Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji papote anapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi naitwa Patrick Ndwimana, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Disemba 19 mwaka 2019 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 1705 na fm Nairobi, Kenya, 178 na fm Mombasa, na kupitia masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni nam na, na katika matangazo yetu ya leo Baraza la wawakilishi Marekani lachukua hatua dhidi ya rais Donald Trump na kupiga kura ya azma ya kutaka kumwondoa mamlakani. Je, hilo lina maana gani? Rais Trump amepatikana na makosa ya kisheria, lakini ambayo ni lazima yasurukishwo ya kwa mchakato wa kisiasa, ayadi mashtaka yatapelekwa mbele. Kihistoria amepata jina jeusi katika historia rekodi yake na vilevile vile, katika habari nyingine, Umoja wa Mataifa wamechukua hatua kuharibu vilipuzi na mabomu ya kutegwa ardhini huko Sudani Kusini. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Limeweka nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Patrick Ndwimana. Rais Donald Trump amekuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani ambaye ameshtakiwa kuondolewa madarakani baada ya baraza la wawakilishi kupitisha jana Jumatano mashtaka mawili dhidi yake. Shtaka la kwanza kuu la kutumia vibaya madaraka, hatua ambayo ilipitishwa na wabunge 230 likapingwa na wabunge 197. Warepublikani wote walipinga shtaka hilo kwa kuungana na wademokrati wawili tu. Shtaka la pili la kulizuia baraza la wawakilishi kufanya uchunguzi wa kikatiba lilipigiwa kura 229 dhidi ya kura 198. Shtaka hili limepingwa na warepublican wote pamoja na wademokrati watatu. Shauri inatarajiwa kupelekwa baadaye mwezi ujao kwenye baraza la seneti ambapo watafanya maamuzi ama ya kumkuta na hatia au kumfutia mashtaka hayo ili rais aondolewe madarakani kunahitajika kura za wanaseneta 67 kwa jumla ya maseneta 100, jambo ambalo wadadisi wanasema halitowezekana kwa sababu baraza la seneti linamilikiwa na wa Republican. Akiwa katika kampeni jana katika jimbo la Michigan, rais Trump ameonekana kupuuza hatua hiyo ya kushtakiwa aondolewe mamlakani na kuwashtumu wa wademokrat kwamba wamehujumu demokrasia ya Marekani. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson leo amesema suala la kuiondoa kabisa Uingereza kwenye umoja wa Ulaya maarufu Brexit limepewa kipaumbele katika mipango ya serikali yake. Johnson amesema hayo wakati malkia Elizabeth alipofungua rasmi shughuli za bunge la Uingereza. Hayo yakijiri, waziri mkuu wa Scotland Nicola Sturgeon ameitisha kura ya maoni ya kuitenga Scotland kwenye muungano wa Uingereza. Baada ya chama cha Boris Johnson kujipatia wingi wa viti katika bunge kwenye uchaguzi wa hivi karibuni, waziri mkuu ana imani kwamba atapata mkataba na umoja wa Ulaya juu ya Brexit kabla ya muda uliopangwa ili Uingereza iwe imekwisha ondoka kwenye umoja huo, ambao ni tarehe 31 Januari hapo mwakani. Abdel Kader Tebun ameapishwa leo Alhamisi kama rais mpya wa Algeria baada ya kushinda uchaguzi wa wiki iliyopita ambao ulipingwa vikali na waandamanaji. Tebun, waziri mkuu wa zamani, alishinda kwa asilimia 58 ya kura, lakini uchaguzi ulisusiwa na waandamanaji ambao kwa takriban miezi kumi wamekuwa wakidai mageuzi ya kisiasa maandamano hayo yalimpelekea ya kiongozi wa zamani wa muda mrefu Abdulaziz Butlefika kuachia madaraka mwezi Aprili mwaka huu. Kribun katika kampeni yake alitoa wito kwa waandamanaji kusitisha maandamano, akiahidi kutokomeza ufisadi. Waandamanaji wa Hong Kong wamekusanyika nje ya majengo ya ujumbe wa kidiplomasia wakisihi serikali za kigeni kufuata mfano wa Marekani kupitisha mswada wa haki za binadamu, kutoa shinikizo kwa Beijing na kuunga mkono kampeni zinazopenda demokrasia. Mwezi uliopita, rais wa Marekani Donald Trump alitia saini azimio linalotaka wizara ya mambo ya nje ya Marekani kupitisha angalau mara moja kwa mwaka kwamba Hong Kong ipate uhuru kutoka Beijing ili kushawishi masharti ya kibiashara ya Marekani. Takriban watu elfu moja, wengi wakiwa wamevalia nguo nyeusi na kuficha uso walitembea katika njia inayoelekea katika ubalozi wa Australia, Uingereza, Umoja wa Ulaya, Marekani, Japan na Kanada kwa ajili ya kupeleka maombi yao. Maandamano ya kupinga serikali yameharibu uchumi wa eneo hilo takriban miezi sita, huku mvutano na hasira vikizuka dhidi ya China kwa madai kuwa inataka kupokonya uhuru ulioahidiwa na mkoloni Mwingereza wakati iliporejeshwa kwa China mwaka 1997. Beijing imeshutumu ghasia hizo kuhamasishwa na vikosi vya kigeni na kusema kuwa majaribio ya kuingilia utawala wa China kuongoza eneo hilo yanashindwa ya kwa nguvu. Taarifa yake Mary Mgawe. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Maelfu ya watu wamemiminika leo katika baraza za mji mkuu wa Sudan katika barabara za mji mkuu wa Sudan, Khartoum, kuadhimisha mwaka mmoja tangu kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir kuondolewa madarakani kwa shinikizo la waandamanaji. Sherehe za maadhimisho hayo zimehifadhiwa na serikali ya mpito ili kuwaenzi maelfu ya waandamanaji waliosafiri kutoka mji mkuu ili kuungana na wenzao katika kulikomboa taifa. Mamia ya watu waliokuwa wakiimba na kusherekea wamefurika mapema kwenye kituo cha treni mjini Khartum, wakiwa tayari kwa safari ya kilomita 350 kuelekea kwenye mji wa Atbara, mahali ambapo maandamano yalianzia Disemba mwaka jana. Kutokana na wingi wa watu, serikali iliyoongeza treni ya pili na mabasi ili kusafirisha watu kwenye maadhimisho hayo. Omar el Bashir aliondolewa madarakani mwezi April mwaka uliopita mwaka huu kufuatia maandamano ya miezi kadhaa ya kupinga hatua ya serikali yake ya kupandisha maradufu bei ya mkate. Muungano wa madaktari walioongoza maandamano umesema zaidi ya watu 250 waliuawa wakati wa harakati zao. Pakistani leo imeishtumu India kwamba imepeleka wanajeshi, ikiwemo makombora ya masafa ya kati katika eneo lenye mzozo la Kashmir na hivyo kuhatarisha usalama katika kanda hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Shah Mehmud Quraish Alhamisi hii ametuma ujumbe wa video kulielezea baraza la usalama la umoja Mataifa juu ya hoja ya Pakistan kuhusu tishio hilo la India. Katika ujumbe huo, Quraish ameomba tume za uchunguzi za Umoja wa Mataifa nchini India na Pakistan kuanzisha uchunguzi ulio huru na kuwasilisha matokeo ya uchunguzi huo kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Pakistan imetoa onyo hilo siku moja tu baada ya mkuu wa majeshi ya India Jenerali Bipin Rawat kufahamisha kwamba hali katika eneo la Kashmir inaweza kuzorota wakati wowote na kuishtumu Pakistani kwamba inaendelea kuchochea uhasama. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari apea uzito wa juu hii leo kufuatia baraza la uwakilishi la Marekani kutangaza kumpigia kura kutokwa na imani rais wa Marekani Trump siku ya Jumatano. Mwenzetu Abdu Shakur Abud amezungumza na Profesa Filbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Eastern Shore hapa Marekani, ambaye anaanza kwa kueleza athari za uamuzi huo pamoja na baadhi ya hatua zitakazofuata kuelekea mbele. Marais huku Marekani huwa wanafikiria kile kinaitwa legacy, ni kusema rekodi yao ya kazi. Basi rais Trump amepatikana na makosa ya kisheria lakini ambayo ni lazima ya yasuluhizo kwa mchakato wa kisiasa. Am, amepatikana na mashtaka tayari, mashtaka yatapelekwa mbele. Kihistoria amepata doa jeusi katika historia, rekodi yake. Kwa hivyo ni mashtaka mawili ambayo yamefunguliwa. Wademokrat wanasema amekiuka madaraka yake na amezuia bunge kuendelea na kazi. Wa Republican wanasema kwamba hawakutoa ushahidi wa kutosha. Wachambuzi kama nyinyi, mnaonaje swala hilo? Kumbuka kuwa rais akiwa madarakani hawezi kupelekwa kwenye mahakama ya kawaida, kwa hivyo ni lazima watumie e, mchakato wa kisiasa kusuluhisha hapo. Aa, kwa hivyo bunge la wawakilishi ndilo linaamua kufikisha yale mashtaka, na bunge la seneti ndilo litakalopitisha, litaka au litakalokana. Lakini imeshaingia kwenye rekodi ya historia na hilo ni doa kwa rekodi ya Bwana Sam. Je, yes. Sasa mashtaka yakifika katika baraza la Senate hali itakuwaje? Hali nilisema ni ya kisiasa, si ya kisheria. Kwa hivyo ikifika kwenye bunge la Senate ni nguvu za chama. Republicans wana wingi, lakini tofauti ya, ya kitakachoendelea kwenye Senate na kilichoendelea kwenye baraza la wawakilishi ni kuwa hapa watahitaji wengi wa thuluthi mbili Kusema jumla, ndio kusema maseneta sitini na saba jumla ndio wapitishe na kumtoa madarakani. Tukiangalia vile uh, kama Republicans wamesema wanapinga na ndio wengi uh, hakuna njia haya mashtaka yatapitishwa na rais Trump kutolewa madarakani. Unasema ni swala la kisiasa zaidi, lakini kisheria inasemekana kwamba wale maseneta wanakuwa kama mahakimu, kwa hivyo inabidi wasipendelee upande wote. Kwa nini imefika kiwango ambapo hivi sasa ni ya kisiasa kuliko ya sheria? Republican wako pale kumlinda rais wao, kwa hivyo hawa wanashikilia hiyo ngome. Wapatikane na mashtaka nda lazima wapige pingamizi na wazuie kabisa upande wao, kwa hivyo inatakikana kuwa inafuata sheria lakini ni siasa kabisa. na wananchi kwa ujumla hapa Marekani inaonekana wamegawika. unafikiri msimamo huo utabadilika? Asilimia hamsini na tatu ndio wanataka Trump atolewe ofisini, lakini sasa asilimia hamsini na tatu ile itategemea tena kurudi kura zifikapo, uh, uchaguzi ufikapo mwaka ujao na uchaguzi ufikapo pale, itarudia kama vile mfumo electoral college, ni kuangalia kuwa kuna majimbo manne ambayo yatakaamua, kwa hivyo inaangaliwa kwa makini. Kulingana na vile inavyoonekana sasa, itakuwa vigumu Trump kurudi, lakini siasa ni ngumu sana kubashiri. <tune> Tukiendelea na habari zaidi za dunia, waziri wa fedha wa Marekani Steven Manuchin leo amesema awamu ya kwanza ya mkataba wa biashara kati ya Marekani na China utasainiwa mwanzoni mwa mwezi Januari. Manuchin ameongeza kuwa mambo yote kwenye awamu hiyo ya kwanza yamekamilika, kinachosalia ni maswala madogo ya kiufundi. Manuchin amekiambia kituo cha televisheni cha Marekani cha CNBC kwamba mkataba wa biashara umekwisha andikwa na umetafsiriwa vizuri mkataba huo hautosahihishwa tena. Marekani na China zimeingia katika mgogoro wa biashara kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja, kila nchi ikiongeza ushuru wa mabilioni ya dola kwenye bidhaa zinazoingia zinazoingia kwenye mataifa hayo. Mahakama moja Ufilipino leo amewakuta na hatia ya mauaji wanasiasa maarufu wa ukoo mmoja ambao unashutumiwa kuhusika katika mauaji ya watu 57 wakiwemo wafanyakazi thelathini na wawili wa vyombo vya habari mwaka wa 2009. Mahakama ya mjini Manila imemhukumu mwanasiasa Andal Ampatuan Jr na jama zake kifungo cha maisha jela. Afisa wa shirika la haki za binadamu Amnesty International Nicolas Bequelen ameiomba serikali ya Ufilipino kuchukua hatua zaidi ili haki itendeke kwa waathirika wa mauaji hayo kwa kuwafikisha mbele ya sheria watu wengine 80 wanaoshutumiwa kwa mauaji hayo. Mauaji hayo yalitokea mwaka elfu mbili na tisa baada ya watu waliokuwa na silaha kuzuia msafara wa magari wa wanafamilia na wafuasi wa mwanasiasa Ismail Mangudadatu walishambuliwa wakienda kuwasilisha fomu za kumuunga mkono mwanasiasa huyo ambaye alikuwa anawania ugavana. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na huko nchini Kenya, gavana wa jimbo la Kiambu Ferdinand Waititu amekumbana na kura ya azma ya kutaka kuondolewa mamlakani katika bunge la kaunti hiyo leo. Mpaka sasa ni magavana wawili tu katika historia ya nchi hiyo ambao wamekumbana na mashtaka ambayo mmoja wao mashtaka yake yalitupiliwa mbali na bunge la Senati na mwingine anusuriwa na mahakama baada ya Senati kutaka muda aondolewe mamlakani. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na kwanza kutaka kujua kura hii ina maana gani hasa? na kura hii iliyopigwa na wakilishi wa bunge la jimbo sitini na tatu kati ya wakilishi tisini na mbili ni ishara ya kumfungulia mashtaka mawili gavana huyu, kwanza ikiwa ni kutumia vibaya madaraka yake, na vilevile vile pia kujihusisha na mienendo isiyoandamana wa na wadhifa wake gavana vile vile na kujihusisha katika shughuli zinazoonekana kuwa na mkinzano wa maslahi. Kwa hivyo kile ambacho uh, wakilishi wa jimbo wa bunge la jimbo la wa Kiambu wamefanya ni kuanza kumfungulia mashtaka gavana huyu ili kuweka wazi nafasi sasa ya bunge la Seneti kuangazia na kuchunguza mashtaka dhidi yake na vilevile iwapo yakaidhinishwa ya na bunge hilo, basi huenda akaondolewa madarakani. Na je, ni hatua gani inayofuata sasa baada ya hapa? Spika wa bunge hilo Stephen Ndicho sasa anatarajiwa kwa kipindi cha siku mbili kumwandikia uh, spika wa bunge la seneti Kenneth Lusaka kumwarifu yaliyojiri, na vile vile spika wa bunge la seneti atatakiwa kufungua kikao cha dharura uh, cha maseneta kuangazia mashtaka hayo spika wa bunge hilo sasa chini ya kipindi cha siku kumi ataunda jopo maalum au kamati maalum ya bunge hilo watu kumi na mmoja kuangazia na kuchunguza mashtaka chini ya kipindi cha siku kumi. Kwa hivyo akishapata barua hiyo na kuidhinisha uh, kamati maalum ya watu kumi na mmoja basi watakuwa na siku kumi pia kuangazia makosa hayo na vilevile kuandaa ripoti kupeleka mbele ya bunge la Seneti, na hiyo ikishakamilika basi iwapo makosa hayo yatabainika kwamba yana uzito, basi seneti bunge la seneti lita uh, litamtaka gavana huyo kufika mbele yake kujitetea. Na iwapo basi eh, kura katika upigaji kura wataamua kwamba yako haya yanayozungumziwa ni mazito, basi wataendelea na kumwondoa madarakani. Na pengine wakati hatua hiyo ikiwa sasa ndio inaelekea kuchukuliwa, je, kwa sasa gavana anaweza kuendelea shughuli zake kama kawaida au anaruhusiwa kufika kwenye ofisi zake? Kwa mujibu wa sheria za Kenya, wakati gavana ameshtakiwa kwa makosa kama haya anafaa kuendelea kuhudumu katika wadhifa wake huo wa ugavana. Lakini nieleze kwamba kesi ya ufisadi ambayo imewasilishwa katika mahakama ya Kenya dhidi yake ya ubadhirifu wa shilingi milioni milioni mia tano hamsini na themanini ni kesi ambayo Uh, mahakama imeeleza kwamba hafai kufika mbele ya afisi yake. Kwa hivyo, hivyo ndivyo ndivyo vigezo vilitolewa na mahakama, yakiwa ni kama masharti ya kukumbana huyu gavana wakati alipoachiliwa kwa dhamana, na hivyo basi uh, naibu wake ndiye anaendelea kutekeleza majukumu yake, lakini kwa sasa ilivyo katika katiba ya Kenya ni kwamba anafaa kuendelea uh, kutekeleza majukumu yake, lakini sasa yale maagizo ya wa mahakama wakati alipokuwa anaachiliwa kwa dhamana hayaruhusu kufika au kutekeleza majukumu hayo. Ni mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera akizungumza nasi kutoka Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kukumbusha msikilizaji kwamba katika matangazo yetu ya Kwa Undani hapo ifikapo saa tatu kamili za usiku saa za Afrika Mashariki na saa mbili Afrika ya Kati, usikose, ungana naye Idi Ligongo ambayo leo pamoja na mambo mengine atamulika kuhusu kura iliyopigwa ya kutaka kumfungulia mashtaka rais wa Marekani Donald Trump kwenye baraza la wawakilishi hapo jana. Halikadhalika, anaangalia pia msimamo wa wananchi wa Congo kuhusiana na maamuzi ya kuongeza muhula wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha MONUSCO kinachohudumu nchini humo. Vilevile siku ya Ijumaa, ambapo ni kesho, msikilizaji, usikose kuungana nasi, ni siku ya mazungumzo yetu ya moja kwa moja na wewe msikilizaji. Haya mazungumzo yanaitwa live talk. Hapo basi, msikilizaji utapata fursa ya kutuma maoni yako na kupiga simu na kuzungumza pamoja nasi na wachambuzi, tukimulika mkutano wa kimataifa unafanyika hivi karibuni huko Uswis kuhusu hali ya wakimbizi Hali ya wakimbizi ni swala pana, swala zito lenye mengi ya kuzungumza. Kwa hiyo, msikilizaji, usikose kuungana nasi e, weze kusikiza wachambuzi, hali kadhalika na wewe kushiriki na kutoa maoni yako. Haya ni matangazo ya VOA. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukiendelea na habari zetu, huko nchini Sudani Kusini, tangu mwaka wa elfu mbili na nne Umoja wa Mataifa umeharibu zaidi ya vilipuzi milioni moja ikiwa ni pamoja na mabomu ya kutegwa ardhini na mabomu mengine yaliyosambaa kote nchini humo kutokana na miongo kadhaa ya mzozo. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na mabomu UNMAS inasema mabomu ambayo hayajalipuka ni tishio kwa wakulima na wanavijiji, lakini wanatarajia kuondoa vilipuzi vilivyobaki ndani ya muda wa miaka sita. Hadiariami anayesoma ripoti ya Sheila Poni kutoka kaunti ya Magwa, huko Sudani Kusini. Palamina Elei na rafiki yake Mery Moyoyo Joseph walikuwa wakikusanya majani karibu na kijiji chao mwaka mmoja uliopita ili kuwezeka kwenye paa la nyumba yao. Sikuwa na wazo kwamba kuna kitu huko. Ninachokumbuka ni sauti ya mbali kama dim na kitu kilichofuata, nakumbuka nilikuwa chini nikiwa na maumivu makubwa. Mary Joseph ni moja zaidi ya watu elfu tatu mia tano nchini Sudan Kusini ambao wamepoteza viungo vyao au wamejeruhiwa na mabomu ya kutegwa ardhini ambayo yalikuwa hayajalipuka tangu kutegwa miaka 15 iliyopita, na karibu watu 1400 wameuawa. UNMAS hivi sasa imepunguza tishio la vilipuzi mpaka kiwango cha kilomita za mraba 27 kote ardhini nchini Sudan Kusini The Have minimum metal in them. Kiwango cha chini cha mabomu kiko huko ikimaanisha tunachunguza kila kipande cha bati ambacho tunakitoa kutoka ardhini, kwa hiyo ni utaratibu wa polepole pole. Kiwango cha wastani cha vipande vya bati vya mabomu yaliyoondolewa ni mita za mraba 20 kwa siku. Eneo hilo ni sawa na mita tano, si kubwa sana kuliko ukubwa wa chumba kimoja. Licha ya changamoto UNMAS inatarajia kusafisha mabomu yote ya kutegwa ardhini, vilipuzi na uwanja wa mapambano ndani ya miaka sita ifikapo mwaka 2026. Hata hivyo, mwenyekiti wa idara ya taifa ya mabomu ya kutegwa ardhini nchini Sudan Kusini anasema kufanikisha hilo, wanavijiji wanahitaji kuwa sehemu ya timu inayotafuta mabomu yoyote yanayoshukiwa kuwa yapo ardhini. The, is not kazi ya kuondoa mabomu ya kutegwa ardhini si tu kwa wale ambao wanafanya kazi hiyo. Ni jukumu la pamoja kwa raia wote. Raia wanatakiwa kuripoti wanachokiona YUNMAS imetahadharisha au kuharibu mabomu ya kutegwa ardhini ikiwa na maana kuwa itapunguza waathirika kutokana na matokeo ya mzozo huu wa kutisha. Khadija Riami, VOA, Washington. Katika matukio ya Afrika, tunazungumzia mgomo wa madaktari nchini Zimbabwe, ambayo ni madai yao ya nyongeza ya mishahara na hali nzuri kazini. Mgomo huu hauonyeshi dalili ya kumalizika, huku wagonjwa nao wakijikuta wanaoomba misaada ya kitibabu kwenye hospitali zinazoendeshwa na makanisa. Hospitali ya misheni ya Karanda iliyopo kiasi cha kilomita 200 kaskazini mwa mji mkuu wa Harare, hivi sasa imeelemewa na wagonjwa wengi wanaoomba matibabu. Hadijeriami anayesoma ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Columbus Mavunga. Kutoka Mount Darwin. Wagonjwa kutoka sehemu zote nchini Zimbabwe wanafurika kwenye hospitali ya misheni ya Karanda iliyopo Mount Darwin karibu na mpaka na Msumbiji. Walianza kufika katika hospitali hiyo ambayo ilifunguliwa na kanisa la Kiinjilisti baada ya madaktari kwenye hospitali za serikali kuingia katika mgomo tangu mwezi Septemba. Baadhi walisafiri mamia ya kilomita baada ya kutopewa huduma katika hospitali za serikali. Sikutibiwa kwa sababu madaktari wako kwenye mgomo. kwa nimekuja hapa mwezi Novemba, lakini bado sijapatiwa msaada. Sehemu hii imefurika wagonjwa. Niliambiwa nitashughulikiwa Novemba 29, lakini wameniambia wana kesi nyingi za haraka, kwa hiyo nirudi tena baadaye. Kama sitapatiwa matibabu hivi sasa, wamesema nirudi tena mwezi Januari. Dr Paul Tistel, raia wa Kanada, mkuu wa hospitali ya Karanda, anasema idadi ya wagonjwa imeongezeka mara mbili katika muda wa miezi miwili iliyopita. Hii kwa hakika inachukua rasilimali zetu, madaktari wetu, wauguzi, dawa pamoja na vifaa vya kufanyia upasuaji. Karanda inaonekana pengine kama sehemu ya matumaini kwa baadhi ya watu ambao wameshindwa kupata fursa ya kupata huduma za afya kwingineko humu nchini. Kama mnavyofahamu, utaona misururu mirefu, baadhi ya watu wanasubiri kwa siku tatu kuweza kumwona daktari, lakini tunafanya kila tuwezalo kutoa huduma kusubiri huduma kunaweza kuchukua siku kadhaa au hata wiki. Kwa hiyo wagonjwa ambao wamesafiri kuja hapo kwa matibabu wana njia chache mbadala. Madaktari nchini Zimbabwe wanasema hawawezi kuishi kwa mishahara midogo na hali duni makazini, wakati serikali inasema haina fedha kukidhi madai yao. Shirika la afya duniani WHO lina matumaini kwa madaktari na serikali wanaweza hivi punde kufikia suluhisho. Tuna wasiwasi mkubwa kwamba wale walio katika mazingira hatari hawatakuwa na fursa ya kupata huduma wanazohitaji za kiafya. Tumekuwa tukifuatilia majadiliano pamoja na mazungumzo. Tuna matumaini kwamba mwafaka utafikiwa na wafanyakazi wa afya watarejea kazini katika muda mfupi sana, kwa sababu watu maskini na wale walio katika mazingira hatari ndio wanaoadhiriwa zaidi na mgogoro huu. Wakati huo huo Makundi ya misaada ya afya kama hospitali ya mishon ya Karanda wanafanya kila wawezalo, wakati ambapo wagonjwa wanasubiri huduma za afya. Khadija Riami, VOA, Washington. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Pia usawaskilizaji, kwamba matangazo haya unaweza kuyapata kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Lakini basi, kabla ya kukamilisha kabisa matangazo haya, mwenzangu Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kusomea muktasari wa habari. Rais right Donald Trump amekuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani ambaye ameshtakiwa kuondolewa madarakani baada ya baraza la wakilishi kupitisha jana Jumatano mashtaka mawili dhidi yake, shtaka la kwanza la kutumia vibaya madaraka, hatua ambayo ilipitishwa na wabunge 230 likapingwa na wabunge 197, na na shtaka la pili la kuzuia baraza la wakilishi kufanya uchunguzi wa kikatiba lilipigiwa kura 229 dhidi ya kura na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson leo amesema suala la kuiondoa kabisa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya maarufu Brexit limepewa kipaumbele katika mipango ya serikali yake. Wakati huo huo, Waziri Mkuu wa Scotland Nicholas Sturgeon ameitisha kura ya maoni ya kuitenga Scotland kwenye muungano wa Uingereza. Abdelkader Tebun ameapishwa leo Alhamisi kama rais mpya wa Algeria baada ya kushinda uchaguzi wa wiki iliyopita, uchaguzi ambao ulipingwa vikali na waandamanaji. Tebun, waziri mkuu wa zamani, alishinda kwa asilimia hamsini na nane ya kura, lakini uchaguzi ulisusiwa na waandamanaji ambao kwa takribani miezi kumi wamekuwa wakidai mageuzi ya kisiasa. Na maelfu ya watu wamemiminika leo katika barabara za mji mkuu wa Sudan, Khartoum, kuadhimisha mwaka mmoja tangu kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir kuondolewa madarakani kwa shinikizo la waandamanaji. Sherehe za maadhimisho hayo zimef, zimefadhiliwa na serikali ya mpito ili kuwaenzi maelfu ya waandamanaji waliosafiri kutoka mji mkuu na kuungana na wenzao katika kulikomboa taifa na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sikose tena kuungana nasi tena hapo kesho jioni kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo, msimamizi Mere Mgayo, upande wa pili Aida Isa, hapa studio langu jina ni Sunday Shomari na mimi ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.