuutumia huo mto mimi sijasema kwamba Misri ndiyo hana haki kabisa ya kusogelea huo mto na kufanya shughuli zake za kawaida ikiwemo matumizi ya maji. Shukran. Nini lakini mm, wanayo haki lakini sio kumiliki, kusema kwamba shuura mto ina maana uko chini ya taifa letu. Shukrani sana Kalele Lugembe kutoka huko Igunga. Uh, Harison uh, haraka haraka kuna huyu Denis Liosi ambaye alikuwa anataka achangie kupitia njia ya simu. ye ni kutoka Kakamega huko Kenya. Anasema Misri na haki ya kipekee ama asilimia kubwa ya kudhibiti maji hayo ya mto Nile, kulingana na matumizi au tegemeo ya maji hayo. Misri, licha ya kuwa asilimia kiasi kubwa ya nchi hiyo ni nchi kavu, Nile imekuwa tegemeo kubwa kwake kwa matumizi ya maji hii Misri ina fursa kubwa ya kuzalisha vyakula na kusambaza vyakula hivyo katika nchi mbalimbali za Afrika. Basi tunawashukuru wengine wengi ambao wameandika kupitia mtandao huu. Kuna Fadhili Fwaligwa, Hamis Mwanga, Edward Mayenga, tuna Elisha Mazoya, vilevile kuna Edward Mayenga miongoni mwa wengine wengi, Celestin Kajuna. Tuna yaona, tunaona ujumbe na tunapokea ujumbe wenu kwa furaha na heshima hapa ndani ya VOA Express. kesho haijulikani huenda pia ukapata fursa ya kuzum guza kupitia njia ya simu, lakini sasa naona muziki kibao kutoka mbali kinaingia. Ni Linex Sunday anasema nitasahau Linx anaondoka taratibu kabisa, ya kibao nitasahau, anasema maisha mapya nitayaanza, machungu mengi ulinipa, lakini sasa mwanzo na ni mwamko mpya. Mambo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Patrick Uh, wikendi tangu mwanzo wa mwisho wa wiki Friday ikawa ni Black Friday, na Black Friday kulikuwa na Thanksgiving, alafu kumekuwa na ununuzi mwingi sana mabiashara nyingi sana hapa Marekani wanasema ni mabilioni ya dola ambayo yamepatikana wanasema ni, ilikuwa ni rekodi kabisa. Sasa watu wamejitokeza kwa wingi kununua vitu kupitia mitandao sijui nini. Sasa kuna sikukuu ambayo inaandamana na imeanza kushika kasi sana tangu mitandao ianze kutumika ama masoko ya mitandao. Mm -hmm. Wanaita Monday. Mm -hmm. Kuna nini Cyber Monday kwenye masuala ya teknolojia? Kwa hiyo, uh, anatujuza mengi mwenzetu Idi Ligongo. Jumatatu ya manunuzi kwenye mtandao maarufu kama Cyber Monday hapa Marekani imeweka rekodi ya manunuzi ya dola za Marekani bilioni 9.4, ikiwa ni ongezeko la asilimia 19.7 ikilinganishwa na mwaka jana, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na uchambuzi wa Adobe ambayo hufuatilia manunuzi ya mitandao mikubwa ya biashara 80 kati ya 100 nchini Marekani. Hapo awali ilitabiriwa kwamba mauzo ya Cyber Monday yatafikia ya dola bilioni 9.4 lakini takwimu za awali zilionyesha kushuka kwa mauzo tofauti na ilivyotazamiwa, lakini ikawa tofauti, ya mauzo ilionyesha habari njema baada ya wanunuzi wa usiku kujitokeza kwa wingi. Kati ya saa 4 na 8 usiku, wanunuzi walitumia dola bilioni 2.9 kununua vitu mtandaoni, ikiwa ni theluthi ya mauzo ya mchana, Ikiongezewa manunuzi ya vitu zaidi, wanunuzi wa Cyber Monday pia walinunua vitu vya ghali. Adobe imeonyesha kwamba wastani wa manunuzi katika mtandao yalikuwa ni asilimia sita zaidi ya manunuzi ya mwaka jana. Bidhaa zilizonunuliwa kwa wingi ilijumuisha sanamu za filamu ya Frozen 2, sanamu za LOL, game za Nintendo, TV za Samsung na kompyuta mpakato ama laptop za Apple. Jambo lingine ni kwamba jimbo la Australia la New South Wales, ambapo ndipo ulipo mji mkuu wa nchi hiyo Sydney, e, limeanzisha mpango wa kamera za uchunguzi kwa madereva wanaotumia simu za mkononi, ikiwa ni kujaribu kupunguza ajali za barabarani kwa theluthi moja katika kipindi cha miaka miwili. Kwa mujibu wa mamlaka za usafirishaji, programu ya uchunguzi ya matumizi ya simu za mkononi kwa kutumia kamera unakuwa wa kipekee duniani ambao unashirikisha kamera zinazofanya kazi usiku na mchana katika vipindi vyote vya hali ya hewa kuwatambua madereva wasiofuata kanuni za idara ya usafiri na zinazohusu matumizi ya simu kwa madereva wanapoendesha magari. Uholanzi ilizindua mfumo kama huo wa mwezi Oktoba na kuwapiga faini madereva dola 265 kwa kuvunja sheria za matumizi ya simu, kwa mujibu wa mtandao wa polisi ya Uholanzi. Kupiga ama kupokea simu ukiwa unaendesha gari katika jimbo la New South Wales ni kinyume cha sheria, lakini unaruhusiwa unapotumia tu teknolojia itakayokuwezesha kutoshikilia simu. Matumizi mengine kama vile simu za video, kutumia mitandao ya kijamii na kupiga picha ni marufuku unapoendesha gari. Shukrani sana Idi Ligongo kwa mambo hayo ya teknolojia. Kama umesikia uh, bilioni tisa mauzo hapa Marekani kupitia mitandao ya kijamii. Uh, ya kijamii. Basi kwa haraka haraka, moja mawili yanayoandikwa kwenye mitandao ya kijamii huko Tanzania uh, ni kwamba uh, mahakama ya mwanzo ya Ipembe ni mjini Singida imemhukumu mkazi wa mtaa wa Minga anaitwa Martin kifungo cha miaka miwili jela kisa kamao baada ya kum kumtia hatiani kwa kosa la kutaka maneno ya kumshambulia mm -hmm. Rais Magufuli kwamba atamuua, ameyazungumza hayo siku hiyo. Ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii. Basi naona muda nao unatupa kisogo. Kutoka hapa Washington DC, jina langu Harrison Kamau na mimi ni Patrick Nduimana.