hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc ujambo popote ulipo mimi jina langu harizon kamau na mimi naitwa patrick ndwimana ni ukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa tarehe 13 disemba mwaka 2019 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kupitia redio shirika kote maziwa makuu na afrika mashariki karibuni <tune> Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya Live Talk ambapo leo wasikilizaji wetu pamoja na wageni wetu tulio nao kwenye laini ya simu utakuwa tukizungumzia swala so zima la haki za binadamu, na hasa kwenye mataifa ya Afrika Mashariki. Lakini baadhi ya wakazi wa maeneo hayo wanasemaje kuhusu haki za kibinadamu kwa nchi za Afrika mashariki hivi na ukanda wa Maziwa Makuu? bado zipo chini sana Nikichukulia kwa mfano kama nchi yangu ya Tanzania, haki za binadamu, sijasomea sheria yake binadamu, lakini ninaona kabisa haki za binadamu hazifuati vile inavyohitajika kwa kweli. Na katika habari nyingine, kamati ya sheria ya baraza la wakilishi la Marekani imepasisha vipengele viwili vya kumshtaki, kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Basi ni vidokezo tu, lakini kabla ya kujitosa kwenye live talk kwanza tupate habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu hapa Patrick Nduimana. Kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi la Marekani leo imepasisha vipengele viwili vya kumshtaki, kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Kipengele cha kwanza kinahusu rais kutumia vibaya madaraka yake kwa kuzuia msaada wa kijeshi kwa Ukraine kwa kumshinikiza rais wa nchi hiyo volodimir zelenski kumchunguza makamu zamani wa rais joe biden ambaye ni mpinzani mkuu wa trump kwenye uchaguzi wa 2020 kipengele cha pili kina kinamshutumu trump kuliziwia kwa makusudi baraza la wakilishi kufanya kazi yake ya kuchunguza makosa anayotuhumiwa kwa kuwakataza maafisa wa white house kutoa ushahidi kuhusu sakata hilo linalomkabili trump wiki ijayo baraza la wakilishi lenye wademokrats wengi litapiga kura ya kuidhinisha vipengele hivyo. Baadaye shauri litapelekwa kwenye baraza la seneti lenye mamlaka ya kumhukumu rais na kumwondoa kabisa madarakani. Lakini wadadisi wanasema kumwondoa kabisa madarakani rais Trump ni jambo lisilowezekana, kwa sababu baraza la seneti linatawaliwa na wa Republican. Umati mkubwa wa watu umekusanyika leo katika mji mkuu wa Algeria, Algiers, kupinga kuchaguliwa kwa waziri mkuu wa, wa zamani ambaye alikuwa mshirika wa rais wa zamani aliyeondolewa madarakani na waandamanaji Abdulaziz Butlefika. Waandamanaji wamesikika wakipiga kelele, kura zimeibiwa, hatujali uchaguzi wenu na rais wenu hatotuongoza. Waziri mkuu wa zamani mwenye umri wa miaka 74 Abdel Majid, Abdel Majid Tebun ameshinda kwa asilimia 58 ya kura. Ni ushindi mkubwa ambao hauhitaji uchaguzi wa duru ya pili. Wagombea wote watano walipingwa na waandamanaji ambao wanawashutumu kwamba ni watoto wa kiongozi wa miaka mingi, rais wa zamani Abdulaziz Bouteflika. Ethiopia leo imetangaza kwamba wafadhili wa kimataifa watalipatia taifa hilo msaada wa dola bilioni tisa kwa ajili ya mageuzi muhimu ya kiuchumi . Taarifa ya wizara ya fedha imesema, washirika wa maendeleo wa Ethiopia wamekubali kutoa dola bilioni tatu kwa ajili ya ajenda ya mageuzi ya uchumi iliyotangazwa mapema mwaka huu na serikali. Taarifa hiyo imeongeza kuwa ahadi hizo mpya zinajumuisha ahadi za awali kutoka Benki ya Dunia ambayo ilikubali kutoa dola bilioni tatu na shirika la kimataifa la fedha duniani IMF ilikubali kutoa dola bilioni 2.9. Waziri Mkuu Abi Ahmed ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba amefurahishwa na ahadi hizo za wafadhili wa kimataifa. Amesema msaada huo utaelekezwa kwenye mpango mpana wa mageuzi ya kiuchumi. Hii unaendelea kuisikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na chama chake cha Conservative wamepata ushindi mkubwa wa viti vingi katika bunge lenye wajumbe 650. Ushindi huu wa chama cha Conservative katika uchaguzi wa mapema unaweza kupelekea suluhisho katika suala la Uingereza kujiondoa kabisa kwenye umoja wa Ulaya maarufu Brexit, hatua ambayo ilipitishwa katika kura ya maoni ya mwaka 2016. Chama cha Conservative kimejipatia viti 362, chama cha Leba kimejipatia viti 203, na nacho chama cha Scottish National Party kilipata viti 48. Rais wa Marekani Donald Trump amekuwa kiongozi wa kwanza kumpongeza Boris Johnson. Trump amesema sasa Marekani na Uingereza zina nafasi nzuri ya kufikia makubaliano ya biashara mara tu Uingereza itakuwa imeondoka kabisa kwenye umoja wa Ulaya. Korea Kaskazini imesema iko tayari kujibu Marekani baada ya Washington kusema kwamba iko tayari kuchukua hatua madhubuti kuelekea kwenye mpango uliolenga kuifanya Pyongyang kuacha mpango wake wa makombora ya nyuklia. Balozi wa Marekani Kelly Craft aliliambia baraza la usalama Jumatano kwamba majaribio ya makombora ya nyuklia ya Pyongyang yanarudisha nyuma mazungumzo yoyote na kutishia mafanikio ya kuifanya Korea Kaskazini kuacha mpango wake huo wa makombora ya nyuklia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini alisema kwenye shirika la habari la Korea Kaskazini kwamba maelezo ya balozi huyo yalikuwa hayana maana na yatasaidia wao kufanya uamuzi kamili na ni njia gani wachukue. Wafanyakazi wa Ufaransa leo wameendelea na mgomo dhidi ya mageuzi ya mafao ya uzeeni na hivyo kudumaza huduma za usafiri kwa siku ya tisa mfululizo. Safari nyingi za treni zilikatizwa huku treni na mabasi machache tu yakibaki barabarani. Mamlaka ya uchukuzi katika mji mkuu wa Paris imesema kuwa msongamano wa magari katika jumla ya kilomita 331 mjini humo umeshuhudiwa saa mbili asubuhi kwa saa za huko. Wasafiri walilazimika kutumia usafiri mbadala na sio magari kufika kazini. Usafiri uliotumiwa ni wa baiskeli na skuta. Rais Emmanuel Macron jana Alhamisi aliashiria kuwa yuko tayari kufanya mabadiliko makubwa kwenye sheria hiyo, wakati umoja wa wafanyakazi ukionya kuendelea na mgomo nchi nzima hadi wakati wa sikukuu ya Krismas. Msuluhishi mkuu wa amani wa Marekani huko Afghanistan Zalmai Khalilizad alitembelea Pakistani leo Ijumaa, siku moja baada ya kusitisha mazungumzo na kundi la Taliban huko Qatar, ikiwa ni hatua ya kulipiza kisasi kitendo cha shambulizi la wiki hii la waasi hao kwenye kambi kubwa kuliko zote ya kijeshi ya Marekani huko Afghanistan. Khalilzad alikutana na waziri wa mambo ya nje Shakh Mahmud Qureshi mjini Islamabad na kumpa taarifa juu ya mazungumzo ya Taliban na Marekani yaliyofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha, iliyoeleza taarifa ya Pakistan. Tuna matumaini kwamba mazungumzo ya Taliban na Marekani yataanza tena, alikaririwa Qureshi kuhusiana na mazungumzo hayo yaliyosimamishwa, ambayo ndiyo kwanza yalikuwa yameanza si muda mrefu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi wakati umewadia, nilikuahidi wakati wa Live Talk ambapo kwa muda wa takriban saa zima tutakuwa na wewe tukijadiliana na kuangalia na kutathmini, kutoa maoni na kuchangia mada yetu kwenye Live Talk, leo tukizungumza kuhusiana na haki za binadam. Basi jumanne wiki hii yani Desemba kumi ilikuwa ni siku ya kimataifa ya haki za binadamu iliyoadhimishwa kote ulimwenguni, kauli mbiu ikiwa ni wakati wa vijana kusimama wima kutetea haki za binadamu, huku ukiwa na maoni tofauti kuhusiana na hatua zilizopigwa katika kuzingatia haki hizo kwenye mataifa mbalimbali mbali ya ulimwengu. Kwanza kabisa siku hii ilitiwa saini na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1948 Chini ya uongozi wa mjane wa aliyekuwa rais wa Marekani Franklin Roosevelt, ambaye ni Eleanor Roosevelt, akiwa mwanaharakati wa haki za binadamu pamoja na mmoja wa wajumbe wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa wakati huo. Umoja huo unataja haki za binadamu kuwa ni zile mwanadamu alizozaliwa nazo pasina kuzingatia rangi, ukoo, dini, jinsia, lugha, msimamo wa kisiasa maoni tofauti, utaifa, jamii, mahali pa kuzaliwa au hata tabaka. Waraka ulioandikwa na kutiwa saini mwaka huo wa 1948, kufikia sasa umeandikwa katika lugha tofauti zaidi ya mia tano. Labda swali pengine unajiuliza, kwa nini vijana wamepewa kipaumbele kwenye uh, kauli mbiu ya mwaka huu ambayo inasema kwamba ni wakati wa vijana kusimamia wima kutetea haki za binadamu? Basi inasemekana baadhi ya sababu ni kwamba vijana wana kesho ambayo ni kubwa na kesho yao inang'aa, na kwa hivyo vijana wakihusishwa katika kuhamasisha haki za binadamu, basi kutakuwa na matumaini katika miaka mingi ijayo. Anasema pia vijana ni wenye nguvu na uwezo mkubwa wa kuhamasisha, wakiwa kwamba bado ni wachanga, na uwezo wao wa kuhamasisha umepita wale ambao umri umeendelea. Inasemekana pia kuwapa motisha na pia kuwafunza na kuwapa, kuwawezesha vijana itakuwa ni kuwezesha jamii yote, kwa kuwa vijana wanawasiliana na pia kutangamana na walio chini yao miaka na vilevile vile wanawasiliana na wale walio juu yao ama waliowapita umri. Kwa hivyo, wiki hii kumekuwa na hashtag ya Art, stand up for human rights, ambayo imetanda kwelikweli kweli kwenye mitandao ya kijamii ikiz, ikihamasisha haki za binadamu kote ulimwengu, ulimwenguni. Basi naona wengi wana wengi wanaendelea kumiminika kupitia ukurasa uh, wetu wa Facebook, wanaandika maoni kutokana na swala hili ambalo tuliweka kwenye Facebook hapo jana la haki za binadamu, na muda unaporuhusu, tutakuwa tukisoma baadhi ya maoni yaliyotolewa kupitia mtandao wa Facebook. Lakini kando na wasikilizaji wetu wanaoendelea kushiriki kwa njia ya Facebook na mitandao mingine ya kijamii, tuna wageni ambao tunao kwenye laini ya simu na wengine bado tukiendelea kuwatafuta. Na sasa hivi inajulishwa kwamba tayari tuna mgeni kutoka Uganda ambaye ni Robert Sempala kutoka taasisi ya Human Rights Network, kama mtandao wa uh, haki za kibinadamu unaotetea haki za waandishi wa habari kutoka kule Uganda Robert Sempala. Vilevile tunaye Nelly Lumbulumbu ambaye ni mwakilishi wa shirika la wakinamama huko Goma mashariki mwa DRC ambao tayari tunao kwenye laini ya simu. Kwanza kabisa nakukaribisha Robert Sempala, Habari ya Uganda, na hebu tueleze wewe unashughulika vipi na haki za binadamu nchini humo. Haya, aya, mina kuuliza wewe, Uganda iko mzuri hapa? Naam, Uganda iko mzuri hapa, tunashukuru, tunafurahi kuuliza wewe Ne, sawa sawa nashukuru sana kama Uganda iko mzuri pia hapa Washington tuko sawasawa sawa. Sasa haki za binadamu ziko namna gani katika nchi ya Uganda kulingana na wewe? Aya, sahii sahili yangu iko kidogo, mhm. Sasa tuendelee. Na, Robert Sempala yeah. <coughs> Labda tutaendelea kuzungumza nawe baadaye eh, lakini kuna Nelly Lumbulumbu kutoka huko DRC yeah. uh, uh, Bi Nelly Lumbulumbu uh, swali ni kama hilo hilo. DRC, tunajua kuna matatizo mengi ya uh, uh, haki za binadamu zinaendelea kuvunjwa, mauaji yanaendelea, hasa huko Kivu Kaskazini, ni huko kwenu huko. Tuambie tu uh, unavyoona tu uh, unavyotafsiri hali hali ilivyo hivi sasa ni, ni, ni, ni ikwaje? Ni mbaya au ukilinganisha na miaka ya nyuma? Aksanti sana kwa kutupatia nafasi ya kuweza kuzungumzia ku kwa kwa, kwa, kwa kuzungumzia juu ya haki ya binadamu katika mji wetu wa Nord Kivu ama ndani ya republiki yetu ya demokratiki du Kongo. Mbele ya, ya yote kwanja, tunaweza kwanja kusema ya kuwa kama jana au juzi majuzi tuliweza kusherehe ile miaka kama vile makumi saba na sita ya kuweza kujua kama kunakuwa declaration universelle de droit de l'homme ambayo iliweza kukamatika na kuweza kukua saini na hata na Republique Democratique yetu vi Kongo. Hali ya kwetu tuliweza kusema kweli, ni hali ambayo inakuwa mbovu japo hiyo kunakuwa hata kama watu wanapiganisha zaidi, kunakuwa mashirika mengi za raia ambao zinapiganisha juu ya kuweza kuangalia namna gani ya kuweza kuwatetea watu juu ya haki ya binadamu. Tunaiwa kama kunakuwa mauaji ngambo na ngambo, kunakuwa hata mjeuri mingi kukua kupitia wanawake, kunakuwa ile ambayo inakuwa ubakaji ndani ya miji za zaidi kwa miji ambao kunakuwa tatizo ama mafujo. Lakini tunatia na kitumaini ya kujua kama haki ya binadamu ni kweli ime- leo kwa siku ya leo haiwezekana, lakini tunajua kama kwa siku ya mbele inaweza kuwezekana na tunashukuru sana kwa kuona kwa kwa, kwa sababu guver guver, guvernemet yetu ya Kongo inapiganisha juu ya kuweza kuangalia kama haki ya binadamu inaweza kurudia, japo hiyo hata kama kulikuwa shida mbalimbali, tunajua ya kuwa watu ni wengi ambao wanajiunga ili wapate kuweza kurudisha kabisa na kuweza kuwapatia watu haki zao. Naam, neli Lumbulumbu, tunajua inapotokea uh, haki za binadamu kuvunjwa, hasa katika hali ya vita kama vile kunaendelea vita huko mashariki mwa DRC, wanawake ndio wanakuwa wanaathirika zaidi, kama ulivyosema, wanabakwa na nini. Je, upande wenu huwa mna uh, mnafungua kama vile mnafanya, mnaandaa ripoti kusema, mkusanye wale walioathirika, wanakuja mbele yenu kuwaelezea matatizo walioyapata, na hivyo mweze kuwasilisha mashtaka mbele ya vyombo vya sheria? Ni kazi ambayo tunaifanya kila siku. Nikiwaza aitangia fujo uh, lianza katika mji wetu ama katika uh, uh, nchi yetu ya Congo, wanawake walijiunga kabisa uka, ukaangalia kushoto kuume, wapi fasi yote kutokea wana, kusini ama fasi yote, wanawake walijiunga ili wapate kupiganisha ile ubakaji, ujeuri na kwa leo tunakuwa hata na ma-vikundi mbalimbali ya wanawake ambao wanashimama na kusema ya kuwa haiwezekani, haiwezekani watu katika ulimwengu waishi, wengine wanaishi katika amani na wengine wanatatizwa usiku na mchana, wanahamishwa tena, ni wale ni wamama zaidi ambao wanabakwa usiku na mchana. Na, na tunafanya makazi mengi mengi ya kuweza kuwapatia wale wamama hata furaha, kuwapatia hata nguvu ya kuweza kushimama leo na, ku, na kusema kwa ajili ya kiao, na tuna leo tunakuwa na wamama wengi ambao walishajua kama wanakuwa na mahaki, na inakuwa kama vile nguvu ambao tunakuwa nayo kwa sababu wamama wa, wa, wa nchi yetu leo wako kapable ya kuweza kushimama na kusema wakati kunakuwa kitendo fulani na kifulani, ile inaonekana ya kuwa kama kabisa uje, kunakuwa ujeuri na ile maujeruri yote yanafanyikana katika mji wetu katika mambo zaidi ma, ma, ma, ma, ma, ma, kule ambako kunakuwa wale ambao wanakuwa wakisumbua watu kama vile waterorist waadf kama vile wale ambao wanatesa watu wa FDLR na wengine, lakini lakini wamama wanashimama tu na kuendelea kusema ya kuwa wameteseka na ubakaji wameteseka na ujeuri, na inaonekana wazi ya kuwa kama wamekuwa na nguvu. Shukrani sana Neli Lumbulumbu, tutaendelea nawe salia kwenye laini ya simu. Tuna mshiriki pia kutoka huko Kenya ni Wilfred Olal, uh, lakini kabla, kwanza tumpokee msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu. Halo, habari. Salama salama, mi naitwa Patrick Kadere, niko Kitande, Kenya. Ndio kwanza, nashukuru kwanza. Ni kusema redio yetu tunategemea Citizen zenye, leo mitambo ni mbaya, sasa ninapiga tu kusema tu mahojiano yangu kuhusu kuhusu mambo ya haki za kibinadamu hapa Kenya si vizuri sananakikafifuafifu kivipi? nasema hivyo wanaume waki Uh, line kuna matatizo lakini kwenye laini ya simu tayari kuna mgeni wetu wa pili ambayo tayari tumeshampata Wilfred Olal kutoka vuguvugu vugu la haki za kijamii nchini Kenya. Karibu sana uh, kwenye live talk. Hebu tueleze hivi, mambo yanakwendaje kuhusiana na haki za binadamu na unajishughulishaje katika harakati za haki za binadamu nchini Kenya? Uh, karibu s sa. Asante sana kwa kunialika kwenye hii kipindi ya leo. Naam. Kwa majina anaitwa Wilfred Olal na mimi ni convener wa vuguvugu Vugu la Social Justice Movement. Na hali ya uh, haki za kibinadamu Kenya, pia ziko hatuwezi uh, sema kwamba tunafanya tuna hatua sana, ila kwa sababu mwaka huu ambao unaisha tumepata kesi nyingi sana vijana kupigwa risasi na polisi kwenye maeneo duni. Tumepata kesi nyingi sana za wamama kuuliwa na na mabwana zao ama mawapenzi wao, tunaziita kesi za femicide. Na pia tumekuwa na kesi nyingi sana za ubakaji ambazo tumeweza kuzirekodi katika ofisi zetu nchini Kenya. Kwa hivyo tunaweza sema Generally Kenya iko vizuri kwa sababu iko na avenues kama katiba mzuri ambayo iko na chapter four ambayo inazungumzia haki za kibinadamu, lakini tukienda chini kwa mashinani, vitongoji duni, bado tuko na shida sana kwa mambo ya haki za kibinadamu yeah. Wilfred Olal, uh, vipi kuhusu haki ya kujieleza sababu, uh, hali haki ya kujieleza kutoa maoni kwa mwananchi kwa raia yoyote ni haki msingi? Eh, ni haki msingi, ni ikwaje huko Kenya? Haki ya kujieleza ukiangalia Kenya na nchi zingine kama Afrika Mashariki, Kenya iko mbele kwa sababu Kenya ni mahali waweza kusema kila kitu, kitu chochote bila kushurutishwa, kwa sababu tuko na katiba ambayo iko nzuri, so tunaweza sema haki ya kujieleza ina shida sana. Tunaona tumemake progress hapo kwa sababu ya katiba. Uh, usiondoke kwenye laini ya simu bwana Olal na wageni wetu, lakini hebu namwona kwamba kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, hebu tusikie anavyosema. Asante ah, sana uh, uh, sauti ya amerika uh, mimi kwangu naona kwamba haki za binadamu haziheshimiwe hasa hapa kwetu DRC uh, sababu utakuta mtu ameweza kupelekwa mahakamani, mtu ambaye kama mjambazi aliweza kuua watu, ila kwa wakati fulani utakutana mtu huyo amekwisha achiliwa huru na anarejea katika mji na kutatiza tena watu. Pia mimi sioni kwamba haki za binadamu zinaheshimiwa. Wakati tunakuwa sehemu za, za, za huko Beni, mjini Beni watu wanachinjwa kama vile uh, kondoo, ila serikali inakuwa ikitizama, ijapokuwa kuna jitihada za kuweza kupiga machangiri hao Yaani kabisa mambo sio mazuri, haki haziheshimiwa hapa kwetu DRC. Maisha ya kila siku tukiona kama vile katika afya, watu wanakufa wana, wana manyumbani kwao, sababu afya inakuwa wakilipisha pesa nyingi zaidi, watu wanakufa wana. Yaani ukitizama, ukienda hospitalini watakuomba pesa ambazo hawezi kupata, inabidi uende nyumbani ukatumie majani ili uweze kuona labda kama utaweza kupona pia utakuta katika sehemu za elimu ah, waalimu wana, wanalia sana kila siku, ijapokuwa kunakuwa hiyo mbinu ambayo inasema kwamba gratuité de l'enseignement, ila walimu tangu mwezi hawa- kenda hawakule kitu chochote, yani inakuwa vigumu sana, na watu wanazidi kuteteka hapa kwetu Kongo sababu ya maisha ya kila siku. Inabidi serikali iweze kukamata jitihada zake ili kuweza kuona kwamba watu wataweza kuishi katika amani na kuheshimu haki za binadamu. Haya, huyo ni Robert Nachime akiwa DRC na umesikia mambo yake anavyosema maisha alivyo, haki za binadamu zilivyo kuwa DRC. Sijui kama ingekuwa mm, nafasi nzuri kuweza kumuuliza Neli Lumbulumbu. Umemsikia huyu msikilizaji, ni kutoka huko kwenu DRC, uh, mambo ambayo amegusia hapa zaidi, anasema kwamba kuna tabia ya kuwakamata wahalifu wakifikishwa mbele ya polisi au mbele ya vyombo vya sheria alafu baadaye wanaachiwa, lakini vilevile amezungumza vile kuhusu huduma za afya ambapo uh, huduma hizo bei ni kali. Amesema waalimu uh, maisha ni magumu, japokuwa elimu ni ya bure kwa watoto wa shule. Eh, kuhusu hili swala la wahalifu wanaokamatwa alafu na baadaye wanaachiwa huru, uh, unakubaliana na msikilizaji huyu? Kama mwenye sheria mi nawaza kama, nashukuru kwanza ule msikizaji ambaye an, an, an, anapana swali zake, lakini mi kama vile mwenye sheria mi nawaza ni kweli, kunakuwa wakati fulani fulani ambao watu wamekuwa kama vile wamefungwa na baada ya saa kama vile chache unawaona wanatembea, lakini kama vile sisi wote tunajua ya kuwa sheria inakuwa pia na vipengele yake fulani fulani ambao vinasema juu ya ambayo tunaitwa kwa Kifaransa liberte provisoire wakati fulani fulani ya mtu akafungwa, ni kusema hata kama umefungwa, lakini kuna kuwa ile ambayo inaweza kuwa kama vile liberte ambao wanaweza kukupatia, ili ipate kuweza kukupatia wakati wa kuko na kurudia kwenye mahakamani na kusamba na kurudia tena na kuweza kurudia kunyumba. Ni kusema ni kweli kunakuwa shida mbalimbali ambao zinaonekana katika nchi yetu juu ya haki ya binadamu, lakini hatutaweza kusema kubinafsi ya kusema kama mambo yote ambao wale watu ambao wanatumika katika kama vile wajuja kama wa, wa, wa, ama ni waite namna gani majaji, kwa, ye, ni wale wanaifanya. Mm -hmm. wana ndio wanaifanya kazi ambao wakati mwengine mwengine kweli kunakuwa nikwe, shida, lakini kunakuwa wakati ambao hata Eh, katiba yetu ya nchi inawapatia ile mamlaka ya kuweza kuachilia wale ambao, kwa mfano, wanaweza kuwa na mashida mbalimbali mbali ambayo hawezi kuwa kabisa ya nguvu zaidi. Ni kusema kuna kuwa ni kweli katika nchi yetu kuko mambo mengi ambayo inaonekana kama haki haziyaendelea mbele zaidi, lakini kwa siku ya leo inaomba kabisa tunasema ya kuwa tunaona kwa mfano kama haki, kwa mfano ya kuweza kuzungumuza, ya kuweza kujitetea, ni mahaki ambayo tuko tunaona iko nafanyikana bila bila shida, kama vile ule ndugu yetu wa Kenya ambaye anatoka kuzungumuza. Mtu anaweza weza kusema lolote, anaweza weza kaandika, anaweza weza na bila kusema wamsumbue zaidi. Haiko kama vile mbele kwa guver, guvernema ya mbele ambayo tulikuwa nayo leo, lakini tunaona kama leo kameme watu wanaweza weza kuzungumuza watu wanaweza weza hata kusema na kupana hata mafikiri yao mbalimbali na hawatateseka na hawatawakamata wa, awata hawatawachukua. Shukrani sana huko mambo mm -hmm. mengi mengi, shukrani sana uh, uh, uh, usalia kwenye laini ya simu tupokee, kuna wasikilizaji Kuya... wengine ambao wanataka kushiriki naam. Kwenye laini ya simu tunaye Mheshimiwa Richard Onyonka ambaye ni mbunge nchini Kenya, karibu sana kwenye live talk. Hebu tueleze kuhusu haki za binadamu nchini Kenya. Je, ni kuendelea zinaendelea kuheshimiwa ama ni kudorora zinadorora haki za Adam. Asante sana, um, hapa Kenya haki za kibinadamu na masuala kuhusu haki zote nchini Kenya tuko nusu kwa nusu. Kwa mfano, matamshi, maongezi na mazungumzo ya kisiasa tuko na uwazi. Uh, wakati huu mtu yoyote anaweza kuenda mahala uh, kisheria anaweza kumkosoa rais wa Kenya na hapa ndio mimi umpa Rais Uhuru Muigai Kenyatta uh, shukrani kwa sababu matusi yale unayasikia kisiasa ambayo yanamlemea ni mengi sana, lakini haki zingine zimedhoofika. Uh, kwa kwa mfano unapatakuwa, kwa sababu tumekuwa tukipigana na um, uh, mambo ya ugaidi uh, saa zingine hizi haki udhoofika kwa sababu unapata Uh, vijana kama kule pwani ya Kenya ambako wananchi wengi ni Waislamu, utapata kuwa kumekuwa na mauaji ya kiholela. Unapata kama kijana alikuwa amejihuzisha na Alshababi ama alijua marafiki zake walikuwa ni maalshababi, utapata kuwa saa zingine polisi wa Kenya watamdhulumu kijana kama huyo bila kumpa nafasi ajizungumzie na aseme vile uhusiano huo ulikuwa. Lakini kwa ujumla Uh, katiba tulioleta Kenya mwaka elfu mbili na kumi ni katiba ambayo ilitukubalia tuwe na haki za kibinadamu, tuwe na uwezo wa kuzungumza uh, kiwazi, tuwe na serikali ambayo inaadhibika. Kwa hivyo tumesonga tume mbele, ndiyo lakini, tena tumesonga nyuma kwa mambo mengine hapa na pale. Uh, Mheshimiwa, kidogo tu kabla ya kukuacha uondoke. Naona kwenye mtandao wa kijamii wengi wanajibu wasikilizaji wetu kwamba kuna haki za binadamu lakini ni aina mbili. Wanasema kuna haki za matajiri na kuna haki za maskini. Je, unaona kama haki za kibinadamu zinakuwa ni haki za kibinadamu bila kubagua tabaka au katika uh, eneo ambapo mtu yuko katika jamii? Kusema kweli hata ukiangalia hapo Marekani. Naam. Ambako hapo Marekani ukiangalia utapata kuwa kwa sababu mimi nilipokuwa mwanafunzi hapo tulikuwa tunaona kama Waafrika, unapata kama Mwafrika mweusi Mwafrika Marekani, Mwafrika, Mwafrika, mweusi ambaye ana anaishi Marekani, haki zake hazilindwi vilivyo na Marekani ambaye ni mzungu ama Marekani ambaye anaishi hapo Marekani maeneo fulani, utapata haki zake zina- zinachungwa zina, zina kwa hivyo hilo jambo si, si kuwa linazosumbua hapa Afrika tu mm -hmm. Haki wale ambao wanaweza, wale ambao wako uongozini kama viongozi, wale ambao wana madaraka, haki zao hulindwa na ziko sawa kuliko wale ambao ni maskini ambao hawajiwezi na wale ambao hawawezi kwa mfano, hawawezi kutoa rushwa. Utapata mtu maskini akishuka akitembea jijini Nairobi, askari atamwambia wewe, kuja hapa, wewe. Naam, kwenu ni wapi? ni kitu kama hizo, lakini akitoa hongo atawachiliwa. Lakini haya ni masuala sasa ambayo tunajishughulisha na tunajaribu Nashukuru sana uh, mheshimiwa Richard Onyonka, mbunge wa Kitutu Chache nchini Kenya, akichangia kwenye Live Talk leo kuhusu haki za binadamu. Lakini sasa, lazima tufunge sehemu ya kwanza kwa njia ya redio tukielekea kwenye njia ya mitandao katika sekunde chache zijazo. Usiondoke ili tuwe pamoja kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Karibu sana kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Live Talk kutoka hapa Washington DC, sehemu ya pili, ambapo mada yetu tunaendelea pia kuzungu kuzungumzia kuhusu haki za binadamu, ikizingatiwa kwamba wiki hii siku ya Jumanne ilikuwa ni siku ya kimataifa ya haki za binadamu kwa wote ulimwenguni. Na kwenye laini ya simu tuna wageni wetu, tunaye Wilfred Olal ambaye ni kutoka vuguvugu vugu la haki za kijamii nchini Kenya, yani Social Justice Movement nchini Kenya. Vilevile vile, kutoka kule DRC tunaye Neli Lumbulumbu, mwakilishi wa shirika la akina mama Goma. Na kwenye simu sasa hivi naona kuna msikilizaji pia ambaye naona nataka kutoa mchango wake. Kwanza tumsikilize anasema nini, kisha tuendelee na wageni wetu. Kwa kweli, kwanza mi naitwa Baba Edward Kilolo, natoka hapa mkoani Lindi, Tanzania kuhusu haki za kibinadamu kwa nchi za Afrika Mashariki hivi na ukanda wa maziwa makuu bado zipo chini sana. Nikichukulia <coughs> kwa mfano kama ni nchi yangu wa Tanzania, haki za kibinadamu si, sijasomea sheria yake binadamu, lakini ninaona kabisa haki za binadamu hazifuati vile inavyohitajika kwa kweli. Na ukionyesha na utawala wetu wa nchi za Afrika Mashariki au Afrika kwa ujumla, bado tupo nyuma sana sana kiutawala kuhusu uhuru wa mtu mmoja mmoja haki za kibinadamu zipo sawa, lakini sio kwa asilimia kubwa, ni hazifuati vile zinavyohitajika. Hatua za kuchukua ni <clears throat> kuwa na utawala bora, hii ni kitu pekee. Ukishakuwa na utawala bora kwanzia viongozi wetu ngazi ya chini hadi ngazi ya juu, haki za kibinadamu zitafuati inavyohitajika. Lakini kama utawala wetu na uongozi wetu haufuati vile inavyohitajika kwenye haki za kibinadamu, hata sisi wenyewe mwananchi mmoja mmoja hatuwezi kuwa na haki kabaazi kwenye mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine. Kwa hiyo tukiwa na utawala bora inamiita haki ki za kibinadamu zitakuwa za uhakika na zenye maana zaidi kwenye nchi husika. Na hivyo ao, tunazungumza tabaka kwamba mwenye nacho, mwenye nacho kwenye haki, mwenye nacho anakuwa na haki, nasiekuwa nacho kwenye haki anakuwa hana, anaendelea kutokuwa na haki. Haya umemsikia msikilizaji wetu kutoka Tanzania. Tanzania, mm huyu -hmm. Baba Edward Dennis Chilolo akiwa Tanzania anasema kwamba ehe, haki kama nilivyosema pale awali ni haki, ni mara mbili, kuna za wanyonge na kuna haki za matajiri. Olao Olao, ukiwa nchini Kenya na kusikia kwamba uko kwenye pilika pilika pilika za kuelekea nyumbani, uko barabarani, lakini najua kwamba swali hilo umelisikia kwamba kuna haki aina mbili. Mnapokabiliana na kuzingatia na kushinikiza haki za binadamu mna changamoto inahusiana na tabaka za mtu ambaye mnatetea haki zake, ile inakubaliana kwamba kuna haki mara mbili? Naam, na ndio maana sisi tulianzisha vuguvugu za social justice, naam, ili kutetea wale wanyonge, kwa sababu tuligundua kwamba haki ni ya wenye wako na hela ama wale matajiri. Utapata kwamba kama polisi ambao wana, wanafanya kazi maeneo kama ya Karen ambao hawa wakubwa wanaishi, wanazingatia haki za, za kibinadamu mm -hmm. Lakini ukifika maeneo kama Madhare Kibera ambazo ni maeneo duni, utapata polisi wenyewe wanapiga vijana risasi, wanawashika kila siku, na kunakuwa na sheria mara mbili. Ndio maana sisi sasa tukasema tuanzishe vuguvugu amba ambayo itakuwa kwenye hizi mitaa duni ili kusema kwamba kila mtu ambaye ni mwanadamu anafaa kuwa na haki sawa. So hiyo imekuwa center, ama imekuwa eh, amongst zile vitu ambazo tunazipigania sana, kwa sababu sisi tunataka kusema kwamba kama kijana amepatikana ameiba simu apelekwe kotini, kwa sababu utapata vijana wanapatikana wameiba simu, wanapigwa risasi, ila wa wakubwa wakipatikana wameiba mamilioni ya pesa, au wanapelekwa kotini ye town. Ndio ambao wanaiba hata future, hawa vijana wanakosa kupata kazi, so imekuwa ni twisted uh, justice. Ndio maana sisi tunapigania uh sana hiyo justice ikuwa ni justice for all, yani haki ya kila mtu Auwe mfupi mrefu mkonda mnono, unaishi wapi. Haki iwe haki mzuri, ni ile ina-, ina protect kila mtu. Hiyo ndo maana tuko kwenye hii kazi. Shukrani sana uh, Wilfred Olal. Sijui kwamba Neli Lumbulumbu amekwisha rudia kwenye laini ya simu. Halo, inaonekana uh, mm, na swali la kumuuliza Wilfred Olal, uh, kigezo cha kwamba haki imeheshimishwa haki kabisa ya kila mwanadamu uh, ni kuhusu utendaji kazi wa vyombo vya sheria. Je, Kenya unavyoona utendaji kazi uh, wa majaji uh, vyombo vya sheria uh, wanafanya kazi wa wakiwa huru bila kushawishiwa na wanatekeleza uh, haki na sheria? Nitasema majaji wamejaribu sana, wamekuwa na changamoto sana epata kwamba wiki kadhaa zilizopita jaji mkuu alikuwa na anazua shida, kwa sababu hata bajeti ya ya judiciary ilikuwa imekuwa, imekuwa slash, yani walikata hela ambazo zinafaa kuwa nafaa kuwa nazo, lakini tunaweza sema kwamba wamejaribu sana kulinda haki, sababu tumekuwa na kesi nyingi ambazo wameweza kustop hata rais wakamwambia kwa haya, haukuzingatia haki za kibinadamu. Na tumekuwa na judiciary ambayo iliweza hata kusimamisha uchaguzi wa rais kusema kwamba hii haija haikufuata kanuni ambayo ilikuwa inastahili. Kwa hivyo hapo tunawapa pongezi. Shida ni kwamba pia wako na, na, na shida, kumekuwa na, na tetesi za nini corruption kwenye judiciary ambazo pia tunasema zichukuliwe ziangaliwe vizuri, kwa sababu kuna watu ambao wanasema inasemekana wamekuwa wakinunua majaji, majaji na, na kufanya kesi zao zikawa rahisi. Lakini mi nitasema wamejaribu pia, lakini wako na changamoto sana especially wakati rais, rais wakati alisema kwamba we shall revisit. Yani, tutarudi kuangalia mambo yao ku revisit ni kwa nyima hela za kufanya kazi na, na kama kwa frustrate hivi hawezi fanya kazi vilivyo, na hiyo inafaa kuwa independent uh, organ ya serikali. Naam, shukrani sana yeah. Wilfred Olal, tutaendelea kuzungumza na wewe, salia tu iwapo una muda. Tunashukuru sana kuendelea kushiriki kwenye live talk. Lakini kwenye laini ya simu tunaye bwana Masaika ama Masaki, kama nimelipata vizuri, kama nisijalipata ukatanikosoa. Karibu kwenye VOA uh, Livetalk utoe mchango wako kuhusiana na haki za binadamu. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi ni mr Masaki Eliabu Masaki. Naam, niko hapa Tanzania ya yeah, kuhusu haki za binadamu, kwa kweli swali lenyewe sijalielewa vizuri. Hebu niambie nieleze, ni, ni, ni, ni, ni, ni. Vizuri, sasa tulikuwa tunauliza kwamba uh, wiki hii ulimwengu umeadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu, na tukauliza je, katika eneo unakotokea wewe unaona kama haki za binadamu zinazingatiwa? Kwa kiasi fulani, kwa Tanzania haki za binadamu zina yapo, sio asilimia mia kwa mia, mia, na ninasema zinazingatiwa kwa kiasi kwamba ya, kila mtu, sheria zipo pale penye sheria. Ni sehemu chache tu ambazo ya, mtu anaweza akawa amekiuka sheria labda haki za binadamu au akashindwa kutii sheria mahali pengine, akafanyiwa ndivyo sivyo, zikatumiwa ka nguvu za ziada, kwa hiyo hata mtu akakosa haki yake ya kujitetea kwa Tanzania, kama lile jambo la la, ukweli ni kwamba haki za binadamu zipo, naam yapo, si zote, kwa mfano ya, kwa mfano mtu kama, kunaweza kuwa kuna tofauti kidogo, au mtu ameandamana kidogo. Ya, askari wetu kidogo wanakuwa labda na maelekezo mengine, mtu unaweza kutumia risasi za moto kumpiga mtu risasi ambaye hana hana tarungu. Kwa kweli hapo naona haki za binadamu hazipo. Labda tu sijaelewa kwamba kama kuna kuelimishwa zaidi kwa askari wetu, maana nikiangalia kama sehemu zingine watu wanafanya maandamano, wanafanya vuruguvurugu, lakini silaha za moto zinatumika hasa kati ya ya mtu ambaye naye ana na silaha ya moto, lakini kumpiga mtu silaha za moto ambaye ni ni innocent, kwa kweli hapo haki za binadamu bado Tanzania, hapa hatuziangalii vizuri. Bwana Masaki, kama nilivyomuuliza uh, Wilfred Olal kutoka huko Kenya, nilikuwa nauliza n, n, nilisema uh, miongoni mwa haki msingi za binadamu kuna haki ya kujieleza, unatoa maoni uh, hata kwamba yatakuwa ni maoni yasiyowapendezesha viongozi, lakini usibugudhiwe. Sijui hali unavyoiona wewe, Tanzania ikoaje kuhusu kujieleza, uhuru wa kutoa maoni? Uh, actually uhuru wa kutoa maoni Tanzania upo, lakini usiruke mipaka. Ukiruka mipaka, vyombo vya dola vitakushughulikia. Kwa utaratibu wa nchi yetu hii unatakiwa uongee, lakini uwe na mipaka. Na vipi kuhusu vyama vya siasa vinafanya kazi kwa uhuru? Ali, vyama vya siasa Tanzania, niseme tu kwa kipindi hiki kifupi, uhuru huko kidogo mbali kidogo, kwa sababu unajua utaratibu wa o sasa hivi, na watu wanaona huko nyuma kidogo, unajua napo, bla bla ikizidi, yaani maana yake nisema bla bla, nafiume umenielewa maendeleo hayapo na mahali ambapo tulikuwa tumeachwa nyuma sana. Kwa huyu rais wetu huyu, kidogo ni mkali. Kwa hiyo unajua, kama mtu unafanya jambo ambalo ni la maana, mtu mwingine anakupiga nayo, inakatisha tamaa. Lazima kidogo navyo vyombo vingine vijaribu, kwa sababu watu wengi wanajaribu kumuunga mkono, hasa tukizingatia huko nyuma kidogo tumechelewa mno. Mimi binafsi huyu Dokta John Pombe Magufuli, mimi namuunga mkono sana babu, hasi arionayo, kwa sababu kasi aliyonayo ndio inayotakiwa kwa sasa hivi. Kwa hiyo saa ingine nayo ukiweka sana haki hatuwezi kusonga mbele, lazima saa ingine tutumie tumie mambo kidogo kwa hivyo lazima lazima kidogo wakati mwingine na ukali kidogo, <laughs> kidogo ili mambo basi. Bwana Masaki, lazima saa nyingine, kwa sababu kama mtu alikuwa anaweza akajichukulia kitu ana haribu jambazi, unazidi ukitaka kupata <laughs> <kutakra, laughs> haki. Ukienda hata huko wapi huko, haki zenyewe hazipo, rushwa imezidi eh? Shukrani Bwana Masaki eh, tukuombe tu... watu wengine wanaweza kuiona, watu wengine wa wanaweza kaiona kama ni dictatorship lakini hapo <laughs> ili tusonge mbele sawa, Bwana Masaki tuko... mimi mimi kwa kweli kwa huyu huyu jamaa rais wetu yeah. <laughs> Aa, <natufanya laughs> <kusongi mbele. laughs> wa sasa hivi hali halisi maendeleo ni ima... Bwana Masaki tukuombe tu usalie kwenye line ya simu uh, na Wilfred uh, Olal ili tuchukue tu muda wa kusoma maoni yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC, nikiwa mimi jina langu Harrison Kamau na mwenzangu Patrick Nduwimana, ambapo tunaendelea kujadiliana kuhusiana na, kuhusia na suala zima la haki za binadamu hasa katika mataifa ya Afrika Mashariki na Kati, na tunapozungumza na walio, walio kwenye laini ya simu, pia kuna wengi wa ambao wameendelea kuandika maoni yao kupitia mtandao wa Facebook na tutasoma baadhi ya maoni yao. Alex wa Mwanza, Tanzania, anasema haki za binadamu imekuwa ni janga kubwa sana katika nchi zetu, hasa Afrika kwa ujumla. Wenye mamlaka wamekuwa wakitumia mamlaka yao walionayo kukandamiza raia wanaowaongoza. Kuna Isaac John Paul Saidi anasema yuko katika jimbo kusini mwa DRC, si Fizi jijini Baraka, anasema haki za kibinadamu haziheshimiwi kamwe, kwani ukitazama kuna kabila moja ama kabila zingine ambazo haziheshimiwi na anapasa sauti zaidi kuwajali wanaoishi milima mirefu mwa DRC, Kivu Kusini, Fizi. Uh, watauana na wanauawa kama wanyama, wakati Umoja wa Mataifa na serikali wakitazama. Ngalama Maluta kutoka Mwanza, Tanzania, anasema kusema ukweli, tatizo la haki za binadamu katika nchi za Afrika Mashariki na kati bado ni changamoto kubwa, ukiangalia Jinsi watu wanavyoteseka ni vyema swala hili likaangaliwa kikamilifu ili kuhakikisha kila mtu anaishi kwa uhuru. Kuna Prince Muna wa kule Dar es Salaam anasema kwa sasa haki za binadamu hazifuatwi kwa sababu tu haki zimekuwa zinafanya kazi kwa tabaka fulani hivi zenye upeo wa kipato. Mwenye hana uwezo hana haki, kwa sasa wenye uwezo ndio wenye haki. Timothy Ngaira kutoka Kitale, Kenya, anasema haki za binadamu zinafuatiliwa na mashirika husika ikiwemo WHO japo baadhi yetu hatujaridhishwa na jinsi kazi hii inavyofanywa. Kwa upande mwingine, Pius Dan Kala wa Dodoma anasema haki za binadamu huko mashariki ama ziko mashakani, kwa maana siku hizi kuna msimiati ambao tumekuja kuisikia uitwao watu wasiojulikana. Swali, watu wasiojulikana ni kina nani? Wametoka wapi? Na watajulikana lini? Watakapojulikana basi, pale ndipo haki za binadamu zitajulikana. Ni Pios Dan Kala akiwa Dodoma Tanzania. Naye Tresor Tenganya Kashindi kutoka huko DRC anasema swali la haki ya binadamu katika nchi za Afrika ingali changamoto kubwa. Kwa mfano, anasema DRC, kila kukicha watu wanauawa, nyumba zinachomwa moto njaa na umaskini ni hatari. Ukichunguza haya yote utaelewa kama Afrika bado iko mbali sana na kufikia kuheshimwa haki za binadamu. Acha nisome ya mwisho, japo ni nyingi, ujumbe umeendelea kuingia. Kuna Titus Kiptui Kiptui, yuko Nairobi, anasema yeye ni mwanafunzi wa historia na anasema wakati wa ukoloni katika bara la Afrika, kulikuwa na ukatili mwingi sana. Kwa mfano wa Afrika, hasa viongozi waliokuwa wakipigania uhuru wao, wengi wao waliuliwa kinyama kwa mtutu wa bunduki bila huruma. Kwa hivyo anapo Naples angalia sasa, anasema kwamba hatua zimepigwa katika kuzingatia haki za binadamu, manake yale hayafanyiki katika siku za sasa. Ni baadhi tu ya maoni kupitia mtandao wetu wa Facebook kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sawa kabisa. Uh, turudi kwa washiriki wetu Wilfred Olal na uh, bwana Masaki kutoka huko Tanzania, na vilevile bado Mheshimiwa Richard Onyonka yuko kwenye laini ama ameondoka? Ameondoka, ameondoka. kwa hiyo nianze naye Wilfred Olal. Wilfred Olal kuna tamko alilotoa Rais Uhuru Kenyatta uh, jana wakati wa kuadhimisha Jamhuri Day ni kama vile alikemea uh, uh, wanasiasa hasa kuhusu swala la inapofika kuwachunguza watu wanaoshukiwa uh, ufisadi alizungumza kwamba ni jambo lisiokuwa sahihi kuona wabunge wanatunga sheria alafu baadaye uh, ikitokea m, afisa wa serikali ambaye anatuhumiwa ufisadi mfano au rushwa afu hawa hawa wabunge wanajitokeza kwenda kumtetea eh, mbele ya mahakama eh. Wewe kama mtetezi wa haki za binadamu, tamko hili la Rais Uhuru Kenyatta mlipokea vipi? Kwanza ya kwanza napenda na ku... kumkosoa Uhuru Kenyatta <laughs> kwa hili janga la kupigana na ufisadi mm -hmm. kwa sababu yeye ako na responsibility kubwa ya kuhakikisha kwamba anaweka mikakati hii vita ya ufisadi, lakini ukiangalia pia pale karibu naye kuna watu ambao wamekuwa mention. Kuna dada yake alikuwa mention kwa ufisadi, kupora mali katika ministry ya health shilingi bilioni tano ambao hakuna kitu lilifanyika na na pia wa, wale wandani wake pia, wakati wandani wake wanatajwa, wana huwa hazungumzi so inakuwa, na pia yeye pia ye tuna tuna maswali mengi mengi kumuhusu katika vita vya ufisadi. Moja ni ukiangalia katika sekta ya maziwa utapata amefanya monopoli amenunua maziwa sekta yote, na yeye pia ni questionable, pia naibu wake pia ako na majanga hayo hayo so najua sasa yeye angekuwa mstari wa mbele ku make sure kwamba hata ule karibu naye akipatikana kwenye janga la ufisadi anachukuliwa hatua, ingekuwa tunazungumza tuko, tuko laini moja no. Although nakubaliana naye kwamba wabunge wafai kuwa ao ndo wanatunga sheria na kukote, kutena, uh, ao ndo wanaenda ku protect tena hiyo conflict of interest hapo, nakubaliana naye lakini nasema pia yeye ako na the same juzi kulikuwa na maja ya benki lake na benki lingine, nini ilifanyika? walitoa walitoa ushuru kwa katika hiyo maja, Kenya ilipoteza hela. So hii conflict of interest hata yeye inamtaja yeye, kwa hivyo nasema pia yeye ajiangalie kwa undani naangalie warafiki wake na familia yake kwa undani katika hii vita vya ufisadi, ili tuweze kuanza kuzungumza waziwazi wazi, kuwa na honest discussion. kwa sababu ili tuweze kushinda hii vita itabidi tung'ang'ane vyenye tuling'ang'ana kushinda vita dhidi ya ukimwi. Itabidi tung'ang'ane nchi nzima, na ianze huko juu iteremke hadi chini, na kila mtu ana jukumu la kufanya hivyo, ndio tutashinda vita dhidi ya ufisadi. Sasa, sasa, sasa bwana Olal, nikirudi tu kwako, sasa umesema hmm, kwamba pia yeye ni wa kulaumiwa. Inaonekana ni kama kwamba hakuna mtu mwenye hadhi ya kumstaki ama kumuuliza swali mwingine nchini Kenya. Kama unavyosema basi vita vyenyewe vitaanzia wapi? Nani huyu mwenye haki ya kumhukumu yule ambaye anashukiwa kufanya ufisadi? Nani, nani aliye msafi? Mimi hata nimefanya ni maandamano kuhusu ma vita vya ufisadi, nikashikwa, nikawekwa ndani nika-. Kuna watu wanajaribu, lakini unaangalia pale, ukiangalia kama bunge letu, naam bunge letu saa hizi hakuna bill ambayo inakuja kwa kutoka kwa serikali ambayo inaanguka ama inaulizwa maswali solonga simetoka kwa serikali. Na bunge letu linafaa kuwa macho ya wananchi, ndio maana wanachaguliwa na wananchi. Aa, kitu ya kwanza waliangusha ni kwamba kufanya kwamba bunge haina sauti, na bunge kazi yake ni kusupport yoyote ambayo imesemekana kwa serikali, na hapo ndio shida zinaanzia. Ya pili, ukiangalia judiciary na na na ambalo inafaa ku protect na ku make sure wale watu wamefungwa, wale watu wamestakiwa wanafungwa. Judiciary pia ndio hiyo iliko stifle kidogo, haina hela, haina utapata, judiciary letu wanang'ang'ana hata kupata pesa ya kufanya photocopy, na sijui kama utapigana na ufisadi kama kufanya photocopy ya evidence. Uko na shida, huko na changamoto ila tu ni naona, wana ni vita ambayo inapiganiwa kwa mdomo, lakini kwa matendo bado tuko mbali sana, kwa hii vita la sana. Wilfred Walal, uh, tukuombe tu, tu usalie kwenye laini ya simu eh. Nafikiri Bwana Masaki bado yuko kwenye laini ya simu. Bwana Masaki, nasikia umesema unamuunga mkono rais eh, Magufuli kwa juhudi zake za kuendeleza Tanzania, na ukasema kwamba uh, uh, kwa wakati fulani unahitajika kuwe na mkazo kwenye watu ambao wanasema kwamba wanatetea haki za binadamu au uhuru wa kujieleza Bwana Masaki, naona ameondoka kwenye laini ya simu. Kamao, tuna shida kidogo ya mawasiliano, sababu hata mshiriki wetu Nelly Lumbulumbu kutoka huko DRC, juhudi za kumpata tumekuwa tumekijaribu. <laughs> Na unajua nilikuwa naomba kama ijapokuwa nani pia mheshimiwa um, Richard Onyonka pia hapatikani, nafikiri alikuwa kwenye shughuli mm -hmm. angekuwa na fursa nzuri sana ya kumjibu Ta, uh, Bwana Winfred Olal, kwa kwamba mikakati ni ipi. Ningetaka sana kusikia kwa upande sasa, yeye akiwa kama mbunge, angetuelezea wao wanafanya nini, ni hatua gani wanazochukua bunge lina uwezo ama, wanahitajika kama ni wale mawakili wawasimamie mwenzao anaposhikwa na, na, na, na shughuli ama na tatizo la ufisadi. Lakini Olal, kubali kwamba swali bado lije kwako. Baada ya nyinyi kuhamasisha kwamba kuwe na haki za binadamu, kuna hatua ya pili ambayo mnachukua, kusema kwamba sawa, tumegundua hapa kuna tatizo fulani, haki ya binadamu imekiukwa hapa, kuanzia pale ni, ni hatua gani nyingine zaidi mnaoishinikiza kuhakikisha kwamba aliyehujumiwa haki yake ameipata ya kutoka, ma, kutoka maeneo ya mashinani kule chini. Naam, umenielielewa swali langu. Uh, Wilfred, Wilfred umenipata swali langu? Naonekana kuna matatizo kwelikweli kweli. kuna matatizo kwelikweli kweli Patrick, lakini bado ujumbe unaendelea kumiminika kupitia Facebook Tuendelee kusoma ujumbe kidogo kabla ya kupata mgeni wetu kwenye laini ya simu. Namuona huyu Daniel mali wa Serenga uh, Segera kule, Tanga, Tanzania, anasema kwa usemo kweli, katika hizi nchi zetu za Afrika haki za binadamu bado hazidhaminiwi, yanafanyika ya mambo mengi kuhusu haki za binadamu, hasa kwa upande wa viongozi, wanatutumia vibaya na wanatumia madaraka yao kwa kuwa kuwanyanyasa wananchi wao. Abdallah Sahidi wa Kingamboni anasema ni sahihi, hili suala la haki za binadamu ni swala ambalo kwa hizi nchi zetu za Afrika Mashariki ni swala halipo na wala halitakiwi kuwepo, na wala sidhani kama kuna watu ama mashirika ya kusimamia hizo haki za binadamu na kama lipo mashaka. Juma Kayugilo kutoka Geita, Tanzania anasema haki za binadamu kwenye mataifa ya Afrika kiukweli hazijapewa kipaumbele. Uh, Joel James Shokolo wa Mpumbuli, Tabora, Tanzania anasema swala la haki za binadamu hapa Tanzania bado ni changamoto kubwa. Bahati Okech anasema yuko Roria, anasema wake, kwa upande wake kwamba haki kwa kiasi fulani zimelindwa kwa sasa ukilinganisha na hiyo miaka ya nyuma, ila haya mashirika ya nje ndiyo yanaingilia kwa nia ya kuchochea na kuchonganisha raia na serikali zao kwa hivyo yeye anasema kwamba haki zinadumishwa na kuna hatua ambazo zimepigwa, lakini yeye analaumu mashirika ya kutoka nje. Huyu Ndovya Kasiki ni kutoka mji wa Bukavu huko DRC, kama wanasema yeye anaona kwa wazi jinsi haki haipo duniani, hususan kwetu sisi wa Afrika. Wazungu wanatuona kama <laughs> mfano, mfano hapa Kongo wazungu wanatumia Eh, anasema ye yeah. Anasema anasema Wanyarwanda wa na Waganda wanaingia huko kukandamiza Wakongomani, lakini sijui kwamba ni eh, sijui kama hili hili hili, hili jambo ni ukweli. Sawa sawa, basi, kwenye laini ya simu tunaye mtu pesa, utatueleza huko sehemu gani na kutoa mchango wako kuhusiana na haki za binadamu. Asante sana kwa jina, naitwa mtu pesa Mwanambuke, muda wote napatikana ndani ya misisi Mpimbe, Katavi, Tanzania. Kweli ukiangalia haki ya binadamu kimsingi, naona sehemu zingine bado, sehemu zingine ina, inatendeka haki. Ukiangalia maana mi naweza kuongelea kwa mambo ya ya ndoa ya, ya, ya, nani za, za utotoni. Naam, ndoa za utotoni ukiangalia mda mwingine utakuta mwanamke anaolewa akiwa bado ana miaka kumi na tano kumi na sita na umri wa mwanamke kuolewa miaka kumi na nane na kuendelea. mm -hmm hasa pale inatakiwa tu kuangalia kwamba je, hili inaweza kuwekewa ukomo, ukomo vipi, ili mradi kila mmoja atambue kwamba haki ya binadamu inatendewa haki. Kwa sasa hivi inavyoona, haki bado kabisa, lakini nakumbuka mtu pesa, hilo suala ambalo umeliguzia la ndoa za mapema ulikuwa kwamba kuna tamaduni zinazoruhusu. Kwa hivyo kuna sheria za kitamaduni na upande mwingine sheria ya kiserikali inakataa na katana, inasema kwamba umri ni miaka kumi na minane. Sasa pale unaona kuna kinzana, kuna sheria za kitamaduni na kuna sheria za serikali, pale utasemaje? Kweli pale mii ninavyoona, kweli sheria za, za tamaduni kweli zenyewe zina, zinaruhusu lakini sheria ya serikali ndo ambayo inapambana na sheria za tamaduni ni msingi mimi nilikuwa naomba tu sheria za tamaduni zingeendana sawa na serikali, ili mradi waende sawa, maana sasa hivi Fredi, mtoto bado mdogo, hasa unaenda kwenye familia zingine, familia kubwa, yaani pale itakuwa ni hali ngumu sana, ikubwa tu. Mimi nilikuwa naomba serikali na nini, tamaduni ziendane na sheria ya serikali, ili mradi utofauti u uishe pale. Basi tukushukuru msikilizaji kwa mchango wako. Kama unaona uh, tunaelekea kwenye ukingo wa kumaliza uh, live talk leo, labda tusome moja mawili ya wa wasikilizaji. Lakini hata kabla ya kusoma moja mawili, ni kwamba haki za binadamu mara nyingi Patrick, tunapozizungumzia na unavyoona zinavyozungumziwa kwenye mtandao, ni kwamba ni zile haki tu labda za uhuru wa kujieleza, wa kuzungumza na labda uhuru wa, wa, wa, wa kutembea lakini kimsingi haki za binadamu ni nyingi sana, hata ziko kupumua. Kupumua, mm -hmm. Kupumua ni haki ya kibinadamu. Haki ya kuishi ndio haki ya kwanza, ya kwanza. Mm -hmm. Haki ya hata kuzungumza na kutangamana na unaotaka ni haki ya binadamu, lakini mara nyingi tunapoangalia, tunaangalia haki za binadamu kama kunyanyaswa, kupigwa, lakini mm -hmm. haki za binadamu ni zile zote alizozaliwa nazo kimsingi, azitumie akiwa na uhuru wa kuzitumia. Haya, mmoja tu haraka haraka. Evans Wanyela kutoka Bungoma Kaunti huko Kenya anasema, kusema kweli suala la haki za binadamu barani Afrika ni la kutiliwa shaka. Haki za kibinadamu hazizingatiwi hata kidogo, na ukiukwa mara kwa mara na wale walio kwenye uongozi. Namwona Mathew Mako Embassy anasema kiukweli, haki za binadamu kwenye mataifa ya Afrika bado hazijapewa kipaumbele, kwani bado vitendo vya ukiukwaji viko bado vingi na vinapita kimya kimya tu. Basi nawashukuru wote walioshiriki kwenye laini ya simu, japo tulikuwa leo na matatizo kidogo ya laini za simu, lakini hata hivyo Uh, tunawashukuru wale waliweza kushiriki na kutoa mchango wao kupitia uh, laini ya simu na mtandao wetu wa Facebook. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu Patrick Ndwimana, tukikutakia wikendi njema popote ulipo na uwe na wakati mwema.