Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi tunaangazia eh hali ya mafuriko ambayo inakumba eneo zima la Afrika Mashariki hivi sasa, ambapo mpaka tunavyozungumza eh, inaelezwa inakadiria watu mia mbili wameshapoteza maisha eh, katika mataifa mbalimbali ya Afrika Mashariki, vifo vilivyotokana na mafuriko hayo. Na katika sehemu ya pili eh, hii leo tutaangalia hatua ya Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi ya kutoa amri eh, na kukamatwa kwa eh, yule ambaye anaelezwa kuwa ni rafiki wa karibu na vilevile vile mshauri wake binafsi nchini humo mara baada ya kualika wawekezaji bila kuwa na e, baraka kutoka katika mamlaka zinazohusika mimi naitwa Idi Ligongo karibu katika kwa undani Nam, leo katika kwa undani tunaanza kuangalia eh, mafuriko ambayo yamelikumba eneo eh, la Afrika Mashariki kutokana na mvua nyingi zinazonyesha, ambapo inaelezwa mpaka hivi sasa zaidi ya watu mia mbili wamepoteza maisha kutokana na mafuriko na maporomoko ya matope. E, tangu kuanza kwa msimu wa mvua ambao bado haujakwisha, wataalamu wanasema mvua zimekuwa kubwa mno mwaka huu kutokana na kile kinachoitwa Indian Ocean Dipole, uh, hali ambayo imesababisha viwango vya joto vya kwenda juu kabisa e, katika e, eneo la maji ya bahari, na hivyo basi unyevunyevu kwenda uh, angani na kutengeneza mawingu yanayotengeneza mvua um, kali kabisa. Uh, viwango hivyo vimepanda inaelezwa kwa digri mbili za Celsius na kusababisha mvua kunyesha katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Nchini Kenya, kwa juma zima hili kumekuwa na matukio ya watu kupoteza maisha kutokana na mafuriko katika maeneo mbalimbali mbali ya Kenya, ambapo tumezungumza kwanza na mwanahabari wetu wa huko e, Kennedy Wandera ili atufahamishe kile ambacho kinaelezwa kiujumla: hali ya mvua, hali ya vifo, na hivi sasa watu nini ambacho wanakifanya, e, kwa mujibu wa ushauri wa mamlaka zinazohusika katika kujikinga na hali hii mbaya. Tumsikilize Kennedy Wandera <tumza> Serikali uh, imeeleza kwamba kufikia Jumanne angalau kumekuwa na vifo vya watu mia tatu, lakini serikali pia itaeleza kwamba vifo hivyo ni huenda uh, vikaongezeka zaidi, kwa sababu kuna baadhi ya ripoti ambazo hazijakusanywa. Lakini kilichopo sasa ni kwamba uh, idara ya utabiri wa hali ya hewa imeeleza kwamba mvua itaendelea kuonyesha zaidi katika maeneo kadhaa nchini Kenya na kusababisha mafuriko. Kwa mfano, kuna maeneo kadhaa ambayo mara nyingi huathirika kutokana na mafuriko, hususan maeneo ya magharibi ya Kenya ambayo inapakana na mito, na kueleza kwamba watu hao sasa wanafaa kuondoka katika maeneo hayo. Kwa hivyo, hali bado hairidhishi sana, kwa sababu mvua inanyesha hata katikati mwa jiji ya Nairobi. Mvua inanyesha barabara, na ni jambo ambalo nina hatajwa kwa ni halikutarajiwa sana lakini uh, hali, uh, idara uta uh, ya utabiri wa hali ya hewa ari inasisitiza kwamba tutarajie mvua zaidi kabla ya Desemba tarehe ishirini na tano, Wandera. Na hivi vifo ambavyo vimeelezwa na serikali kutokea katika maeneo mbalimbali uh, ni vifo ambavyo vimesababishwa na watu kusombwa na maji ama mmomonyoko wa udongo, uh, nyumba kuvunjika, au ni nini hasa inachokieleza serikali ni kwamba kwa mfano kwa kama eneo la Pokoti Magharibi, uh, kume watu zaidi ya hamsini wamesombwa na maji na kusombwa huku kunatokana na kule uh, kufukiwa na mifusi uh, ardhi maporomoko ya ardhi. Katika maeneo mengine barabara zimekatwa, uh, ha haziwezi kupitika zaidi, na watu wanaopita katika maeneo yale pia wametaji, wengine wameripotiwa ku uh, magari kuzama maji, wengine kushindwa na kuondoka ina, ina, ina, ina, kwa hivyo inakuwa vigumu sana kwao kuweza Uh, kupitia, kupitia zile barabara. Kwa hivyo cha msingi sana ni wengi wameathirika kutokana na mmonyoko wa ardhi, hususan katika maeneo mengi nchini Kenya, lakini pia kuna sehemu ambazo mito imefurika zaidi, na hivyo basi wale wanaojaribu wana kupita sehemu hizo wanasombwa wana na maji lakini serikali inasisitiza kwamba nishati wananchi wasilie wawe wa, wa, wa, wa, makini zaidi, kwa sababu iwapo mto umefurika basi na mtu anataka kupita na kupita na gari, inakuwa vigumu sana kwake kuweza ku, kupita maeneo yale, na hali hiyo inamweka katika hatari. Kwa hivyo ni mmonyoko wa ardhi, maporomoko ya ardhi na vilevile vile, uh, kufurika kwa mito na vilevile kusombwa kwa maji na kusomba maji wat, kusomba watu kutokana na maji, hususan ni wale ambao pia wanaishi katika nyumba ambazo ziko karibu na na sehemu zenye chemichemi za maji. Naam, basi hali ndiyo jinsi ilivyo eh, katika uh, nchi ya Kenya kufuatia mvua hizo ambazo zinanyesha uh, uh, nchini humo, lakini vilevile vile nchini Burundi nako, uh, watu zaidi ya uh, thelathini inaelezwa kupoteza maisha kutokana na mvua ambazo nazo zimekuwa zikinyesha na kusababisha mmomonyoko mkubwa wa udongo na kuharibu majumba ya watu ambayo yameangukia watu na mmomonyoko huu wa udongo kufukia baadhi ya watu hao ambao wanaelezwa kupoteza maisha zaidi ya thelathini. Sasa, kujua kile ambacho kinaendelea nchini humo na kujua zaidi kwa undani juu ya sakata hili na mvua zinazoendelea kunyesha nchini Burundi, tunajiunga na mwanahabari wetu Jean Marie Hichu Burundi. Hichu Burundi, tueleze kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Nini ambacho kipo hapo nchini Burundi? Hali ya mvua hivi sasa nchini Burundi ni ya kutatanisha kwa sababu mvua kubwa ambazo zimenyesha katika vijiji mbalimbali za e, maeneo ya kaskazini magharibi mwa Burundi yamepelekea vilevile e, na maporomoko ya ardhi yamesababisha ikiwa ya ni pamoja na vifo vya watu kumoka, kwa makaya kuharibika kwa mashamba neo yana kadha wa kadha e, hadi sasa serikali ya Burundi kupitia msemaji wa polisi e, imetaja kuwa idadi ya watu wa waliopoteza ya maisha yao ni zaidi ya thelathini na nane ambao wamefariki kutokana na maporomoko hayo ya ardhi. Eh, duru hizo za polisi zimetaja kuwa idadi hiyo ni ya muda kwa sababu hadi sasa, eh, shughuli za za kuwasaka wa watu wengine ambao wanasadikiwa kuwa waliathiriwa na ambayo inaafiwa kuwa bado miwili yao imesalia chini ya, ya vifusi au mabaki ya nyumba ziabomolewa na janga hilo. Hadi sasa shughuli hizo zinaendelea ili kujaribu ku, ku, ku kupata miwili ya watu wengine ambao waliathiriwa na janga hili. Vilevile eh, habari eh, zaidi zimearifu kuwa maporomoko hayo ardhi yamepelekea pia kubomoka kwa nyumba nyingi za raia na kuwasaidika kwa mashamba ya mengi ya nafaka za chakula kama nimekufahamisha uh, hapo awali. Labda ungetueleza vilevile, je, hapo awali wananchi wa Burundi walipewa tahadhari ya kuwepo kwa mvua uh, kubwa ambazo zinaweza zikasababisha maafa kama haya ambayo yameshatokea? Hakuna tahadhari yoyote rasmi ambayo ilitolewa na serikali ya Burundi kwa raia, e, ila kile ambacho ni dhari kwa wakati wa uh, ilizi, uh, ya miezi ya kuanzia mwezi wa kumi hadi mwezi wa Disemba mwishoni wa mwaka, kawaida nchini Burundi mvua inakuwa ni nyingi sana katika maeneo mengi ya ya Burundi, lakini hakuna tahadhari rasmi yote iliyotolewa na serikali. Na kwa hivi sasa, labda kuna uh, taarifa zozote ambazo zinaeleza kwamba ili kuepukana na haya, nini ambacho serikali inafanya ama wananchi wenyewe wanakifanya, uh, nchini Burundi? Sasa kile ambacho kinafanyika kinaendelea sasa ni kujaribu eh, kuokoa kuku, ambao watu walijeruhiwa ambao wanachukua hizo sasa wanasafirisha hospitalini na vilevile vile, eh, za watu ambao waliathiriwa na janga hilo la maporomoko ya ardhi, ili waweze kuwaandalia mazishi rasmi, ndicho ambacho kifanyika hata lakini watu ambao wamepoteza makazi yao ambao wamepoteza makazi yao, hadi sasa inaonekana hakuna chochote ambacho wameshasaidia sasa, na inaonekana wanahitaji misaada mingi sana ya dharura ili waweze kukidhi mahitajio yao, na hizi mvua zinaelezwa kwamba zitaendelea, ama hivi sasa basi zimekatika, inaonekana kuwa hali aweza kuzidi kuwa mbaya zaidi, kwa sababu mvua kubwa imeendelea kunyesha maeneo mengi ya Burundi na vilevile, hasara nyingi zinaendelea kuripotiwa. E, katika maeneo mengi sana ya nchi ya Burundi za umegusia kwamba kipindi hiki ni kipindi cha msimu wa mvua hapo a, nchini Burundi. Je, maafa haya ambayo yametokea ni ya kwanza, ama huko siku za nyuma yalishawahi kutokea nchini Burundi? Siyo mara ya kwanza maafa kama hayo kutokea, e, kwa sababu hata mwaka jana na mwaka juzi vilevile e, maafa kama hayo yalitokea katika sehemu mbalimbali za kaskazini mwa mji mkuu Bujumbura ambapo watu wengi walifariki na nyumba nyingi za, za raia zilibomoka. Sio a kwanza hali hiyo kutokea, kwa sababu ukizingatia jinsi eh, majengo au makazi ya raia au mitaa jinsi inaandaliwa, kwa kujenga inaonekana kuwa hawafatilii ni taratibu e, hizi za majengo ya kisasa. Nyumba zinajengwa bila mipangilio yoyote, hakuna mifereji ambayo inaandaliwa hayoyote, inakuwa hali ya mazingira inakuwa hairuhusu hairuhusu e, nyumba kujengewa katika sababu, mara e, kwa mara maafa kama hayo na hasara nyingi kama hizo zinatokea. Naam, basi huyo ni mwanahabari wa uh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Jean Marie Hichu Burundi, akituelezea ya yale ambayo yanaendelea katika nchi ya Burundi kufuatia mvua kubwa ambazo zilisababisha mmonyeko wa udongo na kuleta uh, maafa. Kwa vifo vya watu zaidi ya 30, lakini kwa upande wa nchi ya Tanzania nako, inaelezwa kwamba imetolewa tahadhari ya mvua kubwa kupiga katika nchi hiyo kwa siku tatu zijazo. Ambapo kutaka kufahamu yale ambayo wanaelezwa wananchi wa Tanzania na mamlaka za hali ya hewa nchini humo, ambao hutabiri mwelekeo wa mvua, nimezungumza na mwanahabari wetu George Njogopa. Kwa upande wa Tanzania e, hali ikoje? Hasa kama ilivyo ada, wakati unapotokea uwezekano wa kutokea mvua kubwa, mamlaka hali ya hewa hutoa tahadhari kwa wananchi, ikielekeza namna mvua zitakavyoonyesha na nyakati ambazo mvua hizo zitakuwa zikionyesha katika kiwango kipi. Kwa mujibu wa mamlaka hali ya hewa mvua zinatarajiwa kuwa kubwa kiasi na pengine zikasababisha maafa, ndio maana inatoa tahadhari na kikubwa kinachozingatia katika maeneo yale ya maporomoko, maeneo ya mabombe, maeneo ambako karibu na vyanzo vya maji, watu ambao wamejenga wanaendesha shughuli zao, wanatakiwa kuchukua tahadhari kuanzia sasa, kwa sababu kwa kuzingatia uzoefu mvua zilizojitokeza katika baadhi ya nchi eneo hili Afrika Mashariki, hususani nchi jirani ya Kenya, maafa yake ni makubwa, na hadi sasa tumeshuhudia mvua licha kwamba wameanza rasharasha lakini siku nzima ya leo Alhamis, nyakati za subuhi kumekuwa na mawingu na mvua za hapa na pale. Mchana kumekuwa na mvua za hapa na pale, na kwa bado nahtiaa, hii inaashiria kwamba kile ambacho mamlaka hali ya leo wamekizungumza huenda kikatimia wakati wote okay. na mvua hii inakuja baada ya kushuhudia siku mbili ambazo kulikuwa na joto uh, la hali hida, hida, kanko, ene, de, sama, na, mbine, ya juu hasa katika mkoa wa Dar es Salaam na maeneo mengine kiasi ambacho tuliwataabisha wakazi wa eneo hili. Hivi inadhihirisha kwamba mvua zitakazokuja huenda zikaja na maafa, na hasa kwa kuzingatia miundombinu kama mkoa wa Dar es Salaam. Mvua kiasi kidogo kikinyesha, tumekuwa na adha kubwa, msongamano, mafuriko hapa na pale. Kwa hivyo, bila shaka mamlaka ya hali ya hewa, kuna, uh, hali ya hewa imeona hilo, ndio maana ametoa tahadhari mapema, lakini njogopa kuna hali yoyote ile ambayo inaonekana wananchi wenyewe wana Uh, jiandaa kukabiliana na hali ambayo inaweza kujitokeza, hasa kujiepusha eh, na sehemu ambazo zinaweza zikawasababishia wakawa kwenye maafa makubwa kama yaliyotokea katika nchi jirani. Bila shaka kusimamisha nchi jirani, lakini kwa uzoefu wa nchi ya Tanzania hasa kazi kwa ajili ya kujatoa ile hamasa au elimu kubwa ambayo kuhamasisha kwamba kutakuwa maafa kama wakati ule kile kimbunga ambacho kilipotelea huko Afrika Kusini, kikitokea huko Madagaska na Komoro, bila shaka haya hajazingatia sana kwa kati, wa wa ito, Heyo, kutubabu, wakati huu kwa sababu wananchi wako katika hali ya utulivu. Hakuna mtu anazungumzia tahadhari. Iliyotolewa ni mamlaka ya hali ya hewa, kwa sababu mamlaka hii kila wakati ni wajibu wake kutoa tahadhari inapoona kuna ashiria ya kuweka na mvua kubwa na hakuna chochote cha kusema kwamba kulikatulika zinazofanya watu kujiandaa na na na kile kinachoitwa maafa kama yanaweza kujitokeza. Baada ya mamlaka hii kutoa tahadhari yake, labda vile wananchi wanasubiri labda wakushuhudia kwamba mvua yenyewe hii na inakuja kwa kiwango kikubwa, basi hapo ndipo utakuwa na kinachosema mshike mshike, lakini kwa wakati bado watu wako katika hali ya kawaida kama vile hakuna mamlaka za hali hiyo zimetoa tahadhari. Naam, huyo ni Georgi Njogopa, mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Tanzania. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jiji la Kinshasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani, kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu <mimitation> Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo leo hii e, tunaangalia hatua ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, eh, DRC Felix Tshisekedi eh, kutoa amri na hatimaye kukamatwa kwa eh, yule ambaye inaelezwa kuwa ni mshauri wake binafsi na rafiki yake wa karibu kabisa e, eh, Bwana Dodon Lobo kwa kuwakaribisha wawekezaji nchini humo bila kuishirikisha uh, ah, serikali. Tunataka kufahamu kile ah, ambacho kimo undani wa suala hili. Katika laini simu tunaye mwanahabari wetu Salehe uh, ah, Mwana Milongo. Salehe Mwana Milongo, ah, hili suala linaweza likawa lime ah, zua gumzo si nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tu lakini hata Afrika kiujumla. Rafiki halikadhalika, mshauri binafsi wa rais, yeye ameamua kutuwaalika wawekezaji. Je, kisheria, hili swala ni kinyume na utaratibu? Maanake inavyofahamu kuna sehemu nyingine watu, wananchi wa kawaida, wanaweza e, kutoka nje ya nchi na kushawishi wale watu ambao wanaonekana wanaweza kuwekeza na kufika katika nchi kuangalia fursa mbalimbali za uwekezaji. Sasa hili imekuwaje? Inaonekana kwamba huyu bwana Alobo amevunja kanuni ama sheria za nchi. Asante sana Idi. Ni tofauti na jinsi unavyotoka kuzungumzia ya kwamba mtu yeyote anaweza kuwashawishi wawekezaji kurejea, bali huyu mshauri wa karibu sana wa Rais Tshisekedi ambaye ni mshauri wa masuala ya kipekee wa rais na ambaye ni mtu wa karibu, kwa sababu toka utoto wao walikuwa wanaishi pamoja na wanakuwa pamoja, wakenda Ulaya ya kuishi pamoja yani Uh, kwanza ni mshangao kwa wananchi wa kawaida kuona kwamba mtu ambaye ameaminika kuwa ni mtu wa karibu sana wa Rais Tshisekedi akamate na kuwekwa kizimbani, um, kabisa kwenye gereza kuu ya Kinshasa, ni swala ambalo kwa kweli linawashangaza wengi na pia, uh, kumekuwa na makosa pia kwa sababu uh, licha ya yeye kuwaalika uh, wale wawekezaji wa, wa, wa kimataifa amemwandikia mkurugenzi um, wa kampuni ya kitaifa ya uchimbaji almasi huko Kasai um, kampuni ya madini ma, ya almasi kwamba awape nafasi hao jamaa waendeshe uchunguzi wao kwa madhumuni ya kuanza kuchimba almasi, lakini amefanya utaratibu huu wote, kuwaandikia viongozi hao na kuwaalika hao wengine, pasina kumwarifu kwanza Rais mwenyewe ambaye ni rafiki yake na pia ni mshauri wake na pia kutomwa kutoiarifu serikali, kwa sababu huyo mkurugenzi amekuwa ni waziri wa wa akiba, ambaye amekuwa amemsimamia. Kwa hiyo hakuwezi kuweko na hatua yeyote ile pakina kuarifiwa na kupitia njia inayostahili. Kwa makosa hayo, kwa kweli Uh, sheria ya Kongo imesema kwamba ni kutupa mipaka na mtu wa aina hiyo anastahili kukamatwa na kufikishwa mbele ya vyombo vya kisheria. Na uh, kile ambacho unaweza kutueleza uhusiano wa uh, uh, huyu bwana uh, Lobo na rais, tunajua ni rafiki wa karibu, ni jambo ambalo watu wengi walidhani kwamba uh, Rais Chisekedi anaweza akawa na uthubutu wa kufanya uh, jambo kama hili ama ni eh, kwa namna moja nyingine ni shinikizo fulani la kisiasa. Uh, kwa kweli imekuwa kama vile shinikizo la kisiasa kwa sababu hayo yote yalitokea miezi miwili iliyopita, ni wakati huyo uh, uh, mkurugenzi wa kampuni ya alimasi huko Mbujimai jimboni Kasai alipo alikotokea mwenyewe uh, rais Chisekedi kwenye jimbo hilo alipo mwandikia waziri wa akiba, waziri wa akiba akamwandikia waziri mkuu kwamba tizama kinachoendelea na waziri mkuu sasa akamwandikia raisi kwa kuweza kumwambia kwamba kumekuwa na matatizo ya utaratibu wa, wa, wa uongozi. Kwa hiyo ndio ikawa kama vile mshangao wa raisi na pia uh, uh, changamoto kwake, ni lazima alitakiwa kuchukua hatua kwa sababu Uh, uh, wakati huu amekuwa na suala lingine ambalo limekuwa limepamba moto hapa, ni hilo la kupotea kwa dola milioni kumi na tano ambako imearifiwa kwamba ni ikulu ya rais, ama kiongozi wa ofisi yake aliyotoa amri ya pesa hizo zichukuliwe kwenye mfuko wa serikali na kutumiwa kwa njia ambazo hazijafafanuliwa hadi kufikia sasa. Kwa hiyo imekuwa ni changamoto ya pili ambayo rais alitakiwa achukue hatua na suala hili ni kwamba kuna wale ambao wamelifichua ama uh, ni wanasiasa wa upinzani ndio wameshindikiza na ama kuibuka kwake kuli, kumetokea vipi, Salehe? Kwa kweli ni mshangao kwa sababu amekamatwa na kupelekwa gerezani kisirisiri pasina watu kufahamu bali waliofahamu ni waziri mkuu na waziri wa akiba. Waziri wa akiba ni kutokea upande wa rais aliyoondoka Joseph Kabila, waziri mkuu ni kutoka pia upande wa chama hicho cha FCC cha, cha rais Kabila. Kwa hiyo imeonekana kwamba kumekuwa na hali kama hiyo ya kila upande umekuwa ukifuatilia mwengine wakati huu kwa kujua uh, kuhusu masuala ya utawala bora na lakini kumekuwa na malalamiko mengi kwamba watu wa karibu wa Rais Tshisekedi wamekuwa wakichukua hatua wa zinazokwenda kinyume cha sheria na kubeba mamlaka ambayo hawana katika uamzi wa aina moja ama nyingine. Mwengine mshauri wake wa masuala ya uwekezaji alionekana barabarani, huku akifanya ati, kazi ya polisi hao wa kitengo cha barabarani, kuanza kuku, kuwakaribia kuku, madereva na nina nini. Kwa hiyo kwenye mitandao ikaonyesha kwamba ni kuchukua madaraka zaidi ambayo hawastahili kuyafanya, ku, ku, ku ama ni ukiukaji wa sheria. Saleh, sasa uh, vile vile, kabla ya kukuruhusu uh, kuondoka uh, labda ungetuambia uh, kuna taarifa zozote kwamba lini hasa atapelekwa uh, mahakamani na kuanza uh, mchakato wa kumfungulia mashitaka kabisa eh, rasmi? Uh, suala la kufunguliwa mashtaka ndio watu wamekuwa wamesubiri, lakini vyombo vya habari leo vimezungumzia kwa kwa, kwa kwa kwa undani kabisa utaratibu jinsi mambo yalivyokwenda. Yeye uh, tayari yuko gerezani yani kwenye gereza kuu ya Kinshasa, ndio huko amekamatwa ameshikiliwa, na uh, kwa gazeti mojawapo la upinzani limeelezea kwamba Uh, aliweza kuandika barua mbili, mojawapo kwenye kampuni ya mojawapo ya madini iliyoko huko Kanada, na nyingine Marekani, ambayo ni kampuni ya mawasiliano kwa kutaka kuja kuwekeza, na amefanya hivyo pasina kuweka kopi ya barua hizo kwa rais, kwa waziri mkuu, ama kwa serikali. Kwa hiyo wengi wamehisi kwamba huenda alichukua marupurupu kwa ajili ya kuonyesha tu kwamba ana mamlaka na kila kitu kinaweza ikaendelea bila matatizo yoyote. Sa, sa Salehe, lakini kwa uh, watu ambao wamekuwa wakifuatilia mambo mengi jinsi yanavyoendelea hapo, uh, labda utueleze kwa upande wa uh, wale wapinzani wa Rais Chisekedi wanalizungumzia vipi hili swala uh, kwa kweli kumekuwa na mahisia ni kuweza kulaani zaidi sana vitendo kama hivyo. Kumekuwa na swala hili la la, la, la dola milioni kumi na tano ambayo haijapewa maelezo zaidi. Raisi mwenyewe alipohojiwa huko wakati alipokuwa ziarani nchini uh, Ubelgiji uh, akasema kwamba uh, ni swala ambalo aliamrisha mwendesha mashtaka mkuu aendeshe uchunguzi wake na baadaye kufafanua kuhusu swala hilo na kwa kweli, imekuwa amewekwa kwenye nafasi mbaya kabisa wakati huu ambako bajeti haijaanza kutekelezwa, lakini kumekuwa na kashfa nyingi sana uh, ambako gazeti lingine leo hii limetangaza kwamba Rais Chisekedi ame kwenye ikulu amekuwa na ma, washauri mia saba na kumi na wawili yaani ni mara tatu kuliko jinsi rais aliyemtangulia Joseph Kabila alipokuwa na washauri. Kwa hiyo ni hali ambayo imeonyesha kwamba hata uh, utawala bora ambao wenyewe wamekuwa wamesema kwamba wamekuja kwa, wa kwa ajili ya utawala bora ni swala ambalo kwa kweli linawaweka kwenye nafasi eh, mbaya kabisa ya kuweza kuelezea kuhusu maswala ya utawala bora. Asante sana Salehe Mwana Milongo kwa kutufahamisha yote hayo e, na hapa tunakamilisha e, matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kabisa kwa kuwa nasi. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za Afrika Mashariki, na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini.