Kutoka studio kumi na tano. hii ni VOA Express, VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siku ikiwa ni ya Jumanne, tarehe ni 17 n kidogo kidogo tukianza kukaribia Krismasi na pia mwaka ukikaribia kuisha, lakini popote ulipo, hasa katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, najua mambo yamenoga kwelikweli, ni wakati ndani kipindi cha sikukuu. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Kwa pamoja na Harrison Kamau tumekuandalia mambo mengi kabisa. Huko Tanzania, Harrison, tunaarifia kwamba mvua kali na mafuriko vimeathiri jiji kuu la Tanzania, Dar es Salaam. Mengi zaidi tutajuzwa na wa, mwanahabari wetu wa Dar es Salaam George Njokopa. Vilevile tutaelekea huko DRC ambapo tutakuelezea kuhusu uh, nini kinachoendelea kati ya waziri mkuu na baraza la seneti, na ni kwa nini baraza hilo la seneti linataka awe ama azungumze nalo, aeleze masuala fulani. Ni waziri kwa wa mambo ya nje ambaye anavutana na baadhi ya wanaseneta. Sawa sawa, tutakueleza kwa kina tutakapofika kuzungumza masuala ya DRC. Lakini pia kwenye barazani, tunaangazia wanamziki, sanaa na kukosoa serikali, tukiangazia wimbo ambao umetolewa hivi karibuni tu mwisho wa wiki na mwanamziki mmoja huko nchini Kenya kwa jina King Kaka na umetia fora sana, maanake amekosoa na kutaja baadhi ya mambo ambayo yanaendelea kwenye jamii. Wengine wanasiasa wakisema wametajwa majina, wengine wakisema, lakini pia wasikilizaji wetu wana maoni yao kuhusiana na ushawishi wa wasanii katika hali ya kubadilisha. Vile vile, tutakuwa na makala ya Kero Langu. Kero Langu, tutawasikia wauguzi wa huko Kenya, kile kina kile kinachowakera. Basi hayo na mengine, ikizingatiwa kwamba mziki bado ni ndani ya VOA Express. Kwanza turudi na turejee kwenye mji mkuu wa Tanzania, Dar es Salaam, ambapo tunaungana moja kwa moja na George Njogopa. Karibu kwenye VOA Express, tueleze hali ya mvua ikoje leo na na katika jiji hilo. Naam, Harison, kama alivyodokeza mwanzo kwamba jiji kuu la bara la Tanzania ndo limekuwa katika taharuki tangu alfajiri ya leo kuliposhuhudia kiwango kikubwa cha mvua iliyoonyesha hadi dakika chache zilizopita. Kwa sasa mvua kidogo imetulia lakini wingo bado ni mzito. Wasiwasi umekuwa mkubwa hasa kutokana na mvua hizi zinapoonyesha zimekuja na maafa makubwa. Kumekuwa na hali ya kukatika kwa maunganiko ya barabara na madaraja, kwa mfano katika eneo la Kariakoo na eneo la Jangwani, ambalo ni maeneo mahususi kuunganisha maeneo ya pembezoni na katikati ya jiji, kidogo lilisimamisha shughuli zake kwa vile daraja katika eneo hilo lilifurika maji kuna usafiri ulio wakipita hayo. Pia ameshuhudia katika maeneo mengine pembezoni mwa jiji la Dar es Salaam, ambapo kumekuwa na hali ya kukatika kwa mawasiliano kutokana na mvua kubwa kiasi ulionyesha. Hali hii kidogo imewakasirisha wananchi wengi wa Dar es Salaam, hasa wanahoji kila wakati mvua zinapoonyesha, hiyo mvua kubwa au kidogo, kunakuwa na madhara yale yale yanayojitokeza siku zote. Usafiri umekawa adha, wananchi wanashinda kuaa katika majukumu yao. Huyu ni miongoni mwa wakazi wa Dar es Salaam ambayo yamekuwa na maoni yake baada ya kushuhudia akishinda kuenda katika jukumu lake la kazi. Nilipita Jangwani, mimi nakaa Kariakoo, lakini kazi nafanyia Mbezi Beach. Unaweza ukaona uo mbali, napita madaraja mengi mpaka kufika Mbezi Beach. Kwa hiyo maeneo ya Jangwani, maeneo ya, ya, ya Mkwajuni yote yalikuwa tayari yamekwishaanza kuwa na, na maji. Hiyo ni majira ya saa moja lakini nikitoka kazini, majira haya ni kwamba tayari madaraja yameisha ja ya maji yanapita juu na maeneo mengine yameshafungwa. Kwa hiyo tuna eneo dogo na lazimika kuzunguka eneo kubwa sana umbali mrefu sana, kwa hiyo tunapata hasara ya mafuta, lakini tunapata hasara ya muda kwa sababu tunatumia muda mrefu sana kuzunguka. Lakini bado vile vile kuna baadhi ya vitu ni lazima visimame, hatuwezi tena kuvifanya. Sasa inachoumiza ni kwamba vitu vinajirudiarudia, eh? Kila mvua ikinyesha inarudia, kila mvua ikinyesha inarudia. Lakini wakati huu kuna miundo miundo mbinu mipya inatengenezwa. Bahati mbaya ni kwamba haiangalii hata hicho kitu ambacho kinafanyika. Kwa mfano leo, kwenye swala la usafirishaji, maanake kuna maeneo kama yale yanayopita mwendo kasi. watu, watu ambao tayari wamesha opti kutumia mwendo kasi peke yake leo wamepata matatizo, lakini bado hata waendeshaji wa hizo nao na wenyewe bado pia leo wanapata sara kwa sababu wanalazimika kusimamisha baadhi ya ruti, haziwezi kupita. Kwa hiyo utaona kwamba tunahitaji kufikiri upya tunapotengeneza miundo mbinu ya Dar es Salaam. Navyosikia hapo, George Njogopa, kwamba huo mkazi kweli ana mengi ya kulalamikia na ni kama anasema ama analalamika kidogo kuhusu miundo msingi. Je, unafikiri kwamba hilo katika hali ya kuondoa maji kutoka jiji labda kuna changamoto, japo mvua ni kubwa, bila shaka kama wanavyosema wataalamu wa mambo, hata watumiaji wa barabara kwamba kinachoshangazwa kwamba na katika eneo hapo, ya na na na ujengwa, eneo mojawapo kumekuwa na miundo mbinu mizuri inayojengwa, lakini cha kushangaza, hata eneo hilo ambalo miundombinu mipya inajengwa bado ina, inazidiwa na maji na inafunikwa hata shughuli za kupita zinashindikana, kwa maoni ya wakazi wengi, kwa sababu wanasema kwamba wakati wa kuandaa miradi hii ya ujenzi ya mfumo, umo, ulizwa, disani, mani, bahari, wa miundo mbinu pengine inashindwa kuzingatiwa namna mfumo ulivyo wa jiji la Dar es Salaam namna wanavyopitisha maji kutoleka katika bahari. Kwa hivyo inawapasa hakikisha kwa, kwamba maji yanatoweka katika katikati ya jiji kwenda pembezoni, na kisha hii miradi mikubwa ya mbinu miundombinu e, itekeleze. Na sijui kama kuna mwingine mkazi ambaye amezungumza, hebu tusikie. Okay. Naitwa Rafnet. Leo mvua imenyesha sana, usafiri ulikuwa mgumu sana, matope yalikuwa mengi. Hata hivyo nimechelewa kuja kazini, usafiri ulikuwa mgumu sana sana sana. Hali itakuwa mba, hali itakuwa mbaya sana, tutashindwa kwenda kazini na tutashindwa kuzalisha. Sasa sasa, Njogopa, uh, ni jioni, jioni ni mida ya wakati watu kuelekea nyumbani, tatizo la usafiri likoje? Labda mwendo kasi na huduma nyingine? Kwa hakika mwendo kasi ni, ni habari uh, nyingine uh, na hakuna matarajio yoyote kukuanza safari zake kwa siku ya leo, kwa sababu eneo ambayo inatumia sana na, na mwendo kasi hasa eneo la Kariakoo Jangwani nisema lilifurika Lime, maji kwa kiwango kikubwa na maji yanaanza kutoroka taratibu, kwa sababu mvua hii imeonyesha tangu alfajiri na ametuama muda mm -hmm. mchache uliopita. Kwa hivyo usafiri bado ni changamoto kwa wakazi wengi, na pamoja kwamba njia zinasunguka taratibu, lakini bado kuna wasiwasi kuhusu usafiri wa uhakika. Nakushukuru sana kwa muda wako na kwa ripoti hiyo kuhusu mafuriko huko uh, Dar es Salaam. Asante sana George Njogopa, shukrani Haya, tunaongana naye Salemu na Milongo Kinchasa. Salemu na milongo uh, waziri wa mambo ya nje Mari Tumba Nzenza atakiwa kufika mbele ya baraza la seneti kujieleza kwa nini ndio, uh, ametakiwa kutoa maelezo ya uh, hatua yake mnamo kipindi cha wiki mbili. Kwa uh, mujibu wa Francin Mulumba, kiongozi wa tume ya masuala ya nje kwenye seneti, ni kwamba uh, katiba haimruhusu waziri wa mambo ya nje kuweza hivi kuwarejesha nyumbani mabalozi ama kuweza hivi kuwateua, lakini waziri huyo wa mambo ya nje amewaakisha kazi ama kuwafuta kazi mabalozi wa Kongo kwenye Umoja wa Mataifa huko New York na huyo waajiliva huko Usisi, ambako wametakiwa na wao na familia zao kurejea nyumbani. Salimu na Milongo, uh, hawa mabalozi uh... Je, waziri anaweza kuchukua hatua bila kupata ridhaa ya ya rais au baraza la mawaziri? Kwa kweli, kwa katiba ya Kongo ni kwamba mwenye kuwa na mamlaka pekee ya kuwateua mabalozi ama kuwaachisha kazi mabalozi ni rais pekee, na suala la diplomasia, kuna ushauriano baina ya rais na serikali, yaani tuseme na waziri mkuu. Kwa hiyo hatua hiyo imechukuliwa pasina waziri, waziri mkuu ambaye ni kutoka chama cha rais aliyoondoka uh, Joseph Kabila kufahamishwa, wakati ambapo uh, waziri wa mambo ya nje ni kutoka chama cha rais Chisekedi. Kwa hiyo kumekuwa na mvutano wa ndani kwanza na lakini tu kwenye wizara ya mambo ya nje zimeelezea kwamba hatua hiyo imechukuliwa baada ya Marekani kumwekea presha ya rais Chisekedi kwamba mabalozi hao wamepigia kura ya ndio China katika tatizo la jimbo hilo la Shipiange kuhusu raia wake wa, wa, wa, wa, ya wa wiguru ambao ni Waislamu waliokowa dogo. Kwa hiyo Kongo iliunga mkono uh, msimamo uh, wa China na hiyo ikawakasirisha Wamarekani ambao na zinaelezea kwamba walimwambia Rais Tshisekedi kwamba hawajaritishwa na jinsi Kongo lichina kwenye. Kwa hiyo mabalozi wawili walioitishwa nyumbani ni kutoka chama cha aliyekuwa Rais Joseph Kabila. Chama hicho ndio kimelalamika, au vipi? wanaolalamika ni seneta, yaani tume ya maswala ya kigeni ya seneta ambayo yaseneti, ambayo imeongozwa pia na mtu ambaye ni mtu wa karibu wa Rais Kabila, huyo Francine Muyumba, ndio ameweza hivi kutoa hoja, na baadaye baraza zima la senati limekubali kwamba waziri ni lazima ajieleze kuhusu hatua hiyo na uh, imefahamishwa wazi kwamba mabalozi hao walifungiwa um, toka eni uh, ama utawala wa Kabila. Ndio mabalozi wote Tshisekedi hajawahi kuteua balozi mpya toka achukue madaraka. na inajulikana lini waziri mwenyewe huyu uh, waziri wa mambo ya nje atafika mbele ya baraza la seneti uh, hapo ndio haijafahamika uh, kwa sababu alikuwa hayupo, na katiba imesema kwamba mnamo uh, kipindi cha siku kumi na nne ni lazima aweze kutoa majibu. Kwa hiyo ana mda ana, ana, ana, ana wiki ana siku kumi hivi ama kumi na mbili ai kuweza ku. Shukrani sana, Salimo na Milongo kwa taarifa yako hiyo. Uh, Harison, naona sasa tuelekee kwenye habari za dunia Ija... Kamati ya kanuni za bunge inatarajiwa kukutana leo kuweka sawa utaratibu kwa bunge zima kufuta, kuangalia na kupitisha vipengele vya kufungua mashtaka dhidi ya rais Trump. Utaratibu huo ni kuelekea hatua ya upigaji kura wa bunge zima ambao wanatarajiwa kwa kiasi kikubwa kutafanyika kwa kufuata msimamo wa vyama siku ya Jumatano huku wademokrati wengi wakiunga mkono mashtaka tofauti na wenzao wa Republican. Wakati hatua hiyo ikikaribia, mpigaji kura Trump alishindana Jumatatu na wademokrati ambao wanamshutumu kwa makosa kadhaa ya uhalifu na matumizi mabaya ya madaraka. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesema amefikia makubaliano na kiongozi wa upinzani Rick Machar leo Jumanne nawa kuunda, kuunda, kuunda serikali ya umoja iliyosubiriwa kwa muda mrefu. Kiir na Machar walikutana siku tatu zilizopita katika mji mkuu wa Juba ili kuondoa tofauti zao ambazo ziliwazuia kuunda serikali hiyo ya umoja kabla ya siku ya mwisho iliyowekwa Novemba 12. Kulikuwa na wasiwasi wasi, wa kimataifa kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe huenda vingezuka tena nchini humo. Mwezi uliopita viongozi hao wawili walichelewesha kuunda serikali hiyo kwa siku mia moja kupita siku ya mwisho iliyowekwa. Mahakama maalumu ya Pakistani imemkuta na hatia kiongozi wa zamani wa kijeshi wa nchi hiyo Pervez Musharaf kwa uhaini na kumhukumu adhabu ya kifo. Kesi hiyo ya uhaini iliyomkumba kiongozi wa ngazi ya juu inahusu vitendo vya mwaka 2007 wakati Musharaf alipokuwa rais na amiri jeshi mkuu, alipoweka sheria ya dharura na kusitisha katiba, ikiwa ni juhudi zake za kutaka kubaki mamlakani wakati umma ukidai yaachie madaraka. Kiongozi huyo wa zamani wa Pakistan pia anakabiliwa na changamoto nyingine za kadhaa za kisheria wakati alipokuwa madarakani, lakini anakana makosa hayo na kusema yana ushawishi wa kisiasa. Milipuko ya mabomu mawili tofauti imetokea mapema leo nchini Afghanistan na kuua takriban watu kumi wakiwemo watoto pamoja na kujeruhi wengine kumi na wanane. Mashambulizi hayo yametokea siku chache tu baada ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kusema kuwa licha ya viwango vibaya vya Afghanistan, mwaka huu umekuwa mbaya zaidi kwa watoto, huku taifa hilo likitajwa kuwa hatari zaidi miongoni mwa mengine yanayoshuhudia mapigano. Maafisa wa Afghanistan wamesema kuwa bomu moja kando ya barabara mapema leo limelipua gari lililobeba raia kwenye jimbo la kusini mashariki la Khost ambapo takriban watu kumi wameuawa. Gavana wa jimbo Hila Mfidai amesema kuwa wanawake watatu na watoto wawili ni miongoni mwa watu waliokufa. na matangazo haya ya VOA Express yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Baada ya kuzifuata habari za dunia, huu ni, ule, ni ule muda mwafaka wa ku, kusikiliza maoni ya wa, wa, wasikilizaji wetu kuhusu mada ambayo tuliandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tuliandika tu tukasema uh, wimbo uliotolewa na mwanamuziki King Kaka na unakosoa baadhi ya viongozi wa, wa kisiasa huko Kenya kutokana na ufisadi umekosolewa na kusifiwa vilevile na watu mbalimbali kwenye mitandao ya kijamii. Na hapa tumeuliza je, wasanii wanao uwezo wa kushinikiza mabadiliko ya kisiasa kwenye mataifa yetu? Kweli kabisa, ni jambo ambalo limetia fora sana kwenye mitandao ya kijamii na pia naona majibu yamekuja mengi kupitia mtandao wa Facebook, ambapo pia tutawashirikisha baadhi ya wasikilizaji wetu. Lakini kiojo tu cha wimbo wenyewe ambao uh, King Kaka <laughs> aliwimba ni rap, na kabla ya kuingia kwenye mazungumzo tusikie shonde na hiyo wiki ndio najua jirani yangu wangamjaka kama kumbe wangamsapere hata salamu watapata piga tu kura na utalala bila kula a night of tears na nisikiza na macho naona na, na yoyes swali fununu ni ati system ya education ya udu is it true thas wa umepeleka mtoe wako akasome majuu while graduates wanashika placards kwa traffic mtu wa actuarial science anataka kujimada so tragic Swali ati Waiguru ako kwa ofis na stori ya NYS tulisha saao. bairo moja aliba 8 tao bairo tunanunuanga mbao, eidha sisi ndio wajinga ama ako na makin skimu ya kao, time will tell. vijana wana bet na kifo, wana dibetig imewapea job mob ku aliko Haya basi, jamaa anaangusha for... maneno mazito mazito, japo anatumia shen kidogo. Kwa wale wanaelewa shen, kuna mambo mengi anayoyasema, na ni maswala ambayo pia ameguza baadhi ya viongozi uh, pasipo kwa sababu kuna mmoja, gavana wa jimbo la Kirinyaga, mm-hmm. wa Iguru anasema kwamba ametajwa kwenye, ame kwenye wimbo na ha, anasema kwamba jina lake li, anaona limechafuliwa, kwa hivyo anasema kufikia kesho, uh, yule jamaa asipo kwa msamaha yatafika mahakamani na kudai wimbo ule uondolewe kabisa kwenye mitandao ya kijamii, na pia amshtaki kwa kumharibia jina. Lakini pia kwenye mitandao ya kijamii kuna wengi wanasema tutamtetea. Kuna hata mawakili wanasema kwamba wamejitolea kumtetea iwapo mashtaka yatatokea. Lakini sasa swali likaibuka, unaona, pia kule Uganda, uh, Bobby Wine naye ame, amejikakamua ame kweli kweli, katika kuendesha harakati za kukosoa labda utawala. Tukauliza na majibu yamefika, majibu mengi ambapo uh, kabla ya kusoma nini, ambapo watu wengi wamejibu kupitia mitandao ya kijamii tunaona vizuri, tuwakaribishe, tuwakaribisha wale ambao wako tayari kushiriki kwa njia ya simu. Uh, tunaye Vicent Ogora ni kutoka huko Kenya. Karibu Vicent. Eh, na wapata vile... karibu sana tueleze ulipo kabla... vile vile tunaye silinu Magnus au Magnus. Magnus, yeah, kutoka huko Tanzania karibu Magnus Atate. Sawa sawa. Iye, maoni yangu ni kwamba tunazungumza so, so, na nani? Na mbona tuanze kwanza na Vincent? Vincent, tuanze na Vincent, yeah. Utueleze uko wapi na maoni yako kuhusiana na swala hili. Oh, jina langu ni Vincent Ogora. Uh -huh. Ee, mkaaji wa Kisii kule Kenya. Naam. E, ee, nikisema kwa nikisema kwamba King Kaka ni mmoja wa wale ambao wamejaribu ku, kutoa maoni yao ya kibinafsi na wana wanaangazia wanaangazia maovu yale yanatendeka katika jamii haswa hapa Kenya, na watu wengi hawajawana na hiyo kauli yake kuwa ka, eh, kweli ku, sisi ni wajinga, lakini hatuko wajinga vile lakini kauli hii haiendi vizuri na wanasiasa kadhaa amba baadhi yao ambao wamesema kwamba usemi huo ama nyimbo hiyo iendi nao. Lakini kulingana na vile tunavyoona, wasanii wengi hapo awali, King Kaka ni vile amekuja baada ya vyombo vi vya nini, uh, mawasiliano mbalimbali mbali vimechipuka sahii kama Facebook kuendelea na hivyo u, u, u, Twitter lakini sasa kusema kwamba Eh, yale maono yake, kuna wengine kama Juliani alikuwa hapo awali, kuna wale um, kama hapa kuna Juliani, kuna vipindi mbalimbali ambavyo vimekuwa vikiendelezwa kama vile Jichopevu na Muhammad Ali hapo awali, vimekuwa vikiangazia maovu ya yanayotendeka katika jamii aswa hapa Kenya. Kwanza hata hapo awali Gavana Sonko ameshikwa. Hivi ni vitu ambavyo vipo vipo, lakini viongozi wenyewe hataki kutajwa. Sasa okay. ina inafanya wanasikia vibaya, wanaona vibaya kwamba kwa wameweza kuwekwa kuangaziwa na. Unajua hapa awali kuangaziwa kulikuwa na shida sana, siku hizi jambo jambo kidogo tu ikifanyika inapata kila mtu inapata kuwa kila patikana. Mtu anapata kujua kupitia mitandao ya kijamii. Asante sana Vincent Ogora ukiwa Kisii kama walivyosema nchini Kenya. Sasa ni wakati wa Asilinu Magnus ukiwa Tanzania, karibu na utueleze unakotokea Asante, naitwa Magnus Sirinu, niko Njombe, Tanzania no. Naitwa Magnus Sirinu, niko Njombe, Tanzania. Sawa basi, tupe maoni yako. Maoni yangu ni kwamba ni kweli wasanii wengi wanajaribu ku, maanake wasanii wanaishi katika jamii na jamii ndio ambao wasanii wengi wameibukia kwenye jamii. Kwa hiyo wasanii wengi wanajua matatizo ambayo yapo kwenye jamii. Sasa wanapojaribu kuyaongelea yale matatizo serikali nyingi za Afrika hazikubaliani na yale ambayo wasanii wanaongea. Kwa mfano kilichotokea Kenya kwa King Kaka ni mfano tosha. Hapa Tanzania Loma alishawahi kutekwa akanyolewa kucha ci na nini na nini. Kwa hiyo unakuta viongozi wengi wa Afrika hawataki kuambiwa ukweli. Nashukuru sana kwa mchango wako Vincent. Eh, tunakusikia tunakupata vizuri Silin, uh, Silinu, uh, Magnas ukiwa kule Tanzania na naona kwamba pia ni vizuri tusome baadhi ya ujumbe uliotumwa kupitia facebokay. Sa shukran, shukran, shukran, shukran sana. Haya, tukianza nayeh Agata Mbale anasema ni n lady kutoka Morogoro, Tanzania, anasema uwezo upo mkubwa sana, lakini wanapokuwa wanafanya hivyo kupitia nyimbo zao wengi hukamatwa na nyimbo zao kufungiwa, yani kwa ujumla viongozi huwa hawapendi kukosolewa, lakini siku zote siasa ni harakati, lazima upokee changamoto za watu mbalimbali kwa njia tofauti tofauti. Vinivish anasema uwezo wanao uh, kulivunjia uh, uh, njuga swala hili. Kuna baadhi ya wanamuziki wamefungua ukurasa mpya Kenya, kuyataja mambo kama vile ufisadi katika nyanja za asasi za serikali mbalimbali, Bobi Wine kule Uganda na sasa Kinkaka. La muhimu ni wananchi wenyewe kuzingatia tabia zao, au viongozi wawang'oe mamlakani kipindi kingine cha uchaguzi kinapofika. Bena Desamike kutoka, uh, nyamgogogwa Nyanguale Geita anasema hakika wasanii ni kioo cha jamii na wana uwezo mkubwa sana wa kubadilisha mtazamo wa kisiasa katika nchi zetu, na ukitaka kuona nguvu ya msanii ni pale tu, tuwaonapo wanasiasa hawa kuwatumia kwenye kampeni zao. Basi ni baadhi tu ya ujumbe, lakini tunawashukuru pia wengine wengi ambao wametuma. Baadhi yao namwona Bahati Okech, namwona Santos D Ruto, Gwiji Kuchi, Steven Wilson na Kulimbi, Alex Filbert, Jonathan Jevas Ndoto, miongoni mwa wengine wengi lakini muda hauruhusu kuwashukuru wote. Lakini popote mlipo, endeleni kushiriki kwenye VOA Express, ambapo tunaingia sasa polepole pole kwenye kibao chetu cha leo. Naenda nchini Uganda, tunampata Rema wakishirikiana na B2C katika Gutuja. oh, oh, Kero langu huu. Wauguzi katika vituo vya afya huwa na mchango mkubwa kwa jamii katika maisha ya kila siku, licha ya changamoto mbalimbali wanazopitia wakiwa maeneo ya kazi. Kenya washiriki wakuu katika sekta ya afya wamejitokeza kuelezea kero lao au kero zao ikiwemo ukosefu wa miundo mbi, miundo msingi bora kwenye mazingira ya kazi pamoja na suala la mishahara. Basi tuwasikilize baadhi ya wauguzi hao. Kero langu tumeandaliwa naye Salma Muhammad. Vile unajua sisi tuliweka memorandum tukasema kwamba tunataka kuundwe chombo la Health Service Commission, na vile mnafahamu mimi mara nyingi nimekuwa nikiulizwa kwamba ni nini njia mwafaka ambayo inaweza kuwekwa ili matatizo ambayo yanakumba Wizara ya afya yasuluhishwe. Mimi jibu langu lilikuwa ni moja: Health Service Commission, Health Service Commission, Health Service Commission. Na unajua wakati katipe ilikuwa inatengenezwa, sisi wana afya hatukukua na chama chochote katika Wizara ya Afya. Kwa hivyo sisi tumeweka akili zetu pamoja, na tunasema kwamba tutasimamia haki ya mwana afya Kenya na haki ya mwananchi wa Kenya, kwa sababu mikomo ambayo inafanywa ile, ambayo inasema mikomo ya kishenzi, huwezi kwenda mgomo kwa sababu hujalipwa mshahara, na mshahara uko kwa budget na ni, ni haki yako na pesa imetoka kwa Treasury, lakini counties wanaenda kuchenga nayo cho, alafu wanasema wanakataa kulipa mishahara. You cannot take an important department like health service commission to small politicians, governors are small politicians kwa sababu health is supposed to be universal. Kila Mkenya popote ulipo upokee afya. Wewe unakuja mnapata accident pale, watu wanapata accident kule Nakuru, kila siku wanalazwa kule level 5 ile ya Nakuru, lakini budget ya hawa watu haiko hapo. Iko wapi? Ingine iko Kirinyaga, ingine iko Kisumu, lakini wanatipiwa wapi? Nakuru. Ndio tunasema health lazima iwe universal. Budget ya health iwe kuhudumia mkenya yeyote mahali alipo bahali popote. Kuna kaunti kama, kama Mandera haina madaktari ambao wana ujuzi wa hali ya juu, kwa sababu hawezi kwenda huko, ni wachache, lakini Health Service Commission ikija, hawa madaktari na wauguzi wa ujuzi wa, wa hali ya juu watapelekwa huko Mandera, watapelekwa huko Isiolo, na akikataa anafutwa kazi, kwa sababu wewe umeandikwa kuhudumia Wakenya. Mambo ya afya ni kama ya kijeshi, huwezi kuanza kusema huko kuna nini na nini siwezienda. Wewe ukiyakubali kuajiriwa katika serikali unakubali kufanya mahali popote katika nchi hii. Ni vibaya sana kufanya kazi especially kazi hii yetu ambayo ye, tunafanya ikiwa kama hauko motivated, haujalipwa mshahara kulingana na ile kazi ambayo umefanya, na hili ni jambo ambalo ni hatari sana. Kwa mfano unaweza kuenda hospitali siku moja, huo umeketi mahali na ushtukie tu muuguzi ama daktari yeyote pale anaanza kuongelesha vibaya na hujafanya lolote, na unashindwa kwani ni nini mbaya. Hakuna hasira tu, pengine ni sababu kuu, unaweza pata wakati mwingine ni kwa, mgini, kwa sababu huu pengine ajalipa rent, kwa sababu mshahara wake ni kidogo, ajafanya majukumu fulani ambayo anafaa kufanya akiwa pale kwake nyumbani, na inakuwa ni jambo ambalo linazuia utendakazi wake katika uh, mahospitali ambayo tunafanya vitu mingi sana, ni challenge pia. Unaweza enda hospitali, daktari anakuona vizuri, anakusikiza vizuri, anakutuma kwa laboratory, lakini ili upate dawa za bei nafuu ambazo ni serikali inapeana, unaenda kwa famasi ya hospitali, unaambiwa hizi dawa hatuna. Hao ni wauguzi Sete Panyako na mwenzake Peter Maroko katika kero langu. Haya, tumalizie na habari hii uh, Harison Kamau. Ni kwamba tu Zambia imeridhia biashara ya bangi. Kwa hivyo, kwa kutu kutu kutu kutu. ya shirika la habari la Reuters. haya basi tutaangalia kwa kina siku zijazo, lakini sasa muda hauruhusu. Jina langu Harison Kamau na mimi ni Patrick Ndwimana tukikutakia jioni njema popote ulipo kutoka hapa Washington DC.