Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ni saa 11 alfajiri saa saa za Afrika Kati, saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki. hapa studio, anayekaribisha katika kume kucha Afrika ni mimi Abdu Shakur Abud. mimi ni Kennes Bwire na kukaribisha msikilizaji katika matangazo haya nusu saa, leo Ijumaa, Desemba 6 mwaka 2019. Karibu tena katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii, tuna ripoti kuhusu wito wa Bunge wa Afrika Mashariki kwa serikali za jumuiya hiyo kuondoa vikwazo vya biashara kati ya nchi zao. ili tuweze kufanya kazi zetu kama bunge, na mimi nilisaidia bunge kuweza kufanya kazi zake. Basi tumetoa hoja hiyo binafsi, ulitaka baraza la mawaziri lituwasilishie taarifa za utekelezaji za soko la, la umoja wa forodha na soko la pamoja, kwa sababu tunaenda kama vile hatuangalii. Sasa wa Marekani wamegawika kuhusu suala la kumfungulia mashtaka rais baada ya Democrats kutangaza kwamba wanaendelea na utaratibu wa kutayarisha mashtaka dhidi yake. Na katika makala ya VOA Mitaani, wakazi wa Mombasa wanalalamika kwamba maafisa wa serikali hawasaidii wananchi waliokumbwa na maafa ya mafuriko. Sasa maji yote yanakuwa yanateremkia upande mwingine ambao sio wa kawaida unashuka mpaka huku chini kwetu sisi kwa sisi, na ndio vinaathiri watu. Katika serikali kule, tunavyoelewa kuna national disaster. Huwa kuna tengwa pesa za kusaidia waathirika, lakini kwa hakika hadi sasa kwa njia yoyote, kwa vyovyote hatusaidiki. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia katika Kumekucha Afrika kwa hii leo. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho ya matangazo yetu. Basi kwanza lakini Kennes Bwira anasomea taarifa habari Afisa wa ngazi ya juu katika serikali ya Marekani amesema kwamba huenda wanajeshi wa Iran wameua zaidi ya watu elfu moja katika muda wa wiki tatu za maandamano ya kupinga hatua ya serikali ya kuongeza ghafla bei ya mafuta. Mwakilishi maalum kwa ajili ya Iran katika wizara ya mambo ya nje Brian Hook amesema kwamba huenda utawala wa Iran umeua maelfu ya raia wa Iran tangu maandamano hayo yalipoanza. Amesema kwamba wizara ya mambo ya nje ya Marekani imepokea video elfu thelathini na mbili ikiwemo video zilizochukuliwa kusini mwa iran ambako kikosi maalum cha kulinda mapinduzi ya iran kinadaiwa kuwaua waandamanaji mia moja huku amesema kwamba wanajeshi wa iran wamewajeruhi maelfu ya watu na kukamata kiasi cha watu elfu saba hata hivyo amesema ni vigumu kuthibitisha idadi ya vifo huku viongozi wa kidini wakitaja hesabu hiyo ya vifo kuwa uongo mtupu Serikali ya Sudani Kusini imeanzisha mahakama maalum kusikiliza kesi dhidi ya maafisa wa idara ya usalama wa taifa NSS wanaotuhumiwa kutenda uhalifu. Mkuu wa idara ya sheria katika NSS amesema mahakama hiyo maalum imeundwa katika jaribio la kumaliza tabia ya kutojali na kurejesha sifa ya huduma hiyo ambayo imeharibika vibaya kutokana na ripoti kadhaa za ukiukwaji wa haki za kibinadamu. Miaka mitano iliyopita, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir alisaini sheria yenye utata ya kusimamia usalama wa kitaifa. Ilitoa mamlaka kwa maafisa wa usalama kuwakamata kiholela, kuwazuilia na kuchunguza raia au kukamata mali za washukiwa wanaochukuliwa kuwa hatari kwa usalama wa taifa. Hata hivyo, baadhi ya vipengele vya sheria hiyo vinatoa nafasi ya kuundwa kwa mahakama maalum kuwafungulia mashtaka maafisa wanaotenda uhalifu. Mamia ya maafisa wa usalama wanatarajiwa kufika mbele ya mahakama hiyo maalum. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amefanya mazungumzo na waziri mwenzake wa Moroko Nasa Borita mjini Rabat pompeo ni afisa okwanza, wa kwanza wa cheo cha juu wa marekani kutembelea taifa hilo la afrika kaskazini tangu kuchaguliwa kwa rais donald trump miaka mitatu iliyopita abdu shakur abud anatusomea ripoti kamili wizara ya mambo ya nchi za nje ya marekani imehitaja moroko kuwa mshirika muhimu katika mkakati wa kidiplomasia ya marekani katika kanda ya mashariki ya kati wenye lengo la kurudisha uhusiano wa kawaida kati ya nchi za kiarabu na israel Akianza mazungumzo yake hapo jana, Pompeo aliwaambia waandishi wa habari kwamba wana uhusiano mzuri kati ya nchi hizo mbili unaosababisha wananchi wao kuwa katika hali ya usalama. Ziara hiyo ya Pompeo inafanyika kufuatia tangazo la mwezi uliopita kwamba Marekani haichukuli tena makazi ya walowezi kwenye ukingo wa magharibi kuwa ni haramu. Tangazo lilivunja miongo kadhaa ya maridhiano ya kimataifa kwamba makazi ya walowezi ni hatua inayokwenda kinyume cha sheria za kimataifa na kizuizi kikubwa katika kufikia amani na Wapalestina. Mwezi uliopita mfalme wa Moroko Muhammad wa sita alitoa wito wa kumalizwa sera ya ukoloni katika ardhi za Wapalestina na kurudia uungaji mkono wake wa suluhisho la mataifa mawili. Siku ya Jumatano, Pompeo alikutana na waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, mjini Lisbon, Ureno, kwa mazungumzo juu ya sera kuelekea Iran. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani anatarajiwa kukutana na mfalme Mohammed wa sita. Hii leo kumekucha Afrika, matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Kijana mkubwa wa rais wa Gabon Ali Bongo Ondimba ameteuliwa kuwa mshauri wake mkuu baada ya kumfuta kazi afisa mkuu wa utawala katika ofisi ya rais kwa shutuma za ufisadi. Noureddin Bongo Valentin, ambaye ameteuliwa kuwa mratibu wa shughuli za rais, atamsaidia rais kutekeleza majukumu yake ya kitaifa. Aliyekuwa mkuu wa utawala katika ofisi ya rais Bongo, aliyekuwa na mamlaka makubwa sana, Brice Laccruche Alihanga alifutwa kazi wiki hii na kuwekwa kizuizini siku ya Jumatano baada ya uchunguzi wa madai ya ufisadi katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta. Alihanga alipata madaraka makubwa baada ya Bongo kuugua kiharusi mwaka elfu mbili kumi na nane na kulazwa hospitalini kwa muda wa miezi kadhaa. Wapiganaji wa kundi la Boko Haram wamewateka nyara raia ishirini na mmoja kaskazini mwa Camerun karibu na mpaka na Nigeria. Mashambulizi hayo yametokea katika wilaya ya Mbreche nchini Cameron, kiasi cha kilomita 30 kutoka mpaka wa Nigeria, na maafisa wa wilaya wanasema watu wanne waliweza kukimbia. Kundi la Boko Haram la nchini Nigeria limeua zaidi ya watu 1027 na kusababisha zaidi ya watu laki mbili na nusu kutorokea Cameron, Chad na Niger ililipoanza mashambulizi tangu mwaka 2010 na... kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mpendo msikilizaji baada ya taarifa hiyo ya habari hivi sasa tunaangalia habari yenye uzito alfajiri ya hii leo inatupeleka huko kinshasa ambako kuna msukosuko mkubwa wa kisiasa baada ya rais chisekedi kumfukuza mshauri wake wa karibu na rafiki yake diodo lobo kwa tuhuma kwamba amealika wageni katika biashara ya madini bila ya kuhusisha serikali katika makala yetu kwa undani Gongo amezungumza na Sele Mwana Milongo juu ya kadhia hiyo, naye anasema kwanza, ni mchangao kwa wananchi wa kawaida kuona kwamba mtu ambaye ameaminika kuwa ni mtu wa karibu sana wa Rais Chisekedi akamate na kuwekwa um, kizumbani kabisa kwenye gereza kuu ya Kinshasa, ni suala ambalo kwa kweli linawashangaza wengi na pia Uh, kumekuwa na makosa pia kwa sababu uh, licha ya yeye kuwaalika uh, wale wawekezaji wa, wa, wa kimataifa, amemwandikia uh, mkurugenzi wa kampuni ya kitaifa ya uchimbaji almasi huko Kasai, uh, kampuni ya madini ya almasi kwamba awape nafasi hao jamaa waendeshe uchunguzi wao madhumuni ya kuanza kuchimba almasi. Lakini amefanya utaratibu huu wote, kuwaandikia viongozi hao na kuwaalika hao wengine, pasina kumwarifu kwanza raisi mwenyewe ambaye ni rafiki yake na pia ni mshauri wake, na pia kutoiarifu serikali, kwa sababu huyo mkurugenzi amekuwa ni waziri wa, wa akiba ambaye amekuwa amemsimamia ame kwa hiyo hakuwezi kuweko na hatua yoyote ile patina kuharifiwa na kupitia njia inayostahili kwa, kwa makosa hayo. Kwa kweli uh, sheria ya Kongo imesema kwamba ni kutupa mipaka, na mtu wa aina hiyo anastahili kukamatwa na kufikishwa mbele ya vyombo vya kisheria. Ni jambo ambalo watu wengi walidhani kwamba uh, Rais Chisekedi anaweza akawa na uthubutu wa kufanya, ama ni shinikizo fulani la kisiasa imekuwa kama vile shinikizo la kisiasa kwa sababu hayo yote yalitokea miezi miwili iliyopita. Ni wakati huyo mkurugenzi wa kampuni ya Alimati huko Mbujimai jimboni Kasai alipo alikotokea mwenyewe Raisi Chisekedi kwenye jimbo hilo alipo mwandikia waziri wa akiba, waziri wa akiba akamwandikia waziri mkuu kwamba tizama kinachoendelea. Na waziri mkuu sasa akamwandikia rais kwa kuweza kumwambia kwamba kumekuwa na matatizo ya utaratibu wa, wa, wa uongozi. Kwa hiyo ndio ikawa kama vile mtangao wa rais na pia uh, uh, changamoto kwake, ni lazima alitakiwa kuchukua hatua kwa sababu a uh, uh, wakati huu amekuwa na suala lingine ambalo limekuwa limepamba moto hapa, ni hilo la kupotea kwa dola milioni kumi na tano ambako imearifiwa kwamba ni ikulu ya rais ama kiongozi wa ofisi yake aliyotoa amri ya pesa hizo zichukuliwe kwenye mfuko wa serikali na kutumiwa kwa njia kwa njia ambazo hazijafafanuliwa hadi kufikia sasa. Saleh Mwanamilongo akizungumza kutoka Kinshasa katika kwa Undani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika nam apenda wasikilizaji. Sasa tutaendelea tena na habari za dunia na Kenneth Bwire. Nchi zenye nguvu zaidi Ulaya zinatarajiwa kuishurutisha Iran kukoma kukiuka mkataba wa nyuklia, la sivyo iwekewe vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa, lakini kutokana na kuwepo mgogoro kuhusu vikwazo vya Marekani, huenda viongozi hao wakakosa kufikia makubaliano watakapokutana hii leo Ijumaa. Mkutano wao unajiri huku kukiwepo hali ya mgogoro kati ya Iran na mataifa ya Magharibi. Teheran imesitisha ushirikiano wake katika mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya Marekani kujiondoa kutoka mkataba huo mwaka uliopita na kuiwekea Iran vikwazo vipya ambavyo vimeathiri uchumi wake, viongozi wa Ulaya walikosa kukubaliana na Teheran jana Alhamisi, huku makombora ya masafa marefu ya Iran muda mfupi kabla ya viongozi wa Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani na Rusia kukutana na maafisa wa Iran leo Ijumaa. Mvua inayoendelea kunyesha katika mataifa ya Afrika Mashariki imesababisha mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi, watu mia mbili sitini na tano wakiripotiwa kuuawa huku watabiri wa hali ya hewa wakiendelea kutoa onyo la mvua zaidi kuendelea kunyesha. Karibu watu milioni mbili wameathirika kutokana na mvua hiyo katika nchi za Kenya, Tanzania, Uganda, Burundi, Sudani Kusini, Somalia, Jibuti na Ethiopia. Watabiri wanasema kimbunga kikali kinatarajiwa kupiga pwani ya Somalia na kuleta mvua kubwa katika sehemu hiyo katika siku za hivi karibuni. Kuna hofu ya kutokea mlipuko wa magonjwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na uharibifu wa mimea shambani. Watu 38 wamekufa Burundi, kufuatia maporomoko ya ardhi 132 wakiripotiwa kufa Kenya karibu watu milioni moja hawana makao Sudani Kusini, elfu mia sita sabini wameathirika. Nchini Somalia 55 wamekufa, Tanzania wanne, Uganda na 22 mbili kufa Ethiopia kutokana na mafuriko. Korea Kaskazini imeonya kwamba itaanza kutumia lugha ya darau dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump iwapo ataendelea kuichokoza serikali ya Pyongyang. Onyo hilo limetolewa na makamu wa kwanza waziri wa mambo ya nje Choe Son Hui, huku matumaini ya kufanyika mazungumzo kuhusu silaha za nyuklia na makombora ya masafa marefu yakiendelea kufifia. Katika wiki za hivi karibuni, Korea Kaskazini ilisema kwamba itarejelea mpango wake wa kuunda silaha za nyuklia na makombora ya masafa marefu iwapo Marekani itashindwa kutoa ri, kutoridhika katika mazungumzo ya kidiplomasia, huku silaha za nyuklia na kuhusu silaha za nyuklia kabla ya mwaka huu kumalizika. Katika mkutano wa NATO mjini London, Trump amesema kwamba amefurahia ushirikiano mwema na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong-un, lakini akamtaka Kim kutekeleza ahadi yake ya kuharibu silaha za nyuklia. Kumekucha ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili inaojia kutoka hapa Washington DC, sauti ya Amerika. Sasa tukienda huko Afrika Mashariki, wabunge wa bunge wa Baraza la Afrika Mashariki wamewataka mawaziri wanaohusiana na masuala ya Afrika Mashariki kuwasilisha katika bunge hilo ripoti inaonyesha hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa kuundwa soko huru la pamoja, ambalo bado linaendelea kusuasua kutokana na kuendelea kuwepo kwa vikwazo visivyo vya lazima. Mwandishi wetu wa Arusha, Asiraji Mvungi, ana ripoti kamili. Wabunge bunge hilo la Jumuia ya Afrika Mashariki ambao wako kwenye vikao vyao vya kawaida wamejadili suala hilo baada ya mbunge kutoka Tanzania Dkt Makame Abdullah kuwasilisha hoja binafsi ya kutaka wabunge wajadili malalamiko ya wananchi wa nchi hizo ya kuendelea kukabiliwa na vikwazo vya kibiashara miongoni mwao wanapotaka kutoka nchi moja kwenda nyingine. Ukienda ukiangalia hata mawaziri, marais wanakutana mara kwa mara, na kila wakizungumza lazima swala la vikwazo vya biashara visivyo vya kiushuru lijitokeze. Lazima mtu hata ukiona tekeleza basi ujipime tumetekeleza nini, nini hakijafanyika na nini kimefanyika na tunafanya nini? Aidha, Dr. Baabdulla amesema kazi ya bunge hilo itakuwa haina maana kama litaendelea kujadili mambo ambayo hayatekelezwi na ambayo hayawasaidii wananchi utekelezaji wake. Taarifa hizo haziendi kwenye baraza la mawaziri na wala bungeni haziji. Sasa, tusungasema sasa, ili tuweze kufanya kazi zetu kama bunge, na mimi nilisaidia bunge kuweza kufanya kazi zake. Basi, tumetoa hoja hiyo binafsi kwa ulitaka baraza la mawaziri lituwasilishie taarifa za utekelezaji za soko la umoja wa forodha na soko la pamoja, kwa sababu tunaenda kama vile hatuangalii sasa tumetekeleza vipi. Bunge mwingine aliyezungumzia hoja hiyo ni pamoja na Fatma Ndangiza kutoka Rwanda, ambaye amesema pamoja na kuwepo kwa baadhi ya mambo ambayo yamefanikiwa, lakini bado changamoto ni kubwa na utekelezaji unakwenda polepole kiasi ambacho hakiwezi kulingana na yale yanayokubaliwa. Kuna changamoto la utendaji, kuna mengi hasa kwa common market protocol, au ili soko la pamoja, nchi zimekubaliana hasa wananchi ku kutembeleana, lakini kuna vikwazo mbalimbali. Tunafurahi kuna mengi nani, lakini naweza nikasema kuwa lazima nchi kupitia kwa mawaziri wa Afrika Mashariki, na ndiyo maana kila siku tunawakumbusha wajitahidi mengi tuliyokubaliana kama jumuiya yasibaki kwa makaratasi. Naye mbunge kutoka Kenya, Adan Mohamed Nur, amesema kimsingi suala la vikwazo bado ni kubwa, kwani sio tu kwamba liko kwa, kwa binadamu bali lipo hata kwenye mifugo, kitu kidogo, hata mayai hata, hata, hata, hata mboga aizi fuka mpakani, hata at, ikipita ni kwa shida. Ngalia kitu ambayo kama wanyama mifugo, mifugo haina mpaka, nchi zingine imebarikiwa na mvua, mifugo hawezi fuka mpaka kwenda kukula nyasi na kurudi kwa nchi zao. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Astrid Mvungi. Tukitoka Bunge la Afrika Mashariki tunakuja katika bunge la Marekani, ambapo spika wa Baraza la Wawakilishi Nancy Pelosi ametangaza rasmi Alhamisi jana kwamba wademokrat wanaanza kuandika mashtaka dhidi ya Rais Donald Trump kwa lengo la kutaka kumwondoa madarakani. Hatua hiyo itafanya Trump kuwa rais wa nne katika historia ya Marekani kufungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani. Na wakati hatua za kufungulia mashtaka ziki shika kasi, pande zote za kisiasa zinafuatilia kwa karibu uchunguzi wa maoni wananchi. Ifuatayo ni ripoti ya Jim Malone ambayo Kennes Bwir anatusomea. Hapa spika Nancy Pelosi ametoa tangazo la kihistoria la kuanza rasmi mashtaka dhidi ya rais Donald Trump katika majengo ya bunge, anasema na Today nina mnukuu, kwa heshima kubwa ya wanzilishi wa taifa letu na moyo uliojaa upendo kwa Marekani, hii leo namwelekeza mwenyekiti wetu kuendelea na mchakato wa kuandika mashtaka ya kumwondoa madarakani Donald Trump, mwisho wa nukuu. Hatua hiyo inajiri baada ya kamati ya bunge kusikiliza kwa wiki kadhaa ushahidi kuhusu madai ya rais kutumia vibaya madaraka kwa kuzuia msaada wa kijeshi kwa Ukraine na kumshinikiza rais wa nchi hiyo kumchunguza mpinzani wake wa kisiasa Joe Biden. Anayeongoza katika kinyang'anyiro cha tiketi ya Wademokrati katika uchaguzi mkuu wa urais wa mwaka ujao elfu mbili ishirini no anasema nani, na mnukuu, demokrasia yetu ndio ipo hatarini again, hatuna lingine la kuchagua kando na kuchukua hatua dhidi yake, kwa sababu anajaribu kuvuruga uchaguzi mkuu ujao kwa manufaa yake, mwisho wa nukuu. Warepublican wameendelea kumtetea rais Trump, wakiongozwa na kiongozi walio wachache bungeni Kevin McCarthy. Because they surely cannot put their animosity or their fear of losing an election. hii ndiyo siku ambayo nchi imekuwa dhaifu, kwa sababu hawawezi kuweka mbele hasira na uoga wao wa kupoteza uchaguzi ujao, zaidi ya kila kitu ambacho wamarekani wanataka. Trump amerejea Marekani kutoka kwa mkutano wa viongozi wa NATO ambako aliendelea kushambulia hatua za uchunguzi dhidi yake. impeachment hoax is going nowhere. Hatua ya kunishtaki ni njama za uongo ambazo hazitafika popote. Chama cha Republican hakijawahi kuwa na umoja jinsi kilivyo hivi sasa, sijawahi kuona kitu chochote kama hicho. Idadi ya Wamarekani wanaounga mkono hatua ya kumfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani rais Trump imeongezeka, utafiti wa maoni ikionyesha kwamba asilimia hamsini yawa Wamarekani wanaunga mkono hatua hiyo. Ron na Ted ni wapiga kura wenye maoni yanayotofautiana jinsi ilivyo katika taifa zima. ana makosa, anastahili kuondolewa madarakani. inastahili awaliondolewa madarakani kitambo sana, kwa yale amefanya. Uh, sikubaliani na hatua ya kumwondoa Trump madarakani <muchilis> nadhani ni kejeli. Nadhani wamekuwa wakimwandama Trump hata kabla ya kuapishwa. Mnamo mwaka 1974 aliyekuwa rais Richard Nixon alijiuzulu baada ya idadi kubwa wa Republican kukataa kusimama naye kufuatia kashfa ya Watergate. Wademokrat wanaendelea na mpango wa kuitisha kura katika baraza la wawakilishi iwapo rais Trump anastahili kufunguliwa mashtaka. Kura hiyo inatarajiwa kufanyika baadaye mwezi huu kabla ya mwaka kumalizika. Baada ya kura hiyo, vikao vya kusikiliza kesi vitaanza katika baraza la Senate linalodhibitiwa na Warepublican. Theluthi tatu ya kura zinahitajika ili kumwondoa Trump madarakani, jambo ambalo wachambuzi wanasema huenda lisifaulu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Kumekucha Afrika, wakati umefika kukuleteni makala yetu ya Ijumaa ya vyoo mitaani. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameshuka mitaani ambako wakazi wanalalamika kwamba mamlaka zinafumbia macho maafa yanayotokana na mafuriko na mvua kubwa katika pwani ya Kenya ni sehemu mojawapo ambapo maafa makubwa yametokea huko Afrika Mashariki, ikiwa ni pamoja na Kenya, Tanzania, Uganda, Somalia na vilevile vile Sudan Kusini. Basi wananchi wanasema maafa yametokea, lakini hawapati msaada wote. Hebu tuwasikilize. Kwa majina naitwa Rajabu Shaban. Hali halisi ambayo tunaipitia mpaka sasa hivi, watu wengi wameathirika kutokana na mvua nyingi ambayo inaendelea kunyesha na tujui itanyesha mpaka lini. Kwa kusema la ukweli, hadi sasa walioathirika mpaka sasa hivi hawajaipata msaada. Mvua inapoendelea kunyesha, tulikuwa tunaomba viongozi wananchi wapate msaada, waweze kufika area kama hapa kwetu Kisumu ndogo. Kwa majina mimi naitwa Zoena Muhammad, natoka katika mtaa wa Kisumu ndogo. Kama mama wa nyumba kumi, hatujui tutajisaidia vipi kuzuia at least maji yasituingilie kwenye manyumba. Tuko na watoto wadogo hata njia wakati mvua imenyesha, penye twapitia ile sehemu twapitia inakuwa ni sehemu inazidika, mpaka kiasi cha kuwa hujui unapita na wapi. Juzi kuna mama alipita na mtoto wake, hakujua anapokanyaga, kumbe amekanyaga mahali pabaya, akaingia ndani ya maji na mtoto wa wiki mbili, mtoto akasongwa na maji, lakini tukafanya bidii, mtoto akatolewa. Hali ya mtoto haiwezi kuwa nzuri kulingana na ile umri wa mtoto aliokuwa, sipokuwa, twaomba tu hata mtoto yule pia, kama yuweza saidika angaliwe afya yake katika matibabu ya hali ya juu. Pia mimi ningefurahi sana. Maswali lazima utapata, mimi hushindwa pia. Tutafanya nini, nisichokiweza lazima nimpelekee na yeye asichokiweza atakisukuma mbele. Na tuwashukuru pia, ametusikiza mi. Naitwa Abdul Omari, mimi ni mkazi wa hapa asisi kwa sisi. Nashukuru kuongea na Voice of America kuhusu hali halisi ilivyo mtaani kwetu kwa wakati huu wa kipindi cha mvua. Kwa hakika tunateseka sana wakati mvua inaponyesha, haswa saa hizi. Majengo yale wanaoendelea kujenga sasa na kubomoa, ule mtaro umeziba pale, hauzui hauchukui maji tena. Sasa maji yote yanakuwa yanateremkia upande mwingine ambao sio wa kawaida, unashuka mpaka huku chini kwetu sisi kwa sisi, na ndio inaathiri watu katika serikali. Kule tunavyoelewa, kuna national disaster, huwa kuna tengo pesa za kusaidia waathirika, lakini kwa hakika hadi sasa, kwa njia yoyote, kwa vyovyote, hatusaidiki wale walioathirika waweze kusaidika, wasaidiwe. Haya ni mengi ambayo yanakumba kumba jamii. Kwa hakika ni disaster, inahitaji mkono wa serikali karibu. Pia pale pale tunapoishi, hiyo eria yote, hakuna mahali pahali pa kutupa takataka. Hiyo mtaro ya takataka, hiyo mtaro ya maji ndio inatupa takataka, wakati kuna hakuna mvua, hakuna dumping watu nakuta wanatupa magunia hapo, ile mtaro pia inazidi kukwama. Toka hii mvua ianze kunyesha, tumekuwa hatuna amani kwa sehemu tunapokaa, hata pahali pa kutokea kwenda kutafuta lishe ya nyumbani kwako. Pesa unazo, lakini unazidi unakaa ndani, hakuna pahali pa kutokezea. Vivukio vipo, lakini viko chini, vinatakiwa viinuliwe juu. Hamna pale unaweza vukia, utakaa pale na njaa ndani. Kama mvua itanyesha kutwa, utakaa hapo mpaka maji hiyo irudi chini, ndio uweze kutoka. Mimi kwa majina ni Mzee Shaib Matano ambaye kwangu ni msinuru. Akusema ukweli, mvua ilionyesha imesumbua watu wengi sana. Mimi ni mmoja na napata matatizo kwa watu. ttataatu tutafanya nini? Mimi humpigia chifu simu, nakwenda kuangalia huku na huku maji ya kutoka kwetu kumitani pada kama kwa mara nyingi, ndio kwama haya matatizo yalizidi zaidi wakati haya maji yalipokuwa yamefungwa pale Mainland. Kusema kweli, watu wa mtaa huu waliokuwa karibu zaidi ya mtaro wampata shida sana. Nyumba zote zilijaa maji, maji yalikuwa yakiingia kwa madirishani, watu walikuwa hawalali ndani ya nyumba, maana ilitabiriwa kutakuwa na mvua nyingi. Lakini kwa kusema ukweli, haya maji yalikuja tani sizo zile za kila siku, ilikuwa mara mbili au tatu za zile zinazopita kwa mtaro. Kwa kusema ukweli, ni shida kubwa sana tulipata hata njia ilikuwa kupita hapa mtinuru kuja huku pande wa pixi mondogo ilikuwa hakuna maji yamejaa gari pia kaze kupita hapo njiani uombe usaidie wananchi sisi wanyonge majumba leo hapa mengine alianguka nyumba zilianguka ndani zikaanguka watu akatoroka majumba sasa imetia hasara kila mtu mvua hii sisi wananchi ndio wanapata tabu kutuendeza sisi wazi wa mtaa sasa twaomba serikali isikie kilio chetu twashukuru hawa watu waidhaa kuja hapa ku taka kujua maoni. Tunajua kwa kusema kweli, serikali haiwezi kufikia kila mtu suluhisho lolote la kudumu kwa jambo hili. Na sasa tuambiwa, bado mvua bado iko yaja ya, bado wengine nyumba zimeanguka ngi, nyumba hawana pa kukaa. Hapo zamani ilikuwa maji kutoka sehemu fulani yakiingia ziwa fulani, ziwa lile nalikutapisha maji ikaenda kwengine, likichukua mpaka baharini. Sasa yale maziwa mengi yalipinikwa yakajengwa majumba, ikaa hakuna njia mahali pa njia, mahali pa njengwa nyumba maji yakaa sasa na tabu kwenda yaingia ndani ya, ya, ya ardhi kuwa kwa sababu ardhi imeshiba maji, sababu maji hana njia ya kupita vizuri. Majumba amekuwa mengi, yanamwaga maji mengi katika ardhi na hana pa kwenda. Hatuna drainaji nyingi za kupitisha angu, angu, maji. Jina yangu Amina Abdi. Mi kwangu imeingia maji, mpaka magodoro yote imejaa maji, nyumba nzima, vyombo yabebwa na maji, kila kitu yabebwa na maji, kitanda iko kwa maji, godoro iko kwa maji ni kosa taba kulala, nikalala nje. Sasa kila mahali imezibwa, hakuna maji inaenda, maji yote imerudi kwetu, maji kila mahali imejaa. Ametusahau serikali, hakuna usaidizi tumepata ya mtaro, hakuna watu wamekuja tuangalia kama tumeumia ama nini. Tuchimbwe ile mtaro, ile maji ikienda tumesaidika <tune> Katika muhutasari, mvua inayoendelea kunyesha katika mataifa ya Afrika Mashariki imesababisha mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi, watu 265 wakiripotiwa kuufa, huku watabiri wa hali ya hewa wakiendelea kutoa onyo la mvua zaidi kuendelea kunyesha Afisa wa ngazi ya juu katika serikali ya Marekani amesema kwamba huenda wanajeshi wa Iran wameua zaidi ya watu elfu moja katika muda wa wiki tatu za maandamano ya kupinga hatua ya serikali ya kuongeza ghafla bei ya mafuta. Serikali ya Sudani Kusini imeanzisha mahakama maalum kusikiliza kesi dhidi ya maafisa wa idara ya usalama wa taifa NSS wanaotuhumiwa kutenda uhalifu. Kijana mkubwa wa rais wa Gabon, Ali Bongo Ondimba, ameteuliwa kuwa mshauri wake mkuu baada ya kumfuta kazi afisa mkuu wa utawala katika ofisi ya rais kwa shutuma za ufisadi. Wapiganaji wa kundi la Boko Haram wamewateka nyara raia ishirini na moja kaskazini mwa Cameroon, karibu na mpaka na Nigeria. Naam, asante sana Kenneth Biro kwa muktasari wa habari. Naonakamilisha kumekucha Afrika kwa wiki hii hasa, na tunakutakieni wikendi njema, lakini usikose kuwa pamoja na matangazo ya idhaa ya Kiswahili hapo saa kumi jioni tukiletea Express na matangazo ya jioni Livetalk hii leo. Basi, kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, mimi hapa ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema, kwaherini.