kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc assalamu alaikum pendo msikilizaji popote pale ulipo karibuni ni saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati, saa 11, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio inayokaribisha kwa matangazo yetu ya kume kucha Afrika ni mimi abdu shakur abud na mimi ni kennes bwire na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Jumatano tarehe 11 Desemba mwaka 2019 karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tuna ripoti juu ya mgomo wa kitaifa wa Ufaransa uliosababisha shughuli zote kusita katika mji mkuu wa Paris kwa siku ya saba hii leo. Mataifa ya kanda ya Sahel, Afrika Magharibi, yanakumbwa na matatizo makubwa ya mabadiliko ya hali ya hewa inayosababisha upungufu mkubwa wa chakula na maji. Na katika makala yetu ya jukwaa la vijana, tunaelekea huko Misri ambako mkutano wa tatu wa vijana duniani umefunguliwa wiki hii. Na mikutano hii nafasi yake ni kuandaa viongozi wajao, viongozi ambao tayari wana fikira zilizokuwa sahihi, ni watu ambao wako tayari kupambana dhidi ya makundi tofauti tofauti ambayo yanalenga kuipeleka jamii katika mwelekeo hasi. Nam, hizo ni baadhi za ripoti tunaowaandalia hii leo katika kumekucha Afrika, na ni matumaini utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo bapo yanaweza kusikika pia kwenye mtandao www.swahili.com Lakini kwanza, hapa Kenya anasomea habari za alfajiri ya leo. Wapiganaji wawili wa kundi la al Shababu wameuawa na maafisa wa usalama waliposhambulia hoteli moja mjini Mogadishu, karibu na ikulu ya rais jana Jumanne. Wapiganaji hao wameuawa nje ya hoteli ya Sel walipoanza mashambulizi, huku wengine wawili wakiingia ndani ya hoteli. Naibu wa kamanda wa polisi Zakia Hussein amesema watu themanini na wawili wameokolewa kutoka kwa hoteli ilipovamiwa na wapiganaji hao. Msemaji wa al Shabab, Abdiaziz abu Msab, amethibitisha kwamba wapiganaji wa kundi hilo ndio wametekeleza mashambulizi, akiongezea kwamba hoteli hiyo inawapa makao maadui wao. Kundi la al Shabab limetekeleza mashambulizi kadhaa ya mabomu na risasi mjini Mogadishi kwa lengo la kuipindua serikali ya Somalia inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Aliyekuwa rais wa Sudan, Omar al Bashir, amefika mbele ya kamati ya waendesha mashtaka kuhusiana na mapinduzi ya kijeshi yaliyomwezesha kuingia madarakani mwaka 1989. Wakili wa Bashir, Muhamed al Hassan, ameambia waandishi wa habari kwamba kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani mwaka huu anachunguzwa kwa madai ya kuipindua serikali mwaka 1989, akiongezea kwamba kwa maoni yake swala hilo ni la kisiasa. Mwaka 1989, Bashir wakati huo akiwa brigedia, aliingia madarakani kwa kupindua serikali iliyokuwa imechaguliwa na wapiga kura ya waziri mkuu Sadik al Mahdi. Bashir alipinduliwa mwezi Aprili mwaka huu baada ya maandamano ya raia kote Sudan kupinga utawala wake wa kimabavu wa miongo mitatu. Endapo atapatikana hatia, anaweza kuhukumiwa kifo au maisha gerezani. Kiongozi mkuu wa utawala wa Myanmar ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya Nobel, Aung San Suu Kyi amefika mbele ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC mjini Hague kutetea serikali yake dhidi ya madai ya kutekeleza mauaji ya halaiki. Jeshi la Myanmar linashutumiwa kutekeleza kampeni ya mauaji ya halaiki kunajisi na mateso dhidi ya jamii ya waislamu ya rohingya mwaka elfu mbili kumi na saba na kulazimu zaidi yao elfu mia saba kutorokea bangladesh abdu shakur abud anasoma ripoti ya henry ridgwell aung san suu kyi aliyewahi kuzuiliwa nyumbani kwa muda wa miaka kumi na mitano hadi mwaka elfu mbili na kumi hivi sasa anatetea jeshi la serikali lilomzuia nyumbani kwake kwa muda huo wote karibu miaka ishirini na nane tangu aliposhinda tunzo ya amani ya Nobel, kiongozi wa utawala alisikiliza kwa makini mawakili wa Gambia walipokuwa wanawakilisha kesi dhidi ya Myanmar juu ya mauaji halaiki ya kuangamiza watu wa kundi moja. Mmoja wa mashahidi alieleza mahakama jinsi wanajeshi wa Myanmar walivyomuua mtu wa familia yake kwa kumpiga risasi kisha kumkamata koo. Shahidi huyo alieleza mahakama jinsi walivyoua mmewe, baba mkwe wapo wake wawili wenye umri kati ya miaka minane na kumi na tano pamoja na kuua mtoto wake kwa kupigwa risasi kisha kukatwa koo. Waziri wa sheria wa Gambia Abubakar Tambadu ameambia waandishi wa habari kwamba anataka mahakama ICC kuamrisha hatua maalum kuchukuliwa kuwalinda wa Rohingya hadi kesi hiyo itapokamilika. Maandamano yamefanyika Myanmar kupinga kesi hiyo kusikilizwa huko ICC. Warohingya wamekuwa wakiomba dua katika kambi ya wakimbizi katika nchi jirani ya Bangladesh wakati kesi ilikuwa ikiendelea kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc maandamano makubwa yamefanyika mjini conakry guinea kupinga serikali ya rais alfa conde mbunge wa upinzani fode osuba ameambia shirika la habari la afp kwamba karibu watu milioni moja wameshiriki maandamano hayo katika nchi hiyo ya afrika magharibi yenye msukosuko wa kisiasa Gini koloni la zamani la Ufaransa yenye idadi ya watu milioni kumi na tatu imekumbwa na misukosuko ya kisiasa, maandamano yakishuhudiwa tangu katikati mwa mwezi wa Oktoba kutokana na wasiwasi kwamba huenda rais Alpha Konde mwenye umri wa miaka themanini na moja akawania muhula wa tatu madarakani. Watu ishirini wameuawa tangu maandamano hayo yalipoanza. Watu kadhaa wamekamatwa na kuzuiliwa. Mawakili wa mtoto wa kiume waliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos wamekanusha madai kwamba alijaribu kuiba dola milioni 500 kutoka kwa mfuko wa akiba ya taifa wakati wa siku ya pili ya kesi ya rushwa dhidi yake mjini Luanda. Jose Filomeno Dos Santos mwenye umri wa miaka 41, maarufu kama Zenu, anashutumiwa kwa wizi wa dola bilioni 1.5 wakati alikuwa anasimamia mfuko huru wa wekezaji kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na nane Wakili wa Zenu Antonio Jentel amejibu madai ya Zenu kuiba dola milioni mia tano kupitia kwa benki iliyo nje ya nchi akisema Zenu hakushiriki maamuzi ya kuweka pesa kwenye benki hiyo. Jose Eduardo Dos Santos aliongoza Angola kwa muda wa miaka 31 na, na kuondoka madarakani mwaka elfu mbili kumi na saba akiachia nchi ikiwa na kiwango cha juu cha umaskini na upendeleo. Endapo Zenu atapatikana na hatia, anaweza kuzuiliwa gerezani kwa muda wa miaka kumi na miwili akiwa mtu wa kwanza kutoka familia ya rais kushtakiwa madarakani <tikana> Tumekuu cha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi habari yenye uzito bila shaka, Kennes inatupeleka Ufaransa, na ni kwamba waziri mkuu wa Ufaransa Edward Philippe ameonya kwamba kutakuwa na vita virefu kuhusiana na mpango wa serikali kufanya mageuzi ya mfumo wa malipo ya uzeni. Waziri mkuu alikuwa akizungumza bungeni wakati kazi na shughuli zote muhimu katika mji mkuu wa Paris na miji mingine ya Ufaransa imesita kwa siku ya saba hii leo kupinga mpango huo wa serikali. Sasa Abdu Shakur, inaonekana tangu rais Emmanuel Macron kuchukua madaraka miaka miwili iliyopita amekuwa akikumbwa na migomo na maandamano, kulikoni? Kitu cha kufahamu hapa Bwire, ni kwamba Ufaransa ni mojawapo ya nchi za Ulaya zenye mfumo wa kijamii na kiuchumi wenye kulinda masilahi muhimu ya wananchi na mapato yao, lakini unahitaji kufanyiwa mageuzi kulingana na Rais Macron. Kwa hivyo mojawapo ya malengo ya Macron tangu kuchukua madaraka Mei 7 mwaka 2017 ni kufanya mageuzi ya kiuchumi na kijamii, lakini Wafaransa wanapinga vikali. Safari hii basi, serikali yake inataka kufanya mageuzi katika mfumo wa malipo uzeeni au pensheni kwa kupunguza mafao na marupurupu wanaopata wafanyakazi. Jana waziri mkuu akijibu maswala bungeni, ameonya kwamba ni lazima mageuzi hayo yafanyike: pour préserver le niveau de vie et le niveau des pensions de ceux qui aujourd'hui sont à la retraite ili kuendelea na kiwango cha maisha na malipo ya uzeni kwa wale waliokwisha stafu na wale watakao stafu, tunahitaji kuhakikisha kuna mipango dhabiti kulinda mfumo huo na kuambia ukweli wa Faransa kwa utulivu, tunabidi kuambia umri wa kustaafu utaongezwa na mafao yatapunguzwa polepole. Katika kupinga juhudi za serikali kufanya mageuzi, wafanyakazi wa usafiri wa umma, kampuni za umeme, pamoja na walimu walianza mgomo wa kitaifa wa wiki moja iliyopita na kusababisha hivi sasa usafiri wote wa treni nchini humo kusita na watu kushindwa kufika kazini, hasa katika mji mkuu wa Paris hapo jana, kulingana na Wizara ya Ndani, watu laki tatu waliandamana mjini Paris kwa mara ya pili katika muda wa wiki moja, na polisi walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya baadhi waliokuwa wanafanya fujo katika mji wa Nant an Cecilia, mfanyakazi wa serikali mjini Nant, akizungumza na shirika la habari la AFP anasema hawata sita hadi pale matakwa yao yote yanatekelezwa. Ah, Anasema na mnukuu, tunataka mpango kamili wa mageuzi ya mfumo wa pensheni kufutuliwa mbali. Mpango huu ni mbaya sana kwa wafanyakazi na kwa vijana ambao watakuja kustaafu siku moja, ili tubidi tupigane vikali sana kuweza kupata mfumo huu wetu wa malipo uzeni, kwa hivyo tunabidi kuulinda. Mwisho wa kumnukuu. Mpango wa serikali ni kuunganisha mifumo 42 ya pensheni za serikali nchini humo chini ya mfumo mmoja. Vilevile, mpango unataka kuainisha hesabu za kulipwa wafanyakazi wa serikali kuwa sawa na wale wa sekta za binafsi wanapostahafu. Serikali pia inataka kuongeza umri wa kustahafu ambao hivi sasa ni miaka 62 huko Ufaransa, ikiwa ni chini kulingana na nchi nyingi za umoja wa Ulaya. Huu ni mgomo mkubwa kuwahi kutokea tangu Macron kuchukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na saba na waziri mkuu Filipe anatazamiwa kulihutubia taifa hii leo, lakini hakusema ikiwa kuna makubaliano yote yaliyofikiwa na vyama vya wafanyakazi. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, tuendelee na habari zaidi za dunia. Shirika la kitaifa linalosimamia mafuta nchini Libya limesema kwamba limekubali kuruhusu kampuni kubwa sana ya mafuta ya Ufaransa ya Total kumiliki asilimia 16.3 ya mali 16 ya, ya kampuni ya mafuta ya Waha kwa gharama ya dola milioni 650. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, shirika hilo la kitaifa la mafuta NOC limesema limeidhinisha ununuzi huo baada ya kushauriana na serikali ya Umoja wa Kitaifa mjini Tripoli. Kampuni ya Total itaekeza pesa hizo kwa shughuli ya kuchimba na kusafisha mafuta. Machimbo ya mafuta ya Waha yanazalisha mapipa elfu mia tatu ya mafuta kila siku wamiliki wengine wa hisa katika kampuni ya mafuta ya Waha ni shirika la mafuta la kitaifa NOC ya NOK linalomiliki asilimia 59.18, Kokono Philips yenye asilimia 16.3 na Hes yenye asilimia 8.16 ya hisa. Kituo cha utafiti wa usalama chenye makao yake makuu nchini Afrika Kusini kimesema kwamba makundi ya wanamgambo katika nchi za Sahel yanategemea sana biashara ya silaha na dawa za kulevya kugharamia shughuli zake. Utafiti wa miaka miwili uliofanywa na taasisi ya usalama ya ISIS katika eneo la Liptako Goma linalopatikana kati ya Mali, Burkina Faso na Niger, nchi ambazo zinakabiliwa na makundi ya wa wanamgambo, inaeleza kwamba makundi hayo yanafanya biashara ya silaha na dawa za kulevya kugharamia na kupanua shughuli zake. Utafiti huo uliohusisha watu mia nane, baadhi yao wakiwa wapiganaji waliowahi kuzuiliwa gerezani, unaeleza kwamba wanamgambo hao hawamiliki silaha na madawa ya kulevya yanayouzwa. Utafiti unaeleza kwamba wanamgambo wa mugambo, makundi wa piganaji, ya wapiganaji yanatoa ulinzi kwa watu wanaofanya biashara hiyo na hasa dawa za kulevya. Watu sita wameuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika mashambulizi ya risasi yaliyodumu saa nzima mjini Jasi, New Jasi, Marekani. Miongoni mwa waliokufa ni afisa wa polisi mwenye umri wa miaka 39 na watoto watano, watu watatu waliokuwa wanafuatilia kilichokuwa kikiendelea na washukiwa wawili. Afisa wa polisi aliuawa alipowasongea washukiwa katika sehemu ya makaburi. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki walikimbia na kuingia kwa duka la jumla la Kosha ambapo waliwaua watu wengine watatu. Makabiliano haya ya risasi kati ya maafisa wa polisi na washukiwa yamelazimu wakazi wa Jasi kujifungia makwao, huku shule kumi na tatu zilizo karibu zikifungwa kwa muda. Milio mikubwa ya risasi imesikika katika video zilizopigwa na wakazi wa sehemu hiyo Polisi wakitumia ndege za helikopta kupiga doria, huku polisi wakionekana wakiwa wamelenga shabaha bunduki zao, wakisogea sehemu ya tukio. Mkurugenzi wa usalama wa umma wa sehemu hiyo James Shea amesema tukio hilo sio la kigaidi, bila kueleza sababu za kutokea kwake. akrasizaji tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba hapo jana ilikuwa ni siku ya haki za binadamu kote duniani, ambapo sherehe zimefanyika katika maeneo mbalimbali mbali na nchi mbalimbali kuadhimisha siku hiyo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu basi ya Burundi yamelaani vikali ukiukaji wa haki za binadamu ambao unaendelea kukithiri nchini mwao. Mwandishi wetu Jean Marie Hichi Burundi kutoka Kigali ana maelezo zaidi wakati ulimwengu mzima ukisherehekea siku ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu, tarakwimu zilizochapishwa katika ripoti ya shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi, Ligiteka, zimeonya kuwa vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu vilivyojitokeza mnamo mwezi uliopita wa Novemba pekee ni pamoja na watu 31 waliouawa, watu 6 waliotekwa nyara, haijulikani mahala walipo hadi sasa, wakati watu watatu waliathiriwa kijinsia, saba walinyanyaswa na wengine mia tatu na wawili waliziwiliwa na kuchiwa korokoroni kiholela bila kuheshimu kanuni za kisheria. Mashirika ya kiraia ya kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi yameshangazwa na kulani vikali msimamo wa vyombo vya sheria wa kutoendesha uchunguzi ili waliohusika na vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu wafikishwe mbele ya mahakama na wahukumiwe kwa mujibu wa sheria. Kwa upande wake waziri wa Burundi wa haki za kibinadamu Martin Nivyabandi ametupilia mbali shutuma hizo na kutaja kuwa nchi ya Burundi imeadhimisha siku ya kimataifa ya haki zaki binadamu wakati hali ya usalama na amani ni shwari katika maeneo yote ya nchi. Tarehe kumi Desemba, nchi ya Burundi imejiunga na nchi zingine za duniani kusherekea ukumbusho wa taarifa ya kimataifa ya haki za kibinadamu, ili kudhihirisha kwa mara nyingine tena utashi wake wa kuimarisha na kutetea haki za kibinadamu. Taarifa hiyo ambayo ni msingi wa uhuru na sheria na amani duniani ilisainiwa tarehe kumi Desemba mwaka elfu moja tisa mia na arobaini na nane, Burundi inaadhimisha siku hiyo wakati amani na usalama vimeshamiri katika eneo lote la taifa. 7 <coughs> national Mada ya siku hiyo ya kimataifa nchini Burundi ni vijana simameni imara katika harakati za kuwania na kutetea haki za kibinadamu. Hata hivyo siku hiyo ya kimataifa imesherekewa wakati vijana wa vyama mbalimbali vya kisiasa wakisotwa kidole katika vitendo vya kuzorotesha haki za kibinadamu nchini Burundi, vijana wa chama tawala maarufu Imbonerakure wakishtumiwa kuhusika katika mauaji na unyanyasaji wa wafuasi wa upinzani. Chama tawala CNDD-FDD kwa upande wake kikitaja kuwa vijana wa vyama vya upinzani ndio wali shiriki katika maandamano ya mwaka 2015 yaliyolenga kupinga Rais Pierre Nkurunziza asiwanii muhula watatu wa uongozi wa nchi ya Burundi. Jean Marie Vianecu, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Na tukielekea huko kanda ya Sahel, Afrika Magharibi linatoa viwango vya chini vya gesi chafu inayoharibu mazingira kuliko Marekani na China, lakini viwango vya joto katika kanda hiyo vinaongezeka kwa haraka zaidi kuliko kiwango cha wastani cha joto duniani. Sahel inakabiliwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Kiwango cha maji katika ziwa Wegin, Wegnia, nchini Mali ambalo linasaidia kuwapatia maji na chakula maelfu ya watu, kina kinazidi kupungua kutokana na ongezeko la joto na mvua zisizotabirika. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Mariama Diallo inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Kwa vizazi vingi, uvuvi kwenye ziwa Wenya nchini Mali umekuwa chanzo cha chakula na pesa. Kwa mkulima huyu Modest Traore alikuwa na matumaini ya kuwarithisha baadhi ya wanawe kazi ya uvuvi lakini ongezeko la joto na kupungua kwa maji kwenye ziwa ni tishio kwa ndoto yake hiyo. Iwapo hali itaendelea kuwa kama hivi, sidhani kama watoto wetu watakuwa wavuvi, lakini tunafanya juhudi zote kuhakikisha maji ya ziwa hayakauki kabisa. Mvua na mmonyoko wa ardhi pia vimetia wasiwasi mkubwa kwa jamii jirani. <coughs> Tatizo kubwa ni kwamba kiwango cha maji ya ziwa kinaendelea kupungua na maji hayakae kwa muda mrefu kama ilivyokuwa hapo awali. Ilifika mahali ambapo maji yalikauka kabisa mwaka huu, na hii inatupa wasiwasi sana. Katika kipindi cha miaka 20 iliyopita, kiwango cha maji ya ziwa kilipunguka kwa zaidi ya asilimia 80 wakati wa msimu wa kiangazi, limesema shirika la hisani la Caritas Swiss ambalo linasimamia mradi wa mazingira katika kanda ya Sahel. Mratibu wa eneo wa shirika hilo, Musa Safagado, anasema kuboresha taratibu za kilimo na urasibu wa matumizi ya maji ni muhimu sana. Wakati maji yanapopungua, wanavijiji wataanza tena shughuli kwenye ziwa, watatafuta eneo kando ya ziwa kwa ajili ya kilimo na wakati viwango vya maji vitakuwa vimepanda wataondoka na waache uchafu. Nyasi nzuri na nyasi mbaya ambazo zilikuwa ndani ya ziwa zitaanza kuoza na kujenga mteremko wa chini ya ziwa. Si hayo tu, anasema Savagado, mabadiliko ya hali ya hewa na uhaba wa mvua, bila kusahau tabia nchi ya wanavijiji. Kama hakuna mabadiliko yoyote, mnamo miaka mitano ijayo basi ziwa litakauka kabisa. Sabagado anasema wakazi wamepiga hatua kuhifadhi ziwa kwa kupanda miti elfu hamsini na sita ili kujaza msitu na kuboresha vitega uchumi vya chakula na biashara. Amelitaja ziwa hilo kama zawadi kwa kanda ya Sahel na kuongeza kuwa kuendelea kuhifadhi ziwa hilo ili lisikauki kabisa ni muhimu sana kwa watu wanaoishi katika kanda hiyo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda skilizaji, basi wakati umefika kukuleteni jukwaa la vijana, ambapo hii leo tunakwenda moja kwa moja hadi Sharm el Sheikh ambako mkutano wa kimataifa wa vijana unafanyika nchini Misri kwa ajili ya kuangalia uongozi, kupambana na uhalifu wa mitandao na masuala ya teknolojia. Mkutano huo wa kimataifa unatafakari mustakbal wao kufuatana na ajenda ya Umoja wa Mataifa kufikia mwaka 2063 ambapo itahusisha vikao 16 kumulika mambo muhimu ikiwa ni pamoja na kupambana na no uhalifu wa mitandao. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, ana taarifu zaidi. Ni mara ya tatu mfululizo hapa Misri kwa mji wa Sharm El Sheikh kupokea vijana wanaotoka ndani na nje ya bara la Afrika kufika kwenye jukwaa hili la vijana la kimataifa katika jukwaa hili pia wanahudhuria wadau na wataalamu wa nyanja mbalimbali pamoja na viongozi wa kiserikali kutoka nchi tofauti duniani. Miongoni mwa ajenda muhimu za kushughulikiwa na vijana katika jukwaa hili ni amani, maendeleo na uvumbuzi, ambapo katika nukta ya maendeleo, Dr. Ramadhan Quran ambaye ni mchambuzi wa kisiasa na mtaalamu wa masuala ya like Kiafrika anasema kuwa mwanzo wa maendeleo ni utamaduni hasa katika bara la Afrika. Tutakapotaka okay kuliendeleza bara la Afrika, basi lazima kujua kwamba mwanzo wake ni utamaduni haswa. Lakini mbali na masuala ya kubadilishana fikra na tamaduni mbalimbali mbali, hapa katika jukwaa hili vijana pia hupata maarifa ya kiuongozi. Abdalla Salim Sururu ni kijana kutokea nchini Tanzania akiwa ni mshiriki katika jukwaa hili la vijana la kimataifa mwaka uliopita, anaelezea faida zinazotokana na jukwaa hili. Vijana wanaposhiriki mikutano mikubwa kama hii, wanapata nafasi ya kujifunza kuwa viongozi wa baadaye, kwa sababu jamii inawahitaji vijana. Na mikutano hii nafasi yake ni kuandaa viongozi wajao, viongozi ambao tayari wana fikira zilizokuwa sahihi, ni watu ambao wako tayari kupambana dhidi ya makundi tofauti tofauti ambayo yanalenga kuipeleka jamii katika mwelekeo hasi. Teknolojia na maendeleo yake ni katika maudhui muhimu, ambapo mwaka huu miongoni mwa washiriki ni sanamu ya kielektroniki ambayo inaitwa Sofia Roboti. Ni roboti maarufu kutokana na uwezo wake wa kiteknolojia aliyoundwa nao. Wanateknolojia wengi wameshajiishwa na ushiriki wake. Saidi Hamedi kutokea Tanzania anasema ushiriki wa Sophia the Robot katika jukwaa la vijana kusema kweli, unaleta kitu ambacho niweze kuamini kwamba teknolojia bado inaendelea kukua kuliko vile ambavyo watu zamani tulikuwa tunafikiria kwamba kitu kikishakubuniwa kinakuwa hatuwezi tukabuni vitu vingine ambavyo vipo kuliko kile. Mfano, zamani maroboti marobot, tulikuwa tunaona kwamba maroboti yapo kwenye michezo tu, hayapo real lakini sasa hivi tutaamini kwamba kitu robot kipo, imetufanya tuamini kwamba teknolojia bado inakuwa tena, inakuwa kwa kasi aa. Na pia inanifanya niamini kwamba kama mwanateknolojia naweza nikafanya kitu zaidi ya Sophia the robot. Ila tushauri serikali zetu kwamba ziwaangalie au zipeleke macho yao kwa wanateknolojia ambao wabunifu wanabuni vitu lakini hawawezi kujiendeleza kutokana na uh, maisha au uwezo wao wa kumudu vile vitu ni vidogo sana. Kwa hiyo serikali ipeleke macho yao kwa wabunifu wa teknolojia ambao wanaweza kubuni vitu vikaleta manufaa katika nchi au katika dunia nzima. Ikiwa ndio kwanza shughuli za jukwaa hili la vijana la kimataifa kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa zinaanza lakini limewacha nyuma mamia ya wavulana na wasichana waliokosa kufika hapa kutokana na changamoto mbalimbali mbali. Aisha Bakari ameeleza kwa kusikitika baada ya kukosa mara kadhaa kuhudhuria jukwaa hili kwa sababu ya kuchelewa kwa mchakato wa kupata hati ya kusafiria nje ya nchi. kama <coughs> sisi wote wa Tanzania, labda ikakuwa na faida kwa nchi kama ya Tanzania, basi wanajua kuliko wana wana wana peleka mbele ama wana wanaharakisha harakisha zaidi ile haki ya kusafiria. Lakini bado taaluma, hata unaenda pale, labda kuna kongamano hivi, unawaelezea labda ina hivi na hivi, labda mgeni panishia haraka haraka, ni kusudi na mimi nikapata haraka kusafiria, yaani na kwa ngumu, wewe unachukulia kitu kawaida. Sawa basi, mimi ni yaani kuna kupata tarehe ambazo ile ile kongamano hiyo inakuwa tayari ilishakwisha muda zamani, kama mimi nimekosa mwaka jana na sasa hivi pia, kwa sababu hiyo hiyo pasipoti ya kusafiria kama ilivyo ada, shughuli hizi zinapomalizika, basi vijana wengi hutarajia kupata msaada wa kimasomo au kazi kutoka kwa wadau wa mashirika mbalimbali mbali ambao ni wenye kufika katika jukwaa hili ambalo linamalizika tarehe kumi na saba. Nikihitimisha makala ya vijana kwa siku ya leo, ni mimi Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Asante Shafi kwa makala hayo. Hivi sasa nampisha Kenneth Bwire kutomea muhtasari wa habari, na mimi pia ni kushukuru Abdu Shakur Abud. Katika muhtasari ni kwamba wapiganaji wawili wa, wa kundi la Al Shababu wameuawa na maafisa wa usalama waliposhambulia hoteli moja mjini Mogadishu karibu na ikulu ya rais, jana Jumanne. Msemaji al wa Al-Shabab Abdu Aziz Abu Musab amethibitisha kwamba wapiganaji wa kundi hilo ndio waliotekeleza shambulizi akiongezea kwamba hoteli hiyo inawapa makao maadui wao. Aliyekuwa rais wa Sudan Omar al Bashir amefika mbele ya kamati ya waendesha mashtaka kuhusiana na mapinduzi ya kijeshi yaliyomwezesha kuingia madarakani mwaka 1989. Endapo atapatikana na hatia, anaweza kuhukumiwa kifo au maisha gerezani. Kiongozi mkuu wa utawala wa Myanmar ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya Nobel Aung San Suu Kyi amefika mbele ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC mjini Hague kutetea serikali yake dhidi ya madai ya kutekeleza mauaji ya halaiki. Maandamano makubwa yamefanyika mjini Conaki Guini kupinga serikali ya rais Alfa Conde. Mbunge wa upinzani Fonde Osuba ameambia shirika la habari la AFP kwamba karibu watu milioni moja wameshiriki maandamano hayo katika nchi ya Afrika ma... magharibi yenye msukosuko wa kisiasa. Mawakili wa mtoto wa kiume waliokuwa rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos wamekanusha madai kwamba alijaribu kuiba dola milioni mia tano kutoka kwa mfuko wa akiba ya taifa wakati wa siku ya pili ya kesi ya rushwa dhidi yake mjini Luanda. Endapo mtoto huyo kwa, kwa jina maarufu zenu atapatikana na hatia anaweza kuzuliwa gerezani kwa muda wa miaka kumi na miwili akiwa mtu wa kwanza kutoka familia ya, ra ya rais kushtakiwa mahakamani. Shirika la kitaifa linalosimamia mafuta nchini Libya limesema kwamba limekubali kuruhusu kampuni kubwa sana ya mafuta ya Ufaransa ya Total kumiliki asilimia kumi na sita nukta tatu ya mali ya kampuni ya mafuta ya Waha kwa gharama ya dola milioni mia sita hamsini. Asante sana Kennes kwa mara nyingine tena, na tunakutakia kila la heri, mpendwa msikilizaji, kwa kuwa pamoja nasi na usikose kuwa nasi tena kesho saa 12 saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba kwa niaba ya mwongozi wa matangazo Diodone Chubahiro, mimi hapa ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.