jambo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc disemba 20 mwaka huu wa 2019 jina langu ni meri mgawe na mimi ni sandei shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo siku ya ijumaa ambapo ni siku ya mjadala wetu wa live talk matangazo haya basi yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika pia kupitia redio wa shirika katika mita bendi 19 na 22 na eneo zima la afrika ya mashariki karibuni Naam, na katika matangazo yetu siku ya leo, mjadala wetu ni kuhusu maandalizi ya sikukuu ya Krismas katika eneo zima la Afrika Mashariki. Usikose kutusikiliza, ambapo mimi na mwenzangu Sande Shomari tutakuwa hapa tukikuporomoshia vitu na vilevile vile. Katika habari nyingine, msikilizaji, rais wa Guinea Alfa Conde amesema anapendekeza kufanyika kura ya maoni kuhusu katiba mpya nchini humo. Kwanza ni habari za dunia. Na katika habari zetu za dunia kutoka chumba cha habari, ofisi inayoshughulika na kesi unyanyasaji ya kingono huko Vatican katika, katoliki, moja, duniani, kabla, kuwa, zaidi, katika huo, Kanisa Katoliki imesema mwaka huu imeshuhudia kesi takriban elfu moja zikiripotiwa kote duniani ikiwemo nchi ambazo hazijawahi kuzisikia kabla, ikisema kuwa hali mbaya inaweza kujitokeza zaidi katika mzozo huo unaokabili Kanisa Katoliki. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, takriban miongo miwili baada ya Vatikani kuchukua jukumu la kutathmini kesi zote za unyanyasaji kingono, bado inakabiliwa na mzo huo. Hata hivyo, Baba Mtakatifu alichukua hatua nyingine wiki hii kuvunja ukimya kwa kuweka wazi zaidi kesi hizo za unyanyasaji kingono kwa kushirikiana na vyombo vya sheria. Kwa miaka kadhaa sasa, Kanisa Katoliki limekabiliwa na kesi hizo ambapo baadhi ya wahudumu wake wamefika mbele mahakama kujibu mashtaka au hata kupata hukumu. Viongozi wa bunge la Marekani jana Alhamisi walizungumzia hatua zinazofuata kuhusu baraza la Senat baada ya bunge ya kupiga kura Jumatano ya kumwondoa madarakani rais Trump, ambaye ni rais wa tatu katika historia ya Marekani kuchukuliwa hatua kama hiyo. Katiba ya Marekani inaelekeza sasa Senat inatakiwa kuendesha kesi lakini kuna tofauti kubwa baina ya viongozi wa Democratic na Warepublican katika bunge kuhusu jinsi hatua hivi hizi zitakavyochukuliwa. Wademokrati wanaodhibiti bunge la wawakilishi walipitisha vipengele vya kumwondoa madarakani rais Trump kwa kutumia vibaya madaraka yake kwa manufaa yake mwenyewe kisiasa na kuzuia juhudi za kufanya uchunguzi dhidi yake. Spika wa bunge la wawakilishi Nancy Pelosi baadaye alikataa kusaini ni lini atawakilisha vipengele hivyo katika Seneti ili hatua zinazofuata ziweze kuchukuliwa. Rais wa Guine Alfa Conde amesema jana anapendekeza kufanyika kura ya maoni kuhusu katiba mpya, hatua ambayo wapinzani wake wanahofia kuwa anaweza kutumia kubaki mamlakani baada ya muda wake kukamilika kwa mujibu wa katiba. Konde ameongoza taifa hilo tangu mwaka elfu mbili na kumi na muhula wake wa pili wa miaka mitano unamalizika mwaka kesho. Kumekuwa na maandamano tangu mwezi wa Oktoba kuhusu uwezekano wa kubadilisha katiba ambayo imesababisha vifo vya watu 14 kote nchini humo. Wapinzani wanahisi kwamba Konde mwenye umri wa miaka 81 ana mpango wa kutumia katiba mpya kuongeza muhula wa miaka miwili Pendekezo la katiba mpya ambalo limeonekana na shirika na haba la habari la Reuters halielezi kama Konde atakuwa na sifa za kugombea mwaka elfu mbili na ishirini. Katika hotuba iliyorushwa kwenye televisheni jana, Konde amesema rais na bunge la taifa na mahakama ya katiba wametia saini pendekezo hilo ambalo lilitengenezwa na tume maalum. Waandamanaji nchini India wamekiuka masharti ya kuacha maandamano kwa siku ya tatu leo, wakifurika mitaani huko New Deli kupinga sheria mpya ya uraia. Mbali na marufuku hayo, polisi wa India leo walikataa walikata huduma za intanet kujaribu kuzima maandamano ambayo hadi sasa yamesababisha vifo vya watu wa nane na wengine zaidi ya elfu moja kukamatwa. Maandamano hayo yanalenga sheria mpya yanayowahusu Wahindu wa Kristo wa wa na makundi mengine ya dini ndogo ndogo walioko India kinyume cha sheria, lakini anaweza kuzusha mzozo kwa waislamu walio wengi kutoka Bangladesh, Pakistan na Afghanistan. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ethiopia imerusha sateliti yake ya kwanza angani. Sateliti hiyo ilirushwa kwenye anga za juu leo Ijumaa kutoka kwenye kituo cha anga za juu huko China. Maafisa wa Ethiopia na China hata hivyo waliangalia matangazo ya moja kwa moja Ethiopia wakirusha sateliti ambayo ya kituo, kutoka kituo cha utafiti na uangalizi cha Entoto kaskazini mwa mji mkuu wa Adisababa. Solomon Biley, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sayansi na teknolojia cha Ethiopia aliiambia Reuters kwamba China iligharamia kiasi kikubwa cha ujenzi wa satellite hiyo. Marekani inaweka vikwazo kwa maafisa wengine wa juu wa Iran kwa kiukwaji wa haki za binadamu, wakati utawala wa Rais Trump unaongeza shinikizo lake katika serikali ya Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alikosoa vikali hatua za ukandamizaji za hivi karibuni kutoka kwa maafisa wa Iran dhidi ya waandamanaji nchini humo. Wizara ya fedha jana iliwekea vikwazo majaji wawili wa Iran. Pompeo amesema ameiweka Iran katika orodha ya nchi inayoleta wasiwasi mkubwa kuhusu uhuru wa kuabudu, hali ambayo inaongeza vikwazo zaidi dhidi ya serikali. Mwanasayansi ameshinda taji la Miss America mwaka elfu mbili na ishirini. Camille Schrier ambaye pia ni Miss Virginia anatumai kuvunja mazoea ya kuonyesha na kuonyesha nini maana ya kuwa mwanasayansi wa kike na pia mshindi wa Miss America. Zawadi zake ni pamoja na kulipwa gharama ya masomo ya jumla ya dola elfu hamsini na fursa ya kufanya kazi kama Miss America na kulipwa mshahara kwa mwaka mmoja. Kwa mara ya pili mfululizo, Miss Amerika hawakupewa maksi kutokana na wanavyoonekana kimaumbile wakivaa nguo za usiku au vazi la kuogelea. Mwalimu mwandamizi wa kidini wa Washia wa Iraq ametoa wito wa kuundwa serikali mpya wakati wa ibada ya Ijumaa huko Karbala. Abdul Mahdi Ali Karbalai alitoa hotuba hiyo kwa niaba ya kiongozi mkuu wa kidini wa nchi hiyo, Ayatola Ali Al-Sisitani. Al-Karbala alisema serikali lazima isimamie uchaguzi ujao uwe katika hali nzuri, mbali kabisa na ushawishi wa silaha na fedha haramu na pia kuingiliwa na watu wa nje. Haya basi, msikilizaji wetu wa uh, VOA Swahili, kama tulivyokudokeza siku ya leo ni live talk, na hapa studio niko na mwenzangu Sandey Shomari kukuendeshea mjadala huu ambapo tunazungumzia kuhusu maandalizi ya sikukuu ya Crismas kuelekea siku yenyewe ya Disemba ishirini na tano mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Kama ujuavyo, siku hii husherehekewa na Wakristo kote ulimwenguni na hata baadhi ya madhehebu mengine kwa mitindo mbalimbali mbali. Kupiana zawadi ndio utamaduni unafanyika siku hizi, na katika nchi sio tu za magharibi, lakini pia nchi za Afrika, na hapo watu wamekuwa wakipeana zawadi, kusafiri kutoka eneo moja kwenda eneo jingine Sande, kwenda vijijini, kuja mijini, yeah, kwa ajili tu ya maandalizi haya ya sikukuu ya Krismasi. Basi hivi leo tuko hapa, tutakuwa na washiriki mbalimbali. Tunao wasikilizaji, tunao wafanya biashara, tunao wasafiri, na vilevile waandishi wetu kutoka Tanzania na vilevile vile kule Kenya, ambao wamekuwa wakifuatilia vizuri kabisa kuhusu maandalizi ya sikukuu hii ya Krismas, ama sio, Sande? Naam, bila shaka mambo haya yanaendelea kila kona hivi sasa, mm -hmm, na katika ya simu basi, nafahamu kwamba mwandishi wetu wa Mombasa Colin Zadede yeye alichukua likizo kabisa, akasema mi nakwenda zangu, naenda kusherehekea sikukuu ya Christmas mapema. Lakini nataka leo tumwingize hapa studio, aweze kutueleza tu kwamba yeye safari yake aliionaje, alishuhudia nini katika ile barabara ya Mombasa. Colin Zadede, karibu, upo katika laini ya simu. Naam, shukran sana Mary. Uh, navyozungumza hivi niko magharibi mwa Kenya, haswa sana mji unaofahamika kama Kitale. Nimesafiri moj, kwa gari kutoka mjini Mombasa mpaka uh, eneo hili la Kitali na, ka, kum, yale tunaonipata ni kwamba kuna shamra shamra, kila mtu anasafiri. Kuna wale wanatoka jijini Nairobi ama katika miji mingine nchini in Kenya wakielekea mjini Mombasa kujistarehesha, wale wanenda, wanasema kujiachia wenyewe, na kuna wale mm -hmm. wengine kama mimi nimechukua likizo nimeelekea kuona wazee wangu katika eh, eneo hili la Kitale watu wengi wanasafiri. Kuna matatizo ya, ya ya wasafiri wamekosa magari ya kutosha eh, eh, ile treni ya mwendo wa wastani SGR imepata Ime, wateja wanasema kubuku amechukua imekamilika, mpaka hata sasa kuna wale, hakuna nafasi ambazo ziko za ziada. Na pia usafiri wa ndege, kuna bwana alikuwa anazungumzia akisema, usafiri wa ndege kutoka jijini Nairobi kuelekea mji wa Kisumu Ime, ndege zishajaa, hakuna nafasi. Sasa ni magari ya kibinafsi ndiyo yanatumika sana kuhakikisha watu wamefika katika vijiji vyao ama sehemu zao za kujistarehesha. Maafisa wa polisi na wale wa kusimamia masuala ya usafiri nchini Kenya, hasa hufahamika kama NTSA, mamlaka mm -hmm. ya uchukuzi nchini Kenya, wako katika barabara kuu za Kenya kufuatilia usafiri mara nyingi sana wakati wa shamra shamra kama hizi huwa kuna ajali nyingi zinatokea. Maafisa hawa wako barabarani kuhakikisha kwamba usafiri na abiria wanafika salama kokote kule wanakokwenda, na mambo yamekuwa mazuri tu. Magari yamejaa watu, wamebeba kuku, wale wamebeba mbuzi kuweza mm. kuchinja, wale wamebebea wazee wao zawadi nyingi kweli. Eh, yani umetutia tamaa sade kweli kweli, manake na, na, na, napata tu kufikiria kwenye akili yangu, kwenye zile barabara unatoka mjini unaenda kijijini kwa bibi mm. eh, umebeba kuku zako zawadi zako kusherehekea miaka hiyo sawa, yeah, sawa yeah. Dede, umeshuhudia nini kwenye hii barabara kuu? Manake kama ulivyosema maafisa wa polisi wamekuwa wakihubiri sana kuhusu madereva kuchukua tahadhari katika kipindi hiki, kuna lolote ambalo umeliona labda la kipekee la tofauti na mwaka uliopita? Meri, ingawa takwimu zinaonyesha kwamba idadi ya vifo kutokana na ajali barabarani zimeongezeka mwaka huu ikilinganisha na mwaka jana, hali imekuwa tofauti. Siku mbili hizi zimesafiri kutokea mji huo wa Mombasa mpaka Kitale, hali imekuwa shwari. Madereva wanaonekana kuwa makini sana, wakifuatilia yale yanayofanya. Maafisa wako kuangazia kwamba sheria za barabarani zinafuatiwa, lakini kwa upande wa serikali, nayo imehakikisha kwamba barabara zote ziko sawa zimeweza kutiwa alama vizuri. Pale mwendo kasi ni wa kupungua hadi hamsini, basi imehakikishwa ni hamsini ama themanini. Na uchukuzi umekua, japo katika vituo mbalimbali utapata watu wengi wamejaa, wengine wamekosa magari, wengine wanasimamisha hata magari ya kibinafsi ili yangaawa tu wapate kutoka hatua kituo kimoja hadi cha pili, wakiwa katika harakati hizi za, za usafiri. Na katika hali ya kucheshi kidogo tu, unajua watu wengi kutoka mijini sasa wanaelekea mashambani. Kuna mdana nyingi zinatolewa, kuna wale ambao wanasema haya, mashemeji wanapokuja vijijini <laughs> wajue kwamba kuna mambo mengi yanayofanyika huko, wasilete utown, mambo ya utown uh -huh. wakayaleta vijijini, na pia wale wanatoka miji mingine kama kutoka Nairobi kuelekea anaelekea Mombasa, wanaambiwa kwamba majina ya vyakula, wao makini kwamba mfano, hatuli -e hatu hatu hatuli mchele Mombasa tunakula wali. Mchele huko dukani, na unajua wale kutoka Nairobi wanasema nipe pia mchele. Sasa unafika mgahawani, unauliza mchele, jamaa kwambia uko dukani <laughs> Sasa kuna mambo mengi yanafanyika na kufurahisha sana hmm. watu wanapotembeleana kuona katika miji hii ambayo iko katika taifa la Kenya, tena dede, kwa mfano kwa upande wetu huku, kwa mfano sanda huku tuliko hmm. Marekani, kwenye maduka ukipita unasikia zile nyimbo za kutamanisha, we wish you a Merry Christmas we wish... vipi uko? Hmm, dede, unazisikia hizo nyimbo <laughs> Meri kila mali. E, ukienda ma ma ma maduka kupata mandhari tu, maanake ma maduka ya jumla utawapata watu wamevalia yale magwanda ya Father Christmas. Watoto wanapoingia na wazazi wao katika maduka ya jumla wanapewa peremende, unajua ni wa msimu wa kutoa zawadi. Maduka hata stesheni za kuchukua mabasi wamechora na kuweza kutia nembo kuonyesha kwamba ni msimu wa Krismasi. huku vijijini nyumba unajua ni za kujenga za matope mm -hmm. na kuka, kukandika na pia nyasi. Sasa kuna wale tayari wameshatia na natumia ndizi, wanatia alama wakisema Merry Christmas and Happy New Year Merry. Kuna mambo ya kufurahisha kwa vijijini huku, yani siku mbili nimekuwa huku, yani mambo yanafurahisha sana. Mtu amehakikisha nyumba yake imekandikwa, nyumba yake imeezekwa vizuri, kwamba wakati mm -hmm. huu tu wakati atu natoka mijini wakija nyumbani angaa Yeah, ma, ma, Sao, uh, uh, baki kumaliza uh, uh, hatuwezi tunakwambia tunakupata mubashara uh -huh. Basi asante sana <laughs> Dede, ngoja tukuwache, we uendelee uendelee uh, na tunakutakia Merry Christmas njema. Tunaye msikilizaji katika laini ya simu, nafikiri huyu ni Amiani Tarbo, Kenya. Karibu Amiani. Asante kunikaribisha, kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kakamega kaunti, za Krismasi hata pia mimi naziona, lakini sio kwa wingi sana eneo langu hapa Tarbo hmm. isipokuwa tu labda uchumi ndio kidogo huko chini, alafu pia vile matokeo ya mitihani ilitokea mapema, huenda watu wengi wanatayarisha watoto kupeleka shule e, mwaka ujao, kwa hivyo kile wanaweka kando labda ni nafikiri ni hayo tu. mm-hmm. asante Tuambie kidogo hapo kwenye uchumi, fafanua kidogo. Unaposema uchumi uko chini unamaanisha nini? E, zaidi, bidhaa zimepanda, vitu havipatikani, eh, eh. Eh, bidhaa bidhaa zimepanda, halafu kidogo biashara kama eneo langu hili mahindi, ndio hivyo tena, bei iko chini kidogo, alafu wale wanatoka Nairobi ambao ni jamaa zetu pia sawa so, so, no. Okay, sana na laini yake imekatika bahati mbaya, lakini ndio hivyo Meri, kwamba kunapokuwa na sherehe vitu vingi vimebadilika de na mm -hmm, hapo swala la uchumi ni muhimu sana kujua kwamba, je, sasa bei za vitu vipi? Maana kama wanavyosema watoto wanalilia zawadi, wengine wanalilia hivi, wengi wanataka vile, je, inakuwaje? Na baba anaangalia aweke pesa kwa ajili ya kwenda kwa ajili ya ada. Tunaye Idi Uwesu, Idi Uwesu, mwandishi wetu ambaye pia naye amekuwa akifuatilia wiki nzima hii, amekuwa akiangalia angalia kuhusu harakati hizi za Krismasi zinavyokwenda. Idi Uwesu, karibu, tuambie na tuko makini kabisa. Tunge Tanzania sende hivi karibuni ilizindua zile treni nah, kaskazini yeah. Wewe unashuhudia nini huko katika maandalizi ya sikukuu za Krismasi? Asante uh, sana Mary, pamoja na sande hapo studio. Huku Tanzania, kama mlivyogusia hapo, ikiwa uh, ni uh, kama maandalizi ama, katika shamra shamra za kuelekea siku hizi za mwisho wa mwaka ni kwamba mambo yameendelea kuwa moto, watu wanachangamka, watu wanasafiri kutoka miji mikuu kwenda maeneo yao hasa ya vijijini kurudi nyumbani kwa ajili ya kufurahia. Na sehemu mojawapo ambayo huwa ni maarufu sana kwa watu eh, kurudi nyumbani kipindi hiki ni mikoa hiyo ya kaskazini, hasa Kilimanjaro kule, na kama mlivyogusia hapo eh, shirika la reli Tanzania baada ya miaka karibu zaidi ya ishirini limerudisha tena safari za usafiri wa treni kutoka Dar es Salaam kwenda uh, Moshi ambapo sasa eh, wananchi wengi wamepokea eh, usafiri huu kwa kufurahia, kwa sababu eh, limekuwa ni tatizo kubwa la masuala ya nauli, hasa kwa mabasi kutoka Dar es Salaam kwenda eh, mkoa huo wa Kilimanjaro, na kilio kikubwa kilikuwa ni inapofika kipindi hiki, basi wale eh, baadhi ya uh, wamiliki ama wafanya wa, wa, wa, wa, wa, wa biashara hao usafiri ya mabasi kuongeza nauli na hivyo kidogo kuwapa changamoto watu ambao wanasafiri kwenda maeneo hayo. Lakini hivi sasa kurejea kwa usafiri huu wa uh, treni kutoka uh, Dar es Salaam kwenda Kilimanjaro uh, kumewanufaisha uh, wasafiri wengi ama wakazi wengi wa maeneo hayo, lakini vivyo hivyo kwa maeneo mengine ya mikoa, hasa nyanda za juu kusini kule Mbeya, uh, Iringa, napo kumeendelea kuwa na harakati nyingi za watu kusafiri kwenda katika maeneo hayo kwa ajili ya kusherekea sikukuu hizi za mwisho wa mwaka. Lakini jijini Dar es Salaam, kama kawaida, siku mbili hizi zimekuwa na mvuamvua kidogo mm, imeleta rasha na pengine watu ambao wamebaki pale Dar es Salaam imewakwaza, lakini ndivyo hali ilivyo. Yote kwa yote, mambo huku ni moto, na wanasema kipindi hiki ni kipindi cha kusherekea mavuno ya mwaka mzima. Merry Christmas, imenoga sio? <laughs> Ah, kabisa. <laughs> Sasa so, so, tunaye msikilizaji sande Patrick kwenye line ya simu. Patrick, karibu msikilizaji wetu, tuambie na wewe una yapi ya kusema katika maandalizi haya ya Krismasi. Habari zenu? Si tuko vizuri, wewe tu. Mimi naitwa Patrick Kadere, niko Kenya maeneo ya Kitale. Mimi nashukuru sana shauri hii msimu wa Krismas na kwanga ni sherehe kushukuru Mungu. Umekaa mwaka miaka mwaka mzima yote, lazima ushukuru, ufurahie. Hata mimi nitasafiri kwenda maeneo ya Nyanza huko kutembelea wazazi. Tarehe Jumatatu nitasafiri kwenda huko, angalau niende na unga chapati, tukule huko. Unajua chakula ya mama kama mama angali aye kuku yake bana, inafurahisha sana <laughs> yake inakuwa maalum kabisa eh? E, tukienda huko nyumbani mimi naenda wanachijiwa kuku, ambapo mama ndio anapika. inakuwa furaha aje sasa Christmas eh? Inakuwa mzuri, alafu hapa Kenya nimeona sherehe wameweka kwa barabara, hakuna gari kubeba watu wengi zaidi. Sasa sherehe imekuwa wanashika wananchi, sio sasa madereva kwa hivyo ukipanda lile gari limejaa wengi, unashikwa kila mtu, anawajilisha serikali inataka wananchi tukule sherehe kwa njia mzuri. hmm. sawa sawa, Patrick, basi eh, tunakushukuru, tunakushukuru tukutakia, eh. eh. na wewe heri ya Krismasi huko uendako. Nitasafiri, nitasafiri eh, lakini upande wa fedha, Kenya imekuwa humu pesa, vile tulipo tulitangaza pesa mpya zimekuwa chini sana, pesa ziko wamba kwa wananchi sana hata ukienda madukani ya jumla watu machache wenye wananunua vitu ambapo, mm, pesa ndio shida kidogo, lakini tutasafiri paishala. Sawa sawa kabisa no. tunaye Cecilia tunaye Cecilia Okoth yeye yeah, huyu ni mfanyabiashara mbunifu wa mitindo lakini pia ni mshonaji Se. Cecilia, karibu kwenye line ya simu live talk leo, tunazungumzia maandalizi ya sikukuu ya Christmas. Utuambie kwa upande wako, unafahamu huko na nguo nyingi sana hivi sasa unazishona, watu wakitaka kuvaa nguo mpya Uh, kwa jina naita Sicilia iila, uh, mi ni mshonaji nguo uh, sahii hata sasa hizi zenye tunaongea niko kazini nashona mm -hmm, na shona manguo watu wameoda manguo mingi mingi sana, naona nikilala leo hapa so, mi kwa upande wangu naweza kusema vita ziko mbaya sana, kwa si washonaji, biashara iko vizuri so, yes Tuko tu sawa. Na kuna changamoto gani ambazo unazipata? Maanake najua unaweza ukawa na nguo zaidi ya kumi, kumi na tano hapo na uh, wateja wako msururu wanazisubiria. Changamoto ni machine. Machine, machine ni kidogo, tena maanisha ni lazima nilale mpaka asubuhi ndo ni make sure client akikuja anapata nguo yake, iko tayari unaelewa, tayari kupendeza. Wengine hata hapa majirani wangu wenye wanashona wameshikwa leo na polisi, kwa sababu wanachukua mm. orders mingi sana. Unajua huku watu wanashona mavitenge mm. tena Christmas. Christmas. Mm. Mm, sasa nawataki kujua kama uko bizi ama uko bizi, because ni maklant wako kutoka kitambo, unaelewa. mm. sasa inabidi uchukue hiyo oda un'ang'ane so challenge mi napata ama watu wengi wanapata huku ni transportation, mostly wenye wanaenda kuchukua material. Hatuna time saa hii magari zime- for example like motorbike, mi personally natuma mtu wa motorbike, aenda aliletee material unapata, but vitu ni expensive, gari wamepandisha bei, unaelewa. Sa so, inamaanisha hata mimi kwenda huko na kuguda, hata kutuma mtu wa motorbike na sina time na niko kwa shop Actually, well, the challenge mi napata tu ni part transportation na kumekisha nime deliver nguo on time. Siwezi ikapata. Yani, deliver nguo on time is a bit challenge to me so. Health-wise, si mzuri yes. I think kwa part yangu challenge nimepata ni hizo mbili. Kwa upande wa uchumi, kwa upande wa uchumi cecili ya Kenya ukilinganisha na mwaka jana, unaonaje? Mi kwangu iko sawa. Sawa sawa, kila laheri katika shonaji, Merry Christmas, mpaka wanashindwa kukamisha opolisi. Sasa inamaana hali ni nzuri sawa. kwa washonaji, biashara imekuwa safi na ningekuwa huko ningejifunza yeah. kushona sande, biashara imekuwa nzuri sana kwa washonaji, washonaji hata watu wengi huko wanalala mpaka asubuhi na hao waliokamatwa na polisi oh, ni kwa sababu gani labda fafanue kidogo walifanya kosa gani? Hello? Nakusikia vizuri. Sawa, no, siwasikizi. Eh. Nasema, ulisema hao waliokamatwa na polisi wenzako walifanya kosa gani washonaji wenzako, ilikuwaje wakakamatwa na polisi? Hawakushona nguo, waliambia client atiwakujie nguo. Mhm. Mm, na wako wameshona nguo. Sasa unaona wamekasirika. Wanataka polisi. Hawakumaliza wana Hawa wana kazi. Sawa kabisa. Unaonekana sasa hapo eh, client sawa, unaweza kushona mm, lakini client anakupea pesa unakula ama unatumia, ama kazi ni mingi sana. Sasa client akikuja hiyo si, siku yenye umemwambia akuje, anapata ujashona nguo, hata ataka kuelewa, anakupeleka kwa polisi. Ni kweli, unashika unalala ndani. Wamechukua kazi mpaka zimewazidi eh, wanachukua yes. Sawa sawa, kama sisi tunamua kulale ndio tusifanyiwe hivo, nalala kazini na pande wetu everything iko eh, mm, pande wetu si anadhani tuko tu sawa. Haya, Ucheng yuko kwenye laini ya simu eh? Ucheng mm -hmm. George kutoka Kakamega, karibu Live Talk ya Sauti America. Asante sana ndugu mtangazaji wa idara ya Kiswahili ya Sauti America, kulingana nami ni kwamba watu kweli wanasherehekea Christmas, watu wamejitayarisha wakiaa mimi mjinimji Kamega kweli kuna shamba a shamba watu wanaonyesha ya kusherekea, japo kuna uchangamoto ambapo eneonao ya kifedha, lakini wengi wanajaribu kadri ya awezavyo ili wakapate kusherekea na sherehe hizi. Mwaka huu kweli nimeona kumekuwa na mbwembwe, kumekuwa na watu ambao waliingojea kwa hamu na gamu kwa sababu kumekuwa kwena kume sherehe nyingi hizi za Krismasi ambazo nimepita ambazo nimekuwa katika mji huu, sijawahi ona sambasamba. Licha ya kwamba uchumi ndio umekua nguvu, watu wanakiri ya ka maisha ni kwa nguvu, lakini sherehe hizi naona ngoja kwa fani na nagamu, na wanasema ya kwamba wataserekea na vile ilivyowapata, hata kama ona kidogo basi watapata kusherekea kwa pamoja. Pia kuna labda wale watu ambao wataweza kupatia wenzao zawadi, watapata kuletea wenzao zawadi ili kuhakikisha ya kwamba wanasherekea pia na masikini pamoja. Asante sana ndugu mtangazaji. Asante ah, sana Cheng George kutoka kule Kakamega. Naona zimebaki dakika chache kidogo, lakini tunaye katekista Charles Mtabwa na tutaenda naye kidogo kabla hatujakamilisha sehemu ya kwanza, alafu tutarejea tena kwake. Katekista Charles Mtabwa, uko kwenye laini ya simu? Lito, lito, lito. Sawa, sawa. Sandina, zaidi katika mm -hmm, sherehe hizi naam, kwa upande wa kiroho pengineza akatueleza ni maandalizi gani ambayo kwa upande wenu pengine mnayafanya, e, kwa kujiandaa na kipindi hiki cha rinakwaje? E, kwa upande wa kiroho mimi taongea kama mkatoliki katika, kabla ya kipindi hiki mwezi mzima tunakuwa na kipindi kinaitwa majilio majilio ni kwanza mm, kujia kwa ni kujiandaa kwa ajili ya kumpokea mwokozi mkombozi wetu ambaye ni Yesu Kristo ambayo tunamtegemea kuzaliwa ishirini na uh, tano mwezi wa kumi na mbili. Lakini kiroho huyu Kristo alishakuja na tunategemea atakuja tena. Lakini sasa kila mwaka kipindi hiki cha, cha kabla ya Krismas tunajiandaa kwa ajili ya kumpokea kiroho kwa ajili ya tunakuwa na kipindi kinaicho majilio. Kwa ajili hiyo ni Wakristo wanajiandaa hata mavazi ya kanisani misawe anabadilika na kuwa ya uzurungi, kwa ajili kuashiria kwamba tunategemea tunategemea kitu. Kwa hiyo Wakristo anajiandaa kiroho, ili Kristo azaliwe ndani mwake azaliwe moyoni mwake, sio kwa ajili ya chakula au kwa ajili ya maoo mengine, ni madoido tu. Usiondoke katika laini ya simu, tutarejea tena kwako cha wakati. Bado tunaendelea na kipindi hiki cha live talk, ambapo siku ya leo tunazungumzia kuhusu maandalizi ya sikukuu ya Krismasi, ambapo wiki ijayo ndio siku wanakwambia Waswahili siku ndio itakuwa imefika, siku hiyo tarehe 25 mwaka huu 2019, tukiwa tunajiandaa vizuri kabisa. Watu wanasherekea, wanasafiri kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Uh, kama tulivyosikia watu wengine walioshuhudia hapa kwenye sehemu yetu ya kwanza, lakini vile vile kula maakuli, mafundisho ya dini kama chaza alivyosema, cha nini sandi. Tutaendelea katika sehemu yetu ya pili katika mtandao wetu, tunaendelea huko, tukutane huko, tutakuwepo kwa nusu saa nyingine bila shaka, na vilevile wale walioandika kwenye Facebook tutasoma maoni yao hali kadhalika. Shukran sana msikilizaji wetu ambaye umejiunga nasi hivi sasa, kipindi hewani ni Live Talk ambapo kila siku ya Jumaa kupitia VOA Swahili tunakuletea mada mbalimbali mbali. Siku ya leo basi tunazungumzia kuhusu sikukuu ya Crismas, maandalizi ya sikukuu ya Crismas yakoje kuelekea Disemba 25 mwaka huu wa 2019 ambapo itakuwa siku ya Jumatano wiki ijayo, shamra shamra, mafundisho ya dini na yote hayo, kabla Yesu Kristo hajazaliwa. Tuko hapa studioni na mwenzangu Sunday Shomari kwa ajili ya kuletea vitu mbalimbali kuhusiana na sikukuu hii ya krismasi na naona mm. mzalishaji wetu anatuambia haraka haraka tayari tunaye msikilizaji. Tuna kwenye, kwenye laini ya simu mm -hmm. kutoka turbo Josephat, Josephat. Josephat, karibu jitambulishe, tuambie uko wapi na uendelee na maoni yako. asira shaka ni Josephat Ayora kutoka turbo Kenya mm -hmm. E, nataka niseme ya kwamba matayarisho ya krismasi Eh, kwangu mimi nayachukua katika nchi ya tofauti sana kwa sababu, hasa tuseme, kipindi hiki uchumi wetu katika nchi umekuwa ni mgumu kabisa. Sa hizi unapata mtu mwenye anatoka pengine kiki la Nairobi, kucha hapa sehemu za magharibi eh, anatumia gharama juu kabisa. Unapata gharama imeenda maradufu ama mara tatu juu Huyu mtu mtihani yote imetoka ya kidato cha nne, eh, eh, darasa la nane mtihani imetoka. Kwa hivyo kuna nyang'au ama kuna eh, kazi kubwa inavyoekana mzazi kufanya, kwa hivyo zile tulikuwa inatakikana si siwe asiko kama miaka ile mingine mtihani ilikuwa inatoka Januari. Kwa hivyo nataka niseme hasa katika ikamsema hali ya kadiriki saa hii ni kumngocha kutayarisha kusaliwa katika mioyo yetu, lakini swali langu si wewe Mkenya -e, mbona unapata leo ule chakula Kenya, hata mwili wako hauta hautaweza kubeba, unafika mahali unapata ule zaidi unapata watu ni wagonjwa baada ya krismasi si krismasi maana yake ni hiyo kweli huu ni wakati unataka kuoa mabibi karibu kumi huu ni wakati unataka unywe pombe ama ule chakula yenye utawahi kula huu ni wakati unatakikana si lazima uvaa hiyo nguo hiyo, mpya hiyo, hiyo, hiyo, hiyo. Wakati wowote pa nguo mpya, wakati wowote kula nyama. Kama wakati ule mwingine, unapata napata mzazi anapikia watoto wake huku wakati wa Krismas ku e kama huko na wakati wa kupatia mtoto wake chakula, wacha ale wakati ule maalikazetabika Krismasi. Sawa sawa Josef. Hayo, hayo ni maoni ya Joseph Sanders. <laughs> Safi kabisa. Unajua, kila mtu anakuwa na maoni yake, kama nilivyosema po awali kwamba tumewasikiliza wengine waliopita. Mm, wanakwambia kwamba mimi bila kwenda kijijini kumwona bibi krismas haijakuwa. Mwingine anasema mimi bila kwenda kutoa ehe, bila kwenda kutoa msaada kwa watoto yatima, mm, mimi krismas sijaiona. Bwana mwingine kama Jorji hapa anakwambia kwamba wewe unataka ule ulewe nini krismasi. Umeona. Kwa hivyo kila mtu na maoni yake na utamaduni wake, yote anapokelewa, si ndio? E, basi tunaye pia msikili na mwandishi wetu bado hajatoka Idi Uwesu, tulitaka atuambie kwa upande ulisema, kwa upande wa uchumi Tanzania sio, Uwesu. Ebu, kwa kifupi tu kabla hatuja kutoa katika laini ya simu, tuambie kwa upande wa biashara umeshuhudia nini? Najua, sasa hivi kule mbali na hizi mvua kunyesha sana huko kwenye jiji la Dar es Salaam na mikoa mingine. Wewe uko Dar es Salaam bila shaka, kwa kawaida unakuta pale yale maduka ya Kariakoo yamefurika, Kinondoni kule kipindi hiki mm. Watu wako wakitafuta viatu, nguo, nini kule masokoni kule Vingunguti wapi ndo mbuzi. Hebu tuambie kibiashara unaona nini kule, mandhari yenyewe ikoje? Ah, Mary ni sawa kabisa kwamba huwa shughuli za kibiashara hushamizi zaidi katika kipindi hiki na zaidi kwa kiona. Unajua, ni kama utamaduni umejengeka kwamba kipindi hiki cha sikukuu basi familia ama baba mama, ndio wakati wa kwenda kutafuta nguo nzuri kwa ajili ya watoto wake ama yeye mwenyewe ama kwa ajili ya familia. Lakini kama uh, msikilizaji wetu alivyozungumza kwamba Eh, wa, wale mafundi nguo ndo wakati wao huwa na kesi nyingi hizo <laughs> za kwamba kuchelewesha nguo za watu ama wengine kufanya biashara zaidi. Na hii inakuja kwa sababu kunakuwa na, na, na watu wengi wanaokwenda pale kutaka huduma zao. Kuna msemo wa Kiswahili wanasema, Uh, fundi mkweli ni kinyozi peke yake, naye ni kwa sababu tu humwatii kichwa chako akakinyoa <laughs> uh, lakini hiyo yote ni katika uh, kuonesha kwamba kazi zinakuwa nyingi na hivyo kuongeza uh, fursa za kiuchumi kwa wafanyabiashara, kwa watu hawa wanaotoa huduma mbalimbali zikiwemo za kushona nguo, ama wale wanaotoa huduma za kiburudani. Hata upande wa wasanii wanasema, kipindi hiki kama mpaka muda huu wewe bado hujapata Eh, ule mwaliko wa kwenda kutumbuiza maeneo fulani, basi kidogo unakuwa una bahati mbaya kwa sababu huwa kunakuwa kuna kuna na matukio mengi ya burudani, kunakuwa na shughuli nyingi za za kufanya eh, kuhakikisha kwamba mwezi huu wa kumi na mbili kwa kuwa ni msimu wa sherehe za kusherekea Krismasi na mwaka mpya, basi kunakuwa na fursa nyingi za kiuchumi na kama umegusia soko la Kariakoo, ndio soko kuu, tunaweza kusema hivyo. Wafanyabiashara wengi kutoka mikoa mbalimbali huja kipindi hiki kuchukua bidhaa na kuzisogeza katika maeneo ya mikoa mingine, ili watu waweze kununua. Kwa hivyo, kwa upande wa uchumi uh, kwa kweli kipindi hiki cha mwezi wa Desemba hasa tunapoelekea katika kipindi cha sikukuu, fursa za kiuchumi huwa ni nyingi, na hata kwa wafanyabiashara ambao baadhi yao nimezungumza nao wanasema kwa mwaka huu pia uh, si haba, mambo ni mazuri, na pengine uh, wengine wanaweza wakafanya, pengine kuongeza biashara ama hata kuanza e, eh, miradi mingine kutokana na faida wanayoipata kipindi hiki mele. Shukran sana Idi Wesu, umezungumzia kuhusu swala la wasanii asante. Tutarejea kidogo tukuwapasha mm -hmm. wasikilizaji wetu mara kele amefanya nini Sao, mziki wake baadaye kidogo. Sasa hivi Sande, unajua tunasherehekea Christmas no, lakini kwa upande wa DRC, si mambo yanaweza asiwe hivyo shambra shambra mm -hmm. katika maeneo fulani fulani, kwa mfano upande wa Beni kule tumeshuhudia vita, ghasia zikiendelea, watu wamekufa na nini, na hata jana kuna matukio mengine ya mauaji yalikuwa yametokea kule kwa hivyo najua umezungumza na, na baadhi ya watu aa, na wakakupasha jinsi hali ya wasiwasi na taaruki jinsi ilivyojitokeza. Uh, huko labda labda tupate tupate tupate fursa kidogo tu ya ku... Mugiraneza Laurent mmoja wa watu ambao tumezungumza naye yuko kwenye laini ya simu. jina langu ni Laurent Mugiraneza, e naishi hapa Nord Kivu katika mji wa Goma. Alo, nazungumzia Amerika, Sauti ya Amerika kuhusu eh, namna gani tunavyoona maandalizi ya sikukuu, namna gani uchumi wetu huko, na je katika hali ya eh, hali ya hewa namna gani security iko ah, hayo ni mambo kabisa yenye kuweza yenye iko na eh, nana na, na, manufaa kwa ajili yetu sisi wenyewe hapa ndani ya DRC namna pekee hapa Nord Kivu. Alors, kwa ngambo ya maandalizi maandalizi ya masiku kuu ya sikukuu kama Noel na mwaka mpya, inaomba pesa, na uchumi wetu ni eh, ni, ni dhaifu sana, sababu watu wengi wako katika ukimbizi na wengine wako katika mahangaiko mbalimbali sababu ya vita huku na huku. E, sisi si, hatuwazi hata kama tunaweza kuwa na sikukuu sababu tunaona kama vita, matatizo, uchumi kidogo haitupatie hayo yote namna ya kusherekea sikukuu. Yaani sisi tuko katika vita na kilio mbalimbali, wakati watu wanachinjwa hata Beni, unasikia watu wanachindizwa katika mijini fulani fulani, Ruchuru, Masisi, watu ni mahangaiko tu. Sisi hatuna hata ile haja ya kusema ni sikukuu. Kwa ngambo ya uchumi, uchumi iko dhaifu sana sababu kwa vita mshahara haitoki, government haii haiwaangaikie wakaaji wadogo wadogo, hatuna pato fulani kwa watu. Ndio tunasema uchumi iko kidogo sana, na watu hawajali na masikukuu kufuatana na security. Utajua kama kwenye redio ya America, kwenye redio ya ya Amerika, tunaomba vrema watusaidie, sababu hali iko hatari huku kwetu, watu wanauawa, watu wanakimbizwa, wakimbizi wanakuwa wengi. Alafu hayo yote tunaita wasiwasi. Hatuna salama, hatuna salama. Tunahitaji msaada wa Umoja wa Mataifa, msaada wa Amerika ili watu wakae katika amani, watu wapate namna ya kujenga yao ya kesho na nji ikuwe mzuri mzuri. Pole sana DRC, pole sana DRC, kama nilivyokueleza pale awali, mm -hmm. Sande, kwamba ni tofauti tofauti kwa kweli. Wakati pande hii wanasherekea hivi, wengine wanasherekea hivi, wengine wanafurahia. Basi mm -hmm. ndio mtindo wa maisha jinsi ulivyo. na kama wanavyosema Meri wengine mm -hmm. walikuwa wakiandamana kutaka kule MONUSCO aondoke, lakini huyu bwana anasema kabisa, tunaomba msaada mm -hmm. wa umoja mataifa. Anaona umuhimu kwamba Umoja wa Mataifa uwepo pale ndio nafuu ya wao watu wa, hasa katika kipindi hiki cha Krismasi. Sawasawa kabisa, tuko na Sali Bunzali, msikilizaji wetu huyu maarufu kweli kweli. Karibu Sali Bunzali. Naam, naam meli, nawapata sana nawapata sana, na sana. E, tukiwa leo tunazungumzia maandalizi ya sikukuu zetu hizi tunazozitazamia usoni kwa kuangalia kwamba Je, maandalizi kwa mfano kama fali bunzari huku aliko yako vipi? Na tunajua wazi kwamba maandalizi yako vizuri e, kwa mtu ambaye labda anakwitwa yuko vizuri e, kwa sababu kama msikilizaji ambaye ametoweka sasa hivi kutoka DRC amezungumzia maswala ya msingi sana, kwa sababu meli unapoangalia kwamba ulefu wangu huwezi ukalingana na mwenzangu aliye mfupi, unaona kwao. Sasa hata kama kimapato kinaendana sasa na mtu namna jinsi alivyo kutokana na mfuko wake umetuna vipi, lakini mimi sana sana kitu ambacho leo nilikuwa mpaka nizungumzie, kuna watu, kuna watu ambao watu hawajiwezi e, masikini wa Mungu, hawa watu husema ukweli Ukifatilia ukifatilia unaweza ukasema kwamba hawa watu si sherehe zao huwa wanazipataje? Kwa sababu unapo unapokuta kama watoto yatima, watu wasiojiweza, kuna watu wengine tu hawana uwezo, yani, maisha yao ukiwaona kabisa kwamba huyu mtu hana uwezo wote ule, lakini wewe uliye na mtazamo wa kumwangalia unaona kwamba huyu mtu kungekuwepo labda na mashirika baadhi yanayoona kwamba hawa watu inapokaribia sikukuu wanafanyiwa angalau na wenyewe maandalizi ya sherehe yao, ukiondoa mm, watu ukiondoa hawa watu mm, ambao wana uwezo, pengine nayo hiyo ingeweza kuendana na usawa kwa kuonekana kwa kila mmoja kwamba kumbe na mimi nina haki kama vile alivyozungumzia huyu msikilizaji mwenzangu aliyoko DRC amezungumzia mm, sana kama mashirika fulani yalikuwa yanapaswa na, na wenyewe yaangalie kuleta mifumo mingine. Mimi nadhani ndio hichi leo nilikuwa nataka nizungumzie kwa watu ambao hawajiwezi jamani. Shukran Bunzali, shukran Bunzali, na bila shaka waliona nafasi basi na fursa ya kusikia, wamesikia, na basi tunaombea heri waweze kupata nafasi ya kuweza kufanya yale mapendekezo ambayo umeyatoa. Tunaye Onesimo pia katika laini ya simu kutoka Tanzania. Onesimo, karibu nawe pia ushiriki katika Live Talk siku ya leo. Tunazungumzia kuhusu maandalizi ya sikukuu ya Krismas kuelekea siku yenyewe ya Disemba 25 mwaka huu wa 2019. Onesimo. Uh, naitwa Onesimo Mwema, natoka mkoa wa Njombe. Uh, tuendelee. Onesimo, toa uh -huh. maoni yako so, so. so. akatika maandalizi ya sikukuu kwetu na shamla shamla za sherehe, huku tu maandalizi tumeyafanya vizuri kabisa, na tunaendelea kusubiria siku ya sikukuu. Sawa sawa, we unafanya shughuli gani hapo Onesimo? nafanya kazi na ya kuendesha gari. Na vipi wateja kipindi kama hiki kiko vipi, na unakiona kwa upande wako wateja? Wateja wanajaa mpaka wengine tunawaacha njiani. Wanaelekea wapi? Wanaelekea mikoa jirani jirani katika shamra shamra za Christmas, ndio. Eh, wengine wanarudi majumbani kwa ajili kwa ajili ya kwenda kusalimia familia zao, na wengine wanarudi kwa ajili ya likiwe na kuangalia familia yao, na wengine wanarudi kwa ajili ya kwenda kusherehekea siku sikukuu na kutokana na hilo bei zenu zimekuwa nafuu kidogo, maanake wengi wanaalamia kipindi hichi bei zinapanda, au bei zikoje huko? Bei zetu ni zile zile, bei hazijapanda kabisa. Haya basi, shukran sana, kila la heri, Onesimo. Haya asante, Shomari. Mariah Carey mwanamziki mashuhuri, naye huyu amepanda. ah, ah, yuko sana, katika sana. chati, na, naweza na kusema chati, lakini, lakini, lakini amepanda u... chati wiki hii wimbo wake Mary umeonekana kurudi tena, wimbo ulitamba miaka ya nyuma, lakini sasa hivi tena umeanza, kwa sababu ni wimbo wa kipindi cha Christmas. Basi chart imeenda juu barabara kabisa. Carey huyo akitamba tena kwenye Billboard Charts. Maria, wimbo huu ulitoka 1994, Maria, sijui ulikuwa uko wapi wakati huo wibu... wapi, sikumbuki <laughs> Sawa, sawa. <laughs> ulitamba sana wimbo Maria, lakini sasa umerudi sasa hivi tena kwenye chati za Billboard za nyimbo singo kwa mwaka huu Tarika na kukamata cha nambari moja katika kipindi hiki cha Christmas, watu wameutafuta na kununua kweli kweli. Tunaye Omar Kavota vilevile naye katika laini ya simu kutoka huko DRC ambaye naye anatoa maoni yake kueleza ni jinsi gani basi wanasherekea kipindi hiki cha sikukuu ya Krismasi hasa ukizingatia kwamba sio tu vita na gasia na makundi ya waasi DRC lakini pia katika siku za karibuni na hata hivi sasa bado kuna tishio kubwa la Ebola kule umeona. lakini maisha inabidi yaendelee, wapo katika maeneo mengine wanaendelea na shamra shamra hizi za Christmas. Nafikiri tumkaribishe Kavota eh? bila shaka nanitaka kujua kabisa kwa upande wake yeye akiwa ni mtetezi wa haki za binadamu mm. anayoyaona ni yapi, hasa kipindi hiki na nini hasa wanafanya katika swala kama hili, katika hali waliokuwa nayo pale. Kavota, naam. Mimi ni Omar Kavota, yani kwa kweli, maeneo ambako linapatikana hivi sasa, maeneo ya Beni, hakuna maandalizi ya ambayo kabisa inahusu vilivyo sherehe za Krismas, sababu huku kila kukicha, watu wanashuhudia mauaji na hayo mauaji imepelekea watu uh, kuwa uh, wanaishi kila kukicha katika hofu, na isitoshe hawana namna ya kwenda ku kuenda mashambani ku, ku, ku, kujitafutia sokoni inaacha Uh, umaskini huwe ukishuhudiwa na sherehe kwa kweli, hadi hivi sasa hazijaonyesha kama zinaandaliwa isipokuwa tu vilio tu, sababu eh, kila picha unasikia hapa, kumeuliwa watu watatu, hapa kumeuliwa watu kumi, hapa ishirini, yaani ni mwendo huo tu wa, wa vita na, na ukosefu wa usalama ndio vinakisiri huku na vinaacha watu wasiwe katika furaha ya kuandaa sherehe za Krismas, hali inayo si ya kuridhisha kiuchumi sababu huku baadhi ya wananchi wanaishi kwa mlimo hiyo. Uh, inaacha wa, waweze kupa, kufanya biashara kidogo, na biashara ndio inafanyika, lakini wakati kuna usumbufu wa vita, wakati kuna usumbufu wa ukosefu wa usalama, watu hela hawazipate, na inaacha kiuchumi. Eh, watu wako wakiishi, lakini maisha ya kididimia tu. Ingawa hivyo wanajitahidi polepole, lakini sio kama ilivyokuwa miaka ya elfu mbili miaka ya, elfu, ya chini ya elfu mbili kumi, na, na kumi ama miaka ya, ya, ya, ya tisini hivi. Na viongozi wa kidini wanasemaje? Ikiwa wanaandaa hizi ibada za Krismas na mwaka mpya, nini ambacho viongozi hao walau wanawaambia wananchi? Viongozi wa kidini wanaandaa mahubiri, baadhi yao wanaandaa uh, wakati wa sala Yani wanahamasisha raia kutokata tamaa, na ndiyo maana unaona watu wengi wanakuwa sasa wakienda kanisani kumwomba Mungu, wakimlilia, wakifikiria kuwa huku ndiko suluhisho linabakia. Na hiyo kazi e, viongozi wa kidini wako wanaendelea kuifanya na kuhamasisha wananji wasife moyo, sababu Mungu peke yake ndiye ataweza kuwaokoa na majanga ambayo wanapitia. Shukran sana Omari Kavota. Kwa kweli, tuendelee tu kutoa pole kwa DRC kama ambavyo tumesema hapo awali kwamba yani una, una, unapata tu ile picha kichwani mwako kwamba sasa risasi zinapiga huku na huku. Shamba utalilimaje? Ni mgongoni kwako tu risasi zinapiga. Kwa wale wamama wachuuzi, wanauza nyanya sokoni, wanauza mchicha sokoni, kabej sokoni, utapanga vipi bidhaa zako kuuza wakati unasikia kelele na milio ya risasi, watu wakikimbia, maandamano makubwa, unaona. Pengine maafisa wa polisi wakiwa wamevaa sare zao wakimkimbiza watu katika kipindi hiki cha Krismasi, inaweza kuwa hali ikawa tete kidogo katika maeneo ya Beni. Lakini tuende tumsikilize Charles tena, naona tumepata tena katika laini ya simu, katekista Charles Mtabwa. Kama pale awali ulisikia kidogo, hali, si hali, kule maeneo ya DRC, watu wanasherehekea Krismasi lakini wakiwa taabani kidogo. Sasa kiroho viongozi wa dini katika wakati kama huu hamasa gani hasa wanazotakiwa kuzitoa maana saa hivi Kongo wanakuambia ni vilio tupu? Mm -hmm. Watu wanauawa, watu wanashambuliwa mm -hmm. Kwa hiyo hakuna sherehe kwa upande wao wa kusema, baadhi ya maeneo hasa kule mashariki. Sawa, ni kweli kiroho zaidi hali kama hiyo kwamba inapotokea ni neno, ni neno la Mungu. Tunasema kwamba kila tukio ni neno la Mungu kwamba watu waeneo wajiulize kwa nini hali hiyo ipo kwao. Sio bure, si kwamba hiyo inakuja kwa bahati mbaya. Kwa nini hali hiyo ni kwamba Mungu anaruhusu hayo, kwa ajili ya wakati huo, wao wajiangalia zaidi, kwa nini mambo hayo yatokee kwao, kwa nini yakutokee sehemu nyingine, kwamba viongozi sasa wa kanisa, wa kanisa wa, au waumini wa au raia wa ni wakati sasa wa kumuuliza Mungu kwa nini anaruhusu hayo mambo haya, kwa sababu hayaji hivi hivi, lazima yapate kibali na kwa Mungu, sio kwamba Mungu anayaleta lakini kuna milango ambayo imepelekea hata hayo yatokee. Na ndio kitu kikubwa sana, wao wanataka, wanatakiwa kujiuliza kwa nini haya yatokee, kwa nini yatokee kwetu, yatokee sehemu nyingine. Wanaona kwamba na ndio pale unaambiwa kwamba kila jaribu lina mlango wa kutokea, ehe kwamba wao waone kwamba hali hii imetokea ni ni, ni, ni mwaliko zaidi sasa wa kumuita Mungu wa kumjongea Mungu, kuangalia ma, ma, mapito yao kwamba wao wanaendaje hata sasa mambo hayo yawakute, kwamba sasa wa, watumia nafasi hiyo kumrudia Mungu zaidi na kumwomba Mungu zaidi, sio kulalamika, sio kuhuzunika. Wao wajihoji kwa nini haya yametokea, na wasi, Mungu lazima atajibu kwamba haya yamekuja kwa ajili yenu, kwa ajili ya kitu fulani, labda walivichau, waliacha kuabudu, waliacha kufanya mambo mengi ya kiroho. Kwa hivyo Mungu anataka so, kuwakumbusha so, sasa wamhudumie. Ameleta hali hiyo, ameiruhusu itokee, ili wao wamhudumie zaidi kwa Mungu. Na viongozi kanisa, sasa hivi jukumu lao kubwa ni kuwafariji watu na kuwambia kwamba kwa haya yanakuja kwa ajili ya hali zetu. Mungu anataka kuzungumza na sisi kwa njia hii. Mungu ameamua kuzungumza na sisi kwa njia kali namna hii kwa ajili yetu. Kwa hiyo sasa, wajitayarishe waende kwa njia hii ya hali ya vita. Wao wanaweza kumpokea Kristo mwokozi wao kwa kwa nguvu zaidi kuliko hata sisi ambao tunaishi kwa amani, kwa sababu wao wanaona kweli wanamhitaji Kristo aje kuwasaidia katika hali hiyo. Shukran sana, shukran sana katekista uh, Charles Mtabwa, tukutakie heri yasi, kuku, ya sikukuu ya Christmas. Na bila shaka Sunday itakuwa vibaya kufunga matangazo kabla hatujamleta Uba, maanake amepita maeneo mbalimbali akiangalia uh, maandalizi haya ya Christmas. Dada Uba Nairobi, mi ningependa kusikia N -n -n. kutoka Kariobangi kule, vipi sherehe hizi zikoje? Naam, asante sana Maria. Ama kweli sherehe za Krismasi mara nyingi zinaashiria kuwa pamo, watu wawe pamoja wanasherekea siku hii na jamii mbalimbali, wale ambao wako mjini watembee mashambani, na wale wako mashambani watembee mjini. Lakini hali inaonekana kuwa tofauti mwaka huu kwani ah, gharama ya maisha imekuwa juu sana, na jijini Nairobi imekuwa ni vigumu sana watu kusafiri maeneo ya mashambani, kwa sababu anasema hali imekuwa ni ngumu ambazo walizitarajia kupata mwakani ili wasiende nyumbani mikono mitupu hazipatikani, kwa hivyo wanaonelea ni heri wabaki hapa nyumbani, angalau zile pesa ambazo wangezitumia kama nauli za usafiri, basi wazitume nyumbani, ili familia za nyumbani ziendelee na sherehe. Familia zinaendelea na sherehe, na kwa kweli, kama tulivyoongea na baadhi ya hawa wafanyabiashara wa, wa nguo, anaonekana msimu huu mambo ni mazuri sana kwao lakini pengine vipi kwa upande wa bei za vyakula na bei za usafiri? Nini ambacho nakiona kwa wasikilizaji eh, wasafiri na watu mbalimbali wanavyozungumza huko? Naam, sande. Mara nyingi sana nauli hupanda kila wakati kwa sababu mara watu wako kazini, kila mtu anajaribu kukusanya hadi dakika za mwisho. Kwa hivyo unakuta hadi pale tarehe ishirini na tatu labda Krismas imebakia siku mbili, ndio utakuta watu wamefunga kazi kwa sababu wanaona wakikaa wiki moja, kuna zile pesa ambazo watazikosa. Kwa hivyo ugumu wa maisha umewasukuma watu kuendelea kufanya kazi hadi dakika za mwisho mwisho, ndiposa watu wengi wanataka kusafiri aidha tarehe ishirini na tatu au tarehe ishirini na nne na hapo ndipo uh, magari mengi ya abiria ama abiria ya usafiri yanachukua ile ile opportunity ya sasa kutaka kuvuna zaidi. Sasa unakuta watu wengi wanasafiri mara moja, na nauli zinapanda. Sasa unakuta wengine wa wanakata tamaa, nasema ikiwa hii ni sehemu ambayo nilikuwa natumia shilingi mia nane kusafiri hadi labda sehemu za upande wa magharibi mwa Kenya na sasa ni shilingi elfu mbili. Mtu anaona heri zile pesa hata afadhali azifanyie kazi zingine badala ya kwenda kusafiri sehemu hizo. Shukran, Ubabdi sande. Bila shaka tutupie basi jicho kidogo kwenye mtandao wetu, maanake habari zimemiminika kweli kweli kwenye hizi, bila shaka kwenye mm, Facebook yetu wengi wametuma maoni yao, wakitaka mm, kusema yale ambao wanayafanya au wanayotarajia kuyafanya au maandalizi gani wanapitia kipindi kama hiki maalum kabisa. Tunaanza na Riziki Simenzi Lukuba wa Mbogwe, Geita huko, anasema, shamra shamra maandalizi ya Christmas haina nguvu kutokana na uchumi kuwa mgumu kupita kiasi hasa kupanda kwa gharama za maisha vyakula kupanda bei kupita kiasi mvua kuathiri miundo mbinu na hivyo haiwezi linganisha na miaka iliyopita kwa kweli. Haya, ni naye Bwana Sayenda Mabula Magesha, yeye yuko kule unyangu kulu wa Bariadi Tanzania. Anasema, kwa upande wangu maandalizi ya Christmas nimeyafanya tangu wiki iliyopita hasa ni kufanya kazi kwa ajili ya kujipatia kipato cha Christmas na tena wala sio mimi tu, hata majirani zangu katika eneo langu kila upande unafanya hivyo. Anasema huyu anaitwa Mapya Geledi ni muka yeye. Anasema anatokea Nzega, Tabora. Hana mengi ya kusema lakini kuutakia Tanzania yote na dunia nzima heri yes, ya sikukuu ya Krismasi. Huyu mwingine anaitwa Huseini Machui, yeye yuko sehemu naitwa Mbokomu Moshi utakuwa unakujua huko Maria, Mbokomu, Moshi Kilimanjaro. Basi kwa vile natoka Moshi ndo nitajua Moshi yote, ndugu yangu. Mimi Kibosho, niulize Kibosho nitakwambia, sawa <laughs> Anasema kama ilivyo ada, ninavyojulikana, sikukuu za mwisho wa mwaka zipo sana Moshi kwa Wachaga kwanzia tarehe kumi. Anasema kumeisha pambazuka, ni shangwe tu, anakwambia kumenoga manake, <laughs> kumenoga kwelikweli, anasema <laughs> Nam Benard Samike yeye, huyu anatokea geti ya Tanzania, anasema binafsi kuelekea sikukuu ya Krismas pamoja na mwaka mpya nimejipanga, ni vyema sana na kikubwa, namwomba Mwenyezi Mungu azidi nijaria afya njema tu, na nawatakia ni nyote heri na sikukuu ya Krismas. E, Simeon Semasaka Haji Tetadoni yuko kiwanja, kunaitwa kule Rushuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Meri, anasema huku maandalizi yamepamba moto na yanasonga mbele kama kawaida, anasema kiuchumi nimejiandaa, kijamii nikopoa Mambo yako safi, mavazi menunuliwa, michango imetolewa kwa ajili kuanda, ya kuandaa sikukuu. Mambo yako safi kabisa, nasema barabara bara kabisa. Tuna shaka bila shaka, muda umetutupa mkono. Tuwashukuru nyote mlioshiriki siku ya leo, na katekista Charles Mtabwa, shukran sana kwa kutupa mawaidha hayo ya kiroho kabisa, na tunawatakini nyote heri na fanaka katika sikukuu hii ya Krismas na maandalizi mema. Sande twimbe kidogo, maandalizi mema ya mwaka mpili, Krismas. Merry Christmas, Christmas and and a Happy New Year. year. <laughs> <laughs> <laughs> Asante sana, siku mwema. Mary anaimba vizuri sana na mimi anaonekana kwa mtaalamu <laughs> sana wa kuimba huyu.