Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Sandey Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano tarehe 11 Desemba mwaka 2019 tunasikika pia kupitia tovuti yetu ya www voa swahilicom, hali kadhalika redio zetu shirika 107.5 FM Nairobi, 43 FM Kigali, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni kati ya yale utakayoyasikia, baadhi ya wafungwa walioachiwa huru huko Tanzania kutokana na msamaha wa rais wa Tanzania wanasema jela ni kama chuo kikuu. Gereza ni sawasawa na chuo cha elimu kwao. nimepata elimu mpya ambayo nikuwa sijai kuipata toka nimezaliwa. Na katika ripoti nyingine, wapiganaji wa kundi la al Shabab waonekana kubadili mbinu zao katika kufanya mashambulizi. Je, wataalamu wa usalama wanasema nini? Bado ni tishio. Hata wao watatu, bado ni tishio bora tu, kuna gaidi yeyote aliye hai na ana dhamira ya ya kutekeleza ugaidi. Jumuika nasi hadi mwisho. Matangazo haya lakini, Sande Shomari anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Wabunge waandamizi wa chama cha Demokrat wametangaza vipengele viwili dhidi ya kumshitaki rais wa Marekani Donald Trump wakimshutumu kwa kutumia vibaya madaraka yake na kujinufaisha kisiasa na kuingilia kati uchunguzi wa bunge wa kutaka kumfungulia mashitaka. Hii ni mara ya nne tu katika historia ya miaka 243 ya kufunguliwa mashitaka viongozi wa Marekani, licha ya kwamba uwezekano wa Trump kuondolewa ni mdogo. Mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge Gerald Nedler, ambaye anaongoza jopo la kuangalia vipengele vya kufungua mashtaka, alisema rais anajiona yuko juu ya sheria, na aliongeza kusema kwamba rais ametishia usalama wa taifa la Marekani kwa kuzuia msaada muhimu sana wa kijeshi, akisema rais amehatarisha heshima ya uchaguzi wa mwaka 2020 ambao anagombea kwa muhula wa pili na kutaka kuzuia uhakiki wa bunge kwa yale anayoyafanya. Maafisa wanasema wana usalama wa Somalia wapiga risasi na kuwaua wanamgambo watano wa kundi la Al Shabab ambao walivamia hoteli moja ya kifahari karibu na jumba la rais katika mji mkuu Mogadishu siku ya Jumanne. Maafisa wanasema watu wapatao watano wameuawa ikiwa ni pamoja na jaji wa zamani na askari watatu. Darzeni ya watu waliokolewa katika si, saa saba za mapambano kati ya wanausalama na wanamgambo katika hoteli hiyo ya ghorofa mbili. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi anaongoza kuitetea nchi yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague kwa mashtaka ya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu wa Rohingya nchini humo. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobeli alisimama katika mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa hii leo na kuitetea serikali kwamba jeshi liliolenga wanamgambo wa Rohingya ambao walikuwa wameshambulia vituo vya ulinzi katika jimbo la magharibi la Rakin mwezi Agosti mwaka 2017 amefika mahakamani hapo kutokana na wadhifa aliokuwa nao kama waziri wa mambo ya nje. Jeshi la Myanmar lilianzisha kampeni ya kuwasaka vikali, ikiwa ni pamoja na majibu kwa mashambulizi na hivyo kuwalazimisha Warohinja laki saba kukimbilia katika nchi jirani ya Bangladesh. Lakini uchunguzi wa Umoja Mataifa wamehitimisha kampeni hiyo ilifanywa. Mkutano wa Aswan kwa Amani Endelevu na Maendeleo Umeanza leo Jumatano katika mji wa Ashwan nchini Misri. Meri Mgawe anayesoma taarifa kamili. Mkutano huo wa siku mbili wa Ashwan utalenga katika ujenzi baada ya mizozo, elimu, mabadiliko na hali ya hewa na maendeleo endelevu barani Afrika. Mkutano huo utakuwa ni jukwaa la kikanda na bara zima kwa ajili ya majadiliano na kubadilishana mawazo na ujuzi, amesema rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi katika hotuba yake ya ufunguzi. Mkutano wa Ashwan ulitangazwa na Al Sisi mwezi Februari wakati wa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika uliofanyika mjini Adis Ababa. Viongozi wa dunia pamoja na wawakilishi kutoka taasisi ya kimataifa za kikanda, wakiwemo marais wa Chad, Niger, Senegal, Nigeria, Komoro na mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika na viongozi wengine wa kimataifa walishiriki katika vikao muhimu kumi na tatu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama ya wakabiliana na ugaidi nchini Pakistan leo imemfungulia mashitaka Hafiz Said, mshukiwa aliyepanga mashambulizi ya mwaka wa elfu mbili na nane katika jiji la Mumbai nchini in India, ikiwa e ni pamoja na wasaidizi wake wa nne kwa makosa ya kufadhili ugaidi. Said ambaye ni mwanzilishi wa kundi la wanamgambo lililopigwa marufuku la Lashkar Etaiba na kuongoza idadi ya ya uchangishaji uliopigwa marufuku ya Jamaat Udawa, au JuD, amewekwa katika orodha ya magaidi na Marekani kwa kushiriki kwake katika mashambulizi ya Mumbai ambayo aliwa zaidi ya watu 170. Kiongozi huyo alifikishwa mahakamani katika mji wa mashariki wa Lahor ambapo alisema mashtaka dhidi yake na washirika wake ambapo mahakama inasikiliza tena kesi hiyo hapo kesho. Mkaguzi mkuu wa wizara ya sheria ya Marekani anatoa ushahidi hivi sasa mbele ya kamati ya sheria ya baraza la Senate kuhusu ripoti yake ambayo haikuona ushahidi wowote wa upendeleo wa kisiasa kwa FBI kuanzisha uchunguzi juu ya Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Michael Horowitz alitoa taarifa Jumatatu na matokeo ya uchunguzi waliofikiwa kukataa madai ya rais Donald Trump kwamba uchunguzi wa FBI ulikuwa ni wa kumtafuta mchawi ili kumwondoa madarakani. Hata hivyo, Trump alisema kwamba ripoti hiyo ilithibitisha jaribio baya zaidi kuliko alivyofikiria la kutaka kumwondoa mamlakani. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Sasa tuanze kupokea ripoti za waandishi wetu wa habari kutoka Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, tukianzia huko Tanzania. Wafungwa waliopata msamaha wa rais wiki hii wamepongeza serikali ya Rais John Pombe Magufuli kwa kuwatoa wakati wa kuadhimisha miaka 58 ya uhuru wa nchi hiyo. Jana wafungwa zaidi ya 5000 walianza kutoka jela. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa Anatueleza zaidi maisha ya wa ya wafungwa hao na walikuwa na walikuwa yapi ya kusema. Huenda watakuwa wamejifunza mengi kuhusiana na maisha ya kutengwa na jamii zao, na zaidi, bila shaka watakuwa wamepoteza fursa nyingi kwa kuwa magerezani. Bila kujali ni muda gani wamesota magerezani, wafungwa hao ambao sasa wameanza kurejea uraiani kufutia msamaha wa rais aliyotoa siku ya kuadhimisha miaka 58 ya uhuru wanasema kwamba maisha gerezani hayazoeleki wala hakuna atamanie kurudi tena baada ya kutoka huko. Mama huyo ni sehemu ya wale walionufaika na msamaha huu. Anakumbuka mengi na jinsi alivyokuwa mbali na watoto wake watano. Anasema licha ya kutumikia kifungo cha mwezi mmoja na wiki kadhaa gerezani, kati ya miezi mitatu aliyohukumiwa kwa kosa la uhamiaji haramu hata hivyo, amejifunza mengi huko gerezani. Naitwa Kapipi Maulidi Juma, ni mzaliwa wa Kahabwa. Kwa kweli, magereza ni fundisho tumeipata ni urekebishaji kwa sababu ukiingia humu magereza, kwa kweli ni urekebishaji, tumejifunza mengi mimi. Kosa nimeletwa hapa kosa la uhamiaji, lakini sio mhamiaji mimi, ni mzaliwa wa Kahabwa. Pamoja na furaha kubwa walionayo kuondoka katika maisha ya kumulikwa kila wakati wengi wa wafungwa hao wana jambo ambalo linaendelea kufanana. Kila mmoja wa wao huenda alikwenda gerezani kwa kosa la aina yake, lakini wakati sasa wakipata nafuu ya kutoka huko gerezani, ujumbe wanaotoa ni ule unaolandana, yaani maisha ya gerezani ni kama chuo katika maisha yao. Mimi naitwa Husen Hamis Matole. Kesi iliyosomewa ni, ni kufanya fujo na kusababisha kupoteza amani. Maisha ya gerezani imeishi ni maisha ambayo yanapaswa kila mmoja kujifunza kutokana na kitu tulichokipata gerezani. Gereza ni sawasawa na chuo cha elimu, kwa nimepata elimu mpya ambayo nilikuwa sijui kuipata toka nimezaliwa. Ingawa baadhi ya wafungwa wanakiri kwamba maisha gerezani sio lelemama wala masihara, hata hivyo anasema kwamba katika baadhi ya maeneo wamekuwa wakipata ushirikiano wa karibu kutoka kwa maaskari magereza, jambo ambalo wakati mwingine limewafanya wapate faraja katika maisha. Mfungwa wa kifungo cha mwaka mmoja nilikuwa natumikia nikiwa na mtoto, lakini nashukuru kuanzia sasa niko uhuru. Tunaishi vizuri na mameja wetu, tuna uhakika wa kula. Lakini tatizo kule ndani msongamano, tunakuwa wanawake wengi, unaona maisha yanakuwa magumu pa. Jeshi la polisi ambalo limekuwa sehemu ya kusimamia kazi hao, reisi, ya kuondoa wafungwa hao waliopata msamaha wa rais, mbali ya kuwatahadharisha kuhusu kutorejea makosa yao tena, lakini linasema kwamba linaokaribisha raia hao kuanza maisha mapya, kama anavyosisitiza kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambo. Sasa ni kwamba mnarudi uraiani, mnakuja kuwa raia wema, yale ambayo yalipelekea mkafungwa muachane nayo. Wafungwa hao wanaoendelea kutolewa magerezani ni sehemu ya wafungwa elfu tano mia tano waliopewa msamaha na rais hapo Jumatatu, na inaelezwa kwamba hii ni mara ya kwanza katika historia ya Tanzania kwa rais kutoa msamaha wa idadi kubwa ya wafungwa kwa wakati umoja. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Naendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Sehemu ya Bougainville imechukua hatua ya ziada kuelekea kuwa taifa jipya duniani kwa kupigiwa kura nyingi katika kutaka kutaka uhuru kutoka kwa taifa la Papua New Guinea. Bertie Ahern ambaye ni waziri mkuu wa zamani wa Ireland na kiongozi wa tume ya kura ya maoni ya Bougainville alitangaza hileo kwamba asilimia 98 ya kura zaidi ya laki moja na 80 zilizopigwa katika kura ya maoni ya wiki mbili zimependelea kujitenga kutoka Port Moresby. Wapiga kura pia walifanya maamuzi ya kutaka mamlaka zaidi kutoka kwa Papua New Guinea. Kura hiyo ya maoni ilikuwa ni sehemu ya makubaliano ya amani ya mwaka 2001 ambayo yalimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kutoka mwaka 1988 hadi 1998 baina ya waasi wa Bougainville na vikosi vya usalama vya Papua Nyugine katika machimbo ya shaba. Marekani imechukua msimamo chanya zaidi kuhusiana na Iran, kutoa ushauri wa kubadilishana wafungwa toka pande hizo mbili, kufanya mabadilishano ambayo ni nadhira mjini Zurich, kupitia upatanishi wa Uswisi siku ya Jumamosi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhammad Javad Zarif, alikuwa miongoni mwa maafisa kadhaa kuelezea utayari wa kubadilishana wafungwa zaidi na Washington toka kufanyika makubaliano hayo Jumamosi, ambayo yanahusisha kumwachia huru mwanataaluma wa Marekani mwenye asili ya China, Ziyu Wang, na kubadilishana Marekani kwa kumwachilia mwanasayansi wa Iran, Masud Suleiman Toka Jumatatu na Jumanne, Waziri Zarif ameonyesha nia ya kuendelea zaidi na mpango huo wa kubadilishana wafungwa kupitia ujumbe wa Twitter na taarifa za shirika la habari la Iran IRNA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi za waandishi wetu wa habari huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mvua kali zinazonyesha mjini Bukavu tangu wikendi iliyopita zimesababisha vifo vya watu wanne na wengine tisa kujeruhiwa vikali kutokana na miporomoko ya ardhi na mafuriko makubwa. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Chance, ana ripoti zaidi. Kisa cha hivi karibuni ni tukio la hii Jumatano ambapo nyumba kadhaa zilianguka wakati wa maporomoko ya ardhi huko Giamba katika mtaa wa Ibanda. Jumanne mmomonyoko wa ardhi ulisababisha kifo cha kijana mmoja katika kata ya Ndendere si mbali na shule ya Atned Ibanda. Adolf Bandeke ni mratibu wa dawati husika na ukingo wa raia hapa Kivu Kusini, anaeleza. Kweli ni mgini mzima ndiyo ambayo imeshuka kwa hivi, tunasabia watu wanne deja wamefariki e, na hivi hapo mkafu ni zaidi ya nyumba mia moja zimebomoka, mafondation zinaharibika na watu hawawezi bakia pale kwani wanaweza kufariki. Mwenga nayo zaidi ya nyumba mia moja, Shabunda ni zaidi ya nyumba mia nne ndizo zenye kupatikana katika maji Kalee ni mmomonyoko ya ajabu sana. Bandeke anapendekeza kuhamishwa kwa familia zinazokuwa hatarini sasa, licha ya kuwa analalamikia pia ukosefu wa pesa za kuhamisha wakaazi hao na hata pia ukosefu wa pesa ajili ya kuwasaidia waasiriwa. Tunaomba hii ofisi yetu ipate msaada kwani ma shida ziko nyingi sana. Miungano ya kitaifa na miungano ya kimataifa itusaidie, ili tuangalie namuna gani tunaweza kuokoa hizi maisha za watu. Mvua hizo zinazonyesha hasa wakati wa usiku zimesababisha udongo pia viwanja vingi kupasuka. Zozo Sakali ni kiongozi wa shirika la raia wa mji wa Bukavu, analaumu viongozi husika na mipango miji kwa vile baadhi yao wana tabia ya kuuza vibali vya ujenzi kiolela na baadaye, maafa yanapotokea, ni viongozi hao wanaokuwa mbioni kutoa lawama kwa wakazi na hata pia kutoa misaada ya jeneza kwa familia za waliofariki. Pendekezo moja ni kuambia wakuu viongozi wa serikali waimize watu na wenyewe waache kufanya hiyo mambo ya kugawanya viwanja kiolela, na waimize watu kwa kupanda miti kama vile shirika la raia inakuwa ikifanya siku kama nahizi na hizi, ili kwamba pamoja tuangalie namna gani tutalinda mazingira yetu kuhusu tatizo la mimomonyoko ya ardhi mjini Bukavu mtaalamu wa mazingira ambaye pia ni mwalimu kwenye chuo kikuu cha ESP Bukavu, Rigobert Birembano, anatoa angalisho kwa wakazi wa Bukavu waelewe kwamba udongo wanakojenga nyumba zao ni mbovu na hivyo wanatakiwa kuheshimu kanuni za mipango miji. Kujenga Bukavu haina shida, lakini kujua tutajenga namna gani. Wakati wale walikuja kutujengea mji wa Bukavu walifika walichagua nafasi nzuri hizo so fasi zenye kunyooka tunaita plateau. Me sasa, leo sisi haiko hivyo, tunaanja kufanya kwenye mporomoko ya udongo iko, sisi wenyewe tunaikuza tayari mporomoko ya udongo iko na tumejengea ndani, njo kwenye shida iko. Swala hili la miporomoko ya ardhi lilijadiliwa katika mkutano wa usalama uliofanyika hii Jumatano kwenye ikulu ya meya wa mji wa Bukavu, ila mkutano huo haujasisitiza kabisa kuhusu kile kinachotakiwa kufanyika ajili ya ukingo wa wakazi. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nam, asante sana Mitima De La Chance kwa ripoti yako hiyo. Uh, wanajeshi wa kulinda usalama nchini Somalia jana waliwapiga risasi na kuwaua na wana, wanamgambo watano wa kundi la Al-Shabab ambao walivamia hoteli moja ya kifahari karibu na kasri rais mjini Mogadisho watu wengine watatu waliuawa katika ubadilishanaji risasi kati ya walinda usalama na wapiganaji hao wa Alshabab. Ripoti zinasema wanamgambo hao wa Al-Shabab waonekana kubadili mbinu katika mashambulizi hayo. Nimeongea na mtaalamu wa masuala ya usalama katika kanda ya Afrika Mashariki na upembe wa Afrika, Mwenda Mbijiwe, na nimeanza kwa kumuuliza mtazamo wake kuhusu mbinu hizo za Alshabab. Sidhani kwamba Alshabab wamebadili mfumo ama mbinu yao ya mashambulizi wanachokifanya kwa wakati wote ule ni kuangalia opportunity ile wako nayo, ana nafasi wanayo ya kushambulia, na wakaangalia ni mbinu ipi wataweza kuitumia kuweza kushambulia, kwa sababu kushambulia ikulu ama kambi ya kijeshi hivi, eh, kuingia na gari ama pikipiki ama eh, mojawapo wa vitu kama hivyo watazuiwa kwa mbali, lakini kama kutembea kwa miguu na kukaribia eneo lile, ndilo ndio taktiki kile inawezekana, basi hiyo ndio watakaoitumia. Kwangu mie, eh, kama mtaalam wa eneo hili, sidhani kwamba Alshababu wamefanya chochote kilicho tofauti na vile wanavyofanya hapo awali. Unavyoona wewe, Alshababu bado wana nguvu za kuharibu na kuhujumu, sababu walikuwa wanasema kwamba Alshababu wamevunjwa nguvu. Bila shaka mojawapo wa vigezo unavyoweza ukaviangazia ili uweze kujua nguvu ya kikundi chochote kile ni uongozi wa kikundi hicho, na Al-Shabaab katika eneo hili Somalia na Kenya wameweza kupungukiwa sana na uongozi wao, maanake viongozi wao wale shupavu wengi wameuliwa. Na kwa hivyo, wakati hamna uongozi thabiti e, e, hamtaweza kuwa na nguvu ama uwezo wa kutekeleza vitendo vya kigaidi. Lakini kijeshi, ama tuseme ile kwa kimoa, tunaweza tunasema personel, wale wale vijana wa vikundi hivyo bado wepo na sidhani namba yao imepungua kwa pakubwa. Wanachokikosa ni, ni uongozi na pesa e. Lakini sasa hata mkiwa, mkiwa watu wangapi, hamna uongozi na pesa, basi hamna nguvu yote ya kutekeleza mashambulizi lakini bado ni tishio ikiwa ni Somalia na katika kanda nzima ya Afrika Mashariki. Bila shaka, hata kama gaidi aliye hai ni mmoja ama wawili, bado ni tishio. Hata wao watatu bado ni tishio eh. Bora tu kuna gaidi yeyote aliye hai na ana dhamira ya, ya kutekeleza ugaidi, bado ni tishio. Kwa hivyo, Alshabab nakubaliana nawe, ni tishio kwa usalama wa Somalia, usalama wa Kenya na mataifa ya upembe wa Afrika bado ndi tishio. Na unaona kufanyike nini ili jamaa hawa watokomezwe, wakomeshwe kabisa? E, bila shaka pale Somalia, manake hiyo ndio kama pahala wanapozaliwa, hapo ndipo tuna tunafaa kuhakikisha kwamba nguvu za kijeshi zimeimarika hapo Somalia na wakaangamizwa kutoka kwa kina chao ama mashinani Alafu eh, maeneo yote hasa eneo la Kenya eh, mkoa wa Kaskazini Mashariki, wahakikisha ya kwamba maeneo hayo usalama umeimarishwa ume na Al-Shabab hawajapewa nafasi yoyote eidha ya kutafuta vijana kurecruit ama kufanya training, ama kufanya operesheni zao. Katika makala ya afya hii leo tunaangazia magonjwa yaliyosahaulika, magonjwa ambayo nchi nyingi hasa bara la Afrika haziyapi kipaumbele licha ya kuwa ni hatari sana, hasa kwa watu wanaotoka katika jamii maskini. Shirika la afya Duniani, WHO, limetahadharisha kuhusu magonjwa ya kitropiki yaliyosahaulika kama vile matende, ugonjwa unaosambazwa na umbu na humfanya mtu kufura au kuvimba na huharibu maumbile yaliyeathirika na kama upofu wa trakoma minyoo na hata kichocho, magonjwa ambayo kwa mujibu wa shirika hilo yanawaathiri kimya kimya watu zaidi ya bilioni moja duniani kote, wengi wao wakiwa katika nchi za Afrika. Akizungumza na Sauti ya Amerika, mkurugenzi wa WHO idara ya udhibiti wa magonjwa ya kitropiki yaliyosahaulika, Daktari Mwele Malichela, anasema japo bara la Afrika limepiga hatua bado hamasisho zaidi linahitajika. Bara la Afrika tumejitahidi sana, baadhi ya nchi. Kwa hiyo tunayo tunazo nchi kama e, Togo zimepambana na kuweza kuondoa ugonjwa wa matende. E, tuna ugonjwa wa trakoma umeweza kutokomezwa nchini Gana. Kwa hiyo tunayo mifano mizuri. Ugonjwa wa guinea worm umeweza kutokomezwa nchini Kenya. Tuna mifano mizuri, lakini inabidi sasa tufanye kazi kwa bidii zaidi na tusiangalie ugonjwa mmoja mmoja kwa hiyo sisi kwa upande wa, wa Shirika la Afya Duniani tunasema kabisa kwamba so, sasa hivi ni lazima tuangalie magonjwa haya kama mchanganyiko wa magonjwa yani integrated. Aidha, anaeleza kuwa wataalam zaidi na mfumo mzuri wa afya unahitajika ili kukabili magonjwa haya ambayo yamesahaulika, kwani wataalam wengi wameyapa magonjwa kama vile ukimwi, malaria na hata kifua kikuu kipaumbele, licha ya kuwa magonjwa yaliyosahaulika yana madhara makubwa, kwa sababu haiwezekani kwamba nchi zetu za Afrika zikawa zina mtu mmoja mmoja wa kushughulikia ugonjwa mmoja mmoja. Magonjwa yako ishirini, tutafanyaje? Kwahiyo ni ha lazima haya magonjwa yapite kwenye mifumo yetu ambayo tunayo na ni kuhakikisha kwamba tunaimarisha mifumo yetu ili tuweze kutoa huduma kikamilifu. Shirika la Afya Duniani limeorodhesha magonjwa zaidi ya kumi ki ya kitropiki yaliyosahaulika wanaoathirika zaidi wakiwa ni watu wanaotoka katika jamii maskini, na kufikia msaada wa matibabu huwa mtihani mkubwa. Hata hivyo, Daktari Malichela anasema japo ni magonjwa hatari yanatiba. Magonjwa hayo yasiyopewa kipaumbele, yan, yanatiba na yana kingatiba. Kwa hiyo kinga tiba ndio tunachokazana, tunacho, tunacho nacho sana. Sasa kama watu wa afya ya jamii, tunataka watu wasipate ugonjwa lakini na kuna mengine ambayo ukishayapata kwa mfano, kama matende, tunataka kuhakikisha yasiongezeke, lakini kwamba yataweza kurudi yakapotea kabisa, sio rahisi. Kwa hiyo mara nyingi ukishapata zile dalili kubwa na mbaya, kuzitibu zinakuwa ngumu. Baadhi zina tiba, baadhi hazina, lakini tunachohangaika nacho zaidi ni kinga tiba, na kwa zile zenye tiba, basi watu wapimwe na waweze kutibiwa. Katika kutokomeza magonjwa haya, Daktari Malichela anapendekeza jamii ya Afrika kuhusika pakubwa ili kusaidia kuelewa ni sehemu gani ambayo bado watu wanaathirika kimya kimya. Kikubwa zaidi ni kuongeza utafiti na kuongeza eh, kuongeza fedha ambazo za, za, za kutafiti eh, magonjwa haya yasiyopewa kipaumbele. Cha pili ni kuhakikisha kwamba utafiti una unajibu zaidi maswali ya hawa watendaji, kwamba isiwe tu utafiti kwa sababu tunataka kutafiti, lakini huo utafiti ambao unajibu maswali, utafiti ambao unaleta tija katika kupambana na haya magonjwa. Nchini Kenya, Daktari Sultani Matendechero, afisa wa afya, anasema magonjwa ya kitropiki yamepuuzwa licha ya kuwa kuna idadi kubwa ya wanaofariki kutokana na magonjwa haya. Tunaangalia kwamba takriban watu mia nane wanafariki hapa Kenya kutokana na sumu ya nyoka. Ukiangalia ugonjwa kama Ebola, watu hata chini ya hamsini wakifa kwa sababu ya Ebola, ulimwengu mzima unakuja na wanasema kuna shida kubwa, lazima tu, tujaribu kuiangalia. Hivyo ikasemekana lazima tuje tuangazie haya magonjwa kwa sababu watu wengi hawa madhara ambayo haya magonjwa yanaleta ili sasa tuanze kuyashughulikia. Cha muhimu zaidi ni watu kujitokeza, iwapo kuna kampeni za kukabili magonjwa haya ha, e, haya magonjwa sasa. Wakati tumeweza kuyaangazia na kuyaweka kwenye kile kitengo cha magonjwa ya kitropiki yaliyopuuzwa, serikali imeweza kuzindua kitengo maalum kwenye, kwenye wizara ya afya, na sasa tunashirikiana na serikali za kaunti kwa karibu. E, hivi sasa tumemaliza tu kutoa E, matibabu ya halaiki kwa sehemu ambazo zinaathiriwa na ugonjwa wa matende ama elephantiasis kule pwani, na tumeweza kuwatibu watu zaidi ya milioni tatu nukta tano, kwa sababu tunataka kuangazi, kuangamiza huo ugonjwa kwenye hilo, hilo eneo. Tutakuwa tunatoa matibabu ya halaiki bila malipo e, kwa watu wa kule ambapo tutakuwa tunajaribu kutibu minyoo na ugonjwa wa kichocho ambao unapatikana sana kule. Bilhazia unapatikana kule sehemu ya Nyanza kwa hivyo watu wanafaa wajitokeze kwa wingi wakati e, tunakuja kutoa hizo interventions ili waweze kunufaika nazo, wasije wakaendelea kusambaza huo ugonjwa kwenye jamii. Washikadau waliokongamana jijini Nairobi wiki jana wanalenga kuyatatua magonjwa ya kitropiki yaliyotelekezwa na kuwa itakuwa muhimu kutekeleza malengo endelevu ya maendeleo, mojawapo kati ya malengo ikiwa ni kutoa Afrika mzigo mzito wa magonjwa, ulemavu na vifo vya mapema. Huba Abdi, VOA Nairobi. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wabunge waandamizi wa chama cha Demokrat wametangaza vipengele viwili dhidi ya kumshitaki rais Donald Trump, wakimshutumu kwa kutumia vibaya madaraka yake na kujinufaisha kisiasa na kuingilia kati uchunguzi wa bunge wa kutaka kumfungulia mashitaka hii ni mara ya nne tu katika historia ya miaka 243 ya kufunguliwa mashtaka viongozi wa Marekani, licha ya kwamba uwezekano wa Trump kuondolewa ni mdogo. Kiongozi wa Myanma Aung San Suu Kyi anaongoza kuitetea nchi yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague kwa mashtaka ya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu wa Rohinja nchini humo. Mahakama ya kukabiliana na ugaidi nchini Pakistan leo imemfungulia mashtaka Hafiz Said, mshukiwa aliyepanga mashambulizi ya mwaka 2008 katika jiji la Mumbai nchini India. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa, kutoka Washington Patrick Nduimana na Sandey Shomari, kwa pamoja tunakuagia nikiwatakia usiku mwema.