Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni kumi mwezi ni wa Desemba, mwaka wa 2019 jina langu likiwa Harison Kamau, nikukaribisha popote ulipo, na hapa ndipo na mwenzangu naitwa nikiwa kwanza nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari. Ikiwa hapa Washington DC ni saa mbili na nusu za asubuhi, tisa na nusu alasiri ya afrika ya kati, kumi na nusu jioni pale Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, kibaridi sio kikali sana leo hapa Washington, mambo safi kabisa. Natumaini msikilizaji yuko standby kabisa kupokea vitu vizito vizito kutoka VOA Express, tukianzia moja kwa moja na taarifa kutoka kule Burundi, ikiwa leo basi wanaadhimisha siku ya haki za binadamu e, ni ya kimataifa hii siku, ama kwa hakika, kama kama unavyosema, na mengi yanazungumzwa. Yapi ambayo yanatoka kule, tutapata kusikiliza yale yanayoendelea. Hali kadhalika Kamau, umesahau kwamba leo Hatujasahau uh, kwamba leo kule DRC vijana wameandamana, maandamano yanaendelea, na hali ilivyo ni kwamba uh, wanafunzi wa vyuo vikuu au chuo kikuu wamehusika kwenye maandamano mapema leo na maafa yanasemekana kutokea, lakini uh, taarifa zaidi tutazipata tutakapoungana naye Austel Malivika akiwa katika eneo hilo la Goma. Na baada ya hapo pia, kama ulivyodokezewa na mwenzangu, leo ni siku ya kimataifa ya haki za binadamu. Kwenye barazani leo tumetoa fursa kwako kutoa maoni kuhusiana na haki za binadam kutoka maeneo uli, ulipo, na tutawashirikisha baadhi ya wa wasikilizaji kwenye barazani kuhusiana na swala hilo. Bila shaka, bila shaka kama au bia kama tunavyosema express, bila muziki bado jasukuma gurudumu hili, tutasukuma gurudumu hili pia kwa nyimbo au kwa muziki safi kabisa na maridhawa hapo baadaye kidogo, pia tukigusia maswala ya teknolojia. Msikilizaji, teknolojia zinabadilika kila siku na sisi tutakupa mambo yanavyoendelea. Basi moja kwa moja, bila kupoteza wakati, tunaelekea huko nchini Rwanda, tunaungana naye John Marie hichu Burundi, na tunazungumzia kuhusu swala la, la, la Burundi la haki za binadamu, na yuko moja kwa moja kwenye laini ya simu. Karibu sana John Marie, na hebu tueleze siku ya haki za binadam imeadhimishwa vipi nchini Burundi? Asante. E, wakati ulimwengu mzima ukisherekea siku ya kimataifa ya haki za kibinadamu, ripoti iliyochapishwa na shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi ligi teka imefahamisha kuwa haki za kibinadamu zilizokiukwa mnamo mwezi pekee wa Novemba uliopita ni pamoja na watu thelathini na moja kuuawa watu sita, walitekwa nyara na haijulikani mahala walipo hadi sasa na watu watatu waliathiriwa kijinsia, saba walinyanyaswa na wengine mia tatu na wawili walichiwa korokoroni kinyume cha sheria. Hata hivyo, waziri wa Burundi wa haki za kibinadamu Martin Jalandi amekanusha madai hayo na kutaja kuwa nchi ya Burundi imesherekea siku ya kimataifa ya haki za kibinadamu ili kudhihirisha kwa mara nyingine tena utashi wa serikali ya Burundi wa kuimarisha na kutetea haki za kibinadamu. Ametaja pia kuwa sikukuu ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu imesherehekewa wakati hali ya usalama ni shwari katika maeneo yote ya nchi ya Burundi. Kwa hivyo unavyosema Marini, kwamba ripoti ambayo imetolewa kutoka kwa upande wa serikali ya Burundi hivi leo ama mapema leo inasema kwamba hali ya haki za binadamu imeimarika kuliko ikilinganishwa na nyakati zilizopita. Ndio, ndio, hiyo ndio E, taarifa ambayo imetolewa na waziri wa haki za kibinadamu wa, wa, wa Burundi. La, hata hivyo, lakini mashirika ya ya kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi yamesema kuwa hali ya haki za kibinadamu bado zinaendelea e, kukiukwa e, nchini Burundi, ikitaja mifano ya mauaji, kutekwa nyara, watu kufungwa kiolela bila kufata kanuni za sheria na sijui kama umezungumzia kuhusu mashirika yasiyo ya kiserikali, umezungumzia upande wa serikali ilivyosema. Labda pengine, kuna lolote wananchi wa kawaida wametamka kuhusiana na haki za binadamu? Maoni, maoni ya wananchi wa kawaida yanatofautiana kutokana na hisia za kisiasa. E, ukizungumza na wafuasi wa chama tawala Sende DFDD, e, wenyewe wanataja kuwa hali, hali, haki za kibinadamu zimeheshimishwa na hakuna matatizo kwa sababu e, kila mara pakiwa vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu ni vijana wafuasi wa chama tawala Sende DFDD ndio wanatajwa kuwa wanashiriki katika vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu lakini vile vile ukizungumza na watu wa wafuasi wa vyama vya upinzani eh, kwa upande wao wananchi wa kawaida wafuasi wa vyama vya upinzani wenyewe wanataja kuwa serikali ya Burundi hadi sasa bado inaendelea kukiuka haki za kibinadamu. Na pengine hichi Burundi tu, kwa kumalizia, umepata nafasi ya kuzungumza pengine na hawa vijana wa CNDD-FDD ambao wanashutumiwa kwa Imbonerakure kwa mambo ambayo yanafanyika? Sikufaulu kuwasiliana nao kwa sababu sio rahisi kuwasiliana nao kwa sababu ukiwapigia simu na kuwauliza kitu chochote kuhusu e, shutuma ambazo zinawakabili hawapendelei kujibu kote chochote vile kwa vyombo vya habari. Tunakushukuru sana Hichu Burundi kwa ripoti hiyo, nikiwa na imani kwamba katika matangazo yetu yajayo utakuwa na ripoti ya kina zaidi ya maadhimisho ya siku ya haki za binadamu ilivyofanyika nchini Burundi. Sawa sawa kabisa. Basi kutoka huko Burundi tunaelekea hadi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kule DRC, ambapo mashariki mwa nchi hiyo tayari kuna maandamano na tayari kumekushatokea e, maafa. Hebu tuungane naye mwenzetu Austeri Malivika. Tuambie, vijana wanaandamana na kupinga, bado swala hili la MONUSCO inaonekana bado ni kizungumkuti huko. Tueleze zaidi Malivika. Sandi Shomari, ni kwamba ni tangu saa kumi na moja maandamano yalianja hapa katika mji wa Goma, ambako wanafunzi wa primari, sekondari waliandamana katika barabara na, na, kwa na, hii ni kutokana na mauaji ambayo unaendelea. Halafu kwa upande wao wanasema kwamba kwa nini watu wanauliwa na Monishi inatazama, lakini wengine wanasema kwa kweli kuna usalama ambao ni wa chini. Ni polisi ya Kongo ndio inapaswa kushughulikia na kwa bahati mbaya, sasa polisi kamuua mwanafunzi mmoja, ambaye alikuwa na mtoto wa miaka kumi na tatu. Na hii sasa ndiyo ikaleta hasira kubwa. Sasa polisi walilazimika kukimbia, kwa sababu bomu zao za kutoa machozo ziliisha, na wale walikuwa wanaandamana na watoto na waijadege, napo hapo ikalazimisha jeshi kuingilia kati. Lakini wakati ambavyo tunazungumza sasa hivi ni kwamba hali imeanza kulia moja na hali ilikuwa hivi, haihurusiwa kutumikisha lisasi kama na hii ole watumikishe mabomu la crimogele wanatumikisha masasi ili waue watu kama wanyama. Tunakatala vrema polisi, Monisco iende kwao, wamefanya miaka miaka ishirini na mbili huku, kukongwa tuone amani. Depuis 1997 wiko hapa lakini hakuna amani, wanauwa watu winavala tu misio ya tourisme olewa wasekirize watu wanashinda, wiko na maliza karbiramu magari na mahelikopteri. Sasa malivika leo, kama ulivyo tuelezea, ni kwamba ni wanafunzi wameshiriki na maandamano haya yamekuwa akiendelea sasa kwa siku kadhaa ni kuendelea. Wanafunzi ni ongezeko la watu waliokuwa wakiandamana hapo awali, ama wanafunzi siku za nyuma walikuwa hawahusiki kwenye ma maandamano. Inaonekana ni kama jamii yote sasa inaendelea kuongezeka katika kushiriki kwenye maandamano. Kokweli maandamano, kwanza wanafunzi walikuwa hawahusiki, awale wazio vikutu walioomba wanafunzi wengine wabatu nyumbani, lakini wakahujulia na gabana wapande shule, lakini hi maandamano ya leo yalikuwa makali na hata makubwa zaidi kwa sababu iizaga katika mji wote, na kama vile polisi ilizidia nguvu ikakimbia. Polisi ilikimbia, ni baadaye jeshi ilikuja kujaribu kurejesha usalama, lakini nao wakaona wanaandamana ni watoto wakawacha. Basi wakaendelea na maandamano ai moji mzima kuweka mawe, na wengi ndio wamechoka sasa. So sasa hivi ndio wanaanza kurudi kwao, ndio sababu asabau usalama imeweza kurudi, lakini i polisi walikuwa wameshindwa, kwa sababu watu wanasema hawaeea kasa usalama. Kuna baadhi ya nyungo ambazo inakuja, kuna watu wanakuwa na silaha, wanakuja katika nyumba yao, wanachukua vitu vyote, wanaenda hata wanaenda nazo, hata wanapigia watu wa usalama wao, awashhiki ka ataakjivu ama hawaji haraka. Kwa hiyo wanangi wanasema sasaidia nas, kuna kazi nyingine ambazo ni kazi za serikali ambayo inaweza serikali ndio kwanza kuweza kulinda usalama wa wananchi. Na hali ikoje ya kibiashara, shughuli za kawaida hasa katika mji huo wa Goma? Ah, kwa kweli kwanza biashara kama vile nimekuambia, ni kwanza shughuli zote zilisimama na mm -hmm. Wakati ambao unazunguza ni kwamba tumi zile duka ndogo ndogo na watu ambao kitafuta chakula ndio sasa wamefungua, lakini shule zote kwanza zilifunga kwa sababu wanafunzi baada ya mmoja wao kuuliwa na hata mama mwingine kupiga risasi na polisi ndio sasa ikawa wanaizi wanatafuta polisi wanasema polisi ndi inawe. Wanaidu wanaidu wanaidu wanaidu wanaidu. Ndio sasa ikawa kuwalinda vurugu vya watoto wakanaziweka kufuru duka wabuka kwamba vitu vyao vikiporwa. Asanti sana Austel Malivika, kwa ripoti yako safi kutoka kule upande wa Goma, mashariki mwa DRC, lakini sasa tupate habari nyingine za dunia. Wademokrati wanaongoza kwenye baraza la wawakilishi hapa Marekani wanatarajiwa kutangaza vipengele vya kufungua mashtaka dhidi ya Rais wa Marekani Donald Trump hivi leo Kwenye mkutano na waandishi wa habari huko Capitol Hill, wakuu wa kamati ya sheria, upelelezi, mambo ya nje, huduma za kifedha, pamoja na kamati ya ufuatiliaji, wote wanatarajiwa kushiriki katika mkutano huo ambapo watasema na watatangaza hatua zijazo katika uchunguzi wa kumfungulia mashtaka Rais Trump ya kuondolewa madarakani. Maendeleo hayo yamekuja baada ya kamati ya sheria jana Jumatatu kukamilisha usikilizaji kesi wa kutaka kumfungulia mashtaka Rais Trump ulioongozwa na mwenyekiti Gerald Nadler akisema juhudi za Rais Trump kutaka kufanya hila ashinde uchaguzi zinaonesha ni tishio kwa usalama wa taifa. Mahakama ya kimataifa leo Jumanne imeanza usikilizaji wa kesi ya kihistoria wa siku tatu kuhusiana na shutuma za mauaji ya halaiki dhidi ya Myanmar kuhusiana na ukamataji mbaya wa jeshi mwaka 2017 dhidi ya Waislamu wa, wa Rohinja. Usikilizaji huo unahusu malalamiko yaliyowasilishwa mwezi uliopita na taifa dogo la Afrika ya magharibi la Gambia kwa niaba ya wanachama 57 wa Jumuiya ya Ushirika wa Kiislamu, OIC, kwenye mahakama inayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa huko The Hague. Gambia inayoshutumu Myanmar kwa kukiuka azimio la mwaka 1948 naliohusu mauaji ya halaiki. Zaidi ya warohingya laki saba walikimbia na kuvuka mpaka na kuingia Bangladesh mwezi Agosti 2017 ili kuepuka kampeni iliyoanzishwa na jeshi la Myanmar, ikiwa ni majibu ya mashambulizi kwenye vituo vya usalama iliyofanywa na wanamgambo wa Rohingya katika jimbo la magharibi la Rakhine. Jeshi la Chile limeanza msako na juhudi za uokoaji wa ndege ya jeshi iliyotoweka Jumatatu ikiwa imebeba watu 38 wakati ikielekea kwenye kituo cha anga kilichoko Antarctica. Ndege hiyo aina ya C130 Hercules iliruka kutoka mji wa kusini wa Punta Arenas ulioko zaidi ya kilomita 3000 kusini mwa mji mkuu Santiago. Wanahewa 17 na abiria 21 walikuwa wakielekea kwenye kituo cha kutoa nishati kilichoko Antarctica. Ripoti za jeshi la anga zinasema kuwa ndege hiyo ilipoteza mawasiliano takriban saa 1 na nusu. E, watalii sita wamethibitishwa hivi sasa kwamba wamefariki dunia kutokana na mlipuko wa volkano uliotokea huko White Island, New Zealand jana Jumatatu. Polisi wa New Zealand wanasema mwathirika wa karibuni alifariki kwenye hospitali ya Auckland Jumanne usiku kwa saa za huko. Katika idadi ya watalii hao sita waliofariki, wanane wengine hawajulikani walipo na wanaohofiwa kufariki pia, huku takriban watu 31 wamejeruhiwa. Mkuu wa afya New Zealand, Pete Watson alisema takriban manusura 27 wanapatiwa matibabu kwa kuungua, ambapo miili yao imeungua kwa zaidi ya asilimia 71. Na hali huko White Island imefanywa iwe vigumu kwa timu ya waokoaji kurudi kwenye kisio hicho kwa ajili ya kutafuta manusura wowote. Jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakati umefika wa barazani, ambapo tu, tulivyosema hapo awali, leo ni siku ya kimataifa ya haki za binadamu, na awali tulikuwa tumeuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na iwapo unaona kama haki za binadamu zinazingatiwa vya kutosha katika taifa lako, na nini ungependa kibadilishwe au kuimarishwa. Na tukasema kwamba tutakuomba utume maoni ambayo mengi yametumwa kupitia mtandao wa Facebook na Sande, labda usome mawili matatu kabla ya kuwakaribisha wasikilizaji wetu tulionao kwenye laini ya simu. Haya, huyu ni Kalele Lugembe akiwa Igunga, anasema hapa kwetu Tanzania mi naona uko sawa kabisa, maana ukiukwaji wa haki za binadamu unajulikana tu, lakini sio kwa hapa nchini kwetu. Namuona huyu Miraji mwana wa Kibinda akisema kutoka Morogoro, anasema Sabasaba Tanzania kwangu, naona kama ni hamsini kwa hamsini, mambo yalivyo. Ndo Vyakasiku DRC anasema kwa upande wangu haki hazingatiwi katika dunia sasa, kwani sisi tunashuhudia mauaji ya kutisha hapa kwetu Congo, hasa huko Beni, hakika kuna kusema kwamba haki za binadamu hazipo. Basi kwenye laini ya simu tunao baadhi ya wasikilizaji wetu, tuna wawili hapa. Tunaye Sege Songolo Mtiti akiwa katika kambi ya wakimbizi ya Nyarugusu na vilevile, tunaye Arikaza Nelson akiwa kule Msumbiji. Karibu sana. Tunaanza na wewe Songolo Mtiti, karibu kwenye VOA Express Barazani. Hebu tueleze kuhusu haki za binadamu. Naona wewe mwenyewe uko kwenye kambi ya wakimbizi. Asante, nashukuru nichangia, nikasema kwamba ni, ni, ni, ni vigumu sana, na haki za binadamu kwa maeneo mengi duniani wengi wanazisikia kama stori. Ni kwa sababu uh, hata ungeenda mahakamani haki unayoitetea mahakamani, kama huna chochote cha kusaidia, kama huna chochote kifungua kinywa, itakuwa vigumu kupata haki yako. Lakini pia zaidi ya hilo ni kwamba ulimwengu wa sasa unatokana unaendana na uwezo alionao binadamu, na uwezo wako ukiishia kwa maneno, lakini mwingine anatumia uwezo wa ziada, haki ulionayo itapotoshwa. Haki za binadamu zipo nyingi, lakini ulimwengu wa sasa hauheshimu haki za binadamu kwa sababu ya imani, kwa sababu ya madaraka na vyeo vya wanadamu wanaosimamia hizo hizo haki za binadamu binadamu wamekuwa juu ya haki za binadamu kuliko haki za binadamu kuwa juu ya binadamu zipate kuwa mwongozo kwa ajili ya maisha ya Zina binadamu, eh. A, kuna kitu ningetaka utueleze. Kuna haki naelewa ambazo kwa kimsingi ziko kwenye mazingira ya kawaida <muchas> lakini ningetaka wewe utueleze haki za binadamu kwenye kambi hasa ya wakimbizi, maanake wakimbizi pia wana haki zao zinazingatiwa? Okay. Haki za binadamu kwenye kambi ya wakimbizi ni kama stori, isipokuwa tu watu kwanza hazifahamiki, hazifundishwi, hazisemwi, isipokuwa mnakuja kuambiwa sheria na kanuni za nchi mliyokimbilia, sio haki za binadamu. So, chochote unachofikiria kukifanya kuna lugha inayosema unyanyasaji, watu wananyanyasika, watu wanadharauliana wana, wana watu hawatembeani haki kama inavyostahili kuwa haki, lakini watu wamegeuza haki kuwa faida binafsi ya binadamu kwenye makambi, ndiko mnakosemea haya. Asante, asante sana Songolo Mtiti. Nafikiri tuelekee kwa mwenzetu hapa pia. Haya, tuelekee huko Mozambiki, Msumbiji, kwake Irakiza, Nelson Irakiza. Karibu, utueleze kwa upande wako nini unachokiona kwenye haki za binadamu. Asante, asante sana refi. Nashukuru sana kwa kunipa nafasi hii e, kuhusu haki za binadamu, mimi hiki kitu nakiona kwamba kwetu sisi wa Afrika bado, bado sana kabisa kudai haki, kwa sababu hizi haki za binadamu tumeletewa na ndugu zetu wazungu. Sasa hawakuchukua muda mrefu kutufundisha misingi ya haki hizi za kibinadamu. Kwa hiyo walituletea wakatuambia juu juu, na huko Afrika tukachukua juu juu, tukadhani hata kama mtu akivunja sheria anayo haki pia kama mwanadamu kudai kitu ambacho amekivunja yeye mwenyewe. Tunachukua mfano, kuna vyama vingi vya siasa Afrika vinavyodai kwamba havitendewi haki, lakini ukichunguza ndani ya vyama hivyo na zenyewe hazitendi haki. Kwa hiyo haki, ilitakiwa anayedai kwanza aonyeshe mfano kwamba anatenda haki, ili kwamba aonyeshe kwamba mimi ninatenda haki na watu wote waone kwamba anatenda haki, ndi ndipo sasa adai haki. Kila mwanadamu ana haki nam na, na, na, na. Kwa hivyo unachosema, unachosema la, irakiza Unaona muda pia unakimbia na, na <laughs> una, unavyosema ni kwamba <laughs> kitu cha kwanza masomo ama elimu kuhusiana na haki ijulikane ama itolewe ili mtu aelewe haki ni ipi kabla ya kuitisha. Naam, basi. Sasa alafu sasa, aha, kwa kifupi tu, unapofahamu kwamba haki yako ni hii, basi liweko sheria katika nchi zote za Afrika kwamba na, mtu anatakiwa afanye hivi ili atendewe haki. Nataka nitoe mfano tu kidogo uh, kwa kifupi sana eh, kwa kifupi sana eh, naam na, sisi ni wakimbizi tuliotoka Burundi, na babu zetu waliokimbia wakakimbilia DRC, naam, kabla ya uhuru. Uhuru kawakuta kule, lakini hawadai haki ndugu. Ah, zetu waliotoka Rwanda wakakimbilia DRC, lakini leo wao wanadai kwamba wanataka haki, lakini na, so, ishi ishi na, na kushukuru sana Irakiza, wako huko wanaishi, lakini hawadai haki na uhuru. Nakushukuru sana Irakiza Nelson, na vilevile vile Sage Songoro Mtiti kwa kushiriki barazani kuhusiana na siku ya kimataifa ya haki za binadamu. Lakini sasa tujitose mna, kwenye mziki ambapo, kamao, bila muziki hujasukuma ile gurudumu la muziki. Namwona Nadia Mukame, kijana machachari kabisa kutoka nchini Kenya Bibie. Anakuja, anakuja kitu chake Lola, akiwa na masauti mama yoa, rudi kwangu, mimi nimeumbuka, sinataga kukutazama kwenye, ni sina kukuta kwenye sura. Nilioyaficha mangu moyoni yote nayajua, naona aibu mpaka kwa marafiki zangu, imekuwa chungu kwa tamaa zangu nipenaka, na ndio uli nipendaga na mapenzi yalinoga nilikumwaga na kuomba msamaha wangu, mama, basi usiniadhibu kwa kosa tayari, nimekubali acha kunihusudu hey. kila mali ni mimi mitandaoni kupambana, sasuluhisho mama, tusizidi kuvunja mwiko mama hey. wa mapenzi yetu mina we. Nadia Mkami ametoa la, <laughs> <laughs> vitu kweli kweli. Nadia Mkami hapa <laughs> wakishirikiana na Masauti, Masauti. Ni kweli kweli kitu kimetulia hicho nakwambia, sauti marua kabisa sadakta ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani. Vile vile unaweza kuwasikiliza matangazo haya kupitia kwenye mtandao wetu, pale mambo yanakuwa ni murwa kabisa e, na barabara kabisa. Sasa Kamau, tunaangalia katika maswala ya teknolojia. Maswala ya teknolojia yako vipi Kamau leo? Naam, tunaelekea moja kwa moja hadi huko nchini Kenya, pwani ya Kenya, ambapo chuo maalum cha kutoa mafunzo kwa watoto kuanzia umri wa miaka minane hadi kumi na minane nchini Kenya kimeripoti ufanisi mkubwa kwa kuwapa ubunifu watoto takriban elfu kumi kufikia sasa. Mwasisi wa chuo hicho Paul Akwabi ambaye uh, mwenyewe ni mshindi wa tuzo kubwa ya ubunifu Kenya anaelezea VOA katika teknolojia kama uh, alivyotupekulia uh, uh, Kioko Josphat kutoka Mombasa. mi ni mwanateknolojia ndo kwanza, kwa sababu ya changamoto ambazo watoto Afrika tunapitia, wazazi hawataki kuelewa. wakati uko na interest kwa kitu chochote ukikua sana sana teknoloji kwa nyumba unaweza pata kwa TV kila wakati une, unajua ikiharibika vile utafanya so kuna aa watoto kwa, ni, kwa jamii wangependa kukuwa guided. Mimi mwenyewe kama niko miaka kumi na moja, blocks, ni antiangu, nika miaka kumi na moja simianti yangu nikapigwa kwa sababu ya hilo jambo, lakini after hapo kama niko miaka ishirini na moja nikapata award kwa kutengeneza software ya mobile na award Kenya nzima kwa university zote na college. So nikaanza kufikiria ni kama mimi kukuwa mbunifu ilicheleweshwa sana kwa sababu wazazi hawakunielewa. Europe, wazungu wako na hizi technology clubs, technology academy za kusaidia watoto unaopata, hata kuna football academy ukikuwa mzuri kucheza mpira, si kama Afrika. Uh, ni kama kucheza mpira ni kama the last option, umeanguka mtihani ama nini, unataka sa tu kuona kama talanta itakusaidia. Nikafikiria na nikapata rafiki zangu, tukafikiria na tukaanzisha huu mradi ambao unaitwa Tech Kids Africa wa kutrain watoto technology, jinsi ya kukuwa wabunifu, kuangalia shida na challenges ambazo ziko Afrika, ziko kwa nchi ndio hawa kuja na solution katika hizi changamoto zote ambazo na wanapitia tunawapatia teknoloji kama chombo. Kitu ambacho najivunia zaidi ni kuona mtoto wa chini ya miaka kumi na nane, naongelea kuanzia miaka saba mpaka kumi na nane ambao tuna train kuweza kutengeneza solution ambayo inahitajika na jamii na kuinspire watoto wengine wa huu mwanafunzi huwa baki vile kabisa. Unapata vitu ambavyo tunasoma ni za kitambo sana. Sahii kama teknolojia iko kwa wingi, unahitaji vitu ambazo zinaweza badilisha, uh, zinaweza badilisha ulimwengu, kwa sababu kila siku kukicha kuna kazi ambazo zinapotea na kuna kazi ambazo zinatengenezwa, kwa sababu sahizi utatuma email na pia kuna drone ambazo zinatengenezwa za kubeba chakula kutoka jikoni hadi mezani, so kuna kazi ambazo hata huku siku za usoni tutasahau kama ziliwahi kuwa mambo ya teknolojia hayo. Ulimwengu unaenda fasta fasta na teknolojia zinabadilika. Basi pongezi kwa kuwapa vijana hao teknolojia. Mambo vipi kwenye mitandao ya kijamii sand? Bila shaka kamao mitandao ya kijamii inavuruma kwelikweli na habari mbalimbali huko nchini Tanzania ni video za msiba wa mfanya biashara maarufu Ali Mufuruki e, wakiaga wakimwaga hii leo katika ukumbi wa mkutano Mwalimu Nyerere mjini Dar es Salaam, ambapo ameonekana wa wafanyabiashara viongozi wa staff, wananchi wengi wajitokeza kumwaga mfanyabiashara huyo ambaye kwa namna mmoja ama nyingine amegusa maisha ya wengi. Na moja ya video inaonekana ni ya hotuba ya balozi wa Marekani nchini Tanzania, Amy Patterson ambaye alishindwa kuongea baada ya kupewa nafasi ya kutoa salamu za mirambirambi, akimwelezea na kufanya kazi kwenye mazingira ya kisiasa yanayobadilika kwa haraka Tanzania. Alikuwa mchapakazi wenye nidhamu na mtanzania mzalendo wa kweli, ambaye alikuwa na wasiwasi wasi na mustakabali wa uchumi wa nchi yenu ya Tanzania. Naam, ni balozi huyo wa Marekani nchini Tanzania imepata sana akimwelezea mfanyabiashara huyo maarufu Ali Mufuruki ambaye alikuwa kiagwa na kuzikwa leo nchini Tanzania. Hiyo ndio habari moja hapo upande wa Tanzania. Namna kabla ya kutamatisha kabisa, uh, naona kwamba kule mahakama jijini Nairobi imeamuru gavana wa Nairobi Mike Sonko kusalia mahabusu hadi siku ya Jumatano, wakati ombi lake la dhamana lilapo likikataliwa na mahakama. Na pia habari zikiendelea kusema kwamba ana uh, matatizo ya kiafya na uh, me, alipelekwa kwenye hospitali kwa maangalizi zaidi. Taarifa zaidi tukizipata kwa hakika tutakupa. Jina langu Harrison, langu, jina langu langu Kamau Sunday Shomari. Kwaheri ya kuonana.