Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Imetimia saa 11 alfajiri Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Natumai umeamka salama salmin. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa studio ni Abdul Shakura Abud. Karibisha katika matangazo yetu ya nusu saa hii, leo siku ya Alhamisi tarehe 12 Disemba mwaka 2019. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii leo tuna ripoti juu ya kamati ya sheria baraza la wawakilishi Marekani limechukua hatua ya kwanza ya kutayarisha upigaji kura kuhusu mashtaka dhidi ya Rais Donald Trump. Utafiti wa elimu Tanzania unaeleza kuwepo tatizo kubwa katika wanafunzi kuelewa Kiswahili, Kiingereza na hesabati kulikoni. Asilimia kumi na tano tu ya watoto wa da darasa la tatu ndio unaweza kusoma uh, aya moja fupi ya Kiingereza. Zaidi ya nusu ya hawa watoto wa da darasa la saba hawakuwa na stadi zinazowawezesha kuelewa kwa ufanisi Kiingereza. Na nchini Rwanda maelfu wakoseshwa makazi kufuatia mafuriko makubwa. Ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika Kumekucha Afrika. Abdushakur Shakur Abud anakusomea habari muhimu za dunia. Na na habari muhimu kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba wa Algeria wanatarajiwa kwenda kupiga kura hii leo, mradhi wa Algeria wanatarajiwa kwenda kupiga kura hii leo miezi kumi baada ya msukosuko wa kisiasa na upinzani mkali dhidi ya uchaguzi huo ambao unaonekana ni juhudi za viongozi wa chama tawala kutaka kuendelea kubaki madarakani wagombea watano wanashiriki katika uchaguzi huo wa leo ambao wananchi wanawataja ni watoto wa utawala wa rais wa zamani Abdelaziz Bouteflika aliyeondolewa madarakani mwezi Aprili kutokana na nguvu za wananchi baada ya miaka ishirini madarakani. Ni idadi ndogo ya wapigaji kura wanaotarajiwa kujitokeza kupiga kura baada jikura ya waandamanaji kupiga kelele kwamba hakuna wapigaji kura, wakiwataka wananchi hapo jana kutojitokeza. Waandamanaji walipambana na polisi waliokuwa wanajaribu kuwarai wapiga kura kutoshiriki katika uchaguzi huo. Matokeo ya awali yanatarajiwa hapo kesho, ikiwa imebaki chini ya saa sabini na mbili kuweza kufikia makubaliano na kumalizika kwa mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa na kuchukuliwa hatua muhimu mataifa makuu duniani yamekuwa yakitoa misimamo yao kwenye mkutano wa Madrid ikionekana kuwepo na tofauti kubwa zilizobaki kuweza kufikiwa makubaliano na katika ishara ya kuongezeka kwa kero kutokana na jinsi mazungumzo yanavyoenda polepole zaidi ya wanaharakati mia moja wazao wa nchi za Amerika ya kusini na Amerika kaskazini walisimama mbele ya milango mikuu ya kuingia kwenye ukumbi wa mkutano jana kwa muda mfupi na kuzusha mvutano mkubwa na mwanaharakati Msweden Greta Thunberg aliyetajwa jana Jumatano kama mtu wa mwaka na jarida la Times amekosoa serikali na makampuni za biashara kwa kuwapotosha wananchi kwa, kwa kutochukua hatua za dhati na kweli na badala yake kuchelewesha mambo na hivyo kutotekeleza makubaliano ya Paris. Takriban wanajeshi sabini na moja wameuawa na kumi na wawili kujeruhiwa au kutojulikana walipo nchini Niger katika shambulizi dhidi ya kambi ya kijeshi karibu na mpaka na Mali. Jeshi la Mali limethibitisha kutokea shambulio hilo lililofanywa na kundi la watu linataja kama magaidi. Kenneth Bwire anasoma ripoti kamili katika taarifa kupitia kwa televisheni ya taifa ORTN afisa wa jeshi la Niger Kanal Babaka Hassan amesema kundi la mamia ya watu waliowataja kama magaidi limeua wanajeshi 71 na na kuwajeruhi wengine zaidi ya 21. Kanal Babaka amesema magaidi kadhaa wameuawa pia. Haijajulikana wazi kundi lililohusika na mashambulizi hayo, lakini wapiganaji wenye itikadi kali za kiislamu wenye ushirikiano na makundi ya Islamic State na Alqaida wamekuwa wakifanya mashambulizi kadhaa kote Afrika Magharibi, hasa katika kanda ya Sahel mwaka huu, licha ya juhudi za kijeshi kanda hiyo kukabiliana nao. Mashambulizi mabaya yametokea Mali na Burkina Faso na hata Niger inayopakana na nchi hizo mbili. Mpaka kati ya nchi hizo hauna ulinzi wa kutosha. Shambulizi la Jumanne limetokea katika mji wa Inates, magharibi mwa Niger, sehemu ambapo kundi la Islamic State liliua karibu wanajeshi hamsini katika mashambulizi mawili mwezi Mei na Julai. Rais Mahamadu Isofu amesitisha safari yake ya Misri na kurejea Niger kufuatia shambulizi hilo. Usalama umedorora kwa kiasi kikubwa katika kanda ya Sahel mwaka huu kutokana na mashambulizi ya wa wapiganaji na mgogoro wa mashamba na malisho ya mifugo yanayosababisha mapigano ya kijamii. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Vyama vya wafanyakazi vya Ufaransa vimeapa kuendelea na mgomo na maandamano baada ya serikali kutangaza jana jioni mpango wake kamili unaopingwa juu ya mageuzi ya mfumo wa malipo uzeini. Waziri Mkuu Edward Filipe alihutubia taifa jana usiku na kueleza kwamba mpango huo unataka kuongeza umri wa kustahafu kuwa miaka sitini na nne badala ya sitini na mbili hivi sasa, ambayo ni ya chini kabisa katika nchi za Ulaya, ili, anasema, kuweza kupata marupurupu yao ya kamili. Filipe anasema mageuzi yao yatahakikisha mpango thabiti na endelevu ya huduma za jamii, kwa sababu ni haki za na kwa sababu haki zaidi kwa kuambatana na kizazi kijacho. Hata hivyo, wafanyakazi na vyama vya wa wafanyakazi vinadai kwamba vitaendelea na mgomo na maandamano hadi matakwa yao yakubalike. Wanataka mpango huo ufutuliwe mbali. Bunge la Israel lilishindwa tena katika muda uliowekwa wa jana usiku kuunda serikali ya mseto na hivyo kusababisha kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo kuitisha uchaguzi mkuu wa tatu katika kipindi cha miezi kumi na miwili. Uamuzi huo unampatia waziri mkuu Benjamin Netanyahu anayekabiliwa na mashtaka ya rushwa kupumua kidogo, akipigania kuokoa maisha yake ya kisiasa. Hatua hiyo inaongeza hivi sasa mvutano wa kisiasa unaoendelea kwa mwaka mmoja unaodumaza shughuli za serikali na kuhujumu imani ya wananchi kutoamini tena serikali yao. Nchi hiyo hivi sasa inaingia katika kipindi kingine cha miezi mitatu ya kampeni na mivutano ya kisiasa inayotazamiwa kutoa matokeo sawa na ilivyotokea katika uchaguzi wa uliopita. Chama cha Netanyahu cha Likud na kile cha mpinzani wake Benny Gantz cha bluu na nyeupe vimeshindwa kuunda serikali ya muungano. <tipos> Unasikiliza kumekuu cha Afrika kutoka Sauti Amerika, VOA. Tunasikika pia kupitia 88.5 Tange FM, 88.4 Dodoma FM, 88.9 Storm FM Geita, Tanzania, 107.3 Lubumbashi FM, Butembo FM 94, na 93.5 Beni FM DRC, miongoni mwa redio nyingine wa shirika sasa kamati ya siasa ya baraza la wawakilishi la Marekani limechukua hatua ya kwanza ya kutayarisha upigaji kura katika baraza kamili ya mashtaka mawili dhidi ya rais Donald Trump katika kikao nadra cha jana usiku kinachoendelea kwa hivi sasa. Utaratibu huu unaendelea kwa siku mbili, unachukuliwa ni wa kihistoria, ambapo wajumbe wa kamati wataweza kuongeza au kubadili baadhi ya vifungu vya mashtaka ambavyo wana Democrats walitangaza siku ya Jumanne. Sasa Kenneth, ripoti ya mwandishi wetu Katherine Kipton aliye bungeni inaeleza nini juu ya utaratibu huo wote? Ripoti yake inaeleza kwamba vifungu vya mashtaka huenda visibadilishwe, kwani haiaminiki waDemocrats watakubali mabadiliko yatakayopendekezwa na wa Republicans walioungana pamoja kupinga kumfungulia mashtaka Rais Trump. WaDemocrats tayari wamekubaliana na vifungu vyote vya mashtaka hayo yaliyoandikwa kwenye kurasa tisa na kutangazwa na mwenyekiti wa tume Gerald Nadler. Leo, kwa kutekeleza jukumu letu la kikatiba na kwa nchi yetu, kamati ya sheria ya bunge inafikisha mashtaka mawili dhidi ya rais Trump kwa kufanya makosa ya kutumia vibaya madaraka yake na kuzuia ya bunge kufanya kazi zake kisheria, baada ya karibu miezi mitatu ya uchunguzi na wiki kadhaa za kusikiliza ushahidi wademokrats wanasema wana ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba Trump alizuia msaada wa kiusalama kwa Ukraine ili kujibinafsisha mwenyewe kisiasa. Mwenyekiti ya kamati ya upelelezi Adam Schiff anasema ushahidi wa mwenendo mbaya aliyofanya Trump ni mwingi na hauwezi kupingwa. Vipi mtu anaweza kukanusha tabia hiyo wakati hapo Julai 25 rais mwenyewe alinukuliwa katika mawasiliano ya simu akisema kwamba anataka msaada? Hii inaweka wazi kabisa lengo lake la kutoa mhanga usalama wa taifa kwa manufaa yake binafsi na rais alipogunduliwa, alifanya kosa lake la pili la kujaribu kuzuia bunge kufanya wajibu wake wa kuhakikisha kwamba hakuna mtu aliye juu ya sheria, hata rais wa Marekani. Kila shitaka lililowasilishwa linaeleza sababu ambazo wademokrats wanasema lazima Trump aondolewe madarakani: kwa kutumia vibaya madaraka ya rais, kujibinafsisha na kuzuia baraza la wawakilishi kuchunguza vitendo vyake. Trump ameandika ujumbe wa Twitter kwamba wademokrats wamekataa kufuata ukweli. Wabunge wa Republican wanasema hatua wa ya kumfungulia Trump mashtaka kwa nia ya kumwondoa madarakani ni jaribio la kupindua uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Kevin McCarthy, kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la wawakilishi, anasema Wademokrat wamekataa kukubali kwamba ameshindwa na rais Trump katika uchaguzi. Lakini Wademokrat wanasema lengo lao kubwa ni kuhakikisha kwamba uchaguzi mkuu wa mwaka ujao unalindwa na unakuwa huru na haki. Ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba asilimia arobaini na nane ya Wamarekani wanaunga mkono hatua ya kumshtaki Trump na kumwondoa madarakani, shughuli inayoendelea katika taifa lililogawanyika kisiasa. Luis Michael Sedman wa chuo kikuu cha Georgetown anasema ni marais wawili pekee katika historia ya Marekani waliowahi kufunguliwa mashtaka. Anaeshtakiwa lazima apatikane na hatia, na hakuna rais wa Marekani amewahi kupatikana na hatia na kuondolewa madarakani. Kwa hivyo, hili ni tukio lisilo la kawaida linalofanyika kwa wakati huu. So this is a, a very unusual and... Iwapo baraza la wakilishi litapitisha mashtaka dhidi ya Trump kabla ya mwisho wa mwaka, hatua ya kusikiliza kesi hiyo itaanza mapema mwaka ujao katika baraza la Senate. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tukitangaza kutoka washington dc marekani abdu shakur abud anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia Makundi kadhaa mashuhuri ya kimataifa ya huduma za dharura yanaonya hii leo kwamba mji wa bandari wa Yemen wa Hudeida unaendelea kuwa mji wa hatari kabisa nchini humo licha ya makubaliano ya amani ya mwaka jana yaliyotiwa saini nchini Sweden. Mashirika kumi na tano ya misaada ya dharura, ikiwemo baraza la wakimbizi la Norway na Care International, yanasema kwamba tangu makubaliano yaliyo dhaminiwa na Umoja Mataifa mwezi Disemba mwaka jana, mji wa bandari wa Hudeida na majimbo ya karibu yameshuhudia vifo vya watu 799 na mamia kujeruhiwa. Taarifa ya mashirika hayo hayakuorodhesha mahala mauaji yametokea, lakini kueleza kwamba yamekerwa sana kutokana na kuendelea na vita hivyo vya miaka mitano bila ya kujali jinsi wananchi wanavyotaabika na kutwika mzigo mkubwa kutokana na vita hivyo. Vita vya Yemen vilianza mwaka elfu mbili kumi na nne kati ya Wahudhi wanaoungwa mkono na Iran baada ya kuuteka mji mkuu wa Sana na maeneo ya kaskazini dhidi ya serikali inayotambuliwa kimataifa iliyofukuzwa kuelekea upande wa kusini na kusaidiwa na muungano wa nchi za kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia. Marekani imeionya Korea Kaskazini hapo jana kwamba itakuwa ni jambo lisilo na maana kabisa kuendelea na majaribio ya makombora na kuhatarisha uwezekano wa kuendelea majadiliano ya amani hata hivyo imesema iko tayari kuchukua hatua za maridhiano na thabiti na Pyongyang kufikia makubaliano. Balozi wa Marekani Kelly Craft aliwasilisha ujumbe maalum kwenye mkutano wa baraza la usalama chini ya wiki tatu kabla ya muda kumalizika wa Desemba uliowekwa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un kuweza kufikiwa makubaliano na utawala wa Trump. Majadiliano yalikwama baada ya Marekani kukataa maombi ya Korea Kaskazini kuondolewa vikwazo ili iweze kuacha mpango wake wa nyuklia. Mkutano wa pili wa Kim na Rais Trump ulifanyika Februari mwaka huu. Baada ya habari kuu za dunia tuelekee sasa nchini Rwanda, ambapo zaidi ya familia elfu kumi na tatu zimeathirika kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha nchini humo na kusababisha mafuriko makubwa. Usafiri umeathirika pakubwa, hasa kusini mwa nchi, anavyoripoti mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera. Tayari familia karibu 200 zimelazimika kutafuta makao ya muda shuleni na hospitalini. Ni hali inayojidhihirisha katika baadhi ya sehemu za nchi ambapo miundombinu ya barabara, nyumba na mazao shambani vinaendelea kusombwa na maji ya mvua kila inaponyesha. Katika eneo la kusini mwa nchi, hasa barabara kuu inayoziunganisha nchi za Rwanda na Burundi, hasa eneo maarufu kama Akanyaru, sehemu kubwa ya bara hiyo imesombwa na maji, huku ikiacha ufa mkubwa kiasi cha kutoruhusu magari kupita. Hali hii haijawaacha salamu baadhi ya wananchi katika maeneo ya jiji la Kigali, ambapo mathra ni wilaya ya Nyarugenge watu wanne wameripotiwa kupoteza maisha ndani ya miezi miwili iliyopita kutokana na maafa ya mvua kali, huku nyumba 67 zikiharibiwa vibaya na mvua hiyo. Hii ikawa sababu ya wilaya y Nyarujenje, moja ya wilaya tatu za mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kuanza kuzihamisha familia zinazoishi kwenye maeneo hatarishi. Tayari familia mia moja tisini na tatu zimehamishiwa kwenye majengo ya shule na makanisa kwa muda ili kuhakikisha usalama wao. Mkuu wa wilaya hiyo b akasema nivuzeko nyuma yao ngawwana wazatangira mkwa mbere. Hili ni zoezi litakaloendelea mpaka mwezi wa kwanza, pale shule zitakapofunguliwa. Wakati huo tutatathimini kisha nyumba ambazo tutagundua zimeharibika zaidi kiasi kwamba hakuna uwezo wa kuzikarabati tena, kutokana na jinsi palivyo katika eneo hilo. Wakati huo serikali ya wilaya itatazama la kufanya, ila niseme tu kwamba wilaya haina uwezo wa kupangishia kila mwananchi mwenye tatizo hilo. hata hivyo hii haina maana hatutawasaidia wananchi, hapana, ila tutasaidiana na serikali za vijiji kuhakikisha kwamba wale wasiojiweza wanapangishiwa. Wilaya hii imekwisha tenga maeneo kumi na mawili ambapo itakuwa ikiwapokea wananchi wanaotolewa kwenye maeneo hatarishi. Jumla ya familia elfu kumi na tatu na mia nne zinazoishi kwenye maeneo hayo hatarishi ndizo zinazotazamiwa kuhamishiwa katika maeneo wa salama. Wananchi waliokwishahamishwa wao walikuwa na maoni haya: ao twabaga nyine twavuye kubera manegeka aliko ubuyobozi. Tumehamishwa kutokana na pale tulipokuwa tunaishi, palikuwa ni hatari kwa maisha yetu. Tunashukuru serikali kwa sababu sisi tulikuwa tumeshindwa kuchukua uamuzi, maana wasingechukua uamuzi huu kulikuwa na hatari ya kutupoteza sisi kama wananchi. Bado hasara iliyosababishwa na mvua za masika kwa ujumla haijajulikana lakini inakadiriwa kuwa kwenye mamilioni ya pesa. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na sasa tukirudi katika swala la mkutano wa Madrid ni kwamba huenda mazungumzo hayo kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa yakawa ni ya mwisho kwa marekani kushiriki kikamilifu angalau chini ya utawala wa Rais Donald Trump. Lakini miungano kadhaa ya majimbo imekuwa ikishiriki kwenye mazungumzo hayo yanayomalizika Ijumaa baada ya wiki mbili na kujaza nafasi iliyoachwa wazi na serikali kuu. Sasa, Kenneth, ripoti ya mwandishi wetu Lisa Bryant mjini Madrid ina nini juu ya juhudi za miungano hiyo kwenye mkutano huo wa COP25. Ripoti yake inaeleza kwamba ujumbe rasmi wa serikali ya Marekani umekuwa kimya katika mazungumzo hayo ya mabadiliko ya hali ya hewa yanayoendelea ya Madrid, lakini kuna wawakilishi wa Marekani wanaosikika wakiwa wametoka katika majimbo tofauti, miji, pamoja na wafanyabiashara na wanaotoa mchango wao, wanasema kwa pamoja wanawakilisha asilimia 70 ya uchumi wa Marekani. Mariana Pansio ni mwakilishi kutoka mfuko wa dunia kutunza wanyama pori WWF, anasema wanaona kuna fursa ya kuweka akiba ya pesa na kupunguza kiwango cha hewa ya kaboni wanaozalisha katika mazingira, ikiwa watatumia nishati mbadala kuliko mafuta asili. Mwisho wa nukuu. Wiki chache zilizopita, rais Donald Trump alitangaza rasmi kujiondoa kutoka mkataba wa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa ya Paris mwaka ujao. Serikali ya Marekani inasema bado inaendelea na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa njia ya busara inayotegemea vitendo na wala siyo mawazo ya kinadharia. On behalf of the House of Representatives and the anasema, na nina nukuu, tupo hapa so kuambia nyote kwamba kwa niaba ya baraza la wakilishi na bunge la Marekani kwa jumla bado tupo katika mkataba wa Paris, mwisho wa nukuu. Ujumbe wa Pelosi unaotofautiana na wa Trump unaashiria mpasuko mkubwa katika utawala wa Marekani kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa. Majimbo ishirini na manne mengi yakiwa yanashikiliwa na Wademokrati wa ikiwemo Puerto Rico pamoja na maelfu ya manispaa na biashara kadhaa, yanasema yanajitolea kuchukua hatua za kukabiliana na uchafuzi wa hewa kutokana na gesi chafu kutoka viwandani. Hatua hii inaleta matumaini kwamba baadhi ya wanaharakati wa kutetea maswala ya mazingira kama Ayub Malufu, kijana kutoka Moroko de maniera general savaete tres komplike uh, davancer uh, itakuwa vigumu sana kuendelea na mkataba huu bila ya Marekani. Uh, lakini na matumaini kwa sababu kuna majimbo kadhaa ya Marekani yanayowekeza katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Basi juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya hewa katika baadhi ya sehemu za dunia zimefika mitaani Ufaransa, na kundi la baadhi ya majimbo ya Brazil linataka kushirikiana ili kutunza msitu wa Amazon bila kushirikisha serikali kuu ya Brazil, anavyosema Mariana Penuncio Feldman wa fuko la kitaifa la kulinda wanyama pori. Anasema your... na nina nukuu, kitu cha kushangaza tunachoona mara kwa mara ni kwamba kuna mashirika ya biashara, serikali za mitaa na raia kila mahali wanaojitolea kutafuta suluhu la mabadiliko ya hali ya hewa, mwisho wa nukuu. Hata hivyo wataalam wanasema kwamba itachukua juhudi za kitaifa na kimataifa kuifanya dunia kuwa na njia endelevu ya kuilinda hali ya hewa. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Kumekucha Afrika, matangazo ya sauti ya amerika VOA kutoka Washington DC. Ripoti iliyotolewa na taasisi ya utafiti ya Twaweza nchini Tanzania inaonyesha kwamba idadi kubwa ya wanafunzi nchini humo hawaelewi masomo ya Kiingereza, Kiswahili na hesabati. Hata hivyo, ripoti hiyo inasema idadi ya wanafunzi wanaosajiliwa katika shule za msingi inaendelea kuongezeka kila mwaka. George Njogopa anaripoti kutoka Dar es Salaam. Utafiti ambao umefanywa katika ngazi ya kaya unaonyesha kwamba sera ya elimu bila malipo imewasukuma wazazi wengi kuwapeleka watoto wao shule, lakini changamoto inayosalia namna ya kuifanya elimu wanayopata wanafunzi hao inawaandaa vyema kuingia katika elimu ya sekondari. Watoto waliofanyia utafiti ni wale kuanzia miaka saba hadi kumi na sita na utafiti wenyewe ulijikita kubaini namna wanafunzi hao wanavyoweza kusoma na kuelewa kwa ufasaha Kiingereza, Kiswahili na namna ya kufanya hesabu. Ingawa kumekuwa na maoni mchanganyiko kuhusu uelewa wa wanafunzi hao, utafiti unaonyesha kwamba wastani wanafunzi wa darasa la tatu wamepiga hatua katika kufanya vizuri somo la Kiswahili, tofauti na wale wa darasa la saba wanaojiandaa kuingia kidato cha kwanza, ambayo ripoti inasema wamedorora katika somo la Kiingereza. Mkurugenzi mtendaji wataweza Aidan Yakuze ameeleza kudorora huko huenda kukachangiwa na mengi, lakini mojawapo ni kukosekana kwa msingi imara wakati wakiwa katika madarasa ya awali. Lakini kwenye darasa la saba, japokuwa ufaulu wa watoto ni mkubwa zaidi, lakini unaonekana kudorora, ina maana kwamba labda wale watoto ambao hawakupata msingi imara wakiwa darasa la pili, tatu, nne, tano, ndio hawa tunaona wakiwa darasa la saba. Unaona kwamba msingi wao wa Kiswahili kwa kusoma ume kidogo umepwaya umedorora. Hilo ni jambo moja. Pili, Kiingereza bado ni changamoto. asilimia kumi na tano tu ya watoto wa darasa la tatu ndio unaweza kusoma aya moja fupi ya Kiingereza kwa, kwa ufanisi na chini ya asilimia arobaini na saba nadhani ya watoto wa darasa la saba ambao wanajiandaa kwenda shule ya sekondari, ambapo lugha ya kufundisha ni lugha ya ufundishaji na, na, na kujifunza ni Kiingereza, unakuta kwamba zaidi ya nusu ya hawa watoto wa darasa la saba hawakuwa na stadi zinazowawezesha kuelewa kwa ufanisi Kiingereza ambacho watajifunza elimu yao ya sekondari. Lakini kwa upande mwingine pia, ripoti inasema kwamba somo la ufanyaji hesabu bado ni changamoto, inaendelea kuandama wanafunzi wengi, na imependekezwa kubuniwa kwa mbinu rafiki zitakazosaidia kuwafanya wanafunzi wengi kuwa na mapenzi mazuri na somo hilo. Na hesabu bado ni changamoto eh, kwamba bado watoto walio wengi eh, wanaku, wanapata changamoto ya kuelewa hesabu za msingi. Kwa hiyo ni haya mambo uh, ya msingi. Ripoti hii pia imebainisha hitaji la serikali kushughulikia pengo la usawa katika matokeo kujifunza kwa kubainisha maeneo ambayo yanahitaji haraka kwa kupewa kipaumbele katika mgawanyiko wa rasilimali ili kuhakikisha kila mtoto wa Kitanzania anapata fursa sawa ya kuenda shule na kujifunza zaidi. Mgala, ambaye ni meneja wa mradi wa Uwezo, anasema utafiti huo pia umetupia macho masuala ya watoto wenye ulemavu ambao wakati mwingine wananyima fursa ya kupata elimu. tumeona kabisa kwamba kuna idadi ya watoto ambao wana umri wa miaka sita mpaka kumi na sita, wanatakiwa waende shule, lakini wamefichwa, wako nyumbani. Hilo ni swala muhimu sana jamii kufahamu kwamba kila mtoto ana faida hata akiwa ni mlemavu kuna kitu atajifunza atajisaidia maisha yake yeye mwenyewe kuliko kumwacha kuwa tegemezi moja kwa moja kutolewa kwa ripoti hiyo kunatarajia kuibua mjadala kuhusu mwelekeo halisi unaopaswa kuzingatiwa ili kuboresha viwango vya elimu katika ngazi ya msingi na sekondari hasa wakati ambako wa elimu ya sayansi imekuwa ikitiliwa mkazo mkubwa kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa Shukrani sana George Njogopa, kuhusiana na ripoti kuhusu maswala ya elimu. Abdu Shakur Abud anatusomea muhtasari kabla hatujaondoka. Vituo vya upigaji kura vya Algeria vinatarajiwa kufunguliwa hivi punde, wakati wa Algeria wanakwenda kupiga kura miezi kumi baada ya msukosuko wa kisiasa na upinzani mkali dhidi ya uchaguzi huo ambao unaonekana ni juhudi za viongozi wa chama tawala kutaka kuendelea kubaki madarakani. Ikiwa imebaki chini ya saa sabini na mbili kuweza kufikiwa makubaliano juu ya hatua muhimu katika vita vya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuongezeka kwa joto duniani, mataifa makubwa yamekuwa yakitoa misimamo yao kwenye mkutano wa Madrid, ikionekana kuwepo na tofauti kubwa zilizobaki kuweza kufikia makubaliano. Takriban no wanajeshi sabini na moja wameuawa na kumi na mbili kujeruhiwa au kutojulikana mahala walipo nchini Niger katika shambulizi dhidi ya kambi ya kijeshi iliyofanyika karibu na mpaka wa Mali. Vyama vya wafanyakazi vya Ufaransa vimeapa kuendelea na mgomo na maandamano baada ya serikali kutangaza jana jioni mpango kamili unaopingwa juu ya mageuzi ya mfumo wa malipo ya uzeweni. Waziri Mkuu Eduardo Philippe alilihutubia taifa juu ya mpango huo. Bunge la Israel nalo limeshindwa tena katika muda uliowekwa wa jana usiku kuunda serikali ya mseto na hivyo kusababisha kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo kuitisha uchaguzi mkuu wa tatu katika kipindi cha miezi kumi na miwili. Asante Abdu Shakur. Mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kwa hi leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi, mwelekezi amekuwa Dioden Chuvahiro. Hewani nimeshirikiana na Abdushakur Abud. Mimi naitwa Kennes Bwire kutoka Washington DC. Tunakutakia asubuhi njema, siku yenye mafanikio. Sabalheri.